Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwenye baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara na Kigoma kupitia redio Maarifa FM tuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp na Telegram ya plus 989356547 na email yetu ya swahili radio at irib.ir. Ama kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari, mahojiano, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Qurani, sayansi na teknolojia mpya, leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. So, haya, mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana ahmad Kaki, na mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa moja kamili usiku kwa majira ya Afrika Mashariki, kumi na mbili jioni kwa majira ya Afrika ya kati, na kwa hapa Iran hivi sasa ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo Kiongozi mwadhamu azitaka nchi za Kiislamu kushikamana kukabiliana na mabeberu. Hamas na Jihadul Islami ni washirika wawili wa, wa kistratejia katika mukawama. Umoja wa Mataifa wasikitishwa na kutochukuliwa hatua za maana ya kimataifa za kuwasaidia wahanga wa mafuriko Libya. Na mripuko kwenye kiwanda cha kusafisha mafuta Nigeria waua watu 37. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa baada ya madola ya kiistikbari na kibeberu kuhisi hatari kutokana na kuenea nguvu za mafundisho ya Qurani tukufu yameamua kuendesha kampeni za kukivunjia heshima kitabu hicho kitakatifu cha Mwenyezimungu. Ayatullah Sayyid Ali Hamenei amesema hayo leo Jumanne hapa Teheran, wakati alipoonana na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu, mabalozi wa nchi za Kiislamu, wageni wa mkutano wa umoja wa Kiislamu na wananchi wa matabaka tofauti kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam na Imam Sadiq alaihi ssalam na kusisitizia haja ya kushikamana nchi za Kiislamu na kuwa na msimamo mmoja katika masuala yao ya kimsingi kwa ajili ya kupambana na uistakbari wa Marekani na madola mengine ya kibeberu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema ulimi wa mwanadamu hauna uwezo wa kutaja vilivyo fadhila na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, akisisitiza kwamba jua linaloangaza la nuru ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam linamfanya kila mwanadamu kuwa na deni kwake, kwani Bwana Mtume ni mithili ya daktari bingwa na mahiri sana ambaye ana elimu na maarifa makubwa ya kutibu magonjwa yote yakiwemo ya umaskini, ujinga, dhuluma, ubaguzi, kuabudu hawa na matamanio ya nafsi, ukosefu wa imani, kufanya mambo kiholela, ufisadi wa kimaadili na madhara yake katika jamii na mambo mengine. Amesema ndoto za kuweza kukidhoofisha kitabu kitukufu cha Qur'an kwa kukivunjia heshima kiupumbavu inazidi kuwafedhehesha maadui na kufichua njama zao zilizojificha. Amesisitiza kwa kusema Quran ni kitabu cha hikma na maarifa, ni kitabu cha kumjenga mwanadamu na kumwamsha. Hivyo kuifanyia uadui Quran tukufu kwa hakika ni kufanyia uadui mafundisho ali na matukufu kabisa. Katika sehemu nyingine ya miongozo yake ya busara Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amegusia wiki ya umoja na kuwahutubu viongozi na wanasiasa wa nchi za kiislamu, wanafikra na watu wenye vipaji wa ulimwengu wa kiislamu, akiwaambia kuwa kuna udharura wa kuzingatia swali hili kwamba ni nani hasa anayeufanyia uadui umoja na mshikamano wa nchi za kiislamu na waislamu, ni nani wanaopata madhara unapokuwepo umoja huo na ni mikono ya akina nani itakatwa ili isiweze kupora na kuingilia masuala ya nchi za Kiislamu iwapo waislamu wataungana? Amesema kushikamana nchi za Kiislamu za eneo la Asia magharibi na Afrika kaskazini kutakata mikono ya uwizi na ubeberu ya madola ya kistikibari kama Marekani, akisisitiza kuwa leo hii