na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengegeuka basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Jumaane, tarehe kumi mfungo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano hijria inayosadifiana na tarehe ishirini na sita Septemba elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya vita vya simulizi na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema ina haki ya kujibu tabia ya kiburi ya Israel. The Human Rights Watch yaripoti kuwa Marekani imepuuza kuwalipa fidia wa Iraq walioteswa katika jela ya Abu Ghraib. <muchas> Baraza la kitaifa la Niger lasema uwepo wa vikosi vya Ufaransa nchini humo haukaribishwi. Na tamasha la wanahabari la Khurshid la Iran kuleta pamoja waandishi wa habari wanawake. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ina haki ya kujibu tabia ya kiburi ya utawala wa Israel siku chache baada ya waziri mkuu wa utawala huo ghasibu Benjamin Netanyahu kusema eti Iran lazima ikabiliwe na tishio la kihakika la nyuklia. Akizungumza katika kikao cha 67 cha kawaida cha Baraza Kuu la Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki iaea mjini Viena siku ya Jumatatu, Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aeoi ameashiria matamshi ya Netanyahu katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kusema hakuna shaka kuwa kimya cha jamii ya kimataifa kimeutia moyo utawala wa Israel. Amesema ni wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kujibu chokochoko choko za utawala wa kizayuni. Wakati wa hotuba yake katika kikao cha 78 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa, Netanyahu alionya kuhusu kile alichokiita eti laana ya Iran ya nyuklia na kuishutumu Teheran kwa kutumia kena kudai kwamba kuwapa mabilioni ya fedha washirika wake wa ugaidi. Mtawala huyo katili wa Israeli alisema Iran ni lazima ikabiliane na tishio la kiuhakika la nyuklia. Maadamu nitakuwa waziri mkuu wa Israeli, nitafanya kila niwezalo kuzuia Iran kupata silaha za nyuklia. Ujumbe wa kidiplomasia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa umepuzilia mbali madai hayo yasiyo na msingi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu na kusema ni maonyesho ya vichekesho dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu na shughuli zake za za kieneo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema serikali ya Marekani inapuuza kutoa fidia kwa wairaqi walioteswa na askari wa jeshi la nchi hiyo wakati wa vita vyake vya muda mrefu nchini Iraq. Marekani imeua raia wengi na kutesa idadi isiyohesabika ya washukiwa bila kuwafungulia mashtaka katika magereza yake kadhaa likiwemo la Abu Ghuraib, kwa mujibu wa ISNA. Human Rights Watch imetangaza katika ripoti yake kwamba nyaraka za shirika hilo na mashirika mengine ya kimataifa zinaonyesha kuwa vitendo vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu vilifanywa katika jela ya Abu Ghuraibu nchini Iraq na jela nyingine zilizokuwa chini ya utawala wa Marekani katika nchi hiyo. Ripoti hiyo imeeleza kuwa licha ya ushahidi uliorekodiwa wa mateso, ukatili na unyanyasaji dhidi ya Wairaq uliofanywa na wanajeshi wa Marekani, Marekani imepuuza suala la kutoa fidia au msaada kwa wairaqi waliofikwa na mateso hayo. Kwa hiyo wahasiriwa wa mateso na ukatili huo hawajapokea fidia yoyote licha ya kutoa ushahidi kwamba wamarekani waliwatendea vibaya. Ripoti ya Human Rights Watch imebainisha pia kuwa baada ya kuivamia Iraq mwaka elfu mbili na tatu, Marekani na washirika wake waliwakamata na kuwaweka kizuizini wa Iraq wapatao laki moja kati ya mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na tisa. Kuwepo kwa vikosi vya Ufaransa nchini Niger hakukubaliki. Hayo yameelezwa na Baraza la Kitaifa la Kulinda Nchi ya Niger, CNSP, katika kauli yake kuhusu tangazo la Ufaransa la kuondoa askari wake katika nchi hiyo ya kiafrika siku ya Jumapili, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema nchi yake itapanga kuondoa wanajeshi wake kutoka Niger katika wiki au miezi ijayo, na kuongeza kuwa askari wote watakuwa wamerejea nyumbani hadi mwisho wa mwaka 2023. Serikali ya Nijeri imesema katika taarifa yake, kama ninavyonukuu, yeyote anayetishia maslahi ya nchi yetu lazima aondoke katika ardhi ya mababu zetu, wawe wanataka