Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema, Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio wa Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo ikiwa leo ni Jumamosi, tarehe saba mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano hijiria sawa na tarehe ishirini na tatu Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia asubuhi tunasikika kupitia satellite na internet. anaonetu ya internet ni parstoday.ir/sw. barua pepeto email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania, Sauti ya Umoja ambapo tunasikika katika miji ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora, huku mnaweza kutupata mubashara kabisa kwa wakati huu. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni vipindi vya darsa ya Qurani pamoja na makala ya leo katika historia kama ambavyo tutakuwa pia na udondozi wa baadhi e, tu ya matoleo muhimu e, ya magazeti ya Afrika Mashariki, na baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi ya matoleo hayo, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu Saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema kuna ulazima wa kuangaliwa mundo wa kuangaliwa upya muundo wa umoja wa Mataifa. Netanyahu asema DRC itaamishia ubalozi wake kutsi kutoka Tel Aviv, na jenerali al Burhani asema vita vya Sudani huenda vikaenea afrika Mashariki. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna umuhimu wa kufanyika marekebisho katika muundo wa Umoja wa Mataifa. Sayyid Ibrahim Raisi amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Rusia Today, na kueleza kwamba ni jambo la dharura kufanyia marekebisho muundo wa umoja wa mataifa kwa namna ambayo itaweza kutekeleza jukumu lake katika upanuzi wa usalama, uadilifu na amani. Rais wa Iran ametahadharisha kuwa iwapo hilo halitafanyika kwa kuzingatia kuibuka kwa madola yanayoinukia duniani kutoka miongoni mwa nchi zinazoendelea jukumu la Umoja wa Mataifa litapungua siku baada ya siku na nafasi yake itashuka na kuporomoka. Kadhalika rais Ibrahim Raisi amesema kwa kutilia maanani historia ya kale, mila nzuri na kongwe na jamii mahiri ya Iran na kuongeza kuwa kuhusu mustakabali wa nchi Iran na historia na ustaarabu wa kale na ustarabu huu umechanganyika na mali za watu wake, kutokana na imani zao thabiti za kidini, na kwa upande mwingine ni kuwa imani ambayo watu hawa nayo na thamani za kimungu na imeleta tumaini ndani ya mioyo yao, ambalo linafanya wakati ujao ung'arike, wakati ujao pamoja na mustakabali wao uwe ni wenye kung'ara. Rais ameongeza kuwa pamoja na kuwa Iran ina suhula na uwezo, lakini pia ina nguvu, ina watu wenye imani ambao wameweza kuwa na nafasi na kuwa na ufanisi sio tu katika eneo bali hata duniani, kwa mukawama na kusimama kidete mbele ya maadui. Na katika mfumo mpya wa dunia unaoundika, Iran inachukuliwa na kuhesabiwa kuwa mmoja wa husika wakuu. Leo hii harakati ya mukawama katika eneo inafanyika kwa jina la Iran. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Jibuti wameafikiana juu ya kuisha uhusiano wa kidiplomasia wa Teherani na Asmara kwa maslahi ya mataifa haya mawili. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema Muwafaka huo umepatikana katika mazungumzo yake na mwenzake wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf, pambizoni mwa mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani. Amir Abdullahian amesema katika mazungumzo hayo kwamba Iran na Jibuti zilikuwa na uhusiano mzuri katika miaka ya huko nyuma na kwa msingi huo mataifa haya yana historia ya ushirikiano wa pande mbili katika nyuga mbalimbali, amesema. Tunaitazama Jibuti kama nchi rafiki na ya kidugu. Iran inalichukulia kwa uzito suala la kupanua mahusiano yake na Jibuti kama nchi muhimu ya Waislamu katika eneo la pembe ya Afrika. Tunaweza kuimarisha uhusiano wetu pamoja na kupanua ushirikiano wa pande mbili katika nyuga tofauti Ameongeza waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran. Wanadiplomasia hao wa ngazi za juu wa Iran na Jibuti wamesisitiza haja ya kupigwa jeki ushirikiano wa mataifa haya mawili katika nyuga tofauti kama vile uwekezaji, biashara, ubunifu wa sayansi pamoja na teknolojia. Ikumbukwe pia kuwa tarehe 6 Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita, serikali ya Jibuti ilitangaza kuwa nchi hiyo ndogo ya pembe Afrika imeamua kukata uhusiano wake na Iran ili kufuata siasa za Saudi Arabia. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Misri, Sami Shukri, mjini New York, ambapo wamezungumzia juu ya kufufuliwa uhusiano kamili wa kidiplomasia kati ya nchi mbili. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa utawala wa kizayuni wa Israel amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo karibuni itauhamishia ubalozi wake mjini Kutsi kutoka Tel Aviv. Benjamin Netanyahu amedokeza ah, hayo katika taarifa baada ya kukutana na rais wa DRC Felix Antoni Chisekedi pambizoni mwa mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Netanyahu ameongeza kuwa utawala huo haramu unaoikalia kwa mabavu ardhi za wapalestina karibuni hivi utafungua ubalozi wake huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haya yanajiri siku chache baada ya Papua New Guinea kufungua ubalozi wake mjini Quds na kuwa nchi ya tano kufungua ofisi ya kidiplomasia katika mji huo mtukufu unaokaliwa kwa mabavu na uzayuni maghasibu. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ilikosoa vikali hatua hiyo na kuitaka serikali ya Papua New Guinea itazame upya msimamo wake huo wa kufungua ubalozi katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Ikumbukwe kuwa Desemba mwaka elfu mbili na kumi na saba aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa Washington inaitambua Quds yani Jerusalem, kuwa mji mkuu wa Israel na kisha kuhamishia ubalozi wake katika mji huo kutoka Tel Aviv. Baadhi ya nchi kama Honduras, Kosovo, Guatemala na Paraguay zimefuata kibubusa sera za Washington na kuafiki suala la kuhamisha balozi zao kutoka Tel avivu kwenda mji wa Quds, kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa. Hata hivyo, Paraguay ilifutilia mbali uamuzi huo miezi minne baadaye. Jenerali Abdul Fatah Al Burhani, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, ameuonya Umoja wa Mataifa kuwa vita vinavyoendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo kaskazini mwa Afrika yumkini vitatanuka zaidi na kuenea katika nchi za Afrika Mashariki. Al Burhani alitoa indhari hiyo katika hotuba yake mbele ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na kuongeza kuwa hatari ya vita hivi sasa ni tishio kwa amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Waasi hao wa RSF wametafuta uungaji mkono kutoka kwa makundi haramu na kigaidi kutoka nchi mbalimbali za kieneo na kote duniani kwa ujumla. Mapigano hayo ambayo yametawanyika katika maeneo tofauti ya Sudan, yakijikita zaidi katika mji mkuu Khartoum, yangali yanaendelea huku maelfu ya raia wakiuawa au kujeruhiwa. Mkuu wa baraza la uongozi la Sudan ametoa mwito wa kuwajibishwa na kufikishwa mbele ya sheria makundi ya mamluki yanayounga mkono na kuchochea vita vya Sudan. Amesema Sudan inaendelea kushuhudia idadi ya kutisha mauaji, ubakaji, watu kufurushwa makwao, magendo, mihadarati na hata watoto kusajiliwa kujiunga na makundi hayo. Siku ya Jumatano mkutano maalum wa serikali na mashirika ya kimataifa ili kujadili mgogoro unaoendelea sasa nchini Sudan ulifanyika pembeni ya kikao cha 78 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko mjini New York. Mapigano ya utumiaji silaha nchini Sudan yalianza Aprili kumi na tano kati ya vikosi vya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka kwa lengo la kuwania