Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu ana anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuni juu yao na avipe poza vifua vya Waislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satelit na vilevile kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Mwanza, Tanga, Singida, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893647 Telegram yetu ni plus, ni plus na email yetu ni Swahili radio iribir ahumu. Studioni kukuleteni matangazo haya ya mchana ni mimi Ahmed Rashid na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammed. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni vipindi vya Uh, vita vya simulizi, macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo tutaanza kwa taarifa habari za dunia baada ya muda si mrefu. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, itasomwa humu studioni nami Ahmed Rashid na Asmahani Ghanima Muhammed. Lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu. Libya yaagiza kukamatwa maafisa nane katika uchunguzi wa kuporomoka kwa bao bwawa. Bukina Faso yalifungia jarida la kifaransa kwa kujaribu kulifanyia dharau jeshi la nchi hiyo. Msemaji wa Hamas asema ni haki yetu ya msingi kujibu mashambulio ya utawala wa kizayuni. Na Islamia kosoa mienendo ya nchi za magharibi kuhusu Iran pamoja na habari nyingine karibu nasi. Kamili. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Libya imesema mwendesha mashtaka mkuu huyo ameamuru kukamatwa maafisa wanane kama sehemu ya uchunguzi wake kuhusu maafa ya hivi majuzi ya mafuriko ambayo yalisababisha vifo vya maelfu ya watu nchini humo. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Libya imesema maafisa husika wa idara ya vyanzo vya maji na usimamizi wa mabwawa nchini wanashukiwa kwa uongozi mbovu na upuuzaji. Makundi ya misaada ya kimataifa yalisema katika ripoti yao ya Jumamosi iliyopita kwamba hadi sasa watu walioaga dunia kwa mafuriko huko Libya imepindukia 3800 na kwamba watu elfu kumi au zaidi ya hapo hawajulikani walipo. Mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Libya, Swadi Kasur, alisema zaidi ya wiki moja iliyopita, baada ya kuanza uchunguzi kuhusu janga la mafuriko lililoikumba nchi hiyo, kwamba mabwawa mawili katika mji wa Derna yalipasuka tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Ukarabati uliokuwa umeanza kufanywa kwenye mabwawa hayo tajwa na kampuni ya Uturuki mwaka elfu mbili na kumi ulisimama baada ya miezi kadhaa wakati alipopamba moto mapinduzi ya Libya mwaka elfu mbili kumi na moja na kazi hiyo haikuanza tena. Bwawa la kwanza kuporomoka katika maafa hayo lilikuwa bwawa la Abu Mansur lililoko umbali wa kilomita kumi na tatu kutoka Derna ambalo hifadhi yake ilikuwa na mita za ujazo milioni ishirini na mbili nukta tano kisha mafuriko yakapasua bwawa la Al Bilad lililokuwa na uwezo wa kuhifadhi mita za ujazo milioni moja nukta tano. Watawala wa kijeshi wa Burkina Faso wameagiza kusitishwa usambazaji wa jarida linalochapishwa kwa lugha ya Kifaransa la Jeune Afrique likituhumiwa kuwa limekuwa likijaribu kushusha hadhi ya jeshi la nchi hiyo. Serikali ya Burkina Faso imekosoa makala mpya na ya kupotosha iliyochapishwa jana na jarida hilo la lugha ya Kifaransa chini ya anwani mvutano unaendelea katika jeshi la Burkina Faso. Makala hiyo inafuatia ile ya huko nyuma iliyochapishwa na jarida hilo la lugha ya Kifaransa katika tovuti moja Alhamis iliyopita. Jarida la Juin Afrik lilidai kuwa malalamiko yanazidi kuongezeka katika kambi za jeshi nchini burkina Faso. Watawala wa kijeshi wa Burkina Faso wameeleza katika taarifa yao wakijibu hatua ya jarida la Jeune Afrique kwamba madai hayo ya kimakusudi yaliyotolewa bila uthibitisho hayana lengo jingine ghairi ya kulifanyia dharua dharau jeshi la taifa. Itakumbukwa kuwa mwezi Juni mwaka huu uongozi wa Burkina Faso ulitangaza kusitisha matangazo ya televisheni ya kifaransa ya LCI kwa miezi mitatu baada ya kuwafukuza nchini humo waandishi wa magazeti ya kila siku ya Ufaransa ya Liberation na Le Monde mwezi Aprili. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka redio Teheran. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, IAOI, amekosoa mienendo ya nchi za Magharibi na akasema nchi hizo hutumia uwezo wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuishinikiza Iran. Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki, amekutana na Rafaeli Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, pambizoni mwa kikao cha 67 cha kawaida cha baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki huko Viena siku ya Jumatatu, ambapo wawili hao walikuwa na mazungumzo yaliyohusu kustawisha ushirikiano wa kiufundi kati ya Iran na wakala wa IAEA na kustawisha uhusiano wa pande mbili. Islami na Grossi pia walijadili na kubadilishana mawazo kuhusu njia mbalimbali mbali za kustawisha ushirikiano kati ya pande mbili. Mkuu wa shirika la nishati atomiki la jamhuri ya kiislamu Iran amekosoa pia mienendo ya nchi za magharibi, na akasema nchi hizi zinajaribu kutumia uwezo wa wakala wa IAA kuishinikiza Iran kupitia mashinikizo ya kisiasa na kuiwekea vikwazo. Islami pia amemtaka mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kudumisha misimamo ya kutoegemea upande wowote na kuzingatia weledi katika utendaji wake, na wakati huo huo kutoruhusu nchi hizo kutumia ripoti za wakala huo kama kisingizio cha kuishinikiza Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ametoa mjibizo kwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni ya ndege zisizo na rubani katika ngome za mukawama huko Gaza na kusema kwamba mashambulio hayo hayatasitisha mapambano ya wana mukawama wa Palestina dhidi ya utawala huo ghasibu. Utawala wa kizayuni jana usiku kwa mara nyingine tena ulishambulia ngome za wana mukawama wa Palestina huko mashariki mwa ukanda wa Gaza. Katika hujuma hiyo, wazayuni maghasibu wameshambulia mnara wa ulinzi wa wana mukawama mashariki mwa ukanda huo. Hazem Kasim, msemaji wa Hamas leo Jumanne, amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina na mukawama wao wataendelea kuunga mkono mapambano yote ya ukombozi katika medani zote za mukawama kama haki yao ya msingi dhidi ya sera za ukandamizaji na ukaliaji mabavu za utawala wa kizayuni za kuuyahudisha msikiti wa al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na jinai nyingine za utawala huo ghasibu huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mzingiro dhidi ya Gaza. Kwa siku ya nne mtawalia, utawala wa kizayuni unashambulia maeneo ya wanamkawama wa Palestina kwa kisingizio kwamba wanamkawama wanatuma maputo ya moto kuelekea vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amedai kuwa utawala huo unaendesha mashambulizi ya anga kwa kisingizio kwamba Wapalestina wanatuma maputo ya moto upande wa vitongoji vya walowezi pandezoni mwa ukanda wa Gaza. Na waziri wa mambo ya nje a Ujerumani amesema nchi yake imetuma Ukraini zana na silaha za zamani ambazo hazifanyi kazi kama msaada wa kijeshi kwa nchi hiyo. imepita na saba sasa kumradhi, imepita miezi kumi na saba sasa tangu kuanza vita kati ya Rusia na Ukraine huku watu elfu kumi wakiwa wameuawa na mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Hata hivyo, serikali ya Kiev na waitifaki wake wa, wa magharibi zinaendelea kupinga mapendekezo yaliyowasilishwa na nchi kadhaa kwa ajili ya kusitisha vita na kurejesha amani huko Ukrain. Vita vya Ukrain vinatajwa kuwa ni fursa ya kupakua na kutumiwa silaha za zamani za nchi nyingi za Ulaya za muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi Neto na pia kutumiwa silaha zinazoundwa na makampuni ya Marekani. B Analena Babok, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, amekiri katika mahojiano yaliyofanyiwa kwamba Berlin imeipatia mara kadhaa serikali ya Kiev silaha na zana za kijeshi za zamani na kongwe na kwamba walijua tangu awali kwamba baadhi ya silaha hizo haziwezi kutumika. Mwezi Aprili mwaka jana Russia ilituma barua ya kidiplomasia kwa nchi zote wanachama wa NATO kuhusiana na hatua yao ya kutuma silaha huko Ukraine. Naye waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergey Lavrov, alisema shehena yoyote ya silaha inayotuma Ukraine itakuwa mlengwa wa mashambulio ya Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukiri Borel kwamba nchi zinazoendelea zinatafuta mbadala wa nchi za Magharibi. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel ameandika katika makala iliyochapishwa kwenye blogu yake akisema, sheria zinazotawala dunia zinachakaa na nchi zinazoendelea za kusini mwa dunia zinatafuta mbadala wa nchi za Magharibi. Borel amekiri kwamba hii leo katika Amerika ya Kusini, Amerika, Afrika, mashariki ya Kati, Afrika kaskazini na bila shaka katika bara la Asia, karibu wote wanafikiri kwamba kuna mbadala wa kutegemewa ghairi ya nchi za magharibi, si tu kiuchumi, lakini pia kiufundi, kijeshi na kiitikadi. Kukiri Borele kuwa kuna juhudi za nchi zinazoendelea za kutafuta mbadala wa madola ya magharibi kuna maana zaidi kwa kuzingatia mwelekeo jumla wa hivi sasa wa ulimwengu ambao unaelekea kwenye dunia ya kambi kadhaa na wakati huo huo kupunguza udhibiti na ushawishi wa nchi za magharibi kuhusu mabadiliko yanayotokea barani Afrika na juhudi za nchi zinazoendelea za kutafuta washirika wapya badala ya mtindo wa magharibi, mkuu huyo wa sera za nje wa Umoja Ulaya, wa Ulaya amedai kuwa wachezaji hawa wapya badala ya mtindo wa magharibi hawawaulizi watawala wa nchi hizo kwamba ni watu gani walioko magerezani au utajiri wa nchi hizo umekwenda wapi, na suala hilo linawafurahisha wengi wa watawala hao. Kwa njia hiyo, Borrell amejaribu kuhusisha mwelekeo wa sasa wa nchi zinazoendelea wa kuyapa mgongo wa madola ya magharibi ikiwa ni pamoja na nchi za Afrika na kutojali mataifa washindani wa magharibi kama vile China na Russia kuhusu masuala ya haki za binadamu na ufisadi wa kifedha hii ni lisha ya kwamba katika baadhi ya nchi zinazoendelea waitifaki wa, wa Marekani na wa magharibi kwa ujumla, kunashuhudiwa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, na ufisadi wa kifedha hutokea mara kwa mara katika nchi hizo bila ya kukabiliwa na jibu athirifu kutoka kwa nchi hizo za magharibi. Suala la nchi zinazoendelea kuiacha mkono magharibi na kutafuta njia mbadala pia limeibuliwa na viongozi wa juu wa nchi za Magharibi kama rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika hotuba yake kwenye mkutano wa usalama wa Munich mwezi Februari 2020. Emmanuel Macron alikiri kwamba nafasi ya Magharibi katika uga wa kimataifa imedhoofika na mizani ya nguvu duniani imebadilika kutokana na kuibuka madola mapya yenye nguvu. Macron alisema, tunaweza kuona udhaifu fulani wa Magharibi, maadili yamebadilika na nguvu mpya zimeibuka. Hivi sasa kuna mpambano kati ya madola yanayodhibiti masuala mengi ya dunia ya magharibi na madola washindani wao katika ngazi ya kimataifa. Kwa karne kadhaa, wa magharibi wametawala dunia na daima wamekuwa wakiwanyonya watu na mataifa mengine, wakati wa ukoloni na katika zama za ubeberu wao. Wakati wa vita baridi na baada yake, Marekani ikiwa kiongozi wa nchi za magharibi ilifanya njama kubwa kutanua udhibiti wake ulimwenguni. Na hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vita vya simulizi. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu nyingine katika mfululizo wa vipindi vya vita vya simulizi ambapo tunatumai kwamba itakunufaisheni vya kutosha. Moja kati ya nukta za nguvu za mapinduzi ya kiislamu nchini Iran baada ya kuaga dunia imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni uongozi wa Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi ambaye hata kwa maneno ya wakosoaji wake ni mwanafikra wa kistratejia wa daraja la kwanza, mwanasiasa mwerevu na hodari sana, mwenye busara na shakhsia mwenye nguvu kubwa zaidi katika Mashariki ya Kati ambaye anaweza kuvunja mipango na njama zilizopangwa kwa muda mrefu na maadui kwa akili bora zaidi na kwa kutumia bajeti kubwa zaidi kwa kutoa hotuba inayochukua saa moja tu. Kwa mnasaba huo tutazungumzia suala hilo katika kipindi chetu cha leo. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni mtu ambaye amesimama mbele ya matakwa ya kupindukia mipaka ya nchi za Magharibi, ametoa changamoto kubwa kwa mfumo wa ubeberu. Anaendeleza njia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuelekea jamii ya tauhidi, na daima amekuwa akiandamwa na chuki na njama za maadui wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika kipindi hiki cha vita vya simulizi, tutazungumzia baadhi ya sifa za kupigiwa mfano za mfano Ayatullah Khamenei. Mojawapo ya tofauti kubwa zilizopo kati ya katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na katiba za nchi nyingine ni kanuni yake ya tano. Hii ni kanuni ya Wilayatul Faqih au uongozi wa faqihi, ambayo licha ya kukita mizizi katika maandishi na nadharia za mafuqaha na wanafikra wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia lakini kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran haikuwa ikizingatiwa ipasavyo. Labda hilo lilitokana na kuwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nafasi ya dini katika maisha ya kijamii na kisiasa hapa nchini ilikuwa dhaifu sana. Bila shaka Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mmoja wa watu wachache walioitambua dini kuwa ni sehemu muhimu na ya msingi katika maisha ya mwanadamu na kuwa na ujasiri wa kutekeleza kivitendo jambo