Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi, kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia uh, Uturuki bado inatafuta fursa ya kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi ya Siria. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo. Usiku unawamkia tarehe kumi na saba mfungo sita Rabiul Awal, siku ambayo kwa mujibu wa wanukuza wanahistoria wengi Islamu, ndiyo wa Kiislamu ndio siku aliozaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa katika mwaka wa Tembo. Kwa mnasaba huu, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote duniani hususan wasikilizaji na wafuatiliaji wa matangazo yetu. Baada ya kipindi hicho maalum, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi za Magharibi zinakiuka haki za wanawake na zinawatumia kama chombo cha mashinikizo dhidi ya mataifa huru duniani. Jumuiya ya nchi za Kiislamu imelaani tena kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Magharibi, ikiitaka Sweden kuchukua hatua za kivitendo za kukomesha uhalifu huo. Serikali ya Algeria imetangaza kwamba watawala wa kijeshi wa Niger wamekubali mpango uliopendekezwa na Aljaz wa kutatua mzozo wa ndani ya nchi hiyo. na madaktari na wataalamu wa afya nchini Uingereza wameanza mgomo wakilalamikia mishahara duni na mazingira yasiyofaa ya kazi. Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema tofauti na Iran, nchi za Magharibi zimekuwa zikikiuka haki za binadamu kwa kuwatumia wanawake kama chombo cha mashinikizo dhidi ya mataifa huru. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo mjini Teheran, mbele ya hadhara ya washiriki katika tamasha la kwanza la kimataifa la vyombo vya habari la Khorshid na kuongeza kwamba wa Magharibi wanatoa madai ya kutetea haki za wanawake ili kuwatumia kama fimbo. Said Ibrahim Raisi amesema Jamhuri ya Kiislamu inaamini kwamba nchi za Magharibi zinawatumia wanawake kama wenzo. Amesema wanawake katika mapinduzi ya Kiislamu walikuwa na nafasi kubwa katika mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Shah, na walikuwa na mchango mkubwa wakati wa kipindi cha kujihami kutakatifu, katika ujenzi mpya wa nchi na kwenye nyanja mbalimbali mbali za sayansi, utamaduni, jamii, siasa na michezo. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kwamba wa Magharibi hii leo wanatumia suala la haki za wanawake kama wenzo wa kuzishinikiza nchi huru na sio watetezi wa haki za wanawake au hata haki za binadamu. Hii ni kwa sababu hii leo tunashuhudia orodha ndefu ya ukiukwaji wa haki za binadamu na wanawake katika nchi za Magharibi. Said Ibrahim Raisi ameendelea kusema kwamba ni miaka sabini sasa ambapo nchi za magharibi zinapuuza haki za wananchi wa Palestina na uvamizi wa nchi hizo huko Afghanistan umesababisha mauaji na uharibifu mkubwa. Amesema kwamba nchi za magharibi hasa Marekani zinaendeleza ujinga mambo leo miongoni mwa mataifa mbali mbali kwa kutumia vyombo vya habari kupotosha ukweli na kuficha habari za ukweli. Vilevile amezungumzia jinsi wa magharibi wanavyokivunjia heshima kitabu kitakatifu zaidi cha Mwenyezi Mungu kwa kisingizio cha uhuru wa kusema, licha ya kwamba vitendo hivyo ni kinyume na uhuru wa kusema dhidi ya fikra na dhidi ya ubinadamu. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa wito mpya kwa serikali ya Sweden ikiitaka kuchukua hatua za haraka dhidi ya watu wanaochoma moto nakala za Qurani tukufu kwa sababu kitendo hicho kinaeneza chuki za kidini. Taarifa iliyotolewa leo na sekretarieti kuu ya jumuiya ya nchi za Kiislamu yenye makao yake makuu mjini Jidda nchini Saudi Arabia imelaani kwa maneno makali kitendo cha uchochezi na cha kukaririwa kuchomwa moto na kala za Qur'ani tukufu katika nchi za magharibi, hususan siku ya Jumamosi iliyopita katika mji wa Malmo nchini Sweden, licha ya wito wa mara kwa mara uliotolewa kwa serikali ya Uswidi ikitakiwa kuzuia kukaririwa vitendo hivyo. Katibu Mkuu wa OIC amekariri wito wa jumuiya hiyo kwa