au la. Majeshi ya kibeberu na ya ukoloni mambo leo hayakaribishwi katika eneo letu la kitaifa. Nijeri ambayo ilikuwa koloni la Ufaransa ilikuwa mshirika wa mwisho wa mataifa ya magharibi katika Sahel kabla ya mapinduzi ya kijeshi. Ufaransa ina takriban wanajeshi elfu moja mia tano nchini Niger, wengi wao wakiwa wamezuiliwa katika kambi ya kijeshi ya nchi hiyo iliyoko katika mji mkuu Niami. Mnamo Julai 26, mapinduzi ya kijeshi yalifanyika nchini Niger ambapo rais Muhammed Bazum alipinduliwa na kuzuiliwa na walinzi wake mwenyewe wakiongozwa na Jenerali Abdurrahmani Chiani. Kufuatia mapinduzi hayo, jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ilisitisha ushirikiano wote na Niger na kutishia kuingilia kijeshi ikiwa waasi hawatamrejesha Bazoum madarakani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mji wa pili kwa ukubwa nchini Iran wa Mashhad unatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano muhimu wa waandishi wa habari wanawake mashuhuri wanaofanya kazi katika majukwaa mbadala ya vyombo vya habari kote ulimwenguni mwishoni mwa mwezi huu wa Septemba. Waandalizi wa tamasha la kimataifa la vyombo vya habari la Khorshid wameeleza katika taarifa kwamba tukio hilo la kimataifa litafanyika Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, kuanzia Septemba 29 hadi Oktoba mosi. Jumla ya waandishi wa habari wanawake 100 kutoka zaidi ya nchi 40 watajumuika pamoja kwa ajili ya tamasha hilo na kubadilishana tajiriba na mawazo yao juu ya matukio ambayo ni nadra kutangazwa na vyombo vya habari vya kawaida. Taarifa hiyo imebainisha kuwa mwanahabari Marekani Muirani na mtangazaji wa Press TV Marzieh Hashemi amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa toleo la kwanza la tamasha hilo. Tamasha la mwaka huu ni maalumu kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya mwandishi wa habari wa kipalestina aliyeuawa, Shirin Abu Akla, ambaye aliuawa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika mji unaokaliwa wa ukingo wa magharibi wa Jenin mnamo Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tamasha la vyombo vya habari la Khurshid ni juhudi za kuunganisha wanawake huru katika vyombo vya habari kutoka duniani kote ili kuangazia masuala muhimu na sauti zilizofichwa na vyombo vya habari vya kawaida, Hashimi ameiambia tovuti ya Press TV. Kulingana na taarifa iliyotolewa na waandaaji, toleo la uzinduzi wa tamasha la kimataifa la vyombo vya habari la Khurshid linaenda na kauli mbiu, wanawake wanasimulia, waangazie na waanzishe mabadiliko. Na jeshi la Mali limetangaza jana kwamba litaahirisha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Februari, ambao unanuia kurejesha mamlaka ya kiraia madarakani. Sababu zilizotolewa na afisa mmoja wa jeshi hilo ni pamoja na masuala yanayohusiana na kupitishwa kwa katiba mpya mwaka huu na mapitio ya orodha za wapiga kura. Rais wa Mali anachaguliwa kwa muhula wa miaka mitano. Mnamo Juni 18 Mali ilifanya kura ya maoni ya nchi nzima kuhusu katiba mpya ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambayo kwa mujibu wa amri ya rais inalenga kuimarisha mamlaka ya rais. Kulingana na mamlaka ya uchaguzi, asilimia 97 ya kura zilizopigwa katika kura ya maoni ziliunga mkono mabadiliko hayo. Katiba mpya ni sehemu ya mageuzi ya serikali ya mpito yanayolenga kutoa msingi wa kisheria wa kuanzishwa kwa mamlaka ya kiraia nchini humo. Baraza la kijeshi likiongozwa na Asimi Goita lilichukua udhibiti wa nchi mnamo Mei mwaka 2021 na kutangaza nia yake ya kufanya uchaguzi wa rais na wabunge mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lakini mamlaka ikaamua kuakhirisha uchaguzi huo hadi tarehe inayofuata kwa sababu za usalama yalikuwa ni mapinduzi ya tatu ya nchi hiyo katika kipindi cha miaka kumi kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na ishirini ambayo yalifanyika miezi tisa tu mapema na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kushadidi jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Wanajeshi wa kizayuni wameushambulia mji wa Tulkarm katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwaua shahidi vijana wawili wa kipalestina Mashambulizi ya Jumapili askari wa kizayuni katika kambi ya Nur Shams huko Tulkaram, ambayo yalichukua