hilo katika zama ambazo imani kuhusu Mwenyezi Mungu haikupewa nafasi katika uendeshaji wa mambo ya dunia, na watu kama Nietzsche walidai kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa amekufa. Kuibuka mwana teolojia mwadilifu na kuwa katika kilele cha serikali kwa anwani ya waliyul faqih au fakihi mtawala ni moja ya ujasiri ulioonyeshwa na Imamu Ruhullah Khomeini katika zama hizo. Watu wengi hudhani kwamba faqih ni kama kiongozi mwingine yoyote ambaye anaongoza serikali au mfumo wa kisiasa na ndiye mwenye neno la mwisho kuhusiana na kila jambo. Hii ndio tafsiri rahisi zaidi ya mamlaka ya wali faqih katika katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kinachomtenganisha walii faqihi na viongozi wengine wa juu zaidi kisiasa katika nchi zingine ni sifa za walii faqihi. Huyu ni mtu ambaye kwa mujibu wa sheria lazima awe ni mwadilifu, mcha Mungu, mwendeshaji mambo mzuri, mbunifu, jasiri na anayefahamu vyema mambo ya zama zake anapaswa kwenda sambamba na malengo ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake, yaani anapaswa kuhimiza na kushajiisha kumwabudu Mungu mmoja, kutakasa nafsi na kustawisha elimu ya mwanadamu, kusimamisha uadilifu na kuandaa mazingira ya maisha bora ya wanadamu, ustawi wa kiakili na maarifa, utulivu wa kiroho, faraja ya kimaada, usalama wa maisha na zaidi ya yote, ukamilifu wa kiroho wa mwanadamu. Katika kipindi cha miaka 34 iliyopita, usukani wa nafasi hii ya utawala wa fakihi umekuwa mikononi mwa Ayatollah Ali Khamenei. Katika mojawapo ya mikutano yake na Ayatollah Ali Khamenei, Rais Vladimir Putin wa Rusia alisema, mimi sijawahi kumwona Masihi, yaani Yesu Kristo, lakini nimesikia na kusoma ufafanuzi wake katika Biblia. Nimemwona Yesu Kristo katika shahsia ya kiongozi wa Iran. Yeye ni mwerevu mwenye busara na mwanafikra ambaye ana jukumu la kufanya maamuzi na kuratibu siasa za Iran, na kutokana na busara na werevu alionao, bila shaka hakuna hatari yoyote itakayohatarisha usalama wa Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi sasa, Wilayatul Faqih imekuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuendeleza mapinduzi ya Kiislamu. Hii ndiyo maana mashambulizi mengi ya maadui wa mapinduzi ya Kiislamu yamekuwa yakielekezwa kwenye kanuni hii ya katiba na nafsi ya Ayatullah Khamenei. Ray Takeyh, mjumbe wa ngazi ya juu wa chuo cha Marekani cha Baraza la Mahusiano ya Kigeni, ameandika katika makala kuhusu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba mafanikio ya Iran leo hii yanatokana na fikra za mwanazoni mmoja mnyenyekevu na asiye na majivuno. Katika eneo ambalo tawala nyingi zimekumbwa na ukosefu wa utulivu na misukosuko, Jamhuri ya Kiislamu inaendelea kusonga mbele kwa nguvu kubwa. Ayatullah Hamenei anaongoza serikali muhimu zaidi kutoka Ghuba ya Uajemi hadi kwenye mwambao wa Mediterania. Mara nyingi amefikia mafanikio na misimamo imara zaidi katika mazungumzo ya pande mbili na pande kadhaa. Uongozi mahiri wa Ayatullah Khamenei ni kielelezo halisi cha kauli mbiu ya Mwenyezi Mungu ni mkubwa Kwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Allahu Akbar ni nembo ya imani ya dhati inayoandamana na ikhlasi kuhusu uwezo usio na mwisho wa Mwenyezi Mungu. Undani wa imani na utegemezi huu unadhihirika katika makabiliano yake na maadui yaani Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, washirika wa Ulaya na wa kikanda, pamoja na maadui na wapinzani wa ndani ambao licha ya uadui wao sugu lakini bado anaendelea na harakati zake za kimapinduzi na za mfumo mzima wa jamhuri ya Kiislamu. Imani hiyo imejengeka juu ya msingi kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye mola wetu mlezi, msaidizi wetu, na kwamba nguvu zetu zinategemea nguvu zake. Kumtegemea Mwenyezi Mungu ni msingi muhimu sana katika maisha ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei anaamini kwamba ikiwa imani itadhihirishwa moyoni na katika matendo kwenye jamii, makundi na watu wenye imani thabit, hilo linaweza kuifanya milima kulainika na kuwa sehemu tambarare sawa kabisa, kama ambavyo matatizo na changamoto za kushangaza zilizosababishwa na utawala wa Firaun ziliweza kuondolewa kirahisi kwenye njia ya Nabii Musa alayhi salam na watu wake. Kwa hivyo, kwa kuwa na subra na ustahimilivu, uwezo na msaada wa Mwenyezi Mungu unaweza kuonekana wazi mbele ya watu walio na imani thabit. Katika aya nyingi za Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu amewaahidi waja wake waaminifu kwamba hata wakiwa wachache watayashinda makundi mengi. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu alipompa Mtume Musa na ndugu yake Harun jukumu la kwenda kwa Firaun Nabii Musa alaihi salam alimwambia Mwenyezi Mungu kwamba kulikuwa na uwezekano mkubwa wa wao kuuawa na hivyo kutokamilisha kazi ya kufikisha ujumbe wake kwa waliokusudiwa kutokana na uchache wao mbele ya nguvu kubwa ya Firaun. Mwenyezi Mungu akasema, msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na ninaona. Wapenzi wasikilizaji, ni kanuni na ahadi ya Mwenyezi Mungu kwamba huwasaidia wale wanaomwamini na kumtegemea katika kila jambo. Ni wazi kwamba sehemu kubwa ya nguvu ya taifa la Iran katika kukabiliana na mabeberu na maadui wote duniani imetokana na imani yake juu ya uwezo wa Mwenyezi Mungu na kutegemea msaada wake, maadui ambao licha ya kutumia uwezo wao wote wa kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu lakini hawajafanikiwa kufikia malengo yao. Inatosha kutazama uadui na chuki ambayo imekuwa ikienezwa na nchi za Magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, ambapo tunashuhudia wazi wazi kwamba licha ya kwamba wao ndiyo kitovu cha nguvu ya kimaada ya dunia na wameingia uwanjani kwa nguvu zao zote kwa nia ya kupambana na kuyashinda mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Lakini baada ya kupita miaka 40 nchi hizo zimekuwa dhaifu zaidi kuliko siku ya kwanza, na kinyume chake Iran ya kiislamu imepata nguvu kubwa ikilinganishwa na siku za mwanzo za mapinduzi ya kiislamu, kwa mujibu wa Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu. Hii inaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu yuko pamoja nasi siku zote, anasikia na anaona. Haya mapinduzi yanashangaza sana, yangali yana fursa kubwa ya kuendelea kutoa mafunzo kwa mabwana wa dunia, na hadi kufikia hapo ndio tunafika tamati ya sehemu hii ya tisa ya kipindi cha Vita vya Simulizi. Hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa na Hussein Hassan kwa kipindi hicho cha vita vya simulizi. Na bado mko nasi katika matangazo haya, idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Ni matangazo ya moja kwa moja haya, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Wapendwa wasikilizaji, jamvi la macho yetu magazetini Jumanne hii Septemba 26 ninalikunjua ninalikunjua, kwanza kwa kujikita kwa gazeti, magazeti, baadhi ya magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Tanzania yaandika historia viwanda mia mbili. Ukurasa huo wa mbele wa gazeti hilo la serikali una picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan katika picha ya pamoja na balozi mpya wa Rwanda nchini humo Bifatu Hererimana baada ya kupokea hati zake za utambulisho wa ikulu Dar es Salaam jana. Rais Samia alipokea hati za utambulisho za mabalozi wa Umoja wa Ulaya, Saudi Arabia, Ujerumani, Norway na Qatar maumivu ya mgawo wa umeme ya hamia kung'ata kwenye maji, ni kichwa cha habari iliyopewa uzito wa pili katika gazeti la Mwananchi likisimulia yaliyojiri katika kadhia hiyo. Gazeti hilo linatupasha kuwa mjumbe wa nyumba kumi wa CCM Arusha aongoza maandamano kwenda kwa mkuu wa mkoa, wahoji zilipo shilingi bilioni mia tano ishirini zilizotolewa kutekeleza mradi wa maji Dodoma nako walalama ratiba kutofuata, serikali yafafanua kinachofanyika maji yapatikane nchini. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na Majira ni ya mkasa wa kusikitisha, liliyoakisi kwa anwani unyama wa kutisha, mwanaume adaiwa kuua mkewe kwa kumnyonga pamoja na kichanga cha miezi sita. Kisa ni kumtuhumu kuzaa mtoto huyo nje ya ndoa. Toleo la wiki la Jamhuri limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kinachosema TFS. Tena dondoo ya habari hiyo inasema, baada ya tuhuma ya tuhuma za ukabila, sasa yalalamikiwa kugawa vibali vya kuvuna magogo kwa upendeleo, yadaiwa kutoa vibali kwa wana CCM wafanya biashara wasio na viwanda. Kadhia ya bima ya afya imeendelea kuwa gumzo katika magazeti ya Tanzania. Wamachinga likaandika watoto milioni thelathini na laki saba hawana toto afya kadi, lakini kinyume na gazeti hilo Tanzania Leo limeizungumzia habari hiyo kwa mtazamo chanya kwa kichwa cha habari, habari njema bima ya afya kwa wote. Kigogorea aenguliwa akiwa ziarani, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la jamvi la Habari ni Dr Janet Mbene, aliyekuwa mwenyekiti wa bodi ya wa wakurugenzi wa wa wakala wa umeme vijijini iliyovunjwa jana jioni. Gazeti la Tanzania Yetu lina