Humaza aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini? Hutama ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi hii ni Oktoba 10, 2023 sawa na tarehe 24 Rabiul Awal 1445 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola ya karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin, na tunamwomba Mwenyezi Mwenyezi Mungu awape shifaha wenzetu ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua sasa hivi kwa muda sasa. Wapendwa wasikilizaji, katika meza ya matangazo asubuhi hii nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu tarehe saba Oktoba, kumbukumbu ya uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan. Na katika upande wa vipindi, tutaanza na vita vya simulizi. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, tukiwadondolea matukio kwa muhtasari ya michezo yaliyojiri barani Afrika na katika maeneo mengine ya dunia, na tutawaletea makala yetu ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini mtakuwa nasi hadi tamati. Usikose kuchagia sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran na matangazo mubashara, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa Teheran, na tunasikika kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania. Karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na wakaribisha kujiunga nami katika vichwa vya habari asubuhi hii. Jumuiya ya IGAD yaonya kuhusu itikadi kali na ukosefu wa utulivu wa kisiasa katika eneo la pembe Afrika. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya wa watu laki moja wamekimbia makazi yao kutokana na mafuriko kusini magharibi mwa Somalia. Wanajeshi wa Nigeria waua wa magaidi 31 ndani ya kipindi cha wiki moja. Na wananchi wa Liberia waelekea leo katika masanduku ya kupiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa Liberia leo Jumanne wameelekea katika masanduku ya kupiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge wa nchi hiyo baada ya kumalizika kampeni za uchaguzi juzi Jumapili. Jumla ya wagombea 19 wanaowania kiti cha urais huko Liberia wakichuana na Rais George Weah ambaye anagombea kwa mhula wa pili wa miaka 6. Uchaguzi wa rais na bunge wa Liberia umegubikwa na malalamiko ya aghalabu ya wananchi wanaosema gharama za maisha zimepanda sana, huku hali ya uchumi kizorota. Ripoti ya African Economic Outlook inasema mfumuko wa bei ulitarajiwa kufikia asilimia 8.2 huko Liberia kutokana na uvumi unaohusiana na uchaguzi wa leo. Hii ni katika hali ambayo wananchi wa Nigeria wasiopungua milioni 2.4 waliotimiza masharti ya kupiga kura wamejiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa rais na bunge leo Jumanne. Wananchi wa Liberia wanasema wamechoshwa na ahadi zinazotolewa na wagombea wa kiti cha urais wakati wa kampeni, ambapo husema watawaletea maendeleo na kuboresha hali ya uchumi, ili hali ya ghalamu yao hushindwa kutimiza ahadi hizo jambo linalowavunja moyo wananchi. Mpinzani mkuu wa leo wa rais George Wea Liberia katika uchaguzi huu ni Josefu Bwakao anayegombea akipeperusha bendera ya chama cha Umoja ambaye alishindwa katika duru ya mwisho ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Jumuiya ya maendeleo ya kiserikali ya IGAD imesema kuongezeka makundi yenye itikadi kali na ukosefu wa utulivu wa kisiasa katika baadhi ya nchi za pembe Afrika kunaweza kudhoofisha juhudi za kudumisha amani na usalama na pia kutatanisha vita dhidi ya uharamia na biashara ya madawa ya kulevya. Mohamed Ali Guyo, mjumbe maalum wa IGAD katika ukanda wa bahari Nyekundu, Ghuba ya Aden na Somalia, amesema hali hiyo imechangiwa na ukame wa hivi karibuni uliosababisha maelfu kwa maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Amesema hayo baada ya kikosi kazi kilichoteuliwa na IGAD kubainisha changamoto na fursa zilizopo katika ukanda wa Ghuba wa Aden na Bahari Nyekundu na kuwasilisha ripoti yake kwa nchi nane wanachama wa