Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya Swahili ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Je, ukingo wa Magharibi utaisaidia Gaza? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha hekima za Nahjul Balagha na baadaye kidogo, uh, makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni, na baada ya muda mfupi tutakuwa na taarifa ya habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize vichwa vya habari muhimu. Raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na mwana mfalme wa Saudi Arabia wamejadili umuhimu uli wa ulimwengu wa kiislamu kushikamana kwa ajili ya kusitisha jinai za Israel huko Palestina. <muchilis> Rais Jo Biden wa Marekani ametengua kauli na madai yake alipodai uh, kwamba uh, wapalestina wanachinja watoto wa Israel. <muchilis> Mashambulizi ya ndege za kivita za Israel yameua wafanyakazi kumi na mmoja wa Umoja wa Mataifa katika ukanda wa Gaza, na wanajeshi wanane wa, wa Umoja wa Mataifa wamekamatwa huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake. na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia wamezungumza kwa njia ya simu kuhusu matukio ya Palestina na ulazima wa kusitishwa jinai za kivita zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza. Muhamed Jamshidi, mkurugenzi wa masuala ya siasa wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba mazungumzo kati ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman yamejadili haja ya kukomeshwa jinai za kivita na kwamba pande zote mbili zimetilia mkazo umoja wa ulimwengu wa Kiislamu zikisisitiza kwamba jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na taa ya kijani na baraka za Marekani kwa jinai hizo ndio sababu ya ukosefu wa usalama na uharibifu mkubwa kwa utawala huo na waungaji mkono wake. Wakati huo huo, televisheni ya Aljazira ya Qatar imelinukuu shirika la habari la Saudi Arabia SPA kwamba mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman amesisitiza msimamo wa nchi hiyo wa kupinga mashambulizi yanayowalenga raia na ulazima wa kuheshimiwa kanuni na sheria za kimataifa, akielezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na madhara yake kwa raia wa eneo hilo. Al Jazeera imeripoti kwamba hii ni mara ya kwanza kwa viongozi hao wawili kufanya mazungumzo ya simu tangu baada ya mapatano ya kurejesha uhusiano baina ya Teheran na Riyadh yaliyosimamiwa na China mwezi Machi mwaka huu. Ikulu ya rais wa Marekani, White House, imetengua kauli ya rais Joe Biden ambaye alilaani kile alichokitaja kuwa ni picha za ukatili za matukio ya mashambulio ya wapiganaji wa brigedi za Izuddin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, wakati wa operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa jumamosi iliyopita. Biden alisema wakati wa mkutano wake na viongozi wa jumuiya ya Wayahudi katika ikulu ya White House kwamba hakufikiria kwamba angeona picha za magaidi wakiwakata vichwa watoto wa Israel. Gazeti la Washington Post limemnukuu msemaji wa ikulu ya White House akisema, siyo rais wa Biden au afisa yeyote wa Marekani ambaye ameona picha zozote au ripoti zilizothibitishwa na vyombo vya kujitegemea kuhusu suala la kukatwa kichwa watoto wa Israel, msemaji wa White House ameongeza kwamba matamshi ya Biden kuhusiana na madai ya kukatwa vichwa watoto huko Israel wakati wa hujuma ya Hamas yametokana na madai ya msemaji wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na ripoti za vyombo vya habari vya Israel. Awali harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ilikuwa imekosoa vikali matamshi yaliyotolewa na rais Joe Biden wa Marekani na kusisitiza kwamba matamshi hayo ya kichochezi yanalenga kukoleza moto wa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Hamas imesema matamshi hayo yaliyotolewa na Biden siku ya Jumanne yamejaa makosa ya kisiasa na kisheria na me, yameegemea upande wa ya utawala katili wa kibaguzi na unaochukiwa zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Hamas imekanusha madai yanayotolewa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi kwamba wapiganaji