mnukuu Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akisema China imewekeza zaidi ya dola bilioni kumi nchini. upendo wa wasikilizaji, hayo ikiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya anaanza na gazeti ya Taifa Leo ambalo limeupamba kwa sake wa mbele kwa picha ya kinara wa upinzani Raila Odinga ikibeba kichwa cha habari mzee ni wewe. Odinga ametoa kauli hiyo kuwafokea wanaotaka astaafu na kurudi Bondo na wanaolenga kumrithi akisema wakati wake bado. Taifa Leo linafafanua kuwa tangazo hilo la Odinga la kutoacha siasa na msimamo wake wa kuunga mkono mazungumzo ya wa maridhiano wakati ambapo baadhi ya viongozi wa Azimio wanataka muungano huo uiondoe limeacha wengi kwenye mataa. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na kahawa ya Mramba Gachagwa, KCSE mambo ni mawili Kiswahili au Kiingereza, na UDA ya kataa miaka saba. Nalo pia limevutiwa na habari ya msimamo wa Odinga akisema siendi popote. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo vinasomeka mshukiwa katika kesi ya mauaji ya maigo achiwa huru, mpasuko gani viongozi wa mlima Kenya wameungana asisitiza naibu raisi, na uko peke yako uda, yamwambiwa Cheragei, yamwambia Cheragei kuhusu ukomo wa muhula urais. Ukurasa wa mbele wa The Star umepambwa na kichwa kikuu cha habari kinachosomeka Ruto arejea kwenye mizozo na vita vya mirengo ya UDA. Nalo Standard limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani ya kitendawili kulisoma andiko la mkono la Uhuru likimaanisha rais, rais mstaafu wa nchi hiyo. Na Daily Monitor linatumia timishia macho yetu magazetini, ambapo katika toleo lake la mtandaoni lina habari ya uchambuzi inayojadili kwa nini Uganda hupuuza indhari za mashambulio ya kigaidi. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, ni na wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matuki ya matukio ya spoti yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za dunia ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka ya kujiachia au freestyle ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya dunia ya mieleka huko Belgrade nchini Serbia. Jamhuri ya Kiislamu imemaliza ya pili kwenye mashindano hayo yaliyomalizika Jumanne ya, ya Septemba 19 baada ya kuzoa medali moja ya dhahabu, mbili za fedha na shaba moja. Mwanamieleka wa Iran Amir Hossein Zare alitoa medali ya dhahabu katika mashindano hayo ya dunia ya mieleka huko Belgrad za reo mieleka ya mtindo wa kujiachia. Aliibuka kidedea baada ya kumzidia nguvu na maarifa hasimu wake Geno Patrashvili kutoka Georgia na kumzima kwa alama 11 kwa sifuri katika fainali ya wanamieleka wenye kilo 125. Marekani imeibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya kimataifa kwa kuzoa alama 148 huku Iran ikimaliza ya pili kwa pointi 110 Georgia imefunga orodha ya tatu bora kwa kuchota alama 80. Wakati huo huo Iran iling'ara katika mieleka mtindo wa Greco-Roman kwenye mashindano hayo mjini Belgrade na kuibuka mshindi wa pili baada ya kuzoa medali lukuki. Safu hii ilimaliza mashindano hayo Jumapili ya Septemba 24. Iran imemaliza ya pili nyuma ya Azerbaijan kwa kuzoa alama 87 mbali na medali moja ya dhahabu, moja ya fedha na mbili za shaba. Ijumaa usiku wa Septemba 22, Mwirani Amin Mirzazade alimsaga saga ya simu wake kutoka Uturuki Riza Kayalp na kutunukiwa medali ya dhahabu katika safu ya kilo 130. Misri Abdullatif Muhammad na raia wa Cuba Oscar Pino walitoa medali ya shaba kwenye kategoria hii katika hatua nyingine, makarateka wa Iran wamezoa medali kibao katika mashindano ya kimataifa ya karate huko nchini Ufaransa. Jamhuri ya Kiislamu imetoa medali tano za dhahabu nne za fedha na tano za shaba katika kategoria mbalimbali mbali. kwenye mashindano hayo ya dunia soka timu ya taifa ya vijana wenye chini ya miaka ishirini na mitatu ya Iran imesogea mbele hadi raundi ya 16 ya michezo ya soka ya Asia baada ya kuibamiza Mongolia mabao matatu kwa mtungi. Vijana hao wananolewa na Reza Niat, walicheza mchezo uliokwenda shule kwenye pambano hilo la Jumapili lililopigwa katika uwanja wa Hangzhou huko nchini China. Mabao ya mabarobaro hao wa Kirani yalifungwa na Mehdi Mamizade, Muhammad Homri na Arya Barzegar hlmitaam barye zede hamle baestebfosaatio aaaa jarim barzegar acuye darze gule sevom barye timmo rio barzegarsbeko se bar sef mikone. Vijana hao watatoa naudhia na Thailand siku ya Jumatano. Timu hiyo ililazimishwa sare tasa na Saudi Arabia kabla ya kuishukia vibaya Vietnam na kuichabanga mabao manne kwa