Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini asiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio @irib.ir. Katika matangazo mchana wa leo, mbali na katika internet na satellite, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya umoja huko nchini Tanzania, katika miji ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida na baadhi ya maeneo ya Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, ama katika meza matangazo ya redio Tehran mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili makala ya wiki na makala ya leo katika historia na vile vile udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. saa 6 kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shirika la TANESCO la tangaza kuwa mgao wa umeme Tanzania kuendelea kwa miezi sita. Waziri mkuu wa zamani wa Burundi afikishwa mahakamani baada ya kushikiliwa kwa miezi mitano. Na baraza la usalama linatakiwa kutoa tamko kuhusu MONUSCO kuondoka DRC. Na sasa ni habari kamili. Kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali ya Tanzania, TANESCO, imetangaza kuwa ukame unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na masuala ya matengenezo ndio chanzo cha uhaba mkubwa wa umeme unaotarajiwa kudumu hadi mwezi Machi mwaka ujao. Mkuu mpya wa kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali ya Tanzania, Gisima Nyamohanga amesema mitambo ya taifa inakabiliwa na uharibifu wa miundo mbinu katika vituo vya umeme vinavyotumia gesi na kupungua kwa maji katika mabwawa ya kuzalisha umeme. Inaelezwa kuwa masuala ya matengenezo na uhaba wa maji kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa yanasababisha upungufu wa umeme wa megawati 400 nchini Tanzania, na hivyo kupelekea mgao wa umeme katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Licha ya serikali kuanzisha moja harakati kubwa za usambazaji wa umeme Afrika Kusini, mradi usambazaji wa umeme Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara, ni asilimia 38 tu ya Watanzania wana umeme, kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia takriban theluthi mbili 2 ya umeme wa Tanzania unazalishwa kutokana na gesi asilia silia na takriban asilimia thelathini ya umeme unatokana na nguvu ya maji. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kuwa takriban watu laki moja na 86 wamewasili Ulaya kupitia bahari ya Mediterania mwaka huu. Mkurugenzi wa ofisi ya UNHCR mjini New York, Ruven Menik Dewele, ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba watu laki moja na 30 wamesajiliwa nchini Italia idadi hiyo ikiwa ni ongezeko la asilimia 83 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita 2022. Aidha, ameeleza kuwa zaidi ya watu 2500 hawajulikani waliko au wamekufa maji tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi ahadi Disemba kumradhi, ahadi Septemba 24. Eh, hivi karibuni shirika la kimataifa la uhamiaji lilitoa takwimu zilizoonyesha za kuwa zaidi ya watu elfu mbili mia saba hawajulikani waliko au wamekufa. Ongezeko la idadi ya wahamiaji tayari limesababisha mivutano ndani ya Umoja wa Ulaya juu ya hatua za kudhibiti wimbi la wahamiaji hao. Viongozi wa nchi tisa za Mediterranea na kusini mwa Ulaya akiwemo Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni wanakutana wa leo nchini Malta kwa mazungumzo yatakayojikita juu ya, ya suala la wahamiaji. Mkutano huo unafanyika siku moja tu baada ya shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR kusema kwamba zaidi ya wahamiaji 2500 wamepoteza maisha au hawajulikani waliko wakati walipokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranea mwaka huu. Idadi hiyo ikiwa juu zaidi ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho hapo mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mfumo wa kibaguzi dhidi ya Marekani wenye asili ya Afrika umepenyezwa hadi kwenye utendaji wa jeshi la polisi na mfumo wa mahakama nchini Marekani. Ripoti mpya ya wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa imeakisi ubaguzi mkubwa wanaofanyiwa wa Marekani weusi wa na kueleza kwamba lazima marekebisho haraka ya haraka yafanywe ili kuondokana na raia hao wa Marekani. Katika ripoti hiyo, baraza la haki za binadamu la wataalamu huru wa Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wasi