serikali ya Sweden akitaka kuchukua hatua za haraka dhidi ya vitendo hivyo vya uchochezi ambavyo ni kielelezo cha chuki za kidini na vinatambuliwa kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Mkazi wa Sweden Salwan Momika Jumamosi iliyopita alikariri kitendo kiovu na cha kishenzi cha kuivunjia heshima Qur'ani tukufu mjini Malmo kwa kibali rasmi cha polisi ya nchi hiyo. Katika miezi ya karibuni, Momika alichoma moto msahafu mara kadhaa na kuibua wimbi la hasira kubwa duniani, hususan baina ya Waislamu ambao wamelani kitendo hicho. Momika pia aliwahi kufanya kitendo hicho kiovu kwa kibali cha polisi ya Sweden, tena mbele ya msikiti mkuu wa Stockholm, hata katika mojawapo ya sikukuu kubwa za Kiislamu ya Idul Adha iliyosadifiana na tarehe 28 Juni mwaka huu. Serikali na viongozi wa Sweden, ambao wamedai mara kadhaa kwamba watachunguza vitendo hivyo kisheria na kisiasa wanaendelea kuunga mkono jinai hizo dhidi ya Uislamu na Waislamu na kuzidisha hasira za Waislamu kote duniani. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imetangaza kwamba Niger imekubaliana na mpango wa Aljaz wa kutatua mgogoro wa ndani wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imetangaza leo Jumatatu kwamba baada ya Niger kukubaliana na mpango wa Algiers wa kutatua mgogoro wa ndani ya Niger, raisi wa jamhuri ya Algeria Abdelmadjid Tebboune amemtuma waziri wa mambo ya nje Ahmed Attaf haraka iwezekanavyo kwenda Niamey, mji mkuu wa Niger, ili kuandaa utangulizi wa kuanza mazungumzo kati ya pande zote, kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Algeria. Kukubaliwa mpango wa nchi hiyo kunazidisha nafasi ya kufanikiwa suluhisho la kisiasa la mgogoro wa Niger na kunatayarisha mazingira mazuri ambayo yatawezesha kukomeshwa mgogoro huo kwa njia ya amani ambayo italinda maslahi ya Niger na eneo zima la magharibi mwa Afrika. Itakumbukwa kwamba tarehe 26 Julai mwaka huu wa 2023 kikosi cha gadi ya rais wa Niger kilimwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Mohamed Bazoum kwa tuhuma za ufisadi, kula njama akishirikiana na nchi za magharibi na kutojali hali ya umaskini ya watu wa nchi hiyo. Baada ya mapinduzi hayo, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS, ilitishia kuingilia kati kijeshi kwa ajili eti ya kurejesha utawala wa sheria nchini Niger. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Madaktari na wataalamu wanaofanya kazi katika sekta ya afya ya umma nchini Uingereza wamegoma wakipinga gharama za juu za maisha, kutolipwa mishahara na mazingira duni ya kazi. Mgomo wa siku tatu wa madaktari na wataalamu wanaofanya kazi katika mfumo wa huduma za afya ya umma nchini Uingereza umeanza leo asubuhi, sambamba na kufanyika mkutano wa kila mwaka wa chama tawala cha kihafidhina nchini humo. Madaktari na wataalamu wa afya waliogoma huko Uingereza wamesema kwamba ni karibu mwongo mmoja sasa ambapo mishahara yao haijaongezwa na kwa kuzingatia kwamba mfumuko wa bei umefika kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, mishahara yao inapaswa kuongezwa angalau kulingana na kasi ya mfumuko wa bei. Hata hivyo, wizara ya afya na tiba ya Uingereza imetangaza kwamba mishahara ya madaktari itaongezwa kwa asilimia 9 na wataalamu wa tiba kwa asilimia sita kiwango hi, hicho. Viwango hivi hi vimetajwa kuwa vidogo sana ikilinganishwa na gharama za maisha hasa kupanda kwa bei za vyakula na nishati. Hadi sasa zimepita siku mia moja tangu kufanyike mkutano wa mwisho wa wawakilishi wa serikali na shirika la mfumo wa matibabu la Uingereza kuhusu ufuatiliaji wa maombi ya madaktari na wataalamu wa afya. Wakati huo huo, mazungumzo kati ya pande hizo mbili ili kutafuta suluhisho la hali hiyo hadi sasa hayajazaa matunda. Kesho Jumanne wafanyakazi wa sekta ya radiolojia pia wa Uingereza wamepanga kufanya mgomo, wakilalamikia ongezeko la gharama za maisha, hali mbaya ya utendaji kazi na mishahara duni na askari wa utawala haramu wa Israel