sifuri katika hatua nyingine, mechi za raundi ya kwanza ya ligi ya klabu bingwa bara Asia zilifanyika Jumanne. Mabingwa wa soka wa Iran, Persepolis, waliokuwa wenyeji wa timu yenye wachezaji wengi nyota ya Al Nassr ya Saudi Arabia wakiongozwa na nahodha wao Cristiano Ronaldo na walishindwa kutumia vyema methali ya mcheza kwao hutuzwa baada ya kushindwa katika mchezo huo, ikicheza ugenini katika uwanja wa Azadi jijini Tehran bila ya watazamaji. Timu ya Al Nassr ilishinda mechi hiyo kwa mabao mawili kwa sifuri. Tuangazie sasa mbio za kufuzu WAFCON. Timu ya taifa ya soka ya Kenya ya wanawake Harambee Starlets Ijumaa walishuka dimbani mjini Duala huko Cameroon kumenyana na Indomitable Lionesses katika raundi ya kwanza ya kufuzu kwa Kombe la Afrika kwa wanawake almaarufu WAFCON 2024. Cameroon ambayo imeorodheshwa katika nafasi ya tatu Afrika na ya 56 duniani kwenye orodha ya FIFA iliitandika Kenya ambayo inashika nafasi ya 24 Afrika na 147 duniani, bao moja kwa mtungi. Huko mjini Dwala, mshambuliaji Elian Mambalamo aliofungia wenyeji bao hilo la pekee na la ushindi kwa kichwa kunako dakika ya tisa ya mchezo. From the corner, from Captain Gabriela. Kenya sasa ina kibarua kizito, kwani italazimika kuitandika Cameroon mabao mawili watakapokutana tena kwenye mechi ya marudiano jijini Nairobi siku ya Jumanne, ili isogee mbele kwa raundi ya pili. Mshindi atakutana na Gabon au Botswana kwenye raundi inayofuata baada ya mwaka huu. Rwanda nayo Licha ya kupiga nyumbani siku ya Jumatano walipokezwa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa mtungi na Ghana. Shirikisho la soka la Rwanda limemsimamisha kazi mkufunzi wa timu hiyo ya taifa ya wanawake Grace Nyinaumuntu kwa kusema kuwa mahasimu wao wa kike wa Ghana walicheza kama wanaume uwanjani na eti yumkini wana homoni za kiume. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mwanariadha nyota wa Kenya Eliud Kipchoge ameonyesha weledi wake katika mbio za kilomita 42 baada ya kushinda taji lake la tano la Berlin Marathon nchini Ujerumani siku ya Jumapili. Bingwa huyo alishinda marathon hiyo yake ya 16 kati ya 19 ambazo ameshiriki kwa kutumia saa mbili dakika 2 na sekunde 42 akifuta rekodi ya dunia ya saa mbili dakika 1 na sekunde 09 iliyoweka akishinda jijini Berlin mwaka 2022. Kipchoge ambaye anapanga kushiriki olimpiki jijini Paris nchini Ufaransa mwakani alisalia mbele peke yake baada ya kilomita 32 kufuatia Mwethiopia Darse Kindie kusalimu amri. Kipchoge alifuatiwa kwa karibu na Vincent Kipkemoi na Mwethiopia Tadese Takele wa Kenya mjini Eldoret nchini Kenya. Na huko mjini Berlin hawashikiki hivi sasa kutokana na ushindi huo wa Kipchoge. Kipchoge amekimbia sana, ametuletea gold mingi, ame break ma rekodi tunafurahia. Hakuna kitu ambacho kinatuunganisha kama sport ya athletics. Rekodi huo inavunjwa mara moja na mtu moja na nchi moja. Kipchoge anasema ni mechi hizi mzuri sana. I can say that's a real patriotism you know, kenyan for kenyan. Mkenya Sheila Chepkerui aliridhika na nafasi ya pili katika safu ya kinadada kwa kutumia saa 2 dakika 17 na sekunde 49 baada ya Mwethiopia Tigist Asefa kuhifadhi taji kwa rekodi mpya ya dunia ya saa 2 dakika 11 na sekunde 52. Asefa amefuta rekodi ya Mkenya Bridget Kosgei ya saa 2 dakika 14 na sekunde 4 iliyowekwa kwenye Chicago Marathon mwaka 2019 na, na kipa Andre Onana ameamua kubeba msalaba kwa matokeo duni ya Manchester United baada ya kulimwa mabao manne kwa matatu na Bayern Munich kwenye ligi ya klabu bingwa Ulaya siku ya Jumatano, katika siku ambayo Arsenal ilipata raha tele baada ya kuilipua PSV mabao manne 4 kwa sifuri. Wabeba bunduki wa Arsenal walirejea kwa kishindo kwenye klabu bingwa Ulaya baada ya miaka sita kwa kuimiminia PSV mabao kupitia kwa Bukayo Saka, Leondro Trosad, Gabriel Jesus na Martin Odegard kundiba, katika mchuano wa kundi ba uliopigwa katika uwanja wa Emirates na kwa matokeo hayo ya Champions League ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, jina langu ni no Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe kumi, mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Septemba 26 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1490 iliyopita alifariki dunia babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Abdul Mutalib katika mji wa Makka Mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Quraish kabla ya kudhihiri Uislamu, na alikuwa hodari mno katika fasihi ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdul Mutalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaaba. Vilevile babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu waliokuwa wakizuru nyumba ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliirithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu. Miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na Abutalib, baba yake Imamu Ali bin Abitalib. Tarehe 10 rabiul awal, miaka 1473 iliyopita, miaka 28 kabla ya Hijra, mtukufu Mtume Muhammad alimuoa Bibi Khadija binti Khuwailid alayha assalam. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia, na alikuwa maarufu kwa lakabu ya At-tahira kwa maana ya msafi na mtoharifu. Baada ya kufunga ndoa na Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Bibi Khadija alayhi salam aliishi pamoja na mtume kipindi cha miaka 25, na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe, Mtume Muhammad, mbora wa walimwengu. Siku kama ya leo miaka sitini na tatu iliyopita makamu wa raisi wa Marekani Richard Nixon na seneta John F Kennedy walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakati wakiwania tiketi ya kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Shukran sana fundi mitambo, shukran sana kwa makala hiyo ya leo katika historia, amir ibrahim Rutajengwa. Na sasa nawasomea baadhi ya maoni kabla ya kutamatisha matangazo. Naanza na isa msango wa ichabeni, nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji wetu huyu kwa kweli tunamshukuru kwa tuna maoni yake. Ameandika, Allah atawalinda waislamu wote duniani, tuko nyuma yao Iran. Ni maoni yake Samu Sango huyo kutoka Oicha Beni, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye tunamshukuru sana. Hamza Gomba kutoka pande za Mwanza, Tanzania, ameandika ujumbe mrefu, nami nitausoma ili, Irani, na yenu, WhatsApp, kwa ufupi. Ameandika, watangazaji wa idhaa ya Kiswahili Irani, nawapata uzuri matangazo yenu kwa njia ya WhatsApp nikiwa Msumbiji, ila nasikitika sana, anasema, jumuia ya Kiislamu haisi yenyewe kila siku anasema inalaani tu wazayuni, huku wazayuni wakiendelea kuwa ndugu zetu. Anasema jumuiya hiyo ya waislamu haina maamuzi. E, shukran sana Hamza Gomba kutoka Mwanza, lakini sasa hivi akiwa nchini Msumbiji. Mohamedi za wa Zanzibar yeye hana la ziada, na msikitaji wetu mwingine Abdalla Ali Makajura anatwambia shukrani yamekalama na msikilizaji wetu Yahya Khasin Muhamedi Shebe anasema kauli iliotolewa na dola la Kiislamu rairani kuwa tayari, anasema kuwa tayari lina e, shukran sana. Na hapa maoni yake naona kidogo yana utata kidogo hapa na tutayasoma kwa wakati mwafaka. Na kwa upande wa Shera Alifadhili kutoka Dar es Salaam, msikilizaji wetu huyu mtajika ameanza, ewe waziri wa nje wa Sweden, msijaribu kuidanganya dunia. Anasema kuvunjua heshima Kurani mlisimamia wenyewe kwa kutumia walinzi wenu, na kwamba mkidai ni uhuru wa kujieleza anasema kujisafisha kwenu kwa Waislamu ni kumkabidhi muoni huyo aliyetenda upumbavu wake kwa serikali ya Iraki. Tunakushukuru sana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam kwa kwa maoni yako haya, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Libya imesema mwendesha mashtaka mkuu huyo ameamuru kukamatwa maafisa wanane kama sehemu ya uchunguzi wake kuhusu maafa ya hivi majuzi ya mafuriko ambayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu nchini humo. Watawala kijeshi wa kijeshi Burkina Faso wameagiza kusitishwa usambazaji wa jarida linalochapishwa kwa lugha ya Kifaransa la Jeune Afrique ambalo limetumiwa kuwa limekuwa likijaribu kushusha hadhi ya jeshi la nchi hiyo. Mkuu wa shirika la nishati ya tumiki la Iran amekosoa mienendo ya nchi za Magharibi na akasema nchi hizo hutumia uwezo wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki kuishinikiza Iran. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina ametoa mjibizo kwa mashambulizi ya utawala wa kizeyuni ya ndege zisizo na rubani katika ngome za mukawama huko Ghaza, na akasema mashambulio hayo hayatasitisha mapambano ya wanamukawama wa Palestina dhidi ya utawala huo ghasibu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Namshukuru mwenzangu pia Ahmed Rashid, nilikuwa naye katika matangazo ya mchana, na sijawasahau wote waliofanikisha matangazo haya na fundi mitambo wetu. Kwa leo tuna washukuru sana, sina la ziada, na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Teheran, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwa herini. Ndio, tumefikia mwisho wa matangazo yetu.