Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia satelit na internet Anwani yetu ya internet ni pastoday.ir/sw, barua pepe email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, ambapo mbali na kusikika katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine ya Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida na baadhi ya maeneo ya Tabura na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu usiku huu. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na darsa ya Quran na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Khatibu wa sala i jumaa Teheran anasema kuongezeka Waislamu wanaunga mkono mukawama Palestina ni dhihirisho la mwamko wa Kiislamu. Maandamano ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina yafanyika kote hapa Iran na Afrika Kusini, na msako dhidi ya magenge ya magendo ya makaa ya mawe, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Khatibu wa sala ya Ijumaa katika mji wa Teheran amesema kujitokeza wimbi kubwa na uungaji mkono wa Islamu katika maeneo mbalimbali duniani kwa mapambano ya wananchi wa Palestina ni jambo lenye baraka la, la kusifiwa linalodhihirisha mwamko wa Kiislamu. Ayatullahi Sayid Ahmad Khatami ameashiria matukio siku kadhaa zilizopita huko Palestina anaokaliwa kwa mabavu na kuongeza kuwa kwa neema za Mwenyezi Mungu Gaza itapata suluhisho na wazayuni wataangamizwa kabla miaka 25 kama alivyoahidi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Teheran ameashiria maandamano yaliyofana yaleo ya wananchi wa Islamu wa Iran ya kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kubainisha kuwa operesheni ya kimbunga cha Al Akswa ni ya aina yake tangu kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Palestina, na kuna shaka kuwa hali hii ya mambo kama alivyobainisha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Israeli haitaiona miaka 25 ijayo. Ayatullahi Khatamia ameeleza kuwa mashambulizi ya wanamukamu dhidi ya maghasibu wa zayuni ni kujihami halali kunakoruhusiwa kisheria, na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni kwa miaka sabini sasa unaua watoto, wanaume na wanawake wasio na hatia na unataka wapalestina wasalimu amri mbele yake. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Teherani kadhalika amesisitiza kuwa kilichotokea hadi sasa ni kipigo cha nguvu kutoka kwa mapambano dhidi ya utawala wa Kizayuni ambao umewakatia maji na umeme wakazi wa Gaza, umeua mamia ya watu, na iwapo utaendeleza jinai zake hizo, usiwe na shaka kwamba utapata vichapo vikali zaidi. Wakati huo huo, maandamano ya wananchi wa Iran ya Kiislamu ya kuwaunga mkono wananchi waliodhulumika wali wa Wapalestina yamefanyika leo kote hapa nchini. Katika maandamano hayo na harakati ya umma wa Kiislamu wa Iran ya kuunga mkono operesheni ya kimbunga cha Al Aksa cha Wapalestina, wake kwa waume kwa pamoja katika maeneo mbalimbali ya Irani leo wameandamana huku wakipiga nara za mauti kwa Israel na mauti kwa Marekani, katika kubainisha hasira zao dhidi ya mashambulizi ya anga ya utawala haramu wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Hujuma hizo za anga za wazayuni zimepelekea kuuliwa shahidi idadi kubwa wa Palestina, wakazi wa, wa eneo hilo wakiwemo watoto na wanawake. Wakazi wa mji mkuu wa Teheran katika Ijumaa leo iliyoonyesha mvua, wamemiminika katika mitaa mbalimbali ili kuonyesha mshikamano na uungaji mkono wao kwa watoto na raia wa Gaza wasio na hatia, huku wakipiga nara na shaari za mauti kwa Israel. Watoto wengi katika makundi mbalimbali, mbali ya kutumbuiza, wamekusanyika katika maeneo mbalimbali ya barabara ya Enkilab na kuimba nyimbo za hamasa za kuwatetea wananchi madhulumu wa ukanda wa Gaza na kulaani utawala