wake kutokana na takwimu na mazingira ambayo watu wanauawa na polisi nchini Marekani. Ripoti hiyo inaeleza kuwa Wamarekani weusi wana uwezekano wa, wa, wa kufungwa jela mara nne na nusu zaidi ya wazungu, kulingana na ripoti maalum ya idara ya haki. Watu wa weusi wa wana uwezekano mara tatu zaidi ya kukabiliwa na tishio la kulazimishwa na wana uwezekano mara kumi na moja zaidi wa kukabiliwa na vitendo vya utovu wa nidhamu kutoka kwa polisi kama vile matusi, chuki au tabia mbaya ya kingono kuliko watu weupe. Aidha, takwimu za hivi karibuni nchini Marekani zimeonyesha kuwa watu weusi wanaunda asilimia tisini ya wafanyakazi walioachishwa kazi mwaka huu kutokana na kuongezeka kwa hofu ya mdororo wa kiuchumi na sera makampuni mengi ya kupunguza wafanyakazi. Vile vile, ubaguzi wa rangi umetajwa kuwa moja sababu muhimu za vifo vya akinamama wajawazito weusi huko nchini Marekani, kama ambavyo takwimu hizo zinaeleza kuwa idadi ya wanawake wajawazito ambao wana asili Afrika, kesi zao za kufa au kuuawa zimekuwa zikishuhudiwa mara kwa mara. Waziri Mkuu wa zamani wa Burundi, Alain Guilaume Bunyoni, amefikishwa mahakamani siku ya Alhamisi hapo jana, akikabiliwa na tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa na kumtusi rais. Alain Bunyoni, ambaye alikuwa waziri mkuu tangu mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini, alifutwa kazi mnamo mwezi Septemba mwaka jana, siku chache baada ya rais Evariste Ndaishimie kushutumu majaribio ya mapinduzi ya serikali. Nafasi yake ilichukuliwa na waziri wa mambo ya ndani Gervais Ndirakobuka. Kwa muda mrefu Bwana Bunyoni alikuwa akichukuliwa kuwa ndiye kiongozi nambari mbili wa kweli wa utawala na kiongozi wa watu wenye msimamo mkali kati ya majenerali wanaoshikilia madaraka. Alikamatwa mwezi Aprili mwaka huu katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura na tangu wakati huo anazuiliwa katika mji mkuu Gitega. Kesi ilianza mbele ya mahakama ya juu ambayo ilisikilizwa gerezani. Jenerali Bunyoni alionekana na washtakiwa wenzake sita katika chumba kilichokarabatiwa vizuri katika gereza kuu la Gitega asubuhi ya Alhamisi ya jana kuanzia saa tano mchana hadi saa saba mbele ya karibu watu hamsini akiwemo mmoja wa mabinti zake, chanzo cha mahakama ambacho kimeomba kutotajwa jina kimeliambia duru za habari. Aidha walioshuhudia wanasema alikuwa amevalia sare ya kijani kibichi a, ambazo ni nguo wanazovaa wafungwa nchini Burundi. Kulingana na chanzo cha mahakama alishutumu mazingira mabaya ya kuzuiliwa kwake. Ulinzi ulikuwa mkali ndani ya gereza hilo, na pia kwa watu wote walioingia ndani ya chumba cha mahakama, wakiwemo waandishi wa habari, hawakuruhusiwa kubeba kalamu, miwani, simu wala kamera. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetakiwa kutoa kauli yake kuhusu mapendekezo yaliyotolewa mwezi Agosti mwaka huu kwenye ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuondoka kwa ujumbe umoja huo wa kulinda amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwito huo umetolewa na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bintou Keita na mkuu wa MONUSCO wakati akilihutubia baraza hilo mjini New York, Marekani lililokutana kujadili hali ya usalama kwenye taifa hilo la maziwa makuu ambako vita mashariki mwa nchi hiyo vimesababisha maafa ya kibinadamu. Aidha, afisa huyo umoja wa mataifa amesema tayari mamlaka za DRC zimepitisha mpango uliorekebishwa wa kuondoka MONUSCO nchini humo, akisema hii ni hatua muhimu kuelekea kuongeza kazi ya kuondoka kwa ujumbe huo, huku ukihakikisha mchakato huo unatekelezwa taratibu, lakini kiuwajibikaji. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho uh, matamshi ya Umoja wa Mataifa ya kukosoa hatua mpya ya Ufaransa dhidi ya hijabu ya Kiislamu. Marta Hurtado, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Jumatano, alikosoa marufuku ya uvaji ijabu kwa wanariadha riadha wa Ufaransa katika michezo ya olimpiki ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambayo imepangwa kufanyika Paris. Hurtado amesema hakuna mtu aliye na haki ya kuwalazimisha wanawake wavae anavyotaka yeye. Kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya haki za binadamu, marufuku wa kujieleza na kutoa maoni ya kidini, kama ilivyo marufuku ya mavazi, inaweza kutekelezwa tu pale inapotishia usalama wa umma au afya ya jamii, na hii ni katika hali ambayo vazi hilo la stara kwa wanawake wa Kiislamu halikiuki jambo hilo. Ukosoaji huo unafuatia hatua ya waziri wa michezo wa Ufaransa aliyetangaza kuwa wanariadha wa nchi hiyo watapigwa marufuku kuvaa hijabu wakati wa michezo Olimpiki ya Paris mwakani ili kuendana na sheria za nchi hiyo za kutofuata misingi ya dini. Uamuzi huo umekabiliwa na wimbi la ukosoaji wa wanariadha wa Kiislamu wa Ufaransa. Paris tayari imepiga marufuku uvaaji wa abaya kwa wasichana katika shule za wasichana kuanzia Septemba mwaka huu. Laicite ni aina ya, ya ulaiki unaopindukia mipaka na serikali ya Ufaransa. Kwa mujibu wa sheria hiyo iliyopasishwa mwaka 1905 ambayo inasema kwamba dini haiingilii mambo ya serikali na serikali, masuala ya dini inajaribu kuzifuta taasisi zote za kidini katika maeneo ya umma na idara za serikali. Kupiga marufuku uvaaji wa hijabu katika shule na vyuo vikuu pamoja na hafla za michezo ni mfano wa fikira hizo zenye utata nchini Ufaransa. Ni marufuku kuhudhuria shuleni na taasisi za serikali ukiwa na nembo za kidini, na kuvaa hijabu kumepigwa marufuku katika shule za umma tangu mwaka elfu mbili na nne chini ya sheria hiyo. Katika hali ambayo vyama vya mrengo wa kulia vya Ufaransa vinasisitiza kupiga marufuku hijabu ya Kiislamu, wanasiasa wa mrengo wa kushoto wana wasiwasi kuhusu haki za wanawake na wasichana wa Kiislamu. Ukosoaji wa Umoja wa Mataifa dhidi ya wanariadha wa Ufaransa kunyimwa eh, haki ya kuvaa hijabu kwa hakika ni muhuri wa kubatilisha madai ya serikali ya Ufaransa kuwa inaheshimu misingi ya uhuru na haki sawa kwa raia wote wa nchi hiyo. Ni muda mrefu sasa ambapo wanawake na wasichana wa jamii ya Kiislamu nchini Ufaransa, ambayo inaunda idadi kubwa zaidi ya wa Waislamu barani Ulaya, wamekuwa wakikabiliwa na ubaguzi, mashinikizo na vikwazo vya kila aina kutokana na kuvaa kwao hijabu, vikiwemo vya kupigwa marufuku kusoma wakiwa wamevaa hijabu. Hatua ya hivi karibuni ni ile ya kupigwa marufuku wasichana wa, wa Kiislamu kuvaa abaya katika shule za Ufaransa. Gabriel Atal, waziri wa elimu wa Ufaransa, alipokuwa akitangaza kupiga marufuku uvaaji wa abaya kwa wasichana katika shule za nchi hiyo, alidai kuwa abaya inakiuka sheria za kisekula za Ufaransa kuhusiana na suala la elimu. Mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu na kushadidi mashinikizo dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa umeongezeka pakubwa katika miaka hivi karibuni, hususan baada ya kuingia madarakani Rais Emmanuel Macron. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na marais Raisi na Putin wajadili uhusiano wa Iran na Rusia, walani uingiliaji wa maajinabii katika masuala ya kikanda. waziri wa mambo ya nje wa Iran nasema mikutano ya kidiplomasia New York imekuwa fursa ya kubainishwa diplomasia ya Iran, na mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu kufanyika Tehran karibuni. rais ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran na mwenzake wa rasia vladimir putin wamejadili kuhusu kupanuka uhusiano wa tehran na mosco na matukio ya hivi karibuni katika eneo huku wakisisitiza ulazima wa kuzuia uingiliaji ajnabii katika masuala ya kieneo Akijibu simu ya Putin siku ya Jumanne, Raisi amepongeza maendeleo katika uhusiano wa nchi hizo mbili na kuyataja kuwa mazuri, ambapo ametoa wito wa kuharakisha utekelezaji wa makubaliano na miradi ya pamoja katika nyanja za uchukuzi, ubadilishanaji wa nishati na kukamilika kwa korido ya kimataifa ya uchukuzi ya kaskazini kusini. Putin kwa upande wake, katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Iran siku ya Jumanne, amehitaja Iran kama mshirika wa kimkakati wa Russia. Ameonyesha matumaini yake ya utekelezaji wa haraka wa reli ya Rasht Astara, ambayo ni sehemu ya korido ya kimataifa ya uchukuzi ya kaskazini kaskazini, na kuunganishwa njia za reli za Iran, Azerbaijan na Rusia. Pia ameashiria athari kubwa ambayo mradi huo wa reli unaweza kuwa nayo katika kubadilishana biashara kati ya nchi hizo tatu. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kufanyika vikao na mazungumzo na viongozi wa nchi mbalimbali pembezoni mwa kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kumeandaa uwanja wa kuimarishwa diplomasia ya Iran ulimwenguni. Mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulimalizika wiki hii huko New York, Marekani. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisalia mjini New York wakati wote wa mkutano huo na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi na taasisi mbalimbali mbali duniani. Kufanyika vikao vya baraza kuu huandaa fursa kwa ajili ya kufanyika mikutano na mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi ambazo hasa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zinaeneza siasa chafu na zakiwa dui dhidi yake duniani, na rais Ibrahim Raisi wa Iran ambaye alishiriki katika mkutano wa 78 wa Baraza uh, Kuu la Umoja wa Mataifa aliashiria uh, wazi swala hilo kwenye hotuba yake katika kikao hicho. Akizungumza na mwandishi wa Redio Teheran kuhusu namna walimwengu walivyopokea hotuba ya Rais Raisi, Waziri Abdullahian alisema Bahse Rais wa Iran katika hotuba yake kwenye Umoja wa Mataifa alizungumzia kadhia ya vitabu vitakatifu ikiwemo Qurani tukufu. Mbinu aliyotumia kutetea Qurani hasa kunyanyua Qurani tukufu kwa heshima katika hotuba yake kwenye Umoja wa Mataifa ni jambo lililowavutia wengi wakiwemo viongozi wa nchi zisizo za Kiislamu. Mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu wiki hii amezungumza na waandishi wa habari kuhusu kongamano la 37 la umoja wa Kiislamu mjini Tehran. Hujjatul Islam Hamid Shahriari alisema Jumatano kwamba wasomi 240 watatoa mihadhara katika mkutano huo ambapo kati yao wahadhiri mia ishirini ni Wairani na wengine mia ishirini ni wageni. Mikutano 16 ya mtandaoni itafanyika ambapo wasomi 110 Wairani watawasilisha maoni yao. Hojatulislam Shahriari ameongeza ya kuwa kutakuwa na mkutano mwingine wa mtandaoni ambapo utajumuisha wasomi Waislamu kutoka nchi mbalimbali duniani. Kongamano la ana kwa ana litaanza Jumapili na kumalizika Jumanne jijini Tehran. Mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu amesema katika kongamano hilo kutazinduliwa vitabu kumi na vitano na kuongeza kuwa wasomi wametuma makala 205 ambazo zitawasilishwa katika kongamano. Akifafanua kuhusu baadhi ya malengo ya kongamano hilo la mwaka huu la umoja wa Kiislamu, Hujjatul Islam Shahriari amesema majmae jahaniy tariba mazaheb islami dar sadad ast ta in konferanshay mantaeiro tosee bede Jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu inalenga kusambaza makongamano kama haya katika kanda hii. Tunataka kuonyesha kwamba katika kipindi chote cha historia, hasa katika zama zenye kunawiri za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, waislamu wa madhehebu za Shia na Suni wamekuwa wakiishi pamoja kwa maelewano. Hata katika Irani ya Kiislamu Shia na Suni wamekuwa wakishirikiana na kufanya kazi kwa pamoja. Inafaa kuashiria hapa kuwa mkutano wa kimataifa wa umoja wa kiislamu nchini Iran hufanyika katika siku tukufu za kuadhimisha Maulid ya Mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasalam, siku ambazo ni maarufu kama siku za Maulidi. Waislamu wa madhehebu ya Suni wanaadhimisha siku hiyo tarehe 12 Rabiul Awal, na Waislamu wa madhehebu ya Shia wanaamini siku hiyo ni tarehe 17 Rabiul Awal. Miaka mingi iliyopita, hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kiongozi mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran ambaye binafsi alikuwa mstari wa mbele kulingania umoja wa kiislamu alipendekeza kuwa muda uliopo baina ya tarehe hizo mbili uwe ni wiki ya umoja wa kiislamu kwa lengo la kuimarisha mashikamano na udugu baina ya madhehebu za Kiislamu. Kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kilirusha angani kwa mafanikio satelaiti iliyoundwa na wataalamu wa Irani ya Nur tatu katika anga za mbali Jumatano asubuhi. Nur tatu ilirushwa katika anga za mbali na roketi la kubeba satelaiti lilijulikanalo kama Qased na kufika umbali wa kilomita 450, juu ya uso wa dunia. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari nchini Iran Isa Zaripur alisema kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba kwa juhudi za wataalamu wa kikosi cha wanaanga cha IRGC, satelaiti ya kupiga picha ya Nuru tatu iliwekwa kwa mafanikio katika anga za mbali. Aidha, amewapongeza wananchi wa Iran na wale wanaofanya kazi katika tasnia ya anga za juu nchini na wataalamu wa anga wa IRGC kwa mafanikio hayo. Hali kadhalika amedokeza kuwa kwa uwezo wako Mwenyezi Mungu, mwaka huu utakuwa mwaka wa matunda kwa tasnia ya anga za mbali nchini Iran. Na wiki hii mkuu wa shirika la nishati la atomiki la Iran amesema, Jamhuri ya Kiislamu ina haki ya kujibu tabia ya kiburi ya utawala haramu wa Israeli, siku chache baada ya waziri mkuu wa utawala huo ghasibu Benjamin Netanyahu kusema kuwa Iran lazima ikabiliwe na tishio la kihakika la nuclear. Akizungumza katika kikao cha 67 cha kawaida cha baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mjini Vienna siku ya Jumatatu, Mohamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ameashiria matamshi ya Netanyahu katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusema hakuna shaka kuwa kimya cha jamii ya kimataifa kimeutia moyo utawala wa Israel. Amesema ni wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kujibu chokochoko choko za utawala wa Kizayuni. Akizungumza kupitia mkalimani, Islami pia amesema kuna ulazima wa kutofautisha kati ya majukumu na hatua za kujitolea ambazo Iran imechukua katika kadhia ya nuklia. Akibainisha nukta hiyo, Islami amesema. There should be clear distinction between legal obligation of many... kuna paswa kutofautishwa kwa njia iliyo wazi kati ya majukumu ya kisheria ya nchi wanachama kwa mujibu wa mapatano na hatua walizochukua za kujitolea. Hatua za ukaguzi zinahusiana na mapatano ya JCPOA, ni za kujitolea. Naam, na kwa kauli hiyo ya mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini, Jumaa ya leo mchana wa leo tarehe 29 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladi, yanaanzia huko nchini Tanzania, na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Nipashe mwanga wa jamii zinasema, BAKWATA ukabila na udini katu visitugawe. Yasisitiza kutunza amani ya nchi kwa manufaa ya wote. Ya kemea ukanda na itikadi za kisiasa zinazoenezwa na watu au vikundi vyenye nia mbaya ya kutaka kuivuruga. Wataalamu waonya katika ripoti yao maalumu kwamba popo hatarini kutoweka. Meneja wa TARURA adaiwa kuwatishia maofisa wa TAKUKURU kwa bastola. Neema yanukia Tanzania Neema ya nukia Tanzania kuuza sukari ughaibuni, na Nchemba aomba Sweden kutoa zaidi misaada katika miradi ya uchumi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi zinasema wimbi la wanafunzi la tishia ubora wa elimu, mwanafunzi aliyemcharanga mwalimu kwa panga sota, rumande, Nape upigaji kura kwa mtandao unawezekana, neema kibao kwa Tanzania kuandaa AFCON na simulizi Profesa Swai alivyopona kisukari. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Majira, gazeti Uhuru la kila siku, na kutana na habari zisemazo Chande aanza kazi akitaka ubunifu, shirika la posta Tanzania kushirikiana na wawekezaji wa kimataifa kuendeleza sekta ya utalii, Majali wawapa ujumbe wa rais Samia viongozi wa dini na siku ya moyo duniani yafahamu magonjwa sugu ya moyo yanayoikabili dunia. Uhuru linaandika Majaliwa awashukia wala rushwa nchini, Rais Mwinyi mgeni rasmi siku ya wazee duniani, Daktari Mwigulu ahimiza ushirikiano na Sweden, maagizo ya Rais Samia ya ukutanisha mawaziri. Kuna picha inayomwonyesha pia Waziri Mkuu uh, Kasim Majaliwa akihutubia baraza la Maulidi kitaifa katika kituo cha mikutano cha Jakaya Kikwete mjini e, Dodoma a. Na nikitoka huko nchini Tanzania sasa, naelekea nchini Kenya ambapo naanza na Taifa Leo, na habari kuu katika gazeti hili inahusiana na hatari nayokabili makumi ya wa wabunge ya kupoteza viti vyao, limeandika wataenda nyumbani wa bunge 40 katika hatari ya kupoteza viti baada ya maeneo wanaoyawakilisha kuwa na idadi ndogo ya watu. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii, Taifa Leo linaandika ufichuzi kwamba karibu maeneo bunge 40 nchini yatafutiliwa mbali kwa sababu hayajatimiza idadi ya watu wanahitajika kulingana na sheria, umeibua wasiwasi miongoni mwa wabunge wanaoyawakilisha. Katika habari zake zingine, Taifa Leo limeandika mipango ya kukabili el nino yaanza. Naibu Rais aongoza kikao cha wakuu serikalini kuweka mikakati, na wagombea wamshambulia Trump kwa kususia mdahalo. Daily Nation limeakisi pia habari ya hatari ya makumi ya wabunge kupoteza viti vyao, lakini likitofautiana idadi na Taifa Leo, ambapo Taifa Leo limeandika idadi kuwa ni 40 lakini Daily Nation linasema idadi hiyo ni 67 limeandika pia uh, baadhi ya habari baadhi ya vichwa vya habari ninavyovidondoa katika gazeti la Standard vinasema: serikali na waalimu wazozana kuhusu mabilioni ya elimu; safari ya kukifanya chama cha UDA uh, kuwa muhimu sana na kikubwa inaanza leo; na nini serikali inapaswa kufanya ili kuyafanya maisha yaweze kustahamilika uh, kwa wote. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, naanza na New Vision ambalo limeipa kipaumbele habari ya China kufadhili mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta nchini Uganda. Limeandika China kuipatia Uganda shilingi trilioni kumi kwa ajili ya bomba la mafuta. Hayo ni kwa mujibu wa afisa mmoja wa wizara ya nishati ya Uganda, ambaye amesema kunafanyika majadiliano ya mwisho na washirika wao wa China kuwapa nusu ya fedha za ufadhili wa mradi huo, na kwamba mazungumzo haya yanatarajiwa kukamilika mwezi Oktoba mwaka huu. Kadhalika limeandika Uganda ni bora ya kiuchumi miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki kwa ajili ya wawekezaji. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monitor ina kichwa cha habari kisemacho serikali inapaswa kuwa mmiliki wa ardhi yote, asema afisa mwandamizi wa kamisheni ya ardhi. Habari iliyopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la Daily Monitor inayohusiana na matamshi ya Rais Museveni yanayohoji nani amewaruhusu wakopeshaji kutoza riba asilimia ishirini nchini Uganda. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema raia wa Uganda watapata fursa kuonyesha kiwango kipya cha enzi mpya ya uvumbuzi katika wiki ya kitaifa ya sayansi itakayofanyika kuanzia tarehe sita hadi 11 Novemba mwaka huu ambapo Rais Museveni anatarajiwa kuwa mgeni rasmi <mucho> Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Makala ya wiki. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tumo katika siku za mwezi wa mfungo wa sita rabiul awal za kuadhimisha Maulid na kuzaliwa kwa mbora wa viumbe Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye kwa mujibu wa riwaya na mapokezi mawili tofauti ya wanazuoni na wanahistoria alizaliwa ama tarehe 12 au 17 ya mwezi huu. Kipindi hiki cha baina ya tarehe 12 na 17 mfungu sita kimetangazwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni wiki ya umoja na mshikamano baina ya Waislamu wote duniani lengo likiwa ni kuwakusanya pamoja waislamu wote wa madhehebu na mitazamo tofauti katika tauhidi na umoja wa Kiislamu. Hivyo basi, karibuni kusikiliza niliyokuandalieni Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na muujiza wake mkubwa, yani Qurani Tukufu, ndio kiungo kikubwa cha mawasiliano kati ya Waislamu na chanzo cha umoja wao katika nyakati na vipindi tofauti vya historia na hal kadhalika, imani ya Waislamu kwa mtukufu huyo inaandamana na mapenzi na hisia mahsusi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiye kitovu cha hisia na imani zao zote. Hivyo tunaweza kusema kuwa mhimili huo ni mojawapo ya sababu za ukaribu wa nyoyo za Waislamu na kituo cha kukurubisha pamoja wafuasi wa madhehebu za Kiislamu. Alipozaliwa alipewa jina la Muhammad lenye maana ya msifiwa na mstahiki. Hadi wakati huo hakuna mwanadamu aliyekuwa amepewa jina la Muhammad. Ni jina lililoteuliwa na Mwenyezi Mungu kama alivyokuwa yeye mwenyewe na limetajwa na kubashiriwa katika vitabu vitakatifu vya kabla yake. Hata hivyo, hii leo hakuna mwanadamu asiyejua jina la Muhammad ambalo kwa uchache linatukuzwa na kutajwa kila siku na zaidi ya Waislamu bilioni moja na nusu kote duniani. Wale waliodurusu na kufanya uchunguzi kuhusu dini ya Uislamu wanajua vyema kwamba mafanikio na maendeleo ya haraka ya Uislamu mwanzoni mwa kudhihiri kwake yalitegemea ya umoja na mshikamano wa Waislamu na uwepo wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sola hili lilikuwa mashuhuri sana mwanzoni mwa Waislamu kiasi kwamba watafiti wamelitaja kuwa ni mojawapo ya sababu za ushawishi na kupanuka haraka dini ya Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwatambua wanadamu wote kuwa ni sawa kama ameno ya kitana, na alifanya jitihada kubwa za kueneza upendo na huruma baina yao. Makabila na