wameshambulia waumini wa Kipalestina na waandishi wa habari huku mamia ya walowezi wa Kizayuni wenye itikadi kali wakiingia kwa mabavu katika eneo la msikiti wa Al-Aqsa huko Kudsi mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa zinasema mamia ya walowezi wa Israel kwa mara nyingine tena wamevamia msikiti wa Al-Aqsa chini ya ulinzi wa vikosi na askari wa utawala haramu wa Israel na kufanya vitendo vya uchochezi katika eneo hilo takatifu. Katika taarifa iliyotolewa uh, jana, idara ya wakfu ya Kiislamu ya Jordan ambayo ndiyo inayosimamia masuala ya msikiti wa Al-Aqsa ilisema, wanajeshi wa Israel walifunga lango la Almaghariba na kuwaruhusu mayahudi 602 wenye itikadi kali kuingia ndani ya eneo hilo takatifu la Waislamu. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti kwamba askari hao katili wa Israel waliwapiga waumini wa kiislamu na waandishi wa habari waliokuwa wakiripoti matukio ya eneo hilo katika mji wa Quds Mashariki. Wito wa kuwepo mara kwa mara wanamgambo wa kiyahudi wenye misimamo mikali katika msikiti wa Al-Aqsa umeongezeka katika siku za karibuni, sambamba na maadhimisho ya sikukuu ya kiyahudi. Uvamizi wa walowezi wa Israel dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa, ya dhidi wa Al-Aqsa na ghasia dhidi ya Wapalestina vimekuwa vikiongezeka tangu baraza la mawaziri la siasa kali za mrengo wa kulia la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu liliposhika madaraka mwezi Disemba mwaka jana. Hii ni katika hali ambayo ibada zisizokuwa za kiislamu katika uwanja wa msikiti wa Al-Aqsa zimepigwa marufuku kwa mujibu wa makubaliano kati ya utawala unaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina wa Israel na serikali ya Jordan kufuatia utawala huo wa kizayuni kulikalia kwa mabavu eneo la Kudsi mashariki kinyume cha sheria mwaka 1967. Na, na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho: Uturuki bado inatafuta fursa ya kukalia kwa mabavu ardhi zaidi ya Siria. Ankara imetangaza kwa mara nyingine kwamba serikali ya Uturuki itaanzisha tena mazungumzo yake na Irani na Russia kwa lengo la kuboresha uhusiano na Siria. Waziri wa ulinzi wa Uturuki Yashar Gula amesema Ankara iko tayari kuanzisha tena mazungumzo kati ya mawaziri wa ulinzi wa Uturuki, Russia na Iran pamoja na Siria. Waziri huyo ameongeza kwamba serikali ya Rais Erdogan iko tayari kuzungumza na kuketi kwenye meza ya mazungumzo kuhusu suala hilo. Lakini ni wazi kwamba masuala ya Siria si jambo linaloweza kutatuliwa mara moja. Hii si mara ya kwanza kwa afisa wa serikali ya Ankara kuzitaka Irani na Rasia kushiriki katika mazungumzo kuhusu uhusiano wa Uturuki na Siria, na maafisa wa baraza la mawaziri la serikali ya Ankara wamekuwa wakitoa matamshi ya mara kwa mara kuhusu uhusiano wa Uturuki na Siria. Awali mazungumzo chanya yalifanyika kuhusu utatuzi wa mzozo wa Uturuki na Siria na hatua za pande zote mbili kuchukuliwa kwa ajili ya kuimarisha uhusiano baina ya Ankara na Damascus. Wataalamu wa duru huru za kisiasa wanalitambua ombi la serikali ya Uturuki la kutaka kufanyike mazungumzo na Iran pamoja na Rusia kuhusiana na kadhia ya Siria kuwa ni juhudi nyingine za viongozi wa Ankara za kupata upendeleo kutoka kwa nchi hizi mbili zinazodhamini usalama wa maeneo muhimu ya Asia Magharibi. Ni dhahiri kwamba kujitafutia fursa huko kuna maana ya kufunika suala la kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Siria kunakofanywa na jeshi la Uturuki. Lakini ukweli ni kwamba Uturuki haina budi ila kukomesha na kuondoka kwenye ardhi ya Siria. Hii ni kwa sababu kuwepo jeshi la Uturuki huko Siria kuna igharimu mamia ya mamilioni ya dola kwa mwaka, na katika mgogoro wa sasa wa kiuchumi serikali ya Erdogan haiwezi kumudu gharama hizo. Bila shaka katika muktadha huu misaada ya serikali ya serikali za Kiarabu kwa Uturuki kwa ajili ya kuendeleza uh, mwenendo wa kukalia kwa mabavu ardhi ya Siria haipaswi kupuuzwa. Hata hivyo inaonekana