jumuiya hiyo. Afisa huyo mwandamizi wa IGAD pia ametoa mwito kwa kuongezwa jitihada za pamoja kati ya nchi zote wanachama kwani mabadiliko ya hali ya hewa yanatatiza maisha na kusababisha kuongezeka ukosefu wa usalama, huku jamii zilizoathirika zikiangaika kutafuta chakula, maji na malisho. Naye Moi Lemoshira, mkurugenzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje na maswala ya diaspora ya Kenya, amesema ukosefu wa usalama katika eneo hilo umeathiri vibaya maendeleo na kusababisha kuongezeka vitendo vya kigaidi na makundi yenye itikadi kali Hivyo kuna haja ya kuweka ushirikiano wa pamoja wa kupambana na mambo yote hayo. Katika sehemu moja ya matamshi yake, Lemoshira amesema Ghuba ya Aden na Bahari Nyekundu ni ukanda wenye uwezo mkubwa, lakini ukosefu wa usalama, mabadiliko ya kisiasa na kukosekana utulivu katika baadhi ya nchi wanachama wa IGAD kunakwamisha juhudi za kunufaika ipasavyo na uwezo huo. Afisa huyo wa Kenya amepongeza jopo kazi la kuchunguza fursa na changamoto za IGAD na akasema ripoti yao itasaidia kutengeneza ramani ya njia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha siku Jumatano ya Jumatano yamepelekea watu laki moja na alfu saba kuyahama makazi yao katika wilaya ya Baidoa, kusini magharibi mwa Somalia. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa nyumba kadhaa zimefunikwa na maji, yakiwemo makazi ya muda yaliyokuwa yamewapa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu themanini na sita na mia saba wa ndani huko Baidoa, sehemu moja ya taarifa ya OCHA imesema. Mvua hizo zimenyesha ikiwa ni mwanzoni mwa msimu wa mvua za vuli unaoanza mwezi Oktoba hadi Disemba nchini Somalia. Hiyo ni ishara kwamba mvua za mwaka huu zitakuwa kubwa zaidi na kuna hatari ya kutokea janga la el nino nchini humo, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Mvua hizo kubwa na mafuriko yamekuja kufuatia misimu mitano ya ukame ambayo imesababisha vifo vya zaidi wa Wasomali milioni moja nukta nne na mifugo milioni tatu nukta nane tangu katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Serikali za mitaa huko Baidoa zinatayarisha zimetoa wito na kwa mashirika misaada, ya misaada ya kibinadamu kusaidia kufikishwa mahitaji ya dharura kwa wahanga wa mafuriko na kutoa msaada wa ziada kwa shughuli zinazoendelea hivi sasa za kutoa huduma kwa wakimbizi. Umoja wa Mataifa kwa upande wake umekadiria kuwa watu milioni moja na laki mbili na hekta milioni moja nukta tano za ardhi yenye tija wako katika hatari kubwa kutokana na mafuriko huko Somalia. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO lilisema siku ya Ijumaa kwamba linahitaji dola zipatazo milioni kumi na moja nukta nane za Marekani ili kutia nguvu hatua za kukabiliana na hali hiyo ikiwa ni pamoja na kuchora ramani ya maeneo yenye mafuriko kabla ya janga la El Nino kutokea Somalia, ingawa janga hilo ni nadra sana kushuhudiwa nchini humo. Magaidi wenye silaha wameuliwa na wanajeshi wa Nigeria katika operesheni mbalimbali zilizofanywa na jeshi hilo katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Edward Buba, msemaji wa jeshi ya Nigeria, ameyasema hayo katika taarifa yake, na akaongeza kwamba magaidi wengine 81 pia wametiwa wa mbaroni na wanajeshi. Msemaji huyo wa jeshi ya Nigeria amesema wanajeshi hao waliwakomboa kwa uchache watu kumi waliokuwa wametekwa nyara na genge la kigaidi la Boko Haram na Daesh kwenye operesheni hiyo iliyofanyika kaskazini mashariki mwa Nigeria. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema jeshi kupitia operesheni zake linaendelea kushinda changamoto za uwasi na ugaidi na lengo lake kuu ni kulinda nchi na kupambana na magenge yanayohatarisha amani na usalama na kukwamisha maendeleo ya taifa. Mashambulizi ya kutumia silaha yamekuwa tishio kubwa la usalama katika mikoa ya kaskazini na katikati mwa Nigeria. Mashambulio hayo yamesababisha vifo na utekaji nyara wa watu wengi wasio na hatia katika miezi ya hivi karibuni. Hii ni kusema kuwa mwanzoni mwa mwezi huu wa Oktoba, askari 25 waliuawa katika shambulio la kuvizia lililofanywa na genge la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram kaskazini mwa Nigeria. Vyombo vya usalama vya Nigeria vilitoa taarifa na kutangaza kuwa askari 20 wa nchi hiyo na watano wa jeshi la nchi jirani ya Chad waliuawa katika mapigano makali yaliyotokea kati yao na genge la Boko Haram, ambayo yalipelekea pia kuangamizwa magaidi 47 wa genge hilo na tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas limetangaza kuwa mateka wanne wa kizayuni waliokuwa mikononi mwa wana mapambano wa Palestina wameuliwa katika mashambulio ya kiholela ya jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Abu Ubaida, msemaji wa brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, ametangaza habari hiyo na akasema Wazayuni hao wanne waliuawa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni katika mashambulizi ya usiku wa kuamkia jana Jumatatu. Amesema wapalestina waliokuwa wanawalinda mateka hao nao wameuawa shahidi kwenye mashambulio hayo ya kikatili ya wanajeshi wa Israel. Hadi hivi sasa hakuja tangazo idadi halisi ya mateka wazayuni walioko mikononi mwa wana mapambano wa Palestina, huku baadhi yao wakikadiria kuwa wanafikia 253. Kabla ya hapo, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, liliuonya utawala wa kizayuni kwamba linawashikilia mateka wazayuni wasio na idadi na limewaweka kwenye kona mbalimbali mbali za ukanda Gaza, hivyo mashambulio ya kiholela ya Israel yatapelekea kuuawa wazayuni wenzao. Mapigano kati ya wapigania ukombozi wa Palestina na jeshi la utawala wa vamizi wa Israel yanaendelea kwa siku ya nne mfululizo kwenye maeneo ya ndani ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni karibu na ukanda wa Gaza, ukiwa mwendelezo wa operesheni ya Kimbunga cha Alaksa iliyoanzishwa na Brigedi za Izudini Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu Hamas, dhidi ya uvamizi wa Israel. Hadi tunaandaa ripoti hii, wazayuni wasiopungua elfu moja walikuwa wameshaangamizwa na mamia wengine kujeruhiwa, huku idadi isiyojulikana wakiwa wametekwa na wana mapambano wa Palestina na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu tarehe saba Oktoba, kumbukumbu ya uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan. Miaka 22 iliyopita Marekani ilishambulia nchi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kurudisha amani nchini humo, jambo ambalo lilipelekea Waafghani kukabiliwa na matatizo na machungu mengi. Jumamosi ya tarehe 7 Oktoba ilikuwa ni siku ya kukumbuka mashambulio ya mwaka 2001 ya Marekani dhidi ya Afghanistan na jinai za nchi hiyo na waitifaki wake huko Afghanistan. Marekani na waungaji mkono wake walivamia nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kurudisha amani na usalama nchini humo. Hatimaye, baada ya miaka 20 ya kuikalia kwa mabavu Afghanistan na kufanya jinai nyingi za kutisha pamoja na kuharibu miundo mbinu ya kiuchumi na kiafya, wanajeshi wa Marekani waliondoka katika nchi hiyo mwishoni mwa Agasti 2021 kwa aibu na madhila makubwa. E, kundi la Taliban liliingia madarakani nchini Afghanistan katikati ya mwezi Agasti mwaka jana. Katika vita na uvamizi huo wa Marekani, takribani wa Afghani 12 wakiwemo raia wa kawaida na habari, wa habari waliwawa. Zabihullah Mujahid, msemaji wa serikali ya Taliban ya Afghanistan, alisema Jumamosi katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kumbukumbu ya shambulio la Marekani dhidi ya nchi hiyo kwamba tarehe 7 Oktoba imerekodiwa kama siku nyeusi katika historia ya nchi hiyo, lakini baada ya kupita miaka 20 uvamizi huo wa Marekani ulishindwa. Zabih ullah Mujahidi alisema siku hii nyeusi inathibitisha kwamba hakuna nchi yoyote yenye majivuno ambayo haija kuwa na