Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusia, nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Jumane tarehe 17 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 3 Oktoba 2023 Miladia. Kwa niaba ya Redio Teheran nachukua fursa hii kukupeni mkono wa kheri na baraka, wasikilizaji wetu wapenzi, hususan Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliyozaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na Imam Jafari Sadiki alaihi ssalam. Kwa mnasaba huo tumekuandalieni vipindi maalum vitakavyokujeni baada ya taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia leo na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifote, sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi awatakia kheri na baraka viongozi na wananchi wa nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa maulidi ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waziri Amir Abdullahi Ani asema mauaji ya watoto wachanga ni sifa ya utawala wa Israel. Mkutano wa kimataifa wataka hatua wa zichukuliwe kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu. Na Rasia ya ripoti ukuaji mkubwa wa biashara baina yake na bara la Afrika. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi, Raisi amewatumia salamu viongozi na wananchi wa nchi za Kiislamu za kuwatakia kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Rais Sayid Ibrahim Raisi amewatakia kheri na baraka viongozi na wananchi wa nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa kusherehekea kuzaliwa Mtume aliye rehma kwa walimwengu Nabii wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na kuandika katika salamu zake hizo, sira iliyotukuka na tunu za, za akhlaqi na tabia yake daima zimekuwa kifunguzi cha njia na mwongozo wa uongofu kwa maisha ya mwanadamu na ruwaza na kigezo bora kabisa cha ja kumfikisha mwanadamu kwenye ukamilifu na ukaribu na Mungu kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Sayid Ibrahim Raisi amebainisha kuwa Uislamu ni dini ya uhuru na usawa na Qurani Tukufu ni kitabu cha rehma na neno la Mwenyezi Mungu na kukivunjia heshima kitabu kitukufu cha mbinguni cha Quran ambao ni muujiza wenye thamani ali wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ni sawa na kuutusi ubinadamu, uhuru, maadili na umaanawi. Katika salamu zake hizo, Rais Raisi amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ina laani vikali vitendo hivyo vya chuki na uadui vinavyofanywa katika baadhi ya maeneo ya dunia katika mwelekeo wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu na kuzitia machungu nyoyo za Waislamu duniani. Aidha, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza matumaini yake kwamba kwa baraka za Maulidi hayo yaliyobarikiwa kwa kuitegemea Kurani tukufu na sira yenye thamani ya Mtume mpendwa wa Uislamu na kwa kushikamana na azma na irada ya viongozi wa kiislamu na Waislamu wote duniani tutashuhudia kuongezeka na kuimarika kila uchao umoja na mshikamano baina ya mataifa ya kiislamu na kukua na kunawiri Uislamu duniani kote ambalo ndilo tarajio na piganio kuu la umma wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema utawala haramu wa Israel unajulikana kwa kuua watoto wa Kipalestina, ambapo pia mwaka huu imeua idadi kubwa ya watu. Amir Abdullahyan amesema hayo katika ujumbe wa ukurasa wake katika ujumbe kwenye ukurasa wake wa X kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mauaji ya mvulana Muhammad Adura aliyekuwa na umri wa miaka kumi na mbili aliyepigwa risasi na askari wa Israel akiwa mikononi mwa baba ake katika ukanda wa Gaza. Akiomboleza kifo hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuua watoto wachanga ni sifa ya utawala haramu wa Israel, na akabainisha kwamba tangu mwanzoni mwa 2023 watoto 40 wa Kipalestina wameuawa shahidi na utawala wa kibaguzi wa Israel. Muhammad Adura Ad aliuawa kwa silaha ya askari katili wa Israel mnamo Septemba 30 mwaka 2000 siku ya pili ya intifadha dhidi ya utawala wa Israel. Video iliyorekodi tukio hilo ilimwonyesha Muhammad na baba yake Jamal wakijikinga na pipa la zege la maji huku akimiminiwa risasi na wanajeshi katili wa Israel, na baada ya muda mfupi Muhammad aliuawa shahidi, ukatili ambao ulizusha hasira duniani kote. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, Israel imeongeza mashambulizi katika vijiji na miji ya Palestina katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu. Kutokana na mashambulizi hayo makumi ya Wapalestina wameuawa na wengine wengi kukamatwa. Mkutano wa kimataifa kuhusu chuki dhidi ya Uislamu, yaani islamofobia, umefanyika nchini Qatar, huku mmoja wa waandalizi wake akitoa wito wa kufanyika juhudi za pamoja za kukabiliana na ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu na athari zake haribifu. Mkutano huo uliopewa anwani ya historia ya ulimwengu na mienendo ya chuki dhidi ya Uislamu umefanyika katika chuo kikuu cha George Town tawi la Qatar. Katika hotuba ya kuhitimisha mkutano huo, mkuu wa chuo kikuu cha George Town Qatar Safwan Masri ameashiria haja ya kufanyika juhudi za pamoja kwa ajili ya kukomesha chuki dhidi ya Uislamu. Amesema kuwa tukio hilo limetoa mchango katika juhudi za kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu, kupinga athari zake haribifu na kuchukua hatua athirifu zinazojumuisha wanaharakati, waelimishaji na wasanii ili kukabiliana na tatizo hilo. Washiriki katika mkutano huo wa siku mbili walijishughulisha na mazungumzo, kuuliza maswali na kuchunguza mizizi ya kiitikadi ya mielekeo mingi ya chuki dhidi ya Waislamu na Uislamu. Kongamano hilo liliwakutanisha pamoja wasomi wenye ushawishi mkubwa, watendaji na waandishi wa habari, kati yao wanafunzi wa zamani wa George Town na wanafunzi wa Qatar wa chuo hicho kikuu ambao wamechangia ufahamu wao. Taarifa hii ya habari za dunia inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Sudan imetangaza mripuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika jimbo la Gedaref baada ya kesi nne kati ya 264 zinazoshukiwa kuthibitishwa na vifo 16 vinavyohusishwa na ugonjwa huo hatari kuripotiwa tangu Septemba 25. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini iwapo kipindupindu kimeenea pia katika majimbo ya Khartum na Kordofan kusini ambako visa vya kuharisha vimeripotiwa. Mwakilishi wa WHO nchini Sudan, Dr Nima Abid, alitembelea Gidarif tarehe 17 Septemba na kukutana na wahusika wa mamlaka ya afya na washirika kuratibu majibu. Hata kabla ya mripuko huo kutangazwa, WHO ilikuwa tayari imetoa vifaa vya kipindupindu ikiwa ni pamoja na dawa za kuua vijuasumu, dawa ya kuongeza maji mwilini na dripu kwa majimbo sita, yakiwemo Gedaref, Khartoum na Kordofan kusini, pamoja na vifaa vya kupima na kuchunguza kwa haraka kwa majimbo yote 18 ya Sudan. WHO pia ilikuwa ikisaidia vituo vitatu vya kuwatenga wagonjwa kipindupindu katika jimbo la Gedaref na viwili kati ya hivyo kwa dawa na vifaa vya afya na kusaidia kikamilifu kituo cha mwisho kwa utoaji wa vifaa vya huduma na vifaa vya matibabu. Na mauzo ya biashara kati ya Russia na nchi za Afrika yameongezeka kwa asilimia 43.5 katika miezi minane ya kwanza ya mwaka huu 2023 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka mmoja uliopita, RBK ya kila siku ya biashara iliripoti jana Jumatatu ikinukuu wizara ya uchumi ya Rusia. Kwa upande wa fedha, kiasi cha biashara kilifikia dola bilioni 15 na nusu, huku Misri, Algeria, Moroko, Tunisia na Libya zikitajwa kati ya washirika wakuu wa biashara wa Rasia. Waziri wa uchumi wa Rasia, Maxim Rushetnikov, amesema Afrika ina msingi mkubwa wa rasilimali, lakini hakuna teknolojia ya uzalishaji. Na kaongeza kuwa teknolojia za Rasia za kuchimba madini ni muhimu kwa Afrika. Aidha amesema Rasia inaweza kuisaidia Afrika katika miradi ya ustawi wa miji, kuipatia uzoefu katika ujenzi wa