Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubaraken ni kiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran katika siku hii ya leo Alhamis tarehe kumi na mbili rabiul awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiri ya kamaria inasadifiana na 28 Septemba 2023 miladia. Tulioandalieni asubuhi ya leo, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, hekima eh, katika Nahjulbalagha, makala yaliyo katika historia na kisha wakati kuturuhusu, muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukujulisha kuwa unaweza kuyapata pia matangazo haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na hali kadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, wapenza usikilizaji. Baada ya muda uso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa uh, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yalani vikali kuvunjiwa heshima Kurani tukufu huko Uholanzi. Gazeti la Jerusalem Post lasema satelaiti ya Nur ya Iran inaimarisha uwezo wa anga wa nchi hii. na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina yasema kuwafungulia njia wazayuni huko Hijaz au Saudia kuna maana ya kukubali kukaliwa kwa mabavu Palestina karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali kitendo cha kuvunjiwa heshima Kurani tukufu mara kwa mara nchini Holanzi na kuitaka nchi hiyo ya Ulaya kuheshimu hisia za mabilioni ya Waislamu kote duniani. Msemaji wa wizara ya mambo Iran, Kanani, kwamba, ya nje ya Iran Nasir Kanani aliyesema hayo Jumaatano na kuongeza kwamba serikali ya Uholanzi inatarajiwa kuelewa wajibu wake wa kuzuia matusi dhidi ya maadili na matakatifu ya kidini ya Waislamu zaidi ya bilioni mbili duniani. Ameshauri Uholanzi kuzuia kujirudia kwa vitendo hivyo vya kulaumiwa vinavyofanyika kwa njia ya eti uhuru wa kujieleza. Matamshi hayo yamekuja siku chache baada ya Edwin Wagensveld, kinara wa tawi la Uholanzi la kundi linalopinga Uislamu la Pegida, kurarua nakala ya Kurani tukufu mbele ya balozi za Uturuki, Pakistan na Indonesia mjini The Hague sambamba na kutukana Uislamu na Waislamu. Kisha aliwashukuru polisi wa Uholanzi kwa kumpatia ulinzi wakati wa kutekeleza kitendo hicho cha kinyama siku ya Jumatatu, Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa ic halikadhalika ililaani kitendo hicho cha kuvunjia heshima Qurani tukufu na kuzitaka mamlaka za Uholanzi kukomesha vitendo vya uchochezi na chuki dhidi ya Uislamu. Miji kadhaa ya Uholanzi, Uswidi na Denmark imeshuhudia visa kama hivyo vya kuvunjia heshima nakala za Kurani tukufu tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Gazeti la uh, Jerusalem Post la utawala wa Israel limeandika kuwa kurushwa angani e, satelaiti ya Nur tatu e, ni sehemu ya mafanikio mapya ya kiteknolojia ambayo Iran inatumia kudhihirisha uwezo wake. Gazeti hilo limeandika kuhusu hatua ya Iran ya kurusha angani satelaiti ya Nur tatu Jumaatano kwamba Iran ina malengo kadhaa na inaimarisha teknolojia ya satelaiti kwa ajili ya fahari na malengo yake. Hii ina maana kwamba inataka kurusha satelaiti ya ngani ilikuwa moja ya wachezaji muhimu katika medani ya anga za juu duniani. Gazeti hilo limeongeza kuwa hii ni sehemu ya mafanikio mapya ya kiteknolojia ambayo Iran hutumia kuonyesha uwezo wake. Mafanikio haya ni pamoja na ndege zisizo na rubani na miradi ya Iran ya kuzalisha makombora. Kulingana na ripoti, Iran imehitaja satelaiti hiyo kuwa ni ya kupiga picha, satelaiti hii yenye uwezo wa kufanya ujasusi. Eh, eh, limeendelea kuandika gazeti hilo kwamba inaimarisha uwezo wa Iran angani satelaiti ya Nuru tatu ambayo ni satelaiti ya kupima na kutambua iliwekwa kwenye obiti ya dunia umbali wa kilomita 450 kwa kasi ya kilomita 7.6 kwa sekunde moja. Hiyo jana waziri wa mawasiliano wa teknolojia ya habari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza Jumaatano kuu habari ya kurushwa angani kwa mafanikio satelaiti ya kupiga picha ya kijeshi ya Nuru tatu. Isazara Epur alitangaza uzinduzi uliofaulu wa satelaiti hiyo kwenye mtandao wa kijamii, waziri wa mambo o, o ya mawasiliano na teknolojia ya habari yameandika hivi: kwa juhudi za wataalamu kikosi cha wanaanga wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, satelaiti ya kupiga picha nuru tatu iliyobebwa kuelekea angani na roketi la Ghased la Iran iliwekwa kwa mafanikio katika obiti ya umbali wa kilomita 450 mnamo Aprili 22. Pia uh, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC lilizindua nur moja, uh, satellite ya kijeshi ambayo pia ilitumwa katika anga za mbali na pia uh, Februari 2022 jeshi hilo lilituma satellite nyingine ya nur uh, mbili, uh, umbali wa kilomita uh, 500 kutoka sura ya dunia. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu amesema makubaliano ya kieneo na ya kimataifa yaliyoundwa uh, duniani chini ya usimamizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran yameibua matumaini katika nyoyo za Waislamu. Uh, shirika uh, rasmi la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa Hujjatul Islam Hamid Shahriari, katibu mkuu wa jumuia ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu, amesema katika mkutano na waandishi wa habari wa kongamano la 37 la kimataifa la umoja wa Kiislamu mjini Tehran kwamba kutokana na juhudi zake katika uga wa kimataifa serikali ya awamu ya 13 ya Iran imekuja na tunu ya kuzidisha ushirikiano wa karibu baina ya nchi za Kiislamu na Iran na ushirikiano huo unajumuisha usalama wa kikanda. Shahriari amesema kuwa ushirikiano na washirika wa kushikamana, na kushikamana na ma agano na ahadi ni masuala mawili ambayo yameangaziwa katika Kurani tukufu, na nchi za Kiislamu zinaweza kuelekea kwenye umma mmoja kwa kushirikiana na maagano na ahadi. Kongamano la 37 la kimataifa la umoja wa Kiislamu litafanyika mjini Teheran kwa anwani ya ushirikiano wa Kiislamu kwa lengo la kufikia maadili ya pamoja kuanzia kuanziaa uh, tarehe uh, moja hadi 3 Oktoba, na kupitia jukwaa la mtandao kuanzia Alhamisi hadi 3 Oktoba. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa Leo Alhamis tarehe e, 12 mfungu wa 6 Rabiul Awal mwaka 1445, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria ni sikukuu ya kukumbu ukumbu ya uh, maulid na kuzaliwa bwana wetu mtume wa mwisho wa mwenyezi mw, mw, Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na hivyo uh, hapa nchini Iran ni mwanzo wa wiki ya umoja baina ya Waislamu. Waislamu wa madhehebu ya suni huadhimisha siku hiyo kama tulivyosema hapo, tarehe 12 Rabiul Awal, huku wenzao wa madhehebu ya Shia wakiadhimisha maulid na siku ya kuzaliwa mbora huyo wa viumbe tarehe 17 Rabiul Awal. Na kipindi hiki baina uh, 12 na 17 mfungo sita kimetangazwa na jamhuri ya kiislamu ya Iran kuwa ni wiki ya umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC amezungumza na televisheni ya France 24 pembezoni mwa mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York, akikiri kwamba taasisi hiyo ijafanya kazi nzuri kuhusiana na yanayojiri huko Sudan. Ameashiria uchunguzi wa mahakama ya ICC kuhusu jinai zinazodaiwa kufanywa eh, na katika maeneo mbalimbali ya dunia na kujadili hali ya mambo huko Sudan, ambapo mahakama ya ICC imeanzisha uchunguzi mpya miezi miwili iliyopita kuhusu madai ya kujiri jinai mpya za kivita huko Darfur. Alipoulizwa na mwandishi wa habari kuhusu waranti uliotolewa na ICC wa kumtia mbaroni rais Vladimir Putin wa Rusia kwa kile kinachodaiwa kuwa eti ni kuhamishwa kinyume cha sheria ya watoto kutoka Ukraine hadi Rusia. Khan amedai kuwa uchunguzi unaendelea kwa mapana zaidi kuhusu jinai mbalimbali zilizotekelezwa na zinazoendelea kufanywa kila siku, na kwamba wajibu wao ni kupata ukweli. Mwendesha mashaka mkuu wa ICC eh, eh, yenye makao yake huko The Hague, Uholanzi pia amegusia mgogoro wa Sudan na hali ya mambo katika jimbo la magharibi mwa nchi hiyo la Darfur na kusema ACC ina jukumu la kuchunguza matukio yaliyojiri tangu mwaka elfu mbili na tano na kushughulikia wimbi jipya la machafuko lililoanza mwezi Aprili na taarifa za kuhuzunisha zinazotoka Sudan. Na mwisho kabisa, kiongozi mmoja wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amekosoa hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano na mapatano na utawala wa kizaini wa Israel na kusisitiza kuwa kuwafungulia njia ya wavamizi wa Israel kwa ajili ya kuingia katika ardhi ya Hijaz yaani Saudia, kuna maana ya kukubali kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na utawala huo. Ni baada ya serikali ya Saudi