ndoto ya kuivamia Afghanistan. Vita vya miaka ishirini vya Marekani huko Afghanistan, na ambavyo vilikuwa ni vita vya muda mrefu zaidi vya nje ya Marekani kwa kisingizio cha kupambana na kundi la kigaidi la Alqaida na kumuua Usama bin Laden kiongozi wa kundi hilo. Lakini Bin Laden aliuawa katika eneo la Abbottabad huko Pakistan, miaka kumi baada ya uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan. Wakati huo huo, Hamidi Karzai, aliyekuwa rais wa wakati huo wa Afghanistan, alikosoa uvamizi wa Marekani nchini humo na akasema, kwa kuuawa Osama Bin Laden huko Pakistan imethibitika kuwa Afghanistan ni mhanga tu wa vita vinavyodaiwa kuwa ni vya kupambana na ugaidi. Hamid Karzai alisema maelfu ya wafugani wasio na hatia kila siku huwa ni wahanga wa ugaidi na jamii ya kimataifa inayoongozwa na Marekani imefahamu ukweli huo baada ya miaka kumi. Wakati huo huo, kwa amri ya Barack Obama, rais wa zamani wa Marekani idadi ya wanajeshi wa marekani iliongezeka hadi laki moja na elfu kumi mwaka elfu mbili kumi na moja yani miaka kumi baada ya mashambulizi ya marekani dhidi ya afghanistan idadi ambayo ilikuwa ya juu zaidi ya uwepo wa kijeshi wa marekani huko afghanistan katika vita hivyo wanajeshi wa marekani wapatao elfu mbili na mia tano waliuawa na, wali na wengine zaidi ya elfu ishirini kujeruhiwa marekani ilitumia karibu dola trilioni mbili na nusu katika vita vyake vya miaka ishirini nchini Afghanistan, ambavyo ilikuwa ni mzigo mzito kwa raia wa nchi hiyo, kwa kadiri kwamba Mark Milley, mkuu wa majeshi ya pamoja ya Marekani, alikiri kwamba vita vya nchi hiyo huko Afghanistan vilipelekea kushindwa wanajeshi wake nchini humo. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, vita vya simulizi Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, huku tukitumai kuwa hamjambo nyote, tunaukaribisheni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha vita vya simulizi. Takriban miongo mitatu iliyopita na kufuatia kusambaratika mfumo wa Kisovieti, baadhi ya wanafikra wa magharibi walizungumzia mwisho wa historia na kuanza utawala usiopingika wa mfumo wa kibepari wa magharibi, lakini mabadiliko ya ulimwengu yaliendelea kwa namna ambayo leo tunazungumzia mabadiliko ya nguvu na ulimwengu kutoka katika mfumo wa utawala wa kambi moja kuelekea utawala wa kambi kadhaa zenye nguvu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Hayatullah Ali Khamenei aliashiria haja ya kujiandaa kwa ajili ya mabadiliko ya dunia ya leo zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Alisema, tuko kwenye hatua muhimu ya mabadiliko ya kihistoria. Dunia inapitia mabadiliko makubwa na ya msingi ambayo yanafanyika hatua kwa hatua. Tunapaswa kuwa imara na kuona ni nini kinadhihiri ulimwenguni. Moja ya mihimili muhimu ya nguvu inayozungumziwa duniani leo ni mapinduzi ya kiislamu ya Iran ambayo kwa kukosoa kwa hoja madhubuti fikra na maadili yasiyofaa ya ya nchi za Magharibi, yanatoa mitazamo na fikra mpya kwa mwanadamu wa karne hii ya 21 katika hali ambayo John Bolton, mwakilishi wa zamani wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, alisema kuwa Iran haipaswi kuona mwaka wa 40 wa mapinduzi yake. Ayatullah Khamenei mwaka elfu mbili kumi na saba ikiwa ni katika kukaribia kusherehekea mwaka wa 40 wa mapinduzi ya Kiislamu, alitangaza mpango wa ustawi wa Iran katika miaka 40 ijayo uliopewa jina la hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu. Kusimama imara kwa miaka mingi dhidi ya serikali zenye kiburi na za kibeberu ni sifa mashuhuri ya Iran na Wairani hususan vijana wa nchi hii katika kivuli cha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran na Wairani wameweza kuwa nchi na taifa linalojitawala na huru, lenye nguvu, heshima, linalozingatia maadili ya kidini, linaloendelea kielimu na kiteknolojia, lililo na uzoefu adhimu, lenye kujiamini na lenye matumaini lililo