Toka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kukataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Assalamu rahim alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Mwenzangu mo studioni usiku huu ni Asmahani Ghanima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha tunasikia katika masafa ya FM kwenye baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara na Kigoma kupitia redio Maarifa FM kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya Iran Juma Hili, makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Tutakuwa na maoni yenu pia, wapenzi wasikilizaji, kama muda utaturuhusu ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na kwa hapa Iran hivi sasa ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizi. Rais asema kinachotokea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ni kielelezo cha jinai dhidi ya binadamu. Waafrika Kusini watangaza uungaji mkono kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina. Spika wa Iran azungumza na maspika wa nchi 17 za Kiislamu kuhusu jinai za wazayuni huko Palestina. na IOM yasema takribani watu milioni tano laki nane wamekimbia makazi yao kutokana na vita huko Sudan. Karibu na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kile kinachotokea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na ukanda wa Gaza dhidi ya raia wa Palestina ni kielelezo cha jinai dhidi ya binadamu. Rais Sayyid Ibrahim Raisi amebainisha hayo leo katika hafla ya Mehre na kuanza mwaka mpya wa masomo ya vyuo vikuu, vituo vya elimu na taasisi za elimu ya juu iliyofanyika katika kitivo cha uhandisi cha chuo kikuu cha Shiraz mkoani Fars, kusini mwa Iran. Rais Raisi ameashiria matukio ya Palestina na kusema kulingana na sheria na kanuni za kimataifa wale wote wanaofanya vitendo hivyo na kuunga mkono uhalifu huo lazima wawajibishwe. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa Marekani inapasa kuwajibishwa kufuatia mashambulizi ya kikatili yanayowalenga wanawake na watoto katika ukanda wa Gaza, huku nyumba zao zikibomolewa, ingawa jinai hizo hazihusiani na leo. Kwani zaidi ya miaka sabini sasa ambapo kunashuhudiwa ubomoaji nyumba na mauaji ya watoto na wanawake katika ardhi zao. Katika upande mwingine wa hotuba yake, Rais Raisi amepongeza ushindi mkubwa wa hivi karibuni wa harakati ya Mukawama mkabala na utawala ghasibu wa Kizayuni. Utawala haramu wa Kizayuni ulichukua uamuzi wa, wa kuishambulia Ghaza baada ya tawi la kijeshi la wanaharakati wa mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas uh, kutekelezwa operesheni Jumamosi iliyopita dhidi ya maghasibu wa Israeli inayojulikana kwa jina la kimbunga cha Al Aqsa. Mashambulizi ya kikatili ya utawala haramu wa Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza yangali yanaendelea. Spika wa majilisi ya ushauri wa, wa Kiislamu, bunge la Iran, amefanya mazungumzo ya simu kwa nyakati tofauti na maspika wa bunge wa nchi za Kiislamu. Yani, Uturuki, Algeria, Siria, Imarati, Lebanon, Oman na Kuwait na kuwahimiza wajibu wa kuchukuliwa hatua za haraka za kukomesha jinai za Wazayuni katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Baada ya wana mapambano wa Palestina kufanya operesheni ya kishujaa na kihistoria Jumamosi wiki hii tarehe 7 Oktoba, walioipa jina la kimbunga cha Laksa, utawala wa Kizayuni umeamua kuonesha zaidi sura yake ya kijinai kwa kuwashambulia akiwenda wazimu na kikatili mno wananchi wa Palestina. Wizara ya afya ya Palestina imesema kuwa zaidi ya wa Wapalestina 1345 wameshauwa washahidi, na zaidi ya elfu tano wengine wamejeruhiwa tangu utawala Kizayuni, wa Kizayuni ulipoanzisha jinai zake dhidi ya watoto, wanawake na raia wa Palestina. Muhamad e Bakhri Khalibof, spika wa bunge la Iran, amewashauri maspika wenzake wa, wa nchi hizo saba za Kiislamu Kuitisha kikao cha dharura cha mabunge ya nchi za Kiislamu kwa njia ya intaneti ili kujadiliana njia za kukomesha mashambulio ya kijinai ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Gaza, kwa mujibu wa shirika la habari la Irna. Katika mazungumzo yake hayo ya nyakati tofauti, spika wa bunge la Iran ameelezea kusikitishwa sana na jinsi Israel inavyofanya jinai dhidi ya wanawake na watoto wa Palestina, na akasisitizia haja ya kuchukuliwa hatua madhubuti kimataifa. Kwa wazayuni, watenda jinai. Wananchi wa Afrika Kusini wamefanya maandamano wakionyesha mshikamano wao na watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kutangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina. Maandamano hayo ya Waafrika Kusini ni sehemu ndogo ya maandamano yanayoendelea katika pembe mbali mbali za dunia kuunga mkono mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina na, na kupinga jinai na mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala wa kibaguzi wa Israeli dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Mamia ya Waafrika Kusini walitangaza uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina kwa kufanya maandamano mbele ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Johannesburg jana Jumatano. Washiriki katika maandamano hayo wamesisitiza kuwa wanadhihirisha mshikamano wao na Wapalestina wanaokabiliwa na dhuluma za miongo kadhaa. Waandamanaji hao wanaopinga jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Gaza wamekosoa uamuzi wa, wa serikali ya Washington wa kutuma silaha zaidi huko Israel kuisaidia serikali ya kifashisti na ya kibaguzi ya Benjamin Netanyahu kuendeleza mauaji ya kutisha dhidi ya raia wasio na hatia wa ukanda wa Gaza. Waungaji mkono wa Palestina nchini Afrika Kusini pia wametoa mwito wa kufukuzwa balozi wa Israeli nchini humo. Wakati huo huo, maandamano kama hayo yamefanyika mjini Cape Town, ambako washiriki wamesisitizia haja ya kukomeshwa ukatili na uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina. Mapema mwaka huu waziri wa mambo ya nchi wa Afrika Kusini Naledi Pandore alisema kuwa nchi hiyo inapinga suala la utawala wa kizayuni kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika kwa sababu utawala huo unaendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kujenga vitongoji vipya vya walowezi wa kisayuni na hauheshimu thamani, kanuni na malengo ya hati ya umoja wa Afrika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. shirika la umoja wa mataifa la uhamiaji IOM limesema karibu watu milioni 5 na laki 8 wamekimbia makazi yao ndani na nje ya sudan kutokana na vita vya muda mrefu kati ya jeshi la sudan na jeshi la msaada wa haraka RSF. Takwimu za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kuwa watu laki nne milioni nne laki tano hamsi milioni nne laki tano alfu hamsini na moja na mia saba tisini na tano wamekimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo baina ya majenerali wa kijeshi nchini humo. Imeongeza kuwa mgogoro huo wa kuwania madaraka baina ya majenerali hao wa kijeshi umesababisha watu milioni moja laki mbili alfu thelathina saba na mia moja na tatu kukimbilia katika nchi jirani za Misri, Libya, Chad, jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini na Ethiopia. Sudan imekuwa ikishuhudia mapigano makali kati ya jeshi la SAF na RSF mjini Khartum na maeneo mengine tangu Aprili 15 mwaka huu. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu alfu tatu na zaidi ya majeruhi elfu sita. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Sudan. Hayo yamekuja katika hali ambayo wiki iliyopita mwakilishi mkazi wa Umoja Mataifa na mratibu wa masuala ya kibinadamu huko Sudan alisema kuwa mapigano yanayoendelea nchini humo yanapelekea kuongezeka haraka mgogoro na kuenea wimbi kubwa la wakimbizi duniani. Clementine Nkweta Salami alisema kwa wastani zaidi ya watu elfu thelathini wanakimbia makazi yao huko Sudani kila siku, na akaongeza kuwa katika hali ambayo nusu ya wakazi wa Sudani wanahitaji misaada ya kibinadamu na ulinzi. Mgogoro unaoikabiri nchi hiyo umedumaza sekta ya afya, huku asilimia sabini ya hospitali za Sudan zikiwa hazifanyi kazi. Mjumbe huyo mkazi wa Umoja Mataifa na mratibu wa maswala ya kibinadamu Sudan alitahadharisha pia kwamba mapigano yanayoendelea nchini humo yanaweza kuathiri pakubwa usalama wa chakula huko Sudan. Tovuti ya habari ya Marekani imefichua ukweli kuhusu uongo uliosemwa na rais wa nchi hiyo Joe Biden alipodai kuwa wanachama wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas waliwakata vichwa watoto wadogo wakati wa operesheni ya kijeshi ya kimbunga cha Al Akswa Jumamosi wiki hii. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, uongo huo uliobuniwa na askari wa kikosi cha akiba cha Israeli ulimwathiri rais wa Marekani Joe Baiden na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, huku vyombo vya habari vya magharibi vikitia chumvi mno madai hayo. Tovuti ya habari ya The Gray Zone imeripoti kwamba Baiden alikariri madai ya kichochezi ya askari huyo katika hotuba yake aliyoitoa Rose Garden katika ikulu ya White House Jumanne iliyopita huku mitandao ya vyombo vya habari ikiripoti habari hiyo bila kujisumbua kufanya uchunguzi wa lau mdogo. Tovuti ya The Grayzone imesema kwamba wimbi la hasira ya kimataifa lilizuka wakati wizara ya mambo ya nje ya Israel ilipotangaza kwamba wanamgambo wa kipalestina kutoka ukanda wa Gaza waliwaua watoto wachanga 40 na kuwakata vichwa wengi wao wakati wa hujuma iliyofanywa kwenye vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Kafr Aza karibu na mpaka wa Gaza. Baada ya hapo, mwandishi wa televisheni ya CNN ya Marekani Nick Robertson alinukuu vyanzo vya jeshi la Israel akisema wanamgambo wa Palestina waliwanyonga walowezi wa Israel kwa kutumia mtindo wa Daish, yani ISIS, kwani walikuwa wakiwakata watu vichwa ikiwa ni pamoja na watoto, na watoto wanyama wa kufugwa majumbani. Sasa tovuti hiyo ya habari ya Marekani imefichua chanzo cha madai yaliyotolewa na rais huyo wa Marekani Joe Biden akisema wapiganaji wa Palestina waliwakata vichwa watoto na kusema kwamba aliyebuni uongo huo ni askari wa akiba wa Israel aitwaye David Bensione ambaye ni naibu kamanda wa kitengo cha 71 cha jeshi la Israel na kiongozi wa walowezi wenye misimamo mikali ambaye alikuwa akichochea vitendo vya ukatili dhidi wa Palestina katika ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Mapema mwaka huu, tovuti hiyo imeripoti kwamba ripoti kuhusu madai hayo ya uongo ya kukatwa vichwa watoto 40 wa Israeli imetazamwa mara makumi ya mamilioni kwenye jukwaa la mtandao wa kijamii wa X, yaani Twitter zamani, na ilikuwa ikikuzwa na kutiwa chumvi na wizara ya mambo ya nje ya Israeli. Na Silvia Bongo Ondimba Valentine, mke wa rais aliyepinduliwa na jeshi la Gabon, Ali Bongo Ondimba, ambaye alikuwa katika kifungo cha nyumbani tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo mwishoni mwa mwezi Agasti mwaka huu kwa tuhuma za ubadhirifu wa fedha za umma amefungwa jela. Taarifa hii imebainishwa leo na Franois Zimare, wakili aliyekuwa akimtetea bi Silivia Bongo Ndimba Valentine. Vyombo vya habari vya Gaboni vimeripoti kuwa mke wa rais huyo wa Gaboni aliyepinduliwa na jeshi aliwekwa chini ya ulinzi katika gereza kuu la Libreville Jumatano jioni baada ya kusikilizwa tena kwa muda mrefu na hakimu anayechunguza kesi inayomkabili Bibongo. Alishtakiwa mnamo Septemba 28 kwa wizi wa fedha za umma na kuugushi na akawekwa chini ya kifungo cha nyumbani huko Libreville, mji mkuu wa Gabon. Mwendesha wa mashtaka wa serikali ya Gabon mwezi uliopita alisema kuwa mke wa rais wa Gabon aliyepinduliwa ameshtakiwa kwa utakatishaji fedha, kupokea bidhaa za wizi, kugushi na kufanya udanganyifu, makosa ambayo yanaadhibiwa chini ya kifungu cha 100, chini ya vifungu vya 116, 117, 312 na mia tatu themanini vya kanuni ya adhabu. Kabla ya kuwekwa chini ya kifungo cha nyumbani, Alibongo mwenye miaka sitini na nne ambaye alitawala nchi hiyo ya Afrika ya Kati tangu mwaka elfu mbili na tisa alipinduliwa na viongozi wa kijeshi muda mfupi baada ya kutangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais. Alishika hatamu za kuiongoza Gabon baada ya baba yake Omar Bongo kuaga dunia mwaka elfu mbili na tisa baada ya kutawala kwa takriban miaka 42, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. M, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kulipiza kisasi cha kushindwa kukubwa kwa gharama ya kufanya jinai za kivita ikiwa ni katika juhudi za kulipiza kisasi cha kushindwa katika operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa, utawala wa kizayuni umeamua kuwaua kwa umati watu wa ukanda wa Gaza kwa kutumia silaha zilizopigwa marufuku kimataifa yakiwemo mabomu ya fosforasi. Bila shaka huo ni mfano wa wazi wa jinai za kivita. Kitendo hicho hakina uhusiano na wala hakiingiliani kabisa na operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa. Hii ni kwa sababu operesheni hiyo ya mseto ya kijeshi ni ya kawaida kabisa ambayo hutumiwa na majeshi yote ya kisasa duniani. Mjadala wa hayo yote umekuwa je, ni vipi Hamasi iliweza kutekeleza operesheni hiyo tata na ngumu chini ya uangalizi na udhibiti wa mashirika ya kijasusi ya Marekani na utawala wa Kizayuni. Hii ni katika hali ambayo Hamas