Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusaanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa, pamoja nami hapa studioni ni Mubarak Henya, kwa niaba yake na kukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku huwa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa Shahidi Imam Hasan Al Askari alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii, makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingo matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu siku ifuatayo. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Ulaya wasema mkutano kati ya Borel na Amir Abdulahian ulikuwa na umuhimu mkubwa. Irani yasema hotuba ya Netanyahu katika Umoja wa Mataifa inashabihiana na onyesho la vichekesho. Na Ethiopia yasema imeanza duru mpya ya mazungumzo na Misri na Sudan kuhusu bwawa kuu la Renaissance. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Ujumbe wa kidiplomasia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa umepuzilia mbali madai yasiyo na msingi ya waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel, Benjamin Netanyahu, na kusema ni maonyesho ya vichekesho dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na shughuli zake za kieneo katika kikao cha 78 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Ujumbe wa Iran ulisema hayo katika taarifa yake siku ya Jumamosi baada ya Netanyahu kuzungumzia kile alichokitaja eti ni laana ya Iran ya nuklia wakati wa hotuba yake katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huku akidai kuwa eti Iran inatumia mabilioni ya fedha kuwapa silaha washirika wake wa kigaidi. Aidha, ujumbe wa Iran umeongeza kwamba tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na maafisa wa Israeli hazimhadai mtu yoyote tena. Kampeni za chuki dhidi ya Iran na usambazaji wa taarifa potofu na madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran daima imekuwa moja ya vipengele vikuu vya matamshi au bora kusema maonyesho ya vichekesho yanayotolewa na wakuu wa Israeli katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Alkadhalika, taarifa hiyo ya Iran imesema utawala wa Israel unajaribu kuonyesha uwezo wa silaha wa kawaida wa Iran au mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani pekee ambao uko chini ya ukaguzi mkali zaidi duniani wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, kama changamoto kwa utulivu wa kikanda. Mbinu hii, taarifa hiyo imesema, ni hatua ya kinafiki ya kupotosha umma kuhusu hatari halisi inayoletwa na utawala huu wa Kizayuni kwa amani na usalama katika kanda, hususan maghala yake ya silaha za nyuklia, mitambo na shughuli zake za nyuklia ambazo um, hazizingatii usalama. Taarifa hiyo ya ujumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa imesisitiza kuwa utawala ghasibu wa Israeli una rekodi chafu na ndefu ya kuhifadhi, kulinda na uh, kuyapa silaha uh, makundi hatari zaidi ya kigaidi duniani. Halikadhalika, ujumbe huo umesema utawala vamizi wa Israel umeleta migogoro mingi na ukosefu wa utulivu katika eneo lote, na kwa hivyo inashangaza kwamba waziri mkuu wa utawala wa Israeli alizungumza kuhusu kuendeleza mpango wa amani wa kieneo huku utawala wake wa umwagaji damu ukipanga kunyakua hata maeneo mengi zaidi ya Palestina ambayo tayari yamekaliwa kwa mabavu. Msemaji mkuu wa Kamisheni ya Ulaya amesema mkutano kati ya mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borel na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussen Amir Abdulahyan uliofanyika pembeni ya mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulikuwa na umuhimu mkubwa. Kwa mujibu wa IRNA, Peter Stano ameeleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari walioko makao makuu ya Umoja wa Ulaya mjini Brussels, na kubainisha kwamba katika mkutano huo pande hizo mbili zilijadili mazungumzo ya kuondolewa vikwazo, masuala ya haki za binadamu na madai ya uungaji mkono wa Iran kwa Rusia katika vita vya Ukraine. Msemaji wa Borel amesistiza kuwa diplomasia ni mchakato na mkutano mmoja hautatui matatizo yote. Mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nje wa Iran na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya yalifanyika siku mbili zilizopita mjini New York na wawili hao walizungumzia masuala ya uhusiano wa pande mbili na kubadilishana mawazo pia juu ya matukio ya kimataifa na kikanda. Vilevile katika mkutano huo Amir Abdullahian na Josep Borrell walijadili matukio ya hivi karibuni na hatua zilizopigwa kuhusiana na mazungumzo ya kuondolewa vikwazo na hatua pendekezwa juu ya suala hilo. Katika mazungumzo hayo, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya alieleza kufurahishwa na mapatano ya hivi karibuni yakiwemo ya, ya kubadilishana wafungwa kati ya Iran na Marekani na kupewa taarifa pia kuhusu mashirikiano yanayoendelea kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA pamoja na tathmini ya Iran kuhusu mazungumzo ya kisiasa baina yake na nchi tatu za troika ya Ulaya. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo bomu ambalo lilikuwa limetegwa ndani ya lori lilipuka katika kituo cha ukaguzi katikati mwa mji wa Beledweyne nchini Somalia siku ya Jumamosi na kuua takribani watu kumi na kuharibu majengo ya karibu afisa mmoja wa polisi aliyetambulika kwa jina la Ahmad Aden amesema haijabainika mara moja ni nani aliyehusika, lakini kundi la kigaidi la Al-Shabab mara kwa mara hufanya mashambulizi kama hayo ya mabomu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Alkadhalika, afisa huyo wa polisi alisema zaidi ya watu kumi na wawili walijeruhiwa na kuongeza kuwa idadi ya waliofariki yamkini ikaongezeka kutokana na majeraha mabaya ya baadhi ya watu. Beledweyne iko katikati mwa eneo la Hiran nchini Somalia, ambalo hivi karibuni limeshuhudia mapigano kati ya wanajeshi wa Al-Shababu. Eden alisema waliofariki ni pamoja na maafisa watano wa polisi ambao walifiatulia risasi lori hilo, uh, katika jaribio ambalo halikufaulu la kulizuia kukivamia kituo cha ukaguzi. Aliongeza kuwa majengo ya karibu na maduka yaliharibiwa, uh, na kuwa vifusi Magaidi wa Al-Shabab wamekuwa wakipambana na jeshi la serikali ya Somalia na walinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba. Hujuma hiyo mpya ya kigaidi imejiri wakati ambao hivi karibuni serikali ya Somalia imelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchelewesha uondoaji wa wanajeshi wa kulinda amani nchini humo, ikiashiria ukweli kwamba hatua kama hiyo inaweza kuacha pengo la usalama chini ya ratiba ya uondoaji. Wanajeshi elfu tatu wa kikosi cha mpito cha umoja wa Afrika nchini Somalia, kwa kifupi ATMIS, walikuwa waondoke Somalia mwishoni mwa mwezi huu katika hatua ya kuendelea kujiondoa iliyotarajiwa kudumu hadi Disemba 2024. Mnamo Septemba 19 serikali ya shirikisho la Somalia iliandikia barua baraza la usalama la umoja mataifa kuomba kwamba ATMIS iliopewa mamlaka na baraza la usalama isitishe uondoaji huo kwa angalau miezi mitatu. Tukiwa bado huko huko barani Afrika, Ethiopia imesema imeanza duru ya pili ya mazungumzo na Misri na Sudan kuhusu bwawa lenye utata lililojengwa na nchi hiyo kwenye mto Nile na kuwa chanzo cha mvutano wa muda mrefu kati ya mataifa hayo matatu. Wizara mambo ya nje ya Ethiopia imeeleza hayo leo katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X na kubainisha kuwa duru ya pili ya mazungumzo ya pande tatu kati ya Ethiopia, Misri na Sudan kuhusu operesheni ya kila mwaka ya bwawa kuu la Ethiopia la Renaissance imeanza leo Septemba 23, 2023 mjini Addis Ababa. Taarifa hiyo wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imeongezea kwa kusema Ethiopia imejitolea kufikia suluhisho la mazungumzo na la kirafiki kupitia mchakato unaoendelea wa pande tatu mazungumzo ya muda mrefu kuhusu bwawa hilo tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi sasa yameshindwa kuleta makubaliano kati ya Ethiopia na majirani zake wa chini ya mto Nile. Misri na Sudan zinahofia bwawa hilo kubwa lililogharimu dola bilioni 4.2 litapunguza kwa kiasi kikubwa sehemu ya maji ya mto Nile wanayopokea, na mara kadhaa wameiomba Addis Ababa isitishe kulijaza hadi makubaliano yafikiwe. Kwa muda mrefu Misri imekuwa ikiliona bwawa hilo kama tishio halisi, kwa sababu inategemea mto Nile kwa asilimia 97 ya mahitaji yake ya maji. Baada ya kuzozana kwa miaka