wake wanalenga watoto, ikitoa wito kwa vyombo hivyo vya habari kuwa makini na kutoegemea upande wa Wazayuni. Harakati ya Hamasi pia imesema kwamba hatua ya vyombo vya habari vya magharibi ya kuripoti madai kwamba harakati hiyo imeua watoto wachanga, kuwakata vichwa na kuwalenga raia ni uongo na mporomoko mkubwa wa vyombo vya habari katika jaribio la kuficha jinai na mauaji ya utawala vamizi yanayofanywa mchana na usiku huko Gaza. Hamasi imesema mauaji yanayofanywa na Israeli ni uhalifu wa kivita na ni mauaji ya halaiki kutokana na kuwalenga raia na kuwakatia umeme, maji, chakula na huduma za matibabu. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba wafanyakazi wake kumi na moja wameuawa katika shambulio la bomu la utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa ulitangaza jana Jumatano kwamba wafanyakazi kumi na moja wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, wameuawa tangu kuanza mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza. UNRWA imesema kwamba ukanda wa Gaza utashuhudia janga la kibinadamu iwapo hazitafunguliwa njia za amani kwa ajili ya kupeleka misaada kwa Wapalestina wa eneo hilo, shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa Adnan Abu Hasna amesema ukanda wa Gaza utashuhudia janga la binadamu ambalo halijawahi kuonekana iwapo njia salama hazitafunguliwa kwa ajili ya kuwasilisha misaada ya kibinadamu, ikiwa ni pamoja na vifaa vya matibabu, chakula na maji. Shirika la Afya Duniani WHO pia imetangaza kwamba wafanyakazi wake kadhaa wa misaada ya kibinadamu huko Gaza wameuawa kutokana na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza ilitangaza jana kwamba idadi ya mashahidi wa Kipalestina waliouawa tangu kuanza mashambulizi ya utawala wa Israel katika eneo hilo imefikia watu 1555. Wizara hiyo imesema katika taarifa yake kwamba watu 584 wamejeruhiwa tangu kuanza hujuma ya kinyama ya utawala wa Israel dhidi ya watu wa Gaza. Ifahamike kwamba mashambulio ya kinyama ya anga ya utawala wa kigaidi wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza yangali yanaendelea, huku utawala ghasibu ukifanya jinai na mauaji ya kimbari kama ilivyo kawaida yake na kuendelea kutenda jinai dhidi ya ukanda wa Gaza kwa kutumia mabomu yenye fosforasi mbele ya kimya na macho ya jamii ya kimataifa. Israel pia imewakatia watu wa Gaza huduma zote muhimu E, ikiwa ni pamoja na umeme na maji na inashambulia hata magari ya kubeba wagonjwa na kuua madereva wake. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Wanajeshi wanane wa umoja wa Mataifa uh, wanaolinda amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamekamatwa kwa tuhuma za kuhusika na unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake huko Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, ulitangaza jana Jumatano kwamba umechukua hatua kali dhidi ya walinda amani wanaoshukiwa kwa makosa makubwa. Kwa mujibu wa nyaraka za ndani za MONUSCO zilizofichuliwa, askari hawa wanane wa MONUSCO walikamatwa Oktoba mosi na afisa mmoja alisimamishwa kazi tarehe nane kupisha uchunguzi wa ndani baada ya kuenea kwa madai ya unyanyasaji wa kingono na unyanyasaji dhidi ya watu kwenye mji wa Beni mkoani Kivu Kaskazini huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hiyo imesema kwamba askari wote wanane waliokamatwa ni wa kikosi cha Afrika Kusini wanaohudumu chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa na kwamba wanahusika katika ukiukwaji wa taratibu na sheria za Umoja wa Mataifa dhidi ya manyanyaso ya kingono. Tangu mwezi Mei mwaka huu, Rais wa Kongo Felix Tshisekedi amekuwa akitoa wito kwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC ikiwa ni pamoja na Afrika ya Kusini kupeleka wanajeshi nchini humo kulisaidia jeshi la Kongo katika kukabiliana na waasi wa M23 ambao wameteka maeneo makubwa ya kaskazini mwa nchi hiyo. Na mkurugenzi wa huduma ya usalama ya shirikisho la Russia ametangaza kwamba magaidi wa Daesh wanapigana bega kwa bega na wanajeshi wa Ukraine dhidi ya Russia. Baada ya kutangazwa habari ya kuwepo mamluki wa magharibi