takriban masaa matano na kuhusisha zaidi ya magari mia moja ya kijeshi na mabuldoza ya kubomoa nyumba, yalipelekea kuwa washahidi vijana wawili wa kipalestina na nyumba kadhaa za wapalestina kubomolewa. Idadi kadhaa ya askari vamizi wa kizayuni pia walitumbukia kwenye mtego wa vijana wa Palestina na kujeruhiwa. Wiki iliyopita pia, wazayuni waliwaua shahidi wa palestina 7 na kujeruhi makumi ya wengine. Awali, ripoti ya taasisi ya Washington ilionyesha kuongezeka ghasia katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na hilo linathibitishwa na takwimu zinazokusanywa na kutolewa katika eneo hilo kuanzia Januari hadi Julai mwaka huu. Wazayuni 28 wameangamizwa na Wapalestina 37 kufa shahidi katika operesheni za mukawama wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Quds inayokaliwa kwa mabavu. Inaonekana kuwa kuongezeka ghasia na vitendo vya mabavu dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kunatokana na nukta mbili kuu. Ya kwanza ni kuenea harakati za mukawama katika ukingo wa magharibi katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita na kujiunga wapalestina wengi na harakati hizo. Utawala wa kizayuni daima umekuwa ukijaribu kuzuia kuenea harakati za Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, lakini kuimarishwa uhusiano wa baadhi ya nchi za kiarabu na utawala huo ghasibu na kuongezeka mashambulizi dhidi ya Wapalestina kumewapelekea kufikia natija kwamba mapambano ndiyo njia pekee ya kulinda na kutetea masilahi ya nchi yao ya Palestina. Kabla ya hapo, wazayuni walikuwa wakikabiliana tu na mashambulizi ya wa Wapalestina wa kusini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na katika ukanda wa Gaza. Lakini katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, eneo la mashariki mwa ukingo wa Magharibi limebadilika kuwa ngome ya mashambulizi ya vijana wa kipalestina dhidi ya walowezi wa Quds. Nukta ya pili ni kwamba baraza la mawaziri lenye misimamo mikali la Benjamin Netanyahu linaamini kwamba kutekelezwa siasa kali dhidi ya Wapalestina kunaweza kuwatia woga na hivyo kuzuia kuimarishwa kwa harakati za makundi ya mapambano katika ukingo wa Magharibi. Baadhi ya mawaziri katika baraza hilo, hususan Itamar Ben-Gvir, waziri wa usalama wa ndani, wanatilia mkazo kuendelezwa siasa kali na za jinai dhidi ya Wapalestina. Pamoja na hayo, sera na siasa hizo za jinai si tu kwamba zimeshindwa kuzima moto wa mapambano ya Wapalestina katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan bali pia zimewaunganisha na kuwapa Wapalestina moyo na azma zaidi ya kukabiliana na siasa za kujitanua za utawala huo ghasibu wa Kizayuni. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vita vya simulizi. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu nyingine katika mfululizo wa vipindi vya vita vya simulizi, ambapo tunatumai kwamba itakunufaisheni vya kutosha. Moja kati ya nukta za nguvu za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran baada ya kuaga dunia Imamu Ruhollah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu ni uongozi wa Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi ambaye hata kwa maneno ya wakosoaji wake ni mwanafikra wa kistrategia wa daraja la kwanza, mwanasiasa mwerevu na hodari sana, mwenye busara na shakhsia mwenye nguvu kubwa zaidi katika Mashariki ya Kati, ambaye anaweza kuvunja mipango na njama zilizopangwa kwa muda mrefu na maadui kwa akili bora zaidi na kwa kutumia bajeti kubwa zaidi kwa kutoa hotuba inayochukua saa moja tu. Kwa mnasaba huo, tutazungumzia suala hilo katika kipindi chetu cha leo. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu ni mtu ambaye amesimama mbele ya matakwa ya kupindukia mipaka ya nchi za Magharibi ametoa changamoto kubwa kwa mfumo wa ubeberu, anaendeleza njia ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuelekea jamii ya tauhidi na daima amekuwa akiandamwa na chuki na njama za maadui wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika kipindi hiki cha vita vya simulizi, tutazungumzia baadhi ya sifa za kupigiwa mfano za Ayatullah Khamenei. Mojawapo ya tofauti kubwa zilizopo kati ya katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na katiba za nchi nyingine ni kanuni yake ya tano. Hii ni kanuni ya wilayatulfaqih, au uongozi wa faqihi, ambayo licha ya kukita mizizi katika maandishi na nadharia za mafuqaha na wana fikra wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia, lakini kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran haikuwa ikizingatiwa ipasavyo. Labda hilo lilitokana na kuwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, nafasi ya dini katika maisha ya kijamii na kisiasa hapa nchini ilikuwa dhaifu sana. Bila shaka, Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mmoja wa watu wachache walioitambua dini kuwa ni sehemu muhimu na ya msingi katika maisha ya mwanadamu na kuwa na ujasiri wa kutekeleza kivitendo jambo hilo katika zama ambazo imani kuhusu Mwenyezi Mungu haikupewa nafasi katika uendeshaji wa mambo ya dunia na watu kama Nietzsche walidai kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa amekufa, kuibuka mwana teolojia mwadilifu na kuwa katika kilele cha serikali kwa anwani ya waliyul faqih au fakihi mtawala ni moja ya ujasiri ulioonyeshwa na Imamu Ruhullah Khomeini katika zama hizo. Watu wengi hudhani kwamba faqih ni kama kiongozi mwingine yoyote ambaye anaongoza serikali au mfumo wa kisiasa na ndiye mwenye neno la mwisho kuhusiana na kila jambo. Hii ndiyo tafsiri rahisi zaidi ya mamlaka ya wali faqih katika katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kinachomtenganisha wali faqih na viongozi wengine wa juu zaidi kisiasa katika nchi zingine ni sifa za walii faqihi. Huyu ni mtu ambaye kwa mujibu wa sheria lazima awe ni mwadilifu, mcha Mungu, mwendeshaji mambo mzuri, mbunifu, jasiri na anayefahamu vyema mambo ya zama zake. Anapaswa kwenda sambamba na malengo ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, yaani anapaswa kuhimiza na kushajiisha kumwabudu Mungu mmoja kutakasa nafsi na kustawisha elimu ya mwanadamu, kusimamisha uadilifu na kuandaa mazingira ya maisha bora ya wanadamu, ustawi wa kiakili na maarifa, utulivu wa kiroho, faraja ya kimaada, usalama wa maisha, na zaidi ya yote, ukamilifu wa kiroho wa mwanadamu. Katika kipindi cha miaka 34 iliyopita usukani wa nafasi hii ya utawala wa fakihi umekuwa mikononi mwa Ayatollah Ali Khamenei. Katika mojawapo ya mikutano yake na Ayatollah Ali Khamenei, Rais Vladimir Putin wa Rusia alisema, mimi sijawahi kumwona Masihi, yaani Yesu Kristo, lakini nimesikia na kusoma ufafanuzi wake katika Biblia. Nimemwona Yesu Kristo katika shahsia ya kiongozi wa Iran. Yeye ni mwerevu mwenye busara na mwanafikra ambaye ana jukumu la kufanya maamuzi na kuratibu siasa za Iran, na kutokana na busara na werevu alio nao, bila shaka hakuna hatari yoyote itakayohatarisha usalama wa Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi sasa, wilayatulfaqih imekuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuendeleza mapinduzi ya Kiislamu. Hii ndio maana mashambulizi mengi ya maadui wa mapinduzi ya Kiislamu yamekuwa yakielekezwa kwenye kanuni hii ya katiba na nafsi ya Ayatullah Khamenei. Reta K mjumbe wa ngazi ya juu wa chuo cha Marekani cha Baraza la Mahusiano ya Kigeni ameandika katika makala kuhusu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba mafanikio ya Iran leo hii yanatokana na fikra za mwanazoni mmoja mnyenyekevu na asiye na majivuno. Katika eneo ambalo tawala nyingi zimekumbwa na ukosefu wa utulivu na misukosuko, Jamhuri ya Kiislamu inaendelea kusonga mbele kwa nguvu kubwa. Ayatullah Hamenei anaongoza serikali muhimu zaidi kutoka Ghuba ya Uajemi hadi kwenye mwambao wa Mediterania. Mara nyingi amefikia mafanikio na misimamo imara zaidi katika mazungumzo ya pande mbili na pande kadhaa. Uongozi mahiri wa Ayatullah Khamenei ni kielelezo halisi cha kauli mbiu ya Mwenyezi Mungu ni mkubwa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Allahu Akbar ni nembo ya imani ya dhati inayoandamana na ikhlasi kuhusu uwezo usio na mwisho wa Mwenyezi Mungu. Undani wa imani na utegemezi huu unadhihirika katika makabiliano yake na maadui, yaani Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, washirika wa Ulaya na wakikanda pamoja na maadui na wapinzani wa ndani ambao licha ya uadui wao sugu lakini bado anaendelea na harakati zake za kimapinduzi na za mfumo mzima wa jamhuri ya Kiislamu. Imani hiyo imejengeka juu ya msingi kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ndiye mola wetu mlezi, msaidizi wetu, na kwamba nguvu zetu zinategemea nguvu zake. Kumtegemea Mwenyezi Mungu ni msingi muhimu sana katika maisha ya ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei anaamini kwamba ikiwa imani itadhihirishwa moyoni na katika matendo kwenye jamii, makundi na watu wenye imani thabit, hilo linaweza kuifanya milima kulainika na kuwa sehemu tambarare sawa kabisa, kama ambavyo matatizo na changamoto za kushangaza zilizosababishwa na utawala wa Firaun ziliweza kuondolewa kirahisi kwenye njia ya Nabi Musa alayhi salam na watu wake. Kwa hivyo kwa kuwa na subra na ustahimilivu, uwezo na msaada wa Mwenyezi Mungu unaweza kuonekana wazi mbele ya watu walio na imani thabit. Katika aya nyingi za Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu amewaahidi waja wake waaminifu kwamba hata wakiwa wachache watayashinda makundi mengi. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu alipompa mtume Musa na ndugu yake Harun jukumu la kwenda kwa Firaun Nabi Musa alaihi salam alimwambia Mwenyezi Mungu kwamba kulikuwa na uwezekano mkubwa wa wao kuuawa na hivyo kutokamilisha kazi ya kufikisha ujumbe wake kwa waliokusudiwa kutokana na uchache wao mbele ya nguvu kubwa ya Firaun. Mwenyezi Mungu akasema, msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na ninaona. Wapenzi wasikilizaji ni kanuni na ahadi ya Mwenyezi Mungu kwamba huwasaidia wale wanaomwamini na kumtegemea katika kila jambo. Ni wazi kwamba sehemu kubwa ya nguvu ya taifa la Iran katika kukabiliana na mabeberu na maadui wote duniani imetokana na imani yake juu ya uwezo wa Mwenyezi Mungu na kutegemea msaada wake, maadui ambao licha ya kutumia uwezo wao wote wa kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu lakini hawajafanikiwa kufikia malengo yao. Inatosha kutazama uadui na chuki ambayo imekuwa ikienezwa na nchi za magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha miaka 40 iliyopita ambapo tunashuhudia wazi wazi kwamba licha ya kwamba wao ndiyo kitovu cha nguvu ya kimaada ya dunia na wameingia uwanjani kwa nguvu zao zote kwa nia ya kupambana na kuyashinda mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, lakini baada ya kupita miaka 40 nchi hizo zimekuwa dhaifu zaidi kuliko siku ya kwanza, na kinyume chake Iran ya kiislamu imepata nguvu kubwa ikilinganishwa na siku za mwanzo za mapinduzi ya kiislamu, kwa mujibu wa Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu. Hii inaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu yuko pamoja nasi siku zote, anasikia na anaona. Haya mapinduzi yanashangaza sana, yangali yana fursa kubwa ya kuendelea kutoa mafunzo kwa mabwana wa dunia, na hadi kufikia hapo ndio tunafika tamati ya sehemu hii ya tisa ya kipindi cha vita vya simulizi. Hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, tunakuaga kwa kusema kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti jamvi, la macho yetu magazetini leo Jumanne tarehe 26 Septemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo katika urasa, urasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Tanzania yaandika historia viwanda mia mbili. Ukurasa huo wa mbele wa gazeti hilo la serikali una picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan katika picha pamoja na balozi mpya wa Rwanda nchini humo Bifatu Hererimana baada ya kupokea hati zake za utambulisho Ikulu Dar es Salaam jana. Rais Samia alipokea pia hati za utambulisho za mabalozi wa Umoja wa Ulaya, Saudi Arabia, Ujerumani, Norway na Qatar. Maumivu ya mgawa wa umeme ya hamia kung'ata kwenye maji, ni kichwa cha habari iliyopoa uzito wa pili na gazeti la Mwananchi, ikisimulia aliyojiri katika kadhia hiyo. Gazeti hilo linatupasha kuwa mjumbe wa nyumba kumi wa CCM Arusha aongoza maandamano kwenda kwa mkuu wa mkoa wahoji zilipo shilingi bilioni mia tano na ishirini zilizotolewa kutekeleza mradi wa maji Dodoma. Nako walalama ratiba kutofuatwa, serikali yafafanua kinachofanyika maji yapatikane nchini. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na Majirani ya mkasa wa kusikitisha liliyoyakisi kwa anwani unyama wa kutisha. Mwanamume adaiwa kuua mkewe kwa kumnyonga pamoja na kichanga cha miezi sita. Kisa ni kumtuhumu kuzaa mtoto huyo nje ya ndoa. Toleo la kila wiki la Jamhuri limekolezea wino mweusi kichwa kikuu na kifupi cha habari TFS, tena dondoo ya habari hiyo inasema, baada ya tuhuma za ukabila, sasa yalalamikiwa kugawa vibali vya kuvuna magogo kwa upendeleo yadaiwa kutoa vibali kwa wana CCM wafanya biashara wasio na viwanda. Kadhia ya bima ya afya imeendelea kuwa gumzo katika magazeti ya Tanzania. Wa Machinga likiandika watoto milioni thelathini na laki saba hawana toto afya kadi. Lakini kinyume na gazeti hilo, Tanzania Leo limeizungumzia habari hiyo kwa mtazamo chanya kwa kichwa cha habari: habari njema bima ya afya kwa wote. Kigogo REA ainguliwa akiwa ziarani ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa jamvi la habari. Ni Dr Jenneth Mbene aliyekuwa mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa, wa wakala hiyo ya umeme vijijini iliyovunjwa jana jioni. Gazeti la Tanzania lina mnukuu waziri mkuu Kassim Majaliwa akisema China imewekeza zaidi ya dola bilioni nchini. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kinara wa upinzani Raila Odinga, ikibeba kichwa cha habari, mzee ni wewe Odinga. Ametoa kauli hiyo kuwafokea wanaotaka astaafu na kurudi Bondo na wanaolenga kumrithi, akisema wakati wake bado Taifa Leo linafafanua kuwa tangazo hilo la kutoacha siasa na msimamo wake wa kuunga mkono mazungumzo ya wa maridhiano wakati ambapo baadhi ya viongozi wa Azimio wanataka muungano huo ujiondoe limeacha wengi kwenye mataa. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na kahawa ya Mramba Gajagwa, KCSE mambo ni mawili Kiswahili au Kiingereza na UDA ya kataa miaka saba ya rais. Daily Nation nalo pia limevutiwa na habari ya msimamo wa Udinga akisema siendi popote. Vichwa vingine vya vi habari katika gazeti hilo vinasomeka mshukiwa katika kesi ya mauaji ya Maigo achi wa huru, mpasuko gani, viongozi wa mlima Kenya wameungana, asisitiza naibu rais, na uko peke yako UDA yamwambia Cheragei kuhusu ukomo wa muhula wa urais. Ukurasa wa mbele wa Thista umepambwa na kichwa kikuu cha habari, Ruto arejea kwenye mizozo na vita vya mirengo ya UDA. Nalo Standard limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani ya kitendawili, kulisoma andiko la mkono la Uhuru likimaanisha rais mstaafu wa nchi hiyo. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monita ambalo katika toleo lake la mtandaoni lina habari ya uchambuzi inayojadili kwa nini Uganda hupuuza indhari za mashambulio ya kigaidi. Monita aidha limeandika Uganda yachunguza madai kwamba afisa wa zamani wa ICC alilifadhili kifedha kundi la LRA. Na habari ya mwisho ninayodondoa katika gazeti hilo ina kichwa cha habari kina chohauje kwa nini wana Uganda milioni nane wanakwenda kulala wakiwa na njaa. Na kwa upande wa New Vision, habari iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani mzozo waibuka kuhusu akaunti za benki za FDC. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani mvua za El Nino zasababisha vifo vya watu watano katika wiki moja. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji. Nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matuki ya matukio ya spoti yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za dunia ndani ya siku saba zilizopita. Nakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka ya kujiachia au freestyle ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya dunia ya mieleka huko Belgrad nchini Sabia. Jamhuri ya Kiislamu imemaliza ya pili kwenye mashindano hayo yaliyomalizika Jumanne ya Septemba 19, baada ya kuzoa medali moja ya dhahabu, mbili za fedha na shaba moja. Mwanamieleka wa Iran Amir Hossein Zahre alitoa medali ya dhahabu katika mashindano hayo ya dunia ya mieleka huko Belgrade za reo mieleka ya mtindo wa kujiachia aliibuka kidedea baada ya kumzidia nguvu na maarifa hasimu wake Geno Patrashvili kutoka Georgia na kumzima kwa alama 11 kwa sifuri katika fainali ya wanamieleka wenye kilo 125. Marekani imeibuka akidedea kwenye mashindano hayo ya kimataifa kwa kuzoa alama 148 huku Iran ikimaliza ya pili kwa pointi 110. Georgia imefunga orodha ya tatu bora kwa kuchota alama 80. Wakati huo huo, Iran iling'ara katika mieleka mtindo wa Greco-Roman kwenye mashindano hayo mjini Belgrade na kuibuka mshindi wa pili baada ya kuzoa medali lukuki. Safu hii ilimaliza mashindano hayo Jumapili ya Septemba 24. Iran imemaliza ya pili nyuma ya Azerbaijan kwa kuzoa alama 87, mbali na medali moja ya dhahabu moja ya fedha na mbili za shaba. Ijumaa usiku wa Septemba 22, Mwirani Amin Mirzazade alimsaga saga a simu wake kutoka Uturuki Riza Kayalp na kutunukiwa medali ya dhahabu katika safu ya kilo 130. Misri Abdullatif Muhammad na raia wa Cuba Oscar Pino walitoa medali ya shaba kwenye kategoria hii. Katika hatua nyingine, makarateka wa Iran wamezoa medali kibao katika mashindano ya kimataifa ya karate huko nchini Ufaransa. Jamhuri ya Kiislamu imetoa medali tano za dhahabu, nne za fedha na tano za shaba katika kategoria mbalimbali mbali. kwenye mashindano hayo ya dunia soka, timu ya taifa ya vijana wenye chini ya miaka 23 ya Iran imesogea mbele hadi raundi ya 16 ya michezo ya soka ya Asia baada ya kuibamiza Mongolia mabao matatu kwa mtungi. Vijana hao wanonolewa na Reza Nayati walicheza mchezo uliokwenda shule kwenye pambano hilo la Jumapili lililopigwa katika uwanja wa Hangzhou huko nchini China. Mabao ya mabarobaro hao wa Kirani yalifungwa na Mehdi Mamizade, Muhammad Homri na Arya Barzegar haba bary zede hamlbatosaaajarimbarzearacuye daze gule seombarye tim ribarzearsbko se barsef mikon vijana hao watatoa naudhia na Thailand siku ya Jumatano. Timu hiyo ililazimishwa sare tasa na Saudi Arabia kabla ya kuishukia vibaya Vietnam na kuichabanga mabao manne kwa sifuri. Katika hatua nyingine, mechi za raundi ya kwanza ya ligi ya klabu bingwa bara Asia zilifanyika Jumanne. Mabingwa wa soka wa Iran, Persepolis, waliokuwa wenyeji wa timu yenye wachezaji wengi nyota ya Anasr An ya Saudi Arabia, wakiongozwa na nahodha wao Cristiano Ronaldo, na walishindwa kutumia vyema methali ya mcheza kwao hutuzwa baada ya kushindwa katika mchezo huo ikicheza ugenini katika uwanja wa Azadi jijini Teheran bila ya watazamaji. Timu ya Anasr An ilishinda mechi hiyo kwa mabao mawili kwa sifuri. tuangazie sasa mbio za kufuzu Wafcon timu ya taifa ya soka ya Kenya ya wanawake Harambee Starlets ijumaa walishuka dimbani mjini Douala huko Cameroon kumenyana na Indomitable Lionesses katika raundi ya kwanza ya kufuzu kwa kombe la Afrika kwa wanawake almaarufu Wafcon 2024 Cameroon ambayo imeorodheshwa katika nafasi ya tatu Afrika na ya 56 duniani kwenye orodha ya FIFA iliitandika Kenya ambayo inashika nafasi ya 24 Afrika na 147 duniani bao moja kwa mtungi huko mjini Dwala. Mshambuliaji Elian Mambalamo aliyofungia wenyeji bao hilo la pekee na la ushindi kwa kichwa kunako dakika ya tisa ya mchezo. Kenya sasa ina kibarua kizito, kwani italazimika kuitandika Cameroon mabao mawili watakapokutana tena kwenye mechi ya marudiano jijini Nairobi siku ya Jumanne, ili isoge mbele kwa raundi ya pili. Mshindi atakutana na Gabon au Botswana kwenye raundi inayofuata baada ya mwaka huu. Rwanda nayo licha ya kupigia nyumbani siku ya Jumatano walipokezwa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa mtungi na Ghana. Shirikisho la soka la Rwanda limemsimamisha kazi mkufunzi wa timu hiyo ya taifa ya wanawake Grace Nyinaumuntu kwa kusema kuwa mahasimu wao wa kike wa Ghana walicheza kama wanaume uwanjani na eti yumkini wana homoni za kiume. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mwanariadha nyota wa Kenya Eliud Kipchoge ameonyesha weledi wake katika mbio za kilomita 42 baada ya kushinda taji lake la tano la Berlin Marathon nchini Ujerumani siku ya Jumapili. Bingwa huyo alishinda marathon hiyo yake ya 16 kati ya 19 ambazo ameshiriki kwa kutumia saa 2 dakika 2 na sekunde 42 akifuta rekodi ya dunia ya saa mbili dakika 1 na sekunde 09 iliyoweka akishinda jijini Berlin mwaka 2022. Kipchoge ambaye anapanga kushiriki Olimpiki jijini Paris nchini Ufaransa mwakani alisalia mbele peke yake baada ya kilomita 32 kufuatia Mwethiopia Darse Kindie kusalimu amri. Kipchoge alifuatiwa kwa karibu na Vincent Kipkemoi na Ethiopia Tadese Takele wa Kenya mjini Eldoret nchini Kenya. Na huko mjini Berlin hawashikiki hivi sasa, kutokana na ushindi huo wa Kipchoge. Kipchoge amekimbia sana, ametuletea gold mingi, ame break marekods tunafurahia. Hakuna kitu ambacho kinatuunganisha kama sport ya athletics. Rekod huo inavunjwa mara moja na mtu mmoja na nchi moja, Kipchoge anasema ni mechihizi mzuri sana. I can say that's a real patriotism, you know, kenyan for kenyan Mkenya Sheila Chepkirui aliridhika na nafasi ya pili katika safu ya kinadada kwa kutumia saa 2 dakika 17 na sekunde 49 baada ya Mwethiopia Tigist Asefa kuhifadhi taji kwa rekodi mpya ya dunia ya saa 2 dakika 11 na sekunde 52. Asefa amefuta rekodi ya Mkenya Bridget Kosgei ya saa 2 dakika 14 na sekunde 4 iliyowekwa kwenye Chicago Marathon mwaka 2019. Na, na kipa Andre Onana ameamua kubeba msalaba kwa matokeo duni ya Manchester United baada ya kulimwa mabao manne kwa matatu na Bayern Munich kwenye ligi ya klabu bingwa Ulaya siku ya Jumatano, katika siku ambayo Arsenal ilipata raha tele baada ya kuilipua PSV mabao manne 4, 4 kwa sifuri. Wabeba bunduki wa Arsenal walirejea kwa kishindo kwenye klabu bingwa Ulaya baada ya miaka sita kwa kuimiminia PSV mabao kupitia kwa Bukayo Saka, Leandro Trossard, Gabriel Jesus na Martin Odegaard kundiba, katika mchuano wa kundi B uliopigwa katika uwanja wa Emirates. Na kwa matokeo hayo ya Champions League ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo panapo majaliwa ya Mola, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Septemba 26 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1490 iliyopita alifariki dunia babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Abdul Muttalib katika mji wa Makka mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Quraish kabla ya kudhihiri Uislamu, na alikuwa hodari mno katika fasihi ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdul Muttalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaaba. Vilevile babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu waliokuwa wakizuru nyumba ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliirithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu. Miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, na Abutalib, baba yake Imamu Ali bin Abitalib alaihimussalama. Tarehe kumi Rabiul Awal, miaka 1473 iliyopita, miaka 28 kabla ya Hijra, Mtukufu Mtume Muhammad alimwoa Bibi Khadija binti Khuwailid alayha ssalam. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia, na alikuwa maarufu kwa lakabu ya At-Tahira kwa maana ya msafi na mtoharifu. Baada ya kufunga ndoa na Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Bibi Khadija alaihi ssalam aliishi pamoja na mtume kipindi cha miaka 25 na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe, Mtume Muhammad, mbora wa walimwengu. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, makamu wa rais wa Marekani Richard Nixon na seneta John F. Kennedy walikabiliana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni wakati wakiwania tiketi ya kuingia ikulu ya White House. John Kennedy aliibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka huo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amesema Jamhuri ya Kiislamu ina haki ya kujibu tabia ya kiburi ya utawala wa Israel siku chache baada ya waziri mkuu wa utawala huo ghasibu Benjamin Netanyahu kusema eti Iran lazima ikabiliwe na tishio la kihakika la nyuklia. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema serikali ya Marekani inapuuza kutoa fidia kwa Wairaqi walioteswa na askari wa jeshi la nchi hiyo wakati wa vita vyake vya muda mrefu nchini Iraq. Marekani imeua raia wengi na kutesa idadi isiyohesabika ya washukiwa bila kuwafungulia mashtaka katika magereza yake kadhaa likiwemo la Abu Ghuraib. Kuwepo kwa vikosi vya Ufaransa nchini Niger hakukubaliki. Hayo yameelezwa na Baraza la Kitaifa la Kulinda Nchi ya Niger, CNSP, katika kauli yake kuhusu tangazo la Ufaransa la kuondoa askari wake katika nchi hiyo ya Kiafrika. Mji wa pili kwa ukubwa nchini Iran, Mashhad, unatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano muhimu wa waandishi wa habari wanawake mashuhuri wanaofanya kazi katika majukwaa mbadala ya vyombo vya habari kutoka ulimwenguni kote mwishoni mwa Septemba. Na jeshi la Mali limetangaza kuwa litaakhirisha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Februari, ambao unanuia kurejesha mamlaka ya kiraia madarakani. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukuageni nikikutekeeni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.