haramu wa kizayuni unaua watoto. Utawala wa kizayuni umeishambulia Gaza kufuatia operesheni ya Jumamosi iliyopita tarehe saba mwezi huu ya tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kwa jina la kimbunga cha Al Aqsa mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza ya ngali yanaendelea sambamba na kuendelea mashambulio ya kikatili ya utawala wa kizayuni unaokalia Quds kwa mabavu huko Gaza. Wizara ya afya ya Palestina katika takwimu zake za karibuni kabisa imetangaza kuwa Wapalestina 1572 wameuawa shahidi na wengine zaidi ya 7262 kujeruhiwa katika mashambulizi ya utawala huo dhidi ya Gaza. Katika upande mwingine, washiriki wa maandamano ya leo hapa nchini Iran ya kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel wamewasilisha azimio mwishoni mwa maandamano hayo na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Azimio hilo limeeleza kuwa operesheni kwa jina la kimbunga cha Al Akswa dhidi ya maeneo na ngome za utawala wa Israel, huku Wazayuni wakiwa wamejizatiti kwa silaha katika maeneo wanayoyakalia kwa mabavu, kwa mara nyingine tena imedhihirisha uongo na nguvu bandia ya utawala huo unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Operesheni ya kimbunga cha Al Akswa imewashangaza walimwengu na wakati wa huo kuibua waka na hofu kwa kambi ya uistikibari duniani. Azimio hilo aidha, limeongeza kuwa dunia imetambua kuwa taifa la Palestina ambalo kwa miaka mingi linakabiliana na ukatili, ukandamizaji na mauaji ya watoto yanayotekelezwa na utawala katili wa Kizayuni, hii leo limeibua elimu na teknolojia ya ulipizaji kisasi kwa kuwategemea vijana shupavu na wenye bidii wa Kipalestina wenye imani kutokana na mafundisho ya Uislamu mapinduzi ya Kiislamu na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na hivyo kuweza kutoa kipigo kikali zaidi cha kihistoria kwa utawala huo ghasibu. Sambamba na kuendelea mashambulizi ya utawala wa Kizayuni unaokalia kwa mabavu kotsi tukufu, wizara ya afya ya Palestina imeendelea kutoa takwimu kuhusiana na idadi ya wa Wapalestina waliowa washahidi hadi sasa kufuatia mashambulio ya utawala huo ghasibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la Afya Duniani limetahadharisha kuwa mfumo wa huduma za afya huko Gaza unaelekea kusambaratika kufuatia mzingiro na mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeeleza kuwa mfumo wa afya na matibabu huko Gaza unakaribia kusambaratika na kusisitiza juu ya ulazima wa kutumwa haraka iwezekanavyo misaada ya kitiba na afya kwa wakazi wa ukanda huo ili kuzuia maafa ya kibinadamu. Katika upande mwingine, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hadi sasa Wapalestina laki nne na ishirini na tatu elfu wamekuwa wakimbizi kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Wizara ya afya pia, kama tulivyoashiria, imeendelea kutoa takwimu kuhusiana na Wapalestina waliouawa shahidi hadi sasa, wanamkawama wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Palestina Hamas. Itakumbukwa kuwa tangu tarehe saba mwezi huu wa Oktoba wameanzisha operesheni ya pande zote na aina yake kwa jina la kimbunga cha Al Aksa kutokea ukanda wa Gaza kusini mwa Palestina dhidi ya maeneo ya utawala wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Utawala wa kizayuni ambao umeshangazwa katika medani ya vita na mukawama wa Palestina kwa kushindwa kwa fedheha siku chache zilizopita umefunga vivuko vyote vya ukanda wa Gaza katika hatua yake siyo kibinadamu ili kuulazimisha mukawama wa Palestina iti usimamishe operesheni ya, ya kishujaa ya kimbunga cha Al Aqsa. Tukiachana na habari za Palestina sasa tunaelekea huko barani Afrika ambapo mamlaka husika za Afrika Kusini zimesema kuwa zimefanya msako na