Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahirahmanirahim, assalamualaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa niliyeko studioni usiku huu kukusomeni taarifa ya habari za dunia. Tutaanza kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho radi ya mali ya serikali ya Ankara kuhusu mlipuko wa kigaidi katika mji mkuu wa Uturuki. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha kila siku ya Ijumaa cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye kidogo tutakuleteni kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Taarifa yetu ya habari usiku huu itakuwa na ripoti ya mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit ambayo itakuletea matukio muhimu ya juma zima katika ukanda wa mashariki mwa Afrika. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia <muchasimu> na kwanza kabisa ni muhtasari wake <muchasimu> Katibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesema matukio ya karibuni nchini Siria ni matokeo ya mfungamano wa nguvu na ujahili. <musi> Ofisi ya rais wa Siria imesema damu ya mashahidi itaongeza azma ya taifa hilo ya kupambana hadi kupata ushindi. Umoja wa Mataifa umesema lazima kuweko sheria na vikwazo ili kudhibiti silaha zinazojiendesha. Na wagonjwa mia tatu wafungua mashtaka kwa kudhalilishwa kingono na madaktari huko British Columbia nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema kuhusiana na shambulio la kigaidi lililofanywa nchini Siria kwamba matukio ya hivi karibuni katika nchi hiyo na uharibifu huo uliosababishwa na mamluki wa uistikbari wa dunia ni matokeo ya mfungamano wa nguvu na ujahili. Jana Alhamisi, makundi ya kigaidi yalishambulia kwa ndege zisizo na rubani mahafali ya wahitimu wa chuo cha mafunzo ya vita katika mkoa wa Homs magharibi mwa Syria. Wizara ya afya ya Syria imetangaza kwamba idadi ya waliofariki katika shambulizi hilo la kigaidi ni watu 89, na kwamba idadi ya waliojeruhiwa ni 277, kwa mujibu wa shirika la habari la Irna. Katika hotuba alizotoa kwenye swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran, Hujatul Islam wal Muslimin Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard ametuma salamu za rambirambi kwa serikali ya Siria na jeshi la nchi hiyo na kueleza matumaini yake kwamba taasisi za kimataifa zilizokaa kimya zitaamka na kutoruhusu Marekani ivamie na kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi yoyote ile. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amehoja akisema, ni katika kauli mbiu gani ya kubainisha haki ambayo wanajigamba kuwa watetezi wa haki za binadamu wamewahi kuitoa katika rekodi yao chafu na ya kubainisha ya kuaibisha kisiasa inayoweza kulingana na nara tukufu na ya kujivunia iliyotolewa karne 14 zilizopita. Na akafafanua kwa kusema miaka elfu moja mia nne iliyopita Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam alisema watu katika mfumo wa kisiasa wa kidini ambapo utawala hutokana na mafundisho ya wahyi huwa ama ndugu zetu katika dini au ni binadamu kama sisi, na inapasa wafaidike na haki zote za binadamu. Hujjatul Islam Abu Turabi Fard amesisitiza pia ulazima wa kuwepo umoja baina ya Waislamu na kueleza kwamba matunda ya kurejea kwenye utambulisho wa kidini na Kiislamu ni kuimarika kwa safu za umma wa Kiislamu na mhimili wa mapambano. Imamu wa swala ya Ijumaa ya Teheran