na ustawi mkubwa katika eneo hili lenye mantiki thabiti katika masuala ya ulimwengu linalomiliki rekodi ya kasi ya juu zaidi katika maendeleo ya kielimu na kufikia daraja za juu katika sayansi na teknolojia muhimu kama vile nyuklia, selishina, nano, anga za mbali na kadhalika. Taifa la Iran limepata ustawi mkubwa katika upanuzi wa huduma za kijamii na kunufaika na nguvu kazi kubwa ya kizazi cha vijana shupavu na kadhalika. Mafanikio hayo yote yamepatikana kutokana na kwanza, kuamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na pili, utambuzi, mwamko, hikma, busara na umakinifu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Busara na ubunifu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ulikuwa kuanzisha mapinduzi na kusimamisha mfumo wa Kiislamu. Katika kuendeleza njia hiyo kiongozi mwadhamu alisema lengo la mapinduzi hayo ni kufikia ustaarabu mpya wa kiislamu. Kwa mtazamo wa Ayatullah Khamenei, ustaarabu wa kiislamu una maana ya kukubaliwa fikra ya Uislamu na mataifa ya dunia, jambo ambalo linaweza tu kufikiwa katika kivuli cha umoja wa ulimwengu wa kiislamu. Umoja wa ulimwengu wa kiislamu una wigo mpana. umoja unaweza kupatikana kwa kuepuka kuhasimiana makabila, serikali na jamii za Kiislamu, na zaidi ya hayo unaweza kupatikana kwa jamii na mataifa ya Kiislamu kushirikiana na kusimama pamoja dhidi ya maadui wao wa pamoja na kulindana katika kila hali. Umoja wa nchi za Kiislamu unaweza kuimarishwa na kufikishwa katika hatua ya juu kabisa kwa kunufaika na nguvu zao za kielimu, kifedha, kiusalama, kiutamaduni Kisiasa na kijamii katika mwelekeo wa kuufikia ustaarabu mpya wa Kiislamu. Lengo la Ayatullah Khamenei ni kufikiwa lengo hilo. Aliwaambia washiriki wa mkutano wa wiki ya umoja mwaka jana kwamba leo inadhihirika wazi zaidi kila siku kwamba siasa za dunia zinabadilika, mfumo wa kambi moja ya nguvu unapimwa na umeshapitwa na wakati. Leo mnasikia mara nyingi duniani maneno haya kutoka kwa wanasiasa wa daraja la kwanza duniani kwamba hatukubali tena mfumo wa kambi moja. Matukio hayo yanayotokea katika ulimwengu wa Magharibi na Ulaya si matukio ya kawaida. Haya yote yanaashiria mabadiliko makubwa. Tunaweza kuwa na nafasi muhimu. Sisi umma wa Kiislamu, nchi za Kiislamu na mataifa ya Kiislamu tunaweza kuwa na nafasi ya juu katika ulimwengu mpya unaoendelea kudhihiri taratibu, lakini kwa sharti kwamba tuwe na umoja, tusiwe na migawanyiko, tusihadaike na maadui Marekani na ushawishi wa makampuni, ushawishi ambao mara nyingine hutimia kupitia ndimi za wenzetu wa ndani. tukiweza kutekeleza sharti hili kwa hakika tutaweza kuweka umma wa Kiislamu katika nafasi ya juu kwenye ulimwengu ujao na sura ya baadaye ya jiografia ya kisiasa ulimwenguni. Mnamo mwaka 2008 taasisi ya Carnegie ya Marekani ilisema huenda kusiwe na kiongozi yeyote duniani ambaye anajali sana maswala yanayoendelea sasa ulimwenguni kama Ayatullah Khamenei, lakini wakati huo huo asiwe anajulikana sana. Kwa miaka mingi taasisi na vyuo vingi huko Magharibi vimejaribu kutabiri tabia na mienendo ya mtu ambaye licha ya kuathiri mioyo ya mamilioni ya watu wanaotafuta haki wapenda uhuru wanyonge na wanaokandamizwa, lakini anaishi maisha ya kawaida kabisa. Kwa hakika, mahali anapoishi na kufanyia kazi hapafanani kabisa na mahali wanapoishi na kufanyia kazi wanasiasa mashuhuri na hata baadhi ya viongozi wa kidini. Mamia ya wanasiasa wanaotaka kukutana naye huingia kwenye chumba kidogo ambacho si ikulu na wala hakina viti vya kifahari chumba ambacho ni cha kawaida kabisa na ambacho kina viti vichache vya kawaida tu ambapo wakuu wa nchi mbalimbali huketi wanapozungumza naye. Ni mwanafikra mwenye nguvu ambaye, kulingana na mmoja wa wapinzani wake, hana nukta yoyote ndogo ya uhalifu wala ufisadi maishani mwake. Katika machafuko ya Iran katika msimu uliopita wa mapukutiko, moja ya mbinu zilizotumika katika