mashambulizi ya kushtukiza katika majimbo matano nchini humo hapo jana, ili kusambaratisha genge la magendo ya makaa ya mawe linalolaumiwa kuiba zaidi ya dola milioni 26 za mauzo makaa ya mawe. Mamlaka ya ushuru na mapato Afrika Kusini imeeleza kuwa genge moja la uhalifu liliamuru malori yenye makaa ya mawe kuelekea katika vituo vya kuzalisha umeme na kisha likaiba makaa hayo ya mawe kwa ajili ya kuyauza Walibadilisha makaa ya mawe yaliyokuwa kwenye malori mkabala wa bidhaa nyingine duni. Mamlaka ya ushuru na mapato Afrika Kusini imeshirikiana na wakala wengine wa usalama kuendesha msako na operesheni kushtukiza katika majimbo ya Gauteng, Mpumalanga, Kwa Zulu Natal, Free State na Limpopo. Hata hivyo, hadi sasa hakuna mtu au kundi lililotiwa mbaloni kwa wizi wa makaa ya mawe. Afrika Kusini ni nchi yenye uchumi mzuri zaidi barani Afrika, na inakabiliwa na tatizo la umeme linalosababishwa kutokana na kushindwa kwa vituo vyake kuzalisha umeme unaohitajika kwa ajili ya watu milioni 62 wa nchi hiyo. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali Eskom linazalisha karibu asilimia 95 ya nishati ya umeme huko Afrika Kusini. Kukatika kwa umeme mara kwa mara nchini Afrika Kusini kunatajwa kusababishwa na ufisadi na uongozi mbovu wa miaka kadhaa sasa ndani ya shirika la Eskom, huku washukiwa wanaodaiwa kujihusisha na magendo makaa ya mawe wakitajwa kuwa ni pamoja na wafanyakazi kadhaa wa zamani wa shirika hilo. Na wanawake 82 nchini Marekani wamemfungulia mashtaka daktari aliyekuwa akifanya kazi katika hospitali moja ya mji wa Boston nchini humo kwa tuhuma za kuwadhalilisha kingono. Daktari huyo aliyefahamika kwa jina la Derrick Todd, mfanyakazi wa zamani katika hospitali ya Brigham mjini Boston, ambaye alijiuzulu msimu huo joto baada ya kuanza uchunguzi mkubwa kuhusu madai ya kuwadhalilisha kijinsia wanawake anakabiliwa na makumi ya mashtaka mapya. Dr Meyer, wakili aliyewasilisha kesi hiyo katika mahakama kuu ya Suffolk, anasema wanawake wake themanini na mbili wamejiunga na kesi hiyo hadi sasa. Hii ni kesi ya tatu dhidi ya Todd na waajiri wake kuwahi kuwasilishwa katika wiki mbili zilizopita. Mashtaka mawili yaliyowasilishwa huko nyuma na mwanamke mmoja dhidi ya tabibu Derek Todd. Mmoja kati ya mashtaka hayo mawili yanamtuhumu daktari huyo kwa kuwadhalilisha kijinsia wagonjwa wake. Wakati huo huo, Ingrid Martin, wakili anayemtetea daktari huyo, amesema katika taarifa yake awali kwamba anaamini kuwa Derek Todd hajafanya kosa lolote na kwamba atajitetea kwa nguvu zote dhidi ya mashtaka yanayomkabili. Shtaka la karibuni linaeleza kuwa daktari Todi aliwafanyia wagonjwa wanawake uchunguzi usiofaa ili aweze kuwadhalilisha kingono. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho safari ya kieneo ya Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, inayoangazia vita vya Gaza, Huku utawala wa kizayuni wa Israeli ukiendeleza hujuma na vita vyake vya jinai dhidi ya watu wasio na hatia ukanda wa Gaza, Husein Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran, anasisitiza ulazima wa kukomeshwa jinai hizo za wazayuni kwa kufanya safari katika nchi kadhaa za eneo. Hussein Amir Abdullah yani aliyesafiri Iraqi tarehe kumi na mbili Oktoba, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa nchi hiyo pamoja na mshauri wa usalama wa taifa. Amir Abdullah yani akiwa katika sehemu ya pili ya safari yake katika eneo baada ya Baghdad, amewasili Beirut, mji mkuu wa Lebanon leo asubuhi, akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu, ambapo amekutana na kuzungumza na waziri mkuu wa nchi hiyo Najibu Mikati, waziri wa mambo ya nje Abdallah bo Hamid na Sayid Hasan Nasurullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Libanon. Inatazamiwa