Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, pamoja nami hapa studioni ni Ahmed Rashid. Kwa niaba yake nakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema nchi za Afrika kwa Iran ni muhimu sana kama ilivyo kundi la BRICS. Serikali ya Tanzania ilalamikiwa kwa kuvunja ahadi iliyotoa kwa Waislamu. Maelfu ya wananchi wa Niger wajitokeza kusherehekea kutimuliwa balozi wa Ufaransa nchini mwao. Na Palestina yasema tunapigana vita na utawala wa kizayuni wa Israel katika medani nne. Habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran amesema katika mazungumzo na wanaharakati na wabunge wa Afrika Kusini kwamba Teheran inaamini kuwa umuhimu wa nchi za Afrika hususan Afrika Kusini ni mkubwa na ni sawa na umuhimu wa kundi la BRICS kwa Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, Muhamad Baghir Ghalibof ambaye amekwenda nchini Afrika Kusini kushiriki mkutano wa tisa wa bunge la BRICS. Amesema hayo na kuongeza kuwa ushirikiano kati ya Iran na Afrika Kusini hususan katika kurahisisha mawasiliano kati ya wanaharakati wa kiuchumi wa nchi hizo mbili, kuzisaidia nchi za Afrika kuendeleza biashara huria, kusaidia wanyonge hasa wa Palestina kupigania kuweko mfumo wa haki wa utawala duniani, na kutumia fursa ya wanachama wa BRICS ni katika masuala muhimu kwa pande zote mbili ambayo yanaweza kuzidisha ushirikiano wa Iran na Afrika Kusini na nchi nyingine za Afrika. Katika mazungumzo hayo, spika wa bunge la Iran aidha amesema mataifa mawili ya Iran na Afrika Kusini yana utamaduni na ustaarabu mkongwe hasa katika kupambana na dhulma na madhalimu na ubaguzi wa rangi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika ile miezi ya awali kabisa ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alitoa amri ya kimapinduzi ya kukata uhusiano na tawala mbili za kibaguzi na kidhalimu, yaani utawala wa makaburu wa Afrika Kusini na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa hakika uamuzi huo wa Imam Khomeini ulitokana na iman thabiti ya kidini na hisia za kibinadamu alizokuwa nazo na mtazamo huo unaendelea hivi leo kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei, amesema. Aidha, Spika Kalibofu amegusia malengo ya pamoja ya mataifa ya Iran na nchi za Afrika pamoja na ulimwengu wa Kiislamu, akisema lazima nisisitizie nukta hii muhimu kwamba kupata ushindi katika jambo fulani ni rahisi zaidi kuliko kuendelea na kuuhifadhi ushindi huo. Sababu yake ni kuwa baada ya ushindi huo majukumu yanaongezeka, na kwa hivi sasa ni lazima tuendeleze mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi na dhulma inayoendelea kufanywa na madhalimu dhidi ya wanadamu wengine. Jumuiya na taasisi za Kiislamu nchini Tanzania zimeilalamikia serikali kwa kuvunja ahadi yake ya kuwapa umiliki wa mitaala ya somo la elimu ya dini ya Kiislamu. Kauli hiyo imetolewa jijini Dar es Salaam na amiri wa Jumuiya na Taasisi za Kiislamu Tanzania, IEP, Sheikh Musa Kundecha. Akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya jopo la wataalamu wa, wa Kiislamu linaloundwa na jumuiya hiyo, amesema katika vikao tofauti ambavyo imefanya na uongozi wa wizara ya elimu akiwemo waziri wa elimu Profesa Adolfu Mkenda kwa ajili ya kuandaa na kuratibu ufundishaji wa dini ya Kiislamu na lugha ya Kiarabu, serikali iliahidi kuacha umiliki wa somo hilo kwa Waislamu, lakini mwisho imeshindwa kutekeleza ahadi hiyo. Kinachotutia wasiwasi ni kwamba katika kikao cha tarehe 12 Agosti 2023 Profesa Mkenda aliomba radhi na kukiri suala hili la umiliki wa mtaala libaki kwa Waislamu wenyewe kwamba michakato yote kwenye hili taasisi ya elimu nchini TET wasiingilie, ameeleza Sheikh Kundecha. Ameongezea kwa kusema wakati vikao na michakato yoyote ikiendelea kuna mambo yanatatiza bado hadi sasa. Ukitembelea tovuti ya TET kwenye kiunga cha mitaala, mihutasari na moduli ipo, mihutasari ya masomo 15 ya dini haijawekwa sababu TET haina haki miliki, amesema. Jambo la kushangaza katika mehutasari ya elimu ya sekondari upo wa somo la elimu ya dini ya Kiislamu, ambayo imeeleza haki miliki yote ni ya serikali, hadi kudurufu ni kosa kisheria bila kupata idhini ya maandishi. Kupitia mkutano huu, tunaishauri serikali kuepuka hujuma na uvunjifu wa katiba unaofanywa na baadhi ya wa watendaji wachache wanaotaka kutumia vibaya nafasi zao, Amesema Sheikh Kundecha. Ikijibu kauli hiyo ya Sheikh Kundecha, wizara ya elimu Tanzania imeikanusha madai hayo, huku ikieleza kuwa haijachukua haki miliki ya mitaala hiyo kama ilivyoelezwa na viongozi hao, na kwamba jumuiya hiyo ilitafsiri vibaya, na kwamba itatoa ufafanuzi juu ya jambo hilo. Maelfu ya wananchi wa naia wametoka mitaani kusherehekea kutimuliwa balozi wa mkoloni Mfaransa nchini mwao. Mashirika ya habari yameripoti kuwa maelfu kwa maelfu ya wananchi wa Naija kuanzia jana usiku wamejitokeza mitaani kusherehekea kutimuliwa balozi wa mkoloni Mfaransa nchini humo wakilihesabu jambo hilo kuwa ni sehemu ya ukombozi kutoka kwenye makucha ya mkoloni huyo kizee wa barani Ulaya. Tovuti ya Rusia Alyaum imeripoti habari hiyo na kutoa ufafanuzi mbalimbali kuhusu namna sherehe hizo zinavyoendelea kufanyika. Siku chache zilizopita, rais wa Ufaransa alitangaza kuwa balozi na wanajeshi wa nchi hiyo watarejeshwa nyumbani kutoka Naija baada ya serikali mpya ya Niame kukata uhusiano wake wa kijeshi na mkoloni huyo wa Ulaya. Matamshi hayo ya rais wa Ufaransa yalikuja kwa kuchelewa sana, baada ya balozi wa Ufaransa na wanajeshi wa nchi hiyo kutimuliwa huko Niger. Macron alidai kwamba wao ndio walioamua kumrejesha nyumbani balozi na wanajeshi wao huko Niger katika hali ambayo muda wote huu Paris ilikuwa inafanya ukaidi wa kuondoka katika nchi hiyo ya Afrika licha ya kufukuzwa, kukatiwa maji, umeme na chakula na licha ya kupigwa marufuku mtu yeyote kushirikiana na ubalozi wa Ufaransa mjini Niamey. Matamshi ya rais wa Ufaransa yalikuja baadaye na baada ya kufanyika maandamano makubwa ya mara kadhaa ya wananchi wa Naija wa ya kutaka wanajeshi wa mkoloni huyo wa Ulaya na balozi wake waondoke kwenye ardhi ya Naija. Kwa mujibu wa Macron, wanajeshi 1500 wa Ufaransa wataondoka nchini Naija katika kipindi cha wiki na miezi ijayo na watakuwa wote wameshaondoka nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2023. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Teheran. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema mpango wa amani wa Waarabu ni msingi wa kukubalika na pande zote kuhusiana na kadhia ya Palestina, na akasisitiza kuwa wananchi wa Palestina wanapigana vita na utawala wa kizayuni wa Israel katika midani nne. Cheche ya kuanzishwa uhusiano kati ya utawala wa kizayuni na utawala wa Saudi Arabia iliwashwa tangu ilipotangazwa mpango wa amani wa waarabu mwaka 1981 na mfalme Fahd ambaye wakati huo alikuwa mrithi wa ufalme wa nchi hiyo, kwa mujibu wa gazeti la Asharkul Ausat. Waziri mkuu mamla wa mamlaka ndani ya Palestina, Muhammad Ashteya, ameeleza katika mazungumzo na Naif bin Bandar al Sudairi, balozi mpya wa Saudia asiye mkazi huko Palestina na kubainisha kuwa msimamo wa Saudi Arabia kuhusu kadhia ya Palestina uko wazi kabisa. Ashtia ameongezea kwa kusema, sote tunaamini kwamba mpango wa amani wa Waarabu ni msingi unaokubalika kwa pande zote. Kiongozi huyo wa serikali ya mamlaka ndani ya Palestina amesema utawala wa Kizayuni umeanzisha vita vinne dhidi ya Wapalestina: Vita dhidi ya ardhi kwa kuzipora na kuzikalia kwa mabavu, vita dhidi ya watu wa Palestina kwa kuwaua na kuwafukuza katika mji wa Baitul Muqaddas, vita vya kiuchumi dhidi yao, na hatimaye vita vyenye lengo la kuyahudisha mji huo wa Baitul Muqaddas. Waziri Mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina ameendelea kueleza kwamba baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni limebadilika kutoka uzayuni usio wa kidini wa usekulari na kuwa uzayuni wa kidini, jambo ambalo limepelekea kuongezeka ujenzi wa vitongoji vya walowezi, kushadidi mashambulizi dhidi ya msikiti wa Al Aksa, na uvamizi na mauaji zaidi. Haki za wananchi madhulumu wa palestina zimekuwa zikipondwa na kukanyagwa na utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel kwa zaidi ya miaka sabini sasa ambapo kwa muda wote huo utawala huo ghasibu unaoikalia Quds kwa mabavu umefanya jinai za kinyama zaidi kuwahi kushuhudiwa dhidi ya Wapalestina. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, umetilia mkazo tena wajibu wa kudhaminiwa mahitaji ya kibinadamu katika maeneo ya mashariki mwa Libya kutokana na uharibifu mkubwa uliofanywa na mafuriko ya hivi karibuni. Katika taarifa yake hiyo, Umoja wa Mataifa umesema suala la kudhaminiwa mahitaji ya kibinadamu linaendelea kuwa muhimu. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yamegundua kuwa nusu ya vituo vya afya 78 vilivyofanyiwa tathmini huko Derna na sehemu ya Aljabar al Akhdar havifanyi kazi kwa kiasi fulani au havifanyi kazi kabisa. Mafuriko yameharibu pia mitandao ya maji safi mabomba na mitaro ya maji taka. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema kuwa familia nyingi zilizopoteza makazi kutokana na mafuriko zinahifadhiwa masukulini, huku serikali za mitaa zikifanya kazi kwa bidii kutafuta utatuzi wa changamoto zao nyingi, zikiwemo za mahala pa kukaa. Vilevile imesisitizia haja ya kushughulikiwa haraka hali ya watu waliokimbia makazi yao na kutafuta hifadhi katika maeneo ya skuli kabla ya kuanza mwaka mpya wa masomo. Umoja wa Mataifa pia umesema mashirika ya umoja huo na washirika wao ambao walikwenda katika maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko ndani ya saa chache tu baada ya mafuriko hayo, wanasema kuwa miongoni mwa changamoto kubwa zilizopo ni ukosefu wa maji safi ya kunywa, Vifaa vya matibabu, vifaa vya usafi, vifaa vya skuli, blanketi, vyakula na huduma za kwanza za kisaikolojia kwa watu, pamoja na kusaidia kujengwa hospitali sita za dharura na za muda. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yameomba msaada wa dola milioni 71.4 za Kimarekani ili kukidhi mahitaji ya haraka ya watu laki mbili na hamsini elfu walioathiriwa vibaya zaidi katika muda wa miezi mitatu ijayo. Na kamanda wa operesheni za pamoja za vikosi vya ulinzi vya Iraq amesema nchi hii ina uwezo unaohitajika wa kupambana na magaidi na wala haihitaji kuwepo askari wa kigeni, licha ya kufanyika duru kadhaa za mazungumzo ya kimkakati kati ya Iraq na Marekani kwa ajili ya kuhitimisha kuwepo kijeshi Marekani nchini Iraq kutokana na kumalizika kwa vita vya kupambana na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS, na licha ya kuidhinishwa pia mpango wa kuwatimua wanajeshi wote wa kigeni katika ardhi ya Iraq katika bunge la nchi hiyo, Marekani ingali ina halifu kutekeleza mpango huo kwa kuendelea kuwepo katika ardhi ya Iraq. Kwa mujibu wa kanali ya habari ya Al-Ahd, Tahsin Al-Khafaji, kamanda wa operesheni za pamoja za vikosi vya ulinzi vya Iraq ameeleza kwamba vikosi vya kijeshi vya Iraq vimepiga hatua na vina uwezo unaohitajika wa kukabiliana na magaidi wa Daesh. Alhafaji amesisitiza kuwa vikosi vya kijeshi vya Iraq vina utayari wa kijeshi wa kiwango cha juu na vimepata mafanikio ya kuridhisha katika mipaka yote ya nchi hiyo. Alhafaji ameongeza kuwa jeshi na vikosi vya usalama Vilivyo chini ya harakati ya Hashdu Shaabi ya Iraq vinazuia makundi ya kigaidi kujipenyeza ndani ya nchi na vinafuatilia kwa karibu harakati zote za magaidi hao. Waziri Mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani amesisitiza mara kadhaa kwamba hakuna haja ya vikosi vya muungano wa kimataifa wa kijeshi unaoongozwa na Marekani kuwepo katika ardhi ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kutegea sikio taarifa habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Una kichwa cha maneno: Al Khalil, mji mkuu wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu mwaka 2026. Katika mkutano wake huko Doha, mji mkuu wa Qatar, baraza la mawaziri e, wa utamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu limeuchagua mji wa Al-Khalil ulioko Palestina kwa mji mkuu wa, wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Atif Abu Yusuf waziri wa utamaduni wa Palestina amesema tukio hilo ni muhimu sana kwa sababu sasa ulimwengu wa Kiislamu utaongeza juhudi zake za kiutamaduni katika mji huo baada ya kuchaguliwa kwa mji mkuu wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu mwaka 2026. Kuhusiana na hilo, mipango inapaswa kuandaliwa kwa ajili ya kuimarisha utambulisho wa Kiislamu katika mji na na wa Al-Khalil na kupambana na hatua zozote za utawala ghasibu wa Israeli unaotaka kufuta utambulisho halisi wa kihistoria, kitaifa na Kiislamu wa mji huo. Kabla hapo, Quds ilichaguliwa kwa mji mkuu wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu mwaka 2019 na mji mkuu wa utamaduni wa Kiarabu mnamo mwaka elfu mbili na tisa ambapo mji wa Beitullahme ulikuwa mji mkuu wa utamaduni wa Kiarabu mwaka elfu mbili na ishirini. Anwani hizo ni uthibitisho wa umuhimu wa kiutamaduni wa miji ya Palestina, ukiwemo mji wa Al-Khalil kwa ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu. Kabla ya hapo shirika la Umoja wa Mataifa la elimu sayansi na utamaduni UNESCO pia kwa kuzingatia ongezeko kubwa la siasa za kujitanua za utawala wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina, liliongeza sehemu ya kale ya mji wa Al Khalil katika orodha ya maeneo yaliyomo katika hatari ya kuangamia. Uamuzi huo ulichukuliwa katika mkutano wa 41 wa UNESCO nchini Poland, kwa kura 12 za ndio dhidi ya kura tatu tu za hapana. Kwa kawaida mchakato wa kuweka jina la sehemu yoyote katika orodha ya UNESCO huchukua miaka kadhaa, lakini wapalestina walitaka mazungumzo na mashauriano ya haraka yafanyike kuhusu kadhia hiyo. Hoja ya wapalestina ilikuwa ni kwamba Al-Khalil inakabiliwa na hatari ya kuangamia kwa sababu iko chini ya utawala wa kizayuni. Kwa kukubali hoja hiyo, UNESCO iliharakisha mchakato wa kuongeza mji huo katika orodha ya maeneo yaliyoko hatarini. Kwa kuzingatia uamuzi huo wa UNESCO, madai yote ya utawala wa kizayuni yamepingwa na wale, utawala huo hauwezi tena kudai kuwa na mamlaka au hata historia juu ya eneo la Alkhalil. Sasa eneo hilo limekuwa eneo rasmi la Wapalestina, na kuanzia sasa vitendo haramu vya utawala wa kizayuni katika eneo hilo vitachunguzwa na kumulikwa zaidi na jamii ya kimataifa. Alhalil ni mji mkubwa zaidi ulioko kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kilomita 30 kusini mwa Beitul Maqdis. Mji huo ambao kidhahiri unatawaliwa na mamlaka ya ndani ya Palestina una Waislamu wapatao laki mbili na thelathini elfu. Eneo hilo ni moja ya miji mikongwe zaidi ya Palestina ambalo linasemekana kuwa na historia ya miaka elfu sita na ni takatifu kwa dini zote za Mwenyezi Mungu. Alkhalil inachukuliwa kwa mji mtakatifu wa nne wa Waislamu baada ya Maka, Madina na Kuds tukufu. Alkhalil ina majengo mengi ya kale yakiwemo makaburi ya Nabii Ibrahimu alaihi ssalam, Ishaq alaihi ssalam, Yaqub alaihi ssalam na wake zao. Mwaka 1972 mkataba wa kimataifa wa turathi za dunia za UNESCO ulipitishwa na mkutano mkuu wa shirika hilo. Maada ya mkutano huo ni kulinda kazi za kihistoria, kiasili na kiutamaduni za wanadamu ambazo ni za umuhimu wa kimataifa na ni za watu wote duniani bila ya kujali rangi, dini na utaifa wao. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa Kiswahili ya sauti Jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na makala ya wiki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Jumahili. Hamjambo ha, wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na Marais Raisi na Putin wajadili uhusiano wa Iran na Russia, walani uingiliaji wa maajinabi katika masuala ya kikanda. Waziri wa mambo nje wa Iran asema mikutano ya kidiplomasia New York imekuwa fursa ya kubainishwa diplomasia ya Iran, na mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu kufanyika Tehran karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na mwenzake wa Rasia Vladimir Putin wamejadili kuhusu kupanuka uhusiano wa Tehran na Moscow na matukio ya hivi karibuni katika eneo hukuu, wakisisitiza ulazima wa kuzuia uingiliaji ajnabii katika masuala ya kieneo. Akijibu simu ya Putin siku ya Jumanne, rais amepongeza maendeleo katika uhusiano wa nchi hizo mbili na kuyataja kuwa mazuri, ambapo ametoa wito wa kuharakisha utekelezaji wa makubaliano na miradi ya pamoja katika nyanja za uchukuzi, ubadilishanaji wa nishati na kukamilika kwa korido ya kimataifa ya uchukuzi ya kaskazini kusini. Putin kwa upande wake, katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Iran siku ya Jumanne, amehitaja Iran kama mshirika wa kimkakati wa Russia. Ameonyesha matumaini yake ya utekelezaji wa haraka wa reli ya Rasht Astara ambayo ni sehemu ya korido ya kimataifa ya uchukuzi ya kaskazini kaskazini na kuunganishwa njia za reli za Iran, Azerbaijan na Russia. Pia ameashiria athari kubwa ambayo mradi huo wa reli unaweza kuwa nayo katika kubadilishana biashara kati ya nchi hizo tatu. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kufanyika vikao na mazungumzo na viongozi wa nchi mbalimbali pembezoni mwa kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kumeandaa uwanja wa kuimarishwa diplomasia ya Iran ulimwenguni. Mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulimalizika wiki hii huko New York, Marekani. Husein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisalia mjini New York wakati wote wa mkutano huo na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi na taasisi mbalimbali duniani. Kufanyika vikao vya baraza kuu huandaa fursa kwa ajili ya kufanyika mikutano na mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi ambazo, hasa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya, zinaeneza siasa chafu na za kiwadui dhidi yake duniani, na rais Ibrahim Raisi wa Iran ambaye alishiriki katika mkutano wa 78 wa baraza uh kuu la Umoja wa Mataifa aliashiria uh wazi suala hilo kwenye hotuba yake katika kikao hicho. Akizungumza na mwandishi wa redio Tehran kuhusu namna walimwengu walivyopokea hotuba ya Rais Raisi, Waziri Abdullahian alisema Bahse kutobe rais wa Iran katika hotuba yake kwenye Umoja wa Mataifa alizungumzia kadhia ya vitabu vitakatifu ikiwemo Qurani tukufu. Mbinu aliyotumia kutetea Qurani hasa kunyanyua Qurani tukufu kwa heshima katika hotuba yake kwenye Umoja wa Mataifa ni jambo lililowavutia wengi wakiwemo viongozi wa nchi zisizo za Kiislamu. Mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu wiki hii amezungumza na waandishi habari kuhusu kongamano la 37 la Umoja wa Kiislamu mjini Tehran. Hujjatul Islam Hamid Shahriyari alisema Jumatano kwamba wasomi 240 watatoa mihadhara katika mkutano huo ambapo kati yao wahadhiri 120 ni, ni Wairani na wengine 120 ni, ni wageni. Mikutano 16 ya mtandaoni itafanyika ambapo wasomi 110 wa Irani watawasilisha maoni yao. Hojatul Islam Shahriari ameongeza ya kuwa kutakuwa na mkutano mwingine wa mtandaoni ambapo utajumuisha wasomi Waislamu kutoka nchi mbalimbali mbali duniani. Kongamano la ana kwa ana litaanza Jumapili na kumalizika Jumanne jijini Tehran mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu amesema katika kongamano hilo kutazinduliwa vitabu kumi na vitano na kuongeza kuwa wasomi wametuma makala mia mbili na tano ambazo zitawasilishwa katika kongamano. Akifafanua kuhusu baadhi ya malengo ya kongamano hilo la mwaka huu la umoja wa Kiislamu, Hujjatul Islam Shahriari amesema, majmae jahani tariba mazahib islami dar sadad ast ta in konferansai mantaqai ro tosee bede Jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za kiislamu inalenga kusambaza makongamano kama haya katika kanda hii. Tunataka kuonyesha kwamba katika kipindi chote cha historia, hasa katika zama zenye kunawiri za mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, waislamu wa madhehebu za Shia na Suni wamekuwa wakiishi pamoja kwa maelewano hata katika Irani ya Kiislamu, Shia na Suni wamekuwa wakishirikiana na kufanya kazi kwa pamoja. Inafaa kuashiria hapa kuwa mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu nchini Iran hufanyika katika siku tukufu za kuadhimisha maulid ya mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam, siku ambazo ni maarufu kama siku za Maulidi. Waislamu wa, wa, wa madhehebu ya Suni wanaadhimisha siku hiyo tarehe 12 rabiul awal na Waislamu wa madhehebu ya Shia wanaamini siku hiyo ni tarehe 17 rabiul awal. Miaka mingi iliyopita hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wamrehemu, kiongozi mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, ambaye binafsi alikuwa mstari wa mbele kulingania umoja wa Kiislamu, alipendekeza kuwa mda uliopo baina ya tarehe hizo mbili uwe ni wiki ya umoja wa kiislamu kwa lengo la kuimarisha mashikamano na udugu baina ya madhehebu za kiislamu. Kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC kilirusha angani kwa mafanikio satelaiti iliyoundwa na wataalamu wa Irani ya Nur tatu katika anga za mbali. Jumatano asubuhi, Nur tatu ilirushwa katika anga za mbali na roketi la kubeba satelaiti lijulikanalo kama Qased na kufika umbali wa kilomita 450, juu ya uso wa dunia. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari nchini Iran Isa Zareipour. Alisema kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba kwa juhudi za wataalamu wa kikosi cha wanaanga cha IRGC, satellite ya kupiga picha ya Nur 3 iliwekwa kwa, kwa mafanikio katika anga za mbali. Aidha, amewapongeza wananchi wa Iran na wale wanaofanya kazi katika tasnia ya anga za juu nchini na wataalamu wa anga wa IRGC kwa mafanikio hayo. Halikadhalika, amedokeza kuwa kwa uwezo wako Mwenyezi Mungu, mwaka huu utakuwa mwaka wa matunda kwa tasnia ya anga za mbali nchini Iran. Na wiki hii mkuu wa shirika la nishati la atomiki la Iran amesema, Jamhuri ya Kiislamu ina haki ya kujibu tabia ya kiburi ya utawala haramu wa Israeli, siku chache baada ya waziri mkuu wa utawala huo Ghasibu Benjamin Netanyahu kusema kuwa Iran lazima ikabiliwe na tishio la kihakika la nuklia. Akizungumza katika kikao cha 67 cha kawaida cha baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mjini Vienna, siku ya Jumatatu, Mohamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ameashiria matamshi ya Netanyahu katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusema hakuna shaka kuwa kimya cha jamii ya kimataifa kimeutia moyo utawala wa Israel. Amesema ni wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kujibu chokochoko choko za utawala wa Kizayuni. Akizungumza kupitia mkalimani, Islami pia amesema kuna ulazima wa kutofautisha kati ya majukumu na hatua za kujitolea ambazo Iran imechukua katika kadhia ya nuklia. Akibainisha nukta hiyo, Islami amesema kuna paswa kutofautishwa kwa njia iliyo wazi kati ya majukumu ya kisheria ya nchi wanachama kwa mujibu wa mapatano na hatua walizochukua za kujitolea. Hatua za ukaguzi zinahusiana na mapatano ya JCPOA ni za kujitolea. Naam, na kwa kauli hiyo ya mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini Asalamu as alaikum, wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tumwa katika siku za mwezi wa mfungo sita, Rabiul Awal, za kuadhimisha maulid na kuzaliwa kwa mbora wa viumbe, mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wasalam, wa ambaye kwa mujibu wa riwaya na mapokezi mawili tofauti ya wanazuoni na wanahistoria alizaliwa ama tarehe 12 au 17 ya mwezi huu. Kipindi hiki cha baina ya tarehe 12 na 17 mfungo sita Kimetangazwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni wiki ya umoja na mshikamano baina ya Waislamu wote duniani, lengo likiwa ni kuwakusanya pamoja Waislamu wote wa madhehebu na mitazamo tofauti katika tauhidi. Mtume wetu Muhammad sw na muujiza wake mkubwa yani Qurani Tukufu, ndio kiungo kikubwa cha mawasiliano kati ya Waislamu na chanzo cha umoja wao katika nyakati na vipindi tofauti vya historia. Na hal kadhalika, imani ya Waislamu kwa mtukufu huyo inaandamana na mapenzi na hisia makhususi. Mtume Muhammad sw ndiye kitovu cha hisia na imani zao zote Hivyo tunaweza kusema kuwa mhimili huo ni mojawapo ya sababu za ukaribu wa nyoyo za waislamu na kituo cha kukurubisha pamoja wafuasi wa madhehebu za Kiislamu. Alipozaliwa alipewa jina la Muhammad lenye maana ya msifiwa na mstahiki. Hadi wakati huo hakuna mwanadamu aliyekuwa amepewa jina la Muhammad. Ni jina lililoteuliwa na Mwenyezi Mungu kama alivyokuwa yeye mwenyewe na limetajwa na kubashiriwa katika vitabu vitakatifu vya kabla yake. Hata hivyo, hii leo hakuna mwanadamu asiyejua jina la Muhammad ambalo kwa uchache linatukuzwa na kutajwa kila siku na zaidi ya Waislamu bilioni moja na nusu kote duniani. Wale waliodurusu na kufanya uchunguzi kuhusu dini ya Uislamu wanajua vyema kwamba mafanikio na maendeleo ya haraka ya Uislamu mwanzoni mwa kudhihiri kwake yalitegemea ya umoja na mshikamano wa Waislamu na uwepo wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa. Suala hili lilikuwa mashuhuri sana mwanzoni mwa Waislamu kiasi kwamba watafiti wamelitaja kuwa ni mojawapo ya sababu za ushawishi na kupanuka haraka dini ya Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliwatambua wanadamu wote kuwa ni sawa kama ameno ya kitana, na alifanya jitihada kubwa za kueneza upendo na huruma baina yao. Makabila na kaumu mbalimbali zilizochagua na kukubali dini ya Uislamu zilikusanyika kwenye mhimili wa imani na kufuata mafunzo ya mtukufu huyo. Mwanafikra Mwingereza John Davenport ameandika katika kitabu chake An Apology for Muhammad and the Quran kwamba Muhammad alikuwa kwa namna ambayo kila mtu alivutiwa na sura yake yenye haiba na kuathiriwa na macho yake. Naweza kusema kwamba takwa muhimu zaidi la Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa Waislamu lilikuwa umoja na mshikamano, kwa sababu matokeo ya mgawanyiko yana madhara makubwa sana ambayo baadhi yake tumeyaona mara nyingi na kutokana na hitilafu zilizojitokeza baina ya umma wa Kiislamu na kuchochewa zaidi hitilafu hizo na maadui wa Waislamu, kulidhihiri udhaifu katika ulimwengu wa Kiislamu na maadui wa Waislamu wakaweza kushika hatamu za udhibiti wa masuala ya kisiasa na hata ya kijeshi ya nchi nyingi za Kiislamu na kuporwa rasilimali za Waislamu. Hii ni licha ya kwamba Uislamu una mambo mengi ya kuwaunganisha pamoja wafuasi wake, mojawapo na muhimu zaidi akiwa ni Mtume Muhammad mwenyewe sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa Waislamu wote wanamtambua Uh, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam uh, kama mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na kielelezo kamili cha uokovu na ustawi kwa hivyo. Imesisitizwa kuwa Waislamu, hususan madola ya Kiislamu, yanapaswa uh, kutambua kuwa ni mhimili wa umoja na mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu, hususan katika zama hizi zenye za misukosuko mingi. Aya ya 46 ya suratul anfal inasema na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane mkavunjika moyo na zikapotea nguvu zenu, na subirini, hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wanaosubiri. Umoja na mshikamano ni jambo muhimu na la dharura baina ya Waislamu. Kwa sababu hiyo, katika aya yake iliyo wazi kabisa kuhusu umoja, Qurani Tukufu imewataka waumini wote kushika kamba ya Mwenyezi Mungu kwa pamoja na kuepuka mifarakano. Aya ya mia na tatu ya Suratul Ali Imran inasema, nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane, nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu juu yenu mlipokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu, hivyo kwa neema yake mkawa ndugu. Wapenzi wasikilizaji, mtume ameielezea Qurani tukufu kuwa ni kamba ya Mwenyezi Mungu iliyotandazwa baina ya mbingu na ardhi. Qurani pia imewataka waumini kurejea kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wakati wa migogoro na hitilafu zao. Kurani tukufu inaitaja migawanyiko kuwa ni matokeo ya roho ya ubinafsi, vinyongo na chuki baina ya wanadamu, na kukumbusha kwamba watu wa zama zilizopita pia walishindwa kukwea ngazi za ukamilifu na maendeleo na kufikia malengo yao hali kutokana na kuwa na mioyo ya aina hiyo. Kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kinataja umoja wa nyoyo kati ya wanadamu kuwa mojawapo ya baraka za Mola Muumba Subhanahu wa Ta'ala, ambazo huwafikisha wanadamu kwenye maisha yenye furaha na saada. Tunapotazama historia na pandashuka za kipindi cha awali cha kudhihiri Uislamu, tunafikia hitimisho kwamba utukufu na maendeleo ya ulimwengu wa kiislamu vilipatikana katika kivuli cha kujiepusha na migogoro na hitilafu na chini ya umoja na mshikamano wa Waislamu. Ni kutokana na mshikamano na umoja huo ndipo Waislamu wakaweza kuzishinda tawala zilizokuwa na nguvu wakati huo za Roma na Iran na kuanzisha utamaduni na ustaarabu mkubwa ulioenea dunia nzima, kiasi kwamba baadhi ya wanafikra wa kimagharibi wanakiri kwamba mageuzi makubwa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yani Renaissance, yalitegemea maendeleo makubwa ya kielimu na ustaarabu wa Kiislamu. Kwa mfano tu, katika ulimwengu wa tiba, Ibn Sina au Avisina alijulikana kama mkuu na kinara wa taaluma hiyo duniani na amekuwa na nafasi muhimu katika vyuo vikuu mashuhuri kwa kipindi cha miaka mia saba kutokana na kitabu chake maarufu cha elimu ya tiba cha The Canon of Medicine eh, chenye juzu 14. Zakaria Razi, baba wa sayansi ya tiba, Abu Rayhan Biruni, Umar Khayam, hoja Nasruddin Tusi, Ibni Haitham na wanasayansi wengine wengi wa ulimwengu wa Kiislamu walikuwa na nafasi muhimu katika kuasisi sayansi na msingi wa mfumo wa elimu duniani katika ustaarabu wa Kiislamu. Hal kadhalika aljibra ni matunda ya juhudi za Khwarizmi na algorithm imepewa jina la mwanasayansi huyu. Uwezo wa ustaarabu wa Kiislamu uh, ulikuwa ni matunda ya kazi kubwa ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye mafanikio yake muhimu ni kuunda umma wa Kiislamu. Hata hivyo hapana shaka kwamba maswala mengi ya kihistoria yamekuwa pia na taathira katika msafara wa umma wa Kiislamu. Kila mwaka inapofika wiki moja na maadhimisho ya maulid ya kuzaliwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, matumaini ya kufufuka ustaarabu wa Kiislamu na kurejea tena nguvu yao hupata nguvu zaidi na zaidi, hasa ikizingatiwa kwamba mlango wa mazungumzo na kukurubiana zaidi madhehebu mbalimbali uko wazi na wanafikra na wanazuoni wa kidini wanaendelea kufanya jitihada za kuhakikisha kwamba kauli mbiu ya kushikamana barabara na kamba ya Mwenyezi Mungu inatekelezwa kivitendo siku baada ya siku. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 12 mfungu wa sita rabiul awal mwaka 1445 hijria inayosadifiana na tarehe 28 septemba mwaka 2023 Siku kama ya leo miaka 1498 iliyopita sawa na tarehe 12 mfunguo 6 rabiul awal, miaka 53 kabla ya hijra, kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu akiwemo Masudi, alizaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya Waislamu kote duniani. Tarehe kumi na mbili Rabiul Awal mwaka wa kwanza Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu, katika kijiji cha Quba kilichoko pembezoni mwa Madina. Mtume aliweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Quba akiwa njiani kuelekea Madina. Mtukufu huyo alisimama kwa muda katika kijiji hicho akimsubiri Ali bin Abi Talib na jamaa wa familia yake. Miaka 128 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia Louis Pasteur, tabibu na mwanakemia wa Kifaransa. Akiwa shuleni alisoma kwa bidii na jitihada kubwa baada ya kumaliza masomo yake alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo cha Strasbourg kwa kijihusisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali. Na katika siku kama hii ya leo miaka ishirini na saba iliyopita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Lilitoa azimio likiutaka utawala wa kizayuni wa Israel kukomesha operesheni ya kuchimba mashimo chini ya msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Azimio hilo lililaani uchimbaji huo wa mashimo kinyume cha sheria chini ya eneo hilo takatifu. Hata hivyo, upinzani wa Marekani ulipelekea kuondolewa kipengee hicho katika azimio la Umoja wa Mataifa. Uchimbaji huo wa mashimo chini ya msikiti wa Al-Aqsa unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel ulizusha machafuko ya umwagaji damu hapo tarehe 23 Septemba mwaka 1996 kati ya askari wa Israel na wa Palestina ambapo askari hao waliwaua na kujeruhi mamia ya watu wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, wasikilizaji wetu kadhaa wametuletea maoni yao usiku huu. Wa kwanza akiwa ni bwana Ramadhan Athuman anasema: ni Ramadhan Athuman maarufu cheza, nikiwa ugandi b Singida tuko pamoja na serikali ya Iran kwa msimamo wao wa kuendelea wa kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Maoni yake hayo bwana Ramadhan athumani ya akiwa huko Singida nchini Tanzania. Maoni mengine yaliyotufikia katika matangazo yetu haya ni kutoka kwa bwana Ramadhan Buzuboga. Bwana Ramadhan Buzubona yeye yuko Pangani, vile vile mkoani Tanga huko Tanzania. Anasema namshukuru Allah, ni mzima wa afya. Vipindi ni vizuri sana, lakini kwa hivi sasa hatuwapati vizuri wilaya Pangani hapa Tanga, Tanzania. Maoni yangu, kama kuna tatizo, naomba lirekebishwe. Maoni yako tumeasikia, Bwana Ramadhan, na tutajitahidi kuhakikisha tunayafanyia kazi. Maoni ya mwisho kwa usiku wa leo ni ya Bwana Hamisi Hashim Bilali, yuko mkoani Mtwara huko huko Tanzania, anasema tupo pamoja katika matangazo ya usiku, nasikiliza tu mnapopasiana hizo habari kuzisoma. Hii ndiyo Irib Bwana watangazaji, karibuni Mtwara tule korosho pamoja. Allah taala atukutanishe na nyinyi tukiwa hai tuweze kujuana kwa sura Insha allah tunakushukuru sana kwa ukarimu wako Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara mkoani Tanzania. Insha allah Mungu atupe taufiki ya kutembelea huko tuweze kuonana na wewe uh, ana kwa ana na kwa karibu tuweze kula korosho za huko Mtwara. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, siku kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran Muhammad Bakir Ghalibof amesema katika mazungumzo na wanaharakati na wabunge wa Afrika Kusini kwamba Teheran inaamini kuwa umuhimu wa nchi za Afrika hususan Afrika Kusini ni mkubwa na ni sawa na umuhimu wa kundi la BRICS kwa Iran. Jumuiya na taasisi za Kiislamu nchini Tanzania zimeilalamikia serikali ya nchi hiyo kwa kuvunja hadhi yake ya kuwapa umiliki wa mitaala ya somo la elimu ya dini ya Kiislamu. Kauli hiyo imetolewa jijini Dar es Salaam na amiri wa jumuiya na taasisi za Kiislamu Tanzania IEP, Sheikh Musa Kundecha akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya jopo la wataalamu wa, wa Kiislamu linaloundwa na jumuiya hiyo. Maelfu ya wananchi wa Niger wametoka mitaani kusherekea kutimuliwa balozi wa mkoloni mfaransa nchini humo. Waziri mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina Muhammad Ashtiya amesema mpango wa amani wa waarabu ni msingi wa kukubalika na pande zote kuhusiana na kadhia ya Palestina, na akasistiza kuwa wananchi wa Palestina wanapigana vita na utawala wa kizayuni wa Israel katika medani nne. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, umetilia mkazo tena wajibu wa kudhaminiwa mahitaji ya kibinadamu katika maeneo ya mashariki mwa Libya kutokana na uharibifu mkubwa uliofanywa na mafuriko ya hivi karibuni. na kamanda wa operesheni za pamoja za vikosi vya ulinzi vya Iraq, Tahasin Al Khafaji, amesema nchi hiyo ina uwezo unaohitajika wa kupambana na magaidi na wala haihitaji kuwepo askari wa kigeni. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, wapenzi apenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya mwenzangu hapa studioni Ahmed Rashid, mimi ni Abdul Fatah Musa ninaekuwa geni nikikutakieni usiku mwema. Ahsanteni na alamsiki msiki.