kwamba viongozi wa serikali ya Ankara wanajaribu kujipatia fursa ya aina yoyote kutoka kwa Irani na Rasia ili inapolazimika ijiondoe salama huko Siria. Katika uwanja huu, Talib Ibrahim, mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa wa Siria, alisema katika mahojiano yake ya hivi karibuni na Sputnik kwamba Iran na Rasia zinaweza kutoa dhamana kwa uturuki kuhusiana na suala la Wakurdi nchini Siria. Licha ya siasa zinazogongana za serikali ya Uturuki kuhusiana na suala la kukaliwa kwa mabavu wa ardhi ya Siria, waziri wa ulinzi wa Uturuki pamoja na kutoa pendekezo la kufanyika mazungumzo baina ya nchi hiyo na Irani na Rasia amesisitiza suala la kuendelea kuwepo kijeshi nchi yake huko kaskazini mwa Siria hii ina maana kwamba Uturuki haiko tayari kuondoka katika ardhi ya Siria na kuwa nchi hiyo nchi zinazodhamini usalama wa maeneo muhimu ya Asia Magharibi zinapaswa kukubali masharti yake na kuipatia dhamana serikali ya Erdogan. Kuhusiana na jambo hilo, serikali ya Rajab Tayyib Erdogan ilikalia maeneo ya kaskazini mwa Siria na Iraq kwa kisingizio cha kukabiliana na Chama cha Wafanyakazi wa Kurdistan cha Uturuki, PKK Huku ikipinga hatua za kijeshi za Uturuki, serikali ya Damascus imeeleza mara kwa mara kwamba uwepo wa wanajeshi wa Uturuki kaskazini mwa Siria unakiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo na kwamba sharti la kuboresha uhusiano baina ya Damascus na Ankara ni kuondoka wanajeshi wa Uturuki katika ardhi ya Siria. Hatupaswi kupuuza uwezekano kwamba serikali ya Erdogan, kwa kuomba mazungumzo na Irani na Russia kuhusu jambo hilo inajaribu kuibua masuala ya pembeni ili kufikia malengo yake ya muda mrefu. Pamoja na hayo, serikali za Teheran na Moscow zinaonekana kuwa macho zaidi kuhusiana na malengo halisi ya serikali ya Ankara katika uwanja huo. Swahili, sauti ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, uh, usiku wa leo tarehe kumi na sita Rabiul Awal unaamkia siku tukufu, siku adhimu, siku ya nuru, siku dunia ilipoangaziwa na jua la mwongozo na ukamilifu, uh, kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam tarehe kumi na saba mfungo sita Rabiulawal mwaka wa Tembo. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa tena mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu popote pale walipo na vilevile tumekutayarisheni kipindi maalumu kwa mnasaba huo pia. Tarehe kumi na saba Rabiulawal ni siku alipozaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam. Redio Teherani pia inatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote hususan, wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Maulidi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa wiki ya Umoja na maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki yeah. Katika kipindi hiki wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kuadhimisha na kukumbuka tukio kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu yaani, siku ya kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad bin Abdillah sallallahu alaihi wa alihi wasalam, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu aliyekuja kukamilisha waliokuja nayo mitume wote wa kabla yake kama Ibrahim, Nuh, Musa na Isa alaihim ssalam. Siku nyota ya Muhammadi ilipochomoza katika anga ya Maka, hakuna mtu wa kipindi hicho cha ujahilia kilichokuwa kimegubikwa na ujinga, dhulma na upotovu aliyedhani kwamba mtukufu huyo alikuwa na ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu wote. Muhammad mwaminifu aliyesifika kwa uaminifu usafi na utakasifu alishika usukani wa kuongoza jahazi la binadamu wote kuwaelekeza kwenye bara la amani, hakika na haki yote. Nara yake kuu ilikuwa kuwaunganisha wanadamu, kufuta ujinga na kujenga udugu baina ya waumini. Alijenga udugu baina ya muhajirina kutoka Maka na answari wa Madina na akafuatilia mbali kutu ya vinyongo na uhasama uliokuwepo kwa miaka mingi baina makabila ya Waarabu. Katika kipindi kifupi cha kutangaza ujumbe wake Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, alitekeleza kikamilifu ujumbe wa aya ya 103 ya Surat Ali Imran inayosema Nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiani. Nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu, vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu kwa neema yake mkawa ndugu. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei anasema Nabii Muhammad ni nguzo kubwa zaidi ya umoja wa Waislamu katika vipindi vyote vya historia. Hii ni kutokana na ukweli kwamba itikadi ya wa Waislamu wote kwa mtukufu huyo inaandamana na upendo na mahaba ya aina yake, suala linalomfanya mtukufu huyo kuwa kibla na kituo kikuu cha nyoyo za wafuasi wake na kuzidisha mshikamano na ukuruba baina ya makundi yote ya Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Umoja na kuunga udugu ni miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu, Muhammad, alihi wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa ajili ya kurekebisha misingi ya kifikra na kiitikadi ya waislamu wa awali. Imepokewa kwamba wakati Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wa alipokuwa katika eneo la Nukhaila pamoja na maswahaba zake wapatao 740 Malaika Jibril aliteremka kwa mtukufu huyo na kumwambia, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amefunga mkataba wa udugu baina ya malaika wake. Kwa msingi huo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia aliamua kufunga mkataba wa udugu baina maswaba maswaba zake. Mtukufu huyo alifunga udugu baina ya Abu Bakar na Umar, baina ya Uthman na Abdurahman, baina ya Salman Al Farisi na Abu Dhar, baina ya Talha na Zubair, baina ya Amari Yasir na Miqdad, baina ya Musab na Abu Ayub Al Ansari, baina ya Aisha na Hafsa, baina ya Umu Salama na Safia na kadhalika. Kisha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama mwenyewe alifunga mkataba wa ndugu baina yake na Ali bin Abitalibi alaihi ssalam mwisho wa kunukuu. Jambo linalopaswa kutiliwa maanani hapa ni kwamba Mtume Muhamadi, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake alikuja na ujumbe wa dunia nzima. Alikuja kufuta ujinga na dhuluma na kuwashika mkono wanadamu, na, na kuelekeza kwenye mwanga na ukamilifu. Hata hivyo dunia sasa iliyogubikwa na umaada inaonekana kulemewa na mizigo ya dhuluma na ujinga mambo leo. Hivyo mwanadamu wa leo anahitaji zaidi hadi ya masuala ya kiroho imani ya tauhidi pamoja na maarifa aali aliyotuletea mtukufu huyo kuliko kipindi kingine chochote, hususan katika siku hizi za kuadhimisha na kusherekea Maulid na kuzaliwa kwake mtukufu huyo. Muhammad mwaminifu aliwalingania wanadamu udugu, upendo, amani, kusaidiana na kushirikiana. Aliwataka kuwa huru kwa maana halisi ya neno hilo na kutokuwa mtumwa wa matamanio nafsi zao au kwa mtu mwingine yoyote. Aliwalingania itikadi ya tauhidi na kutokuwa mja na mtumwa isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu mmoja subhanahu wataala. Aidha, aliwaamuru kutekeleza uadilifu kupambana na dhuluma na uonevu na kuwasaidia wanadamu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Mafundisho haya na nabii Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanahitajika ya sana katika dunia sasa inayozongwa na sera za watawala madhalimu siasa za kijuba za madola kibeberu na vibaraka wao wanaojiita Waislamu katika nchi za Waislamu. Haya ndiyo mambo ambayo iwapo Waislamu watashikamana nayo barabara wataweza kujikomboa kutoka kwenye minyororo ya ujahilia mambo leo na kumkomboa mwanadamu na dunia. Sasa Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliondoa ukabila na fikra za kikaumu zilizokuwa zikiwagawa wanadamu na, na kusababisha uhasama na vita vya mara kwa mara na akajenga uhusiano mpya baina ya waumini uliotegemea imani ya Mwenyezi Mungu mmoja na matukufu ya kibinadamu. Imani na itikadi hiyo ilipewa jina la Uislamu na wafuasi wake wakaitwa Waislamu. Misingi mikuu ya dini hiyo aliyokuja nayo mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, kuamini siku ya mwisho na malipo na kumwamini mtukufu huyo kama mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kila mtu aliyeukubali na kuamini mambo hayo matatu aliitwa Mwislamu na kulazimika kulinda na kuchunga adabu na kanuni kadhaa katika kanuni za mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwislamu wa kweli ni yule ambaye wanadamu wenzake wanasalimika na ulimi na mikono yake, kwa maana ya mtu asiye dhulumu wala kuwaudhi wanadamu wenzake. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam anasema katika moja ya hadithi zake kwamba mwislamu ni ndugu wa mwislamu mwenzake, hamdhulumu wala hamuudhi kwa matusi. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu maalum unafikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya vipindi vyetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyoshuhudiwa viwanjani katika kona mbalimbali za dunia eh, katika siku saba zilizopita, na kusihi usibanduke kando ya redio yako au intaneti yako hadi tamati ya kipindi. Kwanza kabisa ni michezo ya bara Asia. Wanamichezo wa jamhuri ya kiislami ya Iran wameendelea kung'ara na kuzoa medali kocho kocho kwenye duru ya 19 ya michezo ya Asia inayoendelea mjini Hangzhou nchini China. Iran hadi kufikia sasa imetoa makumi ya medali zikiwemo za dhahabu kwenye michezo mbalimbali mbali katika mashindano hayo ya kieneo. Miongoni mwa wanariadha wa Iran walioshinda medali za dhahabu kwenye mashindano hayo ni Yusuf Saberi na Afshin Salimi kwenye mchezo wa wushu. Aidha, Iran imechota medali nne za fedha na shaba moja kwenye mchezo huo unaofahamika pia kama kumfu. Huku hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya miaka kumi na mitatu ya Iran imetinga robo fainali ya michezo ya Asia baada ya kuibamiza Thailand mabao mawili kwa nunge katika mchuano uliopigwa Jumatano. Mabao ya matineja hao wa Iran yalifungwa na Arsalan Motahiri na Yasin Salami. Hata hivyo vijana hao wa kiirani siku ya Jumapili walitandikwa bao moja kwa nunge na hong kong katika mechi ya robo fainali na hivyo kushindwa kusonga mbele. Nayo timu ya taifa ya voliboli ya wanaume ya Iran imetoa medali ya dhahabu baada ya uh, kuwachabanga wenyeji China kwenye fainali ya mchezo huo. Iran iliipepeta China seti mbili kwa moja na kuibuka kidedea. Hii ndiyo ilikuwa dhahabu ya kwanza ya Iran kwenye mashindano hayo ya kibara. Alkadhalika, timu ya mchezo wa vitara au fencing ya Iran iliibuka mshindi wa pili kwenye fainali ya mchezo huo baada ya kuizidia ujanja China kwa pointi 45 kwa 41. Halikadhalika, mwana sarakasi wa Iran Mehdi Olfati siku ya Ijumaa aliingia kwenye madaftari ya historia ya jamhuri ya Kiislamu baada ya kutoa medali ya fedha kwenye mchezo huo wa viungo au gymnastic. Aliibuka mshindi wa pili katika mashindano hayo ya kikanda baada ya kuchota alama 14.1. kumpeleka mchaka mchaka raia wa Scotland Greg Anderson katika pambano la fainali ya karate moja series na kumshinda kwa alama tatu kwa mbili. Mashindano hayo ya kibara yanayowashirikisha wana michezo zaidi ya elfu kumi na mbili kutoka nchi 45 za kanda hii yanatazamiwa kufunga pazia lake Oktoba 8 na tutawajuza yatakayojiri. Sasa tuelekee kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika. Klabu ya Yanga ya Tanzania imefanikiwa kutinga hatua ya makundi ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika baada ya kuichapa Al Merrekh ya Sudan bao moja kwa sifuri katika mchezo uliopigwa wikendi kwenye dimba la Chamazi jijini Dar es Salaam. Mara ya mwisho Yanga kufuzu hatua ya makundi ilikuwa mwaka 1998. Mtoka benchi Clement Mzize aliwanyanyua wananchi walofurika uwanja wa Chamazi kwa bao lake la dakika ya 66 kwa kichwa, akimaliza krosi ya Joyce Lomalisa. yanga wametinga hatua ya makundi kwa jumla ya mabao tatu kwa sufuri baada ya mchezo wa kwanza uliopigwa nchini rwanda kuvuna ushindi mnono wa mabao mbili kwa sufuri sasa ni rasmi yanga inaungana na