Arabia kumruhusu waziri wa utalii wa utawala haramu wa Israel kuingia nchini humo kwa ajili ya eti kushiriki mkutano wa Umoja wa Mataifa, hii ikiwa ni ziara ya kwanza ya afisa wa ngazi ya juu wa utawala huo haramu nchini Saudi Arabia kufanyika hadharani. Hassan Abu Quick. Mmoja wa viongozi wa harakati ya Hamas amesema, na hapa namnukulu: kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel kunafanyika huku utawala huo ukiendelea kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na kutekeleza miradi ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na vilevile kufanya hujuma za kigaidi na majaribio ya kuyahudisha Kuds tukufu au mji wa Jerusalem. Abu Kwik amesema kufanya suluhu na utawala wa kizayuni ni kosa kubwa kwa nchi za kiarabu ambazo zina uh, hak rakia kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu na kuwaruhusu wavamizi hao kukanyaga ardhi ya Hijaz sambamba na kusalimu amri na kukubali kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Bar bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahuzu upinzani wa serikali ya Yemen au uh, ya sana dhidi ya kutawaliwa nchi hiyo. Mahdi Al Mashad, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amesema katika hotuba yake mbele ya familia za mashahidi wa Yemen kuwa nchi hiyo haikubali kuwa chini ya udhibiti wa nchi yoyote ya kigeni. Takribani miaka tisa imepita tangu kuanza vita vya Saudia dhidi ya Yemen, ambapo lengo kuu la Saudia lilikuwa ni kuiweka madarakani serikali ambayo ingekuwa chini ya udhibiti na matakwa ya serikali ya Riadha. Kwa upande mwingine, Ansarullah na washirika wake eh, kwa kufuata njia ya mukawama au mapambano walifikisha ujumbe kwamba Yemen ni nchi huru ambayo haitadhibitiwa au kutawaliwa na nchi nyingine yoyote. Wakati wa vita hivyo, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Marekani zili teka baadhi ya maeneo ya kusini mwa Yemen, jambo ambalo lilisababishwa au lilisababishwa na udhaifu na utegemezi wa serikali ya wakati huo iliyokuwa ikiongozwa na Abdurabu Mansur Hadi. Hata hivyo, hakuna sehemu yote ya kaskazini mwa Yemen ambayo iko chini ya udhibiti wa Ansarullah na washirika wake iliyotekwa au kukaliwa kwa mabavu na nchi za kigeni. Katika mazungumzo na Saudi Arabia, Ansarullah imetaka kuondoka kusini E, mwa Yemen vikosi vyote vya kigeni. Inaonekana kuwa moja ya sababu za kushindwa mazungumzo katika kipindi cha miezi sita iliyopita ni swala hilo, hasa kwa kuzingatia kuwa Marekani pia kama nchi ya kigeni ina majeshi katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa Yemen. Mahdi uh, Mashhad awali alisema kuwa Marekani inazuia kufikiwa makubaliano ya amani kwa sababu ya kuendeleza siasa zake za kikoloni nchini humo. Siasa zote zinazotekelezwa katika maeneo yanayodhibitiwa na, na nchi za kigeni zinakwenda sambamba na sera za Marekani za kujitanua katika maeneo hayo. Marekani inajaribu kuimarisha siasa zake za kujitanua na kikoloni kupitia mamluki wake walioko kusini mwa Yemen. Kuhusiana na hilo, Wamarekani wanatekeleza njama zao kwa kisingizio cha kutoa mafunzo kwa jeshi la Yemen. Wanajeshi wa Marekani pia wanadai kutoa mafunzo kwa vikosi vya majini vya Yemen kwenye pwani ya magharibi mwa nchi hiyo Licha tofauti za kiutendaji zilizopo kati ya Ansarula na baadhi ya makundi mengine ya Yemen, lakini tofauti muhimu zaidi ni sisitizo la Ansarula juu ya kujitawala Yemen na kuondoka nchi za kigeni kaskazini na kusini mwa nchi hiyo. Mapema Muhamad Tafi e, waziri wa ulinzi katika serikali ya Sana, wakati akitembelea vikosi vilivyoko katika eneo la tano la kijeshi katika maeneo ya uh, Tahita na Alfaza na Alhaima Sai na Aljahari huko katika pwani ya magharibi alitangaza kumalizika kipindi cha kutawaliwa Yemen na madola ajnabii. abara Bar kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji baraza la wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo ni wakati mwingine umewadia wa kukuleteeni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo tutakuwa na maoni mengi ya maandishi na ya sauti, lakini pia kipindi chetu cha leo kimesadifiana na wiki ya umoja baina ya Waislamu. Naam, bila shaka Ahmedi, wasikilizaji watapenda kujua wiki hiyo ya umoja na mshikamano ni lini na inaanza tarehe gani