vita vya mseto vya maadui dhidi ya mapinduzi ya kiislamu ni kushambulia moja ya nukta za nguvu za mapinduzi ya kiislamu yani msingi wa wilaya tufaki na shahsia ya Ayatullah Khamenei. Baadhi ya watu wanaamini kwamba moja ya sababu za nchi za magharibi kushambulia na kueneza propaganda chafu dhidi ya kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu ni kufeli mredi wao wa kubuni viongozi vibaraka katika ulimwengu wa kiislamu katika miaka ya karibuni, uwezo wa Ayatullah Khamenei katika kubuni siasa na misimamo ya kupinga kiburi na ubeberu wa nchi za magharibi, kuongoza harakati za kiislamu na kuimarisha mhimili wa upinzani dhidi ya uzayuni na pia kuzita jamii za kiislamu kwenye umoja, umeibua wasiwasi mkubwa kwa nchi za magharibi kuhusu kuenea ulimwenguni thamani za mapinduzi ya kiislamu kuliko wakati mwingine wowote. Kwa mtazamo wa baadhi ya wachambuzi, hatua ya kukata tamaa jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo na kuamua kumtusi kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu ulikuwa mfano wa wazi kuhusu swala hilo na ulikusudia kufuata strategia ya waandishi wawili wa jarida la Wall Street Geresh na Takei dhidi ya mfumo wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini Iran na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tumefika mwisho wa sehemu ya kumi ya kipindi cha vita vya simulizi. Hadi wakati mwingine, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Shukra sana Husen Hassan na uh, Ahmad Rashid kwa kipindi hicho cha vita wasimulizi. Na sasa nakaribisha wapenda wasikilizaji katika magazeti, uchambuzi wa macho yetu magazetini <tipos> gazeti la Mwananchi na uchapisho wa Tanzania ndilo linaotukunjulia jamvi la macho yetu magazeti ikiwa na habari kuu inayosema Tanzania India, katika uhusiano wa kimkakati ni yale yenye tija kwa wananchi, ikiwemo biashara, teknolojia, afya, ulinzi. Sarafu za Tanzania na India ni rasmi kutambulika kwenye mauzo. Katika ukurasa huo wa mbele wa Mwananchi kuna picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa na waziri mkuu wa India Narendra Modi wakielekea kwenye mazungumzo katika jengo maalum la kupokea wageni wa kitaifa Hyderabad House mjini New Delhi India jana. Gazeti la Mwananchi aidha limeandika miaka mitatu ya Dkt Amwinyi, kongamano kujadili fursa, changamoto na mafanikio, vita vya Israel Palestina, hofu ya tanda raia kutoweka, wamo watanzania wa wawili kati ya wa 350 waishio Israel, balozi wa Tanzania azungumza Vita vyazidi kuleta maafa, vifo vafikia watu elfu moja mia tatu na furaha, na hofu mama watoto pacha waliotenganishwa, na ligekuwa gazeti ya Nipashe ambalo leo Jumanne lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno kinachosomeka kama ifuatavyo: Mjema asema Samia uraia, uraisi hadi elfu mbili na thelathini na tano asema ngwe miaka kumi inaanza elfu mbili na ishirini na tano wadau waibuka. Gazeti la Nipashe vilevile limechambua ziara ya rais Samia Suluh Hassan nchini in India, ikiandika maeneo ya makubaliano yaliyofikiwa na nchi mbili kama ifuatavyo: kujenga uwezo, mafunzo katika ulinzi na usalama, matumizi ya shilingi na rupia katika biashara, ushirikiano katika sekta ya uchukuzi uwekezaji katika miradi ya maendeleo, kuendeleza utamaduni na michezo, teknolojia ya habari na mawasiliano na maendeleo ya sekta ya afya. Gazeti ya Nipashe vilevile vile likaandika watalii waendelea kumiminika nchini, watu kumi na moja mbaroni kwa tuhuma za dawa za dawa za kulevya na watanzania hawajulikani walipo. Karibu magazeti yote ya leo Tanzania ametoa uzito kwa ziara ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini India ambapo gazeti la habari leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno tanzania na india kushirikiana kimkakati za saini makubaliano kumi na nne samia aridhishwa na biashara na uwekezaji ampongeza waziri mkuu modi kupigania maslahi ya afrika