Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. rahim assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yatangaza utayari wa kuimarisha uhusiano wake na Tanzania. Polisi ya Sweden yampatia kibali tena Momika cha kuivunjia heshima Kurani tukufu. Rais wa Syria asema Marekani inashirikiana na magaidi nchini humo. na umoja wa mataifa watuma ujumbe wake na gono karabagha kwa mara ya kwanza baada ya takriban miaka 30. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahian amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuimarisha uhusiano na maelewano ya pande mbili kati yake na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa shirika la habari la Fars Amir Abdullahyan ameyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Januari Yusufu Makamba ambapo sambamba na kumpongeza Januari kwa kuteuliwa kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa nchi hiyo ameashiria historia ya uhusiano wa nchi mbili pamoja na kuwepo kwa fursa mbalimbali mbali na kusisitizia utayari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kuimarisha uhusiano na maelewano baina yake na Tanzania, hususan ushirikiano wa kiuchumi, sayansi na teknolojia. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa kheri na baraka pia kwa serikali na Waislamu wa Tanzania kwa mnasaba wa maadhimisho ya Maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa upande wake waziri mpya wa mambo ya nje wa Tanzania ametoa shukurani kwa waziri mwenzake wa Iran na kueleza utayari wa kustawisha uhusiano kati ya nchi mbili. Vilevile, Januari ametilia mkazo mwaliko uliotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kwa Sayid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kutembelea Dar es Salaam. Katika mazungumzo yao hayo mawaziri hao wa mambo ya nje wameashiria pia mkutano wa marais wa nchi mbili waliofanyika hivi karibuni pembeni ya kikao cha viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya BRICS kilichofanyika mjini Johannesburg, Afrika Kusini, na wakakubaliana kuitisha kikao cha kamisheni ya pamoja ya Tehran na Dar es Salam katika muda mfupi ujao, katika fremu ya kuwa na maingiliano yenye kujenga na ulimwengu. Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran haina mtazamo wa kuangalia upande mmoja tu wa nchi za Ulaya, bali inatilia mkazo kuimarisha uhusiano wake na mabara ya Afrika na Asia. Pia soko kubwa la Afrika ni uwanja mwafaka kwa uuzaji wa bidhaa za Iran, na katika hali hiyo, bara hilo linafana na nafasi maalumu katika sera za nje za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya Sweden vimetangaza kuwa Salwan Momika leo atarudia tena kitendo kiovu na cha kishenzi cha kuivunjia heshima Qurani tukufu mjini Malmo kwa kibali rasmi cha polisi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Rusia Alyaum, Momika mhajiri mwenye asili ya Iraq anayeishi Stockholm, ambaye ameshaivunjia heshima Qurani tukufu mara kadhaa amepatiwa kibali kipya na serikali ya Sweden cha kurudia tena kufanya kitendo hicho kiovu katika mji wa Malmo. Katika miezi ya karibuni, Momika amechoma moto msahafu mara kadhaa na kuibua hisia kali duniani za kukemewa, kupingwa na kulaaniwa. Kitendo chake hicho aliwahi kufanya kitendo hicho kiovu kwa kibali rasmi cha polisi ya Sweden, tena mbele ya msikiti mkuu wa Stockholm hata katika moja ya sikukuu kubwa ya Waislamu ya Idul Adha iliyosadifiana na tarehe 28 Juni mwaka huu, serikali ya Iraq ilitaka serikali ya Sweden imrejeshe mhamiaji huyo