amesisitiza kwamba walimwengu wanasikia kauli mbiu moja kutoka kwa mashujaa wa Palestina, mukawama wa Hizbullah huko Lebanon, Alhashdu Shabi ya Iraki, watu wa Yemen, Iraki, Siria, mashariki, magharibi na kusini mwa Asia, na kauli mbiu hiyo ni kulitetea taifa shujaa la Palestina na kupambana na utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani inayoofisidi ulimwengu. Ofisi ya Rais wa Siria imetoa taarifa ikizungumzia kushindwa ugaidi mbele ya irada na uwezo wa nchi hiyo na kusisitiza kwamba damu ya mashahidi wa chuo cha kijeshi cha Homs inaongeza azma ya Damascus ya kufikia ushindi kamili. Ilikuwa jana la Siria ambapo televisheni rasmi ya Siria ilitangaza shambulio la ndege zisizo na rubani lililolenga mahafali ya wahitimu wa chuo cha kijeshi katika mkoa wa Homs na kuripoti kwamba shambulizi hilo limesababisha maafa makubwa ya roho za watu, kwa mujibu wa shirika la habari la SANA. Ofisi ya rais wa Syria leo imetoa taarifa kuhusu jinai hiyo ya kigaidi na kusisitiza ulazima na azma ya Damascus ya kuendeleza mapambano dhidi ya ugaidi hadi ushindi utakapopatikana. Taarifa ya ofisi ya rais wa Siria imesema usaliti, jinai na ugaidi vimetoa pigo la kuwadhuru watu wa nchi hii na kuzigeuza nyakati za furaha na fahari kuwa huzuni na machungu. Ofisi ya rais wa Siria imesisitiza kwamba ugaidi hauwezi kamwe kudhoofisha nguvu zetu, kuturejesha nyuma katika uthabiti wetu na kuitia shaka imani yetu. Taarifa hiyo ya serikali ya Damascus imeendelea kusema kwamba kila tone la damu lililodondoka chini hapo jana katika chuo cha kijeshi cha Homs litaongeza nguvu, mshikamano na azma yetu ya kukamilisha ushindi. Kufuatia tukio hilo, wizara ya afya ya Siria imetangaza leo asubuhi kwamba idadi ya mashahidi wa shambulizi hilo imeongezeka na kufikia 89. Taarifa ya serikali ya Damascus imeutaka pia Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama zilaani shambulio la makundi ya kigaidi katika chuo cha kijeshi cha Homs. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Syria imetoa taarifa ikilaani vikali jinai ya makundi ya kigaidi huko Homs, ambapo mbali na kuitaja hatua, hatua ya magaidi hao kuwa ni kitendo cha woga, imetaka nchi zinazounga mkono ugaidi pia zikemewe. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Rasia zimetoa taarifa za kulani jinai iliyofanywa hapo jana na magaidi katika mahafali ya wahitimu wa chuo cha kijeshi mkoani Homs. Umoja wa Mataifa na shirika la Msalaba Mwekundu Duniani, ICRC, zimetoa wito wa kuanzishwa sheria na vikwazo ili kudhibiti mifumo ya silaha zinazojiendesha katika taarifa yao ya pamoja, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa kamati ya ICRC Mirjana Spoljaric wametaka viongozi wa kisiasa kuanzisha haraka sheria mpya za kimataifa kuhusu mifumo ya silaha zinazojiendesha ili kulinda ubinadamu. Guterres na Spoljaric wamesema leo Tunaunganisha sauti zetu kushughulikia kipaumbele cha dharura cha kibinadamu. Umoja wa Mataifa na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu, tunatoa wito kwa mataifa kudhibiti na kuweka vikwazo maalumu kwa mifumo ya silaha zinazojiendesha ili kukinga vizazi vya sasa na vijavyo kutokana na matokeo ya maangamizi. Katika mazingira ya sasa ya usalama, kuweka bayana mistari myekundu ya kimataifa kutanufaisha mataifa yote, imesisitiza taarifa hiyo. Kwa mujibu wa taarifa ya Umoja wa Mataifa na Shirika la Kimataifa la Msalaba wa Mwekundu, mifumo ya silaha inayojiendesha ni ile ambayo inaeleweka kwa ujumla kama mifumo ya silaha inayochagua shabaha na kutumia nguvu bila ya uingiliaji wa binadamu, na inaleta wasiwasi mkubwa wa kibinadamu, kisheria, kimaadili na usalama. Taarifa ya taasisi hizo mbili muhimu kimataifa imetahadharisha kwamba kuundwa na kuenea kwa silaha hizo kuna uwezekano wa kubadilisha kwa kiasi kikubwa jinsi vita vinavyopiganwa na kuchangia kukosekana kwa utulivu wa kimataifa na kuongeza kwa mivutano ya kimataifa. Guterres na Spoljaric wamesisitiza kwamba wasiwasi wetu umetiwa nguvu na kuongezeka kwa upatikanaji na ufikiaji wa teknolojia za kisasa na zinazoibuka kama vile roboti na teknolojia za akili mnemba ambazo zinaweza kuunganishwa katika silaha zinazojiendesha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Wagonjwa mia tatu wanawake wamekishtaki chuo kikuu cha Columbia kilichoko katika jimbo la British Columbia, Columbia, nchini Marekani, kwa kufanyiwa udhalilishwaji wa kingono na madaktari wa chuo hicho. Ubakaji na udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake na watoto ni jambo lililozoeleka na la muda mrefu katika jamii ya Marekani na linashuhudiwa katika sehemu nyingi za nchi hiyo ikiwa ni pamoja na vituo vya kijeshi, vituo vya elimu, matibabu na sehemu za kuhifadhi wahamiaji na watoto. Kila baada ya muda hutolewa takwimu za kufichuliwa kesi mbalimbali za ubakaji, ambazo kwa mtazamo wa wataalamu ni sawa na ncha ya mlima wa barafu unaoelea, kwa sababu waathiriwa wengi hukataa kutangaza na kufichua kesi hizo kwa sababu mbalimbali. Katika mlolongo wa mashtaka hayo, madaktari na vituo kadhaa tanzu vya tiba vya chuo kikuu cha Kolumbia zimeshutumiwa kwa kuhusika na udhalilishaji huo wa kingono. Na rais Vladimir Putin wa Rasia amedokeza kwamba ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa kikosi cha mamluki wa Wagner Yevgeni Prigozin ilisababishwa na mlipuko wa maguruneti yaliyokuwemo ndani ya ndege hiyo. Kwa mujibu wa Putin, ndege ya Prigozin ili puliwa kutoka ndani na si kwa kupigwa kombora kama ilivyokuwa imevumishwa, akibainisha kwamba mkuu wa kamati ya uchunguzi ya Russia ameripoti kwamba athari za mada za milipuko ziligunduliwa katika miili ya waliofariki dunia katika ajali hiyo mnamo mwezi Agosti mwaka huu. Tunakamilisha taarifa yetu ya habari kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika mashariki ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la Mapinduzi Al Haji Dr Hussein Ali Mwinyi amewasihi waumini na wananchi kushikamana na kuwa kitu kimoja ili kuendeleza amani na kuleta maendeleo. Dr Mwinyi ameeleza hayo katika hauli ya kuadhimisha kumbukumbu ya miaka mia moja ya Shekh Alhabibu Omar Kulatein bin Muhammad Annadhiri iliyofanyika katika msikiti wa Ijumaa Malindi, mkoa wa Mjini Magharibi. Nao mashekhe kutoka Yemen, Kenya na Somalia wasifu. wa Saida Omar Kuletein. Mashekh kutoka nchi mbalimbali wameshiriki katika maadhimisho hayo ikiwemo Komoro, Somalia, Yemen, Kenya, Umoja wa falme za Kiarabu, Tanzania bara na wenyeji Zanzibar. Jijini Dar es Salaam, Tanzania, taasisi za dini na viongozi wake wametakiwa kuchukua hatua wa zinazostahiki katika kurekebisha mmomonyoko wa maadili unaotokana na utandawazi na matumizi yasiyofaa ya Cofire teknolojia. Wito huo umetolewa na naibu waziri wa ofisi ya Rais, Muungano na Mazingira, Hamis Hamza Hamis wakati akizungumza katika mkutano wa hamsini na mbili wa jumuiya ya waislamu wa Ahmadia jijini Dar es Salaam. Amesema kuwa taasisi za dini zina jukumu lililotukuka katika kujenga jamii bora ya Watanzania, akisisitiza kuwa hakuna ustawi thabiti wa jamii iwapo haina maadili yanayostahiki kuweza kuipa nchi haiba iliyotukuka kwa watu wake wenye uadilifu, heshima na kuipenda nchi yao. Jumuiya ya Kiislamu ya Ahmadia nchini ni miongoni mwa taasisi zinazoendesha harakati za kidini shughuli za kijamii na kiuchumi. Kadhi Mkuu wa Kenya, Mstahii wa Sheikh Abdul Halim Hussein Athman, amewahimiza Waislamu kukubali kuwa wamoja na kuzitumia mahkama za kadhi kutatua migogoro ya kifamilia kwa kuzingatia mafundisho ya Kiislamu. Mufti Abdul Halim ametoa wito huo katika mfululizo wa ziara yake ya kutembelea Waislamu katika misikiti mbalimbali kote nchini Kenya tokea ya kuteuliwa kuwa kadhi mkuu mpya Julai 17 huu amewasihi makadhi kote nchini Kenya kuhakikisha mahakama za kadhi zinawahudumia Waislamu kwa haki. Mahakama za kadhi zimeanzishwa chini ya ibara ya mia moja na sabini ya katiba ya Kenya na zinashughulikia mambo ya ndoa, talaka na mirathi kwa jamii yote ya Kiislamu. Na viongozi wa Kiislamu jini Jinja nchini Uganda wametoa wito wa kufutwa kwa tamasha la Nyeganyega nchini humo ambalo linakiuka maadili ya dini. Kadhi wa wilaya ya Jinja Shekhe Ismail Basoga amesema tamasha hilo la mwaka la muziki wa kimataifa lililopangwa kuanza tarehe tisa Novemba mwaka huu jijini Jinja litasababisha kufanyika kwa vitendo viovu vilivyokatazwa katika dini zote. Shekhe Ismail ameelezea kusikitishwa kwake kwa kuruhusiwa ushiriki wa watoto katika tamasha hilo, jambo ambalo litaleta athari kubwa ya kuharibu maadili yao. Mwaka jana, spika wa bunge nchini Uganda alikuwa miongoni mwa viongozi waliojaribu kuzuia tamasha hilo kwa sababu ya kukiuka maadili ya dini. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Nam, wapenzi wasikilizaji, uh, ripoti hiyo ya matukio muhimu ya Kiislamu ukanda wa mashariki mwa Afrika ndiyo inayotukamilishia taarifa ya habari usiku wa leo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia radiamali ya kwanza ya serikali ya Ankara kuhusu mlipuko wa kigaidi uliotokea kwenye mji mkuu wa Uturuki. Katika radiamali yake ya kwanza kuhusu mlipuko wa kigaidi uliotokea katika kituo cha polisi mjini Ankara, serikali ya Uturuki imesema itapambana vikali na ugaidi katika kona zote za nchi hiyo. Ali Yerli Kaya, waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki, ametoa taarifa akisema polisi na askari usalama wapatao 13440 wanashiriki katika operesheni ya kupambana na magaidi iliyoanza Jumanne asubuhi Septemba 3. Taarifa hiyo imesema tayari washukiwa 67 wa chama cha wafanyakazi wa Kurdistan ya uturuki PKK wamekamatwa katika miji mbalimbali ikiwa ni pamoja na Istanbul, Diyarbakir, Sirnaka, Antalya, Mardin na Bursa. Jumapili iliyopita, watu wawili walioshiriki katika shambulio la kujiripua mbele ya jengo la makao makuu ya polisi ya Uturuki mjini Ankara waliuawa na maafisa wawili wa polisi pia walijeruhiwa. Chama cha wafanyakazi uh, cha PKK kilitangaza kuhusika na operesheni hiyo ya kigaidi mjini Ankara. Saa moja baada ya kutekelezwa, operesheni ya kupambana na magaidi imetangazwa na