hii ikiwa ni habari kuu habari nyingine inazozidondoa kutoka gazeti la habari leo jumanne zinasema watatu wafa vurugu za kutoa uchawi okt asema hato isao Korogwe. Magunia mia tano na saba ya bengi ya kamatwa mara. Serikali agiza Tanrodi ibane makandarasi serikali. Aingilii TBC ni matamshi ya Rioba. Na EAC ipunguze ushuru ene eneo huru wa biashara. Katika ukurasa wa mbele wa habari leo kuna picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na rais na waziri mkuu wa India akijibu maswali ya waandishi wa habari baada ya mazungumzo na wenyeji wake mjini New Delhi, India hapo jana. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno mtanikumbuka, ni matamshi ya rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta. Miongoni mwa tabiri za Uhuru ni kwamba vigogo wa Mlima Kenya watamtafuta kwa ushauri. Rais huyo mstaafu alitoa onyo hilo baada ya baadhi ya Wakenya kukataa chaguo lake la urais yaani Raila pamoja na mpango wa maridhiano wa BBI. Nikiachana na habari hii kuu, gazeti ya Taifa Leo pia limeandika bei ya umeme kupanda, mpango wa askari ya Iti wapata pigo, mahakama kuu yasitisha harakati ya Kenya kulisaidia taifa hilo la Amerika ya Kusini na serikali yataka Makenzi arambe mwaka mmoja jela. Upande wa mashtaka umesema muda huo utatosha kwa uchunguzi. Gazeti la The Star leo Jumanne limeandika habari kuu chini ya kichwa cha maneno, Ruto katika mkakati wa kupanua kambi ya wafuasi wake, kiongozi huyo wa UDA amejikita kwa nguvu katika maeneo ambayo yaliupigia kura mrengo wa upinzani katika uchaguzi uliopita. Kutoka gazeti la Star vilevile vile tunasoma, baraza la mawaziri rais William Ruto jana lilipasisa sera ya nguvu ya msamaha wa rais. Kenya imesaini makubaliano ya kuwarejesha wahalifu baina yake na Imarati na Msumbiji, na wafanyakazi wawili wa kampuni ya kutengeneza viatu ya Bata washtakiwa kwa wizi wa viatu vyenye thamani ya shilingi milioni 15. Na kwa kumalizia New Times ya Rwanda limeandika siku ya Jumamosi rais Paul Kagame wa nchi hiyo alizindua kampasi ya IRCAD Africa huko Masaka, ambapo madaktari wa upasuaji kutoka Rwanda na maeneo mengine ya Afrika watapatiwa mafunzo ya upasuaji wa hali ya juu na Rwanda imekuwa mwenyeji mkutano wa kamati ya kiufundi ya ISO. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakaribisha ulimwengu wa michezo na makala yetu ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, na hasa mfuatiliaji wa habari za spoti, na tumai umzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imemaliza katika nafasi ya saba kwenye michezo ya Asia iliyofanyika huko Hangzhou nchini China, baada ya kukusanya jumla ya medali 54 kwenye mashindano hayo. Wana michezo 298 wa Iran wameng'ara kwenye mashindano hayo ya kibara katika michezo na kategoria mbalimbali, mbali na kutoa medali 13 za dhahabu, fedha 21 na shaba 20. Baadhi ya wanariadha wa Iran waliotoa medali za dhahabu kwenye mashindano hayo ya bara Asia ni Afshin Salimi na Yosef Sabri katika mchezo wa wushu, Sadiq Azarang mchezo wa kurash, Hosein Rasuli urushaji kisahani, Muhammad Ahadi Saravi, mieleka mtindo wa Greco-Roman safu ya kilo 97 na Reza Halipor katika mchezo wa ukoyaji. Wa Iran wamezoa pia medali kochokocho kwenye michezo ya mieleka, taikundo na voliboli miongoni mwa michezo mingine. Kadhalika wanamichezo kadhaa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamevunja rekodi kwenye michezo mbalimbali katika mashindano hayo ya kibara. Mwenyeji China imeibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya kibara kwa kukusanya jumla ya medali 383 zikiwemo 21 za dhahabu, huku nafasi ya pili na tatu zikitwaliwa na Japan na Korea Kusini. Wana michezo zaidi ya 12,000 kutoka nchi 45 wanachama wa Baraza la Olimpiki la Asia wameshiriki mashindano hayo yaliyoanza Septemba 23 na kufunga pazia lake jumapili hii ya Oktoba 8 na nikudokeze pia kwamba wapambanaji wa mchezo, wa mchezo