kadhaa kuhusu suala hilo, rais wa Misri Abdul Fatah Assisi na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed walikubaliana mwezi Julai kukamilisha makubaliano ndani ya miezi minne na kuanza tena mazungumzo mwezi uliopita wa Agosti hayo yamejiri wakati mnamo mwezi huu Ethiopia ilitangaza kukamilika kwa ujazo wa nne na wa mwisho wa bwawa kuu la Renaissance na kukabiliwa na mjibizo wa haraka wa Cairo wa kulaani hatua hiyo ikisema imechukuliwa kinyume cha sheria. Msimamo wa Sudan ambayo kwa sasa inakabiliwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe umeyumba katika miaka hivi karibuni. Umoja wa Mataifa umesema Misri inaweza kukosa maji ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano na, na baadhi ya sehemu za Sudan ambapo mzozo wa jimbo la Darfur kimsingi ulikuwa ni vita vya kuwania maji zinazidi kukabiliwa na ukame kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwaje ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Majambazi wenye silaha wamewateka nyara zaidi ya watu 30 wakiwemo angalau wanafunzi 24 wa kike katika uvamizi karibu na chuo kikuu kaskazini magharibi mwa jimbo la Zamfara nchini Nigeria, kwa mujibu wa mashuhuda. Mapema Ijumaa, makumi ya majambazi walivamia kijiji cha Sabongida kwenye ukingo wa chuo kikuu cha shirikisho nje ya mji mkuu wa jimbo la Gusau na kuvunja milango ya bweni tatu za wanawake au wanafunzi wa kike na kuwateka nyara waliokuwemo. Shambulio hilo lilikuwa la kwanza la utekaji nyara mkubwa katika chuo kikuu tangu Rais Bola Ahmed Tinubu aingie madarakani na kuahidi kukabiliana na changamoto za usalama nchini humo. Wanajeshi walitumwa kutoka Gusau umbali wa kilomita 20 na kuwakabili washambuliaji katika ufyatulianaji wa risasi, lakini kundi la watekaji nyara liliwatorosha mateka, huku kundi jingine likiwakabili wanajeshi. Yazid Abubakar, msemaji wa polisi katika jimbo la Zamfara, alithibitisha shambulio hilo, lakini alikataa kutoa maelezo zaidi akisema maafisa wa usalama wanajitahidi kuwakomboa wa mateka hao. Afisa mmoja wa jeshi alisema operesheni ya kijeshi inaendelea huku wanajeshi wakikabiliana na washambuliaji wa katika msitu ulio karibu na mji wa hapo karibu wa safe. Zamfara ni mojawapo ya majimbo kadhaa kaskazini magharibi na katikati mwa ya Nigeria yanayotishwa na majambazi wanaovamia vijiji kuua na kuwateka nyara wakazi pamoja na kuchoma nyumba baada ya uporaji, magenge haya uh, yana kambi katika msitu mkubwa unaozunguka majimbo ya Zamfara, eh, Katsina, Kaduna na Niger. Mnamo Februari 2021, majambazi walivamia shule ya bweni ya wasichana katika mji wa Jangebe katika jimbo la Zamfara na kuwateka nyara zaidi ya wanafunzi mia tatu. Na wanafunzi wa vyuo vikuu vya Mauritania wameandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo, Nouakchott wakilaani kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Warabu na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. Jumapili iliyopita, walowezi wa kizayuni waliuvamia tena msikiti wa Al Aksa huku wakisindikizwa na kupewa ulinzi na askari usalama na wanajeshi wa utawala wa kizayuni kwa mnasaba wa kile kinachoitwa siku ya kwanza ya mwaka wa Kiibrania. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, jumuiya ya ubunifu wa wanachuo wa Mauritania imeandaa maandamano yaliyoishia mbele ya msikiti wa Saudia ulioko mjini Nokshot kupinga mpango na hatua baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Israel na vilevile kuiunga mkono Baitul Mukaddas au Jerusalem na msikiti wa Al Aksa. Wakiwa wamebeba bendera ya Palestina, wanachuo hao waliokusanyika mbele ya msikiti huo wamelaani hujuma na uvamizi wa kila siku unaofanywa na wazayuni dhidi ya msikiti wa al-Aqsa na kuvunjiwa heshima kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Aidha, washiriki wa mjumuiko huo wamesifu na kupongeza msimamo wa Mauritania wa kuunga mkono kadhia ya Palestina ikiwa ndiyo kadhia kuu ya umma wa Kiarabu na Kiislamu na kuzitaka nchi zote za Kiislamu na Kiarabu zifanye juhudi za kuikomboa ardhi ya Palestina. Katika mjumuiko wao huo wa kuipinga Israel, wanafunzi wa vyuo vikuu vya Mauritania wamesisitiza pia kuwa Baitul Muqaddas na msikitu wa Al Aksa ni amana, na kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel ni uhaini na usaliti. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umodi wa sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo utatupia jicho umuhimu wa safari ya Rais Bashar al Asadi wa Siria nchini China. Rais Bashar al Asad wa Siria al hamis ya juzi 21 Septemba aliwasili katika mji mkuu au katika mji wa Hangzhou mashariki mwa China kwa lengo la kushiriki katika hafla ya ufunguzi wa michezo ya bara Asia ya Hangzhou uh, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Shi Jinping wa nchi hiyo. Uchambuzi wa safari ya Rais Bashar al Asad nchini Siria unapaswa kufanywa kwa kuzingatia masilahi ya Damascus na Beijing. Siria iliathiriwa na vita vya ndani tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja vita ambavyo sasa vimepungua kwa kiasi kikubwa, ijapokuwa baadhi ya maeneo ya nchi hiyo bado yanashikiliwa na makundi ya kigaidi na magenge mengine e, na ambapo pia maeneo mengine yanakaliwa kwa mabavu na majeshi ya nchi ya jinabii. Katika miaka miwili ya karibuni, siasa za baadhi ya nchi zinazowaunga mkono wapinzani na makundi ya kigaidi huko Siria zimebadilika na zimeanza kuhuisha uhusiano wao na Damascus. Aghalabu ya nchi za Kiarabu ikiwemo Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati tayari zimehuisha uhusiano wao na Siria na zimetangaza kuwa ziko tayari kuijenga upya nchi hiyo. Hali kadhalika Siria nayo na imerejea katika Jumuia ya Nchi za Kiarabu. Ziara ya Rais Bashar al Assad huko Beijing nchini China inaweza kutajwa kuwa ni katika mwendelezo wa mchakato huu, swala linaloashiria namna Siria inavyojiondoa katika kipindi cha kutengwa. Swala jingine ni kuwa Bashar al Asad mara ya mwisho alifanya safari mjini Beijing mwaka elfu mbili na nne ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na hu Jintao, kiongozi wa zamani wa China. Ziara ya mwaka elfu mbili na nne ya Bashar al Asad huko China ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa serikali ya nchi hiyo huko China tangu kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili mwaka 1956. Kwa msingi huo ziara ya sasa ya Assad huko China ni ya pili kuwahi kufanywa na rais wa serikali ya Damascus katika nchi hiyo, na pia ni mazungumzo ya kwanza kufanyika kati ya Bashar al-Assad na Xi Jinping. Jambo la tatu pia ni kuwa Syria bado, baada ya muongo mmoja wa vita ambavyo vimesababisha uharibifu mkubwa na kubomolewa karibu asilimia themanini ya miundo mbinu ya nchi hiyo inahitaji uwekezaji wa kigeni kwa ajili ya kuijenga upya nchi hiyo. China hii leo inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani ambayo ina uwezo na suhula zinazohitajika kwa ajili ya kuwekeza katika nchi mbalimbali mbali duniani. Kwa msingi huo, rais Asad anataraji kuwa China itakuwa na nafasi na mchango muhimu katika kuijenga upya Siria. Hii ni kusema kuwa ziara ya Assad huko China ina umuhimu kwa serikali ya nchi hiyo. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, China imezidisha juhudi za kidiplomasia katika eneo la Asia ya Magharibi, hususan jitihada zake za kusaidia kuondoa hali ya mvutano kati ya Iran na Saudi Arabia mwezi Machi mwaka huu. Inaonekana kuwa China inafanya kile wezalo kuzidisha uhusiano wake na Siria uh, hususan katika sekta ya uchumi. Duru za habari za Siria zimeripoti kuwa rais wa China ametoa ndege yake mahsusi kwa ajili ya safari ya Rais Bashar al Asad wa Siria na ujumbe aliofuatana nao huko China, kitendo kinachoonyesha kiwango cha umuhimu wa safari hiyo kwa serikali ya Beijing. Maoning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, anasema, na hapa na mnukulu, tunaamini kuwa ziara hii ya Rais Bashar al Asad wa Siria itapanua hali ya kuaminiana kisiasa na ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali kati ya nchi mbili na wakati huo huo kukuza uhusiano wa pande mbili katika ngazi mpya. China na Syria zina urafiki mkubwa wa jadi unaorejea miaka sabini na sita nyuma na uhusiano wa nchi hizi mbili umekuwa ukipanuka na kustawi. Na, na nukta ya mwisho ni hii kuwa ziara uh, rais Assad huko China inafanyika wakati huu ambapo China inajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa ukanda na barabara ambao utaanza mwezi ujao ukihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi zaidi ya mia moja duniani, na China inatilia maanani na kutoa kipaumbele kwa suala la ukamilishaji wa mradi wake wa kukuza uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizo na kusaidia kuendeleza miundo mbinu yake yenyewe. Alikuwa ni Mubarak Hinya na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan al Askari alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Tunakutakieni usikilizaji mzuri wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliouawa shahidi Imam Hasan Askari alaihi salam, mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Katika dakika hizi chache, tutajaribu kutupia jicho sehemu ya sira na maisha ya mtukufu huyu huku tukitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni kusikiliza machache tuliyokuandalieni katika kipindi hiki maalum. Ghamu, majonzi na huzuni ilitanda katika milango, kuta na mitaa ya mji wa Samara, Iraq. Upepo ulikuwa ukivuma na kuzunguka katika matawi na majani ya mitende kana kwamba kulikuwa kukitoka sauti ya huzuni na ya maombolezo. Mji ulikuwa umetawaliwa na hali ya huzuni kwa muda mrefu, mji kana kwamba ulikuwa hauna watu anga nzima ya mji huo ilikuwa ikiashiria kwamba mji wa Samara umekumbwa na jambo lisilo la kawaida. Kimsingi ni kuwa kwa miaka mingi mji wa Samara ulikuwa umekumbwa na huzuni. Imamu Hasan Askari alaihi ssalam alikuwa ameletwa katika mji huo kwa lengo la kudhibiti nyendo zake, na ndio maana hakukuwa na mtu ambaye alikuwa akienda katika nyumba ya mtukufu huyu na asiwe ni mwenye kufuatiliwa na makachero wa utawala Imamu Hasan Askari alayhi ssalam aliwa washahidi katika siku kama hizi, kufuatia njama iliyofanywa na mmoja wa watawala dhalimu wa Bani Abbas. Kati ya watawala wa Bani Abbas, Mutamed ndiye aliyewaudhi zaidi maimamu na watu pamoja na wafuasi wake na kumfunga jela kwa muda fulani. Alikuwa mtawala mpenda madaraka, na akitambua vyema kwamba kama hangemdhibiti imamu askari alaihi salam kwa wakati na kumwacha aeneze mafundisho yake kwa uhuru kamili miongoni mwa watu, basi muda si mrefu wangeweza kumwondoa madarakani, kutokana na dhuluma kubwa aliyokuwa akiifanya. Katika upande wa pili Motamed na watawala wengine madhalimu wa Bani Abbas walikuwa wamesikia hadithi sahihi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba imamu Hasan Askari angeruzukiwa mtoto ambaye baadaye angeujaza ulimwengu uadilifu na usawa na kuondoa kabisa utawala ay, wa kidhalimu na uonevu. Watawala hao walimbana na kumdhibiti Imamu Hasan Askari alaihi ssalam kwa kila njia walioweza, na walitumia kila mbinu kuhusiana na suala hilo. Imamu anasema: Bani Umaya na Bani Abbas walitulenga kwa mapanga yao kwa sababu kuu mbili. Ya kwanza ni kuwa walitambua vema kwamba ukhalifa na uongozi wa Islamu haikuwa haki yao na wala hawakuwa na hadhi yoyote kwenye haki hiyo. Walikumbwa na wasiwasi na hofu kubwa kuwa tusije tukaanzisha mapambano ya kusimamisha utawala wa kiadilifu na wa haki. Sababu ya pili ni kwamba walikuwa wamesikia hadithi za wazi na sahihi kwamba utawala wa madhalimu na waonevu ungeangushwa na kaimu wetu, na wao wakitambua vyema kwamba walikuwa ni watawala madhalimu na waonevu, hivyo waliazimia kukata na kuua kizazi cha Mtume ili kutoruhusu kuzaliwa kwa kaimu wa Ali za Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam lakini Mwenyezi Mungu hakuruhusu wajua alikokuwa Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, ili apate kudhihiri na kusimamisha utawala wake wa uadilifu, hata kama makafiri watachukizwa na jambo hilo. Mwisho wa kunukuu. Licha ya uadui na njama zote hizo zilizofanywa na watawala wa Bani ya Abbas dhidi ya Ahlulbeiti wa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam lakini njama na uadui huo haukumfanya Imamu Askari alaihi salam aache kuwatakia mema na kuwasaidia watawala hao katika utatuzi na matatizo mengi yaliyokumba serikali ya kiislamu katika kipindi cha uhai wake. Imam alikuwa kiongozi wa wanazuoni na wana mapambano wa kisiasa na kiitikadi katika zama zake. Katika zama hizo wafuasi wa Imam Hasan