piramids na alahli za misri nuanen glaxi ya botswana tipi mazembe ya drc petro atletico ya angola mamelodi sundowns ya afrika kusini na midiana ya Ghana. Huku haya yakiharifiwa, klabu ya Simba Jumapili ilishuka dimbani pia katika mchezo wa hatua ya makundi ya michuano hiyo ya ligi ya mabingwa barani Afrika dhidi ya Power Dynamos katika uwanja wa Azam Complex huko Chemazi, Dar es Salaam. Wekundu wa Msimbazi wamesogea mbele kibabe, licha ya mchuano huo kuishia kwa sare ya moja kwa moja, shukran kwa bao lao la ugenini. Hii ina maana kwamba kwa, kwa mara ya kwanza katika historia ya Tanzania inaingiza timu mbili katika hatua ya makundi ligi ya mabingwa barani Afrika. Rais wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan ametoa zawadi ya shilingi milioni kumi za Tanzania kwa wachezaji wa kikosi cha timu ya taifa ya wanawake Twiga Stars baada ya kuwatoa Cote d'Ivoire au Ivory Coast kwa mikwaju ya penalti katika mchezo wa kuwania kufuzu fainali ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake WAFCON na kusonga mbele. Hayo amesemwa na katibu mkuu wa wizara ya utamaduni, sanaa na michezo Gason Msigwa aliyekuwepo Chamanzi akishuhudia mechi hiyo ya marudiano iliyomalizika kwa matokeo ya jumla ya mbili kwa mbili. Harambee Stars ya Kenya nayo imesogea mbele pia baada ya kuinyuka Cameron mabao manne kwa matatu katika upigaji matuta. Hii ni baada ya timu hizo kukabana koo na kutoka sare ya bao moja kwa moja. katika matokeo mengine burundi iliisasambua ethiopia mabao matano kwa matatu katika penalti guinea ka inyoa kwa chupa mauritius kwa kuizaba mabao matatu kwa eh, sufuri wakati ambapo botswana ilikuwa ikiisasambua gabon mabao mawili kwa sita ghana ilichabanga rwanda mabao matano kwa sufuri na kuteleza mbele, huku Liberia ikichapwa mabao mawili kwa mawili na Cape Verde. DRC imesonga mbele nayo kibabe baada ya kuyadhibu Benin kwa mabao mawili kwa moja. na sasa ni dondoo za hapa na pale. Kenya, Uganda na Tanzania zitaandaa kwa pamoja fainali za mataifa ya Afrika, AFCON mwaka 2027 baada ya shirikisho la soka Afrika, CAF Jumaatano Septemba 27 huko Cairo, Misri kutangaza kwamba ombi lao la pamoja limeshinda dhidi ya maombi ya Algeria, Misri na Botswana ambazo nazo ziliomba kuandaa fainali hizo. Rais wa CAF Daktari Patrice Motsepe alisema kuwa kilichobeba maombi ya pamoja Tanzania, Kenya na Uganda mbali na utayari wao wa marais wa nchi husika ambao ni Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, Yoweri Museveni wa Uganda na William Ruto wa Kenya, ni urahisi wa usafiri wa watu kutoka eneo moja hadi jingine, uhakika wa miundombinu pamoja na ukarimu wa watu wake. Uganda, Kenya and Tanzania through the joint Pamoja bid were yesterday declared winners of the rights to host the 2027 Africa Cup of Nations. Ni hayo tu, wapenzi wasikilizaji, katika meza ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 16 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka elfu moja 1445 Hijria, mwafaka na tarehe pili Oktoba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1444 14 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, swala ya kwanza ya ijumaa iliswaliwa na mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam baada ya mtukufu huyo kuhama mji wa Makka, baada ya kuwasili katika eneo la bani salim bin Auf kwa jina la Quba karibu na Madina. Wakati wa dhuhuri, mtume sallallahu alayhi wa alihi wa alihi wasallam alitoa hutuba na kusimamisha swala ya ijumaa mahala hapo. Wanahistoria wanasema hiyo ilikuwa swala ya kwanza ya ijumaa katika Uislamu. Hatua hiyo pia inaonyesha umuhimu wa ibada hiyo ya kiroho na kisiasa ambayo Bwana Mtume aliamua kuitekeleza mara tu baada ya kuwasili karibu na mji wa Madina. Baadaye Waislamu walijenga msikiti katika eneo hilo palipofanyika swala ya Ijumaa ya kwanza katika Uislamu. Siku kama ya leo miaka 836 iliyopita, mji wa Baitul Muqaddas walikombolewa na Salahuddin Ayyubi, kamanda mwana mapambano wa