Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho hatua ya kuuzuliwa spika wa baraza la wakilishi la Marekani katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa nchini humo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi mukipendacho, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani kauli ya kiuingiliaji kati iliyotolewa na Uingereza baada ya jeshi la walinzi wa mapinduzi kurusha angani satelaiti ya Nuru tatu. Kiongozi wa kambi ya upinzani nchini Kenya Raila Odinga amekosoa hatua ya kutumwa polisi wa nchi hiyo nchini Haiti kulinda usalama. Waasi wa kitwaregi wametangaza kwamba wamedhibiti kambi nyingine ya jeshi la Mali. Na askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko katika mji wa Kuts unaokaliwa kwa mabavu amesema ukandamizaji wa Israeli dhidi ya Wakristo umeongezeka kutokana na kimya cha nchi za Magharibi. Na sasa ni habari kamili. Iran imelaani vikali kauli ya kiuingiliaji kati ya serikali ya Uingereza kuhusu kurushwa angani satelaiti mpya ya Nuru tatu ya Jamhuri ya Kiislamu. Akijibu taarifa iliyotolewa na Uingereza kuhusu mafanikio hayo ya Teheran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanaani alisema jana Jumatano kwamba maendeleo ya kisayansi na utafiti ikiwa ni pamoja na katika masuala ya anga ni haki ya wazi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kanani ameongeza kwamba kauli kama hizo za Uingereza za kukanganya ambazo zinaonyesha udhiki wa utawala wa Uingereza na mitazamo yake ya kichoyo kuhusu maendeleo ya Jamhuri ya Kiislamu Iran haziwezi kuathiri azma ya taifa la Iran kuelekea kwenye maendeleo katika uwanja wa sayansi na teknolojia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kwamba kulingana na sheria za kimataifa, Iran haikabiliwi na vikwazo katika kuendeleza utafiti wake wa masuala ya anga. Kanaania amehitimisha kwa kusema kwamba kwa msingi huo, Iran inalinda haki yake ya kutumia teknolojia ya amani kuelekea kwenye maendeleo ya kisayansi. Mafanikio mapya ya wana sayansi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ya kurusha angani kwa mafanikio satelaiti ya kuchukua picha Nuru tatu kwa mara nyingine tena yameitia kiwewe na hasira serikali ya London. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza imetoa taarifa ikidai kwamba Iran imechukua hatua hiyo ya kurusha satelaiti ya picha katika anga za mbali licha ya matakwa ya mara kwa mara ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kusimamishwa mpango wake wa makombora ya balistiki. London imedai kwamba hatua za Iran zinathibitisha kwamba nchi hiyo haizingatii vikwazo vya kimataifa na inazidisha tishio kubwa la nchi hiyo kwa usalama wa kimataifa. Kauli hiyo ya London ilitolewa baada ya kikosi cha wanaanga wa jeshi la mapinduzi ya Kiislamu, jeshi la kulinda mapinduzi ya Kiislamu, kurusha kwa mafanikio satelaiti ya nuru tatu na kuiweka kwenye ubiti. Satelaiti hiyo ya tatu ya kitaifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu iliyopewa jina la Nuru tatu ilizinduliwa Jumatano wiki iliyopita kwa kutumia roketi la kubeba satelaiti la Kased na kurushwa kwa mafanikio katika obiti iliyoko kilomita 450 kutoka uso wa ardhi. Nuru tatu ambayo ni sateliti ya kupima na kutambua masuala yanayolengwa, baada ya kuzinduliwa iliwekwa kwenye mzunguko wa umbali huo kwa kasi ya kilomita 6.7 kwa sekundi moja. Satelaiti hiyo na kombora la Kasid zote zimeundwa na kuzalishwa na kikosi cha wanaanga wa jeshi la, ja, la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu awali pia lilikuwa limerusha angani satelaiti za Nuru moja na Nuru mbili kwa kutumia kombora hilo la Kasida. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amekosoa uamuzi wa nchi hiyo kuongoza kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Haiti ili kukabiliana na ghasia za magenge ya uhalifu, akiitaja hatua hiyo kuwa haifai. Kwa nini Kenya? Odinga amehoji na kwa kejeli na kusema Marekani yenyewe iliondoa majeshi yake huku Haiti, na tatizo la nchi hiyo ni la kisiasa, hivyo hawahitaji muduki, bunduki zaidi kutuliza hali ya mambo. Odinga amesema kwamba mpango wa kutuma polisi nchini Haiti si kipaumbele cha Kenya. Akizungumza katika mahojiano na televisheni jana Jumatano, waziri mkuu huyo wa zamani wa Kenya amesema Kenya hailazimiki kuongoza ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa katika taifa hilo la Karibean linalodhibitiwa na genge hasa wakati Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lina mataifa mengi ya Afrika na mataifa jirani ya Kenya yaliyokumbwa na vita. Sidhani kama ni hatua sahihi, amesema Odinga akisema akisisitiza kwamba swali tunalopaswa kujiuliza ni kwa nini Kenya? Ni kitu gani kinachotofautisha Kenya na nchi nyingine 54 za bara la Afrika? Kiongozi huyo wa upinzani amesisitiza kwamba ukanda wa Afrika Mashariki bado unakabiliwa na kile alichokitaja kuwa ni changamoto za kutosha. Vilevile amesema hali ya Haiti ni hatari, akionya kwamba kutumwa polisi wa Kenya nchini humo kuna hatarisha maisha yao. Itakumbukwa kwamba mapema wiki hii baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha kutumwa kikosi hicho kwenda nchini Haiti. Katika taarifa yake baada ya uamuzi huo wa, wa Umoja wa Mataifa, Rais wa Kenya William Ruto alisema anaimani kwamba kikosi hicho kitarejesha usalama nchini Haiti. Hata hivyo, baadhi ya wa wakosoaji wamepinga hatua wa hiyo wakionyesha shaka yao juu ya uwezo wa polisi ya Kenya ya kukabiliana na magenge katika nchi ya Haiti. Kulingana na ripoti iliyovuja ya jeshi la Uingereza, mwanajeshi wa kike wa jeshi la kifalme la nchi hiyo alijiua baada ya kunyanyaswa kingono na mmoja wa makamanda wake. Ripoti hiyo imeeleza kwamba unyanyasaji wa kingono katika kambi ya jeshi ulisababisha Jesley Beck, mwanajeshi aliyekuwa na umri wa miaka 19 kujitoa uhai. Jesley Beck aliyekuwa na umri wa miaka 19 alipatikana amefariki dunia katika kambi ya Lahir huko Witshire mnamo mwezi Disemba mwaka 2021. Ripoti hiyo inasema miezi miwili kabla ya kujiua Mwanadada huyo mwanajeshi, kamanda wake alijaribu kuendeleza unyanyasaji huo wa kingono kwa kumtumia mamia ya jumbe na picha za ngono, lakini Jaysley Beck alikataa kuendeleza uhusiano huu kwa sababu alikuwa na mchumba. Miaka miwili iliyopita, kufuatia ufichuzi kuhusu ubakaji na unyanyasaji dhidi ya askari wa kike unaofanywa na makamanda wa jeshi la Uingereza na kufuatia maoni ya umma bunge la Uingereza lilitangaza kwamba litachunguza suala hilo. Baada ya kuchunguza unyanyasaji wa kingono wa wanawake katika jeshi la Uingereza, bunge la nchi hiyo limethibitisha kuwepo ongezeko la vitendo hivyo viovu na kusema kwamba hakuna utaratibu mwafaka wa kuchunguza unyanyasaji wa kingono katika jeshi la Uingereza. Uchunguzi wa bunge la Uingereza pia ulisema kwamba malalamiko ya wanawake ambao ni wahanga wa unyanyasaji wa kingono hayashughulikiwi pasavyo meendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Wapiganaji wa Kituareg huko kaskazini mwa Mali wametangaza kwamba wameteka kambi nyingine ya jeshi la nchi hiyo na kufanya idadi ya kambi walizotoa katika wiki kadhaa zilizopita kufikia tano. Msemaji wa harakati ya Azawadi Muhamed Molud Ramadan ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wapiganaji wa kitwareg wamedhibiti kambi ya jeshi katika eneo la Tosa baada ya kupigana na jeshi la Mali. Hata hivyo hakukuwa na taarifa yoyote kutoka jeshi la Mali kuhusu madai hayo. Baraza Kuu la Umoja wa Azawad pia lilisema jana Jumatano katika taarifa fupi kwenye mitandao ya kijamii kwamba limechukua udhibiti wa kambi ya jeshi la Mali huko Tosa katika mkoa wa Gao. Harakati ya Azawadi ni muungano wa vikundi kadhaa vinavyoundwa na Watuareg ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakilalamika kwamba wametelekezwa na serikali na wanapigania kujitawala eneo hilo la jangwani walilolipa jina la Azawada. Tangu mwishoni mwa mwezi Agosti, eneo la kaskazini mwa Mali limeshuhudia hujuma na mashambulizi dhidi ya jeshi katika muktadha wa ushindani wa udhibiti wa eneo hilo sanjari na kuendelea kuondoka ujumbe wa askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kujibu ombi la baraza la kijeshi linalotawala nchi ya Mali. Na Atala Hana, askofu mkuu wa Wakristo wa Orthodox huko Kudsi tukufu inayokaliwa kwa mabavu inayoitwa Jerusalem, amesema kwamba Wakristo wa, wa Kudsi wamo hatarini zaidi kuliko hapo awali. Atala Hana askofu mkuu wa Kikristo wa Orthodox amesema kwamba mashambulizi dhidi ya Wakristo katika mji wa Quds yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu, lakini sasa yameshadidi zaidi katika kivuli cha ukimya wa nchi za Magharibi baada ya baraza la mawaziri la kifashisti la Benjamin Netanyahu kushika madaraka. Akizungumzia hujuma zinazofanywa na walowezi wa kizayuni dhidi ya Wakristo katika eneo la kale la Kuds, yaani Jerusalem, askofu Atala Hana ameongeza kwamba hujuma na jinai za utawala wa kizayuni zinalenga matabaka na makundi yote ya taifa la Palestina. Amesema wazayuni wanaonyesha chuki zao dhidi ya Wakristo kwa vitendo hivi na kwamba Wakristo wa, wa Kuds inayokaliwa kwa mabavu sasa wanalengwa zaidi na utawala huo ghasibu kuliko wakati wowote mwingine. Askofu Hana ameongeza kwamba wakristo ni miongoni mwa wakazi ya asilia wa Palestina na si wageni katika eneo hilo, na yeyote anayewalenga wakristo anawalenga wapalestina wote, kwa nembo na maeneo yao matakatifu. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa wakristo amesema kutokana na uhalifu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel idadi ya wa wakristo inapungua kwa kasi kubwa, hivyo kuna ulazima wa kuwa na umoja na kurekebisha hali yetu ya ndani, kwa sababu kwa hali hii hatuwezi kukomesha ubaguzi wa rangi wa Israel. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho uh, kuuzuliwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani <tune> Kevin McCarthy, spika wa bunge la wakilishi la Marekani kutoka chama cha Republican, juzi Jumanne, aliuzuliwa na wabunge wa bunge hilo katika vuta ni kuvute kati ya wabunge wa chama cha Republican, wenye siasa kali na wale wenye msimamo wa wastani. Suala la kuzingatiwa katika muktadha huu wa kuuzuliwa nafasi ya uspika Kevin McCarthy ni uungaji mkono wa wakilishi wengi wa chama cha Democratic kwa mpango huo. Na hivyo inaonekana wabunge wa chama hicho cha Democratic wamelipiza kisasi kwa McCarthy kwa hatua yake ya kuendeleza mpango wa kumng'oa mamlakani Rais Joe Biden. Mpango wa kumuzulu McCarthy nafasi ya uspika ulipasishwa kwa kura za ndio 216 dhidi ya 210 za hapana. Kiujumla, katika upigaji kura huo, wabunge 207 wa chama cha Democratic na 11 wa Republican walipiga kura za ndio 227 um, wa Republican kura 208 na za hapana. Nancy Mense, mbunge wa chama cha Republican, anasema makafi hakuwa mwaminifu kwa chama chochote na angesababisha machafuko ikiwa angesalia ofisini. Tunataka spika mwadilifu wa baraza la wakilishi ambaye atatekeleza majukumu yake. Makathi ni spika wa kwanza wa baraza la wawakilishi katika historia ya Marekani kutimuliwa kwenye nafasi hiyo na wenzake kwa mpango ulioandaliwa na chama chake mwenyewe. Makathi aliandika katika tovuti ya X kwamba sitazamii kuwania tena nafasi ya spika wa bunge. Majira ya baridi yaliyopita, Makathi kutoka chama cha Republican alikabiliwa na upinzani wa wanachama wa chama hicho wenye itikadi kali wakati wa uchaguzi na baada ya duru kumi na tano za upigaji kura alifanikiwa kushinda kiti cha spika wa baraza la wakilishi la Marekani. Uamuzi wa kumtumua McCarthy umetolewa kwa pendekezo la Matt Gaetz, mmoja ya kati wa wawakilishi wa Republican kutoka jimbo la Florida na mshirika mwaminifu wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, ambaye anaongoza sehemu ya wahafidhina wenye misimamo mikali katika chama cha Republican. Kwa miezi kadhaa Gaits amekuwa akitishia kutumia utaratibu wa kisheria katika baraza la wakilishi kwa jina la pendekezo la kumuuzulu Makathi kama spika wa baraza la wakilishi. Wakati huo huo, Mat Gaits alisema katika hotuba kwamba Makathi amekiuka mapatano tuliofikia mwezi Januari, amelilemaza baraza la wakilishi na hatukuzingatia, hakuzingatia rasimu ya miswada ya matumizi. Kura hiyo imefanyika siku chache tu baada ya kutokea mgawanyiko ndani ya chama cha Republican ambao uliifanya serikali ya Marekani ikaribie kufungwa juu ya mjadala wa muswada wa kufadhili bajeti ya serikali. Mpango wa kumuuzulu McCarthy ulitekelezwa