katika safu za vikosi vya jeshi la Ukraine katika vita vya Ukraine, sasa inaripotiwa kwamba magaidi wa Daesh au ISIS pia wanapigana bega kwa bega na wanajeshi wa serikali ya Kiev dhidi ya Rasia. Alexander Bortnikov, mkurugenzi wa huduma ya usalama ya shirikisho la Rasia, ametangaza kwamba wanachama waliosalia wa kundi la kigaidi la Daesh na magaidi wengine wanaoshirikiana nao wanalisaidia jeshi la Ukraine katika vita dhidi ya Rasia. Bortnikov ameendelea kusema kwamba magaidi wa Daesh pia wamekuwa wanachama wa makundi ya uharibifu na ujasusi ya utawala wa Kiev ambayo yanatumwa katika ardhi ya shirikisho la Rasia kufanya operesheni za uharibifu na mashambulizi ya kigaidi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa kwenye kichwa cha habari kisemacho: Je, ukingo wa magharibi wa mto Jordan utaisaidia Gaza? Huku siku chache zikiwa zimepita tangu kuanza operesheni ya kushtukiza ya kimbunga cha Al Aqsa, utawala wa ghasibu wa Israel umezidisha mashambulizi kipofu kwenye maeneo ya makazi ya raia katika ukanda wa Gaza ili kujaribu kufidia kipigo ulichokipata kutoka kwa wapiganaji wa Hamas. Utawala huo wa kigaidi umeua na unaendelea kuua na kujeruhi raia wa kawaida wasio na hatia yoyote wa Palestina, hasa watoto wachanga na wanawake kwa ajili tu ya kujaribu kufidia na kufunika aibu kubwa iliyoupata kutokana na kufedheheshwa kijeshi na wapiganaji wa Hamas kupitia operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Mbali na hayo, utawala huo unatekeleza mzingiro wa kinyama na jinai dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, ambapo wamekata maji, umeme na kuzuia chakula kuwafikia zaidi ya watu milioni mbili wa eneo hilo jinai zote hizo ambazo bila shaka ni uhalifu wa kivita zinatekelezwa kinyume kabisa na sheria za kimataifa. Kufuatia mashambulizi ya anga ya Israel, karibu wakazi elfu tano wa Gaza wameuawa washahidi au kujeruhiwa, wengi wao wakiwa ni raia wa kawaida, hasa watoto na wanawake. Na kufikia sasa hakuna sura maalum za wanachama wa Hamas au makundi mengine ya wana mapambano zinazoonekana kati ya wahanga hao waliouawa washahidi. Sababu kuu ya shambulizi hilo ni kwamba wengi wa wapiganaji hao ama wako mstari wa mbele wa, wa vita katika operesheni za kimbunga cha Al-Aqsa au wako nyuma ya mstari huo kwa ajili ya kutoa misaada ya dharura na wako tayari kukabiliana na adui mzayuni. Kwa hivyo kama kuna rekodi yoyote ambayo imewekwa na utawala wa kizayuni katika operesheni ya kimbunga cha Alaksa ni kwamba umeweza kuongeza idadi ya wa Wapalestina waliojeruhiwa na kufikia zaidi ya elfu nne kupitia mashambulizi makubwa zaidi ya urushaji wa mabomu na makombora katika maeneo ya raia, ambapo katika kipindi cha siku tatu pekee umemwaga tani elfu moja za mabomu kwenye vichwa vya Wapalestina na hivyo kupindukia idadi ya wazayuni waliojeruhiwa. Wakati huo huo, unajaribu kuongeza idadi ya vifo vya wapalestina ili Israel izidi, izidishe idadi ya wapalestina na kupita ile ya wazayuni walioangamizwa kwenye operesheni hiyo. Pamoja na hayo, utawala wa kizayuni haujaweza kumkamata hata mpiganaji mmoja wa harakati ya Hamas katika hali ambayo Hamas imewakamata askari vamizi wa kizayuni zaidi ya 150 na hivyo kusalia kuwa mafanikio na ushindi mkubwa zaidi wa kihistoria katika medani ya vita dhidi ya utawala haramu wa Israel. Majeshi yote ya uarabu hayakuweza kufikia na kupata mafanikio kama hayo katika vita vyao dhidi ya wazayuni maghasibu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi kwenye kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji kuna matukio mbalimbali mbali, Ahmed, yameendelea kutokea katika kona mbalimbali za dunia. Sisi leo katika baraza la wasikilizaji, licha ya kwamba tuna hamu ya kusema angalau machache kuhusu maoni ya wasikilizaji wetu, lakini tutarusha hewani tu maoni yenu ili tupate fursa ya kusoma maoni mengi, na kimsingi, baraza la wasikilizaji ni ukumbi wenu wasikilizaji wa redio Tehran inapolazimika ama inapotulazimu tu ndio, na sisi huwa tunachangia machache. Habibullah, Habibullah, ya Rasulullah, ya Wasikilizaji wapenzi, katika