wa Kiiraq anayetenda jinai hiyo na kumkabidhi kwa mamlaka za nchi hiyo ili akafunguliwa mashtaka. Vitendo hivyo viovu vya vio vio malwan vya kuyavunjia heshima matukufu ya Uislamu vimewakasirisha Wairaqi na kuwafanya waandamani mara kadhaa hadi mbele ya ubalozi wa Sweden mjini Baghdad kupinga na kulaani vitendo hivyo. Mhamiaji huyo wa Kiiraki anayekabiliwa na kesi nyingine pia alirudia tena kitendo kiovu kwa kuchoma moto msahafu mbele ya balozi za nchi za Kiislamu zikiwemo Iraq, Iran, Uturuki na Misri, na kupelekea jumuiya za kikanda na kimataifa kutoa matamko ya kukemea na kulaani kitendo hicho. Serikali na viongozi wa Sweden ambao wamedai mara kadhaa kuwa watachunguza vitendo hivyo kisheria na kisiasa, wanaendelea kuunga mkono jinai hizo dhidi ya Uislamu na kuzidi kuchochea hisia za Waislamu duniani. Rais Bashar al Assad wa Siria amezungumzia kuwepo kwa magaidi katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na jinsi Marekani ilivyo na udhibiti kamili wa maeneo hayo na kusisitiza kwamba Washington inashirikiana na magaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Rais Bashar al Assad wa Siria ameeleza hayo katika mahojiano na televisheni ya China ya titi ya CCTV na kubainisha kuwa vita havijaisha, na kwa sasa tuko katikati ya mapambano lakini Siria daima imekuwa ikikabiliwa na hujuma kwa nafasi yake ya kijiografia. Hata hivyo, watu wa Siria wataweza kuijenga upya nchi yao pindi vita vitakapomalizika na kuondolewa mzingiro, amesema Asad Bashar Asad ameongeza kuwa eneo la kaskazini mashariki mwa Siria ambalo magaidi wanalikalia liko mahali ambako Marekani ina udhibiti kamili. Kwa hiyo suala si la wizi tu unaofanywa na Marekani kwa rasilimali za taifa la Siria bali pia ni ushirikiano wake na magaidi katika kugawana faida. Wakati huo huo, inasababisha pia tatizo la pili ambalo ni kwa nchi hiyo kubwa duniani kushirikiana na magaidi, amebainisha. Rais wa Siria Asadi ameashiria tatizo la hali ya maisha ya wananchi wa Siria inayotokana na hali mbaya ya kiuchumi na kueleza kwamba iwapo itajengwa upya, Siria ijayo itakuwa na mustakbali mzuri mno. Ameeleza kabla ya vita uchumi wa Siria ulikuwa unakuwa kwa kiwango bora cha asilimia saba, hali ambayo ilionekana kuwa ni kiwango cha juu sana kwa nchi yenye uwezo mdogo. Kwa hivyo amesema, tunaweza kusema kwa uhakika kwamba kusimamishwa vita na kujengwa upya nchi kutaifanya Siria iwe bora zaidi kuliko ilivyokuwa wakati wa kabla ya vita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Umoja wa Mataifa utatuma ujumbe katika eneo la Nagorno Karabakh kwa mara ya kwanza baada ya takriban miaka thelathini kufuatia makubaliano uliofikia na serikali ya Azerbaijan juu ya suala hilo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujerick ameeleza waandishi wa habari kuwa ujumbe huo utaelekea eneo la Karabagha mwishoni mwa wiki hii kujionea hali halisi, wakati huo ambapo watu wanakimbia kwa hofu ya usalama wao kwenye eneo hilo linalozozaniwa kati ya Azerbaijan na Armenia, nchi ambazo zamani zilikuwa chini ya Muungano wa Kisovieti. Dujarik amesema ujumbe huo utaongozwa na mratibu mkazi wa Umoja wa Mataifa nchini Azerbaijan, Vladanka Andriva na mkurugenzi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA, Ramesh Rajasingam, pamoja na wakilishi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Armenia ikiongozwa na kaimu mratibu mkazi na anaskau inashirikiana na serikali ya nchi hiyo kusaidia wimbi la wakimbizi wanaovuka mpaka