Marekani imepata pigo la kisiasa na kiuchumi kutoka kwa nchi za eneo hili, na imeamua kupora waziwazi utajiri wa mafuta wa Siria, inawahifadhi na kuwapa mafunzo magaidi makatili kama wa Daesh na kuwatumia kuingilia masuala ya Waislamu. Lakini kama nchi zote zitaungana na iwapo nchi kama za Iran, Iraq, Siria, Lebanon, Saudia, Misri, Jordan na nchi zinazopakana na ghuba ya Uajemi zitakuwa na msimamo mmoja, basi madola ya kibeberu hayatothubuti kuingilia masuala ya nchi hizo na ya ulimwengu wa Kiislamu. Mji wa pili kwa ukubwa nchini Iran, yani mji wa Mashhade, hivi karibuni ulikuwa mwenyeji wa mkutano mm, muhimu wa waandishi wa habari wanawake mashuhuri wanaofanya kazi katika majukwaa mbadala ya vyombo vya habari kutoka kote ulimwenguni. Jumla ya waandishi wa habari wanawake 100 kutoka zaidi ya nchi 40 walijumuika pamoja kwa ajili ya tamasha hilo na kubadilishana tajiriba na mawazo yao juu ya matukio ambayo ni nadra kutangazwa na vyombo vya habari vya kawaida. Mada zilizojadiliwa wakati wa tamasha hilo la siku tatu ni pamoja na wanawake katika vyombo vya habari na kukuza haki ya kijamii, taasisi ya familia chini ya mashambulizi ya vyombo vya habari, wanawake na vyombo vya habari vya mukawama au mapambano, jukumu la vyombo vya habari katika kurekebisha ukatili dhidi ya wanawake, na vyombo vya habari na utumwa wa kisiasa. Redio Teheran imezungumza na mmoja wa washiriki wa mkutano huo kutoka nchini Kenya, na haya hapa mahojiano yenyewe. Uh, ah, bismillahi rahmani rahim tuko katika uh, nio tamasha la vyombo vya habari la Khurshidi ambalo limefanyika hapa Iran, wana, wana habari wanawake na tunamshiriki hapa kutoka Kenya atajitambulisha yeye kwanza. Assalamu uh, alaikum, naitwa Hadia Mwasiwa, mimi ni mtangazaji wa TV kutoka Kenya KTN News, na nafanya utangazaji wa TV kama msomaji taarifa na vile vile pia na, na ripoti taarifa Naam, eh, Hadia, hebu tufahamishe kuhusiana na hili tamasha ambalo umehudhuria hapa nafikiri na, mjini Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran. Naam, hili li, lilikuwa ni tamasha la kwanza kabisa kufanyika la aina hii a, la kimataifa la Koshid na limeleta pamoja wanawake zaidi ya mia moja kutoka kwenye mataifa zaidi ya 50 ambapo tulikuwa tunakuja pamoja kuweza kushiriki na pia vilevile kubadilishana tu mawazo tukijaribu kuangalia changamoto ambazo zinakumba wanahabari wa kike kwenye mataifa tofauti kwenye mazingira tofauti. Na ni mafanikio gani ambayo umeweza kupata katika uh, mkutano huu? Fanikio la kwanza ni mkutano wenyewe kufanyika, kwa sababu umeleta pamoja wanawake zaidi ya 100 kwa hivyo, namaanisha wanawake wameweza kuwa na, na kutangamana na kuweza yeah, kuwa na ule uwezo wa kushirikiana kwenye siku za usoni, kwa sababu tumeweza kuwa, kubadilishana nambari za simu na pia kuwa na ile nia, tuna ari ya kujua, ninapotaka taarifa kutoka taifa la Iran kwa mfano yeah, naweza kumpigia fulani na nitakuwa napata taarifa kikamilifu na sio propaganda ama mambo ambayo sio ya yeah, ukweli kwenye mitandao, unapotaka taarifa kutoka tuseme labda taifa lingine kama Iraq, Lebanon na Tunisia na mataifa mengine mengi ya, ya, ya, ya hata kwenye Latin America na pia kwenye tu vilevile bara la Afrika. Na unafikiri kongamano hili litainua vipi hadhi ya wanawake katika tasnia ya habari? Nafikiri ku, kuweza tu kutambua kwamba unapokuwa mwanamke kwenye tasnia ya wanahabari basi utakuwa unaangaliwa tofauti. Unajua moja kwa moja kwamba kuja pamoja kama wanawake itakuwa na manufaa makubwa, kwa sababu mtakuwa mnaweza kupana moyo na kupeana ule motisha, pia kwamba tunaweza kufanya hivi na, na yale ambayo watu wanawambia ili kuwarudisha chini hamfai kuyasikiliza na, nafikiri ndio safari yako ya kwanza hapa Iran. Vipi umeona, umeona