nyumba, barabara na reli, bandari, mabomba ya mafuta na gesi. Mapema mwaka huu Reshetinkov alitabiri kuwa biashara ya Rasia na Afrika ingeongezeka maradufu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo, na kichwa cha maneno kutoka mapambano ya silaha katika ukingo wa Magharibi hadi kuanza tena maandamano ya haki ya kurejea wakimbizi huko Gaza. Ikiwa ni katika mwendelezo wa walowezi wa kizayuni kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa, siku ya Jumapili asubuhi, walowezi hao walifanya vitendo vya uchochezi katika eneo hilo takatifu kwa kuingia humo kinyume cha sheria, ambapo walowezi wa mrengo wa kulia waliimba na kucheza dansi kwenye lango la msikiti huo mtukufu. Harakati hizo za kichochezi na kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa zilikabiliwa na radi ya mali kali ya makundi ya Wapalestina kutoka ukingo wa magharibi hadi Gaza. Katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, makundi ya mukawama yamefanya operesheni 14 dhidi ya Wazayuni katika maeneo tofauti ya ukingo huo. Katika muda mfupi uliopita, operesheni za vikosi vya mapambano pia zimefanyika Quds, Nablu, Situl Karm, Kalandia, Jenin, Qilqilia, Ramallah na Al Khalil. Katika ukanda wa Gaza, vijana shupavu katika ukanda huo wameonya kwamba msikiti wa Lakso, ambapo Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipaa mbinguni kutokea hapo, ni mstari wao mwekundu, na iwapo wavamizi watauvamia msikiti huo mtakatifu na Wapalestina wanaoishi hapo, moto wa mapambano katika mipaka ya Gaza utawaka tena. Kinachoongeza umuhimu wa onyo hilo ni kuanza tena maandamano ya haki ya kurejea nyumbani katika ukanda wa Gaza ambayo yalifanyika mara ya mwisho mwaka 2020. Katika miaka ya 2018 hadi 2020 maandamano ya mfululizo ya kurejea nyumbani katika ukanda wa Gaza yalikuwa jinamizi kubwa kwa utawala huo ghasibu. Mnamo Machi 30, 2018 katika maadhimisho ya siku ya ardhi huko Palestina, Idadi kubwa ya Wapalestina waliokuwa wakiishi katika kambi za Wapalestina katika sehemu mbalimbali za ndani na nje ya Palestina waliandamana kuelekea mipaka ya ardhi hiyo inayokaliwa kwa mabavu. Kauli mbiu ya Wapalestina hao ilikuwa ni takwa la kurejea katika nchi yao mama. Kutokana na umbali wa kambi za Wapalestina kutoka mipaka hiyo, maandamano ya kurudi nyumbani baada ya siku ya ardhi ya mwaka elfu mbili na kumi na nane yalikuwa akifanyika tu katika ukanda wa Gaza kila wiki kwa lengo la kuvunja mzingiro katika eneo hilo hadi mwishoni mwa elfu mbili na ishirini. Licha ya kuwa kufanyika maandamano hayo kuliwasababishia Wapalestina hasara kubwa za roho za watu, lakini kwa vile wametumia njia hiyo kubakisha hai suala la kurejea wakimbizi wa Kipalestina na kuzuia njama za utawala wa Kizayuni za kujifanya kuwa mtafuta maridhiano waliendelea kufanya maandamano hayo na sasa wamefikia malengo waliokuwa wanayafuatilia. Kanali ya kumi na tatu ya utawala huo ghasibu imekiri wazi kwamba hata kama utawala huo ulilazimika kufunga vivuko vya Gaza kufuatia maandamano ya kurejea katika mipaka ya mashariki ya ukanda huo, lakini washaji mioto na kufyatuliana risasi ndani ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu hatimaye uliolazimisha utawala huo kusalimu amri mbele ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kufungua vivuko hivyo kwa ajili ya kuwaruhusu wafanyakazi wa Kipalestina kuingia katika ardhi zinazodhibitiwa na utawala huo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maulidi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa wiki ya umoja na maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki, yeah. Katika kipindi hiki, wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kuadhimisha na kukumbuka tukio kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu, yaani siku ya kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad bin Abdillah, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu aliyekuja kukamilisha waliokuja nayo mitume wote wa kabla yake kama Ibrahim, Nuh, Musa na Isa alaihimsalam. Siku nyota ya Muhammad ilipochomoza katika anga ya Maka, hakuna mtu wa kipindi hicho cha ujahilia kilichokuwa kimegubikwa na ujinga, dhulma na upotovu aliyedhani kwamba mtukufu huyo alikuwa na ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu wote. Muhammad mwaminifu aliyesifika kwa uaminifu usafi na utakasifu alishika usukani wa kuongoza jahazi la binadamu wote kuwaelekeza kwenye bara la amani, hakika na haki yote. Nara yake kuu ilikuwa kuwaunganisha wanadamu, kufuta ujinga na kujenga udugu baina ya waumini. Alijenga udugu baina ya muhajirina kutoka Maka na answari wa Madina na akafuatilia mbali kutu ya vinyongo na uhasama uliokuwepo kwa miaka mingi baina makabila ya Waarabu. Katika kipindi kifupi cha kutangaza ujumbe wake Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, alitekeleza kikamilifu ujumbe wa aya ya 103 ya Surat Ali Imran inayosema Nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu, vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu kwa neema yake, mkawa ndugu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei anasema Nabii Muhammad ni nguzo kubwa zaidi ya umoja wa Waislamu katika vipindi vyote vya historia. Hii ni kutokana na ukweli kwamba itikadi ya wa Waislamu wote kwa mtukufu huyo inaandamana na upendo na mahaba ya aina yake, suala linalomfanya mtukufu huyo kuwa kibla na kituo kikuu cha nyoyo za wafuasi wake na kuzidisha mshikamano na ukuruba baina ya makundi yote ya Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Umoja na kuunga udugu ni miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na mtume wa mwenyezi Mungu, Muhammad, alihi wa mwenyezi mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa ajili ya kurekebisha misingi ya kifikra na kiitikadi ya waislamu wa awali. Imepokewa kwamba wakati mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa wa alipokuwa katika eneo la Nukhaila pamoja na maswahaba zake wapatao 740, Malaika Jibril aliteremka kwa mtukufu huyo na kumwambia, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amefunga mkataba wa udugu baina ya malaika wake. Kwa msingi huo, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia aliamua kufunga mkataba wa udugu baina maswaba zake. Mtukufu huyo alifunga udugu baina ya Abu Bakar na Umar, baina ya Uthman na Abdurahman, baina ya Salman al Farisi na Abu Dhar, baina ya Talha na Zubair, baina ya Amari Yasir na Miqdad, baina ya Musab na Abu Ayub al Ansari, baina ya Aisha na Hafsa, baina ya Umu Salama na Safia na kadhalika. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama mwenyewe alifunga mkataba undugu baina yake na Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Mwisho wa kunukuu. Jambo linalopaswa kutiliwa maanani hapa ni kwamba Mtume Muhammadi, rehema na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake alikuja na ujumbe wa dunia nzima. Alikuja kufuta ujinga na dhuluma na kuwashika mkono wanadamu na, na kuelekeza kwenye mwanga na ukamilifu. Hata hivyo, dunia sasa iliyogubikwa na umaada inaonekana kulemewa na mizigo ya dhuluma na ujinga mambo leo. Hivyo, mwanadamu wa leo anahitaji zaidi hadi ya masuala ya kiroho, imani ya tauhidi, pamoja na maarifa aali aliyotuletea mtukufu huyo kuliko kipindi kingine chochote, hususan katika siku hizi za kuadhimisha na kusherekea Maulid na kuzaliwa kwake mtukufu huyo, Muhammad mwaminifu aliwalingania wanadamu udugu, upendo, amani, kusaidiana na kushirikiana. Aliwataka kuwa huru kwa maana halisi ya neno hilo na kutokuwa mtumwa wa matamanio nafsi zao au kwa mtu mwingine yoyote. Aliwalingania itikadi ya tauhidi na kutokuwa mja na mtumwa isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu mmoja subhanahu wataala. Aidha, aliwaamuru kutekeleza uadilifu kupambana na dhuluma na uonevu na kuwasaidia wanadamu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Mafundisho haya na Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanahitajika sana katika dunia sasa inayozongwa na sera za watawala madhalimu, siasa za kijuba za madola kibeberu na vibaraka wao wanaojiita Waislamu katika nchi za Waislamu. Haya ndiyo mambo ambayo iwapo Waislamu watashikamana nayo barabara wataweza kujikomboa kutoka kwenye minyororo ya ujahilia mambo leo na kumkomboa mwanadamu na dunia. Sasa mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliondoa ukabila na fikra za kikaumu zilizokuwa zikiwagawa wanadamu na, na kusababisha uhasama na vita vya mara kwa mara na akajenga uhusiano mpya baina ya waumini uliotegemea imani ya Mwenyezi Mungu mmoja na matukufu ya kibinadamu. Imani na itikadi hiyo ilipewa jina la Uislamu na wafuasi wake wakaitwa Waislamu. Misingi mikuu ya dini hiyo aliyokuja nayo mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, kuamini siku ya mwisho na malipo, na kumwamini mtukufu huyo kama mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kila mtu aliyeukubali na kuamini mambo hayo matatu aliitwa Mwislamu na kulazimika kulinda na kuchunga adabu na kanuni kadhaa katika kanuni za Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwislamu wa kweli ni yule ambaye wanadamu wenzake wanasalimika na ulimi na mikono yake. Kwa maana ya mtu asiye dhulumu wala kuwaudhi wanadamu wenzake. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema katika moja ya hadithi zake kwamba mwislamu ni ndugu wa mwislamu mwenzake, hamdhulumu wala hamuudhi kwa matusi. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu maalum unafikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya vipindi vyetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio dondozi wa magazeti. Jamvi la machwetu magazetini leo Ijumaa tarehe tatu Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Nipashe ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, kiharusi tishio, takwimu za wagonjwa hospitali ya kibingwa za shtua. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni matatani, mauaji ya baba yao kisa kuoa wa mke wa pili. Mufti aunda twimu kuchunguza kukithiri ndoa kuvunjika na kulinda maadili. Ukinyoa kiduku kuvaa mini faini yake elfu hamsini. Maumivu ya moto ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi kikiambatana na dondoo chanzo mazingira ya kuzuka kwa moto Kariakoo bado utata Eneo lililoteketea mnadani lina mgogoro wa umiliki, la daiwa kuuza mali za wizi, Chalamila awavaa wafanyabiashara, akiagiza polisi kuchunguza, wataalamu wa majengo waonya, Kariakoo si eneo salama majanga yanapotokea. Gazeti la serikali Habari Leo nalo pia limevutiwa na habari hiyo hiyo, lakini limeakisi kwa mtazamo tofauti likiandika RC, msianze kuwadai waliounguliwa da asema hatarajii benki ziuze mali zao kutokana na mikopo. Habari ya kuwasili ndege mpya imechangamkiwa na matoleo kadhaa ya leo, likiwemo gazeti la Majira ambalo limeipa uzito wa kwanza kwa anwani, ndege nyingine ya Samia kuwasili leo ni mwendelezo wa utekelezaji ahadi za kutatua kero za wananchi. Sasa idadi ya ndege za ATCL zazidi kuongezeka. Habari iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo inasema, TANESCO upatikanaji wa umeme wazidi kuimarika. Gazeti la kila wiki la Jamhuri wiki hii limekuja na habari kuu yenye kichwa cha maneno Daktari Salim alivyoumizwa familia ya serikali. Waanzisha tovuti mwenzi imesheheni historia yake ya kustaajabisha mitihani aliyofanya miaka sitini yawekwa wazi. Rangi ili mponza wabaya, washiriki uzinduzi na kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Taifa Tanzania ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Majaliwa atoa miezi mitatu kwa wakuu wa mikoa, aagiza waanzishe vituo vya kuwezesha wananchi kiuchumi. Na habari iliyopewa kipaumbele cha pili katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasomeka Dr. Biteko aapa kumaliza makali ya umeme nchini. Naageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, kanisa la mheparuto maaskofu wa hadhi Ole Sapit wa ACK na muheria wa Katoliki waibuka kuwa wembe mkali kwa Kenya Kwanza. Dondoo ya habari hiyo inasomeka, ukosoaji, Kimani Ichungwa awafokea wakuu wa kanisa akiwemo Ole Sapit aliyekuwa kati ya marafiki wa karibu wa rais wakati wa kutangazwa mshindi wa kura mwaka jana. Waiguru ahifadhi kiti, Sakaja nje ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kikiambatana na dondoo isemayo adumisha nafasi ya kinara wa magavana huku Sakaja akipoteza chake. Taifa Leo aidha linatupasha kuwa Kenya Kwanza Azimio wakataa wito Bomas, baada ya wawakilishi wa mirengo hiyo miwili kukosa kufika mbele ya kamati. Daily Nation limeipa uzito wa kwanza habari ya kile kinachoonekana kama hatua ya rais William Ruto ya kubana matumizi ya fedha za umma kwa kutoa agizo la kudhibitiwa safari za nje za viongozi na watumishi wa umma. Kupitia amri hiyo ya rais, safari zisizo za lazima zimesimamishwa, huku idadi ya wanaosafiri kwenda nje ya nchi kikazi, wakiwemo wanaoandamana na rais mwenyewe katika msafara wake, ikipunguzwa. Daily Business imechangamkia habari ya kisi kwa anwani, matumizi ya mafuta yapungua kwa mwaka wa tano huku Wakenya wakiacha magari yao majumbani. Na katika ukurasa wa mbele wa Standard tunakutana na kichwa kikuu cha habari: tuokowe na mshahara wa kuwaibisha, watumishi wa umma wasema. Kwa kumalizia, nchini Uganda, habari iliyopoa kipaumbele cha kwanza na magazeti ya Daily Monitor na New Vision ni ile ambayo gazeti la Vision limeiakisi kwa kichwa cha maneno Makampuni ya utalii yaliyohusika kwenye kashfa ya tiketi za manyani yatajwa, ripoti ya shauri makampuni 20 yapigwe marufuku. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa kwa vichwa vya habari: wasafirishaji bidhaa nje walipongeza shirika la ndege la Uganda kwa kufungua safari za moja kwa moja kuelekea India, na mlinzi afungwa miaka 45 jela kwa mauaji ya shekhe wa Bugiri. Monitanalo lina habari ya mkasa yenye kichwa cha maneno walazwa hospitali kwa kupigania mama mwenye watoto kumi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mazazi ya Imam Jafar Swadik Alaihi salam Karibuni wapendwa wasikilizaji, katika kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kukumbuka mazazi ya Imam Jafar Swadiq alaihi salam, mjukuu wa mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ambaye alizaliwa mwaka 83 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina na kulelewa na baba yake mtukufu, Imam Muhammad Bakir alaihi salam, pamoja na mama yake mtoharifu Imamu Sadiq alayhi salam alibeba jukumu la imamu na kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31 baada ya kuwawa shahidi baba yake, yani Imamu Muhammad Baqir alayhi salam. Kipindi chake kilisadifiana na zama za migogoro na mapigano makali kati ya Bani Umayya na Bani Abbas, ambapo mashinikizo yalipungua kwa Ahlul Bait wa mtume mtukufu. Imamu alitumia fursa hiyo kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu na kulea wanafunzi wa hodari katika taaluma mbalimbali kama kemia, hisabati, nujumu na kadhalika. Jabir bin Hayyan, ambaye anatambuliwa kuwa baba wa elimu ya kemia, pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imam Jafar Swadiq alaihi ssalam. Katika makala hii maalum tutaangazia machache katika sira ya Imam Swadiq alaihi ssalam kuhusu umoja baina Imam Jafar Sadik alaihi salam alitumia kipindi cha miaka 34 ya umri wake wa miaka 65 kubeba masuhulia mazito na hasasi ya uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu. Kati ya Ahlulbaiti wa Bwana Mtume Muhamad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, hakuna yeyote miongoni mwao aliyepata fursa kubwa zaidi kama aliyopata yeye ya kueneza mafundisho ya Islamu na kuandaa shaksia wateule na watajika. Zama za Imam Sadiq alaihi salam zinaweza kutajwa kuwa ni zama za migongano ya fikra na kuibuka madhehebu na matapo mbalimbali mbali. Jambo hili lingeweza kuikosesha jamii ya Kiislamu mafundisho halisi ya dini hiyo na kuwaelekeza watu kwenye upotofu. Lakini kuwepo kwa nuru ya shahsia ya Imam Jaafar Sadiq alaihi salam kulingalisha anga ya fikra za wenye kiu ya haki na kuwaacha vinywa wazi watu waliokuwa wakijigamba kwamba wajuzi wa elimu na maarifa. Imam Sadik alaihi ssalam alikuwa akisistiza kila mara juu ya kuwepo uhusiano wa kiutu na wa upendo mkubwa baina ya watu. Alikuwa akisema shikamaneni, pendaneni, tendeaneni wema na ihisani na oneaneni huruma. Mtukufu huyo alikuwa akihusia mtu kuwa na upendo na urafiki na Waislamu wote na hata akamuhusia mmoja wa maswahaba zake kwa kumwambia, wafikishie salamu wafuasi wetu, na waambie Mwenyezi Mungu anamrehemu mja anayejijengea urafiki kwa watu. Imam Jafar Sadik Alayhi ssalam alikuwa akiamini kwamba watu wa jamii tofauti za kidini ni sehemu ya jamii ya Kiislamu na wanapaswa kuheshimiwa. Yeye mwenyewe alikuwa katika zama ambazo waliishi ndani yake watu wa dini na madhehebu mbali mbali. E, tunapo utwalii mwamala na mlahaka wa Imamu Swadik kwa wafuasi wa dini na madhehebu nyingine tutabaini kwamba mtukufu huyo alikuwa akiwapokea katika darsa zake Waislamu wa madhehebu mbalimbali bali mbali hata wasiokuwa Waislamu. Abu Hanifa, imamu wa madhehebu ya Hanafi na miongoni mwa watu hao ambapo yeye mwenyewe aliwahi kusema lau isinge alikuwa miaka miwili aliyosomwa kwenye darsa ya Imam Swadik alayhi salam, basi angeangamia. Mlahaka huo wa Imam Jafar Sadiq ulileta faida nyingi sana kwa jamii ya Waislamu wa zama hizo. Miongoni mwa hizo ilikuwa ni ya watu kukutanika pamoja na kujadiliana, ambapo hata kama majadiliano yao hayakuishia kwa mmoja kukubali fikra na rai ya mwenzake lakini alijenga upendo na kuwafanya wamoja, kwa sababu wakati watu wanapokaliana mbali hufikiriana dhana mbaya, na hilo ni jambo linalochangia sana kuwepo su tafaum baina yao. Kuonana uso kwa uso kuna taathira kubwa ya kumfanya mtu awe na ufahamu sahihi na wapande zote wa itikadi na mitazamo ya wenzake. Kuhudhuria darsa za Imam Sadiq alaihi salam kuliwafanya watu wenye fikra nyinginezo wamfahamu vizuri na kwa karibu zaidi imamu na kutambua adhama yake ya kielimu na utukufu wake wa kiroho. Kwa hakika asira hiyo ya tadbiri na ya hekima ya Imamu Jafar Swadik alayhi ssalam inapaswa kuwa dira na mwongozo wa kufuatwa na madhehebu mbalimbali, kwani sababu kubwa inayozifanya madhehebu leo hii ziwe mbalimbali ni suu tafahamu juu ya itikadi na matendo baina ya madhehebu moja na nyingine. Nani su tafahumu hiyo, ndiyo inayotumiwa na maadui kusababisha na kuchochea chuki na uadui baina ya waislamu wenyewe. Japokuwa watu waliokuwa wakishiriki kwenye darsa za Imamu Jafar Sadik alayhi ssalam hawakuwa na mtazamo sawa kifikra na mtukufu huyo, lakini walikuwa wakiitukuza daraja yake elimu na kukiri kwamba hawakuwahi kuona fakihi mkubwa zaidi ya Imamu Tawaban. Kuna idadi kubwa ya wanafunzi na wahudhuriaji wa darsa za imamu waliofuata njia yake. Mfano mmoja maarufu wa wanafunzi hao ni Hisham ibn Hakam. Vitabu vya hadithi na historia vya Shia na Sunni vimesimulia mengi kuhusu midahalo na mijadala aliyofanya Imamu Jafar Sadiq alayhi salam na viongozi wa madhahebu wa kidini na hata wasio wa kidini wa zama zake, lakini nukta muhimu ni kwamba mijadala hiyo haikuishia kwenye utengano wala uhasama, kwani moja ya usuli ya kiakhlaki ya imamu ilikuwa ni kushikamana na wasia wa Qur'an usemao yaani kujadiliana na watu kwa upole na kwa wema. Kwa hivyo hata wapinzani wenyewe walikuwa wanakiri kwamba Imam Jafar Sadik alikuwa akichunga heshima ya mtu anayejadiliana naye na kusikiliza maneno yake hadi mwisho kwa hamu, utulivu na umakini, kisha kwa kutumia maneno sahihi na yaliyokamilika lakini machache na yenye kufikisha ujumbe, ndipo na yeye akawa anabainisha rai na maoni yake. Kuhusu ulazima wa