madaraka. Na usuluhishi wa kimataifa uliofanywa kwa madhumuni ya kuhitimisha mapigano hayo na kuzikutanisha pande mbili kwenye meza mazungumzo bado haujazaa matunda hadi sasa. Na gazeti la The Times limefichua kuwa maelfu ya vifaru vya kivita vya Uingereza vina mada za sumu ambazo ni hatari kwa afya ya mwanadamu gazeti hilo limemnukuu James Cartledge waziri wa zabuni za wizara ya ulinzi ya uingereza ambaye ameeleza kuwa mada hatarishi ya asbestos ipo katika vifaru na magari ya deraya 2699 ya jeshi la uingereza habari zaidi zinasema baadhi ya vifaru hivyo vyenye mada za sumu tayari vimekabidhiwa Ukraine mada za sumu za asbestos zinaripotiwa kuwa hatari kwa afya mwanadamu hasa kwa mapafu. Waziri kivuli wa ulinzi wa Uingereza John Hill amesema kiwango cha mada za asbestos zilizoko katika silaha za zana za kijeshi za Uingereza ni cha kutisha na kutia wasiwasi. Serikali ya Kievu imeendelea kutoa wito kwa washirika wake wa magharibi kuipatia vifaa vingi vya kisasa vya kijeshi ili kusaidia vikosi vya Ukraini kutoa tena maeneo makubwa yanayodhibitiwa na vikosi vya jeshi la Rasia. Haya yanajiri wakati huu ambapo utumiaji wa mabomu ya vishada katika vita vya Ukraini na matokeo yake hatari yamewakasirisha yamewakasirisha watetezi wengi wa haki za binadamu na hata taasisi za kimataifa. Hivi karibuni, Izumi Nakamitsu, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alionya kuhusu hatua ya nchi za magharibi ya kuipa Ukraini silaha hizo na kutaka matumizi yake yasimamishwe mara moja. Aidha alisema silaha hizo ni hatari kwa maisha ya mwanadamu na zinapaswa kufutwa kabisa katika historia. Hata hivyo, msemaji wa usalama wa taifa ya ikulu ya White House ya Marekani, John Kir hivi e karibuni alipongeza na kusifu uamuzi wa, wa Washington wa kutuma mabomu hayo yaliyopigwa marufuku kimataifa ya vishada huko nchini Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho hatua mpya ya Urusi ya kutumia sarafu za kitaifa na kupunguza utegemezi kwa dola Marekani. Serikali ya Rasia imeidhinisha orodha ya nchi thelathini na moja zikiwemo Iran, Brazil, Venezuela na Cuba ambazo benki zao zinaweza kushiriki na kufanya biashara katika soko la fedha za kigeni nchini Rasia, kwa mujibu wa waraka huu wa serikali uliotiwa saini na waziri mkuu wa Rasia, Mikhail Mishustin. Benki na wawakilishi wa nchi zilizoidhinishwa wanaweza pia kushiriki katika soko la bidhaa zinazotokana na fedha. Orodha hii inajumuisha jamhuri ya Azerbaijan, Armenia, Belarus, Kirgizistan, Tajikistan, Turkmenistan na Uzbekistan, pamoja na nchi nne za Brazil, India, China na Afrika Kusini, ambazo pamoja na Rasia zinaunda kundi la BRICS. Hali kadhalika, nchi nyingine zinazojumuishwa na mpango huo wa Rasia ni pamoja na Serbia, Uturuki, Iran, Qatar, Pakistan, Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati, Moroko pamoja na Malaysia. Kulingana na Ikulu ya Kremlin, uamuzi huu ulikuwa sehemu ya mfumo wa sheria mpya zilizoidhinishwa Julai iliyopita ambayo inataka kuongeza ufanisi wa utaratibu wa ubadilishanaji wa moja kwa moja wa sarafu za kitaifa za nchi rafiki na zisizoegemea upande wote. Russia imeharakisha juhudi zake za kufanya biashara na nchi nyingine kwa fedha zao kitaifa badala ya sarafu ya dola Marekani ili kukabiliana na vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya nchi hiyo kutokana na vita vya Ukraine. Kama mwanachama muhimu wa kundi la BRICS, Russia pamoja na wanachama wengine wa kundi hilo linalojumuisha nchi zinazoinukia kiuchumi ambazo ni Brazil, India, China na Afrika Kusini zinataka kutumia sarafu zao za kitaifa katika shughuli zote za kimataifa za kibiashara. Nchi wanachama wa BRICS zina sababu nyingi za kutumia sarafu zao za kitaifa katika mabadilishano ya kiuchumi na kibiashara na pia kuunda sarafu mpya Changamoto za hivi majuzi za fedha za kifedha