vipi Iran na pia mji wa Mashhad na nafikiri Teheran pia? Hebu tuambie umeona. Safari ya Iran imekuwa na mihemko mingi tu tuseme, kwa sababu unapokuja Iran kama taifa, kuna propaganda nyingi ambazo zipo kwenye mitandao zinazotengenezwa na mataifa ya Magharibi, na unakuja huku ladha wakati mwingine na hofu. Hata familia na marafiki wanashangaa kwa nini unaamua kwenda uh, Iran Lakini unapofika hapa kwa kiukweli, unaona mtazamo tofauti yeah. watu ni wakarimu sana, wanafanana sana na hata watu wa kwetu kule yeah. Mombasa, ni wakarimu yeah. Wana, wanapenda kupeana zawadi, tuna zawadi nyingi tumepewa, mashallah, mashallah. Kwa hivyo ina, ina tuko kwamba watu wanavyosema kwenye mitandao sio vitu ambavyo unafaa kuamini. Mm -hmm. Na mji wa Mashhad kwa mfano ni mji wa kihistoria sana. Una mm -hmm. uh, sehemu nyingi za kihistoria, una ile shrine ya uh, mm -hmm. Imam im, ya Imam Reza na tumekwenda kule na maeneo mengine mengi tu ya kihistoria. Tukaona mji mrembo na pia Tehran japo kuwa ni mji mkuu lakini vile vile una mambo mengi mazuri na bado ile asili ya kihistoria na tamaduni ya Kiiran na Kipashe unaiona. Na mwisho kabisa una ujumbe upi kwa uh, wanawake au wasichana ambao wana hamu ya kuwa wanahabari? Je, waendelee waji, eh, ninio wajiimarishe zaidi wawe wanahabari, au una ujumbe upi kwa wanaotaka kuwa na habari hasa vijana? Waendelee na kupigania ndoto zao kwa sababu unapopenda kitu hufai kukikatia tamaa. Kwa hivyo waendelee kupambana ku, kuwa bora zaidi kwenye kile wanachokifanya, hususan tasnia ya wanahabari, na changamoto nyingi ukiwa mwanamke. Hilo wakilifahamu, inakuwa rahisi ya wao kuweza uh, kupigania ndoto zao bila kuwekewa vikwazo vyovyote. Shukran jazila, maasalam. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina amesema kuwa harakati hiyo ni mshirika wa kistratejia wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas katika mukawama. Shirika la habari la Tasnim limemnukuu Walida al Katati mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Jihadulislamu ya Palestina akisema kuwa harakati hiyo na ile ya mapambano ya kiislamu ya Hamas zinashirikiana na zinafanya operesheni za kijeshi za pamoja kubwa na ndogo dhidi ya adui mzayuni na hazibabaishwi na propaganda za madola ya magharibi na ya kizayuni kwamba zinapigana kila mmoja kivyake. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Abdulah Bathli, ameelezea kusikitishwa sana na kushindwa wahusika wa taasisi mbalimbali za Libya na nchi ya Libya uh, kuyajenga upya maeneo yaliyoharibiwa na mafuriko nchini humo. Taarifa hiyo imetolewa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, ambao pia umesema kwamba Bathli ameelezea masikitiko yake hayo baada ya kutembelea mji wa Derna wa mashariki mwa Libya ulioharibiwa vibaya na mafuriko. Watu wasiopungua 37 wamefariki dunia katika mlipuko uliotokea kwenye kiwanda kimoja cha kusafishia mafuta kilichokuwa kinafanya kazi kinyume na sheria kusini mwa Nigeria. Ripoti kutoka Nigeria zinasema kuwa mlipuko huo uliotokea jana umeharibu pia makumi ya nyumba karibu na kiwanda hicho cha kusafishia mafuta kwenye eneo la Iba katika jimbo la Rivers ambacho kilikuwa kikifanya kazi kinyume cha sheria. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo leo Jumanne, na kuongeza kwamba watu wengine kadhaa wamejeruhiwa katika mlipuko huo, wana tayari wamefikishwa Uh, hospitalini kwa ajili ya matibabu. Na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema katika ripoti yake mpya kwamba wahamiaji haramu 271 waliokolewa katika aphani ya Libya wiki iliyopita. Katika taarifa yake hiyo, IOM imesema kwamba wahamiaji hao ambao wamo pia wanawake 25 na watoto wadogo 23 waliokolewa na kurejeshwa Libya kati ya Septemba 24 na 30, na kuongeza kwamba maiti wa watu wanne wameopolewa majini kwenye kipindi cha tarehe hizo mbili. Taarifa hiyo aidha, imesema hadi sasa kwa mwaka huu jumla ya wahamiaji haramu 11736 wameshaokolewa na kurejeshwa Libya. Wengi wa wahamiaji hao hawafiki wanakokwenda na huishia mikononi mwa magenge ya magendo ya binadamu, kupigwa mnada masokoni kama watumwa na kufa maji. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini. Unaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema, umoja wa Kiislamu, maandalizi ya kuhuisha adhama ya ustaarabu wa Kiislamu. Mkutano wa 37 wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu umefanyika hapa mjini Tehran. Kama ilivyoada, mkutano wa kila mwaka wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu umefanyika hapa Teheran kwa mnasaba wa wiki ya umoja sambamba na Maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa wa mkutano wa mara hii ambao ulifunguliwa na Rais wa Iran Sayyid Ibrahim Raisi umehudhuriwa na shakhsia, wanafikra, wanazuoni, wasomi na, wa na, wa na wahadhiri wa vyo vikuu kutoka katika mataifa mbalimbali mbali ya Kiislamu. Mkutano wa 37 wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu ambao umefanyika chini ya kauli mbiu ya ushirikiano wa Kiislamu kwa ajili ya kufikia matukufu pamoja umehudhuriwa na zaidi ya shahsia na maulama elfu tatu kutoka zaidi ya nchi 41, duniani. Katika mkutano huo mada na masuala mbalimbali muhimu yanayohusiana na ulimwengu wa Kiislamu yamejadiliwa. Katika mkutano huo kamati maalumu zimeundwa si kutekeleza malengo hayo na kuondoa vizingiti vya umoja na maendeleo. Kufikia thamani za pamoja na kuzitambulisha kwa Waislamu na kuwataka kuyazingatia, hayo ndiyo njia muhimu zaidi ya kuendeleza mshikamano na ukuruba baina ya Waislamu. Kwa kuwa hivi sasa kauli mbiu kuu ya mkutano huu ni ushirikiano wa Kiislamu kwa ajili ya kufikia matukufu pamoja, imepatikana fursa adhimu ambapo kwa maafikiano ya wanafikra na wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu kuyatoa mambo hayo ya pamoja ndani ya vyanzo vya Kiislamu na kuyatambulisha kwa Waislamu ili kupitia kwayo jamii ya Kiislamu iweze, kupitia hatua kuelekea iweze kupiga hatua kuelekea upande wa mshikamano na katika kalima moja ya umma mmoja ni mambo ambayo yanaweza kufikiwa tu kupitia wanafikra wa Kiislamu wenye umoja na mshikamano baina yao. Suala la kukurubisha baina ya madhehebu ya Kiislamu, kukurubisha jamii ya tauhidi, na kukurubisha baina ya fikra za pamoja za wanadamu wote ni moja ya kazi muhimu ambayo husisitizwa na wanaoitakia heri jamii inayoshikamana na dini na jamii ya mwanadamu, na ni moja ya matumaini na ndoto za wasomi wengi kwa muda wa miaka 37, sasa mkutano wa kimataifa wa umoja wa kiislamu umekuwa ukifanyika mjini Teheran kwa ajili ya kuimarisha umoja na kutatua migogoro na matatizo ya ulimwengu wa kiislamu na kuimarisha uwezo sambamba na kuongeza nguvu za Waislamu katika nyuga mbalimbali mbali. Mm. Teherani za like Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na makala yetu ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na leo katika historia, pamoja na kipande cha kasida. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 98. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 55 ya Ar-Rahman, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 56 ya Al-Waqi'a. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 96. Suratul Waqi'a inazungumzia kujiri kusio na shaka kwa kiama na matukio yatakayotokea katika siku hiyo nzito. Kwanza inasimulia matukio ya lahadha ya kusimama kiama, na kisha inabainisha watu watakavyogawanyika makundi kulingana na amali zao na daraja zao kwa namna walivyojikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Aya za Suratul Waqia zinaendelea kuelezea pia baadhi ya alama za kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa taala katika uumbaji wa ulimwengu na mwanadamu ambayo yote hayo ni hoja na sababu za kuthibitisha uwezekano wa kujiri kwa kiama. Baada ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya kwanza hadi ya sita ya sura hiyo, ambazo zinasema audhu billahi minash shaitani rajim bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. itakapotikiswa ardhi kwa mtikiso wa, busatil jibal bassa, na milima itaposagwasagwa, fakanat haba ambatha, iwe mavumbi yanayopeperushwa Maadi, yaani kufufuliwa kwa viumbe, ni miongoni mwa masuala ambayo watu wengi wanalikanusha kwa sababu mbalimbali mbali, na hawako tayari kukubali kwamba iko siku tukio hilo litajiri. Lakini mbali na hao, kuna wanaoamini kwamba ulimwengu una chanzo asili na mwanzo wake, lakini kwa upande wa maadi wanahisi ni jambo muhali kutokea na wanalikadhibisha. Kwa hivyo, aya tulizosoma zinasema wakati watu watakapoziona kwa macho yao alama za kujiri kwa kiama, hapo hawatolikanusha tena hilo, lakini kukiri kwao huko hakutakuwa na faida yoyote kwao. Sababu ni kwamba wakati huo madaftari ya amali za watu yatakuwa yameshafungwa na hatima ya kila mtu itajulikana kulingana na amali zake njema na mbaya. Wema watakuwa watukufu na wenye kuenziwa na wataingizwa kwenye pepo ya Allah, na wabaya watakuwa duni na dhalili na kuvurumizwa kwenye moto wa Jahannam. Kisha aya zinaashiria hali itakavyokuwa wakati dunia itakapomalizika na kuanza kwa kiama, na kueleza kwamba zilzala kubwa itaikumba ardhi yote na kusababisha kupasuka na kuvurubika milima mikubwa mikubwa na majabali mazito mazito na kuyapeperusha angani mithili ya vumbi na tifutifu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kutokea kwa kiama kutakoandamana na matetemeko mazito na ya kutisha ya ardhi ni jambo la uhakika na lisilo na shaka, ambalo limetangazwa na Allah subhanahu wa taala mwenyewe, muumba wa ulimwengu, na kuamua kulikanusha kutawatia hasarani wanaokadhibisha ambao hawajajiandaa na kujiri kwa tukio hilo. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya saba hadi ya kumi na nne ya sura yetu ya Alwaqia ambazo zinasema: wa kuntum azwajan thalatha, na nyinyi mtakuwa namna tatu. sbsbn na walio wa mbele nao ndiyo wa mbele, mbn hao ndio watakaokaribishwa fi jnat naim, katika mabustani yenye neema. Wa sehemu kubwa katika watu wa mwanzo na wachache katika watu wa mwisho. Katika aya hizi, kama ilivyo katika aya ya 32 ya sura Fatir, inaelezwa kwamba watu siku ya kiyama watagawanyika makundi matatu. Kundi la kwanza ni la watu ambao kutokana na imani na amali zao njema watakuwa na saada na fanaka ya kiwango kisichotasawirika. Kundi la pili ni la watu wabaya na waovu ambao watahasirika na kuadhibiwa kwa kiwango kisichotasawirika pia, kutokana na kufru, dhuluma na madhambi waliofanya. Ama kundi la tatu ni la watu wenye daraja ya juu kabisa ya imani na amali njema ambao ni ruwaza na mfano wa waja safi na wema, na kwa sababu hiyo wao ni watu watakaokurubishwa mbele ya Allah subhanahu wa taala. Mitume, maimamu na mawalii wa Mwenyezi Mungu wa zama zote za historia ndiyo mifano bora ya watu wa kundi hili. Imani ya watu hao juu ya Allah na kiyama ni ya daraja ya juu kabisa. Tabia na akhlaqi zao njema na zilizotukuka, na muamala wao na watu ni wa insafu na kujitolea. Katika ibada, ushujaa, uadilifu na ukarimu na thamani zote za kidini na kiutu wamefikia upeo wa juu kabisa bali hata kufikia kilele cha ukamilifu kwa kufa shahidi katika njia ya Allah. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufuzu na kuhasirika hasa kwa mtu ni huko akhera. Si hasha wale wanaoonekana watu waliofuzu na kufanikiwa hapa duniani, siku ya kiyama, wakadhihirika kuwa wamekula hasara na kuishia kwenye hilaki. Na kinyume chake, aya hizi zinatufunza pia kuwa amali njema ni jambo lenye thamani na kuwatangulia wengine katika kutenda mema kuna thamani yake pia. Waliowatangulia wenzao katika kufanya mema watawatangulia pia siku ya kiama, na kupata hadhi na daraja ya juu zaidi. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 15 ahadi 19 ya sura yetu ya Alwaqia, ambazo zinasema Ala Watakuwa juu ya viti vya fahari vilivyotonewa, wataviegemea, waelekeane. Wawe wanawazungukia wavulana walio daima na sura za ujana za kupendeza biakwabi wa abariqa ka'sin wa min ma'in, kwa vikombe na mabirika na bilauri za vinywaji vinavyotoka katika mito inayoonekana mapitio yake. La yusaddauna anha wala wla yunzifun, hawataumwa kichwa kwa vinywaji hivyo wala hawatoleweshwa. Aya hizi zinagusia sehemu ndogo ya maisha ya furaha na ukunjufu ya watu wa peponi na kueleza kwamba watu hao hawataishi kwa kutengana, bali watakuwa pamoja kwenye majilisi na mijumuiko ya furaha na burudani, kwa kuketi kwenye viti na matakia ya kifahari na kuhisi raha kubwa kwa kuchanganyika na kuzungumza pamoja. Mwenyezi Mungu mtukufu amewaandalia waja wake hao vijana jamili wa sura wa kuwahudumia kwa anuwai za vyakula na vinywaji vya kuburudisha vya aina kwa aina ambavyo havilevi wala havina madhara kama ulivyo mvinyo wa hapa duniani. Pamoja na hayo vitawapa raha ya kipekee watu wa peponi. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba kinyume na watu wa motoni ambao watakuwa muda wote wakiapizana na kulaaniana, watu wa peponi watakuwa kwenye viti na matakia ya kifahari, huku wakielekeana na kuburudika kwa mazungumzo na kuchanganyika pamoja kwenye mazingira tulivu na ya kuburudisha nyoyo. Tunajifunza pia kutokana na aya hizi kwamba vyakula na vinywaji vya duniani, baadhi ya wakati huwa na madhara na athari mbaya, lakini hali haiko hivyo peponi, kwa sababu kila kitu chake ni cha raha na starehe kisicho na adha wala madhara yoyote. Wapenzi wasikilizaji, darsa 980 ya Qurani imefikia tamati. Tunamuomba Allah. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Wataalamu wa nyuklia wa Iran kwa mara ya kwanza wameweza kuzalisha mada ijulikanayo kama cs 137 radionuclide ambayo ilikuwa inaagizwa kutoka nje. Mada hiyo ambayo hutumika kwa madhumuni mengi ya matibabu na viwanda ilizinduliwa wakati wa maonyesho ya hivi karibuni katika mji mkuu wa Iran, Tehran, katika kikao kilichohudhuriwa na Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Radionuclides au radioisotopi ni anuai atomiki za mionzi ambazo waghalabu huibuliwa katika mkondo wa neutroni kwenye kinu cha nuklea. Mada hii inatumika katika vifaa vya mionzi uh, brachytherapy, radiotherapy, chemichemi za calibration na aina mbalimbali za vipimo vya viwanda. Mada hii aidha hutumika katika kutengeneza bidhaa za damu, vipodozi, chakula na bidhaa zingine. Katika miaka ya karibuni Iran imepata maendeleo ya ajabu katika sekta ya nuklia licha ya vitisho na vikwazo vya madola ya Magharibi. Tehran daima imekuwa ikisisitiza kwamba mpango wake wa nuklia unatekelezwa kwa malengo ya amani. Akizungumza katika uzinduzi huo, Islami alisema kuwa pamoja na mzunguko wa nishati ya nuklia, Iran ina uwezo wa kubuni, kujenga na kudumisha vinu vya nuklia, akibainisha kuwa sekta ya nuklia ya Iran ina jukumu la moja kwa moja katika maisha ya wananchi halkadhalika, amesema adui walikuwa uh, na wangali wanapinga sekta ya nyuklea ya Iran, lakini wote wanapaswa kujua kwamba sekta ya nuklia ni sekta ya kimkakati. Mkuu huyo wa shirika la nishati la nyuklea la Iran pia amesifu utengenezaji wa Cesium 137 radionuclide kama mafanikio muhimu ya nyuklia ambayo yanaondoa utegemezi wa nchi kwa nchi