imefikia malengo yake ya kijeshi katika kutekeleza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, na wengi wa Wazayuni waliokamatwa mateka na wapiganaji wa Hamas na wenzao wa Jihadul Islami ni wanajeshi, na wala hakuna dalili yoyote inayoonyesha kuwa wapiganaji hao walifanya mauaji ya kupangwa dhidi ya raia wa utawala wa kizayuni Bali filamu nyingi zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha wazi kuwa wapiganaji hao waliamiliana kibinadamu na mateka wa zayuni. Mambo na mazingira ambayo yamepelekea Hamas kufanya operesheni ya Kimbunga cha Al-Aqsa yalikuwa ya kujilinda na kujihami moja kwa moja. Hii ni pamoja na kwamba zaidi ya wakazi milioni mbili wa ukanda wa Gaza wanaadhibiwa kwa pamoja katika ajela hiyo kubwa zaidi ya wazi duniani tangu ushindi wa Hamas katika uchaguzi wa elfu mbili na sita, ambapo vita vya mara kwa mara katika kipindi hicho vimewasababishia wakazi wa ukanda huo maafa makubwa ya kibinadamu pamoja na kuwaongezea mashinikizo ya kiuchumi na kijamii. Kwa hivyo katika hali kama hiyo kuondolewa ajela ya Gaza na matatizo ya kiuchumi na kijamii yanayowakabili wakazi wa Gaza daima limechukuliwa kuwa lengo takatifu kwa kila mkazi wa eneo hilo. Na kwa mtazamo huo, kimbunga cha al-Aqsa kinaweza kuwa majibu mwafaka kwa mahusiano hayo na mashinikizo hayo. Pili, kutokana na ukweli kwamba makundi ya mukawama yenye makazi yao huko Gaza ndiyo makundi pekee yenye uwezo wa kukabiliana kijeshi na utawala ghasibu wa Israeli kati ya wa Wapalestina. Hivyo daima kumekuwa na matarajio kwamba yataweza kuwahami wa Palestina wanaoishi nchi ya Gaza, wakiwemo wale wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel tangu mwaka 1948 na vilevile na vile wale wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Iran Juma Hili. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Iran mnayoisikiliza kutoka mjini Teheran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Iran juma hili. Kati ya tuliyokuandalieni kwa juma hili ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema unapodhulumu, subiri kimbunga cha waliodhulumiwa; uungaji mkono wa Iran kwa haki ya kisheria ya kujitetea taifa la Palestina na Iran yasema jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema jumane aliizungumzia alichokiita kushindwa kusikoweza kukarabatiwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika operesheni ya Kimbunga cha Al-Aqsa ya vijana wa Palestina, amesisitiza kwa kusema sababu ya kimbunga hicho kikubwa na haribifu cha vijana hao ni dhulma, uhalifu na umwagaji damu unaoendelea kufanywa na utawala huo bandia na ghasibu dhidi ya wananchi wa Palestina, na kwamba utawala huo hauwezi kuendelea kuficha uso wake wa kutisha na wa kishetani katika kushambulia ukanda wa Gaza na kuua watu wake kwa kusema uongo na kujidhihirisha kuwa ni mdhulumiwa. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na amiri jeshi mkuu, aliyesema hayo katika mahafali ya pamoja ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya maafisa wa jeshi, akijibu ubwabwaja za baadhi ya maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake na madai ya kuhusika watu wasio wa Palestina ikiwemo Iran katika matukio ya hivi karibuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesisitiza kuwa hamiane rejim wa baadhi az afrad khud rejim ghasib Hapana shaka kwamba tunabusu vipaji vya nyuso na mikono ya vijana na wabunifu weledi wa Kipalestina na tunajivunia vijana hao, lakini bwabwaja hizo sio sahihi na mahesabu hayo pia sio sahihi, na wale wanaodai kwamba pigo la hivi karibuni la Wapalestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel limetekelezwa na wasio wa Palestina hawaja lifahamu taifa kubwa la Palestina. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika ujumbe wake kwa taifa la kujivunia la Palestina, amepongeza harakati iliyoweka historia ya mhimili wa mukawama na kusisitiza kuwa kimbunga cha al-Aqsa ni matokeo ya mrundikano wa dhulma na uonevu unaofanywa na wazayuni dhidi ya Wapalestina. Katika ujumbe wake, Rais Ibrahim Raisi ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inawaalika walimwengu wote kuzingatia ukweli kwamba mrundikano wa dhulma na uonevu dhidi ya taifa linalokandamizwa la Palestina kuendelea kutusiwa na kutukanwa wanawake na wafungwa wa Palestina na kukivunjia heshima kibla cha kwanza cha Waislamu siyo mambo ambayo yatadumu milele bali yatakabiliwa na mukawama wa mataifa. Rais amesifu na kuzipongeza kambi za mukawama kuanzia Palestina, Lebanon, Assiria, Iraq, Afghanistan na Yemen pamoja na viongozi na mashahidi wa mukawama hususan Shahid Qasim Suleimani na kuwahutubu Wazayuni kwa kusisitiza kwamba mahesabu yamebadilika. Kupenda vita ni kwa madhara ya Wazayuni na taifa la Palestina ndilo litakaloibuka na ushindi katika medani ya vita. Wakazi wa jiji la Tehran walikusanyika mbele ya ubalozi wa Palestina kusherehekea ushindi wa kihistoria waliopata wana mapambano wa Palestina katika shambulio kubwa walilofanya Jumamosi dhidi ya Wazayuni. Wananchi hao walisikika wakisema kwa sauti kubwa, mauti kwa Israel, mauti kwa Marekani, Allahu akbar, Allahu akbar, labaika ya Aqsa, labaika ya Falestin, labaika ya Khamenei. Watu waliokusanyika kwenye sherehe hizo walibeba bendera ya Palestina na picha za luteni jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, ambaye aliuliwa shahidi kidhuluma na Wamarekani alipokuwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq mjini Baghdad tarehe 3 Januari mwaka 2020. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akielezea wasiwasi alionao kuhusu hujuma na jinai za kutisha zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kusisitiza kwamba wananchi wa Palestina wana haki ya kisheria ya kujihami dhidi ya aina yoyote ya uchokozi na kukaliwa ardhi zao kwa mabavu. Katika barua yake hiyo kwa Antonio Guterres Hussein Amir Abdullahian ameeleza wasiwasi mkubwa alionao kuhusu ukatili na jinai za kutisha zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, akikumbusha jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya wananchi wa Palestina na uungaji mkono wa Marekani na magharibi kwa utawala wa kizayuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza juu ya haki ya kisheria walionayo wananchi wa Palestina ya kujihami dhidi ya uvamizi na uchokozi wa aina yoyote ile. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa tabia ya wamagharibi ya kupuuza jinai za kimfumo na kimpangilio za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Amir Abdullahian amesema hayo pia katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Josep Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, na kubainisha kwamba kama Ulaya na magharibi zingeacha unduma kuwili wao na kusimamisha jinai za viongozi wa Israel, pengine Palestina isingeshuhudia hali hii ya sasa. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo pia na mawaziri wa mambo ya nje wa Qatar na Oman na kubadilishana na mawazo kuhusiana na matukio ya Palestina. Katika mazungumzo yake na Muhammad bin Abdurrahman Adhani waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Abdullah Yani ametaka kuungwa mkono na kutetewa haki za taifa la Palestina, na kwamba hilo ni jukumu la mataifa yote ya Kiislamu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina. Na Sayid Ahmad Murtazavi, mvumbuzi wa Kirani na mwanachama wa shirikisho la wavumbuzi duniani, ameshinda medali ya dhahabu ya mashindano ya kimataifa ya shirikisho la kimataifa la wavumbuzi IFIA huko Jiniva, Uswisi, kufuatia uvumbuzi aliyofanya kwa jina la kidonge endelevu cha kuzuia saratani na matibabu kwa seli zilizoshambuliwa. Ametunukiwa tuzo hiyo baada ya kugundua dawa ya kutibu saratani. Katika duru ya mashindano hayo, wavumbuzi elfu moja na mia tano wa kimataifa kutoka nchi mbalimbali mbali duniani zikiwemo Kanada, Marekani, Australia, Morocco, Indonesia, Uturuki, Iran, Russia, Qatar, Bahrain, Uingereza, China, Hong Kong, Malaysia, Thailand, Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati na Poland walichuana na mwakilishi huyo wa Iran. Na kwa hayo mpenzi msikilizaji ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha Iran juma hili kwa leo. Nakushukuru kwa kuwa nami hadi wakati huu. Na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Shukran sana, Abdul Fatah Musaidi, kwa kipindi cha Iran juma hili, pamoja na wenzako ulioshirikiana nao. Na sasa nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia cha Makala ya Wiki. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha juma hili cha Makala ya Wiki ambacho kitazungumzia Palestina kama muhimilo moja baina ya Waislamu wote. Katika miaka ya hivi karibuni, maadui wa Waislamu wamejaribu kuzuia umoja baina ya wa Waislamu kwa kuzusha hitilafu baina ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Japokuwa katika baadhi ya nyakati maadui hao wamefanikiwa kwa kiasi fulani katika njia hiyo, lakini mafanikio hayo yalikuwa ya muda mfupi na kutokana na kuwa macho wa Waislamu, mipango hiyo ya maadui kama Marekani, Uingereza, Ufaransa na utawala wa kizayuni wa Israel imefeli na kugonga mwamba. Swala la ukombozi wa Kuds na Palestina ni miongoni mwa maswala yanayowakutanisha pamoja Waislamu. Imetimia miaka sabini na tano sasa tangu wazayuni walipoikalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Katika kipindi hicho chote, waislamu wa Palestina hawakuacha mapambano ya kukomboa ardhi yao takatifu. Ingawa baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu wamekuwa wakifanya mapatano na wazayuni maghasibu, lakini watu waliodhulumiwa wa Palestina walitambua ukweli kwamba kuendeleza mapambano ndio njia pekee inayoweza kubadilisha mlingano wa nguvu katika maeneo anaokaliwa kwa mabavu kwa maslahi ya wanaodhulumiwa. Kwa msingi huo kutimizwa lengo la ukombozi wa Kuds tukufu na wananchi wa Palestina kutawezekana tu kupitia njia ya mapambano, umoja na uungaji mkono kamili wa umma wa Kiislamu na watetezi wa haki kote duniani. Katika mwelekeo huo, wana mageuzi wengi wamefanya juhudi kubwa kuwasaidia waislamu wa Palestina kwa kuitikia wito wa Quran tukufu na sasa tunashuhudia matokeo mazuri. Aya za 39 hadi 40 za Surat Alhaj zinasema: wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kuwasaidia, wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa kuwa wanasema mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu. Imam Ruhullah Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa mmoja wa wana mageuzi wakubwa ambaye katika siku ya tarehe 13 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1979 alitangaza siku ya kimataifa ya Quds, akisema katika ujumbe wake kwa Waislamu duniani kwamba nawaomba Waislamu wote duniani na nchi za Kiislamu tuungane kukata mkono wa utawala ghasibu wa Israel na waungaji mkono wake na ninaomba Waislamu wote duniani kuifanya Ijumaa ya mwisho mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo ni mojawapo ya siku za Lailatul Qadr inayoweza kuamua hatima ya watu wa Palestina kuwa siku ya Kuds na kutangaza mshikamano wa kimataifa wa Waislamu katika kutetea haki za kisheria za Waislamu wa Palestina. Ujumbe huu wa Imam Khomeini ulikuwa mwanzo wa umoja wa Waislamu wa madhehebu za Shia na Sunni katika kadhia ya Palestina na masuala mengine kwa kadiri kwamba Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema ah, swala la Palestina ambalo kwa dhana ya Wazayuni na waungaji mkono wao lilihesabiwa kuwa limekwisha na halitajadiliwa tena, liligeuka na kuwa kadhia nambari moja ya ulimwengu wa Kiislamu kutokana na harakati ya Imam Khomeini na mabadiliko aliyoyasababisha katika upeo wa umma wa Kiislamu, hii leo Palestina ni kitovu cha mazingatio ya mataifa ya Kiislamu. Kielelezo cha umoja na mazingatio hayo ni mshikamano wa wapiganaji wa Islamu wa madhehebu ya Shia wa harakati ya Hizbullah na ya Hamasi na Jihadu Islamu za Kisuni na makundi mengine ya Iraki, Afghanistan, Pakistan na nchi nyingine ambao wote wameungana katika mapambano dhidi ya mzayuni ghasibu. Sambapa na ukweli kwamba Palestina ni ardhi takatifu na kibla cha kwanza cha Waislamu, pia ni jambo muhimu zaidi linalounganisha pamoja nguvu za umma wa Kiislamu. Hakuna sehemu yoyote katika ulimwengu wa Kiislamu ambayo imeshughulisha fikra za Waislamu kama Palestina tangu mwanzoni kwa kubaathiwa Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake hadi leo hii. Wapenzi wasikilizaji, hii leo swala la kukombolewa Palestina si ndoto au dhana tupu, kwani kwa upande kwa mmoja utawala wa kizayuni hivi sasa umezungukwa na mataifa kislamu, ya kiislamu ambayo yameungana na yanataka kuangamiza utawala huo wa kibaguzi na ghasibu, na kwa upande mwingine kumejitokeza nyufa na migawanyiko mikubwa ndani ya utawala huo na hakuna motisha iliyobaki baina ya watu kwa ajili ya kutetea. Kuhusiana na hilo, jenerali mashuhuri wa kizayuni anayejulikana kwa jina la Amos Gilad amekiri kuwepo umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu wa Shia na Suni katika kadhia ya Palestina, na kusisitiza kuwa hivi sasa tunashuhudia kuundwa umoja baina ya Masuni na Mashia ili kutimiza lengo la kuitokomeza Israel. Gilad ambaye