wa Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na Oktoba 10 mwaka 2023 Miladia. Miaka 292 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko katika mji wa Nice Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu na msomi wa fizikia na kimia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hydrogen ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1810 katika siku kama ya leo. Miaka 111 iliyopita mfumo wa jamhuri nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme. Katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911 Kulitokea uwasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uwasi wote huo chimbuka lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yatsen, mwanamapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uwasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia ya wengine kunyongwa, hali ambayo iliripua ghadhabu na hasira za watu. Na siku kama ya leo miaka 54 iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa. Fiji ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874 na Uingereza iliendelea kukoloni muungano wa visiwa vya Fiji na ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka 90. Mwaka elfu moja mia kenda sitini na tano, katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Tunawaomba radhi wapendwa wasikilizaji kwa matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza katika kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo. Bado mko nasi katika matangazo haya; ni matangazo mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, na leo ikiwa ni Jumanne, Oktoba ishirini na tatu sawa na tarehe ishirini na nne Rabiul Awwal 1445 hijiria. Na sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Wananchi wa Liberia leo Jumanne wameelekea katika masanduku ya kupiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge wa nchi hiyo baada ya kumalizika kampeni za uchaguzi juzi Jumapili. Rais Jojwea wa Liberia anachuana katika uchaguzi wa leo na wagombea kumi na tisa. Jumuia ya maendeleo ya kiserikali ya IGADI imesema kuongezeka makundi yenye itikadi kali na ukosefu wa utulivu wa kisiasa katika baadhi ya nchi za eneo la pembe ya Afrika kunaweza kudhoofisha juhudi za kudumisha amani na usalama na pia kutetanisha vita dhidi ya waharamia na biashara ya madawa ya kulevya. Mohamed Ali Uguyo, mjumbe maalum wa IGAD katika ukanda wa bahari nyekundu, wa bahari nyekundu, ghuba ya Aden, Somalia na Somalia amesema hali hiyo imechangiwa na ukame wa hivi karibuni uliosababisha maelfu kwa maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha siku ya Jumatano yamepelekea watu laki moja na elfu saba kuyahama makazi yao katika wilaya ya Baidoa, kusini magharibi mwa Somalia. Magaidi 31 wenye silaha wameuliwa na wanajeshi wa Nigeria katika operesheni mbalimbali zilizofanywa na jeshi hilo katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita na tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas limetangaza kuwa mateka wanne wa kizayuni waliokuwa mikononi mwa wana mapambano wa Palestina wameuawa katika mashambulio ya kiholela ya jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Abu Ubaida, msemaji wa Brigedi za Izzudin Kassam, tawi la kijeshi la Hamas, ametangaza habari hiyo na kusema Wazayuni hao wanne waliuliwa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni katika mashambulizi ya usiku wa kuamkia jana Jumatatu. Wapendo wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunaomba radhi kutokana na matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza katika kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo. Na hadi hapa, na wageni kutoka katika studio zetu za Jamjam, nikiwatakia asubuhi njema. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 5 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box, 19395 stroke, 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.