serikali ya Uturuki baada ya Rais Recep Tayyip Erdogan kusisitiza ulazima wa kuendelea kupambana na magaidi nchini humo. Alisema Jumanne iliyopita kuhusu shambulio hilo lililotekelezwa Jumapili iliyopita kwamba serikali yake itachukua hatua zote za lazima ili kutimiza matakwa ya wananchi na kupigana na makundi ya kigaidi ambayo yanatishia usalama. Wataalamu wanaamini kwamba chama hicho ambacho hutangaza kuhusika na operesheni za mara kwa mara za kigaidi ndani ya ardhi ya Uturuki na hivyo kuwasababishia matatizo mengi ya kiusalama watu wa nchi hiyo kimejiharibia jina na hivyo kuchukiwa sana na Waturuki. Hii ni katika hali ambayo kunahitajia au kinahitajia uungaji mkono wao kwa ajili ya kujiimarisha katika miji mbalimbali ya Uturuki. Kwa msingi huo, inaonekana kwamba kuna upande watatu ambao unapanga operesheni za kigaidi ndani ya Uturuki, na chama cha wafanyakazi cha Kurdistan nacho kinalazimika kuzitekeleza. Ni dhahiri kwamba Marekani daima imekuwa ikisababishia serikali ya Erdogan matatizo mengi ya kiusalama Wakati wa uchaguzi wa rais wa Uturuki hivi karibuni, serikali ya Marekani na Umoja wa Ulaya ziliunga mkono rasmi kundi la upinzani dhidi ya Erdogan. Huenda ni uungaji mkono huo uliompelekea Erdogan ashinde katika uchaguzi wa Mei mwaka huu. Marekani na washirika wake walituma ujumbe rasmi na wawazi kwa watu wa Uturuki kwamba walitaka kumbadilisha rais wa nchi hiyo na kwamba hawakutaka Erdogan aongoze tena nchi hiyo. Wakati huo huo, chama cha wafanyakazi cha PKK ni moja ya vyama vinavyotegemea sana uungaji mkono wa Marekani, na viongozi wa chama hicho huwa hawashiriki katika operesheni za kigaidi bila ya idhini ya Marekani. Ni kutokana na ukweli huo ndipo wataalamu huru wasioegemea upande wowote wa wakasema kwamba kuna uwezekano mkubwa Washington imeshiriki katika hujuma ya kigaidi ya hivi karibuni ndani ya ardhi ya Uturuki. Huenda ni kutokana na ufahamu mzuri wa viongozi wa Ankara kuhusu siasa za Marekani kuhusiana na jambo hilo, ndiyo maana rais wa Uturuki katika matamshi yake ya hivi karibuni akataja na kuliona kundi la Fethullah Gulen ambalo linapokea maagizo kutoka Marekani na linafanya kazi katika maeneo mbalimbali ya dunia kwa mujibu wa mipango ya shirika la ujasusi la Marekani CIA mm. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 981 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 56 ya Alwaqia. na matunda kama watakavyojichagulia na nyama za ndege kama watakavyotamani na mahuru la aini wanawake jamili wenye macho mazuri na makubwa ya vikombe ka amthali lulul maknun, walio kama mfano wa lulu zilizohifadhiwa. jazaa bima kanu yaamalun ni malipo kwa waliokuwa wakiyatenda. La yasma'una fiha laghwan wala ta'thiman illa qilan salaman salama, humo hawatasikia upuzi wala maneno ya dhambi isipokuwa maneno ya salama salama. Katika darsa iliyopita tulisema kuwa watu siku ya Kiama watagawanyika makundi matatu: waliokurubishwa kwa Allah muqarrabun, wema waliofuzu, na wabaya waliohasirika. Katika darsa hiyo tuliashiria pia baadhi ya neema na fadhila za Allah subhanahu wataala kwa waja wake waliokurubishwa kwake. Katika mwendelezo wa hayo, aya tulizosoma zinasema raha za kimwili za vitu watakavyoneemeshwa kwavyo watu wa peponi zitakuwa hazina mpaka wala kikomo, na wataweza kupatiwa kila watakachopenda na kutamani bila kuwekewa mpaka wowote. Kwa