Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh kuhusu ushindani na hatari ya vita vya nyuklia duniani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya hapo, uh, tutakuwa na uh, makala ya hekima za Nahjul Balagha ambayo hukuleteni uh, semi uh, barua na hekima za Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baadaye kidogo tutasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi amepongeza kurushwa angani kwa mafanikio satelaiti ya Nuru tatu akisema ni ishara ya kushindwa mradi wa vikwazo wa maadui wa Iran. Katibu mkuu wa harakati Ansarullah nchini Yemen amesema Israel, Marekani na nchi za Ulaya zinaeneza uasherati ili kuporomosha jamii ya wanadamu. Baraza la kijeshi linalotawala Burkina Faso limesema kwamba limezima jaribio la mapinduzi. Na matokeo ya kura ya maoni yanaonyesha kwamba kasi ya wazayuni kukimbia ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu inaongezeka siku baada nyingine. na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi amepongeza kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nur tatu katika obiti, akikutaja kuwa ni ushindi wa taifa na ushahidi wa kushindwa mradi wa vikwazo na vitisho vya adui dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Katika ujumbe wake uliotolewa jana Jumatano, Rais Ibrahim Raisi alitoa pongezi kwa taifa la Iran na wataalamu wa masuala ya anga wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, kwa kufanikisha uzalishaji na kurushwa angani satelaiti ya kuchukua picha ya Nuru tatu na kuwashukuru wale wote waliokuwa na mchango katika mafanikio hayo. Amesema uzinduzi wa satelaiti hiyo ni mafanikio ya kitaifa na matokeo ya umakini wa serikali kwa tasnia ya anga za juu. Amesema kwa mara nyingine tena, mafanikio haya yamethibitisha kwamba vikwazo na vitisho vya adui havina taathira yoyote katika azma ya wataalamu na wanasayansi wa Iran kwenye njia ya maendeleo. Rais wa Iran aidha ametoa wito kwa wizara ya mawasiliano na teknolojia ya habari pamoja na wakala wa anga wa Iran kuendelea kuandaa njia ya maendeleo zaidi ya sekta ya anga hapa nchini. Kikosi cha wanaanga wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, kilifanikiwa kurusha satelaiti ya kupiga picha ya Nuru tatu na kuiweka katika ubiti umbali wa kilomita 450 juu ya dunia mapema jana Jumatano. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amepongeza kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nuru tatu ambayo amesema ni matokeo ya juhudi za siku usiku na mchana za wataalamu vijana wa Iran licha ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi. Katika miaka ya karibuni, Iran imeweza kupiga hatua kubwa katika miradi yake ya anga za juu. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Kiislamu Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani zenye uwezo wa kutengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema Umoja wa Mataifa, Marekani, Israel na serikali za nchi za Ulaya zinaeneza uasherati na maingiliano ovyo ya kingono katika jaribio la kuangusha jamii ya binadamu na kuondoa utu kwa lengo la kuwadhibiti wanadamu. Abdul Malik al Huthi aliyasema hayo jana katika umati mkubwa wa mamilioni ya Waislamu wa Yemen waliokusanyika mjini Sanaa kuadhimisha maulidi na siku ya kuzaliwa Mtume wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aliupongeza umma wa Kiislamu kwa mnasaba wa siku za mwezi huu wa mfunguo sita za kuadhimisha maulidi na kuzaliwa kwa Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Amin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, na akasema: kiasi cha dhulma na mashambulizi ya kikatili na maovu yanayofanywa na lobi ya Wazayuni kimefikia kiwango cha hatari katika kukanyaga utu wa mwanadamu na kueneza ufisadi duniani. Abdul Malik al-Huthi amesisitiza ulazima wa Waislamu kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu na kumfanya mtume wake kuwa mfano na ruwaza njema, akitilia mkazo udharura wa kukabiliana na madola ya shari na ya kibeberu. Alhuthi amesema kwa kadiri ambavyo kundi la ushawishi la Kiyahudi, Marekani, Israeli na wafuasi wao waovu na wafisadi wanavyoendelea kufanya maovu, ndivyo hivyo hivyo tunavyopaswa kuwajibika ili kuyaelimisha mataifa yetu kutekeleza jukumu lao na kufikisha nuru ya Mwenyezi Mungu kwa mataifa mengine. Alhuthi amesema kuzembea katika kutimiza wajibu na kujitenga na Qurani kuna matokeo mabaya na ya kutisha na husababisha ghadhabu ya mwenyezi Mungu. Katibu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema tunatilia, tunatilia mkazo uthabiti wa taifa letu la Yemen katika kushikamana na masuala muhimu ya umma wa Kiislamu na kulaani aina zote za kuanzisha uhusiano na adui mzayuni. Vilevile tunatangaza tena uungaji mkono wa taifa la Yemen kwa taifa la Palestina katika misingi ya dini na maadili mapambano ya wapigania uhuru wake na watu wote huru katika umma wa Kiislamu na mhimili wa mukawama. Baraza la kijeshi nchini Burkina Faso limetangaza kwamba vikosi vya usalama na idara za ujasusi zimezima jaribio la mapinduzi siku ya Jumanne iliyopita. Taarifa iliyotolewa na baraza hilo imesema afisa wa jeshi ambaye jina lake halikutajwa na wenzake walipanga kuvuruga nchi kwa nia ovu kwa kushambulia taasisi za jamhuri na kuingiza nchi katika hali ya machafuko. Taarifa hiyo imeongeza kwamba baadhi ya watu wametiwa nguvuni na msako wa kuwakamata wengine waliohusika na njama hiyo bado unaendelea. Siku ya Jumanne iliyopita mamia ya waandamanaji wanaounga mkono baraza la kijeshi linalotawala Burkina Faso walimiminika katika mitaa ya mji mkuu wa Gadugu kuonyesha uungaji mkono wao kwa baraza hilo kutokana na uvumi wa kile kilichosemwa kwamba ni uasi unaokaribia dhidi ya utawala wa sasa. Mwezi Oktoba mwaka jana, baraza la kijeshi nchini Burkina Faso lilitangaza kwamba Ibrahim Traure atachukua nafasi ya rais wa nchi hiyo na uongozi wa jeshi. Hatua hiyo ilichukuliwa takriban wiki moja baada ya mapinduzi yaliyoongozwa na Kapten Traure. Traure ambaye yalimwondoa madarakani mkuu wa baraza la kijeshi Paul Henry Damiba ambaye alikuwa akiongoza nchi hiyo tangu mapinduzi yaliyotokea mwanzoni mwa mwaka huu. Meendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kwamba kumekuwapo ongezeko kubwa la maombi ya viza kwa wazayuni na wayahudi kuhama kutoka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya sera ya kiyahudi JPPI unaonyesha kwamba asilimia 37 ya Wayahudi wanafikiria kupata hati za kusafiria na kuondoka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina iwapo muswada wenye utata wa mageuzi ya mahakama utaidhinishwa na baraza la mawaziri la Israeli. Taasisi ya JPPI imetangaza katika kura hiyo ya maoni kwamba asilimia 32 ya wazayuni katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu wanajisikia vibaya na hawaridhishwi na hali zao. Katika miezi michache iliyopita, makumi ya miji kutoka kaskazini hadi kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina la Israel, ikiwa ni pamoja na Tel Aviv, Haifa, Kudsi Tukufu, Bersheba, Rion Lezio na Herzlia imekuwa uwanja wa maandamano dhidi ya baraza la mawaziri la mrengo wa kulia la Benjamin Netanyahu na muswada wake wa marekebisho ya mahakama. Vinara wa upinzani wa utawala haramu wa Israel wanautambua muswada huo wa mabadiliko ya mahakama wa baraza la mawaziri la Netanyahu kwani jitihada za kudhoofisha mfumo wa mahakama na jaribio la kiongozi huyo la kuzuia kupandishwa kwake kizimbani kutokana na kesi tatu za ufisadi na hongo zinazomkabili wanasema kwamba hatua hizo za baraza la mawaziri zinauelekeza utawala huo upande wa vita vya wenyewe kwa wenyewe na hatimaye kusambaratika. na naibu mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba sababu ya nchi za Magharibi kupuuza mahitaji ya kibinadamu ya Syria ni kuelekeza mazingatio yao kwa nchi ya Ukraine. Dmitri Polianski ameyasema hayo mapema leo Alhamisi katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba nchi za magharibi zinapuuza mahitaji ya kimsingi ya watu wa Siria ili ziendelee kutuma misaada ya silaha kwa serikali ya Ukraine. Polianski amesisitiza kwamba ni dhahiri kwamba Siria na nchi nyingine kadhaa zinazohitaji misaada ya kibinadamu zinakabiliwa na ubaguzi mkali wa nchi za magharibi kwa sababu wa magharibi wanajishughulisha tu na suala la kutuma silaha nchini Ukraine. Mwanadiplomasia huyo wa Rasia amedokeza kwamba mpango wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya kibinadamu kwa Siria mwaka huu umetengewa chini ya asilimia thelathini ya bajeti, na hii inaonyesha hali mbaya ya mtazamo wa wamagharibi magharibi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho onyo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuhusu ushindani na hatari ya vita vya nyuklia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuhusu dunia kuingia katika mashindano mapya ya silaha za nyuklia ambayo yanaweza kueneza maafa makubwa. Katika siku ya mwisho ya mkutano wa mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa baraza la usalama amesema mashindano ya silaha yanatia wasiwasi na kuongezeka karibuni idadi ya silaha za nyuklia duniani akielezea mashindano mapya ya silaha za nyuklia kama ya kiwenda wazimu, Guterres amesema matumizi yoyote ya silaha za nyuklia wakati wowote, mahala popote, na katika mazingira yoyote yatasababisha maafa ya binadamu na kwamba ni lazima siasa na mwenendo huo ubadilike, akiashiria kuwepo kwa kipindi kirefu silaha za nyuklia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa nchi zote duniani kuzingatia suala hilo na kutojitumbukiza kwenye janga la maafa ya nyuklia. Ongezeko la maghala ya silaha za nyuklia duniani, ushindani wa kuzimiliki pamoja na matumizi yake kunapelekea ulimwengu ukabiliwe na hatari kubwa ya silaha hizo. Onyo hilo la silaha za nyuklia la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa limetolewa kwa kuzingatia makabiliano ambayo hayajawahi kushuhudiwa kati ya Rasia na Marekani kufuatia vita vinavyoendelea huko Ukraine na siasa za Moscow za kuonyesha uwezo wake wa nyuklia, zimedhihirisha azma yake ya kukabiliana na vitisho dhidi ya nchi hiyo kutoka upande wa magharibi zikiongozwa na Marekani. Kwa hakika baada ya vita vya Ukraine, dunia inakabiliwa na jinamizi la vita vya nyuklia kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha vita baridi. Rasia imekuwa ikionya mara kwa mara juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya nyuklia kutokana na siasa za kichokozi za nchi za magharibi, hasa shirika la kijeshi la nchi hizo NATO chini ya uongozi wa Marekani. Katika msimamo wake wa karibuni kuhusu suala hilo, Dmitri Medvedev, naibu wa baraza la usalama la Rasia na rais wa zamani wa nchi hiyo, alizungumzia suala la kubadilishwa NATO kuwa kambi kubwa ya kifashisti hata kuliko kipindi cha dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler na kuongeza kwamba rasia iko tayari kukabiliana na, na siasa hizo. Alionya kwamba matokeo ya vitendo hivyo yatakuwa na madhara makubwa kwa jamii ya mwanadamu kuliko yale ya mwaka 1945 yaani, vita vya pili vya dunia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, ni wakati mwingine umewadia wa kukuleteeni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo tutakuwa na maoni mengi ya maandishi na ya sauti, lakini pia kipindi chetu cha leo kimesadifiana na wiki ya umoja baina ya Waislamu. Naam, bila shaka Ahmedi, wasikilizaji watapenda kujua wiki hiyo ya umoja na mshikamano ni lini na inaanza tarehe gani na kuishia tarehe gani na ili asisiwa na nani? Sawa sawa kabisa, Asma. Hiyo ni wiki ya baina ya mwezi kumi na mbili mfunguo sita hadi mwezi kumi na saba mfunguo sita, basi huanza tarehe kumi na mbili na kumalizika tarehe kumi na saba mfunguo sita kila mwaka. Mwanzilishi wa wiki hiyo ni Imam Homeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sababu yake ni kwamba kuna kauli tofauti kuhusu siku hasa aliyozaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tarehe hiyo iliyo maarufu zaidi kwa Waislamu wa Kisuni ni mwezi kumi na mbili mfunguo sita na kwa Waislamu wa Kishia ni mwezi kumi na saba mfunguo sita. Sasa kwa ubunifu wake wa busara na kwa hamu yake kubwa ya kuona waislamu wanashikamana na kuwa kitu kimoja, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alikitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa fursa bora ya kukusanyika pamoja Waislamu, kujadiliana mambo yao na namna ya kutekeleza jukumu zito tuliloachiwa na kipenzi chetu sote Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam cha kushikamana kwenye kamba moja ya Allah sote na kwa pamoja na kwa makundi kwa makundi bila ya kufarikiana. Tofauti ndogo ndogo kama za kuhitilafiana kuhusu siku ya kuzaliwa ruwaza yetu njema isiwe sababu ya kuzozana, bali iwe fursa ya kuungana na kushikamana barabara katika kamba ya Mwenyezi Mungu. Leo sisi tutajitahidi sana kurusha hewani maoni yanayohusu umoja hata kama si baina ya Waislamu, baina ya Waafrika kwa Waafrika, kwa mfano, na mkama yalivyotolewa na baadhi ya wanabaraza, tabaan kama na muda nao utaturuhusu kusema yote hayo, e, lakini pia kuna ubunifu wa aina yake umefanywa na Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani alipohutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Maoni kuhusu swala hilo pia tutayapa nafasi leo. Aidha, kuna kadhia ya Palestina katika ujumla wake, na hatua ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kuunga mkono wazi wazi utawala wa kizayuni wa Israel unaofanya jinai kila siku dhidi ya Wapalestina. Maoni ya suala hilo pia, ya wapendwa a, wasikilizaji, tutajitahidi kuyarusha hewani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. E, tunaanza sasa moja kwa moja na maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Huyu ni msikilizaji wetu mtajika ambaye hasiti kututumia maoni kila uchao. Hapa ameandika umoja wa umma wetu wa Kiislamu ni jambo la dharura na ni katika kutekeleza sisi wenyewe mafundisho ya Qur'an tukufu. Naam, sawasawa, sawa kabisa. Sherali Fazl ni katika wasikilizaji wetu wazuri kabisa. Anaendelea kusema umma wa mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wazama hizi, na hasa siku hizi za maadhimisho ya kuzaliwa kipenzi chetu na kigezo chetu bora, si vyema hata kidogo umma huo kujiambatanisha katika imani za kishabiki. Anasema mtume alitukataza sana na alitufundisha tujenge imani ya kuelewana na kuelimishana ili kwa njia hiyo tuweze kuimarisha umoja wetu. Anasema, ndugu zangu Waislamu, tujirudi tuhimizane kushikamana. Tutakapokuwa wamoja, ndio wenyewe tutakuwa tunatekeleza mafundisho ya Quran tukufu kivitendo. E, baada ya hapo bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anatoa mapendekezo kuhusu njia za kuimarisha umoja katika safu za Waislamu akisema, kutembeleana viongozi wa nchi za Kiislamu ni kutekeleza kwa vitendo mafunzo ya Qur'an ya kuhimiza umma wetu bora kuimarisha umoja wetu na kufanya mazungumzo baina yetu kwa manufaa ya umma mzima wa Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Kwa kawaida huwa sisi hapa studioni hatusemi sana kuhusu maoni ya wasikilizaji wetu, lakini kwa mnasaba huu wa siku hizi na mwezi huu wa sherehe za maulidi ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na wiki ya umoja, tunalazimika kutenga wakati japo kidogo kusema machache kuhusu hayo hayo maoni ya wanabaraza. Ni kweli kabisa Ahmedi, kwa mfano bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, mara nyingi sana utamwona anahimiza umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Kwa hili tunampongeza kama ambavyo tunawashukuru wanabaraza wengine wote kwa msimamo wao mzuri wa kupigania umoja na mshikamano baina ya wapenda haki wote duniani bila ya kujali dini, utaifa na rangi zao. Moja ya nukta ambazo mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anapenda sana kuhimiza ni Waislamu kuacha imani za kishabiki. Kila anapozungumzia umoja na mshikamano, lazima atahimiza wajibu wa kuacha ushabiki. E, jingine analopenda sana kulisema Bwana Ashera Alifadhili ni wajibu wa Waislamu kuelimishana na kuvumiliana. Kwa kweli yote hii ni misingi muhimu na madhubuti katika kuleta umoja na maelewano, si baina ya wa Waislamu wao kwa wao tu, bali pia baina yao na wanadamu wengine na baina ya wanadamu wote hata wale wasio Waislamu. Sisi hapa katika Baraza la Wasikilizaji tunawashukuru sana wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kwa msimamo huo mzuri na madhubuti wa kupigiwa mfano na wa kujivunia. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamejam -jam, hapa jijini Teheran. Miongoni mwa njia za kuwasiliana nasi, Ahmedi, kwa wasikilizaji wetu ni Telegram ambayo tumeanzisha si siku nyingi, na WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Na kimsingi tumeelekeza zaidi nguvu zetu katika upande wa Telegram kama tulivyotangaza katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, na tumo kwenye wiki ya umoja baina ya Waislamu. Lakini kukosekana umoja na mshikamano katika safu za Waislamu kunasababisha madhara makubwa. Miongoni mwa madhara yake makubwa ni ufidhuli wa maadui wa kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu katika nchi za Ulaya, huku nchi hizo kama Sweden zikitoa ulinzi kamili kwa maadui hao wa Mwenyezi Mungu. Ama katika ubunifu wa aina yake Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ametumia fursa ya hotuba yake mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, kukitangaza kwa ulimwengu kitabu kitakatifu cha Quran. Hatua hiyo ya rais wa Iran imewafurahisha wengi, akiwemo Imam Sef Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye amerekodi ujumbe wa sauti akisema assalamu alaikum as warahmatullahi wabarakatuh barakatu, ndugu zangu, napenda e, kumpongeza rais wa Irani kwa kuwa ni Mwislamu wa kwanza duniani kuweza kuzungumza katika baraza la Umoja wa Mataifa kuinani Qurani kuzungumzia Qurani mbele ya baraza la mataifa na makafiri wote na wote hawa wanayefanyafanya kudharaudharau basi, inshaallah amethubutu kuzungumza hivyo. Mimi nampongeza sana, ongereni sana Irani na Waislamu wanatakiwa msimamo kama huu wa Irani. Lakini Irani ndio anatetea Uislamu duniani. Wabillahi taufiki, inshallah ndugu zangu. Shukran sana Imam Sefu Ali wa huko Ujiji Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania. Lakini pia, miongoni mwa madhara makubwa ya kukosekana umoja na mshikamano baina wa ya Waislamu ni kadhia ya kushindwa kwao kuishughulikia ipasavyo kadhia yao kuu kwa wakati huu, yaani msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kipindi kama hiki cha wiki ya umoja na sherehe za Maulid ya kipenzi chetu Bwana Mtume Muhammad swallallahu alayhi wa alihi wasallam kingetumika vizuri kulitetea suala la Palestina na msikiti wa Al Akswa. Inasikitisha lakini kuona Waislamu wanashindwa kufuata mafundisho ya dini yao na ya Mtume wao na hawawi kitu kimoja. Matokeo yake ni hivi kwamba hata nchi kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imeamua kuhamishia ubalozi wake Kudse, ambao historia na dunia nzima inatambua kuwa mji huo mtakatifu ni mji mkuu wa nchi inayoitwa Palestina tangu zamani, si mji mkuu wa dola pandikizi la Israel. Kitendo cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo cha kuamua kuhamishia ubalozi wake huko Kudse ikiwa na maana ya kutambua mji huo mtukufu kuwa ni mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel kimelaaniwa na wengi kiasi kwamba mwanabaraza Mugume Karemera leo ameamua kuacha ya kuandika, bali anatoa maoni yake kwa sauti kuonyesha alivyokasirishwa na hatua hiyo akisema: Majina, naitwa Mgume Kaleme kutoka Futufutu magharibi mwa Uganda. Nimeamua kutoa sauti hii kwani kila siku nafanyishanga maandishi wakati najitokeza hapa katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Sauti naitokeza hivyo kwa kuikemea jirani wangu DRC kwa kuanzisha uhusiano na kutaka kufungua ubalozi wake katika Quds, wakati na anajua Waisraeli wanakalia mji huo kimabavu. Hakika wanajiunga na aliyelaaniwa ya haki, na wao watalaaniwa. Ninge sauri DRC kuachana na mpango huo, wasije wakalaaniwa kama warafiki wao walivyolaaniwa wanakalia juu ya damu ya Wapalestina wasio na hatia. Shukran tairan kwa kutupa habari zisizo na shaka. Naam. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wapenzi. Tunamwomba Allah atiye mapenzi kwenye nyoyo za Waislamu na wapenda haki duniani na atupe taufiki ya kutumia minasaba kama hii ya wiki ya umoja na maulidi ya Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuunganisha nguvu za wapenda haki duniani na isiwe sababu ya kupapurana wenyewe kwa wenyewe na hiyo hasa ndiyo falsafa ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ya kukitangaza kipindi cha baina ya mwezi 12 na 17 mfungo 6 kuwa kipindi cha wiki ya umoja, ili Waislamu badala ya kuanza kupapurana kutokana na tofauti zao juu ya siku aliyozaliwa kiongozi wao, wazitumie tarehe zote mbili kuamrisha mshikamano baina yao na kujadiliana mambo muhimu zaidi ya kuiendeleza dini yao amin. Ama na, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha. Mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa ni yule yule wa kawaida Ahmed Rashid Ahmed na mimi ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni, tukiwatakia usikilizaji mzuri wa matangazo yanayofuatia. Endele kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tuna kunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Uganda. Naanza na gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachosema viongozi wa Afrika Mashariki wafurahia nchi zao kutangazwa rasmi kwa uandaaji wa kombe la mataifa ya Afrika Afcon habari hiyo imeandamana na picha za marais wa Kenya William Ruto na wenzake wa Uganda na Tanzania Yoweri Museveni na Samia Suluhu Hassan ambao wametuma jumbe kupongeza uteuzi huo. Nchi hizo zilitangazwa jana Jumatano na shirikisho la soka Afrika, CAF, katika hafla fupi iliyofanyika Cairo nchini Misri. Shirikisho uh, la soka Afrika, uh, rais wa shirikisho hilo Dr Patrice Mutsepe alisema, naomba kusisitiza kwamba ninajivunia sana matokeo ya leo. Dr Mutsepe aliongeza kwamba ukitazama, jinsi uh, walivyowasilisha ombi lao, unaona marais wote wa nchi hizo, yaani Rais Ruto, Rais Samia na Rais Museveni, wote walionyesha kujitolea kikamilifu kufanikisha mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika. Habari hii pia imepewa umuhimu katika magazeti mengine ya Afrika Mashariki kama Taifa Leo la Kenya, Daily Nation pia la huko, huko Kenya, uh, Habari Leo na Mwananchi yote mawili ya Tanzania. Gazeti la Standard, mbali na kusherehekea ushindi huo wa kuandaa mashindano ya soka ya Afrika, limeandika kwamba sasa kazi ngumu ya kujitayarisha imeanza, ili kufanikisha AFCON 2027. Katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika Rais William Ruto wa Kenya anakabiliwa na kibarua kigumu kuamua ikiwa anaunga mkono maandalizi ya kura ya maamuzi kuhusu mabadiliko ya katiba au la. Gazeti la Daily Nation lina habari inayosema mwanariadha wa Kenya Robert Kimutai Ngeno alishambuliwa na mbwa katika mashindano ya 38 ya mbio za marathon za Buenos Aires nchini Argentina na kushindwa kuchukua nafasi ya kwanza ambayo zawadi yake ilikuwa shilingi milioni 1.1 nchini Tanzania. Katika habari nyingine, gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kinachosema: makali ya mgao wa umeme, miezi sita ya kujifunga mkanda. Bosi mpya wa TANESCO asema kuna uhaba wa megawati 400 asema kazi ya kukarabati miundombinu itakamilika Machi mwaka ujao wa 2024. Atangaza mwelekeo mpya wa mikakati akilitaja bwawa la Mwalimu Nyerere. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari, mkakati mzito wa TANESCO kukabiliana na makali ya umeme. Pia linipashe katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi na mkewe Mama Mariam Mwinyi wakipokea zawadi za ya mboga za majani kutoka kwa mjasiriamali Asha Abdalla wa kundi la Msongo Organic alipotembelea mabanda ya maonesho baada ya kufungua tamasha la kilimo hai katika viwanja vya Kizimbani mkoa wa Mjini Magharibi hiyo jana Jumatano. Picha hiyo inaandamana na kichwa cha habari kinachosema mwinyi ahimiza kilimo hai kwa afya na utalii. Vilevile Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayowaonyesha waumini wa dini ya Kiislamu wakiwa katika sherehe za maulidi na kukumbuka siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, jijini Dar es Salaam. Sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Rwanda. Uh, katika gazeti la New Times ambalo linatupasha kwamba Rais Paul Kagame wa nchi hiyo jana Jumatano aliteua watu kadhaa. Jenerali James Kabarebe ndiye waziri mpya wa mambo ya nje wa Rwanda anayeshughulikia ushirikiano wa kikanda, anachukua nafasi ya Manase Nshuti aliyeteuliwa kuwa mshauri mkuu katika ofisi ya Rais anayeshughulikia kazi maalum. New Times pia lina habari inayosema kozi ya wakufunzi wakuu wa kikanda kuhusu kuzuia kuajiriwa na matumizi ya watoto katika ukatili wa silaha ilianza Jumatatu katika kituo cha mafunzo cha Chuo cha Amani cha Rwanda huko Nyakinama, Musanze. Programu hiyo ya mafunzo ya wiki moja imekusanya kundi la wanajeshi ishirini polisi na raia kutoka mataifa saba ya Afrika, zikiwemo Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, Msumbiji, Nigeria, Rwanda, Sierra Leon, Sudani Kusini na nchi jirani ya Uganda. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni katika sehemu hii ya 37 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalibu alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 37. Kun samhan wala takun mubadhira wa kun muqaddiran wala takun muqaddira, kuwa mkarimu wala usiwe mbadhirifu na kuwa mtu wa wastani wala usiwe bakhili. Wasikilizaji wapenzi, Uislamu ni dini ya wastani na ni dini ya kati na kati. Qurani tukufu na Mtume sallahu alaihi waalihi wasalam na Ahlulbeiti alaihim ussalam wote wanawahimiza watu kuwa na misimamo ya wastani katika kila kitu kwenye maisha yao. Wanachuoni wengi wa akhlaki ya Kiislamu wanapozungumzia umuhimu wa maadili mema, wanataja mipaka miwili kuwa ni kitu cha dharura, yaani kutopindukia mipaka, iwe kwa sura chanya au kwa sura hasi, yaani ifrat na tafrit. Kwa mfano, inasemwa kwamba ikiwa mtu hana woga hata chembe na ikawa kutogopa kwake kumechupa mipaka, huyo tena huitwa mpuuzi, haitwi tena shujaa. Ushujaa wa kuchupa mipaka unaokosa hikma na tahadhari ni ujinga na upuuzi. Lakini vilevile vile, kama mtu atakuwa kazi yake ni kufanya tahadhari kupindukia, huyo huitwa mwoga na goigoi. Kila kitu kinataka kifanywe kwa kiasi chake, na hivyo ndivyo inavyotufundisha dini tukufu ya Kiislamu. Kwa maana ya kwamba mtu asiwe mwoga kupita kiasi, lakini pia asijifanye jasiri na shujaa kupindukia, maana husababisha uharibifu. Ni hivyo hivyo, mtu anatakiwa awe mkarimu, lakini asiwe mbadhirifu, na vilevile vile anatakiwa achukue tahadhari kwenye utoaji wake, lakini asijibane mpaka akawa bahili. Ndiyo maana aya ya 67 ya suratul Furqan Qurani tukufu inatoa sifa za waja wema wa Mwenyezi Mungu ikisema walladhina idha anfaqu lam yusrifu wa lam yaqturu wa kana baina dhalika qawama, na wale ambao wanapotumia hawatumii kwa fujo wala hawafanyi ubakhili bali wanakuwa katikati kati. Baina ya hayo. Naam, ni hivyo hivyo. Imamu Ali alayhis salam, katika hikma hii ya 37 ya Nahjul Balagha, ambayo kimsingi inatokana na mafundisho ya Kurani tukufu, anawahusia watu wote kufanya mambo yao kwa wastani, ikiwa ni pamoja na katika matumizi yao ya fedha. Anasema, kuwa mkarimu wala usiwe mbadhirifu, na kuwa mtu wa wastani wala usiwe bakhili. Katika hikma hii Imamu ametumia neno mubadhira na mukatira, ambapo neno mubadhira asili yake ni kupanda mbegu na linatokana na neno tabdhir, lakini kwa vile neno hilo limetumika kuzungumzia matumizi ya fedha na mali, hapa linawakusudia watu ambao wanatumia kwa ubadhirifu mali zao. Neno mukatira nalo linatokana na neno taktir kwa maana ya kubana, na wakati linapotumika kwa matumizi ya mali na fedha huwa na maana ya ubakhili. Atabaan, kuna baadhi ya mambo yanatoka kwenye kanuni hiyo, nayo ni yale yanayohusiana na mawali wa Mwenyezi Mungu, Mtume Mtukufu na Ahlulbeiti wake alayhimussalam. Hawamo kwenye kanuni hii, kwa maana ya kwamba wao walikuwa wanatoa kila kitu walichonacho na kuanza upya kutafuta riziki. Kiwango hicho kikubwa cha uzuhudi na kuitaliki dunia wanakiweza tu mawali wa Mwenyezi Mungu kutokana na hofu yao kubwa kupindukia kwa Muumba wao. Kurani Tukufu ina aya nyingi zinazozungumzia ukarimu wa kupindukia wa Ahlulbeit alaihimsalam. Mfano wa wazi kabisa ni kisa cha Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na muumewe, yani Imamu Ali na wanawe wawili Hasan na Husein alayhi alahimsalam. Watukufu hao walisamehe chakula chote walichokuwa nacho kwa ajili ya kuwalisha maskini, yatima na mtumwa, licha ya kwamba walifululiza siku tatu kwenye saumu bila ya kula chochote, na licha ya kwamba walikuwa wanakihitajia mno chakula hicho. Aya ya nane ya suratu Dahr inasema, na huwalisha chakula juu ya kukipenda kwake maskini na yatima na wafungwa hayo lakini ni katika masuala yanayotoka nje ya, ya mipaka ya kanuni jumla, na wanaoyaweza ni mawali wa Mwenyezimungu tu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1445 hijria inayosadifiana na tarehe 28 Septemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1498 iliyopita sawa na tarehe 12 mfunguo 6 rabiul awal miaka 53 kabla ya hijra, kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu akiwemo Masudi, alizaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya Waislamu kote duniani. Tarehe kumi na mbili Rabiul Awal mwaka wa kwanza Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu, katika kijiji cha Quba kilichoko pambezoni mwa Madina. Mtume aliweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Quba akiwa njiani kuelekea Madina. Mtukufu huyo alisimama kwa muda katika kijiji hicho akimsubiri Ali bin Abi Talib na jamaa wa familia yake. Miaka 128 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Louis Pasteur, tabibu na mwanakemia wa Kifaransa. Akiwa shuleni alisoma kwa bidii na jitihada kubwa baada ya kumaliza masomo yake alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo cha Strasbourg, kwa kijihusisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali. Na katika siku kama hii ya leo miaka 27 iliyopita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio likiutaka utawala wa kizayuni wa Israel kukomesha operesheni ya kuchimba mashimo chini ya msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Azimio hilo lililaani uchimbaji huo wa mashimo kinyume cha sheria chini ya eneo hilo takatifu. Hata hivyo, upinzani wa Marekani ulipelekea kuondolewa kipengee hicho katika azimio la Umoja wa Mataifa. Uchimbaji huo wa mashimo chini ya msikiti wa Al-Aqsa unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel ulizusha machafuko ya umwagaji damu hapo tarehe 23 Septemba mwaka 1996 kati ya askari wa Israel na wa Palestina, ambapo askari hao waliwaua na kujeruhi mamia ya watu wa Palestina. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Iran Ibrahim Raisi amepongeza kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nuru nambari tatu katika obiti, akikutaja kuwa ni ushindi wa taifa na ushahidi wa kushindwa mradi wa, wa vikwazo na vitisho vya adui. Katika ujumbe wake, rais Ibrahim Raisi ametoa pongezi kwa taifa la Iran na wataalamu wa masuala ya anga jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kufanikisha uzalishaji na urushaji wa satelaiti hiyo katika anga za juu, na amewashukuru wale wote waliohusika na kutoa mchango katika kufanikisha mradi huo. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema Umoja wa Mataifa, Marekani, Israel na serikali za nchi za Ulaya zinaeneza uashirati na maingiliano ovyo ya kingono katika jaribio la kuangusha jamii ya wanadamu na kuondoa utu wa mwanadamu kwa lengo la kuwadhibiti wanadamu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Abdul Malik Al Huthi aliyesema hayo jana katika sherehe kubwa ya mamilioni ya watu iliyofanyika kuadhimisha maulidi na kumbukumbu ya kuzaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam. Baraza la kijeshi nchini Burkina Faso limetangaza kwamba vikosi vya usalama na idara za ujasusi za nchi hiyo zimezima jaribio la mapinduzi siku ya Jumanne iliyopita. Taarifa iliyotolewa na baraza hilo imesema afisa wa jeshi ambaye jina lake halikutajwa na wenzake walipanga kuvuruga nchi kwa nia ovu, kwa kushambulia taasisi za jamhuri na kuingiza nchi hiyo katika machafuko makubwa. Imeongeza kwamba baadhi ya watu wametiwa nguvuni na msako wa kuwakamata wengine waliohusika na njama hiyo bado unaendelea. Matokeo ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kwamba kumekuwepo ongezeko kubwa la maombi ya viza kwa Wazayuni na Wayahudi kuhama kutoka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Uchunguzi wa taasisi ya sera ya kiyahudi JPPI unaonyesha kwamba asilimia 37 ya Mayahudi wanafikiria kupata hati za kusafiria na kuondoka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na naibu mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba sababu ya nchi za magharibi kupuuza mahitaji ya kibinadamu ya Siria ni kuendelea kutoa misaada ya kijeshi kwa nchi ya Ukraine, na kwamba hilo linaonyesha ubaguzi mkubwa unaofanywa na nchi hizo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana asanteni wa leo kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, asanteni na kwaherini.