anahesabiwa kuwa mmoja wa majenerali wenye misimamo mikali wa utawala wa Kizayuni wa Israel, alisema katika mahojiano na redio ya taifa ya utawala wa Kizayuni Reshet Bet kwamba Hamasi ya kisuni na Hizbullah ya kishia zimeungana ndani ya mfumo wa kidini na mitazamo ya kizalendo kuingamiza Israel. Marekani kama muungaji mkono muhimu zaidi wa utawala wa Kizayuni daima imekuwa ikifanya jitihada za kuimarisha utawala huo na imejaribu kusimamia mfumo wa kimataifa kwa kuzingatia matakwa yake. Hata hivyo sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za nchi hiyo ambazo ni matokeo ya mienendo ya kibeberu, kiburi na ghururi zimeifanya ishindwe kutatua masuala ya kimataifa kwa misingi ya busara, haki na uadilifu na kusababisha matatizo makubwa katika mfumo wa kimataifa kwa kuchochea vita, mauaji, ubaguzi na uhasama. Huo ulikuwa mwanzo wa kuundwa mfumo mpya katika uga wa kimataifa unaoandamana na fursa mpya na unatoa nafasi muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Kwa msingi huo, wanafikra wanaamini kwamba ulimwengu wa Kiislamu unaweza kushinda udhaifu na changamoto zilizopo na kupata nafasi yake makhususi katika mfumo mpya wa dunia kwa kutegemea uwezo wake na kuzigeuza changamoto kuwa fursa. Wanasisitiza kuwa umoja na uwezeshaji wa Kiislamu ndio njia pekee ya kujiondoa kwenye matatizo na changamoto zinazoukabili umma wa Kiislamu. Miongoni mwa mambo yanaweza kuimarisha zaidi umoja huo ni kushikamana pamoja chini ya kivuli cha kalima ya tauhid, kushikamana na Quran tukufu na Mtume Muhammad, rehema na amani Allah iwe juu yake na kizazi chake, na maimamu watoharifu katika kizazi chake, katika muktadha wa umoja na mshikamano wa Kiislamu, hususan katika kipindi cha sasa ambapo utawala wa kizayuni wa Israel unafanya mashambulizi ya kikatili dhidi ya watu wa Palestina, hasa katika ukanda wa Gaza. Makundi yote na harakati za mapambano za madhehebu mbalimbali zinawajibika kudhihirisha umoja huo wa kivitendo na kuwanusuru waislamu na wanaadamu wenzao wanaodhulumiwa. Wanapaswa wote kuwa chini ya bendera ya kalima ya tauhid na kuweka mbele ya macho na akili zao aya ya therathini ya Suratu Fusilati inayosema, hakika wale ambao wamesema mola wetu ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo imara, hao huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiaidiwa. Naam, umoja na mshikamano huu uliosimama juu ya kalima ya tauhid na imani ya kutokukubali kurukuu mbele ya nguvu yoyote isiyo ya Allah Subhanahu wa Taala ndiyo unaowawezesha wana mapambano wa harakati za Hamas, Hizbullah, Jihadi Islami na kadhalika kusimama kidete, na kukabiliana na mashine ya vita ya utawala wa Kizayuni wa Israel unaosaidiwa na madola ya Magharibi, hususan Marekani. Na hadi hapa ndio tumetamatisha makala yetu hii ya wiki iliyohusu Palestina, muhimili wa umoja katika ulimwengu wa Kiislamu. Hadi wiki ijayo, asanteni kwa kuwa nami. Nendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapendwa wasikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia redio washirika maarifa FM, Tanga, Tanzania. Tunasikika vilevile kwa njia ya satelaiti. Unaweza kutupata kutumia aplikesheni yetu ya IRB world service. Aidha, uh, unaweza vilevile kufuatilia matangazo yetu, kufuatilia vipindi vyetu, kufuatilia makala zetu fupi mbalimbali mbali, kisayansi, kijamii na maarifa kupitia tovuti yetu hapa pastoday.ir/sw. Tuma ujumbe wako mfupi kwa nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, ikimaanisha SMS. Wapenda wasikilizaji, nasoma maoni ya wasikilizaji wetu ambaye ametufikia kwa njia ya SMS, ambayo ni kwa njia yetu ya WhatsApp, wametumia ujumbe mfupi. Naanza na Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika assalamu alaikum, ndugu zangu watangazaji wa redio Iran. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu akaandika shukrani kwa kutupa habari za mukawama. Kiukweli mimi ndio nilikuwa nakitaka na kisubiri kwa hamu hicho kimbunga cha lakswa. Anasema hivyo ndio sawa, sio kila siku nasikia ya Palestina wameuawa, nao wazayuni wameipata. Unaona wanavyopiga kelele na wa magharibi hasa Marekani. Anasema tena wajiandae na kimbunga kingine. Tunawaombea dua raiya Wapalestina, tunakushukuru msikilizaji wetu Hamza Gomba kutoka Mwanza. Kimataifa, tunawapongeza tunawapongeza viongozi Iran kuwahimiza viongozi wa nchi za Kiislamu kuelewa majukumu ya kujipanga kwa umma wetu katika kuwasaidia Wapalestina kujikomboa na kuyalinda matukufu ya dini. Anasema uko kotsu, tukufu anasema nakosi kuwa mji mkuu wa taifa la Palestina. Akaandika waz, wazayuni ni walowezi waliojificha katika Uyahudi. Na msikilizaji wetu huyu ni Zimurinda Yusuf anasema ingawa niko mbali nanyi, lakini nawaunga mkono wa Palestina. Shukran Abdullah Ali Makajura kutoka Tabora Tanzania anasema shukrani, nayo pia tunakushukuru. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 26 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 12 Oktoba mwaka 2023. Leo tarehe 20 mwezi Meher kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Haja Shamsudin Muhammad Hafiz Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kiirani. Hafiz alizaliwa mwaka 727 hijiria shamsia huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Qurani, falsafa na fasihi ya Kiarabu, na alipata umashuhuri kwa jina la Hafidh kutokana na kuhifadhi kwake Qurani tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo, Khaja Shamsudin Muhammad Hafidh Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani. Tarehe 12 Oktoba miaka 531 iliyopita mvumbuzi na baharia wa Kiitalia Christopher Columbus alivumbua bara la Amerika. Columbus alianza safari yake ya baharini kwa kutumia merikebu tarehe 3 Agasti mwaka 1492 kutoka kwenye bandari ya Palos nchini Uhispania, akielekea kwenye bahari ya Atlantic, bahari ya Atlantic. Baharia huyo hakujua kwamba anaelekea bara Amerika, na kwa msingi huo tarehe 12 Oktoba 1492 na baada ya safari ya siku sabini, alipoona nchi kavu kwa mbali, alidhani kwamba anakaribia Asia kwa sababu alikuwa akiamini kwamba ardhi ina umbo la mviringo. Kwa msingi huo, Christopher Columbus alivipa visiwa alivyokuwa amegundua jina la India ya Magharibi. Siku kama ya leo miaka 115 iliyopita alifariki dunia ya tola Abul Makarim Zanjani, alimu na msomi mkubwa wa Kiislamu. Abul Makarim alizaliwa mwaka 1255 hijiria katika eneo la Zanjan kaskazini magharibi mwa Iran, na baada ya kupata masomo ya msingi alielekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya masomo ya juu. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa katika taaluma mbalimbali mbali. Na tarehe 12 Oktoba miaka 24 iliyopita Jenerali Parvez Musharaf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistan alifanya mapinduzi yasiyo ya, ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani waziri mkuu wa wakati huo wa nchi hiyo Muhammad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo Musharaf ambaye alichukua madaraka ya rais wa nchi alivifanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba ya nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais wa Pakistan. Sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kile kinachotokea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na ukanda wa Gaza dhidi ya raia wa Palestina ni kielezo cha jinai dhidi ya binadamu. Mspika wa Majilisi ya Ushauri wa Kiislamu, bunge la Iran, amefanya mazungumzo ya simu kwa nyakati tofauti na maspika wa mabunge ya nchi za Kiislam za Uturuki, Algeria, Siria, Imarati, Lebanon, Oman na Kuwait, na kuwahimiza wajibu wa kuchukuliwa hatua za haraka za kukomesha jinai za wazayuni katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Wananchi wa Afrika Kusini wamefanya maandamano wakionyesha mshikamano wao kwa watu wanaodhulumiwa wa Palestina, na wametangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina na shirika la Umoja Mataifa la uhamiaji IOM limesema karibu watu milioni tano na laki nane wamekimbia makazi yao ndani na nje ya Sudan kutokana na vita vya muda mrefu kati ya jeshi la nchi hiyo SAF na jeshi la msaada wa haraka RSF. Takwimu za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kuwa watu milioni nne laki tano elfu hamsini na moja mia saba tisini na tano sa, wamekimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo baina ya majenerali wa kijeshi huko Sudan. Na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo, na mshukuru mwenzangu Ahmed Rashid. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, sina la ziada na tunawashukuru wasikilizaji wetu waliotuma maoni yao. Aidha, tunawashukuru wenzetu waliofanikisha matangazo haya, na tukutane kesho, panapo majaliwa yake Mola, katika matangazo yetu ya asubuhi kutoka katika studio za Jame Jam hapa Tehran na wageni, nikiwatakia usiku mwema, kwaherini.