vitendo vichafu na vinavyochukiza mno kwa kila mwanadamu kamili na mwenye akili timamu ni vitendo viovu vya maingiliano ya watu wa jinsia moja. Inasikitisha lakini kuona kuna kampeni kubwa duniani ya kuwataka watu wajiingize kwenye uchafu huo na wauone ni jambo la kawaida. Maoni yetu ya leo yatazungumzia suala hilo, ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebu wa Mombasa, Kenya, na ametutumia maoni yake hayo kwa njia ya email, ambapo baada ya bismillahi rahmani rahim na kutusalimu anasema, kwa hakika wa Kenya tumepigwa na butwaa tena baada ya mahakama ya upeo yani supreme court kutoa hukumu kuwa watu wanaojihusisha na maingiliano haramu ya jinsia moja wana uhuru wa kujisajili na kuunda vyama vyao vya ushoga na usagaji maarufu LGBTQ humu nchini mwetu Huu, ni ukosefu wa maadili wa majaji waliotoa hukumu hiyo bila kujali imani za kidini zinasema nini. Bwana Shebe anaendelea kutoa dukuduku lake akisema kuwa na uungwana na kupewa satwa ya kuwa jaji wa mahakama ya upeo hakumaanishi kuwa kitu kila kinachotolewa hukumu na majaji hao na mahakimu hao ni sawa, lakini kama wameamua uamuzi huo, sisi kama Wakenya hatumo na uamuzi huo, sisi hatuutambui. Ikiwa wao wanataka kuingiliana wao wenyewe kwa wenyewe, na waendelee, lakini wakae wakijua kuwa wamemwasi Mola Maulana. Halafu ameandika, wakati mmoja niliwahi kurusha maswali kadhaa kadha wa kadha, miongoni mwayo ni kwani, hawa madume wanaodai haki zao huwa ni haki gani haswa wanazozipigania? Maajabu haya jana, dume zima tena, lenye ndevu, masharubu, malaika, mwili mzima, kisha eti linadai haki ya kuwekwa nyumba kama mke habifi. Naomba nionyeshwe kliniki ya mijanadume ambayo huenda ikijifungua inapopata mimba. Mukisikia ulaanifu, basi ulaanifu ni huu uliofanywa na majaji wa Supreme koti yetu. Bwana Shebe anaendelea kuhoji akisema: Je, hao wanawake kwa wanawake wanaoendeana wao kwa wao wanapata natija gani ghairi ya kumuudhi muumba wao? Je, wataweza kuzalishana wao kwa wao? Hawawezi. Basi nawaomba Wakenya na jamii ya dini zote tukemee kwa makemeo ya nguvu hukumu kama hizi za matharuti. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhamad Shebe, mtaa wa Ingilani, Mombasa, Kenya. Naam, ni maoni yake hayo bwana Shebe, ambaye tunamshukuru sana kwa kweli. Asma, kama tulivyosema katika utangulizi wa kipindi hiki, tunapenda na sisi tuseme machache hasa katika maudhui muhimu kama hizi, lakini maoni ya wanabaraza nayo ni mengi, hivyo tunalazimika kutoa nafasi ya kurushwa hewani maoni mengine kadiri inavyowezekana. Kwa mara nyingine tunakushukuru bwana Shebe kwa maoni yako. maula ya salli Baada ya maoni hayo yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp yetu kutoka kwa wasikilizaji tofauti. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ameandika muundo wa Umoja wa Mataifa umepitwa na wakati. Mashaka na wasiwasi wangu ni kuendelea kupuuzwa matakwa ya kimataifa na hivyo kuondosha dhima na dhana nzima ya uwepo wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa kutumika kwa matakwa ya kuburuzwa na kulinda maslahi ya Marekani kumeuondoshea umoja huo heshima na itibari yake. Ama katika maoni yake mengine bwana Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema Russia imeanza kuachana na matumizi ya sarafu ya dola. Ni wakati wa mataifa mengine yakiwemo ya Afrika kuungana na kutumia sarafu zao za kitaifa na sarafu mbadala isiyo dola ya Marekani ili kujiondoa kwenye kutegemea sarafu hiyo ambayo Marekani inaitumia kushinikiza na kuyawekea vikwazo mataifa mengine duniani. Ni Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Naam, shukran sana bwana Kipala. Ama maoni mingine kwa leo yanatoka kwake bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania ambaye akisha kutusalimu anasema kwa kweli inauma sana kusikia Quran inavunjiwa heshima. Ukweli ni kwamba msimamo uliochukuliwa wa kususia bidhaa za Sweden na Denmark, sidhani kama utakuwa endelevu. Vile vile ameandika shida, sisi waislamu hatuna umoja, hatuna umoja na hatuna msimamo wa kweli, yaani hizo nchi kudhiadhibu kwa hivi haitoshi. Wangekamatwa