na kuingia nchini humo kutokea eneo la Karabakh. Takwimu za hivi punde zaidi zinasema takriban watu elfu tisini na tatu wamevuka mpaka na kuingia Armenia. Tangazo la Umoja wa Mataifa la kutuma ujumbe wake huko Nagorno Karabakh limekuja baada ya ombi la Armenia kwa Mahakama ya Dunia kuitaka iamuru Azerbaijan iondoe wanajeshi wake wote katika vituo vya kiraia kwenye eneo hilo ili Umoja wa Mataifa upate njia yenye usalama kwa ajili ya kuwafikia raia. Hayo yalielezwa na mahakama hiyo hapo jana. Mahakama ya dunia inayojulikana rasmi kama Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ, mnamo mwezi Februari iliamuru jamhuri ya Azerbaijan ihakikishe kwamba watu wanatembea kwa uhuru kupitia ukanda wa Lachin kwenda na kutoka eneo lenye mgogoro, katika hatua ambayo wakati huo ilikuwa ni ya muda kwa ajili ya kutatua mabishano ya kisheria yaliyopo baina ya nchi hiyo na jirani yake Armenia. Wiki iliyopita vikosi vya Azerbaijan vilichukua udhibiti wa eneo hilo lililojitangazia mamlaka ambalo wakazi wake wengi wana asili ya Armenia na kusababisha wakazi hao kukimbia na kuzusha hofu ya kuzuka uangamizaji wa kimbari na mtu mmoja ameuawa wakati gurunedi aina ya RPG lilipoangukia kimakosa katika uwanja wa michezo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa tukio hilo lilisababishwa na mwanajeshi mmoja aliyefatulia gurunedi kuelekea uwanja huo wa michezo katika mji wa Goma, mashariki mwa nchi hiyo msemaji wa jeshi Jeleume na Jiki amesema mwanajeshi huyo alifyatua bila kukusudia gurunedi aina ya RPG kuelekea uwanja wa michezo wa Asta de Leventis katika jiji la Goma. Taarifa ya jeshi imesema watu kumi na wawili walijeruhiwa na mmoja kati yao akafariki kutokana na majeraha makali yaliyopata. Kuhusu jinsi tukio hilo lilivyotokea, msemaji wa jeshi la Congo DR amesema askari huyo alikuwa akiendesha gari la kivita ambalo lilitumbukia kwenye shimo la barabara karibu na uwanja huo na kusababisha kufyatuka gurunedi hilo. Uwanja wa Mastede Leventi uko mbali wa kilomita 30 kutoka mstari wa mawasiliano kati ya vikosi vya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na waasi wa kundi la M23 ambalo tokea mwishoni mwa mwaka 2021 limekuwa likidhibiti maeneo makubwa ya eneo la jimbo la Kivu Kaskazini. Kama ilivyokuwa mizozo ya miaka 1990 na mwanzoni mwa karne hii ya 21, makumi ya makundi yenye silaha yamejitokeza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu na kichwa cha maneno: satelaiti ya Iran ya nuru tatu, thibitisho la kushindwa vikwazo dhidi ya irada ya wanasayansi wa Iran <mulia> Kupitia ujumbe, rais wa Iran amesema kurushwa katika anga za mbali satelaiti ya Iran Nuru tatu. kwa kutumia kombora la Kasid la Iran ni thibitisho la msemo kwamba sisi tunaweza, na wakati huo huo ni dhihirisho la kufeli vikwazo dhidi ya irada ya wanasayansi vijana wa Iran. Satelaiti ya tatu ya kitaifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu iliyopewa jina la Nuru tatu ilizinduliwa Jumatano kwa kutumia roketi la kubeba satelaiti la Kasid na kurushwa kwa mafanikio katika obiti iliyoko kilomita 450 kutoka uso wa ardhi. Nuru tatu, ambayo ni satelaiti ya kupima na kutambua masuala yanayolengwa, baada ya kuzinduliwa, iliwekwa kwenye mzunguko wa umbali huo kwa kasi ya kilomita 6.7 kwa sekunde moja satelaiti hiyo na kombora la Kasid zote zimeundwa na kuzalishwa na kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo awali pia lilikuwa limerusha angani satelaiti za nuru moja na nuru mbili kwa kutumia kombora hilo hilo la Kasid. Majukumu ya satelaiti ya nuru tatu ni kukusanya habari na kupiga picha. Meja Jenerali Hussein Salami Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema picha za satelaiti hiyo zinatumika katika masuala ya kiusalama ya kikosi hicho. Ameongeza kuwa watatumia habari na picha zilizokusanywa kukamilisha taarifa za kiusalama za jeshi hilo. Suala jingine ni kwamba satelaiti ya nuru tatu imerushwa katika anga za mbali, katika hali ambayo, kama yalivyo mafanikio mengine ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu, Iran imekuwa na ingali iko chini ya vikwazo na mashinikizo makubwa ya nchi za Magharibi. Kwa hakika kurushwa satelaiti hiyo katika anga za mbali ni dhihirisho la kushindwa vikosi vya nchi hizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vilevile vile mafanikio ya RGC ya kurusha angani kwa mafanikio satelaiti hiyo iliyoundwa na wanasayansi vijana wa Iran kwa mara nyingine tena kunadhihirisha uwezo na nguvu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sekta ya ulinzi na anga za mbali. Suala hili lilisisitizwa katika ujumbe wa rais wa Iran na makamanda wa jeshi la anga za mbali la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika ujumbe wake kwa mnasaba huo, Rais Ibrahim Raisi amesema utengenezaji na kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Iran ya Nuru tatu katika umbali wa kilomita 450 katika anga za mbali kwa kutumia kombora la Iran la Qasid, na kupitia uwezo wa wataalamu wa anga za mbali wa nchi hii, kwa mara nyingine umethibitisha kutokuwa na athari vitisho na vikwazo katika azma na irada ya vijana wanasayansi wa Iran ya kuendeleza na kustawisha Iran ya Kiislamu. Brigadia Jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha wanaanga cha IRGC, pia amesema kwa sababu tuko chini ya vikwazo inabidi tujitengenezee wenyewe vifaa vyote vya satelaiti. Na katika hali ya vikwazo, si tu vifaa hivyo vinazuiwa kutufikia, bali hata wanafanya juhudi za kuzuia vifaa hivyo kutufikia kupitia upande wa tatu au pande kadhaa. Pamoja na hayo hali hiyo imetupa fursa ya kujiimarisha na kujitosheleza, na leo hii tunatengeneza kila kitu. Kwa mujibu wa haji za de, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni nchi ya kumi duniani na ya kwanza ya Kiislamu kumiliki satelaiti na kombora la kubeba satelaiti kwa wakati mmoja. Mafanikio hayo muhimu yanazingatiwa sana na vyombo vya habari vya kimataifa. Gazeti la Kizayuni la Jerusalem Post limeandika katika ripoti yake kuwa satelaiti ya Nuru tatu inaimarisha uwezo wa anga wa Iran katika anga za mbali, na kuwa kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nuru tatu kumedhihirisha nguvu mpya ya kiteknolojia ya Iran. Mafanikio hayo yanajumuisha mfumo wa rada, makombora na ndege zisizo na rubani. Wapenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na sabini na tisa. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya hamsini na tano ya Arrahman. Kur'ani, Kur'ani. ahadi ya sitini na tisa za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi al wa min alshaitan rajim. Wa min dunihima jannatan, na zaidi ya hizo mbili yako mabustani mawili mengine. Fabi ayyi ala'i rabbikuma tukaththiban. Basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Mudhammatan, yenye rangi ya kijani kilichowiva Fabi ayyi ala'i rabbikuma tukaththiban Basi ni ipi katika neema za mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili fihima aynani naddakhatan muna humo chemuchemu mbili zinazofoka Fabi ayyi alai rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? fihima fakihatu wa nakhlu wa rumman, mnahumo matunda na mitende na mikomamanga. Fabi ayi ala'i rabbikuma tukazziban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia malipo ambayo Allah subhanahu wa ta'ala atawalipa siku ya kiyama waja wake walio wema na walio mcha ipasavyo hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinaashiria pepo zingine ambazo ni za daraja ya chini kulinganisha na pepo watakayowekwa mawalii wa Allah na waumini wafanya mema miongoni mwa majini na watu. Aya hizi zinataja sifa maalumu kadhaa katika kutoa taswira ya mabustani ya peponi, kwa kueleza kwamba mabustani hayo ni ya kijani kibichi, yaliyonawiri na kujaa kila kitu ndani yake. Ndani ya mabustani hayo yanamiminika maji kwa sura ya chemchemi na maporomoko ya maji yatokeayo ardhini au majabalini na kutiririkia kwenye mito mbalimbali iliyomo ndani yake. Jingine ni kwamba miti ya mabustani hayo iliyo nawiri mno itakuwa na kila aina ya matunda watakayoweza kuchuma na kula watu wa peponi. Kwa urahisi kabisa, kati ya matunda hayo ya aina kwa aina zimetajwa kwa mkazo maalumu tende na makomamanga, kutokana na umuhimu maalumu yaliyonayo matunda mawili hayo. Kwa hakika hata hapa duniani pia, matunda haya mawili yanajulikana kwa kuwa na faida nyingi sana za kisiha na kitiba na kwa kutajwa pamoja katika aya tulizosoma, ni ishara kwamba hali ya misimu minne itakuwepo huko peponi, kwa sababu tende ni matunda yanayolimwa katika maeneo ya joto na makomamanga hulimwa kwenye maeneo yenye hali ya hewa ya wastani na ikiwa hapa duniani matunda hayo yanajulikana kwa kuwa na faida zote hizo za kiafya na kitabibu, fikiria mwenyewe ubora wao utakuwa wa namna gani huko akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba miti ya peponi muda wote itakuwa imenawiri, ya kijani kibichi au kilichowiva na iliyojaa kila aina ya matunda. Jingine, ya matunda funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kuburudika kwa mandhari za maumbile kama misitu ya kijani kibichi, maporomoko ya maji, chemchemi zilizofurika maji na miti iliyonawiri na kujaa matunda ya rangi mbalimbali ni sehemu mojawapo ya yani, neema za peponi wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuzikufuru na kuzikadhibisha neema za Mwenyezi Mungu hapa duniani kutakwenda kumkosesha mtu neema zake Mola huko akhera, ya muslimu wanawake wazuri wanaotawishwa katika mahema. fabi ayi ala'i rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Wameegemea juu ya matakia ya kijani na mazulia mazuri basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Tabarak asmu rabbika dhil jalali wal ikram, limetukuka jina la Mola wako mlezi mwenye utukufu na ukarimu. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za Suratu Rahman Zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kutaja neema nyingine za peponi. Miongoni mwa neema za Allah hapa duniani ni neema ya mke ambaye yeye Mola amemjaalia mtu ili apate utulivu wa roho na akili na vile vile kuweza kukidhi matamanio na ghariza zake za kijinsia kwa njia sahihi na ya halali. Lakini watu wengi hapa duniani wanakidhi ghariza na matamanio ya yao hayo kwa njia ya haramu, na hivyo kukengeuka haki kwa kutumbukia kwenye lindi la madhambi. Lakini mbali na watu hao, kuna kundi la watu pia wanaofurutu na kupindukia mpaka kwa sura nyingine, kwa kuwa na mtazamo na dhana kwamba ndoa ni jambo lisilopendeza. Kwa kuliacha