na kuishia tarehe gani? na ili asisiwa na nani? Sawa sawa kabisa Asma, hiyo ni wiki ya baina ya mwezi kumi na mbili mfunguo sita hadi mwezi kumi na saba mfunguo sita Basi huanza tarehe 12 na kumalizika tarehe 17 mfunguo 6 kila mwaka. Mwanzilishi wa wiki hiyo ni Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sababu yake ni kwamba kuna kauli tofauti kuhusu siku hasa aliyozaliwa Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tarehe hiyo iliyo maarufu zaidi kwa Waislamu wa kisuni ni mwezi 12 mfunguo 6 na kwa Waislamu wa kishia ni mwezi kumi na saba mfungo sita. Sasa kwa ubunifu wake wa busara na kwa hamu yake kubwa ya kuona Waislamu wanashikamana na kuwa kitu kimoja, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alikitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa fursa bora ya kukusanyika pamoja Waislamu kujadiliana mambo yao na namna ya kutekeleza jukumu zito tuliloachiwa na kipenzi chetu sote, Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam cha ja kushikamana kwenye kamba moja ya Allah sote na kwa pamoja, na kwa makundi kwa makundi, bila ya kufarikiana. Tofauti ndogondogo ndogo kama za kuhitilafiana kuhusu siku ya kuzaliwa ruwaza yetu njema isiwe sababu ya kuzozana, bali iwe fursa ya kuungana na kushikamana barabara katika kamba ya Mwenyezi Mungu. Leo sisi tutajitahidi sana kurusha hewani maoni yanayohusu umoja hata kama si baina ya Waislamu, baina ya waafrika kwa Waafrika, kwa mfano, na mkama yalivyotolewa na baadhi ya wanabaraza tabaan, kama na muda nao utaturuhusu kusema yote hayo e, lakini pia kuna ubunifu wa aina yake umefanywa na Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani alipohutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Maoni kuhusu swala hilo pia tutayapa nafasi leo. Aidha, kuna kadhia ya Palestina katika ujumla wake na hatua ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kuunga mkono wazi wazi utawala wa kizayuni wa Israel unaofanya jinai kila siku dhidi ya Wapalestina. Maoni ya suala hilo pia, wapendwa wasikilizaji, tutajitahidi kuyarusha hewani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Tunaanza sasa moja kwa moja na maoni yake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Huyu ni msikilizaji wetu mtajika ambaye hasiti kututumia maoni kila uchao. Hapa ameandika umoja wa umma wetu wa Kiislamu ni jambo la dharura na ni katika kutekeleza sisi wenyewe mafundisho ya Quran tukufu. Naam, sawa sawa kabisa. Sherali Fadhili ni katika wasikilizaji wetu wazuri kabisa. Anaendelea kusema umma wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa zama hizi na hasa siku hizi za maadhimisho ya kuzaliwa kipenzi chetu na kigezo chetu bora, si vyema hata kidogo umma huo kujiambatanisha katika imani za kishabiki. Anasema Mtume alitukataza sana na alitufundisha tujenge imani ya kuelewana na kuelimishana, ili kwa njia hiyo tuweze kuimarisha umoja wetu. Anasema ndugu zangu Waislamu, tujirudi, tuhimizane kushikamana. Tutakapokuwa wamoja, ndiyo wenyewe tutakuwa tunatekeleza mafundisho ya Quran tukufu kivitendo. E, baada ya hapo bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anatoa mapendekezo kuhusu njia za kuimarisha umoja katika safu za Waislamu, akisema kutembeleana viongozi wa nchi za Kiislamu ni kutekeleza kwa vitendo mafunzo ya Quran ya kuhimiza umma wetu bora, kuimarisha umoja wetu na kufanya mazungumzo baina yetu kwa manufaa ya umma mzima wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Kwa kawaida huwa sisi hapa studioni hatusemi sana kuhusu maoni ya wasikilizaji wetu, lakini kwa mnasaba huu wa siku hizi na mwezi huu wa sherehe za maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na wiki ya umoja, tunalazimika kutenga wakati japo kidogo kusema machache kuhusu hayo hayo maoni ya wanabaraza. Ni kweli kabisa Ahmedi. Kwa mfano, bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, mara nyingi sana utamwona anahimiza umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Kwa hili tunampongeza kama ambavyo tunawashukuru wanabaraza wengine wote kwa msimamo wao mzuri wa kupigania umoja na mshikamano baina ya wapenda haki wote duniani bila ya kujali dini, utaifa na rangi zao. Moja ya nukta ambazo mwanabaraza bwana Sherari Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anapenda sana kuhimiza ni Waislamu kuacha imani za kishabiki. Kila anapozungumzia umoja na mshikamano, lazima atahimiza wajibu wa kuacha ushabiki. E, jengine nalopenda sana kulisema Bwana Ashera Alifadhili ni wajibu wa Waislamu kuelimishana na kuvumiliana. Kwa kweli, yote hii ni misingi muhimu na madhubuti katika kuleta umoja na maelewano, si baina ya wa Waislamu wao kwa wao tu, bali pia baina yao na wanadamu wengine na baina ya wanadamu wote hata wale wasio Waislamu. Sisi hapa katika Baraza la Wasikilizaji tunawashukuru sana wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kwa msimamo huo mzuri na madhubuti wa kupigiwa mfano na wa kujivunia. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Miongoni mwa njia za kuwasiliana nasi, Ahmedi, kwa wasikilizaji wetu ni Telegram ambayo tumeanzisha si siku nyingi, na WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir na kimsingi tumeelekeza zaidi nguvu zetu katika upande wa Telegram kama tulivyotangaza katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji, na tumo kwenye wiki ya umoja baina ya Waislamu. Lakini kukosekana umoja na mshikamano katika safu za Waislamu kunasababisha madhara makubwa. Miongoni mwa madhara yake makubwa ni ufidhuli wa maadui wa kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu katika nchi za Ulaya, huku nchi hizo kama Sweden zikitoa ulinzi kamili kwa maadui hao wa Mwenyezi Mungu. Ama katika ubunifu wa aina yake, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametumia fursa ya hotuba yake mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, kukitangaza kwa ulimwengu kitabu kitakatifu cha Quran. Hatua hiyo ya rais wa Iran imewafurahisha wengi, akiwemo Imam Sef Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania ambaye amerekodi ujumbe wa sauti akisema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ndugu zangu, napenda kumpongeza rais wa Irani kwa kuwa ni muislamu wa kwanza duniani kuweza kuzungumza katika baraza la umoja wa mataifa kujita, kujita, nani Qurani, kuzungumzia Qurani mbele ya baraza la mataifa na makafiri wote na wote hawa wanayefanyafanya kudharaudharau. Basi inshallah amethubutu kuzungumza hivyo, mi nampongeza sana. Ongereni sana Iran na Waislamu wanatakiwa msimamo kama huu wa Iran, lakini Irani ndo anatetea Uislamu duniani. Wabillahi we'll taufiki inshallah, ndugu zangu. E shukran sana Imam Sefu Ali wa huko Ujiji, Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania. Lakini pia, miongoni mwa madhara makubwa ya kukosekana umoja na mshikamano baina wa ya Waislamu ni kadhia ya kushindwa kwao kuishughulikia ipasavyo kadhia yao kuu kwa wakati huu, yaani msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Kipindi kama hiki cha wiki ya umoja na sherehe za Maulid ya kipenzi chetu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kingetumika vizuri kulitetea suala la Palestina na msikiti wa Al Akswa. Inasikitisha lakini kuona Waislamu wanashindwa kufuata mafundisho ya dini yao na ya mtume wao na hawawi kitu kimoja. Matokeo yake ni hivi kwamba hata nchi kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imeamua kuhamishia ubalozi wake Kudse, ambao historia na dunia nzima inatambua kuwa mji huo mtakatifu ni mji mkuu wa nchi inayoitwa Palestina tangu zamani, si mji mkuu wa dola pandikizi la Israel. Kitendo cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo cha kuamua kuhamishia ubalozi wake huko Kudse ikiwa na maana ya kutambua mji huo mtukufu kuwa ni mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel kimelaaniwa na wengi kiasi kwamba mwanabaraza Mugume Karemera leo ameamua kuacha ya kuandika, bali anatoa maoni yake kwa sauti kuonyesha alivyokasirishwa na hatua hiyo, akisema Majina naitwa Mgume Kaleme kutoka futufutu magharibi mwa Uganda. Nimeamua kutoa sauti kwa, kwani kila siku nafanyishanga maandishi wakati najitokeza hapa katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Sauti naitokeza hivyo kwa kuikemea jirani wangu DRC kwa ku anzisha uhusiano na kutaka kufungua ubalozi wake katika Kuds wakati na anajua Waisraeli wanakalia mji huo kimabavu yeah. Hakika wanajiunga na aliyelaaniwa, ya yeah, haki na wao watalaaniwa. Ninge sauri DRC kuachana na mpango huo wasije wakalaaniwa kama warafiki wao walivyolaaniwa, wanakalia juu ya damu ya Wapalestaini wasio na hatia. Sukra Tairan kwa kutupa habari zisizo na shaka nam Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wapenzi. Tunamwomba Allah atie mapenzi kwenye nyoyo za Waislamu na wapenda haki duniani na atupe taufiki ya kutumia minasaba kama hii ya wiki ya umoja na maulidi ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuunganisha nguvu za wapenda haki duniani na isiwe sababu ya kupapurana wenyewe kwa wenyewe. Na hiyo hasa ndiyo falsafa ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ya kukitangaza kipindi cha baina ya mwezi 12 na 17 mfungo sita kwa kipindi cha wiki ya umoja, ili Waislamu badala ya kuanza kupapurana kutokana na tofauti zao juu ya siku aliyozaliwa kiongozi wao wazitumie tarehe zote mbili kuamrisha mshikamano baina yao na kujadiliana mambo muhimu zaidi ya kuiendeleza dini yao. Amin. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha. Mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa ni yule yule wa kawaida Ahmed Rashid Ahmed na mimi ni Asmahani Ghanima Mohamed, na wageni tukawatakia usikilizaji mzuri wa matangazo yanayofuatia. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kualeteeni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu dunduzwa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Uganda na nanza na Daily Monitor toleo la intaneti ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa uh, kikuu cha habari kisemacho viongozi wa Afrika Mashariki wafurahia nchi zao kutangazwa rasmi kuwa waandaaji wa kombe la taifa bingwa Afrika, AFCON 2027 habari hiyo imeandamana na uh, picha za marais wa Kenya William Ruto, wenzake wa Uganda, Yoweri Museveni na Samia Suluhu Hasan wa Tanzania eh, ambao wametuma jumbe kupongeza uteuzi huo. Nchi hizo zilitangazwa Jumatano na shirika la soka Afrika CAF katika hafla fupi iliyofanyika mjini Cairo nchini Misri. Rais wa shirikisho la soka Afrika Dr Patrice Motsepe alisema, naomba kusisitiza kuwa najivunia sana matokeo ya leo. Dr. Mosepe alisema, ukitazama jinsi walivyowasilisha ombi lao unaona marais wote wa nchi hizo, rais Ruto, rais Samia na rais Museveni, wote walionyesha kujitolea kikamilifu uh, kufanikisha kombe hilo. Habari hii pia imepewa umuhimu katika magazeti mengine ya Afrika Mashariki kama vile e, eh, e, eh, Taifa Leo, Daily Nation na Standard ya Kenya na Habari Leo na Mwananchi nchini Tanzania. Gazeti la Sanad, mbali na kusherehekea ushindi huo wa kuandaa mashindano hayo ya soka Afrika, limeandika kuwa sasa kazi ngumu ya kujitayarisha imeanza ili kufanikisha afcon 2027 katika habari nyinginezo taifa leo limeandika kuwa rais william ruto wa kenya anakabiliwa na kibarua kigumu kuamua ikiwa anaunga mkono maandalizi ya kura ya maamuzi kuhusu mabadiliko ya katiba au la gazeti la daily nation lina habari sema ya kuwa mwanariadha wa kenya robert kimutai ngeno alishambuliwa na mbwa katika mashindano ya 38 ya mbio za marathon za Buenos Aires nchini Argentina na kushindwa uh, kuchukua nafasi ya kwanza ambayo zawadi yake ilikuwa uh, shilingi milioni 1.1. Nchini Tanzania, katika habari nyinginezo, gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho makali ya mgao wa umeme, miezi sita ya kujifunga mkanda. Bosi mpya wa TANESCO asema kuna uhaba wa megawati e, mia nne. Asema kazi ya kukarabati e, miundo mbinu kukamilika mwa, Machi elfu mbili ishirini na nne. Atangaza mwelekeo mpya na mikakati akilitaja bwawa la Mwalimu Nyerere. Kwa upande wake gazeti la Nipasha limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mkakati mzito wa TANESCO ku... Kubali, e, kukabili makali ya umeme. E, pia Nipashe e, katika ukurasa wake wa mbele e, limeandika kuwa au lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dakta Hussein Ali Mwinyi na mkewe Mama Mariam Mwinyi wakipokea zawadi ya mboga za majani kutoka mjasiriamali Asha Abdallah wa kikundi cha Msongo Organic alipotembelea mabanda ya maonyesho baada ya kufungua tamasha la kilimo hai katika viwanja na vya Kizimbani, mkoa wa, wa Mjini Magharibi jana. Picha hiyo imeandamana na kichwa cha habari kisemacho Mwinyi ahimiza kilimo hai kwa afya ya jamii. Pia Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina e, picha au lina picha inaonyesha um, waumini wa, wa Kiislamu waki wakiwa katika sherehe za kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa au miladun nabii Dar es Salam jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Rwanda ambapo Uh, gazeti la uh, The New Times linatupasha kuwa Rais Paul Kagame mnamo Jumatano Septemba 27, aliteua watu kadhaa. Jenerali mstaafu James Kabarebe ndiye waziri mpya wa mambo enje, ya nje wa Rwanda anayeshughulikia ushirikiano wa kikanda, anachukua nafasi ya Manasin Shuti aliyeteuliwa kuwa mshauri mkuu katika ofisi ya Rais anayeshughulikia kazi maalum pia lina habari sema kuwa kozi ya wakufunzi wakuu wa kikanda kuhusu kuzuia kuajiri na matumizi ya watoto katika ukatili e, wa silaha ilianza Jumatatu Septemba 25 katika kituo cha mafunzo cha chuo cha amani cha Rwanda RPA huko Nyakinama Musanze. Mafunzo hayo ya kina yaliyoandaliwa kwa pamoja na wizara ya ulinzi, jeshi la ulinzi la Rwanda, taasisi ya watoto amani na usalama ya Delea na chuo cha amani cha Rwanda yanatarajiwa kuendelea hadi Septemba 29. Na programu hiyo inawaleta pamoja uh, wanajeshi ishirini, polisi na raia kutoka mataifa saba ya Afrika, zikiwemo DRC Kongo, Msumbiji, Nigeria, Rwanda, Sierra Leone, Sudan Kusini na Uganda. Laziada sina kutoka meza dondoo wa magazeti. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, kipindi kuhusu hekima katika nahju lbalagha. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia, kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Karibuni Amadu, ya adilan, Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 37 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. na kwa mtu wa wastani, wala usiwe bakhili. Wasikilizaji wapenzi, Uislamu ni dini ya wastani na ni dini ya kati na kati. Qurani Tukufu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na ahlul bait alayhimsalam, wote wanawahimiza watu kuwa na misimamo ya wastani katika kila kitu kwenye maisha yao. Wanachuoni wengi wa akhlaki ya Kiislamu wanapozungumzia umuhimu wa maadili mema wanataja mipaka miwili kuwa ni kitu cha dharura, yaani kutopindukia mipaka iwe kwa sura chanya au kwa sura hasi, yaani ifrat na tafrit. Kwa mfano, inasemwa kwamba ikiwa mtu hana woga hata chembe na ikawa kutogopa kwake kumechupa mipaka, huyo tena huitwa mpuuzi, haitwi tena shujaa. Ushujaa wa kuchupa mipaka unaokosa hikma na tahadhari ni ujinga na upuuzi, lakini vile vile kama mtu atakuwa kazi yake ni kufanya tahadhari kupindukia, huyo huitwa mwoga na goigoi goi. Kila kitu kinataka kifanywe kwa kiasi chake, na hivyo ndivyo inavyotufundisha dini tukufu ya Kiislamu, kwa maana ya kwamba mtu asiwe mwoga kupita kiasi, lakini pia asijifanye jasiri na shujaa kupindukia, maana husababisha uharibifu. Ni hivyo hivyo, mtu anatakiwa awe mkarimu lakini asiwe mbadhirifu, na vilevile vile anatakiwa achukue tahadhari kwenye utoaji wake, lakini asijibane mpaka akawabakhili. Ndiyo maana aya 67 ya Suratu Lfurqan, Qurani tukufu inatoa sifa za wajawema wa Mwenyezimungu ikisema, walladhina idha anfaqu lam yusrifu walam yakturu wakana baina dhalika qawama, na wale ambao wanapotumia hawatumii kwa fujo wala hawafanyi ubakhili, bali wanakuwa katikati kati baina ya hayo. nam Ni hivyo hivyo, Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii ya 37 ya Nahjul Balagha, ambayo kimsingi inatokana na mafundisho ya Qur'ani tukufu, anawahusia watu wote kufanya mambo yao kwa wastani, ikiwa ni pamoja na katika matumizi yao ya fedha, anasema kuwa mkarimu wala usiwe mbadhirifu, na kuwa mtu wa wastani wala usiwe bakhili. Katika hikima hii Imamu ametumia neno mubadhira na mukatira, ambapo neno mubadhira asili yake ni kupanda mbegu na linatokana na neno tabdhir, lakini kwa vile neno hilo limetumika kuzungumzia matumizi ya fedha na mali, hapa linawakusudia watu ambao wanatumia kwa ubadhirifu mali zao. Neno mukatira nalo linatokana na neno taktir kwa maana ya kubana, na wakati linapotumika kwa matumizi ya mali na fedha huwa na maana ya ubakhili. Taban, kuna baadhi ya mambo yanatoka kwenye kanuni hiyo, nayo ni yale yanayohusiana na mawali wa Mwenyezi Mungu, mtume mtukufu, na ahlulbeiti wake alayhim salam, hawamo kwenye kanuni hii kwa maana ya kwamba wao walikuwa wanatoa kila kitu walichonacho na kuanza upya kutafuta riski. Kiwango hicho kikubwa cha uzuhudi na kuitaliki dunia wanakiweza tu mawalio wa Mwenyezi Mungu kutokana na hofu yao kubwa kupindukia kwa muumba wao. Kurani tukufu ina aya nyingi zinazozungumzia ukarimu wa kupindukia wa Ahlulbeit alaihimussalam. Mfano wa wazi kabisa ni kisa cha bibi Fatima Zahra salamullahi alaiha na mumewe, yani Imamu Ali, na wanawe wawili Hasan na Husein alayhi wassalam. Watukufu hao walisamehe chakula chote walichokuwa nacho kwa ajili ya kuwalisha maskini, yatima na mtumwa, licha ya kwamba walifululiza siku tatu kwenye saumu bila kula chochote, na licha ya kwamba walikuwa wanakihitajia mno chakula hicho. Aya ya nane ya Suratu Dahari inasema: na huwalishe chakula juu ya kukipenda kwake maskini na yatima na wafungwa. Hayo lakini ni katika masuala yanayotoka nje ya, ya mipaka ya kanuni jumla, na wanaoyaweza ni mawali wa Mwenyezi Mungu tu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 28 Septemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1498 iliyopita, sawa na tarehe 12 mfunguo 6 rabiul awal, miaka 53 kabla ya hijra, kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu akiwemo Mas'udi, alizaliwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 na hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya Waislamu kote duniani. tarehe kumi na mbili rabiul awal mwaka wa kwanza hijiria Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu katika kijiji cha Quba kilichoko pambizoni mwa Madina. Mtume aliweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Quba akiwa njiani kuelekea Madina. Mtukufu huyo alisimama kwa muda katika kijiji hicho akimsubiri Ali bin abi Talib na jamaa wa familia yake. Miaka 128 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Louis Pasteur, tabibu na mwanakemia wa Kifaransa. Akiwa shuleni alisoma kwa bidii na jitihada kubwa baada ya kumaliza masomo yake alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo cha Strasbourg kwa kijihusisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali. Na katika siku kama hii ya leo miaka 27 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio likiutaka utawala wa kizayuni wa Israel kukomesha operesheni ya kuchimba mashimo chini ya msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Azimio hilo lililaani uchimbaji huo wa mashimo kinyume cha sheria chini ya eneo hilo takatifu. Hata hivyo, upinzani wa Marekani ulipelekea kuondolewa kipengee hicho katika azimio la umoja wa mataifa. Uchimbaji huo wa mashimo chini ya msikiti wa Al-Aqsa unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel ulizusha machafuko ya umwagaji damu hapo tarehe 23 Septemba mwaka 1996 kati ya askari wa Israel na wa Palestina, ambapo askari hao waliwaua na kujeruhi mamia ya watu wa Palestina. Namapenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu gazeti la Jerusalem Post la utawala wa Israel limeandika kuwa kurushwa angani satelaiti ya Nur tatu ya Iran ni sehemu ya mafanikio mapya ya kiteknolojia ambayo inatumia Iran uh, kudhihirisha uwezo wake. Jana Jumatano, waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari ya habari wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza habari ya kurushwa angani kwa mafanikio satelaiti ya kijeshi ya Nur tatu. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu amesema makubaliano ya kieneo na uh, kimataifa Uh, yaliyoundwa duniani chini ya usimamizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran yameibua matumaini katika nyoyo za Waislamu. Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa, wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, ya ICC, amezungumza na televisheni ya France 24, pembezoni mwa mkutano wa 78 wa baraza kuu la umoja wa mataifa huko New York, na amekiri kwamba taasisi hiyo haijafanya kazi nzuri kuhusiana na yanayojiri Sudan na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kufungulia njia wazayuni huko Hijaza za usaudi Arabia kuna maana ya kukubali kukaliwa kwa mabavu ardhi za wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, la ziara sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.