hao waalifu wakatuletea sisi Waislamu, halafu ikaangaliwa hukumu ya Kiislamu dhidi ya mwenye kuichezea Qurani tukufu, hukumu yake huwa nini? Ikitekelezwa kwa waalifu wachache tu, naamini asingetokea yoyote wa kuichezea Qurani tukufu. Ni ushauri mzuri huo wa kutiwa mbaroni wahalifu wanaofanya jinai ya kuvunjia heshima matukufu ya Uislamu na kukabidhiwa kwa nchi za Waislamu ili sheria ya kweli ifuate mkondo wake, na ndio ushauri uliotolewa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lakini ni wazi kwamba nchi za Magharibi zikiwemo hizo za Sweden na Denmark na Uholanzi na kadhalika kamwe hazitofanya hivyo, kwani viongozi wake wanaonekana wazi wazi, wazi wakiviunga mkono vitendo kama hivyo licha ya kudai kwao kwamba eti chuki za kidini hazina nafasi kwenye serikali zao. Mpendwa msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichopo hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Tehran. Miongoni mwa njia mnazoweza kuwasiliana nasi hii ni Telegram na WhatsApp yetu kwa kupitia plus 989035065487. Aidha, kupitia barua pepe yetu ya swahili radio hatairiv ndo tayari tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. Hapa pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Imamu Sefaali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji popote pale katika ulimwengu wetu huu. Alhamdulillah, nimefurahi sana kuona kweli mawasiliano yamerudia ya redio hivi sasa, najivinjari na mimi naburudika kupata habari motomoto moto kutoka huko. Eh, mimi nawapongeza sana wanajeshi huko magharibi ya Afrika kwa mambo wanayoyafanya ya kupindua, kuwaondoa wale viongozi vibaraka ambao wameshikiliwa akili zao na hao watawala. Maskini wananchi wanahangaika, wamemchagua rais kwa kishindo ili apate nini? Kuwasaidia, kumbe fikra zake na maelekezo yake yote mpaka yatoke Ufaransa huko mambo yao yote ni taban taban. Hilo linaopongeza sana wananchi wa hizo nchi ambao wanafanya mapinduzi kwa ondoa hao au vigogo au na hiyo mizigo hiyo. Sahabibuna anta Muhammad wa tabibuna anta Muhammad. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na mimi sasa nayashika tena maoni yake bwana Hamza Agomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye anasema jamani, hivi huu ulimwengu wa Kiislamu uko wapi, mpaka ndugu zetu wa Palestina wanafikia mia mbili kuuawa? Sasa sisi Waislamu wenye nguvu tunafanya nini? Haiwezekani kila siku tutasikia Palestina watu wanauawa. Mimi nataka nisikie na wazayuni wanakufa ili tuende sawa sawa. Wanapata nguvu wazayuni kwa sababu hawajashughulikiwa ipasavyo. Bwana Hamza Gomba anamalizia maoni yake akisema kiukweli, inauma sana, mtu anakuja kukunyanyasa kwako, halafu wenzako wanakuangalia tu. Naona Palestina inaonewa. Yani, tangu kuzaliwa kwangu na kutia fahamu kwangu nasikia mzozo huo upo, na wanaouliwa ni wa Palestina. Ina maana mzozo huo unashindwa kutatuliwa. Naona baadhi ya mataifa ya Kiislamu ni woga, mpaka leo Palestina haitakiwi kutambuliwa kimataifa kuwa nchi. Ushauri wangu, anasema ni bora Palestina ikajiunge na kundi la BRICS, huko watasaidiwa na akina Russia na China. Naam, ni dukuduku kuu lake la moyo hi, huyo mwanabaraza bwana Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania ambaye ameamua kutoa yake ya moyoni maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Mtune Salum wa Liwale Lindi Tanzania ambaye anasema tunashukuru kwa matangazo yenu IRIB kwa kweli mnatupa habari chanya kwa jamii ya kila namna hapa duniani Mtune Salum huyo Lindi, Tanzania. Maoni mengine hapa yanayofanana na hayo yanatoka kwake mwanabaraza wa mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya, ameandika shukran sana Redio Teheran kwa habari zenu za uhakika. Radio Teherani, hamna mshirika Afrika ya Mashariki. Saidi Nyozo wa Singida, Tanzania naye ameandika salamu aleikum, kongole kwenu Idhaa ya Kiswahili Radio Teherani kwa matangazo yenu mazuri na kwa habari zenu za kiujumla. Ki maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi sana, ni mengi sana, na hatuwezi kuyarusha hewani yote katika dakika hizi chache za baraza la wasikilizaji. Naam, tumebakiwa na maoni mengi hapa kutoka kwa wanabaraza wengine, akiwemo Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam Tanzania, lakini muda umeisha kabisa kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mtayarishaji wako wa kawaida wa baraza la wasikilizaji. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed. Ishini salama Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa mjini Teheran. Matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya Iran yameendelea kuakisi matukio ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu hususan kile kinachojiri kufuatia operesheni ya kimbunga cha al Aqsa iliyotekelezwa Jumamosi tarehe 7 Oktoba na wana mapambano wa Palestina. Gazeti la Kayhan la lugha ya Kifarsi limedokeza uh, au limekoleza wino mweusi kichwa cha habari kinachosema Israel imezidiwa kwenye medani ya vita imekimbilia kutunga habari za urongo za mauaji ya watoto wadogo. Gazeti hilo limedokeza pia kwamba idadi ya Wazayuni waliouawa hadi sasa imepindukia elfu moja na mia mbili. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo inayohusiana pia na matukio ya Palestina katika ukanda wa Gaza ina kichwa cha maneno Ndoto ya jinamizi linalomwandama Netanyahu yaaguliwa kwa Hizbullah ya Lebanon kujitosa kwenye vita na Israel. Gazeti la Vatane Imruz limezungumzia yanayoendelea Gaza kwa habari kuu yenye kichwa cha maneno kichaa cha kuua watoto. Watoto mia tatu wameuawa wa shahidi siku za karibuni kutokana na mashambulio ya kiwenda wazimu ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Gazeti la Mardome Salar limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kiuchumi iliyoakisi kwa anwani simulizi ya kituo cha utafiti cha bunge kuhusu hali ya bidhaa za magendo zinazoingizwa nchini. Kwa mujibu wa gazeti hilo, asilimia 35 ya bidhaa zinazoingizwa Iran zinapitia njia za magendo. Na ligeukia sasa gazeti la Iran ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha magofu ya majengo yaliyobomolewa katika mashambulio ya kinyama yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Picha hiyo imebeba kichwa kikuu cha habari, mauaji ya kimbari Gaza katika siku ya tano ya vita, jeshi la utawala wa kizayuni latumia silaha zilizopigwa marufuku. Habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo ina kichwa cha maneno makombora ya Mukawama yafika Haifa. Duru za kizayuni zimeripoti kuwa walowezi zaidi ya milioni moja kaskazini ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wamekimbilia mafichoni kutafuta hifadhi. Gazeti la Sazandegi limeangazia maafa yaliyosahauliwa ya matetemeko mawili ya ardhi yaliyoukumba mji wa Herat nchini Afghanistan kwa kichwa cha habari ni mauti tu na si chochote kingine. Kwa mujibu wa gazeti hilo, katika makadirio ya awali, mtetemeko wa pili wa ardhi uliotikisa mji wa Herati nchini Afghanistan umebomoa nyumba mia saba. Gazeti hilo linakumbusha kwamba matukio ya maafa makubwa ya ukanda wa Gaza yamepelekea kama kuwepo basi Uh, ni watu wachache ambao wamefuatilia kwa uzito zilzala mbili zilizotokea nchini Afghanistan na kuwafikiria wananchi wake wanaoteseka na kutaabika kutokana na athari za matetemeko hayo. Gazati la Jamejam limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya maafa ya Gaza kwa anwani kichaa cha jinai ya kibrania. Uh, jinai za kivita za utawala wa kizayuni Gaza zimepokewa na kimya cha Umoja wa Mataifa. Gazeti la Aftab limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari "Ukraine imewekwa benchi, kimbunga cha Al-Aqsa kimeikanyaga White House." Holocaust ya Gaza ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti la Kiingereza la Tehran Times. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika, uh, kwa kushindwa kiintelijensia Israel wakati wa mashambulio ya mwishoni mwa juma ya Hamas kwenye maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, utawala huo unaonekana umedhamiria kutoa kile Netanyahu alichokitaja kama jibu la kihistoria kwa wana mapambano wa Palestina. Kulingana na yanayojiri katika ukanda wa Gaza, jibu hilo la kihistoria linaweza kumaanisha kwamba mauaji ya halaiki ya watu wa Gaza ndilo chaguo lililowekwa mezani na viongozi wa Israel. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Kaihan International ndilo linalokamilisha udondozi wa magazeti ya leo hapa nchini Iran. Wairani kuandamana nchini kote Ijumaa kuwaunga mkono watu wa Gaza ndivyo kinavyosema kichwa cha moja ya habari zilizopewa uzito maalumu katika gazeti hilo. Kwa mujibu wa Kaihan International, miji ya Iran siku ya Ijumaa itakuwa uwanja wa maandamano makubwa ya kulani mashambulizi ya kikatili ya utawala haramu wa Israel kwenye ukanda wa Gaza unaozingirwa kama itakavyokuwa katika miji mingine mingi ya ulimwengu wa Kiislamu kote duniani. Gazeti hilo linakumbusha kwamba harakati ya Hamas nayo na pia imetoa wito wa kuhamasishwa umma wa Kiislamu kuandamana hiyo kesho Ijumaa ili kuiunga mkono Gaza na watu wake na kuielezea kama siku ya ushujaa na kujitoa mhanga. Niendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekima za Nahju lBalagha kinachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. An an shafiyat kullaha an shafiyat kullaha suddu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 39 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ijapokuwa hii ni sehemu ya 39 ya mfululizo huu, lakini hii ni hikma ya 35. Man asraa ila nasi bima yakrahun qalu fihi bima la yalamun, anayekimbilia kufanya mambo yanayowachukiza watu watamsema kwa ambayo hawayajui. Naam, wasikilizaji wapenzi, katika hikma hii ya 35 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi salam anawahusia watu kuchunga sana maneno na matendo yao akisema Mtu anayeharakisha kufanya jambo ambalo watu hawalipendi, ikawa kwa mfano anazungumza bila ya kufikiri au kufanya kitu kinyume na mapenzi na matakwa yao, atambue kuwa watu hao watamsema kwa mambo ambayo na yeye hayafurahii. Sababu yake ni kuwa unapomuumiza mtu, huwa umejiondolea kinga kwa yeye kujali anachokisema juu yako Najiandaye kusikia na kuona chochote kutoka kwake. Imamu Ali alayhissalam anasema katika hikma hii ya 35 ya Nahjul Balagha kwamba anayekimbilia kufanya mambo yanayowachukiza watu watamsema kwa ambayo hawayajui. Moja ya masuala muhimu sana ya kuzingatiwa katika mlahaka na muamala na watu ni jinsi wanavyoamiliana wao kwa wao, ni mlahaka na maingiliano ya mtu na wengine. Tatizo linakuja pale matukufu na thamani za mtu muumini zinapokuwa haziwiani na matakwa, mila na desturi za watu waliomzunguka. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuna wajibu wa kuwa mwangalifu na kutofanya kitendo bila ya kujali au kutenda mambo kinyume na imani na mtazamo wa wengine, kwani kufanya hivyo hujenga mazingira ya kutolewa hukumu isiyo sawa dhidi ya mtu wa aina hiyo. Kuna udharura wa kuzingatia mila na desturi za watu, kuheshimu sheria za kiraia, mila na desturi zilizokita mizizi za jamii fulani ya watu, imani na itikadi jumla, utamaduni unaotawala jamii. Vyote hivyo vinamwajibisha mtu mwenye hikma kuwa mwangalifu sana katika maneno na matendo yake, akitambua kwamba kosa dogo tu linaweza kusahaulisha mema yake yote na kumfanya aonekane mbaya. Nukta moja muhimu katika mawasiliano na mwingiliano wa kijamii ni kwamba mtu achukue tahadhari sana wakati anapokumbana na mambo ambayo hata kama yana maslahi kwa watu hao, lakini hayaendani na asili, utamaduni na desturi zao. Mtu anapaswa kwenda polepole na kuwaelimisha kwa busara watu hao kuhusu madhara ya mila na desturi zao na kutoa muda wa kutokea mabadiliko polepole. Kwa hakika Mwislamu anatakiwa kuwa mwerevu na azingatie hisia za watu na azungumze kwa namna ambayo hatajeruhi hisia zao. Taban, hii haina maana kwamba tuache kusema haki na tuzungumze wanavyotaka watu, bali tunapaswa kuwa na busara na kuandaa mazingira mazuri na kuisema haki katika mahala panapofaa na kuifanya ikubalike katika jamii. Suala hilo ni muhimu sana kiasi kwamba kwa mujibu wa aya za 43 na 44 za sura Taha, Mwenyezi Mungu anawaamrisha mitume wake wawili, Nabii Musa na Nabii Harun alayhim assalamu, akiwaambia: nendeni kwa Firauni, hakika yeye amepindukia mipaka. Mwambieni maneno laini, huenda akazingatia na akaogopa. Bila shaka ni kwa kutegemea mafundisho hayo ya Quran Tukufu, ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi ssalam, naye ametuhusia katika hikma hii ya 35 kwamba tufanye busara katika maneno, matendo na mlahaka wetu na wengine, kwani manufaa yake yatatufikia sisi kwanza, hata kabla ya watu wengine. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Oktoba mwaka 2023 Leo tarehe ishirini mwezi Meher kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Haja Shamsuddin Muhammad Hafiz Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kiirani. Hafiz alizaliwa mwaka 727 hijiria shamsia huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Qurani, falsafa na fasihi ya Kiarabu na alipata umashuhuri kwa jina la Hafidh kutokana na kuhifadhi kwake Qurani tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo Haja Shamsuddin Muhammad Hafidh Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani. Tarehe 12 Oktoba miaka 531 iliyopita mvumbuzi na baharia wa Kitalia Christopher Columbus alivumbua bara la Amerika. Columbus alianza safari yake ya baharini kwa kutumia merikebu tarehe 3 Agasti mwaka 1492 kutoka kwenye bandari ya Palos nchini Uhispania akielekea kwenye bahari ya Atlantic. Baharia huyo hakujua kwamba anaelekea bara Amerika. Na kwa msingi huo, tarehe 12 Oktoba 1492 na baada ya safari ya siku sabini, alipoona nchi kavu kwa mbali, alidhani kwamba anakaribia Asia kwa sababu alikuwa akiamini kwamba ardhi ina umbo la mviringo. Kwa msingi huo, Christopher Columbus alivipa visiwa alivyokuwa amegundua jina la India ya Magharibi. Siku kama ya leo miaka 115 iliyopita alifariki dunia Ayatola Abul Makarim Zanjani, alimu na msomi mkubwa wa Kiislamu. Abul Makarim alizaliwa mwaka 1255 Hijiria katika eneo la Zanjan kaskazini magharibi mwa Iran, na baada ya kupata masomo ya msingi alielekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya masomo ya juu. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa katika taaluma mbalimbali mbali. Na tarehe 12 Oktoba miaka 24 iliyopita jenerali Parvez Musharraf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistani alifanya mapinduzi yasiyo ya, ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani waziri mkuu wa wakati huo wa nchi hiyo Muhammad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo Musharraf ambaye alichukua madaraka ya rais wa nchi alivyofanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba ya nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais wa Pakistan. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, na kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari, tutupie jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu msemaji uh, uh, baadhi ya wa wasikilizaji wetu msikilizaji Ismail Hussein Majaliwa uh, wa Kilimanjaro nchini Tanzania anasema, mataifa ya Kiislamu, huu ndio wakati wa kuiunga mkono Palestina, uh, mkiongozwa na Iran. ni uh, Ismail Hussein Majaliwa wa Kilimanjaro nchini Tanzania na um, ustadhi uh, Ismail Hussein uh, Majaliwa, uh, yeye anasema uh, Waislamu uh, sikamaneni simameni pamoja, um, ili mweze kuitetea uh, Palestina. Uh, Ismail Hussein anasema uh, napenda kuwafahamisha umma uh, kwamba kukandamizwa kwa Palestina na madhalimu wa Israel kunatokana na unafiki wa mataifa ya Kiislamu, kwani kwa dhati, kama mataifa haya yangeungana ni wazi kwamba taifa hili kandamizi lingeshika adabu yake. Ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu, na kabla ya kufunga matangazo haya tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Uh, bin Salman wamezungumza kwa njia ya simu kuhusu matukio ya Gaza, wakisisitiza udharura wa kusitishwa uhalifu unaofanywa na Israel. Ikulu ya rais wa Marekani, White House, imetengua kauli ya rais Joe Biden ambaye alidai kwamba uh, wapiganaji wa Hamas wanakata vichwa vya watoto wadogo huko Israel. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba wafanyakazi wake kumi na moja wameuawa katika mashambulizi ya mabomu ya utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni tena na kwaherini.