upande wa vyakula zitaandaliwa kwa ajili yao aina kwa aina za matunda pamoja na anuwai za nyama hasa za jamii ya ndege wenye ladha tamu kupindukia. Kwa upande wa ladha za kimwili, Mwenyezi Mungu Mtukufu atawaandalia watu wa peponi wake walio na kiwango cha juu kabisa cha jamali na uzuri wa sura wawe wenza wa kuwastarehesha na kuwaburudisha huko peponi wake ambao mng'aro wa weupe, usafi na utakasifu wao ni mithili ya lulu iliyotunzwa na kuhifadhiwa ndani ya chaza, isiweze kufikiwa na yeyote mwingine ghairi ya mmiliki wake. Kawaida ya majilisi na vikao vya starehe na burudani vya hapa duniani huwa ni watu kufanya mambo ya lahau na upuuzi na hata kutupiana maneno ya ovyo na yasiyopendeza, lakini katika vikao na majilisi adhimu za watu wa peponi, watu wa huko hawataongea ghairi ya maneno mazuri, matamu na ya kupendeza na mazungumzo yatakayojiri baina yao yatawapa utulivu wao wenyewe na kuzidisha huba na upendo baina yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kila kitu watachohitaji kiwastareheshe na kuwaburudisha wajawema watakikuta kimeandaliwa kwa ajili yao huko peponi. Wajaha wema kila mmoja wao ataneemeshwa kwa neema raha na starehe za huko kulingana na kiwango cha amali njema alizofanya kwa juhudi na bidii na kwa nia safi na moyo wa ikhlasi hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanawake watakaokuwa wapeponi ni wale ambao pamoja na kuwa na jamali na uzuri wa sura huwa wanajiheshimu na kuchunga staha yao, na daima huwa wanajihifadhi na kuficha uzuri, urembo na mapambo yao mbele ya wasio maharimu zao. Halkadhalika, ya hizi zinatuelimisha kwamba peponi ni makazi ya salama na amani. Huko hakuna vitu vya kukirihisha, kukera wala kuwaudhi watu, na ndimi za watu wa peponi hazitatamka maneno isipokuwa yaliyo mazuri, mema na ya kupendeza. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na saba hadi ya arobaini ya sura yetu ya Alwaqia ambazo zinasema, wa ashabul yamin ma ashabul yamin, na wale wa mkono wa kulia ni yapi yatakuwa ya wakuliani. Fi sidrin makhdud katika mikunazi isiyo na miba. Wa talhim mandud, na migomba iliyopangiliwa. Wa dhillim mamdud, na kivuli kilichotanda. Wa ma'in maskub, na maji yanayomiminika. Inna anshanahunna inshaa, hakika sisi tutawaumba kwa umbo bora zaidi. Fajalnahunna abkara, na tutawafanya vijana kama kwamba ndio kwanza wanaolewa Uruban atraban li ashabil yamin wanapendana na waume zao hirimu moja kwa ajili ya watu wa kuliani thullatun minal awwalin wa thullatun minal akhirin sehemu kubwa ni katika wa mwanzo na sehemu kubwa ni katika wa mwisho. Baada ya muqarrabun ambao ni waja wenye hadhi na daraja ya juu kabisa peponi, kutakuwa na watu wema wa kuliani. Kwa mujibu wa aya nyingine za Qur'an, kuna watu ambao watapewa madaftari ya amali zao kwa mkono wa kulia na hiyo itakuwa ni ishara ya watu hao kupata saada na kufuzu siku ya Kiama. Watu wa kundi hilo nao pia wataneemeka na kustareheka na vitu mbalimbali vya kuburudisha na kufurahisha huko peponi, kwa kadiri watakavyopenda. Wataandaliwa aina kwa aina za mimea na miti ambayo watatumia kwa kula matunda yake na kuburudishwa na vivuli vyake, miti na mimea ambayo haitakuwa na miiba yoyote ya kuwaudhi na kuwachoma, pamoja na miti hiyo iliyojaa ikiwa na sura ya misitu ya kupendeza kwenye mabustani ya peponi ya watu hao. Kutakuwa pia na chemchemi na