Askari alaihi salam walijishughulisha na uenezaji wa hadithi na mafundisho ya Ahlulbeiti, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ahli zake, pamoja na sheria za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, licha ya kukabiliwa na hali ngumu ya kisiasa katika zama zake, lakini Imamu Hasan Askari alaihi ssalam alitumia uwezo wake wote kutetea sheria za Kiislamu na kupambana na bidaa na uzushi katika dini, juhudi kubwa za kielimu, kubainisha mitazamo na fikra safi na sahihi za Uislamu kuanzisha mawasiliano na Mashia walioishi katika sehemu za mbali zaidi duniani na kuwatayarisha kwa ajili ya kipindi cha ghaiba ya Imamu wa kumi na mbili ni miongoni mwa majukumu muhimu aliyokuwa nayo Imamu Hasan Askari alaihi ssalam. Imamu huyu mwema alikuwa mja bora na wakupigiwa mfano kuhusiana na suala la ibada na uchaji Mungu. Abu Hisham Jafari, mmoja wafuasi wa Imamu Hasan Askari alayhi salam, wanasema wakati wa sala ulipofika, aliacha shughuli zake alizokuwa akizifanya na hakutanguliza kazi yoyote mbele ya swala. Uwepo wa mtukufu huyu lilikuwa dhihirisho la kuvutia la ibada na kunyenyekea mbele ya mwenyezi Mungu. Imamu Hasan Askari alaihissalamu alikuwa mwenye huruma kubwa zaidi miongoni mwa watu na aliteua mawakili katika maeneo mengi ya Kiislamu ili wapate kutatua matatizo yaliyokuwa yakiwakabili wakazi wa maeneo hayo na kuwatengea watu masikini na wasiojiweza kiwango maalumu cha msaada wa fedha aliwataka mawakili hao kutumia fedha hizo katika kutatua matatizo ya watu, masuala ya kheri, kuondoa itilafu miongoni mwa Waislamu na mambo mengine yenye manufaa kwa umma wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, katika nasaha zake Imamu alaihi salamu, aliomba watu wawe na subira na kulinda heshima zao katika kukabiliana na matatizo na changamoto tofauti za kimaisha. Anasema katika moja na saa zake hizo za busara kwa mmoja wa wafuasi wake kwamba, kadiri unavyoweza kujizuia, usimwombe mtu. Hii ni kwa sababu kila siku ina riziki yake mpya. Nafahamu kwamba kuombaomba humwondolea mtu heshima na thamani yake, hivyo kuwa na subira hadi Mwenyezi Mungu atakapokufungulia mlango fursa na neema. Kila moja ina wakati wake, hivyo usilifanyie pupa tunda ambalo halijaiva bado, bali muda wake ukifika utanufaika. Amselha. Sehemu nyingine ya miongozo yake, Imam Hasan Askari alaihi salam anasema, mambo mawili ni miongoni mwa sifa mbili kuu, imani na itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja na kuwanufaisha ndugu katika imani. Kwa mujibu wa hadithi hii ya Imamu Hasan Askari alaihi salam, kuwahudumia watu kuna umuhimu mkubwa kiasi kwamba kumetajwa baada ya suala la imani ya itikadi ya Mwenyezi Mungu mmoja. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, katika aya nyingi za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaja mali njema baada ya imani na kumwamini yeye. Kwa msingi huo, katika hadithi hii Imamu Hasan Askari alaihi salam anakutaja kuwahudumia watu kuwa miongoni mwa vielelezo vya amali njema. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa kweli wa Ahlulbeiti alaihim ssalam kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Hasan Askari alaihi ssalam. wassalamu alaikum warahmatullahi Afrika wiki hii. Ujambo mpenzi msikilizaji, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika ndani ya siku saba zilizopita, haswa kauli za viongozi wa bara hilo katika mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa mjini New York na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia, ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Jibuti wameafikiana juu ya kuisha uhusiano wa kidiplomasia wa Teheran na Asmara kwa masilahi ya mataifa haya mawili. Husein Hamir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema mwafaka huo umepatikana katika mazungumzo yake na mwenzake wa Jibuti, Mahamud Ali Yusuf, pambizoni mwa mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Amesema kama ninavyonukuu, tunaitazama Jibuti kama nchi rafiki na ya kidugu Iran inalichukulia kwa uzito swala la kupanua mahusiano yake na Jibuti kama nchi muhimu ya Waislamu katika eneo la Pembe Afrika, mwisho wa kunukuu. Wanadiplomasia hao wa ngazi za juu wa Iran na Jibuti wamesisitizia haja ya kupigwa jeki ushirikiano wa mataifa haya mawili katika nyuga tofauti kama vile uwekezaji, biashara, ubunifu wa sayansi na teknolojia na itakumbuka kwamba tarehe 6 Januari mwaka elfu mbili kumi na sita, serikali ya Jibuti ilitangaza kuwa nchi hiyo ndogo ya Pembe Afrika imeamua kukata uhusiano wake na Iran ili kufuata siasa za Saudi Arabia. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Misri Sami Shukri huko mjini New York ambapo wamezungumzia juu ya kufufuliwa uhusiano kamili wa kidiplomasia wa nchi hizi mbili Tukisalia katika mkutano huo wa UNGA 78, kiongozi wa kijeshi wa Guine kanali Mamadi Domboya amesema mtindo wa magharibi wa demokrasia haufanyi kazi barani Afrika. Kiongozi huyo wa mpito wa Guine ameliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba bara hilo lilikuwa likiteseka kutokana na mfano wa utawala uliotwikwa juu ya bara hilo na ambao hauendani na hali halisi ya mambo. Amewahutubia magharibi kwa kuambia, na hapa nanukuu, wakati umewadia umwache kutusomea na kutufanya kama watoto, mwisho wa kunukuu. Naye Rais William Ruto wa Kenya amesema sababu zote za kulifanyia marekebisho baraza la usalama la umoja huo zipo wazi. Rais wa Kenya alitumia dakika 23 za hotuba yake kugusia masuala mbalimbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, hitaji la kuwa na ushirikiano, malengo ya maendeleo endelevu na migogoro inayoendelea katika maeneo mbalimbali duniani. Amesema iwapo uthibitisho wowote uliwahi kuhitajika kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa halina utendaji kazi mzuri, halina demokrasia, si jumuishi, halina uwakilishi na kwa hivyo halina uwezo wa kuleta maendeleo ya maana kwenye ulimwengu wetu, kama ilivyo sasa, kuto kujali kwa baadhi ya watendaji duniani kunathibitisha suala hilo. Kwa upande wake Rais Paul Kagame wa Rwanda, akihutubia mkutano huo wa baraza kuu la Umoja Mataifa, amesema pamoja na changamoto zinazoendelea duniani ikiwa ni pamoja na athari mbaya za janga la covid-19 na mabadiliko ya hali ya hewa kuna haja ya kuwa na dunia yenye amani na matumaini. Rais Kagame amesisitiza kuwa mpango wa amani wa Afrika unataka kutumiwa njia za amani kutatua mzozo baina ya Rusia na Ukraine. Katika mgogoro huu kama ilivyo kwenye migogoro mingine, hati ya Umoja wa Mataifa ya kutaka kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala ya kila nchi inafaa kuheshimiwa. Naye rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Antoine Tshisekedi, wakati akihutubia mkutano huo wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa, amesema, na hapa nkuu napenda kuchukua fursa hii kuwajulisha kuwa uchaguzi wa rais hadi madiwani utafanyika mwishoni mwa mwaka huu, na tayari tume huru ya uchaguzi nchini humo seni, imechapisha orodha ya wagombea wa uchaguzi wa ngazi ya kitaifa, majimbo na manispaa. Kadhalika, ametaka Umoja wa Mataifa kuzingatia barua ya DRC kwa rais wa baraza la usalama la umoja huo inayotoa ombi la kuongeza kasi ya kuondoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini humo kwa kifupi MONUSCO ifikapo mwishoni mwa mwezi Desemba mwaka huu badala ya Desemba mwakani. Hata hivyo, Chisekedi amekosolewa na wajuzi wa mambo kwa kutumia jukwaa hilo kuimarisha uhusiano na utawala haramu wa Israel unaoua watoto wa Kipalestina kila uchao. Wakati huo huo, Rais Siril Ramaposa wa Afrika Kusini amekosoa matumizi ya mabilioni ya dola vitani badala ya fedha hizo kuelekezwa kwa ajili ya maendeleo. Rais wa Afrika Kusini amebainisha haya katika mkutano huo wa Umoja wa Mataifa, huku akisisitiza udharura wa kutumia diplomasia ili kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Ukraine. African... tusipoze tu joto linaloathiri tabia ya nchi bali pia tupoze mizozo. Mpaka sasa hakuna dalili yoyote inayotia matumaini ya kumaliza mizozo inayoendelea duniani. Hatuoni hata matumaini kutoka kwa wale wenye ushawishi, kwa mwisho unakaribia. Kwa upande wake, rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria ameutaka Umoja wa Mataifa kuitisha kikao maalum kwa ajili ya kupewa wanachama kamili nchi ya Palestina. Rais wa Algeria pamoja na kutaka kupewa Palestina wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa, amesema kamwe nchi yake haitolegeza misimamo yake kuhusiana na swala la kutetea haki za taifa la Palestina. Mbali na hotuba hizo za viongozi wa Afrika katika mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja Mataifa, kwingineko, Moroko imekanusha habari ya safari ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuelekea mjini Rabat na kusema kuwa hakuna mpango wa kufanyika safari hiyo. Afisa mmoja wa serikali ya Moroko ameliambia shirika la habari la nchi hiyo kwamba hakuna kibali kilichotolewa kwa Macron kusafiri kuelekea nchini humo. Hii ni katika hali ambayo mvutano baina ya mataifa hayo mawili umeshtari kiasi kwamba hivi karibuni Moroko ilikataa hata kupokea msaada wa serikali ya Paris baada ya kukumbwa na tetemeko la ardhi. Na kwa kutamatisha kwa wakali, wanachama 462 wa kundi la kigedi la Shabab wameuawa nchini Somalia. Jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia limethibitisha hayo Jumatano hii na kueleza kwamba magedi hao waliuawa katika shambulizi lililotibuliwa katika kambi ya askari wa Ethiopia wanaohudumu chini ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, kwa kifupi ATMIS. Kwa mujibu wa jeshi la Ethiopia, makabiliano baina yake na wanamgambo wa Al-Shabab lilitokea katika mji wa Rabdhure kusini magharibi mwa Somalia, ambapo wanamgambo hao walikuwa wamepanga kuishambulia kambi hiyo ya jeshi la Ethiopia kwa kutumia magaidi kumi na wawili waliojifunga mabomu. Na kwa habari hiyo kuhusiana na vita dhidi ya ugaidi, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 7 saba mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 23 Septemba mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1103 iliyopita Ali bin Muhammad Tanuhi alim, mwandishi na malenga mashuhuri wa karne ya 4 Hijiria aliaga dunia katika mji wa Basra kusini mwa Iraqi akiwa na umri wa miaka 64. Ali Tanuhi alizaliwa huko Antakia mashariki mwa Uturuki ya leo na akiwa kijana alielekea Baghdad na kuasisi makazi yake. Ali bin Muhammad Tanukhi alikuwa mahiri katika lugha na fasihi ya Kiarabu na kuwa miongoni mwa malenga mashuhuri wa zama hizo. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita, sawa na tarehe mosi Mehr mwaka 1281 hijiria shamsia alizaliwa Ayatullahil Udhma Sayyid Ruhullah al Musawi Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliwa washahidi imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa waalimu mashuhuri, hususan Ayatullahi Abdul Karim Hairi na Muhammad Ali Shahbadi. Imamu Khomeini alianzisha harakati kubwa kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullahi Burujerdi. Upinzani na mapambano yake alimfanya mtawala kibaraka Sha ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraqi na Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita, sawa na Septemba 23 mwaka 1932 Saudi Arabia iliasisiwa na Abdulazizi bin Saud akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijaz ni mahali alipotokea mtume wa Uislamu Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abbasia mwanzoni mwa karne ya 3 hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali saudi za kutaka kuiongoza Saudia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya 20 miladia. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari za dunia wakati huu. Ujumbe wa kidiplomasia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa umepuzilia mbali madai yasiyo na msingi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli na kusema ni maonyesho ya vichekesho. Majambazi wenye silaha wamewateka nyara zaidi ya watu 30 wakiwemo angalau wanafunzi 24 wa kike katika uvamizi E, karibu na chuo kikuu uh, kaskazini magharibi mwa jimbo la Zamfara nchini Nigeria. Uh, bomu ambalo lilikuwa limetegwa ndani ya lori limelipuka, uh, huko nchini Somalia katika mji wa Beledweyne na kuua watu wasiopungua kumi. Na Ethiopia imesema imeanza duru mpya ya mazungumzo na Misri na Sudan kuhusu bawa la Renaissance. Huo ndio mwisho wa matangazo yetu wakati huu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio trib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.