jambo jema na zuri la ndoa, watu hao nao pia hukabiliwa na hatari ya kuteleza na kutumbukia kwenye dimbwe la upotofu. Aya tulizosoma zinaeleza kuwa miongoni mwa malipo watakayopewa watu wa peponi ni kuburudishwa na wake waliotakasika, wenye mwenendo mwema, wenye jamali na uzuri wa kipekee wa sura, wakijitanafasi pamoja nao kwenye maskani ya fahari na yenye kila aina ya mapambo. Wake hao watatokana na jinsia ya watu kama waume wenyewe wa peponi walivyo, au watatokana na malaika katika jinsia ya watu au majini. Watawaburudisha na kuwastarehesha watu wa peponi kwa tabia na maneno yenye kuupoza moyo na kupa utulivu. Miongoni mwa sifa maalum za wanawake hao ni kuwa na jamali na uzuri wa kipekee wa sura na kutowahi kuguswa kwa kukutana kimwili kabla ya hapo na yeyote yule, awe jini au mwanadamu. Wao watakuwa ni maalumu kwa ajili ya waume zao tu, na wala hawataonekana wala kufikiwa na watu wengine. Katika sehemu yake ya kwanza, sura hii ya Arrahman ilibainisha neema za hapa duniani, na katika sehemu ya pili imezungumzia neema za huko Akhera. Kama tulivyoona, aya za sura hii zimekariri kila mara suali zililowaelekezea watu na majini kwa kuwauliza, ni ipi miongoni mwa neema zote hizi mnayoikanusha na kwa nini hamko tayari kutimiza wajibu wenu wa kuonyesha ushukurivu wa kivitendo kwa neema hizi? Hapana shaka yoyote kuwa neema zote hizi zinatoka kwa Allah subhanahu wa taala, ambaye ndiye asili ya rehma na baraka zote. Mola ambaye mbali na utukufu na adhama aliyonayo ni mkarimu na mtoaji pia kwa waja wake miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ghariza na matamanio ya kimaumbile atakayokuwa nayo mtu akhera yatakuwa sawa na ya hapa duniani, lakini huko peponi ghariza na matamanio yake hayo yatakidhiwa kwa kiwango cha juu kabisa cha raha na starehe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wake zao watu wa peponi ni wanawake wazuri wa mwenendo na tabia jamili na wazuri wa sura, wenye staha ya nafsi na stara ya nje pia inayowafanya wahifadhike na macho ya wengineo wasio waume zao. Alkadhalika aya hizi zinatuelimisha kwamba mbali na mola wa ulimwengu kuwa na adhama jalali na utukufu, ni dhihirisho la rehma, fadhila na ukarimu pia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia tisa na sabini na tisa ya Qur'an, imefikia tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 55 ya Ar-Rahman. insha Allah Tuwe tumenufaika na kuaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa neema zake kwa matendo na amali, na aijalie pepo yake ya milele yawe maskani yetu sisi na wazazi wetu pamoja na vizazi vyetu na wapendwa wetu wote. Wassalamu alaykum Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanaokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki kwa mchana huu. Wapenzi wasikilizaji, jamvi letu la magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki linaanzia kukunjuliwa kwa huko Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi lina habari kuu iliyokolezwa wino chini ya kichwa cha habari, mbinu za kuepuka maradhi ya moyo. Chini ya kichwa hicho mwandishi ameandika kasi ya ugonjwa huu yazidi kuwa tishio, wagonjwa wakiongezeka hadi milioni tatu na laki tano vijana watajwa kuwa hatarini zaidi huku wataalamu wakitaja mambo ya kuzingatia. Tukiachana na habari hiyo kuu, vichwa vingine vya vi habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mwanzo vinasomeka kama ifuatavyo: ripoti maalumu, miaka 62 mbili mm ya mateso kwa waja wazito, shilingi bilioni 661 m za pigwa kwa stakabadhi za kughushi mitambo saba ya umeme daa mibovu, na Benki ya Dunia yachunguza madai ya mauaji Ruaha. Ni kuhusu wananchi kuuawa na kudhalilishwa hifadhini, ya unda timu. Madai hayo yaliwahi kutolewa na marehemu Mtenga bungeni na serikali ikatoa ufafanuzi. Aidha, kutoka toleo la mtandaoni la gazeti la Habari Leo Jumamosi, tunasoma habari kuu chini ya kichwa cha maneno PPRA yabaini upotevu trilioni moja nukta nane, yataja ukosefu uwajibikaji ufanisi wazi na uadilifu. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, mamlaka ya kudhibiti ununuzi wa umma Tanzania, PPRA, imebaini manunuzi yenye shaka ya thamani ya shilingi trilioni moja nukta saba tano katika ununuzi wa umma usiozingatia sheria ya ununuzi wa umma katika mwaka wa fedha wa 2022/2023 nikiachana na habari hii kuu kutoka gazeti la habari leo vilevile vile tunasoma serikali ya ruhusu mabasi kusafirisha abiria saa 24 msigwa aja na ari nguvu mpya wizara ya furaha uswisi na ireland zatoa bilioni 50 kunusuru kaya masikini milioni moja nukta tatu. Umi kisukari ni chanzo magonjwa ya moyo na figo, na kukiwa na hii inayosema mkongo wa taifa kuiunganisha Afrika ilianza Kenya, Burundi, Rwanda na sasa Uganda. Pia Malawi na Zambia tayari zimeunganishwa. Wakati huo huo, kutoka ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe tunasoma Simba Chawene akemea viongozi miungu watu. Chadema yapendekeza katiba mpito kabla ya uchaguzi. watatu wafariki katika mapigano baina ya wakulima na wafugaji. Bosi mpya CMA na mikakati ya utatuzi migogoro. Uswisi yaipatia Tanzania bilioni 50 mpango wa TASAF na TANESCO yapewa kibano kukatika kwa umeme. Haya yakiwa ni machache kutoka magazeti ya Tanzania. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi la uko Kenya lina habari kuu iliyokolezwa wino kwa herufi kubwa ikisomeka kama ifuatavyo: Uchumi, namna ya kujipanga. Wakenya washauriwa kukumbatia mbinu za kujipunguzia makali ya gharama ya juu ya maisha inayotokana na kupanda kwa bei za bidhaa msingi. Wataalamu wa masuala ya kiuchumi wanasema miongoni mwa njia hizo ni kutumia pesa kwa bidhaa na huduma za kimsingi na za lazima, na kujiepusha na zile zisizo za lazima. Taifa Leo Jumamosi aidha limeandika juhudi za kuzima bomasi za tupwa. Mahakama kuu yakataa kusitisha vikao vya kamati ya maridhiano. Serikali kufurusha wavamizi Mau. Kamishna wa kaunti Narok amelalamikia uharibifu unaoendelea msituni humo, na Kosgei awaonya polisi kuhusu ufisadi. Gazeti la The Star kwa upande wake limeandika waombaji wafika mahakamani ili kusitisha mazungumzo ya Ruto na Raila. Ruto asema Hatutavilazimisha vyama kujiunga na UDA. Raila Azimio litapinga mipango ya kubinafsisha bandari ya Mombasa. Na kwa kumalizia, mwanasiasa na mwimbaji wa Kenya Quincy Timberlake ahukumiwa kifungo cha miaka 11 jela nchini Australia. Mwimbaji huyo jana alihukumiwa kifungo hicho kufuatia kesi iliyokuwa ikimkabili ya kumuua bila kukusudia mwanawe wa kiume mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Na gazeti la New Times linalochapishwa nchini Rwanda linatukamilishia dakika hizi chache za macho yetu magazetini, ambapo tunasoma mamlaka ya mapato Rwanda RRA imewakumbusha walipa kodi nchini wanaopasa kukamilisha malipo ya awali ya kodi ya mapato kabla ya kuwadia muhula wa mwisho uliotangazwa, yaani tarehe 30 Septemba. Na mkurugenzi mkuu mpya wa mamlaka ya nyumba Rwanda RHA ameweka wazi vipaumbele vyake ikiwa ni pamoja na kuandaa nyumba za bei nafuu kwa wananchi, kuboresha makazi ambayo hayajapangwa na kuhamisha watu kutoka maeneo hatarishi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti jam ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 14 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 30 Septemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, yaani tarehe nane Mehri, ni maarufu hapa nchini Iran kama siku ya kumwenzi Maulana Jalaluddin Balkhi maarufu kwa jina la Molavi Maulana Jalaludin alizaliwa mwaka 604 hijiria kamaria, katika mji wa Balkh uliokuwa moja kati ya miji ya Irani ya kipindi hicho. Molavi alikuwa gwiji wa mashairi na malenga mwenye uwezo na kipaji kikubwa katika karne ya saba hijiria. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaludin Balkhi ni kitabu mashuhuri cha mashairi cha masnavi manavi. Siku kama ya leo, miaka 1381 iliyopita, Yazidi bin Muawiya aliangamia. Yazidi alikuwa mtawala dhalimu na fasiki na alitawala kwa muda wa miaka mitatu na miezi sita. Katika kipindi cha utawala wake Yazidi mwana wa Muawia alifanya kila aina ya jinai na alitambulikana kwa ufuska. Miongoni mwa jinai zake ni kumuua shahidi mjukuu alihi wa Mtume Muhammadi alihi wa alihi wasalam, yani Imamu Husein bin Ali alihi salam na maswahaba zake katika ardhi ya Karbala huko Iraqi mnamo mwaka 61 Hijiria, kushambulia kinyama miji mitakatifu ya Makka na Madina na kubomoa nyumba mwenyezi mwenyezi Mungu yani Alkaba <mulia> Katika siku kama ya leo miaka 85 iliyopita ulifanyika mkutano wa kihistoria wa Munich nchini Ujerumani. Mkutano huo ulihudhuriwa na Adolfu Hitler na Benito Mussolini, viongozi wa Ujerumani na Italia, pamoja na mawaziri wakuu wakati huo Ufaransa na Uingereza. Mkutano huo wa Munich ulifanyika kwa shabaha ya kutafuta njia ya kumaliza itilafu kati ya Ujerumani na Chekoslovakia. Mkutano huo ulimalizika kwa kufikiwa makubaliano ya kuiunganisha sehemu moja ya ardhi ya Chekoslovakia na Ujerumani. Wapenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukwageni kutoka hapa studio kwa muhtasari wa habari za dunia. Msikilizaji wetu hapa bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ametuletea maoni yake. Taban ni maoni kwa malengo au kwa msingi wa kuuliza swali. Anasema, naomba kuuliza, kipindi cha miaka ya nyuma kulikuwa tunasikia chama cha Muslim Brotherhood na chama cha Fatah cha Palestina, hivi vyama vimepotelea wapi? Hivyo vyama vyote vipyo, bwana Hashim Bilali, na maelezo kwa kina kuhusu yaliyokisibu chama cha Muslim Brotherhood au harakati ya Ikhwanul Muslimin ya Palestina ya, kum, ya Misri kumradhi na chama cha Fatah ambacho bado kipo Palestina, utapata kwa ufafanuzi katika kipindi chetu cha Baraza la Wasikilizaji. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuimarisha uhusiano na maelewano ya pande mbili kati yake na jamhuri ya muungano wa Tanzania. Vyombo vya habari vya Sweden vimetangaza kuwa Salwan Momika leo atarudia tena kitendo kiovu na cha kishenzi cha kuivunjia heshima Qurani tukufu mjini Malmo kwa kibali rasmi cha polisi ya nchi hiyo. Rais Bashar Al Assad wa Siria amezungumzia kuwepo kwa magaidi katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na jinsi Marekani ilivyo na udhibiti kamili wa maeneo hayo na kusisitiza kwamba Washington inashirikiana na magaidi. Na mtu mmoja ameuawa wakati gurunedi aina ya RPG lilipoangukia kimakosa katika uwanja wa michezo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi, ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.