duniani na serikali za kigeni za Marekani zimezifanya nchi za kundi la BRICS kuchunguza uwezekano huo. Nchi hizo zinataka kuchukua hatua ambazo ni kwa maslahi yao ya kiuchumi huku zikipunguza utegemezi wa kimataifa wa dola Marekani na euro. Mwishoni mwa Julai mwaka huu, rais wa Rusia Vladimir Putin alisisitiza umuhimu wa benki ya BRICS katika utaratibu mpya wa kifedha na kusema, kuunda taasisi mbadala za kifedha katika wakati ambapo Washington imegeuza dola Marekani kuwa silaha ni ngumu, lakini ni hatua muhimu. Putin alisisitiza kuwa nchi za BRICS hazipingani na mtu yoyote, lakini wanachama wake wanafanya kazi pamoja kwa manufaa ya pande zote ikiwa ni pamoja na katika masuala ya kifedha. Aidha, alibainisha kuwa wanachama wa BRICS wanalipana fedha sasa, sasa kwa kutumia sarafu zao za kitaifa. Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini Putin pia alisema Marekani imedharau mfumo wa kimataifa wa fedha kwa kutumia sarafu yake ya dola kama silaha. Waziri wa hazina wa Marekani Janet Yellen amekiri kuwa vikwazo vinaweza kusukuma baadhi ya nchi kuachana na sarafu ya dola, ijapokuwa dola bado ndiyo sarafu kubwa zaidi ya akiba duniani. Sera ya Marekani ya kutumia sarafu yake hiyo kama silaha ya kifedha imeongeza kasi ya nchi nyingi za kuwekeza katika sarafu mbadala. Nchi nyingi zimekasirishwa na sera Marekani ya kutumia sarafu ya dola kushinikiza nchi zenye misimamo huru na zinazopinga ukoloni mamboleo ya madola ya magharibi. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 977 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 55 ya Arrahman. Naianza darsa yetu ya leo kwa aya ya 31 ahadi ya 36, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim. Sanafrughu lakum ayyuhal thaqalan, karibuni hivi tutakuhesabuni enyi majini na watu fabi ayi alaai rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili. Hamtapenya ila kwa nguvu zisizo za kawaida. Basi ni ipi katika neema za Mola wenu Mlezi mnayoikanusha, nyinyi wawili? Basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita, kuliendelea kuzungumziwa neema za Mwenyezi Mungu kwa waja wake hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zimegusia kuhesabiwa kwa amali za waja siku ya kiama na kuwahutubu majini na wanadamu, ya kwamba kati ya aina tofauti za viumbe alivyoviumba Allah, makundi yenu nyinyi mawili, binadamu na majini, mumepewa uzito na thamani kubwa zaidi kwa kujaaliwa kuwa na akili na hisi za kudiriki mambo. Sambamba na hayo, mumepewa pia neema ya kuwa na khiari na irada ya kufanya mtakalo na kutofanya msilotaka, na kwa sababu hiyo, siku ya kiama mtakwenda kuhesabiwa kwa yote mliyotenda duniani. Kwa hivyo, jihadharini na matendo yenu na wala msidhani kama nguvu na uwezo wenu unaweza kuushinda uwezo na kudra ya Allah subhanahu wa taala, na kwamba eti mtaweza kuivuka mipaka ya mbingu na kutoka nje ya utawala na mamlaka ya Kimola. Hapana shaka kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu atakupeni nguvu kama hizo na idhini ya kufanya hivyo mnaweza kufika kwenye vina vya chini kabisa vya ardhi na katika kilele cha anga za mbali. Mtambue pia kuwa moshi na miale ya moto wa Jahanam itakuzungukeni kiasi cha kushindwa kupata njia ya kukimbilia, wala kupata mtu wa kuweza kukuokoeni. Kwa hiyo tokea hivi sasa kaeni mfikirie juu ya hatima na mwisho wenu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kupewa neema ya akili na khiari kunaandamana na masulia pia. Kwa kujaaliwa neema hizo mbili kubwa, wanadamu na majini wana majukumu na masulia, na watapaswa kwenda kuwajibika mbele ya Allah kwa yote wayafanyayo hapa duniani. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nguvu hizi za kidhahiri alizonazo mwanadamu zikiwemo za ujuzi na elimu zisimtie ghururi mpaka akadhani kwamba anao uwezo wa kuuhodhi na kuuendesha mfumo wa ulimwengu wa maumbile na kuweza kufanya lolote atakalo na likawa bila ya idhini ya muumba mwenyewe wa ulimwengu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba japokuwa jini ameumbwa kwa moto, lakini atahiliki kwa adhabu ya moto wa Jahannam kwa inavyoonekana aina ya moto wa duniani Itakapopasuka mbingu ikawa nyekundu kama mafuta yaliyoyeyuka. fabi ayi ala rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu Mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuashiria utangulizi na yale yatakayojiri kabla ya Kiyama na kueleza kwamba ufikapo mwisho wa ulimwengu huu Mfumo huu unaotawala hali ya mbingu na ardhi utasambaratika kwa kujiri matukio makubwa, mazito na ya kutisha katika ulimwengu mzima. Sayari na maumbo tofauti ya angani, ambayo sasa hivi kila moja linatembea kupitia mzingo wake maalumu, yatakengeuka na kutoka kwenye mizingo yao na kupasuka vipande vipande, kisha vitatiririka kwa kufoka mithili ya vyuma vilivyoyeyushwa. Baada ya hapo utajitokeza mfumo mwingine mpya. Hapo watu watafufuka na kutoka ardhini na kuhudhurishwa kwenye uwanja wa hisabu na malipo. Siku hiyo ya Kiama, mwanadamu atasimamishwa na kupitishwa kwenye vivuko kadhaa wa kadhaa. Katika kisimamo kimoja atasailiwa na kuhesabiwa amali zake, katika kisimamo kingine ndimi za watu zitafungwa na viungo vyao ndivyo vitakavyotoa ushahidi wa matendo yao. Lakini katika aya ya 39 ya Suratu Rahman tuliyosoma kinazungumziwa kisimamo ambacho hakuna mtu atakayesailiwa kwa kuulizwa suali lolote. Sababu ni kwamba katika kisimamo hicho madaftari ya amali za watu yatakuwa yameshaweka wazi maovu na madhambi yao na hakutakuwa na kitu ambacho mtu ataweza kukikana. Kwa hivyo hakutakuwa na haja ya kuulizwa suali na kutakiwa jawabu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu wa maumbile utakaokuwepo siku ya Kiyama utakuwa tofauti na mfumo uliopo hivi sasa duniani. Kwa kuzingatia kwamba kudhihiri kwa kiama kutaandamana na mageuzi adhimu na mabadiliko makubwa katika mfumo wa maumbile, haiwezekani kutarajia kanuni zinazotawala katika mfumo wa dunia hii ziwe hizo hizo zitakazotawala katika ulimwengu wa akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kufanya dhambi ni namna mojawapo ya kukadhibisha neema za Mwenyezi Mungu. Jini kama alivyo mwanadamu, naye pia ameumbwa na kuachiwa awe na khiari na uhuru wa kufanya takalo na kwa hivyo Watakuwa wakizunguka baina ya hiyo jahannam na maji ya moto ya chemkayo. Fabi ayi ala rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili. Kiujumla ni kwamba moja ya sifa na hali maalumu za Kiama ni kwamba siku hiyo batini na ya ndani ya nafsi za watu yatadhihirika, ambapo fikra na amali zinazoakisi shakhsia ya ndani za watu zitajitokeza na kuonekana kwenye nyuso na sura zao. Wale walio waja safi na wema watakuwa na nyuso za furaha na ukunjufu, na wale walio waovu na madhalimu watahamanika na kusawijika. Katika aya zilizotangulia kumezungumziwa kuhudhurishwa kwa waovu na wenye madhambi mbele ya mahakama ya Kiama na kutoulizwa chochote kuhusu maovu na maasi yao. Katika kulielezea hilo, aya tulizosoma zinasema hakutakuwa na haja yoyote ya kuwasaili watu wa aina hiyo, kwa sababu alama za maovu na madhambi zitadhihiri na kuonekana waziwazi wazi katika nyuso zao na hazitaweza kukanushika. Kwa hivyo malaika wa motoni watawasukumiza watu hao kwa namna itakayowafanya wawe wanyonge na dhalili. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale wanaokanusha Kiama na kupinga kila linalohusu maamrisho na makatazo ya Allah subhanahu wa taala kwa kila sehemu ya ujudi wao siku ya kiama watashikwa utosini na miguuni na kusukumizwa kwenye moto wa Jahannam. Na hiyo ni ishara ya upeo wa juu kabisa wa kudhalilishwa na kunyongeshwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kufanya madhambi na kukadhibisha kiama kuna uhusiano wa kimkabala na wapande mbili kila moja ni utangulizi wa jingine na matokeo yake ni kuenea na kutapakaa maovu na uharibifu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 977 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atukubalie mema yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Na mwapenzi wa sikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, Dira ya macho yetu magazetini. E, Jumamosi ya leo tarehe ya ishirini na tatu Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia huko nchini Tanzania, na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema upigaji wa mamilioni ya fedha watikisa waziri mkuu wa nusa. Ufisadi mwingine Kigoma atuma timu Waalimu na wanafunzi sekondari watiwa mbaroni kwa tuma za kuwafanyia mitihani darasa la saba. Haya, mgogoro wa wakulima na wafugaji ugeuka kuwa uwanja wa mauaji. Serikali ya Zanzibar yatoa kauli kuhusu uwekezaji bandari. Watoto wapelekwa hospitalini madai ya kula keki zenye bangi. He, kama kweli na duniani kuna mambo. Na Marekani yatangaza ufadhili mpya Tanzania. Mwananchi kwa upande wake limezipa kipaumbele e, katika ukurasa wake wa mbele habari zisemazo: saa 48 za moto kwa watendaji; fyeka fyeka yashika kasi kwa ukurugenzi wa halmashauri, msako zaidi ukiendelea; mambo matano yatajwa chanzo cha uwajibikaji wajib, e, duni; wadau wataka wafundwe kiuongozi; misukosuko ya miaka kumi na tatu kutafuta mtoto wa kupandikiza padri; soka achiwa huru; mama azirai mahakamani. Korti ya maliza utata kifo selo ya polisi. Na ruzuku yatajwa suluhisho bima ya afya kwa wote nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Habari Leo jumamosi, gwiji la habari Tanzania, nakutana na habari zisemazo: ripoti ya ununuzi wa umma kutua kwa rais ni kama ilivyo kwa ripoti ya CAG ni sheria mpya. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar yafafanua kuwekeza wageni bandari ya Malindi. Mahakama yaridhika kifo cha kujinyonga cha Stela. Dakta Mpango, makamu wa rais wa Tanzania, ahutubia uh, mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza amani. Uh, majali wazidi kutimua vumbi Kigoma na Brazili na Tanzania za kubaliana uh, mradi wa pamba bilioni moja nukta tano. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo, lugha yangu gazeti langu, na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili ina kichwa cha maneno kisemacho mamilioni ya kanisa kuungua, likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii limeandika, huenda kanisa la PC EA Kitengela, kaunti ya Kajiado, la thamani ya shilingi milioni 650 likabomolewa baada ya mahakama kuu kuamua kwamba limejengwa katika ardhi inayomilikiwa na viwanda vya kutengeneza bidhaa za kuuza ng'ambo almaarufu EPZ. Baadhi ya habari zingine katika gazeti eh, hili eh, zinasema eh, watoto kumi na mbili upatikana eh, chumba eh, chumbani polisi wazuilia watu wawili kuhusiana na kisa hicho cha watoto kufichwa e, chumbani. Wakulima wataka bima dhidi ya El Nino. Shujaa wa Maumau Mau azikwa e, ni e, Muthoni Kirima, mwanamke pekee aliyekuwa na cheo cha field marshal field uh, katika Maumau. Habari hii imeakisiwa uh, pia uh, kwa mapana na marefu na gazeti dada la Saturday Nation. Kichwa cha habari hii kinasema saluti ya mwisho kwa mkakamavu wa Mau Mau Field Masha. Unaweza kuisoma habari hii katika ukurasa wa nne wa gazeti hili. Limeandika pia kuwa mawaziri matatani, na kuambatanisha kichwa cha habari hii na picha cha mawaziri kumi wa serikali ya Rais ruto ambao wako katika hatari ya kupoteza ofisi zao. Gazeti la The East African limeipa kipaumbele habari ya Rais Paul Kagame wa Rwanda ya kutangaza kuwania muhula wa nne katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Naitimishia huko nchini Uganda, na ninaanza na Saturday Monitor. Na baadhi ya habari zake zinasema, mamlaka ya jiji la Kampala inakabiliwa na mashinikizo makubwa kutokana