Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Habari za asubuhi mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Oktoba 13 inaosadifiana na tarehe 27 Rabiulawal mwaka elfu moja mia nne 45 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vile vile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 935 65487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yasema mapambano dhidi ya Israel yanaweza kuchukua mkondo mpana. Askari mzayuni awabembeleza wana mapambano wa Palestina wasimuue, na ugonjwa wa dondako waua watu mia sita Nigeria, wengi wakiwa ni watoto, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapambano dhidi ya utawala wa kizoeni no wa Israel ambayo yameutumbukiza ukanda wa Ghaza katika vita haribifu na vya kuogofya huenda yakachukua mikondo mipya na mipana zaidi. Hussein Hamir Abdullahian alitoa hindhari hiyo jana Alhamisi akiwa Beirut, mji mkuu wa Lebanon, kikiwa ni kituo cha pili cha ziara yake ya kieneo. Baada ya kuitembelea Iraq, Amir Abdullahian amesema baadhi ya maafisa wa Ulaya wananiuliza iwapo kuna uwezekano wa kuibuka kambi mpya dhidi ya utawala wa Kizayuni, nikawajibu kuwa madhali wa Zayuni wanaendeleza jinai zao za kivita, kuna uwezekano mkubwa wa harakati nyingine za mapambano au mukawama zikajiunga na vita, mwisho kunukuu. Utawala haramu wa Kizayuni ulichukua uamuzi wa kuishambulia Ghaza baada ya tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kutekeleza operesheni Jumamosi iliyopita dhidi ya maghasibu wa Israel kwa jina la kimbunga cha Al Aqsa. Mashambulizi ya kikatili ya utawala haramu wa Israel dhidi ya raia wasio na ulinzi wa eneo la ukanda wa Ghaza linalokaliwa kwa mabavu ya ngali yanaendelea. Wapalestina zaidi ya 1105, wameuawa washahidi mpaka sasa, mbali na wengine zaidi ya elfu sita kujeruhiwa, huku utawala katili wa Israel ukiendelea kuwashambulia kwa, kwa mabomu na makombora wa Palestina wa eneo hilo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu ya Iran amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina wana haki ya kisheria ya kujihami dhidi ya aina yoyote ya uchokozi na kukaliwa ardhi zao kwa mabavu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa Tuko Beirut kutangaza kwa kinywa kipana kwamba pamoja na nchi na serikali za Waislamu tunapinga na kulaani vikali jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza. Wakati huo huo, brigedi za Izuddin Kassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, zimeendelea kujibu jinai za wazayuni kwa kuyatwanga kwa makombora na maroketi maeneo mbalimbali ya wazayuni. Shirika la habari la Shehab la Palestina limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa brigedi za Izudin Kasam jana Alhamisi zilitangaza kuwa zimepiga kwa makombora kambi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni katika vitongoji vya karibu na ukanda wa Ghaza. Kambi hiyo ya kijeshi ya Raim iko katika kitongoji cha walowezi wa kizayuni ambacho kinatumika sana katika kulitia nguvu jeshi katili la Israel. Brigedi za Alqasam vile vile zimetangaza kuwa zimekishambulia kwa makombora kitongoji cha Sderot na kujeruhi makumi ya walowezi wa kizayuni meya wa kitongoji hicho wamekiri kuweko mashambulio hayo na kuishambulia vikali serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa kushindwa kuwadhaminia ulinzi walowezi wa kizayuni. Mashambulio hayo ya wanamapambano wa Palestina yamefanyika kujibu jinai za mtawalia za ndege za Israel katika maeneo ya raia wa Palestina. Jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wa wapalestina huko Ghaza ni kubwa kiasi kwamba televisheni ya Almayadin imeinukuu wizara ya afya ya Ghaza ikisema kwamba vyumba vya kuhifadhia mashahidi wa kipalestina wanaouliwa kwenye mashambulizi ya kiholela ya ndege za Israel vimejaa na hawana sehemu tena za kuhifadhia maiti za mashahidi hao. Jana Alhamisi ilikuwa ni siku ya sita ya Wapalestina na utawala dhalimu wa Israel ambapo wanamapambano wa Palestina wamesema wameshavitwanga kwa makombora karibu vitongoji elfu tano vya walwezi wa Kizayuni. Zaidi ya wazayuni alfu moja mia tatu wameshaangamizwa tangu kilipoanza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa siku ya Jumamosi ya Oktoba saba. Huku hayo yakiarifiwa, wanamapambano wa Palestina wamesambaza mkanda wa video unaoonyesha askari wa Tel Aviv akitetemeka mwili mzima, huku akiwaomba kwa kubembeleza wanamapambano wa Palestina wasimue. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, wanamapambano wa Palestina jana Alhamisi jioni walisambaza mkanda wa video unaonyesha askari huyo wa Israel waliyemteka nyara akiwabembeleza na mapambano hao ili wasimfanye chochote. Askari huyo anaonekana akitetema mwili mzima wakati anaomba asichukuliwe hatua na wana mapambano hao. Mkanda huo wa video unaonyesha askari huyo akiomba msamaha kutokana na jinai alizofanya yeye na askari wenzake wa Israel dhidi ya Wapalestina, anasikika akisema: na kumbeni msiniue na kiri sisi wa zayuni ni taifa la watenda jinai. Tangu ilipoanza operesheni ya kishujaa na ya kihistoria ya kimbunga Al-Aqsa siku ya Jumamosi ya Agosti saba, utawala wa kizayuni wenyewe umekiri kuwa zaidi ya wazayuni elfu moja mia tatu wameshaangamizwa na mamia ya, ya wengine wamejeruhiwa. Idadi ya wazayuni waliotekwa nyara na wanamapambano wa Palestina haijulikani. Wanamukawama wa Palestina wanasema idadi ya mateka walionao ni kubwa mno ya unavyoweza kutasawiri. Utawala Herdan, wa kizayuni wa Israel Gilad, mwakilishi wa kudumu wa utawala wa kizayuni katika Umoja wa Mataifa, amedai kuwa viongozi wa Israel wanaamini kwamba wanamukawama wa Palestina wanawashikilia mateka wa zayuni mia moja hamsini. Amedai kuwa viongozi wa utawala wa kizayuni wana matumaini watawakomboa wa mateka hao, lakini kuwekwa mateka hao huko Gaza hakutawazuia kufanya mashambulizi kwenye maeneo mbalimbali ya ukanda huo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiachana na hayo ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa tugeukie sasa masuala mengine. Nigeria imekumbwa na mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa dondako yani diphtheria ambao umepelekea vifo vya zaidi ya watu mia sita haswa watoto tangu mwezi Desemba mwaka jana. Mlipuko huu wa hivi karibuni wa ugonjwa huu umepindukia ule ulioripotiwa nchini humo mwaka 2011 ambapo watu tisini na wanane waliaga dunia. Kitovu cha ugonjwa huu ni katika jimbo la Kano linalopatikana kaskazini mwa Nigeria ambapo hadi sasa watu alfu tano wameshapoteza maisha mia tano kwa mradhi donda koo au diphtheria. Ni ugonjwa unaoambukiza sana, ambao kimsingi huathiri pua na koo na pia unaweza kusababisha vidonda katika ngozi. Ugonjwa huo unaenea kupitia kukohoa, kupiga chafya na kugusana na watu wenye maambukizi, huku kesi kali mara nyingi zikisababisha vifo. Dkt Faisal Shuaib, mkuu wa wakala wa taifa wa maendeleo ya afya ya msingi nchini Nigeria, amesisitiza hali ya kuzuilika ya ugonjwa huu wakati alipokitembelea kituo cha kuhudumia wagonjwa wa dipteria kilichotengwa katika jimbo la Kano, na kuongeza kuwa inaumiza sana mioyo kuona watoto wadogo wakiwa wamelazwa katika kituo hiki wakiugua ugonjwa huu unaoweza kuzuilika. Hii ni katika hali ambayo idadi ya vifo vya maambukizi, idadi ya vifo na maambukizi ya ugonjwa wa dundako huko Nigeria inaendelea kuongezeka huku kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha nchi hiyo NCDC kikitangaza kuwa hadi sasa watu mia nne hamsini na tatu wamepoteza maisha, huku idadi inayoshukiwa kuwa na maambukizi tangu tarehe ishirini na nne Septemba mwaka huu ikiwa ni watu zaidi ya kumi na moja elfu. Wakati huo Shirika la Afya Duniani limetahadharisha kwamba idadi ya vifo na maambukizi huenda ikaongezeka kutokana na upimaji duni na baadhi ya wagonjwa kutoripoti dalili zao. Na matokeo ya hivi karibuni ya sensa iliyofanyika nchini Afrika Kusini yanaonyesha kuwa idadi ya watu nchini humo ilifikia milioni 62 mwaka uliopita kutoka milioni 51 mwaka 2011. Taarifa rasmi kutoka mamlaka za kukusanya idadi ya watu nchini Afrika Kusini imesema katika ripoti yake ya hivi karibuni kwamba idadi ya watu nchini humo ilifikia milioni 62 mwaka 2022, wakati miaka 10 kabla yake um, yani mwaka 2011, idadi ya watu nchini Afrika Kusini ilikuwa ni milioni 51.7. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa idadi ya watu wa Afrika Kusini imeongezeka kwa asilimia kumi na tisa nukta nane kati ya miaka ya elfu mbili kumi na moja na elfu mbili ishirini na mbili ambapo asilimia kubwa zaidi ya mabadiliko ya watu ya idadi ya watu tangu mwaka elfu moja mia kenda tisini na sita kulingana na sensa iliyotolewa na takwimu za Afrika Kusini. Matokeo hayo yanaonyesha kuwa wanaume walichukua asilimia arobaini na nane nukta tano ya idadi ya watu nchini Afrika Kusini, huku asilimia hamsini na moja nukta tano wakiwa ni wanawake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mgawanyiko mkubwa nchini Marekani juu ya matukio ya hivi karibuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. matukio ya hivi karibuni ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, hususan operesheni ya kimbunga cha Al Aksa na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni ambayo kwa hakika ni mauaji ya halaiki ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza yameibua migawanyiko kati ya wanasiasa wa Marekani. Wakati wa Republican na sehemu kubwa ya Wademokrat wanataka kuchukuliwa hatua kali dhidi ya Wapalestina. Idadi kadhaa ya wanasiasa huru na wa kidemokrasia wamekosoa vitendo vya uhalifu vya Israel katika uwanja huo. Kutolewa ripoti ya kijasusi kuhusu operesheni ya jumamosi iliyopita ya Hamas kumewakasirisha wabunge wa chama cha Republican nchini humo siku ya Jumatano. Baadhi ya wabunge hao waliondoka kwenye kikao cha kufafanua swala hilo kilichoandaliwa na maafisa wa serikali ya Joe Biden. Wa Republican wamekosoa siasa za serikali ya Biden kuhusiana na Iran kutoa misaada ya kijeshi kwa Israel, kuwahamisha Wamarekani kutoka Palestina inayokaliwa kwa mabavu na mambo mengine. Tovuti to ya Axios imeelezea matukio hayo kama dalili ya kutokea mgawanyiko kati ya wanasiasa wa vyama viwili vikubwa vya Marekani baada ya operesheni ya, ya Kimbunga cha Al Aksa. Maafisa wa wizara ya ulinzi, wizara ya mambo ya nje na idara ya ujasusi ya kitaifa ya Marekani wameeleza katika kikao hicho kwamba hakuna ushahidi wowote unaonyesha kuhusika moja kwa moja Iran katika operesheni ya karibuni ya Hamas. Warepublican wametaka kushinikizwa zaidi serikali ya Teheran kwa kisingizio cha kuhusika katika operesheni ya kimbunga cha Al Aksa na kushirikiana na harakati ya Hamas. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kuhusiana na swala hilo kwamba waungaji mkono wa Israel na baadhi ya viongozi utawala ghasibu, wa utawala huo ghasibu wamekuwa wakitoa wa matamshi ya uongo katika siku za, katika siku mbili au tatu zilizopita kuwa Iran imehusika katika operesheni hiyo, wanakosea, amesema. Sisi tunaitetea Palestina tunabusu vipaji vya nyuso na mikono ya vijana wabunifu na uerevu wa Kipalestina, lakini kazi hii ni kazi ya Wapalestina wenyewe. Wakati huo huo wanasiasa huru na vilevile vile mrengo tawala wa chama cha demokrat wamechukua msimamo dhidi ya mwelekeo uliopo huko Marekani kuhusu suala la Palestina. Seneta wa chama cha Democratic Bernie Sanders, ambaye pia ni Myahudi, ameutuhumu utawala wa kizayuni kwa kukiuka sheria za kimataifa na kusema kuwa Israel inakanyaga sheria za kimataifa kwa kulizingira gereza la wazi la Ghaza. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika hivi sasa mubashara kabisa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako na vilevile vile ukosoaji na mapendekezo katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus tisa nane 9035065487 Iran Jumahili. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mnayoisikiliza kutoka mjini Tehran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Iran juma hili. Kati ya tuliyokuandalieni kwa juma hili ni pamoja na Kiongozi mwadhamu asema unapodhulumu subiri kimbunga cha waliodhulumiwa; uungaji mkono wa Iran kwa haki ya kisheria ya kujitetea taifa la Palestina; na Iran yasema jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema Jumanne alizungumzia alichokiita kushindwa kusikoweza kukarabatiwa kwa utawala wa Kizayuni wa Israel katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ya vijana wa Palestina, amesisitiza kwa kusema Sababu ya kimbunga hicho kikubwa na haribifu cha vijana hao ni dhulma, uhalifu na umwagaji damu unaoendelea kufanywa na utawala huo bandia na ghasibu dhidi ya wananchi wa Palestina na kwamba utawala huo hauwezi kuendelea kuficha uso wake wa kutisha na wa kishetani katika kushambulia ukanda wa Gaza na kuua watu wake kwa kusema uongo na kujidhihirisha kuwa ni mdhulumiwa. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na amiri jeshi mkuu, aliyesema hayo katika mahafali ya pamoja ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya maafisa wa jeshi, akijibu bwabwaja za baadhi ya maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake na madai ya kuhusika watu wasio wa Palestina ikiwemo Iran katika matukio ya hivi karibuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesisitiza kuwa hapana in... shaka kwamba tunabusu vipaji vya nyuso na mikono ya vijana yana, yana yana yana fulidhi, yana yana ina, na wabunifu weledi wa kipalestina na tunajivunia vijana hao, lakini bwabwaja hizo siyo sahihi na mahesabu hayo pia siyo sahihi na wale wanaodai kwamba pigo la hivi karibuni la Wapalestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel limetekelezwa na wasio wa Palestina hawajalifahamu taifa kubwa la Palestina. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ujumbe wake kwa taifa la kujivunia la Palestina amepongeza harakati iliyoweka historia ya mhimili wa Mukawama na kusistiza kuwa kimbunga cha Al Aksa ni matokeo ya mrundikano wa dhulma na uonevu unaofanywa na wazayuni dhidi ya Wapalestina. Katika ujumbe wake Rais Ibrahim Raisi ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inawaalika walimwengu wote kuzingatia ukweli kwamba mrundikano wa dhuluma na uonevu dhidi ya taifa linalokandamizwa la Palestina, kuendelea kutusiwa na kutukanwa wanawake na wafungwa wa Palestina na kukivunjia heshima kibla cha kwanza cha Waislamu siyo mambo ambayo yatadumu milele, bali yatakabiliwa na mukawama wa mataifa. Raisi amesifu na kuzipongeza kambi za mukawama kuanzia Palestina, Lebanon, Asiria, Iraq, Afghanistan na Yemen, pamoja na viongozi na mashahidi wa mukawama hususan Shahid Qasim Suleimani, na kuwahutubwa wazayuni kwa kusisitiza kwamba mahesabu yamebadilika. Kupenda vita ni kwa madhara ya wazayuni, na taifa la Palestina ndilo litakaloibuka na ushindi katika medani ya vita. Wakazi wa jiji la Teheran walikusanyika mbele ya ubalozi wa Palestina kusherehekea ushindi wa kihistoria waliopata wana mapambano wa Palestina katika shambulio kubwa walilofanya Jumamosi dhidi ya Wazayuni. Wananchi hao walisikika wakisema kwa sauti kubwa, mauti kwa Israel, mauti kwa Marekani, Allahu akbar, Allahu akbar. Labaika ya Aqsa. Ya ya watu waliokusanyika kwenye sherehe hizo walibeba bendera ya Palestina na picha za Luteni Jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ambaye aliuliwa shahidi kidhulma na Wamarekani alipokuwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq mjini Baghdad Tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akielezea wasiwasi alionao kuhusu hujuma na jinai za kutisha zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kusisitiza kwamba Wananchi wa Palestina wana haki ya kisheria ya kujihami dhidi ya aina yoyote ya uchokozi na kukaliwa ardhi zao kwa mabavu. Katika barua yake hiyo kwa Antonio Guterres, Hussein Amir Abdullahian ameeleza wasiwasi mkubwa alionao kuhusu katili na jinai za kutisha zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Akikumbusha jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya wananchi wa Palestina na uungaji mkono wa Marekani na Magharibi kwa utawala wa Kizayuni, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza juu ya haki ya kisheria walionayo wananchi wa Palestina ya kujihami dhidi ya uvamizi na uchokozi wa aina yoyote ile. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa tabia ya wamagharibi ya kupuuza jinai za kimfumo na kimpangilio za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Amir Abdullahian amesema hayo pia katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, na kubainisha kwamba kama Ulaya na Magharibi zingeacha unduma kuwili wao na kusimamisha jinai za viongozi wa Israel, pengine Palestina isingeshuhudia hali hii ya sasa. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo pia na mawaziri wa mambo ya nje wa Qatar na Oman na kubadilishana nao mawazo kuhusiana na matukio ya Palestina. Katika mazungumzo yake na Muhammad bin Abdurrahman Athani, waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Abdullahian ametaka kuungwa mkono na kutetewa haki za taifa la Palestina na kwamba hilo ni jukumu la mataifa yote ya Kiislamu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina. Na Sayid Ahmad Murtazavi, mvumbuzi wa Kirani na mwanachama wa shirikisho la wavumbuzi duniani ameshinda medali ya dhahabu ya mashindano ya kimataifa ya shirikisho la kimataifa la wavumbuzi IFIA huko Jiniva, Uswisi, kufuatia uvumbuzi aliyofanya kwa jina la kidonge endelevu cha kuzuia saratani na matibabu kwa seli zilizoshambuliwa. Ametunukiwa tuzo hiyo baada ya kugundua dawa ya kutibu saratani katika duru ya mashindano hayo, wavumbuzi elfu moja na mia tano wa kimataifa kutoka nchi mbalimbali mbali duniani, zikiwemo Kanada, Marekani, Australia, Moroko, Indonesia, Uturuki, Iran, Russia, Qatar, Bahrein, Uingereza, China, Hong Kong, Malaysia, Thailand, Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati na Poland walichuana na mwakilishi huyo wa Iran. Na kwa hayo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha Iran juma hili kwa leo, na kushukuru kwa kuwa nami hadi wakati huu na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Hii hey, ni redio Teheran ndo vijana walio wanakuambia mambo mengi, lakini muda mchache ni kudokeza pia kwamba wiki hii kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria Shekh Ibrahim Zakzaki pia aliwasili hapa nchini Iran. Hii ni redio Tehran, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Tunaanzia hudunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, ambapo moja ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi ina kichwa kisemacho balozi ataka wapalestina waombewe wameuawa Ghaza. Hata hivyo habari kuu kwenye gazeti hilo inasema, matunda ziara ya Samia India, mawaziri waeleza undani wa mikataba aliyosaini uh, na faida zake kwa nchi, viwanda mia mbili vikiwemo vya dawa vya tajwa hospitali na mradi wa maji umwagiliaji kusambaa mikoa minne, wakulima wa mbaazi wapewa matumaini. Gazeti hilo pia limeandika nitaifumua, wizara ya mambo ya nje asema rais Samia, na wanafunzi wa vyo kutumia namba ya NIDA kwa matibabu. Mahujaji Zanzibar waomba serikali wasaidie dola, ndivyo kinavyosema kichwa cha moja ya habari zilizopewa uzito na gazeti la Nipashe, ambalo linatupasha pia kwa kuandika kashfa nzito TRA, mfanyabiashara adai ni mfumo wa kuchepusha makusanyo aliya kutozwa shilingi milioni mia tisa sitini yenyewe ya jibu. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Majira ina kichwa kilichobeba maneno rais Samia afichua uozo mambo ya nje. Habari Leo pia limeipa kipaumbele habari hiyo ya madudu katika wizara ya mashauri ya kigeni chini ya anwani semayo mambo ya nje kusukwa upya. Kuna habari inayoashiria namna jamii zetu zinaendelea kukumbatia umagharibi habari hiyo ina kichwa cha maneno watano wajisajili kubadili maumbile huko Mlongazila. Magazeti mengine yaliyosalia yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu matunda ya rais Samia huko nchini India. Tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo walimu wafungwa jela kwa njama ya kuvujisha mitihani. Sita hao walikamatwa kufuatia Operesheni Kabamba iliyofanywa na maafisa wa bodi ya taifa ya mitihani Uganda na maafisa wa polisi baada ya washukiwa hao kuchapisha kwenye mitandao ya kijamii namna wanaweza kupatikana ili wapeane au wauze mitihani hiyo. Pia limeandika waziri hampiga kalamu nyekundu mwenyekiti wa UNBS. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Majonzi huku familia zikisimulia mashaka yao kwa kutokuwepo na familia waliotekwa. Askofu mstaafu Orombi awaonya viongozi dhidi ya kutoa vitisho na kieneo. Kwa nini ndege ya KQ ilielekezwa kwengine mjini London? Habari hii ya ndege ya shirika la KQ la Kenya kuelekezwa kutua katika uwanja wa Stansted badala ya uwanja wa kimataifa wa Heathrow huko mjini London ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Daily Nation, la Kenya. Kwa mukhtasari, ni kuwa ndege hiyo ilibadilishiwa sehemu ya kutua huku ikisindikizwa na ndege za kivita za Uingereza kutokana na kile kilichotajwa kuwa sababu za kiusalama. Maafisa wa kitengo cha kutegua mabomu walionekana katika angatua ya Stansted. Wakiipekua ndege hiyo. Pia limeandika madaktari wa Cuba kuondoka nchini Kenya baada ya mkataba wao kusitishwa, na vyakula vya kisaki au GMO sasa ni uhalisia kufuatia uamuzi wa mahakama. Habari hii inaonekana katika toleo la intaneti la gazeti dada la Daily, la Taifa Leo chini ya nwani semayo mahakama ya ruhusu wa Kenya wale mahindi ya GMO hata hivyo, habari kuu katika toleo la leo la gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno watu wa Ruto walia. Dondoo ya habari hiyo inasema washirika wa rais walalama kwamba amekuwa akitumia rasilimali nyingi kwa upinzani. Pia limeandika madaktari wa Cuba sasa kurejea kwao. Kawera Mwangaza asusia kikao cha madiwani. Papa Francis ahimiza Israel na Hamas kusitisha vita, na michezoni, Ufaransa na Ureno mbioni. Gazeti la The Standard kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya kamati ya maridhiano ya Kenya Kwanza na Azimio la Umoja kukubaliana juu ya kuhalalisha kisheria ofisi ya waziri kiongozi na kubuniwa ofisi ya kiongozi wa upinzani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua redio yako hii na kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mtune Salumu wa Liwale, Lindi, Tanzania, yeye anasikitishwa na ukatili wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Edi anayejiita Edi huyu Uh, yupo Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema tunawasikiliza zaidi sana kupitia Graben FM ya hapa mjini. Tunaomba kutunga katika grup za WhatsApp ili tufaidike zaidi na taarifa na pia vipindi mbalimbali mbali vya dini. Asante sana Edi kwa kufuatilia matangazo haya ukiwa hapo DRC. Ismail Saki wa Mandewa wa Singida huko Tanzania anasema vita vya Palestina na Israel, naona mataifa makubwa yanashangilia kweli kwa namna anavyofanya Israel kwa Palestina. Ina maana hawajui hii dunia inapita na wao watapita. Mungu wape nguvu wa Palestina. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha juma hili cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia Palestina kama muhimili wa umoja baina Waislamu wote. Katika miaka ya hivi karibuni, maadui wa Waislamu wamejaribu kuzuia umoja baina ya wa Waislamu kwa kuzusha hitilafu baina ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Japokuwa katika baadhi ya nyakati maadui hao wamefanikiwa kwa kiasi fulani katika njia hiyo, lakini mafanikio hayo yalikuwa ya muda mfupi, na kutokana na kuwa macho Waislamu, mipango hiyo ya maadui kama Marekani, Uingereza, Ufaransa na utawala wa kizayuni wa Israel imefeli na kugonga mwamba. Swala la ukombozi wa Kuds na Palestina ni miongoni mwa maswala yanayowakutanisha pamoja Waislamu. Imetimia miaka sabini na tano sasa tangu wazayuni walipoikalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Katika kipindi hicho chote, Waislamu wa Palestina hawakuacha mapambano ya kukomboa ardhi yao takatifu, ingawa baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu wamekuwa wakifanya mapatano na wazayuni maghasibu, lakini watu waliodhulumiwa wa Palestina walitambua ukweli kwamba kuendeleza mapambano ndio njia pekee inayoweza kubadilisha mlingano wa nguvu katika maeneo yanaokaliwa kwa mabavu kwa maslahi ya wanaodhulumiwa. Kwa msingi huo, kutimizwa lengo la ukombozi wa Kuds tukufu na wananchi wa Palestina kutawezekana tu kupitia njia ya mapambano, umoja na uungaji mkono kamili wa umma wa Kiislamu na watetezi wa haki kote duniani. Katika mwelekeo huo, wana mageuzi wengi wamefanya juhudi kubwa kuwasaidia waislamu wa Palestina kwa kuitikia wito wa Quran tukufu na sasa tunashuhudia matokeo mazuri. Aya za 39 hadi 40 za Suratu Alhaj zinasema, wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni mweza wa kuwasaidia wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa kuwa wanasema mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu. Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa mmoja wa wana mageuzi wakubwa ambaye katika siku ya tarehe kumi na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa alitangaza siku ya kimataifa ya Kuds akisema katika ujumbe wake kwa Waislamu duniani kwamba nawaomba Waislamu wote duniani na nchi za Kiislamu tuungane kukata mkono wa utawala ghasibu wa Israel na waungaji mkono wake na ninawaomba Waislamu wote duniani kuifanya Ijumaa ya mwisho mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo ni mojawapo ya siku za Lailatul Qadr inayoweza kuamua hatima ya watu wa Palestina kuwa siku ya Kuds na kutangaza mshikamano wa kimataifa wa Waislamu katika kutetea haki za kisheria za Waislamu wa Palestina. Ujumbe huu wa Imam Khomeini ulikuwa mwanzo wa umoja wa Waislamu wa madhehebu za Shia na Sunni katika kadhia ya Palestina na masuala mengine, kwa kadiri kwamba Ayatuba Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema swala la Palestina ambalo kwa dhana ya Wazayuni na waungaji mkono wao lilihesabiwa kuwa limekwisha na halitajadiliwa tena, liligeuka na kuwa kadhia nambari moja ya ulimwengu wa Kiislamu. Kutokana na harakati ya Imam Khomeini na mabadiliko aliyoyasababisha katika upeo wa umma wa Kiislamu, hii leo Palestina ni kitovu cha mazingatio ya mataifa ya Kiislamu. Kielelezo cha umoja na mazingatio hayo ni mshikamano wa wapiganaji wa Islamu wa madhehebu ya Shia wa harakati ya Hizbullah na ya Hamasi na Jihadu Islamu za Kisuni na makundi mengine ya Iraki, Afghanistan Pakistan na nchi nyingine ambao wote wameungana katika mapambano dhidi ya mzayuni ghasibu. E, sambapa na ukweli kwamba Palestina ni ardhi takatifu na kibla cha kwanza cha Waislamu pia ni jambo muhimu zaidi linalounganisha pamoja nguvu za umma wa Kiislamu. Hakuna sehemu yoyote katika ulimwengu wa Kiislamu ambayo imeshughulisha fikra za Waislamu kama Palestina tangu mwanzoni kwa kubaathiwa mtume mtukufu rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake hadi leo hii. Wapenzi wasikilizaji, hii leo swala la kukombolewa Palestina si ndoto au dhana tupu, kwani kwa upande kwa mmoja, utawala wa kizayuni hivi sasa umezungukwa na mataifa Kiislamu, ya Kiislamu ambayo yameungana na yanataka kuangamiza utawala huo wa kibaguzi na ghasibu, na kwa upande mwingine kumejitokeza nyufa na migawanyiko mikubwa ndani ya utawala huo na hakuna motisha iliyobaki baina ya watu kwa ajili ya kutetea. Kuhusiana na hilo, jenerali mashuhuri wa Kizayuni anayejulikana kwa jina la Amos Gilad amekiri kuwepo umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu wa Shia na Sunni katika kadhia ya Palestina na kusisitiza kuwa hivi sasa tunashuhudia kuundwa umoja baina ya masuni na mashia ili kutimiza lengo la kuitokomeza Israel. Gilad ambaye anahesabiwa kuwa mmoja wa majenerali wenye misimamo mikali wa utawala wa Kizayuni wa Israel alisema katika mahojiano na redio ya taifa ya utawala wa Kizayuni Reshet Bet kwamba Hamasi ya kisuni na Hizbullah ya kishia zimeungana ndani ya mfumo wa kidini na mitazamo ya kizalendo kuingamiza Israel. Marekani, kama muungaji mkono muhimu zaidi wa utawala wa Kizayuni, daima imekuwa ikifanya jitihada za kuimarisha utawala huo na imejaribu kusimamia mfumo wa kimataifa kwa kuzingatia matakwa yake. Hata hivyo, sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za nchi hiyo ambazo ni matokeo ya mienendo ya kibeberu, kiburi na ghururi, zimeifanya ishindwe kutatua masuala ya kimataifa kwa misingi ya busara, haki na uadilifu, na kusababisha matatizo makubwa katika mfumo wa kimataifa kwa kuchochea vita, mauaji, ubaguzi na uhasama. Huo ulikuwa mwanzo wa kuundwa mfumo mpya katika uga wa kimataifa unaoandamana na fursa mpya na unatoa nafasi muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Kwa msingi huo, wanafikra wanaamini kwamba ulimwengu wa Kiislamu unaweza kushinda udhaifu na changamoto zilizopo na kupata nafasi yake makhususi katika mfumo mpya wa dunia kwa kutegemea uwezo wake na kuzigeuza changamoto kuwa fursa. Wanasisitiza kuwa umoja na uwezeshaji wa Kiislamu ndio njia pekee ya kujiondoa kwenye matatizo na changamoto zinazokabili umma wa Kiislamu. Miongoni mwa mambo yanaweza kuimarisha zaidi umoja huo ni kushikamana pamoja chini ya kivuli cha kalima ya tawhid, kushikamana na Quran tukufu na Mtume Muhammad rehema na amani Allah iwe juu yake na kizazi chake na maimamu watoharifu katika kizazi chake, katika muktadha wa umoja na mshikamano wa Kiislamu, hususan katika kipindi cha sasa ambapo utawala wa kizayuni wa Israel unafanya mashambulizi ya kikatili dhidi ya watu wa Palestina, hasa katika ukanda wa Gaza. Makundi yote na harakati za mapambano za madhehebu mbalimbali zinawajibika kudhihirisha umoja huo wa kivitendo na kuwanusuru Waislamu na wanaadamu wenzao wanaodhulumiwa. Wanapaswa wote kuwa chini ya bendera ya kalima ya tauhid na kuweka mbele ya macho na akili zao aya ya thelathini ya Suratu Fusilati inayosema hakika wale ambao wamesema Mola wetu ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo imara, hao huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiaidiwa. Nam, umoja na mshikamano huu Uliosimama juu ya kalima ya tauhid na imani ya kutokukubali kurukuu mbele ya nguvu yoyote isiyo ya Allah subhanahu wa ta'ala ndiyo unaowawezesha wana mapambano wa harakati za Hamas, Hizbullah, Jihadi Islami na kadhalika kusimama kidete na kukabiliana na mashine ya vita ya utawala wa Kizayuni wa Israel unaosaidiwa na madola ya magharibi, Hususan Marekani. Na hadi hapa ndiyo tumetamatisha makala yetu hii ya wiki iliyohusu Palestina, muhimili wa umoja katika ulimwengu wa Kiislamu. Hadi wiki ijayo, asanteni kwa kuwa nami. Katika historia leo, ni Jumaa tarehe 27 mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Oktoba mwaka 2023, tarehe 27 Rabiul Awal, miaka 1082 iliyopita, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abu Ala Al Maari katika mji wa Maarati Noman, karibu na mji wa Halab au Alepo nchini Siria. Abulala alifariki dunia mwaka 449 Hijiria, katika mji huo huo ulioko umbali wa kilomita 33 kusini mwa Idliba. Licha ya kuwa kipofu tangu utotoni, lakini Abu Lala alitokea kuwa mashuhuri na hodari katika zama zake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatul Ghufran na Alamali. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alifariki dunia mwandishi na mwana falsafa wa Kifaransa Joseph Arthur de Gobineau, mwanaharakati wa Ufaransa ambaye anajulikana zaidi kwa kusaidia kuhalalisha ubaguzi wa rangi kwa kutumia nadharia ya kisayansi nadharia ya kuwa kizazi cha Aryan ndicho kizazi bora zaidi kuliko vizazi vingine vya mwanadamu ni mojawapo ya sababu zilizomfanya dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler kuanzisha vita vya pili vya dunia na kuua kwa umati watu wasiokuwa na asili ya Ariana. Katika siku kama hii ya leo miaka 59 iliyopita bunge la kimaonyesho la Iran lilipasisha sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa, wa Marekani nchini kinga ya kutokufikishwa mahakamani iwapo angepatikana na hatia ya aina yoyote. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wahalifu wa Kimarekani wangehukumiwa nchini kwao kama watatenda jinai nchini Iran na mahakama za Iran hazikuwa na haki ya kushughulikia kesi zao. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa ni dharau kwa taifa la Iran na iliyokiuka wazi kujitawala kwa nchi. Kwa msingi huo hayati Imamu Ruhullah Khomeini siku kadhaa baada ya kupasishwa na bunge, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali Mfalme Shah na Marekani. Baada ya hotuba hiyo ya Imamu Khomeini, kiongozi huyo wa mapinduzi alikamatwa na kupelekwa uhamishoni. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Uh, Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania anarejea hapa, anasema mwanajeshi anayeomba siuliwa na Wapalestina ni vizuri Wapalestina wakamwachia tu, ili mbeleni atajifunza jambo kubwa katika maisha yake. Asante sana Ismail Sake, ukiwa hapo Singida, Tanzania. Mtune Salumu aliwale Lindi, Tanzania, anasema kama kuna jitihada na msaada muhimu kwa Palestina sasa basi, walimwengu wenye udhati na Palestina basi walimwengu watoe msaada wa silaha kwa Palestina. Kinyume chake ni kuifanyia shere Palestina. Mtune Salamu huyo kutoka Liwale, Lindi, Tanzania, asante sana pia. Abdullahi Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora, Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapambano dhidi ya utawala wa kizoni no wa Israel ambayo yameutumbukiza ukanda wa Ghaza katika vita haribifu na vya kuogofya, huenda yakachukua mikondo mipya na mipana zaidi. Brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, zimeendelea kujibu jinai za wazayuni kwa kuyatwanga kwa makombora na maroketi maeneo mbalimbali ya wazayuni wanamapambano wa Palestina wamesambaza mkanda wa video unaomwonyesha askari wa Tel Aviv akitetemeka mwili mzima, huku akiwaomba kwa kubembeleza wanamapambano wa Palestina wasimuue. Nigeria imekumbwa na mripuko mkubwa wa ugonjwa wa dondako au diphtheria kwa kimombo ambao umepelekea vifo vya zaidi ya watu mia sita, aghalabu yao wakiwa ni watoto wadogo, tangu Desemba mwaka jana. Na matokeo ya hivi karibuni ya sensa iliyofanyika nchini Afrika Kusini yanaonyesha kuwa idadi ya watu nchini humo ilifikia milioni 62 mwaka 2022, kutoka milioni 51.7 mwaka 2011. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na vilevile. Vile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Hussein Hassan na kutakia Juma Mubarak. Mie na wewe tutakutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, kwaheri kwa sasa.