kudumisha umoja na kuwa kitu kimoja, Imam Jafar Sadik alaihi ssalam alimweleza mmoja wa maswahaba zake aliyeitwa Zaidi Ibn Hisham kuhusu jinsi ya kulahikiana na kuamiliana na wafuasi wa madhehebu nyingine za Kiislamu kwa kusema: ingieni na salini misikitini mwao, watembeleeni wagonjwa wao, shirikini kwenye maziko yao na kuweni na tabia ya namna itakayowafanya wakujieni na kusali nyuma yenu. Mwenendo wenu utakapokuwa huo, watasema hawa wana madhehebu ya Jaafari, Mwenyezi Mungu amrehemu Imam Sadik, amelea wafuasi wazuri walioje! Lakini kama akhlaki zenu zitakuwa mbaya, watasema hawa ni wafuasi wa Jaafari na Imam Sadik amelea wafuasi wabaya walioje! Katika mahala pengine Imamu Jaafar Swadik alaihi ssalam anasema mwislamu ni ndugu wa mwislamu, na ni sawa na jicho, kioo na mwongozo kwake, katu hamsaliti, hamwadai, hamdhulumu, hamwambii uongo na wala hamsengenyi. Kwa hivyo, kwa mtazamo wa Imamu Jaafari Swadik alaihi ssalam, misingi ya kuimarisha na kuiunganisha jamii ya Waislamu ni kuwa na nia njema, kutakia na kheri kushirikiana na kusaidiana. Ni matarajio hewa kudhani kwamba tutaweza kuwa na umma imara na ulioshikamana pasi na kuandaa misingi hiyo ya kimwenendo na kitabia. Tuelewe kwamba mifarakano na kudhoofika kwa jamii ya wa Waislamu shimbuko lake ni utengano uliopo baina ya nyoyo za Waislamu wenyewe na kushamiri umimi na ubinafsi kati yao kwa mnasaba huu waadhimu wa kukumbuka mazazi ya mjukuu wa Mtume mtukufu Imamu Jafar Swadik Alaihi Ssalam, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani inatoa mkono wa heri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wafuasi wa kweli wa Mtume na wapigania haki na uadilifu kote duniani. Ishini, salama. Leo ni Jumanne, tarehe 17 mfunguo 6 Rabiulawal mwaka 1445 hijria inayosadifiana na Oktoba 3 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1498 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu na kauli za maulama wengi wa Kiislamu, alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa, wa Makka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa Mtume na mama yake Amina binti Wahab alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Maka na kwenda kwenye pango la Hira lililoko karibu na mji wa Maka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbili ya dunia na kufanya ibada. Malaika Jibril alimteremkia mtukufu huyo Akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, sallallahu alayhi wa sallam, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Katika siku kama ya leo miaka 1362 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria alizaliwa mjukuu wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa zama za kuchanua elimu na maarifa, tafsiri ya Qurani na kuenea elimu mbalimbali. Imam Sadiq alaihissalam alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umayya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulama katika nyanja mbalimbali. Kwa mnasaba hii adhimu, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran inatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kote duniani. Na miaka 91 iliyopita katika siku kama ya leo Iraq ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraq chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihissalam. Iraq ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka 642 miladia. Iraq iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya, na mji wa Baghdad ulichaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amewatumia salamu viongozi na wananchi wa nchi za Kiislamu za kuwatakia kheri na baraka kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bwana Mtume Muhammad swa wsalam wa. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema utawala haramu wa Israel unajulikana kwa kuwa watoto wa Kipalestina ambapo pia mwaka huu umeua idadi kubwa ya watu na kwa mutasari, huwa habari za dunia. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.