na wanachama wenzake wenye misimamo mikali na uliwasilishwa baada ya kushirikiana na wa Democratic kuzuia kufungwa kwa utawala wa Biden. Wa Republican wenye misimamo mikali na wafuasi wa Trump hawakuridhishwa na utendaji wa McCarthy kufuatia mapatano aliyofikia na serikali ya Biden kwa ajili ya kuongeza kiwango cha madeni na kupitisha bajeti ya muda. Katika upande mwingine, kuidhinishwa pendekezo la McCarthy la kutoifunga serikali ya shirikisho bila shaka kumeandaa mgogoro mkubwa ambao ni kukatwa misaada kwa Ukraine, jambo ambalo ni pigo kubwa kwa sera za serikali ya rais Joe Biden katika kuendelea kuipatia Ukraine misaada ya kijeshi na pia rais wa nchi hiyo Volodymyr Zelenski. Nukta muhimu hapa ni kwamba wa Republican wenye misimamo mikali ndani ya Baraza la Wawakilishi la Marekani wanapinga vikali misaada ya Washington kwa serikali ya Kiev katika vita vyake dhidi ya Russia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi, wasikilizaji wapendwa, katika kipindi chenu hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Leo Asma, hatutorefusha maneno kwenye utangulizo wa kipindi chetu. Tuanza lakini na kiburudisho kifupi, unasemaje? Ni sawa kabisa, Ahmedi. Hii ni ada na desturi ya ukumbi huu wa Baraza la wasikilizaji. Hivi karibuni Tehrani ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu. Mkutano huo wa kila mwaka hufanyika kwa minasaba wiki umoja na katika siku za maazimisho ya maulidi ya Bwana Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, mashekh, wanachuoni, wasomi, watu wenye vipaji mbalimbali mbali, na kadhalika kutoka zaidi ya nchi arobaini walikusanyika pamoja kwenye mkutano huo uliofunguliwa kwa hotuba ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kujadiliana mambo mbalimbali mbali ya ulimwengu wa kiislamu pamoja na mikakati ya kufanikisha kivitendo makubaliano na maafikiano yaliyofikiwa, wageni mabalozi wa nchi za Kiislamu waliopo hapa Tehrani, viongozi wa serikali na wananchi wa matabaka mbalimbali walipata fursa pia ya kuonana na kiongozi mwadhamu mapindu islamu, wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ambaye ametilia mkazo mno udharura wa mataifa ya Kiislamu na Waislamu wa matabaka na madhhabu zao zote kushikamana na kuwa kitu kimoja ili kutotoa fursa kwa maadui na madola ya kibeberu kujipa uthubutu wa kuingilia maswala ya Waislamu na kuvunjia heshima matukufu yao. Katika matamshi yake yenye uzito mkubwa, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kwenye mkutano huo kwamba kama nchi zote za Kiislamu zitaungana na iwapo nchi kama za Iran, Iraq, Syria, Lebanon, Saudi Arabia, Misri, Jordan na nchi zinazopakana na Ghuba ya Uajemi zitakuwa na msimamo mmoja, basi madola ya kibeberu hayatothubutu kuingilia masuala ya nchi hizo na ya ulimwengu wa Kiislamu. E, leo kipindi chetu kitaanza na maoni kuhusu mkutano huo wa wiki umoja na matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambapo bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zaharau anasema mkutano huo wa kimataifa wa wiki ya umoja unapaswa kutumiwa vizuri, ili kuwezi kuchukuliwa hatua madhubuti za kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana tunawahimiza viongozi wote wa nchi za Kiislamu watambue kwamba wana wajibu wa kidini kuzingatia na kufanyia kazi nasaha za Samahat Sayyid Ali Khamenei za kushikamana na kuhakikisha kunapatikana umoja wa umma huu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadaye anasema kuzingatia nasaha hizo za Samahati Sayyid Khamenei ni katika kutekeleza mafunzo ya Quran tukufu na wasia wa Bwana Mtume. Anasema kuzingatia naswaa hizo ndiko kutekeleza kwa vitendo tunavyopaswa kutekeleza, yaani kuhakikishia ulimwengu kuwa dini ya Kiislamu ina mafunzo matukufu mno, na kufuata mafundisho hayo matukufu ndiko kujihakikishia amani na maelewano katika dunia yetu. Anasema tofauti zetu za rangi, lugha, utamaduni na utaifa ni kwa ajili ya kutambwana tu. Mbora wetu ni yule tu, mpenda amani, anayezungumza ukweli, anayepigania haki na anayemwogopa zaidi Mwenyezi Mungu. Suala la umoja ni muhimu sana. Kwa kukumbushia tu kuhusu wiki ya umoja, ni kwamba wiki hiyo ni kipindi cha baina ya mwezi 12 na 17 mfungu sita, na ni ubunifu wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alifanya ubunifu huo kwa shabaha ya kuunganisha safu za Waislamu katika mnasaba mtukufu wa Maulidi ya Bwana Mtume Muhammadi, sallallahu alaihi wa alihi wasalam hii ni kwa sababu tarehe maarufu zaidi ya kuzaliwa mtume kwa Waislamu wa kisuni ni mwezi 12 mfungo sita, na tarehe maarufu zaidi kwa Waislamu wa kishia ni mwezi 17 mfungo sita. Tofauti hizo ndogondogo ni kitu cha kawaida kabisa baina ya watu. Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu alikitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa fursa ya mshikamano baina ya Waislamu na hadi leo kinatumiwa kwa ajili ya kuitishwa semina, makongamano, mikutano na kadhalika, kwa shabaha kuu ya kutekeleza amri ya Qurani tukufu ya kushikamana waislamu katika kamba moja ya Allah bila ya kufarikiana. Ama cha kusikitisha zaidi ni kwamba kuna baadhi ya watu wenye misimamo mikali na makatili ambao hawana huruma hata chembe, na awasiti kufanya mauaji dhidi ya wa waislamu kwa sababu tu waislamu hao wanaadhimisha maulidi ya kipenzi na kiongozi wao, yani Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake. Mfano wa jinai hizo tulizishuhudia hivi karibuni, wakati magaidi wenye chuki na Uislamu na Mtume Muhamad sallallahu alaihi wa sallam walipofanya mauaji ya kutisha dhidi ya makumi ya Waislamu nchini Pakistan, wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye sherehe za maulidi. Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania anaikemea vikali jina hiyo, akisema hakika mauaji ya kigaidi dhidi ya waislamu wa Pakistan wakati walipokuweko maulidini yanazidi kuwafedhehesha maadui wenye chuki na umma wetu bora wa Mtume Muhammad, rema na amani ya Allah iwe juu yake na hali zake. Anasema magaidi hao wanataka kuonyesha kwamba umma wetu wenyewe kwa wenyewe hatuelewani. Inasikitisha kuona kuwa imani za baadhi ya watu zimeambatana na ushabiki. Ukatili na ugaidi waliofanya maadui hao wa Mtume huko Pakistan unalenga kutudhoofisha na kutusambaratisha Waislamu. Bwana Sherali Fazil anaendelea kutoa yake ya moyoni, akisema maadui wa umma wetu wanafanya kila hila kuhakikisha sisi Waislamu hatuheshimu na wala hatutukuzi matukufu yetu. Enyi maulamaa wa madhhab zetu zote, kutosimamia umoja wa umma wa mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ni kuyafanyia khiana majukumu na urithi wetu tulioachiwa na kigezo chetu bora. Vilevile, ukimya wa jumuiya ya OIC na baadhi ya nchi za Waislamu mbele ya madhila wanayopata Waislamu ni ushahidi wa kutozingatia mafunzo ya Qur'an na wasia wa Mtume. Vile vile, kuweka uhusiano wa kawaida na wasayuni ni kutoheshimu kivitendo haki za binadamu. Naam, ni dukuduku la mahala pake kabisa hilo kutoka kwa mwanabaraza huyu hai ambaye tunamshukuru sana. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Naweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali zikiwemo Telegram na WhatsApp kwa kutumia nambari yetu ya kawaida ya simu ya mkononi ambayo inaanza alama kujumlisha 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ambao ndani yake mnaweza kupata vitu vingi ikiwemo hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima ya radio Teheran ni pars today ir sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Abdullah Mwenangu Wachanjani cheki cha Kipemba ambaye anaishukuru Redio Teheran. Naye bwana Abdullah Ali Amir wa Muyuni, mkoa wa Kusini Unguja, anasema nguvu za pamoja zinahitajika kukomesha huo uharamia uliofanywa na magaidi huko Pakistan dhidi ya wa Waislamu waliokuweko mauli dini. Nawaambia magaidi hao kwamba mtaenda kuulizwa na Muumba, roho hizo mumezitoa kwa kosa gani? Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji na tutatoka kidogo kwenye maoni kuhusiana na umoja baina ya Waislamu. Bwana Juma Idi Isa, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma, ana dukuduku lake ambalo leo ndio tumepata fursa ya kulirusha hewani baada ya kupita siku nyingi. Ametutumia maoni haya kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio atayarib ndo tayari katika sehemu moja ya maoni yake, na baada ya kutusalimu anasema Wakati hali ya uchumi kila kukicha ikiwa kwenye mdororo duniani, hali imekuwa tete kwa jamii ya watu wa maisha ya chini, huku neema na dhuluma ikizidi kustawi kwa baadhi ya wachache wasio na hata chembe ya huruma kwa wenzi wao ambao wanatafuta mkate wao kwa jasho na damu pasi na kudhulumu. Halafu ameandika idara ya mali asili pale Babati imekuwa ikiwafanyia dhuluma watu wa kipato cha chini, hasa wauza mkaa wa makopo wale ambao hutafuta riziki zao kwa kuweka japo kopo moja au makopo mawili matatu, kwa ajili ya kukidhi haja zao haswa nje ya nyumba zao. Na kama haitoshi, wanapochukua mikaa hiyo sio tu wanachukua mikaa, bali huwachukulia fedha zao kuanzia elfu ishirini hadi malaki, ndipo sasa uhuru wa kuonja gereza ama kituo cha polisi utawata malaki. Wizara ya mali asili mkoa wa Manyara, tunaomba mliangalie hili kwa jicho la tatu, anasema, kwani baadhi ya wafanyakazi wenu sio waadilifu katika vitendo vyao, na tatizo hili linazidi kushamiri kila uchao. Baada ya hapo, anaombi kwa rais wa Tanzania akisema Mheshimiwa Rais Mama Samia msikivu na mwenye huruma kwa wapiga kura wako wasio na hali, hebu sikia kilio cha wanyonge wako ambao kila uchao machozi yao yanabaki kuwa mithili ya machozi ya samaki wanapolia na kupotelea kwenye maji, na anamalizia kwa kuandika Mwenyezi Mungu ibariki Tanzania na Afrika. Mwanabaraza na balozi wa redio Teherani kanda ya kati Dodoma, Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, tunamshukuru sana mwanabaraza huyu ambaye, kama tulivyotangulia kusema, mwenyewe anajiita balozi wa redio Teherani kanda ya kati Dodoma, na tunawashukuru waskilizaji wengine wote. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umemalizika kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, mimi ni Ahmed Rashid. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti leo Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini kwa Alhamisi ya leo linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, na tunaanza na gazeti la Habari Leo ambalo limeandika, shilingi bilioni 48, kulipa mikopo ya diploma, vipaumbele kwa fani sita. Uh, zitakuwa ni shilingi bilioni 6.7 za ufadhili wa Samia. Vilevile vile limeandika, waziri Sila atoa wa siku saba kero urasimishaji, daa polisi ajiua kwa risasi, kisa ugomvi na mpenzi, na UWT ya mshukuru Samia, Jokate anena. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema ahadi ya Rais Samia kwa tahaliso yatimia, serikali yazindua mwongozo utoaji mikopo kwa wanafunzi wa stashahada, yatenga shilingi bilioni 48, dirisha kufunguliwa kesho Ijumaa. Habari zake nyingine zinasema uamuzi wa OPEC plus wachangia kupanda bei ya mafuta Tanzania. Mwanamke atiwa mbaroni kwa tukio la kujiua polisi watu 21 wafariki baada ya basi kuanguka na kuwaka moto. Waziri Sila mpa siku saba katibu mkuu na shilingi bilioni 134 zawekezwa wekezwa kwenye sekta ya mawasiliano kwa Septemba 2023. Kuhusu kupanda bei ya mafuta, ambako gazeti la Majira limesema kumetokana na uamuzi wa OPEC plus, gazeti la Mwananchi limeandika petroli na dizeli bado kitanzi habari zake nyingine zinasema mambo manne yanavyowakwaza walimu kazini, kizungumkuti mfumo wa taa za kuongezea uh, kuongozea ndege uh, KIA, maziwa fursa ya utajiri yenye soko la uhakika, na hivi ndivyo vigezo vya wanufaika elfu nane wa mikopo ya vyuo vya kati. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema bei za mafuta zaibua mjadala, wasafirishaji wajipanga kupandisha nauli. LATRA yatoa angalizo. Vilevile vile limeandika mahakama ya pangua wasimamizi mirathi ya mali za bilionea Mrema, mjane angua kilio kizimbani akitoa ushahidi. SMZ yawekeza shilingi bilioni 21 kudhibiti mfumuko wa bei. Na Kumekucha mikopo ya wanafunzi wa diploma Kurunzi ya macho yetu magazetini sasa inaangazia nchi jirani ya Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika serikali yaanza kukarabati barabara ya Kabale Kisoro. Sehemu moja ya barabara hiyo iliharibiwa tarehe nne Mei mwaka huu kufuatia mvua iliyoonyesha eneo hilo kwa takriban siku mbili mfululizo. Aidha limeandika wawili wawekwa rumande kwa tuhuma za kumlaghai mwekezaji wa Korea shilingi bilioni moja katika kashfa ya dhahabu. Kwa mujibu wa kitengo cha kupambana na ufisadi cha ikulu ya Uganda, washtakiwa hao walikutana na mwekezaji huyo na kumwonyesha dhahabu ya, ya kweli ya kutapelia, kwani hawakuwa na kiwango cha dhahabu kilicholipiwa na mkorea huyo. Na hivi ndivyo polisi walivyofuatilia na kuwatia mbaroni watu hawa sita huko Mukono kwa tuhuma za kumtoa kafara mtoto mdogo mmoja wa washukiwa hao ni mganga wa kienyeji. Na ama huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni gazeti la Daily Nation, ambayo pamoja na habari zake nyingine nyingi, limeandika marekebisho ya baraza la mawaziri, ushindi mkubwa wa Musalia. Hawa ndio mawaziri wa nane walioathiriwa wa na mabadiliko hayo, ambayo yamemfanya Moses Kuria kuhamishwa kutoka biashara hadi utumishi wa umma. Aidha tunasoma mwanamke ataka haki itendeke baada ya mumewe kumuua binti ye kwa kuzini. Msichana huyo alipigwa ubao na baba yake mwenye hasira. Vilevile limeandika mbunge wa zamani Isaac Mwaura ateuliwa kuwa msemaji wa serikali. Habari yake nyingine inasema azimio, hizi azimio hizi ndizo sababu zinazotufanya tusimwamini Ruto kusimamia mageuzi ya sheria. Meendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha, kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 38: Ashrafu lghina tarkul-muna, utajiri bora kabisa ni kudhibiti matamanio. Wasikilizaji wapenzi, katika hikma hii ya 38 ya nahju lBalagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatoa maelezo mafupi lakini yenye maana pana. Anatoa somo kubwa kwa kila anayesaka utajiri wa kweli na kukinai. Anasema mtafutaji wa utajiri wa kweli na kutokuwa na haja na viumbe, bali kumtegemea kikweli kweli Muumba ni yule anayefanikiwa kudhibiti na kuachana na matamanio na hawaa za nafsi yake. Arajwa na matamanio yenyewe kama yenyewe ni neema kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya viumbe wake. Kimsingi, mwanadamu anaishi na matumaini. Usiku anapokwenda kulala, analala kwa matumaini na huwa anatamani siku inayofuata itakuwa imejaa furaha na mafanikio, na anaamka asubuhi akiwa na matumaini ya jua kuchomoza tena na siku iliyojaa furaha. Mwanadamu hawezi kutenganishwa na matumaini, rajwa na matarajio, kwa sababu ameumbwa kwa namna ambayo matamanio hayo yako kwenye nafsi yake na yako pamoja naye na yamewekwa kwa kawaida na uh, kwa haki katika kuwepo kwake mwanadamu hapa duniani. Mwanadamu amepewa uwezo wa kuhisi ladha, macho, masikio na hisia za kutambua vitu mbalimbali. Lazima mwanadamu atatafuta kuridhisha hisia zake za kuonja, kuona, kusikiliza na hisia nyinginezo. Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu na nguvu mwilini ambazo zinamlazimisha aowe au aolewe. Amemuumba mwanadamu kwa namna ambayo lazima mume na mke waishi pamoja kwa ajili ya kuendeleza kizazi cha mwanadamu, na amejalia mapenzi maalumu baina ya mume na mke. Ndani ya mapenzi hayo mnapatikana kizazi cha watoto. Lakini yote hayo mwanadamu anayafanya kwa matumaini. Hakuna yeyote mwenye yakini kwamba atapata mke wa kuoa au mume wa kuolewa naye, lakini matumaini hayo hayaachi. Kila mwanadamu ana matumaini kwamba katika ndoa atapata watoto, lakini hayo ni matumaini tu, si yakini, kwani hakuna yeyote mwenye yakini kwamba katika ndoa yake hiyo atapata watoto. Kila mwanadamu anajitahidi sana kulea watoto wake kwa matumaini kwamba watamsaidia uzeeni na watakuwa watu bora katika jamii, lakini hayo pia ni rajwa na matumaini, si yakini. Hivyo ni muhali kwa mwanadamu kutenganishwa na matumaini. Baada ya kuukiri ukweli huo, tunapenda kusema hapa kwamba anachopaswa kuzingatia mwanadamu ni kuhakikisha kwamba matumaini na tamaa zake hazichupi mipaka. Hamu na matumaini ni mambo ambayo yanapaswa kuendana na juhudi za mtu. Kwa mfano, mtu anapolima shamba na kutengeneza bustani hufanya hivyo kwa matumaini ya kuwa na bustani ya kijani kibichi na yenye matunda ya kufurahisha. Lakini matumaini hayo hayafanikiwi kama hatofanya juhudi na jitihada kubwa katika ukulima wake na kufanya kazi kwa utaalamu na kufuata njia sahihi zinazotakiwa lakini wakati mwingine matumaini na tamaa haziwiani na kiwango cha uwezo na kipaji tulichopewa wanadamu na hayaendani na kipindi kifupi cha maisha yetu hapa ulimwenguni. Uislamu umetukataza kuwa na tamaa zinazochupa mipaka, kwa sababu tamaa za kuchupa mipaka haziingii akilini kabisa, si za kimantiki na ni muhali kufikiwa. Bila shaka tamaa ya kuchupa mipaka ina mpokonya mwanadamu nguvu za kuamua na kuwa huru, kwa sababu kwa upande mmoja anakuwa na tamaa ya kufikia jambo ambalo ni muhali kufikiwa, na kwa upande mwingine humkosesha mtu uhuru wa kufikiri vizuri na kuwa na maamuzi ya kimantiki, kutokana na kugubikwa tu na tamaa za kupindukia na kujidanganya kuwa atafikia matamanio yake. Mara nyingi hutokezea pia mtu mwenye tamaa kupindukia anafuja rasilimali zake nyingi watamaa ya kupata kitu kikubwa zaidi, lakini matokeo yake huwa ni kuangamia, na huwa ni sawa na ule usemi wa tamaa mbele, mauti nyuma. Na ndiyo maana Imamu Ali alaihi salam akatuhusia katika hikma hii ya 38 ya Nahjul Balagha akisema utajiri bora kabisa ni kudhibiti matamanio. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 19 Mfungu wa Sita, Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 5 Oktoba mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 159 iliyopita alizaliwa Louis Jean Lumiere, mwanakemia mashuhuri wa Kifaransa. Mwaka 1895 akiwa pamoja na ndugu yake aliyojulikana kwa jina la Auguste Lumiere, walifanikiwa kutengeneza kifaa ambacho kiliwasaidia kuchukua picha mbalimbali, mbali na kusajili harakati. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliondoka Iraqi na kuhamia Paris, Ufaransa. Imamu Khomeini aliamua kufanya hijira hiyo ya kihistoria wakati utawala wa zamani wa Iraqi ulipoanza kumzuia kufanya harakati za mapambano dhidi ya utawala wa Shah. Siku kama ya leo miaka 22 iliyopita Slobodan Milosevic, dikteta wa zamani wa Yugoslavia na mhusika mkuu wa vita vya mwagaji damu huko Balkan, alijiuzulu baada ya miezi kadhaa ya malalamiko ya ndani na vikwazo vya kimataifa. Milosevic alikuwa rais wa Serbia tangu mwaka 1990 hadi 1997 na tisini, ahadi na baadaye akawa rais wa jamhuri ya Yugoslavia. Katika vita vya Bosnia na kwa uungaji mkono wa kila upande wa Warsebia, Slobodan Milosevic alishiriki pakubwa katika kutekeleza mauaji ya kizazi dhidi ya Waislamu wa Bosnia Herzegovina na tarehe 5 Oktoba ni siku ya kimataifa ya mwalimu. Siku hii ilitangazwa kuwa ni siku ya kimataifa mwalimu katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika tarehe tatu hadi 8 mwezi Septemba mwaka 1994 kwa ajili ya kuenzi mchango wa walimu na nafasi yao kubwa katika jamii ya mwanadamu nchi hiyo Sikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Iran imelani vikali kauli ya kiuingiliaji kati ya serikali ya Uingereza kuhusu kurushwa angani satelaiti mpya ya nuru tatu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran na Nasser Kanani alisema Jumatano akijibu matamshi ya kuingilia kati ya serikali ya Uingereza kuhusu satelaiti hiyo kwamba maendeleo ya kisayansi na utafiti ikiwa ni pamoja na katika masuala ya anga ni haki ya wazi ya jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amekosoa uamuzi wa nchi hiyo kuongoza kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika nchi ya Haiti ili kukabiliana na ghasia za magenge ya uhalifu. Raila amesema hatua hiyo haifai, amesema uh, Marekani yenyewe ilijiondoa huko Haiti na tatizo la nchi hiyo ni la kisiasa hivyo hawahitaji bunduki zaidi. Kulingana na ripoti iliyovuja ya jeshi la Uingereza, mwanajeshi wa kike wa jeshi la kifalme la nchi hiyo alijiua baada ya kunyanyaswa kingono na mmoja wa kamanda wake. Ripoti hiyo imeonyesha jinsi askari wa kike wanavyonyanyaswa na kudhulumiwa kingono na makamanda wao. Na wapiganaji wa Kitwarege huko kaskazini mwa Mali wametangaza kwamba wameteka kambi nyingine ya jeshi la nchi hiyo na kufanya idadi ya kambi zilizotwaliwa na kundi hilo kufikia tano. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu walioshiriki wa kutayarisha na kukuletea matangazo yetu ya mchana wa leo, mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa, ninaekuwa geni nikikutakieni kila la kheri, kwa herini.