kaumu mbalimbali zilizochagua na kukubali dini ya Uislamu zilikusanyika kwenye mhimili wa imani na kufuata mafunzo ya mtukufu huyo. Mwanafikra Mwingereza John Davenport ameandika katika kitabu chake An Apology for Muhammad and the Quran kwamba Muhammad alikuwa kwa namna ambayo kila mtu alivutiwa na sura yake yenye haiba na kuathiriwa na macho yake. Naweza kusema kwamba takwa muhimu zaidi la Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa Waislamu lilikuwa umoja na mshikamano, kwa sababu matokeo ya mgawanyiko yana madhara makubwa sana ambayo baadhi yake tumeyaona mara nyingi, na kutokana na hitilafu zilizojitokeza baina ya umma wa Kiislamu na kuchochewa zaidi hitilafu hizo na maadui wa Waislamu, kulidhihiri udhaifu katika ulimwengu wa Kiislamu na maadui wa Waislamu wakaweza kushika hatamu za udhibiti wa masuala ya kisiasa na hata ya kijeshi ya nchi nyingi za Kiislamu na kuporwa rasilimali za Waislamu. Hii ni licha ya kwamba Uislamu una mambo mengi ya kuwaunganisha pamoja wafuasi wake, mojawapo na muhimu zaidi akiwa ni Mtume Muhammad mwenyewe, sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Waislamu wote wanamtambua uh, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kama mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na kielelezo kamili cha uokovu na ustawi. Kwa hivyo imesisitizwa kuwa Waislamu, hususan madola ya Kiislamu, yanapaswa uh, kutambua kuwa ni mhimili wa umoja na mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu, hususan katika zama hizi zenye misukosuko mingi. Aya ya 46 ya Suratul Anfal inasema: na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume wake, wala msizozane mkavunjika moyo na zikapotea nguvu zenu. Na subirini, hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wanaosubiri. Umoja na mshikamano ni jambo muhimu na la dharura baina ya Waislamu. Kwa sababu hiyo, katika aya yake iliyo wazi kabisa kuhusu umoja, Qurani Tukufu imewataka waumini wote kushika kamba ya Mwenyezi Mungu pamoja na kuepuka mifarakano. Aya ya mia na tatu ya suratul Ali Imran inasema nashikamaneni, kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane, nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu juu yenu mlipokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu hivyo kwa neema yake mkawa ndugu. Wapenzi wasikilizaji, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam Ameielezea Qurani tukufu kuwa ni kamba ya Mwenyezi Mungu iliyotandazwa baina ya mbingu na ardhi. Qurani pia imewataka waumini kurejea kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wakati wa migogoro na hitilafu zao. Qurani tukufu inaitaja migawanyiko kuwa ni matokeo ya roho ya ubinafsi, vinyongo na chuki baina ya wanadamu na kukumbusha kwamba watu wa zama zilizopita pia walishindwa kukwea ngazi za ukamilifu na maendeleo na kufikia malengo yao ali kutokana na kuwa na mioyo ya aina hiyo. Kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kinataja umoja wa nyoyo kati ya wanadamu kuwa mojawapo ya baraka za Mola Muumba subhanahu wataala, ambazo huwafikisha wanadamu kwenye maisha yenye furaha na saada. Tunapotazama historia na pandashuka za kipindi cha awali cha kudhihiri Uislamu, tunafikia hitimisho kwamba utukufu na maendeleo ya ulimwengu wa Kiislamu vilipatikana katika kivuli cha kujiepusha na migogoro na hitilafu na chini ya umoja na mshikamano wa Waislamu. Ni kutokana na mshikamano na umoja huo ndipo Waislamu wakaweza kuzishinda tawala zilizokuwa na nguvu wakati huo za Roma na Iran na kuanzisha utamaduni na ustaarabu mkubwa ulioenea dunia nzima, kiasi kwamba baadhi ya wanafikra wa kimagharibi wanakiri kwamba mageuzi makubwa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yani Renaissance, yalitegemea maendeleo makubwa ya kielimu na ustaarabu wa Kiislamu. Kwa mfano tu katika ulimwengu wa tiba, Ibn Sina au Avicenna alijulikana kama mkuu na kinara wa taaluma hiyo duniani na amekuwa na nafasi muhimu katika vyuo vikuu mashuhuri kwa kipindi cha miaka mia saba kutokana na kitabu chake maarufu cha elimu ya tiba cha The Canon of Medicine e, chenye juzu 14. Zakaria Razi, baba wa sayansi ya tiba, Abu Reihan Biruni, Umar Khayam, Hoja Nasruddin Tusi, Ibn Haytham na wanasayansi wengine wengi wa ulimwengu wa Kiislamu walikuwa na nafasi muhimu katika kuasisi sayansi na msingi wa mfumo wa elimu duniani katika ustaarabu wa Kiislamu. Hal kadhalika aljibra ni matunda ya juhudi za Horasmi na algorithmi imepewa jina la mwanasayansi huyu. Uwezo wa ustaarabu wa Kiislamu uh, ulikuwa ni matunda ya kazi kubwa ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye mafanikio yake muhimu ni kuunda umma wa Kiislamu. Hata hivyo, hapana shaka kwamba maswala mengi ya kihistoria yamekuwa pia na taathira katika msafara wa umma wa Kiislamu. Kila mwaka inapofika wiki moja na maadhimisho ya maulid ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, matumaini ya kufufuka ustaarabu wa Kiislamu na kurejea tena nguvu yao hupata nguvu zaidi na zaidi, hasa ikizingatiwa kwamba mlango wa mazungumzo na kukurubiana zaidi madhehebu mbalimbali uko wazi na wanafikra na wanazuoni wa kidini wanaendelea kufanya jitihada za kuhakikisha kwamba kauli mbiu ya kushikamana barabara na kamba ya Mwenyezi Mungu inatekelezwa kivitendo siku baada ya siku. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo katika historia, leo ni Ijumaa tarehe 13 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1445 hijiria sawa na tisa Septemba, na tarehe 29 Septemba mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 1155 iliyopita alizaliwa kadhi Jorjani maarufu kwa lakabu ya Abul Hassan Fakihi, mwandishi na malenga wa Kiislamu. Jorjani alipata masomo ya kidini kwa kadhi mkuu wa mji wa Rei ulioko karibu na Tehrani ya leo. Mwandishi huyo wa Kiislamu alifanikiwa kuandika vitabu kadhaa katika taaluma mbalimbali mbali. Miaka 122 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia mashuhuri wa Italia Enrico Fermi katika mji wa Roma. Baada ya kukamilisha masomo ya chuo kikuu, alivumbua kanuni ya mwendo wa molekuli ya gesi. Fermi alifanya uchunguzi kuhusu mabadiliko ya atomu na akafanikiwa kutengeneza betri ya atomu kwa kuipasua na kutoa nje nishati yake. Mwanafizikia huyo wa Italia alifariki dunia mwaka 1954. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita aliuawa shahidi Hujatul Islam Said Abdul Karim Hashimi Nejad, mwanachuoni na mwana mapambano shupavu wa Iran. Said Hashimi Nejad aliuawa shahidi baada ya kupigwa risasi na mmoja wa wanachama wa kundi la kigaidi la MKO. Mwanachuoni huyo alikuwa mstari wa mbele katika harakati za mapinduzi nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah, na aliwahi kuteswa na kuwekwa jela mara kadhaa. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita makamanda watano wa ngazi za juu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliaga dunia katika ajali ya ndege. Viongozi hao walikuwa wakirejea kutoka katika operesheni ya kukomboa mji wa Abadan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Mji huo wa Abadan ulikuwa umezingirwa na jeshi vamizi la dikteta wa zamani wa Iraki Sadam Hussein. Katika ujumbe wa kusifu na kushukuru mchango wa mashahidi hao baada ya tukio hilo, Imamu Ruhullah Khomeini aliwataja kuwa ni mashahidi wa Uislamu. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa mchana waleo, karibuni, wa leo karibuni, kwanza kutega sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali nchini Tanzania, TANESCO, imetangaza kuwa umeme unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na masuala ya matengenezo ndiyo chanzo cha uhaba mkubwa wa umeme unaotarajiwa kudumu hadi mwezi Machi mwaka ujao. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetangaza kuwa takriban watu laki moja na themanini na sita elfu wamewasili Ulaya kupitia bahari ya Mediterenia mwaka huu. Mfumo wa kibaguzi dhidi wa Marekani wenye asili ya Afrika umepenyezwa hadi kwenye utendaji wa jeshi la polisi na mfumo wa mahakama nchini Marekani. Waziri Mkuu wa zamani wa Burundi Alain Guilaume Bunyoni amefikishwa mahakamani. Jana alifikishwa mahakamani akituhumiwa kuhatarisha usalama wa taifa na kumtusi rais na baraza la usalama la umoja wa mataifa limetakiwa kutoa kauli yake kuhusu mapendekezo yaliyotolewa mwezi Agosti mwaka huu kwenye ripoti ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa kuhusu kuondoka ujumbe wa umoja huo wa kulinda amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC almaarufu MONUSCO na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.