kuwa Amir Abdullahyan ataelekea Damascus, Syria, baada ya kukamilisha safari yake ya huko Beiruti, Lebanon. Kuchunguzwa vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza ndio lengo kuu la mashauriano Amir Abdullahyan na viongozi wa Iraqi na Libanon. katika mashauriano hayo pande hizo mbili zimejadili masuala kadhaa na kueleza mtazamo mmoja kuhusu vita dhidi ya Gaza. Suala la kwanza ni kwamba kile kinachofanywa na utawala unaokalia kwa mabavu kotsi tukufu dhidi ya ukanda wa Gaza ni mfano wa uwazi wa uhalifu wa kivita. Katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza takriban Waislamu 1600 wameuawa shahidi na wengine zaidi ya 7600 wamejeruhiwa. Kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, takriban wahanga 450 kati waliouawa wa shahidi ni watoto wadogo. Aidha, kutokana na hatua ya utawala huo wa kibaguzi ya kukata umeme na maji, vituo vya matibabu haviwezi tena kutoa huduma za dharura, na sasa Gaza inakabiliwa na hali mbaya na, na hatari mno. Kwa kuzingatia hayo Husein Amir Abdullahian amesisitiza katika kikao na viongozi wa Iraqi kwamba mambo yanayofanywa na utawala wa kizayuni huko Gaza ni mfano wazi wa jinai za kivita. Mtazamo huo umesisitizwa pia na viongozi wa Iraqi. Mhimili wa pili wa mashauriana hayo ni kwamba juhudi za kieneo na kimataifa za kukomesha vita dhidi ya ukanda wa Gaza zinapaswa kuongezeka, kwa ajili ya kuzuia vita vya Gaza kugeuka kuwa vita vya kieneo. Mhimili watatu katika mashauriano Amir Abdullahyan na viongozi wa Iraq na Lebanon umeangazia kukosolewa siasa na tabia ya Marekani katika vita hivyo, huku ikilani Hamas na kuiweka harakati hiyo mapambano ya Kiislamu katika orodha makundi ya kigaidi sawa na Daish. Serikali ya Marekani imetoa msaada na uungaji mkono mkubwa kwa utawala ghasibu wa Israel. Katika kikao na Najibu Miqat Husein, Amir Abdulahian ameashiria kwamba uungaji mkono usio na kikomo wala masharti wa Marekani kwa jinai za Israel utafanya hali ya mambo kuwa mbaya zaidi, na kusema kwamba Marekani inamtaka kila mtu ajizuie kuchukua hatua zaidi za vita, lakini yenyewe inatoa silaha kwa Israel na kuusaidia utawala huo kwa hali na mali. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. warahmatullahi wabarakatu. Bismillahi rrahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 983 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 56, ya, ya Alwaqia. Tunaianza darsa yetu hii kwa aya 57 ahadi ya 62 ya sura hiyo, ambazo zinasema sisi tumekumbeni, basi mbona hamsadiki? Je, mnaiona mbegu ya uzazi mnayoitoneza? Sisi tumekukadirieni mauti na wala sisi hatushindwi kuwaleta wengine badala yenu na kukumbeni nyinyi kwa umbo msilolijua. Walaqad alimtum nash'ata alula falawla tadhakkarun, na bila shaka mlikwisha jua umbo la kwanza, basi kwa nini hamkumbuki? Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita, walizungumziwa wakadhibishaji wa Kiama. Aya hizi tulizosoma zinagusia sababu zinazothibitisha kujiri kwa maadi, yaani kufufuliwa kwa viumbe, kwa kuwauliza wanadamu, kwani si mumeiona kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika kuumbwa kwenu nyinyi wenyewe Iweje basi ikupitikieni na mdhani kwamba kuja kuumbwa tena mara ya pili ni jambo lisiloyumkinika? Lakini mbali na nyinyi wenyewe, mnasemaje kuhusu watoto wenu? Ni nyinyi ndiyo mlio waumba wao? Kitu pekee mnachofanya nyinyi ni kutia tone la manii kwenye fuko la uzazi na wala hamjui ndani ya muda wa miezi tisa ya kipindi cha kiini tete ni mabadiliko na mageuko gani kinayopitia kiini tete hicho. Kama ni hivyo, kubadilika kwa mbegu hiyo hafifu na dhaifu ya uzazi na kuwa mtu na kiumbe kamili ni kazi mnayoifanya nyinyi au nyinyi mna nafasi na mchango pia mnaotoa kwa upande mwingine? Je, kuna yeyote kati yenu ambaye ameweza kuzuia asifikwe na mauti na kukiepuka kifo? Nyinyi ambao uhai wenu na mauti yenu hayako mikononi mwenu, na hata hapa duniani hamkuja kwa khiari yenu na kuondoka kwenu pia hakutegemei utashi na kutaka kwenu. Vipi mnatilia shaka kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala? Wakukumbeni tena, baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuziamshe na kuzizindua akili fitra na maumbile ya wanaokanusha kuwepo kwa Allah na siku ya kiyama kwa kuibua masuali ya kimantiki yatakayowaelekeza kwenye majibu ya wanayo yakadhibisha na kuweza kuitambua na kuikubali haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbinu ya Qur'an katika kukabiliana na shubha na kauli za wapinzani za kuwatia watu shaka ni kutumia hoja za kimaumbile zilizo wadhiha na za wazi kabisa na si kuvurumiza matusi, kutoa maneno makali na machafu, wala kumdunisha na kumkejeli mtu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba uhai na mauti hayako mikononi mwake mtu. Kudra na uwezo wa Mola Muumba, Muweza na Mjuzi wa kila kitu unaonekana wazi wazi katika uumbaji na pia ufishaji wa mwanadamu. Vile vile, haya hizi zinatutaka tuelewe kuwa hakuna mtu yeyote awezaye kuyakimbia mauti na kuishinda takdiri hiyo ya Allah. Na bila shaka, kama yalivyo mambo mengine ya kimaumbile, mauti pia yanatokea kwa hikima na yamewekewa makadirio. Je, ni nyinyi mnaoyaotesha au ni sisi ndio wenye kuotesha? Tungelitaka, tungeliyafanya yakawa mapepe, mkabaki mnasema kwa mastaajabu. Hakika sisi tumegharimika, tumepata hasara, bali sisi tumekosa na kuharibikiwa. afaraaytumul maa alladhi tashrabun. Aya hizi zinazungumzia mifano mingine ya kudra na uwezo mwenyezi mungu wa Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala katika ulimwengu wa maumbile, na kuwatupia tena watu suali jingine kwa kuwauliza Kuchipua na kuota kwa mimea na miti kutoka kwenye tifu la ardhi ni kazi mnayoifanya nyinyi au yeye Allah subhanahu wa taala? Mnachofanya nyinyi ni kuipanda au kuitupa tu kwenye udongo punje au mbegu aliyoiumba yeye Mola, na kuinyunyizia maji ambayo ni yeye Allah pia ndiye aliyeyateremsha na wakati huo huo mbegu hiyo inaangaziwa na kufikiwa na mwanga na joto la jua. Ni kwa kupitia vitu na sababu zote hizo, ndipo zinapopatikana sababu za kuifanya mbegu hiyo ichipue na kumea, na hapa ndipo linapokuja pia swali kwamba huo udongo na maji na mwanga na joto la jua vinatokana na nyinyi au Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala? Hii hali kwamba kwa upande mmoja mbegu inazikwa na kufukiwa chini ya udongo na kwa upande mwingine inachipuka na kutoa mche ardhini ni nyinyi ndio mlioipa mbegu sifa ya kuwa na hali hiyo au ni Allah Jalla Jalalu ndiye aliyefanya hayo? na kama yeye Mwenyezi Mungu mtukufu ataiondoa sifa na hali mojawapo ya ukuaji wa mimea na miti ikakauka na kutotoa matunda na mazao yoyote, nyinyi mnawezaje kuibadilisha hali hiyo kwa kuifanya inawiri na kutoa tena mazao? Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba yule ambaye hapa duniani anao uwezo wa kuichipua punje ya mbegu ya mmea kutoka kwenye kiza cha ardhi na kupelekea kuota na kukua mimea na miti kwa rangi ya kijani kibichi, ni muweza pia wa kuja kuihuisha chembe iliyosalia ya mwanadamu aliyekufa na kumfanya kiumbe huyo awe hai tena siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mambo na matendo ayafanyayo mwanadamu yanaandaa na, na kuweka utangulizi wa uumbaji. Kuna wakati hufanya hivyo kwa tone la manii linaloingia kwenye fuko la uzazi, na wakati mwingine kwa kutupa au kuzika punje ya mmea na mbegu ya mti kwenye udongo lakini anaye kiumba na kukitoa kichanga tumboni kwa mama na kuukuza mmea na mti mpaka ukazaa matunda si mwingine ghairi ya Allah ambaye ndiye muumba wa viumbe vyote. La ilaha illallah, ya sura yetu ya alwaqi'a ambazo zinasema afara'aytumul ma'a alladhi tashrabun, Je, yeah, mnayaona maji mnayoyanywa. antum anzaltumuhu minal muzni am nahnu almunzilun, Je, yeah, ni nyinyi mnayo yateremsha kutoka mawinguni au ni sisi ndiyo wenye kuyateremsha lau nashau jaalnahu ujajan falaula tashkurun tungelipenda tungeliyafanya ya chumvi kali basi mbona hamshukuru afaraitumun nar allati turun je yeah. mnauona moto mnaowasha ni nyinyi mlioumba mti wake au sisi ndiyo wenye kuumba? Sisi tumeufanya uwe ukumbusho wa moto wa Kiyama na manufaa kwa wasafiri walioko nyikani. fasabbih bismi rabbika al-adhim, basi litakase jina la Mola wako mlezi aliye mkuu. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia ambazo ziliashiria kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu mtukufu katika uumbaji wa vitu vya maumbile kwa kuwauliza tena wakadhibishaji na wakanushaji wa kuwepo kwake, ya kwamba ni kazi inayofanywa na mwanadamu ya kufinyanga mawingu juu ya bahari na kuvumisha upepo unaoyasukuma na kuyaongoza mawingu hayo kuelekea maeneo tofauti ya angani. Endapo mvua itasita kunyesha kwa miaka kadhaa, nyinyi mtafanya nini? Mnaelewa fika kwamba nyinyi wenyewe mtateseka na kuwatilika kwa kiu na vilevile vile mimea na mifugo yenu pia. Au hata kama mvua itanyesha, lakini ikiwa maji yatokanayo na mvua yatakuwa ya chumvi kama maji ya bahari, mtafanya nini pia? Mnafahamu vyema kuwa ikiwa haitanyesha mvua, mimea na miti haitaota ikamea na kuzaa mkaweza kunufaika na matunda na mazao yao, au mkatumia vigogo na mbao zao kwa ajili ya kutengenezea vitu mbalimbali mbali, na pia kuwashia moto. Moto huo ndio uwakao kutoka kwenye kuni na vigogo vya miti ukakupatieni mwangaza na kutoa joto pia kwa wasafiri walioko kwenye mazingira baridi ya nyikani na milimani, na vilevile vile ni wenzo wa ukumbusho kwenu ili mutambue kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala wa kuumba moto ambao mti unaotoa umetokana na maji na udongo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tafakuri na mazingatio juu ya namna maji yanavyopatikana, mchango muhimu wa neema hiyo katika maisha ya viumbe hai, taratibu za namna mawingu yanavyofanyika, jinsi mawingu hayo yanavyosukumwa kuelekea maeneo tofauti ya ardhini, na namna mvua inavyonyesha, yote hayo humfanya mwanadamu mwenye kuitumia akili yake atafakari na kumkumbuka Mola wake na kuhuisha moyo wa ushukurivu ndani ya nafsi yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mti unatokana na maji na udongo, na kutokana na kigogo cha mti unawashwa na kupatikana moto unaompatia mwanadamu uvugu vugu na joto. Yote hayo ni ishara na alama za kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa vitu vyenye sifa za kimaumbile zinazokinzana. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tumsabihi Mwenyezi Mungu mtukufu kila mara kwa kumtakasa na kila ila, kasoro, upungufu na udhaifu wa namna yoyote ile ili tuondokane na aina yoyote ya shaka na hatihati hati juu ya kudra na uwezo wa Mola muumba wa kuwafufua viumbe na kusimamisha kiama. Upenzi wapenzi wasikilizaji, darsa ya 983 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaozitumia neema alizowapa za macho, masikio na akili kutafakari ishara na alama za uumbaji wake, na kubainikiwa na adhama na utukufu wake. Tunamwomba pia mola wetu azifanye thabiti imani zetu, atukubalie mema yetu, atusamehe madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 27 mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Oktoba mwaka 2023. Tarehe 27 Rabiul Awal, miaka 1082 iliyopita, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abu Ala al Maari katika mji wa Maaratin Noman karibu na mji wa Halab au Alepo nchini Siria. Abulala alifariki dunia mwaka 449 hijiria katika mji huo huo ulioko umbali wa kilomita 33 kusini mwa Idlib. Licha ya kuwa kipofu tangu utotoni, lakini Abulala alitokea kuwa mashuhuri na hodari katika zama zake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatul Ghufran na Alamali. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alifariki dunia mwandishi na mwana falsafa wa Kifaransa Joseph Arthur de Gobineau, mwanaharakati wa Ufaransa ambaye anajulikana zaidi kwa kusaidia kuhalalisha ubaguzi wa rangi kwa kutumia nadharia ya kisayansi, nadharia ya kuwa kizazi cha Aryan ndicho kizazi bora zaidi kuliko vizazi vingine vya mwanadamu ni mojawapo ya sababu zilizomfanya dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler kuanzisha vita vya pili vya dunia na kuua kwa umati watu wasiokuwa na asili ya Ariana. Katika siku kama hii ya leo miaka 59 iliyopita bunge la kimaonyesho la Iran lilipasisha sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa Marekani nchini kinga ya kutokufikishwa mahakamani iwapo wangepatikana na hatia ya aina yoyote. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wahalifu wa Kimarekani wangehukumiwa nchini kwao kama watatenda jinai nchini Iran na mahakama za Iran hazikuwa na haki ya kushughulikia kesi zao. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa ni dharau kwa taifa la Iran na iliyokiuka wazi kujitawala kwa nchi. Kwa msingi huo, hayati Imamu Ruhollah Khomeini, siku kadhaa baada ya kupasishwa na bunge, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali mfalme Shah na Marekani. Baada ya hotuba hiyo ya Imamu Khomeini, kiongozi huyo wa mapinduzi alikamatwa na kupelekwa uhamishoni. wetu na kukuageni kutoka humo studioni. Kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amesema kujitokeza wimbi kubwa na uungaji mkono wa Islamu katika maeneo mbalimbali mbali duniani kwa mapambano na nchi wa Palestina ni jambo lenye baraka na la la kusifiwa, linalodhihirisha mwamko wa kiislamu Atullahi Saida Ahmad Khatami ameashiria matukio siku kadhaa zilizopita huko Palestina anaokaliwa kwa mabavu, na kusema kuwa kwa neema za Mwenyezi Mungu, Gaza itapata suluhisho na wazayuni wataangamizwa kabla ya miaka 25 kama alivyoahidi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Maandamano wa ya wananchi wa Iran ya kiislamu ya kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina yamefanyika leo kote hapa nchini Iran. Kadhalika, washiriki wa, wa maandamano ya leo hapa nchini ya kulani jinai za utawala wa kizayuni wamewasilisha azimio mwishoni mwa maandamano yao hayo na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Shirika la afya duniani limetaadharisha kuwa mfumo wa huduma za afya huko Gaza unaelekea kusambaratika kufuatia mzingiro na mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Shirika la WHO limeeleza kuwa mfumo wa afya na matibabu huko Gaza unakaribia kusambaratika na kusisitiza juu la ulazima wa kutumwa haraka iwezekanavyo misaada ya kitiba na afya kwa wakazi wa ukanda huo ili kuzuia kutokea maafa ya kibinadamu. Mamlaka husika nchini Afrika Kusini zimesema kuwa zimefanya msako na mashambulizi ya kushtukiza katika majimbo matano nchini humo ili kusambaratisha genge la magendo makaa ya mawe linalolaumiwa au kutuhumiwa kuiba zaidi ya dola milioni 26 za muuzo wa makaa mawe na makumi ya wanawake nchini Marekani wamemshtaki daktari kwa kuwadhalilisha kingono. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera na kutoka Teherani, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 8 saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.