maporomoko ya maji yanayotiririka na kuzidisha furaha, uchangamfu na ukunjufu wa raha za mabustani ya peponi, sambamba na kunawirisha miti iliyosheheni mazao na matunda ya kila namna. Kwa kuzingatia kwamba katika ulimwengu wa akhera hakutakuwa tena na mfumo wa kifamilia uliopo hapa duniani, ambapo mahusiano ya baina ya mke na mume, wazazi na watoto, yataondoka na hayatakuwepo tena. Watu watahudhurishwa katika uwanja wa kiama bila ya kuwa na mahusiano ya kinasaba wala kindoa. Kwa sababu hiyo Allah, subhanahu wa ta'ala, atawaumbia watu wa peponi wake waliokamilika kwa jamali na uzuri, watakaoliwazana nao na kuchanganyika nao na watakaowakidhia mahitaji yao ya ghariza za kijinsia. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kimaumbile neema na vitu vya starehe na burudani vya hapa duniani huwa na madhara na athari hasi kadha wa kadha, lakini neema za peponi hazitakuwa na ila athari mbaya wala madhara yoyote. Huko peponi kuna neema chungu nzima za kudumu na zinazopatikana muda wote bila kuwekewa mpaka wa muda wala mahala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ndoa za wenza wa hapa duniani wakati mwingine hukumbana na vizuizi, misukosuko na matatizo mbalimbali mbali, au hata kufika hadi ya mke na mume kuachana kwa kupeana talaka, lakini wake na waume zao wa peponi watalingana kwa kila mmoja kuwa kufu wa mwenzake, watapendana na kuwashikiana, na katu hazitazuka tofauti au ugomvi wowote baina yao, wala kuingia doa ndoa yao. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kufuzu na kuwa na mwisho mwema hakuhusiani na waliotangulia peke yao ambao waliwashuhudia mitume na maimamu na kuishi nao. Njia ya saada na ya kuwafanya watu wafuzu iko wazi katika zama zote za historia, iko wazi kwa wanadamu wa sasa na wazama zijazo pia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1981 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atusamehe madhambi yetu, atukubalie mema yetu, aufanye mwema mwisho wetu, na kwa rehma zake aifanye pepo yake ya milele yawe makazi yetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe ya 20 hi 0 mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria sawa na tarehe 6 Oktoba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 995 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alifariki dunia Abu Tayib Tabari, fakihi na mwandishi wa Kiislamu huko Baghdad. Abu Tayib alizaliwa mwaka 348 Hijiria huko Amol, moja kati ya miji ya kaskazini mwa Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta elimu. Abu Tayyib al-Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad ambapo alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, wa zama zake. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, vilianza vita vya nne kati ya Waarabu na utawala ghasibu wa Israel. Katika siku hiyo jeshi la Misri lilivishambulia vikosi vya utawala huo haramu katika operesheni ya kushtukiza katika upande wa pili wa mfereji wa Suez. Baada ya kuvunja mstari imara ulinzi wa balo, vikosi hivyo vikafanikiwa kuingia katika jangwa la Sinai. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, maafisa kadhaa wa kundi la Kiislamu la Aljihad walishambulia na kumuua rais wakati huo wa Misri, Muhammad Anwar Sadat. Rais huyo aliuawa kwa sababu ya kutia saini makubaliano ya udhalilishaji ya Camp David mnamo mwaka 1978 na utawala ghasibu wa Israel, sambamba na kuutambua rasmi utawala huo ghasibu. Kufuatia hatua hiyo, rais huyo alihesabiwa kuwa msaliti wa malengo matukufu ya Waislamu na Waarabu na leo tarehe 6 Oktoba, Misri ambayo ni moja kati ya tamaduni za kale zaidi duniani ilianzisha serikali ya jamhuri yenye bunge baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Jamhuri ya Kiarabu ya Misri ina siku mbili za taifa ambazo ni tarehe 23 Julai na 6 Oktoba. Tarehe 23 Julai ni siku ya mapinduzi dhidi ya utawala wa kifalme wa mfalme Faruko hapo mwaka 1952 mapinduzi ambaye yaliandaa uwanja wa kutangazwa jamhuri ya, ya nchi hiyo nchi hiyo naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejama, tutupie jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji Rashid Abdullah wa Mombasa nchini Kenya anasema heko Redio Teheran kwa matangazo murua na ya kuvutia. Msikilizaji wetu mwingine wa Tanga, Tanzania anasema uh, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kiboko yao habari motomoto na za uhakika. Wapenzi wasikilizaji, matangazo uh, maoni yenu ni mengi na hatuwezi kuyasoma yote kutokana na kubanwa na muda, na kabla ya kufunga matangazo haya tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Teheran amesema kuhusiana na shambulio la kigaidi lililofanywa nchini Siria kwamba matukio ya hivi karibuni uh, katika nchi hiyo ya kiarabu na uharibifu huo uliosababishwa na mamluki wa uistikbari wa dunia ni matokeo ya mfungamano wa nguvu na ujahili. Jana Alhamisi, makundi ya kigaidi yalishambulia kwa ndege zisizo na rubani mahafali ya wahitimu wa chuo cha mafunzo ya kivita katika mkoa wa Homs huko magharibi mwa Siria na kuua watu karibu mia moja. Ofisi ya rais wa Siria imetoa taarifa ikizungumzia kushindwa ugaidi mbele ya irada na uwezo wa nchi hiyo na kusisitiza kwamba damu ya mashahidi wa chuo cha kijeshi cha Homs inaongeza azma ya Damascus ya kupata ushindi kamili, kwa mujibu wa shirika la habari la Siria SANA. Ofisi ya rais wa nchi hiyo leo imetoa taarifa kuhusu jinai ya kigaidi na kusisitiza azma ya Damascus ya kuendeleza mapambano dhidi ya kundi la kigaidi. Umoja wa Mataifa na shirika la Msalaba Mwekundu duniani zimetoa wito wa kuanzishwa sheria na vikwazo ili kudhibiti mifumo ya silaha zinazojiendesha. Katika taarifa hiyo ya pamoja, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu Mirjana Spoljaric wamewataka viongozi wa kisiasa kuanzisha haraka sheria mpya za kimataifa kuhusu mifumo ya silaha zinazojiendesha ili kulinda ubinadamu. Wagonjwa mia tatu wanawake wamekishtaki chuo kikuu cha Columbia kilichoko katika jimbo la British Columbia nchini Marekani kwa kufanyiwa udhalilishaji wa kingono na madaktari wa chuo hicho. Ubakaji na udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake na watoto ni jambo lililozoeleka na la muda mrefu katika jamii ya Marekani na linashuhudiwa katika sehemu nyingi za nchi hiyo ikiwa ni pamoja na katika vituo vya kijeshi, taasisi za elimu, vituo vya matibabu na sehemu za kuhifadhi wahamiaji na watoto. Na Rais Vladimir Putin wa Urusi amedokeza kwamba ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa kikosi cha Wagner Yevgeny Prigozhin ilisababishwa na mlipuko wa maguruneti yaliyokuwa ndani ya ndege hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya kesho asubuhi. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.