Kiislamu. Awamu ya kwanza ya vita vya msalaba baina ya Wakristo na Waislamu vilianza mwaka elfu moja na tisini na sita ambapo miaka minne baadaye majeshi ya msalaba mwekundu yalishambulia mji wa Baitul Muqaddas na kuukalia kwa mabavu. Wanajeshi hao wa msalaba walifanya uporaji na kuwaua kikatili maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wasio na hatia wa ardhi hiyo. Hata hivyo, mnamo mwaka 1187 baada ya Salahuddin Ayubi kudhibiti Syria, Lebanon na Misri aliuzingira mji wa Baitul Muqaddas. Awali aliwatumia ujumbe wa wavamizi akiwaeleza heshima maalum alionayo kwa mji huo na kutotaka kufanya umwagaji damu katika eneo hilo na kuwataka wavamizi hao waondoke katika mji huo na hata akawadhaminia usalama wa mali zao. Na katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, inaosadifiana na tarehe pili Oktoba mwaka 1958, nchi ya Guinea Conakry ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walianza kumiminika nchini Guinea mwishoni mwa karne ya 15 na mwanzoni mwa karne wa 19 Wafaransa walipata swato zaidi nchini humo mwaka 1849 nchi hiyo ilikoloniwa rasmi na Ufaransa. Guinea Conakry inapakana na nchi za Senegal, Mali, Ivory Coast, Liberia, Sierra Leone na Guinea Bissau. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema tofauti na Iran, nchi za Magharibi zimekuwa zikikiuka haki za binadamu kwa kuwatumia wanawake kama chombo cha mashinikizo dhidi ya mataifa huru. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo mjini Teheran, mbele ya hadhara ya wale wanaoshiriki katika tamasha la kwanza la kimataifa la vyombo vya habari la Khorshid na kuongeza kwamba wa Magharibi wanatoa madai ya kutetea haki za wanawake, ilhali wanakiuka haki hizo kwa kuwatumia wanawake kama wenzi wa mashinikizo. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imetoa wito mpya kwa serikali ya Sweden ikitaka kuchukua hatua za haraka za kivitendo dhidi ya wale wanaochoma moto nakala za Qurani tukufu kwa sababu kitendo hicho ni chuki ya kidini. Taarifa iliyotolewa leo na sekretarieti kuu ya jumuiya ya, ya kiislamu yenye ya makao yake Jida nchini Saudi Arabia imelani kwa maneno makali kitendo cha uchochezi na cha kukaririwa cha kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu Jumamosi iliyopita katika mji wa Malmo huko Sweden licha ya wito wa mara kwa mara uliotolewa kwa serikali ya Sweden ukitaka kukomeshwa vitendo hivyo, katibu mkuu wa OIC amekariri wito wa jumuiya hiyo kwa serikali ya Sweden akitaka kuchukua hatua za haraka za kivitendo kukomesha uhalifu huo. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imetangaza kwamba Niger imekubali mpango wa Algiers wa kutatua mgogoro wa ndani ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwa njia za amani. Wizara ya mambo ya nje ya Algeria imetangaza leo Jumatatu kwamba baada ya Niger kukubaliana na mpango wa Algiers wa kutatua mgogoro wa ndani wa Niger, Rais wa Jamhuri ya Algeria Abdul Majid Tibune amemtuma haraka waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Ahmed Atif huko Niami, mji mkuu wa Niger ilikuandaa utangulizi wa kuanza mazungumzo kati ya pande zote nchini Niger. Madaktari na wataalamu wanaofanya kazi katika sekta ya afya ya umma nchini Uingereza wamegoma wakipinga gharama za juu za maisha, kutolipwa mishahara na mazingira duni ya kazi. Mgomo huo wa siku tatu wa madaktari na wataalamu wa afya nchini Uingereza umeanza leo asubuhi sambamba na mkutano wa kila mwaka wa chama tawala nchini humo. Na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wameshambulia waumini wa, wa, wa Kipalestina na waandishi wa habari huku mamia ya walowezi wa kizayuni wenye itikadi kali wakiingia kwa mabavu katika eneo tukufu la msikiti wa al-Aqsa. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa mara nyingine tena idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba siku ya kesho, siku ya kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad al-Amin, sallallahu alaihi