zingine kwa uagizaji wa mada hiyo. Amesema sesi ya 137, radionuclide inaweza kutumika katika mifumo ya vifaa vya viwandani, maeneo ya mafuta na gesi na sekta nyinginezo muhimu. Halikadhalika, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameongeza kwamba nchi hii inaendelea kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kwamba maeneo manne ya mvutano na wakala huo yamepunguzwa hadi maudhui mbili tu. Serikali ya Rwanda imetia saini makubaliano na shirika kutoka mataifa ya Kanada na Ujerumani ili kuanzisha ujenzi wa kinu cha nyuklia ambacho kitakuwa tayari kwa majaribio ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na sita. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo ya Dual Fluid Energy, Goetz Ruprecht, amewaambia waandishi wa habari hivi karibuni jijini Kigali kwamba aina mpya ya vinu hivyo inaweza kutumiwa kuzalisha umeme, hidrojeni na mafuta yaliyosindikwa kwa gharama ndogo kuliko mafuta ya visukuku. Waziri wa miundombinu wa Rwanda, Ernest Nsabimana, amesema kuwa matumizi ya nishati ya nyuklia yatatoa chanzo thabiti na cha kuaminika cha umeme, kupunguza utegemezi wa mafuta na kusaidia kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya nishati katika nchi hiyo. Nsabimana ameendelea kusema kuwa kujumuisha nyuklia katika jumla ya vyanzo vya nishati kutapelekea kuwa na aina mbalimbali za vyanzo vya nishati, kuimarisha usalama wa nishati na kupunguza hatari ya uhaba wa usambazaji. Awali, mnamo mwaka 2019 Rwanda ilitia saini mkataba wa kuanzisha vinu vya nyuklia kwa ushirikiano na wakala wa nyuklia wa Rusia, Rusatom, jambo lilozusha upinzani mkali hasa kuhusu hatari zinazohusiana na maswala ya kiusalama. Rais wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Democratic Green Party of Rwanda Frank Habineza aliziambia duru za habari kuwa makubaliano kati ya serikali na kampuni ya Dual Fluid Energy ni hatari na kwamba hayana tofauti kubwa na makubaliano ya mwaka 2019 kati ya serikali ya Kigali na wakala wa nyuklia kutoka Rasia. Bodi ya nishati ya atomiki ya Rwanda ikishirikiana na kampuni hiyo imebaini kuwa miradi hiyo ni salama na wala sio tishio kwa watu wa mazingira. Katika taarifa yao ya pamoja, wameeleza kuwa kinu chetu cha majaribio ni kifaa kidogo chenye chembechembe chembe ndogo za mionzi. Kwa sababu hii, mradi huu si tishio kwa mazingira. Dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya uhifadhi wa tabaka la ozoni huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akisema kwa pamoja walimwengu wanaweza kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha uendelevu wa mazingira na mnepo kwenye sayari. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne baraza kuu la umoja wa mataifa lilitangaza Septemba 16 kuwa siku ya kimataifa ya uhifadhi wa tabaka la ozoni katika kuadhimisha kutiwa saini itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyopunguza na kuathiri tabaka la ozoni iliyopitishwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba. Ozoni ni aina maalum ya oksijeni yenye fomula ya kemikali ya sufuri tatu. Ozoni ni sehemu ndogo sana ya anga ya juu, lakini uwepo wake ni muhimu kwa afya na ustawi wa binadamu. Tabaka la ozoni hupatikana kati ya kilomita 10 na 40 juu ya uso wa dunia. Eneo hili linaitwa stratosphere na lina karibu asilimia 90 ya ozoni yote ya dunia. Kauli mbiu ya siku ya kimataifa ya ozoni mwaka huu inalenga kuangazia nafasi ya itifaki ya Montreal katika kulinda tabaka la ozoni na kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Na wapenzi usikilizaji na, na ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 17 mfunguo sita Rabiulawal mwaka alfumoja, 1445 Hijria inayosadifiana na Oktoba 3 mwaka 2023 Miladia. siku kama ya leo miaka 1498 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu na kauli za maulama wengi wa Kiislamu, alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Makka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa Mtume, na mama yake Amina binti Wahab alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Maka na kwenda kwenye pango la Hira lililoko karibu na mji wa Maka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbili ya dunia na kufanya ibada. Malaika Jibril alimteremkia mtukufu huyo akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, sallallahu alayhi wa sallam, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Katika siku kama ya leo miaka 1362 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, alizaliwa mjukuu wa, mjuku wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wasallam, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa zama za kuchanua elimu na maarifa, tafsiri ya Qurani na kuenea elimu mbalimbali. Imam Sadiq alaihi ssalam alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umayya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulama katika nyanja mbalimbali. Kwa minasaba hii adhimu, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kote duniani. Na miaka 91 iliyopita, katika siku kama ya leo, Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alayhi ssalam. Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia. Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umayya na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania unasema, jamii ya kimataifa, tunawahimiza viongozi wa nchi za Kiislamu wote kwamba wana wajibu wa kidini kuzingatia naswaha za Samahat Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kushikamana na umoja wa umma huu. Kuzingatia naswaha hiyo ni katika kutekeleza kivitendo mafundisho ya wa Quran na wasia wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasalam, na ndio kuhakikisha ulimwengu wa kiislamu unatekeleza vilivyo mafunzo yake, anasema, na ndio kujihakikishia vile vile amani, maelewano ya dunia nzima. Tofauti zetu za rangi, lugha, utamaduni ni kutambuana baina yetu. Mbora wetu ni yule ambaye anapenda amani na yule mchaji Mungu zaidi, ameandika. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wengine, Bwana Abdallah Mwanangu wa sehemu za Muyuni huko kusini Unguja. Tunamshukuru Bwana Abdallah Ali Makajura. Tunamshukuru Bwana Shimbi Juma Shimbi, Profesa Ali Magema Rashidi, yeye yuko uh, Msumbiji na kadhalika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba baada ya madola ya kiistikibari na kibeberu kuhisi hatari kutokana na kuenea nguvu za mafundisho ya Quran Tukufu, yameamua kuendesha kampeni za kukivunjia heshima kitabu hicho kitakatifu cha Mwenyezi Mungu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo Jumanne hapa Teheran, wakati alipoonana na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu, mabalozi wa nchi za Kiislamu, wageni wa mkutano wa umoja wa Kiislamu na wananchi wa matabaka tofauti, kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa, wa Jihad al Islami ya Palestina, Bwana Walid Al-Qattati amesema kwamba harakati hiyo ya Jihadul Islami ni mshirika wa kistratiji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas katika mukawama na hakuna tofauti yoyote baina yao. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya ameelezea kusikitishwa sana na kushindwa wahusika wa taasisi mbalimbali za Libya na nchi ya Libya kuyajenga upya maeneo yaliyoharibiwa na mafuriko nchini humo. Watu wasiopungua 37 wamefariki dunia katika mlipuko uliotokea katika kiwanda kimoja cha kusafishia mafuta kilichokuwa kinafanya kazi kinyume cha sheria huko kusini mwa Nigeria. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh