Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu. Na wafedheheshe na kunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehma amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, ambao leo uh, utazungumzia tahadhari iliyotolewa na mkuu wa sera za Umoja wa Ulaya juu ya uwezekano wa kusambaratika jumuiya hiyo ya nchi za Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kukumbuka tukio la kuuawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Hasan al Askari alaihi ssalam. Kwa mnasaba huo, Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama kawaida, na matangazo yetu ya asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapaswa kuangalia upya uamuzi wake wa kuhamishia ubalozi huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, Rusia na Uturuki wakutana New York kujadili mgogoro wa Siria. wa taasisi kuu ya kiislamu nchini Uholanzi amesema kuna chuki dhidi ya Waislamu katika taasisi za serikali ya nchi hiyo. Na rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amejitolea kusaidia juhudi za kuunganisha tena Somalia na Somaliland. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelani uamuzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv hadi Quds inayokaliwa kwa mabavu, yaani Jerusalem, na kutaka kuangaliwa upya uamuzi huo. Ni baada ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, kudai kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekubali kuhamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv hadi Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Katika taarifa yake, harakati ya Hamas imelaani uamuzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa kuhamishia ubalozi wake huko Kudsi tukufu na imetambua uamuzi huo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Taarifa ya Hamasi pia imetangaza kwamba hatua hiyo ina maana ya kukanyaga haki za watu wa Palestina katika mji wa kihistoria na nembo yake ya kidini na kisiasa, yaani mji wa Quds tukufu. Taarifa ya harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina imeitaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutupia mbali uamuzi huo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alidokeza Ijumaa iliyopita baada ya kukutana na raisi wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo Felix Tshisekedi pambizoni mwa mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba Kongo imekubali kuhamishia ubalozi wake Quds inayokaliwa kwa mabavu. Netanyahu aliongeza kwamba utawala huo haramu unaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina hivi karibuni utafungua ubalozi wake huko mjini Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sambamba na juhudi zinazoendelea za kidiplomasia za kushughulikia mgogoro wa Siria, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, Russia na Uturuki wamefanya mkutano wa pande tatu katika muktadha wa mazungumzo ya Astana kwa ajili ya kujadili njia za kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Mkutano huo umefanyika pambizoni mwa mkutano wa 78 wa, wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na kuhudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov na Hakan Fidan, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria Geir Pedersen naye pia alihudhuria mazungumzo hayo yaliyofanyika katika ofisi ya ujumbe wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa. Akizungumza katika kikao hicho, Amir Abdullahian amekosoa vikali kuzidi kuwa mbaya hali ya binadamu nchini Siria, akisema sehemu ya masaibu yanayowaandama wananchi wa, wa Siria yanatokana na vikwazo vya upande mmoja vya nchi za Magharibi na uporaji wa rasilimali na mali asili za nchi hiyo, hatua ambazo zinawaathiri zaidi wanawake na watoto wa Siria mbali na wananchi wengine. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani vikwazo dhidi ya Siria akivielezea kuwa ni haramu na kinyume cha sheria na kutilia mkazo haja ya kuondolewa vikwazo hivyo kikamilifu. Mwana diplomasia huyo mkuu wa Iran ameendelea kueleza kwamba ujenzi mpya wa Siria iliyoharibiwa na vita haupaswi kuchukuliwa kama chombo cha kutolea mashinikizo kwa serikali ya Damascus. Na ameongeza kwamba utatuzi wa mgogoro wa wakimbizi wa Syria unahitaji kurejesha miundombinu muhimu na upatikanaji wa maji, umeme na huduma nyingine muhimu kwa wananchi. Rais wa taasisi kuu ya Kiislamu nchini Uholanzi amesema chuki dhidi ya Uislamu inaweza kuonekana katika taasisi zote za serikali ya nchi hiyo. Mohsin Koktas mkuu wa shirika la mawasiliano ya Waislamu na serikali CMO nchini Uholanzi amesema hakushangazwa na uchunguzi wa siri kuhusu Waislamu na taasisi za kiislamu nchini Uholanzi baada ya kuongezeka kwa chuki dhidi ya Uislamu na ubaguzi wa rangi nchini Uholanzi na Ulaya baada ya mwaka elfu mbili na kumi. Coctas amesema si bure kwamba hali ya Waislamu kutokuwa na imani kwa serikali imekuwa ikiongezeka sana na inaonekana kwamba serikali pia haina imani na Waislamu, na ndiyo maana walifanya uchunguzi huo, akieleza kwamba chuki dhidi ya Uislamu na ubaguzi wa rangi inaweza kuonekana katika taasisi zote za serikali. Coctas amesema wakati wizara ya masuala ya kijamii na ajira ya Uholanzi inashughulikia kurejesha imani ya Waislamu na kufanya majadiliano. Kwa upande mwingine, waziri wa sheria na usalama Dilas Yesilgoz anasema hakuna nafasi ya hijabu katika sare za polisi na hivyo amepiga marufuku vazi hilo. Matukio ya ubaguzi wa rangi katika wizara ya mambo ya nje na kashfa ya ubaguzi katika ofisi ya ushuru ba, ni baadhi tu ya matukio ya ubaguzi wa rangi na ubaguzi unaofanyika katika taasisi za serikali Cotas amesema, kutokana na ubaguzi wa rangi na ubaguzi mwingine katika taasisi za serikali ya Uholanzi, imani ya Waislamu kwa serikali imeshuka kwa kiasi kikubwa. Mnamo mwaka 2021 ilifichuliwa kwamba nchini Uholanzi manispaa zinafanya uchunguzi wa siri katika misikiti na taasisi zinazomilikiwa na Waislamu kupitia kampuni za kibinafsi iliripotiwa kuwa utafiti uliofadhiliwa na shirika la usalama na kupambana na ugaidi la Uholanzi NCTV ulifanywa kupitia kampuni binafsi ya NTA ya nchini Uholanzi. Ilisema wafanyakazi wa NTA wanaofanya utafiti misikitini walijitambulisha kuwa ni Waislamu wanaosali jamaa mara kwa mara au wasafiri kutoka nchi za kigeni, na wakati wa uchunguzi huo walikutana na waumini wanaosalia msikitini bila ya kufichua utambulisho wao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mamilioni ya watu wamelazimika kuyahama makazi yao na kuwa wakimbizi kutokana na kuendelea vita na mapigano ya ndani kati ya jeshi la serikali ya Sudan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya binadamu imetangaza kwamba wasudani wapatao milioni tano na laki tatu wameahama makazi yao kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya jeshi na vikosi vya RSF. Kwa mujibu wa ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni moja wamevuka mipaka ya Sudan na kuingia katika nchi jirani kutokana na mapigano yanayoendelea katika nchi hiyo. Mapigano ya silaha nchini Sudan yalianza Aprili 15 mwaka huu kati ya vikosi vya jeshi na vile vya usaidizi wa haraka, chanzo kikiwa ni ugomvi wa kuwania madaraka. Na juhudi za upatanishi za kimataifa za kukomesha mapigano hayo kwa kuzileta pamoja pande mbili zimeshindwa kuzaa matunda. Usitishaji wa vita umetangazwa mara kadhaa nchini Sudan kupitia upatanishi huo wa kimataifa, lakini umekuwa ukikiukwa na pande zote mbili. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amejitolea kusaidia kuiunganisha tena Somalia na eneo lake lililojitenga na kujiita Jamhuri ya Somaliland kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kukutana na mjumbe maalum wa Somaliland Jama Muse Jama nchini Uganda siku ya Jumamosi iliyopita, Museveni aliandika katika mtandao wa kijamii kwamba nilikubali kuchukua jukumu la mwezeshaji wa amani kati ya pande hizo mbili. Soko la ndani la nchi pekee halitoshi, kwa hiyo Somaliland na Somalia zinahitaji kuungana kufanya biashara pamoja na kufanya biashara na nchi nyingine za Afrika, amesisitiza rais Yoweri Museveni. Kulingana na kiongozi huyo wa Uganda, kuungana tena pande mbili za Somalia kutakuwa na manufaa kwa uchumi na kutakuza ustawi wa wakazi wa maeneo hayo. Rais Museveni amesisitiza kwamba nchi yake haiungi mkono kujitenga kwa Somaliland kutoka kwa Somalia kwa sababu kimkakati, swala hilo ni makosa. Na viongozi na wasomi wa dini ya Kiislamu nchini Kenya wamelaani vikali uamuzi wa mahakama ya juu kuruhusu makundi ya mashoga na wasagaji kujisajili, wakihutubu katika msikiti wa jamii ya mosque mjini Nairobi, nchini Nairobi. Mashekhe na wasomi wa Kiislamu wamesema uamuzi huo utawafanya Waislamu na Wakenya kwa ujumla kupoteza imani na utendaji kazi wa mahakama hiyo. Naibu mwenyekiti wa msikiti wa Jamia Shekh Abdulatif Esaje na msomi wa dini Shekh Ahmadun Nur Muhamed waliongoza waumini kulani uamuzi wa mahakama ya juu ya Kenya wakisema unaenda kinyume na imani za dini na hata tamaduni za jamii mbalimbali mbali za Kenya. Sheikh Esaja alisema kwamba uamuzi huo unaenda kinyume na katiba ya Kenya ambayo inapendekeza kifungo cha hadi miaka kumi na nne jela kwa mashoga na wasagaji. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka mjini Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho tahadhari iliyotolewa na Borel kuhusu uwezekano wa kusambaratika umoja wa Ulaya. Joseph Borrell mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ametahadharisha kwamba umoja huo unakabiliwa na mgawanyiko mkubwa kuhusu sera za uhamiaji na kwamba swala hilo linaweza kuufanya Umoja wa Ulaya uvunjike. Borrell amesisitiza ulazima wa nchi wanachama kutekeleza siasa za pamoja kuhusu suala la uhamiaji, ambapo hadi sasa nchi wanachama hazijafikia mwafaka kuhusu suala hilo. Ameongeza kwamba licha ya kuanzisha mpaka wa pamoja wa nje, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zinahitilafiana juu ya namna ya kusimamia ipasavyo maswala ya uhamiaji. Sisitizo la mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya juu ya uwezekano wa kusambaratika na kuvunjika umoja huo linapata nguvu zaidi kwa kuzingatia hitilafu kubwa zinazoendelea ndani ya taasisi hiyo ya kikanda ya Ulaya kuhusu kadhia mbalimbali hasa jinsi ya kushughulikia suala la wahajiri. Ingawa mgawanyiko ndani ya umoja wa Ulaya haukomei katika suala la uhamiaji, hasa wahamiaji haramu na wakimbizi, ambalo limetajwa kuwa changamoto kubwa zaidi ya umoja wa Ulaya tangu kuanzishwa kwake. Hata hivyo, kutokana na ukali wa suala la wakimbizi na athari zake kubwa, mzozo wa jinsi ya kukabiliana na kutatua mgogoro huo unaweza kusababisha mpasuko mkubwa ndani ya Umoja wa Ulaya na hatimaye kuusambaratisha umoja huo. Suala so, hilo linakuwa zito sana hasa kwa nchi ndogo za Ulaya mashariki na kati ambazo haziko tayari kufuata maamuzi ya Umoja wa Ulaya kwa sababu ya idadi ndogo ya watu wa nchi hizo na mshikamano wa kitamaduni na kikabila Kulingana na Borel, wakati baadhi ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya kama Uhispania zina historia ndefu ya kukaribisha na kuwajumuisha wahamiaji katika nchi zao, nchi nyingine zinapinga suala hilo, na kwa kuzingatia kwamba nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zinatakiwa kutekeleza maamuzi ya Brussels, swala la uhamiaji kivitendo limekuwa changamoto kubwa kwa baadhi ya nchi wanachama. Nchi hizo zinakabiliwa na tatizo la mgongano kati ya uhuru na masilahi ya kitaifa kwa upande mmoja na utekelezaji wa maamuzi na sheria za Umoja wa Ulaya kwa upande mwingine. Borrell anasema hitilafu hizo ni matokeo ya tofauti kubwa za kitamaduni na kisiasa kati ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na kuongeza kwamba baadhi ya wanachama wa Umoja wa Ulaya wanapinga suala la kuwapokea wahamiaji na kuwa zinafuata sera kama ile ya Japan zikisema kwamba hazitaki kuwapokea wageni na wahajiri na kuchanganya wahajiri hao katika jamii zao na kwamba zinataka kulinda usafi wa mbari zao. Hata hivyo, anasisitiza kwamba ukuaji wa idadi ya watu barani Ulaya umedumaa na watu wake wanazeeka na hivyo wanahitaji sana kuongeza nguvu kazi. Borele anasema tuna ongezeko dogo la watu katika jamii na kwa sababu hiyo tunahitaji wahamiaji ili tusikabiliwe na matatizo katika masuala ya rasilimali watu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi wa msikilizaji, kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, leo ni siku inayokumbusha tukio la kuuawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Hasan Al Askari alaihi ssalam. Kwa mnasaba huo, tumekutayarishieni kipindi maalum. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Hasan Askari alaihi salam, mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Katika dakika hizi chache tutajaribu kutupia jicho sehemu ya sira na maisha ya mtukufu huyu, huku tukitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba huu mchungu. Tunakukaribisheni kusikiliza machache tuliyokuandalieni katika kipindi hiki maalum. Ghamu, majonzi na huzuni ilitanda katika milango, kuta na mitaa ya mji wa Samara, Iraq. Upepo ulikuwa ukivuma na kuzunguka katika matawi na majani ya mitende kana kwamba kulikuwa kukitoka sauti ya huzuni na ya maombolezo. Mji ulikuwa umetawaliwa na hali ya huzuni kwa muda mrefu, mji kana kwamba ulikuwa hauna watu anga nzima ya mji huo ilikuwa ikiashiria kwamba mji wa Samara umekumbwa na jambo lisilo la kawaida. Kimsingi ni kuwa kwa miaka mingi mji wa Samara ulikuwa umekumbwa na huzuni. Imamu Hasan Askari alaihissalam alikuwa ameletwa katika mji huo kwa lengo la kudhibiti nyendo zake, na ndio maana hakukuwa na mtu ambaye alikuwa akienda katika nyumba ya mtukufu huyu na asiwe ni mwenye kufuatiliwa na makachero wa utawala. Imamu Hasan Askari alaihi salam aliwa washahidi katika siku kama hizi, kufuatia njama iliyofanywa na mmoja wa watawala dhalimu wa Bani Abbas. Kati ya watawala wa Bani Abbas, Motamed ndiye aliyewaudhi zaidi maimamu na watu pamoja na wafuasi wake na kumfunga jela kwa muda fulani. Alikuwa mtawala mpenda madaraka na akitambua vyema kwamba kama hangemdhibiti Imamu Askari alaihi ssalam kwa wakati na kumwacha aeneze mafundisho yake kwa uhuru kamili miongoni mwa watu, basi muda si mrefu wangeweza kumwondoa madarakani kutokana na dhuluma kubwa aliyokuwa akiifanya. Katika upande wa pili, Mutamed na watawala wengine madhalimu wa Bani Abbas walikuwa wamesikia hadithi sahihi kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba Imamu Hasan Askari angeruzukiwa mtoto ambaye baadaye angeujaza ulimwengu uadilifu na usawa na kuondoa kabisa utawala wa kidhalimu na uonevu. <tip> Watawala hao walimbana na kumdhibiti Imamu Hasan Askari alaihi salam kwa kila njia walioweza, na walitumia kila mbinu kuhusiana na suala hilo. Imamu anasema, Bani Umaya na Bani Abbasi walitulenga kwa mapanga yao kwa sababu kuu mbili. Ya kwanza ni kuwa walitambua vema kwamba ukhalifa na uongozi wa Uislamu haikuwa haki yao, na wala hawakuwa na hadhi yoyote kwenye haki hiyo. Walikumbwa na wasiwasi na hofu kubwa kuwa tusije tukaanzisha mapambano ya kusimamisha utawala wa kiadilifu na wa haki. Sababu ya pili ni kwamba walikuwa wamesikia hadithi za wazi na sahihi kwamba utawala wa madhalimu na onevu ungeangushwa na kaimu wetu na wao wakitambua vyema kwamba walikuwa ni watawala madhalimu na waonevu, hivyo waliazimia kukata na kuua kizazi cha mtume ili kutoruhusu kuzaliwa kwa Qaim wa Ali za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini Mwenyezi Mungu hakuruhusu wajua, alikokuwa Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif ili apate kudhihiri na kusimamisha utawala wake wa uadilifu, hata kama makafiri watachukizwa na jambo hilo. Mwisho wa kunukuu. Licha ya uadui na njama zote hizo zilizofanywa na watawala wa Bani Abbas dhidi ya Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasalam, lakini njama na uadui huo haukumfanya Imamu Askari alaihi salam aache kuwatakia mema na kuwasaidia watawala hao katika utatuzi na matatizo mengi yaliyokumba serikali ya Kiislamu katika kipindi cha uhai wake, Imam alikuwa kiongozi wa wanazuoni na wana mapambano wa kisiasa na kiitikadi katika zama zake. Katika zama hizo wafuasi wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam walijishughulisha na uenezaji wa hadithi na mafundisho ya Ahlulbeiti, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake pamoja na sheria za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, licha ya kukabiliwa na hali ngumu ya kisiasa katika zama zake lakini Imamu Hasan Askari alaihi ssalam alitumia uwezo wake wote kutetea sheria za Kiislamu na kupambana na bidaa na uzushi katika dini. Juhudi kubwa za kielimu, kubainisha mitazamo na fikra safi na sahihi za Uislamu, kuanzisha mawasiliano na Mashia walioishi katika sehemu za mbali zaidi duniani na kuwatayarisha kwa ajili ya kipindi cha ghaiba ya Imamu wa kumi na mbili ni miongoni mwa majukumu muhimu aliyokuwa nayo Imamu Hasan Askari alaihi ssalam. Imamu huyu mwema alikuwa mjabora na wa kupigiwa mfano kuhusiana na suala la ibada na uchaji Mungu. Abu Hisham Jafari, mmoja wafuasi wa Imamu Hasan Askari alaihi ssalam, wanasema wakati wa sala ulipofika, aliacha shughuli zake alizokuwa akizifanya na hakutanguliza kazi yoyote mbele ya swala. Uwepo wa mtukufu huyu lilikuwa dhihirisho la kuvutia la ibada na kunyenyekea mbele ya mwenyezi Mungu. Imamu Hasan Askari alaihi salamu alikuwa mwenye huruma kubwa zaidi miongoni mwa watu, na aliteua mawakili katika maeneo mengi ya Kiislamu ili wapate kutatua matatizo yaliyokuwa yakiwakabili wakazi wa, wa maeneo hayo na kuwatengea watu masikini na wasiojiweza kiwango maalumu cha msaada wa fedha. Aliwataka mawakili hao kutumia fedha hizo katika kutatua matatizo ya wa watu, masuala ya kheri, kuondoa itilafu miongoni mwa Waislamu na mambo mengine yenye manufaa kwa umma wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, katika nasaha zake Imamu alaihi salamu aliomba watu wawe na subira na kulinda heshima zao katika kukabiliana na matatizo na changamoto tofauti za kimaisha. Anasema katika moja na saa zake hizo za busara, kwa mmoja wa wafuasi wake kwamba kadiri unavyoweza kujizuia, usimwombe mtu. Hii ni kwa sababu kila siku ina riziki yake mpya. Nafahamu kwamba kuombaomba humwondolea mtu heshima na thamani yake, hivyo kuwa na subira ahadi Mwenyezi Mungu atakapokufungulia mlango fursa na neema. Kila moja ina wakati wake, hivyo usilifanyie pupa tunda ambalo halijaiva bado, bali muda wake ukifika utanufaika. ka sehemu nyingine ya miongozo yake Imam Hasan Askari alaihi salam anasema mambo mawili ni miongoni mwa sifa mbili kuu: imani na itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja na kuwanufaisha ndugu katika imani. Kwa mujibu wa hadithi hii ya Imam Hasan Askari alaihi salam, kuwahudumia watu kuna umuhimu mkubwa kiasi kwamba kumetajwa baada ya suala la imani ya itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, katika aya nyingi za Qur'ani tukufu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametaja mali njema baada ya imani na kumwamini yeye. Kwa msingi huo, katika hadithi hii Imam Hassan Askari alayhi salam anakutaja kuwahudumia watu kuwa miongoni mwa vielelezo vya mali njema. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wakweli, wa kweli wa Ahlulbeiti alaihimussalam kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Askari alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya kwa kuangazia baadhi ya habari muhimu za gazeti la Sunday Nation. Miongoni mwa habari hizo ni ile inayomulika vita vya kuwania madaraka baina ya wandani wa rais William Ruto. Habari hiyo inadokeza kwamba wadadisi wanaiona mizozo inayoendelea kati ya maafisa wa serikali kama ishara ya kugombania madaraka na rais aliye tayari kuwatoa mhanga baadhi ya wafuasi wake. Katika habari nyingine yenye kichwa cha maneno maswali zaidi mazito kuhusu uchunguzi wa mauaji ya Eric Maigo, Sunday Nation limeandika kwamba chanzo kimoja kimedokeza kwamba alama za nyayo katika eneo la tukio zinaonyesha kuwepo kwa zaidi ya mtu mmoja mahali ambapo mwili wa Dkt. Maigo ulipatikana. Dkt. Eric Maigo alikuwa mkurugenzi wa fedha wa hospitali ya Nairobi na mwili wake ulipatikana Ijumaa wiki iliyopita akiwa ameuawa katika nyumba yake eneo la Woodley mjini Nairobi. Polisi wamesema mwili huo ulikuwa na majeraha kumi na sita ya kuchomwa visu. Baadhi ya habari za Sunday Nation zina vichwa vinavyosema Kang'ata, matumizi ya serikali yanahitaji kuwaunga mkono wananchi; Mtua David nd ni mzimaji wa moto au mwashaji; na hivi ndivyo wadukuzi walivyodukua akaunti yangu ya WhatsApp. Gazeti la Taifa Leo Jumapili limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno sungura mjanja, kikiambatana na picha ya Rais William Ruto akiwa baina ya picha mbili za marais wa Marekani na Rasia. Inadokeza kwamba William Ruto, rais wa Kenya, ameibuka kuwa bingwa wa kucheza kuwili huku mbinu zake za uongozi zikiichumia Kenya pakubwa kutoka mataifa ya magharibi na mashariki. Limeongeza kwamba wadadisi wameonya huenda hatua wa hiyo ikapunguza uaminifu wa Kenya kwa nchi marafiki. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo Jumapili vinasema: Gachagua awania usemaji, amtetea hasidi wake Waziri Kuria, Kuria wa kujisawiri kama msemaji wa jamii Muturi na tume wazozana kuhusu uajiri wa kuza miwa. Wataka viwanda vifunguliwe. Rais Bozize atupwa jela maisha. Na fataki leo, Arsenal ikialika spaza nchini Tanzania. Magazeti mengi ya leo yamezungumzia jinsi panga la Rais Samia Suluhu Hassan linavyoendelea kufyeka vigogo wa serikali na teuzi za viongozi wapya. Gazeti la Wamachinga limeandika habari hiyo kwa kichwa kikubwa cha habari kinachosema ziara ya Rais kusini yaondoka na vigogo, awabadilisha madedrsas, wakuu wa wilaya na taasisi. Gerson Msigwa ateuliwa katibu mkuu wizara ya utamaduni na maharage chande atolewa Tanesco. Nipashe Jumapili limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno panga la Samia lilivyofyeka vigogo Tanesco na Mtwara, huku mwanahabari likiipa kichwa cha maneno Rais Samia afumua vigogo kusini, madedras na wakuu wa wilaya na taasisi. Gazeti la Mwananchi limepambwa kwa habari zenye vichwa, siku 729 za maharage Tanesco yametimia, Rais Samia akiwafyeka kama DED na DC na watumishi halmashauri Kikangoni. Miongoni mwa habari za leo za gazeti la Mwananchi ni ile inayosema Tanzania imeandika historia kwa mara ya kwanza tangu ipate uhuru baada ya benki kuu BOT kununua dhahabu na kuihifadhi kwenye mfuko wa hif, kuhifadhi dhamana na hifadhi za nchi wa kimataifa uliopo Uingereza, uh, mjini London. Habari hiyo imeandikwa kwa anwani BOT yaweka rekodi utunzaji wa dhahabu. Mwananchi pia limeandika habari ya ajali ya basi dogo ambayo imesababisha vifo vya watu wasiopungua wa tisa. Ajali hiyo ilitokea jana katika mlima wa Iwambi ambapo gari aina ya hoo kampuni ya Africa Motors Limited kutoka Zambia liligonga gari aina ya Mitsubish likitokea Mbeya mjini kwenda Mbalizi. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji ni na wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali za bara afrika ndani ya siku saba zilizopita haswa kauli za viongozi wa bara hilo katika mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa mjini New York na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi karibu Tuanze na maswala ya diplomasia ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Jibuti wameafikiana juu ya kuhuisha uhusiano wa kidiplomasia wa Teheran na Asmara kwa masilahi ya mataifa haya mawili. Hussein Hamir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran, amesema mwafaka huo umepatikana katika mazungumzo yake na mwenzake wa Jibuti Mahamud Ali Yusuf pambizoni mwa mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja Mataifa mjini New York. Amesema kama ninavyonukuu, tunaitazama Jibuti kama nchi rafiki na ya kidugu. Iran inalichukulia kwa uzito swala la kupanua mahusiano yake na Jibuti kama nchi muhimu ya Waislamu katika eneo la pembe Afrika. Mwisho wa kunukuu. Wanadiplomasia hao wa ngazi za juu wa Iran na Jibuti wamesisitizia haja ya kupigwa jeki ushirikiano wa mataifa haya mawili katika nyuga tofauti kama vile uwekezaji biashara, ubunifu wa sayansi na teknolojia. Na itakumbukwa kwamba tarehe 6 Januari mwaka 2016 serikali ya Jibuti ilitangaza kuwa nchi hiyo ndogo ya pembe Afrika imeamua kukata uhusiano wake na Iran ili kufuata siasa za Saudi Arabia. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Misri Sami Shukri huko mjini New York ambapo wamezungumzia juu ya kufufuliwa uhusiano kamili wa kidiplomasia wa nchi hizi mbili. Tukisalia katika mkutano huo wa UNGA 78, kiongozi wa kijeshi wa Guinea Kanali Mamadi Domboya amesema mtindo wa magharibi wa demokrasia haufanyi kazi barani Afrika. Kiongozi huyo wa mpito wa Guine ameliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba bara hilo lilikuwa likiteseka kutokana na mfano wa utawala uliotwikwa juu ya bara hilo na ambao hauendani na hali halisi ya mambo. Amewahutubia magharibi kwa kuambia na hapa nanukuu, wakati umewadia mwache kutusomea na kutufanya kama watoto, mwisho wa kunukuu. Naye rais William Ruto wa Kenya amesema sababu zote za kulifanyia marekebisho baraza la usalama la umoja huo zipo wazi. Rais wa Kenya alitumia dakika 23 za hotuba yake kugusia masuala mbalimbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, hitaji la kuwa na ushirikiano, malengo ya maendeleo endelevu na migogoro inayoendelea katika maeneo mbalimbali duniani. Amesema iwapo uthibitisho wowote uliwahi kuhitajika kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halina utendaji kazi mzuri, halina demokrasia, si jumuishi, halina uwakilishi na kwa hivyo halina uwezo wa kuleta maendeleo ya maana kwenye ulimwengu wetu kama ilivyo sasa, kuto kujali kwa baadhi ya watendaji duniani kunathibitisha suala hilo. Kwa upande wake Rais Paul Kagame wa Rwanda, akihutubia mkutano huo wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, amesema pamoja na changamoto zinazoendelea duniani, ikiwa ni pamoja na athari mbaya za janga la covid-19 na mabadiliko ya hali ya hewa, kuna haja ya kuwa na dunia yenye amani na matumaini. Rais Kagame amesisitiza kuwa Record... Mpango wa amani wa Afrika unataka kutumiwa njia za amani kutatua mzozo baina ya Russia na Ukraine. No katika mgogoro huu kama ilivyo, no kwenye migogoro mingine hati ya Umoja wa Mataifa ya kutaka no kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala ya kila nchi inafaa kuheshimiwa. Naye Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Antoine Chisekedi, wakati akihutubia mkutano huo wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa, amesema na hapa nukuu: napenda kuchukua fursa hii kuwajulisha kuwa uchaguzi wa rais hadi madiwani utafanyika mwishoni mwa mwaka huu, na tayari tume huru ya uchaguzi nchini humo, SENI, imechapisha orodha ya wagombea wa uchaguzi wa ngazi ya kitaifa, majimbo na manispa. Kadhalika, ametaka Umoja wa Mataifa kuzingatia barua ya DRC kwa rais wa Baraza la Usalama la umoja huo inayotoa ombi la kuongeza kasi ya kuondoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini humo, kwa kifupi MONUSCO, ifikapo mwishoni mwa mwezi Desemba mwaka huu, badala ya Desemba mwakani. Hata hivyo, Chisekedi amekosolewa na wajuzi wa mambo kwa kutumia jukwaa hilo kuimarisha uhusiano na utawala haramu wa Israel unaoua watoto wa Kipalestina kila uchao. Wakati huo huo, rais Siril Ramaphosa wa Afrika Kusini amekosoa matumizi ya mabilioni ya dola vitani badala ya fedha hizo kuelekezwa kwa ajili ya maendeleo. Rais wa Afrika Kusini amebainisha haya katika mkutano huo wa Umoja Mataifa, huku akisisitiza udharura wa kutumia diplomasia ili kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Ukraine African... tusipoze tu joto linaloathiri tabianchi, bali pia tupoze mizozo. Mpaka sasa hakuna dalili yoyote inayotia matumaini ya kumaliza mizozo inayoendelea duniani hatuoni hata matumaini kutoka kwa wale wenye ushawishi kwa mwisho unakaribia. Kwa upande wake, rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria ameutaka Umoja wa Mataifa kuitisha kikao maalum kwa ajili ya kupewa wanachama kamili nchi ya Palestina. Rais wa Algeria, pamoja na kutaka kupewa Palestina wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa, amesema kamwe nchi yake haitolegeza misimamo yake kuhusiana na swala la kutetea haki za taifa la Palestina. mbali na hotuba hizo za viongozi wa Afrika katika mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja Mataifa, kwengineko, kwa Moroko imekanusha habari ya safari ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuelekea mjini Rabat na kusema kuwa hakuna mpango wa kufanyika safari hiyo. Afisa mmoja wa serikali ya Moroko ameliambia shirika la habari la nchi hiyo kwamba hakuna kibali kilichotolewa kwa Macron kusafiri kuelekea nchini humo. Hii ni katika hali ambayo mvutano baina ya mataifa hayo mawili umeshtadi kiasi kwamba hivi karibuni moroko ilikataa hata kupokea msaada wa serikali ya paris baada ya kukumbwa na tetemeko la ardhi. Na kwa kutamatisha kwa wakali, wanachama 2 wa kundi la kigedi la alshabab wameuawa nchini Somalia. Jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia limethibitisha hayo Jumatano hii na kueleza kwamba magedi hao waliuawa katika shambulizi lililotibuliwa katika kambi ya askari wa Ethiopia wanaohudumu chini ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, kwa kifupi ATMIS. Kwa mujibu wa jeshi la Ethiopia, makabiliano baina yake na wanamgambo wa Al-Shabab lilitokea katika mji wa Rabdhure, kusini magharibi mwa Somalia, ambapo wanamgambo hao walikuwa wamepanga kuishambulia kambi hiyo ya jeshi la Ethiopia kwa kutumia magaidi kumi na wawili waliojifunga mabomu. Na kwa habari hiyo kuhusiana na vita dhidi ya ugaidi, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 8 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe 24 Septemba mwaka 2023, siku kama ya leo miaka 1185 iliyopita aliwawa shahidi Imam Hasan al Askari alaihi ssalam ambaye ni mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika mji wa Samara nchini Irak. Imam Askari alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina mwaka 232 hijiria, na alishika hatamu za kuongoza umma baada ya kuwawa shahidi baba yake mwema Imam Ali Alhadi alaihimu ssalam. Kipindi cha uongozi wa Imamu Hasan al Askari kilijawa na misukosuko mingi, kutokana na kuzaliwa ndani yake Imamu wa Zama Mahdi alaihi ssalam, kwani viongozi wa utawala wa kizazi cha Abbas walikuwa wakichunga mno na kumsaka imamu huyo aliyeahidiwa kudhihiri katika akheri zamani. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita ndege za kijeshi za Ujerumani zilianza kufanya mashambulio makubwa dhidi ya mji mkuu wa Poland, Warsaw. Mashambulio hayo yalifanyika sambamba na kuanza vita vikuu vya pili vya dunia na yaliendelea kwa muda wa siku tatu. Mashambulio hayo ya kinyama yalisababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na tano. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, Guine Bisau ilitangaza uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mreno. Guine Bisau ambayo ilikuwa ikijulikana kwa jina la Guine Ureno ilikuwa miongoni mwa vituo vya biashara ya utumwa ya wazungu katika karne za 17 na 18. Hatimaye mwaka 1974, Ureno ilikubali kuwa huru nchi ya Guine Bisau. Nchi hiyo iko kaskazini magharibi mwa bara la Afrika. Na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, vikosi vya usalama vya utawala wa Baathi nchini Iraki vikishirikiana na utawala wa Shah viliizingira nyumba ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huko Najaf. Kwa kuzingatia uhusiano wake na utawala wa Shah, utawala wa zamani wa Iraki ulimtaka Imamu Khomeini asifanye mahojiano na waandishi wa habari, kutoa taarifa, kuhutubia wala kuzungumzia hali ya Iran dhidi ya utawala wa Shah. Imamu Khomeini alijibu kwa kusema, nitatekeleza wajibu wangu wa kisheria popote pale nitakapokuwa. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelani uamuzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo kuhamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv hadi Quds tukufu inayokaliwa kwa mabavu, yaani Jerusalem, na imetaka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo iangalie upya uamuzi huo. Ni baada ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu kudai kwamba jamhuri ya, ya kidemokrasia Kongo imekubali kuhamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv na kuupeleka kupeleka Quds inayokaliwa kwa mabavu. Sambamba na juhudi zinazoendelea za kidiplomasia za kushughulikia mgogoro wa Siria, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran, Russia na Uturuki wamefanya mkutano katika muktadha wa mazungumzo ya Astana kwa ajili ya kujadili njia za kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Rais wa taasisi kuu ya Kiislamu nchini Uholanzi amesema chuki dhidi ya Uislamu inaweza kuonekana katika taasisi zote za serikali ya Uholanzi. Mohsin Coktas uh, amesema hakushangazwa na uchunguzi wa siri unaofanywa dhidi ya Waislamu na taasisi za Kiislamu nchini Uholanzi. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mamilioni ya watu wamelazimika kuyahama makazi yao na kuwa wakimbizi nchini Sudan kutokana na mapigano yanayoendelea baina ya majenerali wa jeshi la nchi hiyo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amejitolea kusaidia juhudi za kuunganisha tena Somalia na eneo lililojitangazia uhuru la Somaliland. Na viongozi na wasomi wa dini ya Kiislamu nchini Kenya wamelaani vikali uamuzi wa, wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kuruhusu makundi ya mashoga na wasagaji kusajiliwa rasmi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na ni matarajio yangu kwamba tutakutana tena katika matangazo yetu yajayo. Kwaherini.