na ubovu wa barabara katika jiji hilo. Kwa mujibu wa gazeti hili, takriban mwezi mmoja baada ya urekebishaji wa baadhi ya barabara za jiji kufuatia agizo la rais Museveni kwamba shilingi bilioni sita zitolewe kwa ukarabati wa barabara za jiji hili mashimo ambayo mamlaka hiyo ilidhani kuwa imerekebisha yanaonekana tena baada ya mvua kunyesha mara moja au mbili tu. Limeandika pia kuwa mwandishi wa habari wa Monita tiwa mbaruni na vipi kansa mlango wa uzazi imekuwa inaongoza uh, uh, kuua Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema Rais Yoweri Museveni ametoa wito kwa wanasiasa na watumishi wa umma kuto wakatisha tamaa wawekezaji, kwani wao ni muhimu sana katika ajenda ya maendeleo ya viwanda nchini Uganda. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Jumamosi tarehe ya saba mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe ya 23 Septemba mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1103 iliyopita, Ali bin Muhammad Tanuhi alim mwandishi na malenga mashuhuri wa karne ya nne Hijiria aliaga dunia katika mji wa Basra kusini mwa Iraqi akiwa na umri wa miaka 64. Ali Tanuhi alizaliwa huko Antakia mashariki mwa Uturuki ya leo, na akiwa kijana alielekea Baghdad na kuasisi makazi yake. Ali bin Muhammad Tanuhi alikuwa mahiri katika lugha na fasihi ya Kiarabu na kuwa miongoni mwa malenga mashuhuri wa zama hizo. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita sawa na tarehe mosi meher mwaka elfu moja na tarehe mosi mehr 1281 hijiriya shamsia alizaliwa Ayatullahi ludhma Sayid Ruhullah Almusawi Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliwa washahidi Imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa waalimu mashuhuri, hususan Ayatullahi Abdulkarim Hairi na Muhammad Ali Shahbadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullahi Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraqi na Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita, sawa na Septemba 23 mwaka 1932, Saudi Arabia iliasisiwa na Abdulaziz bin Saud, akawa mfalme wa nchi hiyo. Bara Arabu au Hijaz ni mahali alipotokea Mtume wa Uislamu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Saudi Arabia ilijitoa chini ya udhibiti wa utawala wa Abbasia mwanzoni mwa karne ya 3 Hijiria, na hadi karne kadhaa baadaye nchi hiyo iliendelea kuwa na ukosefu wa amani. Jitihada za Ali Saudi za kutaka kuiongoza Saudia zilianza katikati mwa karne ya 18 na kushika kasi zaidi mwanzoni mwa karne ya 20 Miladia. Nam, wapenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna umuhimu wa kufanyika marekebisho katika muundo wa Umoja wa Mataifa. Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Rusia Today na kueleza kwamba ni jambo la dharura kufanyia marekebisho muundo wa Umoja wa Mataifa kwa namna ambayo itaweza kutekeleza jukumu lake katika upanuzi wa usalama, uadilifu na amani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na Jibuti wamefikiana juu ya kuisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Teheran na Asmara kwa maslahi ya mataifa haya. Husein Amir Abdullahian amesema mwafaka huo umepatikana katika mazungumzo yake na mwenzake wa Jibuti Mahamud Ali Yusuf pambizoni mwa mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, amesema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo karibuni itauhamishia ubalozi wake mjini Quds yani Jerusalem, kutoka Tel Aviv. Jenerali Abdul Fatah Al Burhani, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, ameuonya Umoja wa Mataifa kuwa vita vinavyoendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika yamkini vitatanuka zaidi na kuenea katika nchi za Afrika Mashariki. Na gazeti la The Times limefichua kuwa maelfu ya vifaru vya kivita vya Uingereza vina mada za sumu ambazo ni hatari kwa afya ya mwanadamu. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu.