Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bism Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ni kukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga. Leo ni Jumaa, tarehe 6 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 22 Septemba 2023 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa majeshi ya Iran asema Ghuba ya Uajemi inahitaji usalama wa nchi za eneo tu. Mahmud <mucho> Abbas asisitiza kuwa ni ndoto kupatikana amani bila taifa la Palestina kupata haki zake za kisheria <mucho> leza kuwa makumi ya wakimbizi wafa kwa njaa Gambela nchini Ethiopia, na askofu wa Lebanon aeleza kwamba kuvunjia heshima matukufu ya kidini ni uovu. Habari kamili. Mkuu wa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa uwepo wa kijeshi wa maajinabi katika Ghuba ya Uajemi na kusisitiza kuwa nchi za eneo hili zina uwezo wa kujidhaminia usalama wao. Meja Jenerali Muhammad Hussein Baghiri amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Tasnim na kuongeza kuwa tunaamini kwamba usalama wa eneo la Ghuba ya Uajemi lazima udhaminiwe kupitia ukuruba na ushirikiano wa mataifa ya eneo hili. Mkuu wa majeshi ya Iran alisema hayo jana Alhamisi hapa Teheran, katika mazungumzo yake na kamanda wa jeshi la utawala wa kifalme wa Oman meja Jeneral Matar bin Salim bin Rashid al Balushi na kubainisha kuwa usalama wa Ghuba ya Uajemi bahari ya Oman na bahari ya Hindi hauna mfungamano wowote na maajinabi, na kwamba nchi za eneo zina uwezo wa kujidhaminia usalama wao. Ameeleza bayana kuwa mataifa ya eneo hili la kistratejia yana uwezo wa kuhakikisha kwamba kuna uthabiti na usalama wa kutosha katika nchi za eneo, pasi na kutegemea uwepo na uingiliaji wa vikosi vya kigeni. Kwa upande wake, kamanda wa jeshi la utawala wa kifalme wa Oman meja jenerali Matar bin Salim bin Rashid al Balushi amesisitizia haja ya kuimarishwa ushirikiano wa kijeshi baina ya Maskat na Tehran. Aidha, wawili hao wamejadili njia za kustawisha uhusiano wa kiulinzi na kijeshi wa pande mbili. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema katika mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kama ninavyonukuu, nukuu: ni ndoto na dhana batili kuweza kuleta suluhu na amani pasi na taifa la Palestina kupata haki zake za kisheria. Kwa mujibu wa IRNA, Abbas amesema miaka 30 imepita tangu alipofikiwa mapatano ya Oslo, lakini pamoja na hayo, tungali tuna matumaini kwamba maazimio ya Umoja wa Mataifa yatatekelezwa. Na akaongezea kwa kusema rais huyo wa mamlaka ya ndani ya Palestina, utawala ghasibu wa kizayuni unajuzisha kuushambulia mji wa Baitul Muqaddas, kukiuka haki za wakazi wake na kuyavunjia wa heshima matukufu yetu. Rais wa mamlaka ndani ya Palestina amesema tunaitaka jamii kima ya kimataifa iwajibike kuhusiana na kuhifadhi hadhi ya kihistoria na kisheria ya Baitul Muqaddas, na tunataka ufanyike mkutano wa kimataifa wa amani utakaohudhuriwa na pande zote zinazohusika na amani katika eneo la magharibi mwa Asia, sambamba na kusisitiza kuwa taifa la Palestina linatetea ardhi yake na haki zake za kisheria kupitia mukawama wa amani wa wananchi. Abbas ametaka zichukuliwe hatua za kivitendo na utekelezaji wa maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na kuitambua rasmi nchi ya Palestina. Aidha, rais wa mamlaka ndani ya Palestina amesema hajui kwa nini Marekani na nchi za Ulaya zinakataa kuitambua nchi ya Palestina. Kwa kumalizia hotuba yake, Mahmud Abbas amesema wananchi wa Palestina hawata hama katu katika ardhi yao, na akaitaka jamii ya kimataifa iwajibike na kutekeleza kivitendo maamuzi na maazimio yake. Kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHRC, imesema wakimbizi zaidi ya 30 wamepoteza maisha kutokana na njaa na utapia mlo katika jimbo la Gambela lililoko magharibi mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Taarifa tume hiyo imesema jimbo hilo lina wakazi zaidi ya laki nne ikisistiza kuwa kuna udharura wa kuendelea kutuma misaada ya kibinadamu kwa jamii za wakimbizi katika eneo hilo. Baadhi ya kambi za wakimbizi katika jimbo hilo hazijapokea misaada tokea mwezi Mei mwaka huu, huku nyingine zikikosa kufikiwa na misaada hiyo tangu mwezi wa Juni. Wakimbizi hao waliaga dunia kutokana na njaa na utapiamlo, huku wengine wakipoteza maisha baada ya kushambuliwa walipoondoka kambini kwenda kutafuta chakula, imeeleza taarifa ya EHRC. Aidha, idara ya wakimbizi na wahamiaji ya serikali ya federali Ethiopia RRS iliripoti karibuni pia kwamba vifo vinavyotokana na njaa vimenakiliwa katika kambi za wakimbizi za Gambela baada ya kusimamishwa utoaji wa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo tokea mwezi Mei. Taasisi hiyo ya kushughulikia wakimbizi ya serikali ya Ethiopia imebainisha kuwa mashambulizi ya silaha katika eneo la Amhara yaliyoshtadi tokea Agosti mwaka huu na pia kuendelea kuwasili wakimbizi katika majimbo ya Amhara, Beni Shangul Gumuz, Gambela na Somali wakitokea nchi jirani kumechangia kuongeza hitaji la misaada ya kibinadamu katika maeneo hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Askofu mkuu wa kanisa la Kiorthodoksi la Jabal na Tripoli la Lebanon amelaani vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kidini na kusisitiza kuwa kufanya vitendo hivyo ni jambo ovu. Askofu George Saliba amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press mjini Beirut na kueleza kuwa uhuru wa maoni na kujieleza haipasi utafsiriwe kama idhini ya kitendo cha kuvunjia heshima ya matukufu ya dini nyingine. Askofu Saliba ameeleza kuwa wanaovunjia heshima matukufu ya kidini hawana dhati ya ubinadamu na wema, asili yao ni udhalili na chuki dhidi ya watu wengine Kiongozi huyo wa Kikristo nchini Lebanon amesema ameghadhibishwa na, na kukerwa na vitendo vya kuvunjia heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden na Denmark katika miezi ya hivi karibuni. Nchi za Sweden na Denmark zimeshuhudia hujuma na mashambulizi kadhaa dhidi wa ya Waislamu na maeneo yao ya kidini sanjari na kuchomwa moto na kuvunjiwa heshima kitabu chao kitukufu cha Quran huku wakitilia mkazo suala la wafuasi wa dini mbalimbali kuishi pamoja kwa amani na maelewano. Askofu mkuu wa kanisa la Kiorthodoksi la Jabal na Tripoli la Lebanon amepinga vikali misimamo na mitazamo ya kufurutu mipaka. Waislamu kote duniani wameendelea kupaza sauti zao kulalamikia vitendo viovu vya kudhalilisha na kuvunjiwa heshima Kurani tukufu nchini Sweden na Denmark huku kampeni kubwa ya dunia nzima a kususia bidhaa zinazozalishwa na nchi hizo za magharibi ikishika kasi. Na kwa akali wanachama 462 wa kundi la kigaidi la Alshabab waliuawa mwishoni mwa wiki nchini Somalia. Jeshi la Ulinzi la Taifa la Ethiopia, ENDF, limethibitisha hayo na kueleza kuwa magaidi hao waliuawa katika shambulizi lililotibuliwa katika kambi ya askari wa Ethiopia wanaohudumu chini ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS. Kwa mujibu wa jeshi la Ethiopia, makabiliano baina yake na wanamgambo wa Shabab yalitokea katika mji wa Arabdure kusini magharibi mwa Somalia, ambapo wanamgambo hao walikuwa wamepanga kuishambulia kambi hiyo ya jeshi la Ethiopia kwa kutumia magaidi kumi na wawili waliojifunga mabomu. Taarifa ya jeshi la Ethiopia imesema askari hao wanaohudumu chini ya mwamvuli wa ATMIS wa walitoa kipigo kikali dhidi ya magaidi wa Shabab na kuua 462 miongoni mwao. Hayo anajiri siku chache baada ya duru za habari za kundi la kigaidi la Shabab kutangaza kuwa genge hilo limewaua wanajeshi 178 wa Ethiopia huko magharibi mwa Somalia. Aidha, kundi hilo lilidai kwamba limewatia nguvuni wanajeshi wengine wa Ethiopia na kudai kuwa jeshi la Ethiopia limeshindwa kusonga mbele. Kadhalika, magaidi wa Shabab walidai kuharibu zana na silaha za wanajeshi wa Ethiopia katika hujuma hiyo ya kigaidi. Hata hivyo jeshi la ulinzi la Ethiopia limekadhibisha madai hayo ya Shabab na kuyataja kuwa ya uongo na kipropaganda na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno, wapinzani wa zayuni wala sahani moja na Netanyahu mjini New York. Kama ilivyokuwa imetabiriwa tangu zamani, safari ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu ya kushiriki kwenye mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York Marekani, imekuwa na vioja vingi. Wapinzani wa nduli huyo mzayuni ndani ya utawala wa kizayuni wamemwandama muda wote kwa viroja na vitimbi vingi katika miji tofauti ya Marekani kiasi kwamba kila sehemu ambayo Netanyahu alipanga kuitembelea ameandamwa kwa matusi na kejeli kutoka kwa wapinzani wa ndani ya Israel. Mkusanyiko wa kwanza wa wapinzani wa Netanyahu umefanyika mbele ya hoteli aliyofikia katika upande wa mashariki wa Manhattan, na baada ya hapo wamemwandama kama kivuli popote alipoenda. Elon Musk, mmiliki wa shirika la Tesla na SpaceX yani Twitter zamani Wakati alipoonana na Netanyahu, mazungumzo ambayo yamepingwa vikali na wapinzani wa waziri mkuu huyo wa Israel, amesema hadi hivi sasa haijapata kutokea mfanyakazi yeyote wa Tesla kupinga maamuzi yake kama ilivyotokea wakati huu alipoamua kuzungumza na Netanyahu. Baada ya kukumbwa na upinzani huo mkubwa, Netanyahu alilazimika kubadilisha lugha kuhusu sheria ya kufanyia marekebisho mfumo wa mahakama wa utawala wa kizayuni. Wapinzani wake wanasema mabadiliko hayo ni kufanya mapinduzi dhidi ya mfumo wa mahakama wa utawala wa kizayuni. Netanyahu amepunguza kidogo makali ya matamshi yake katika kutetea marekebisho hayo, ambapo wachambuzi wa mambo wanasema ni njama binafsi tu za Netanyahu kujipunguzia mashinikizo katika mazungumzo yake na Elon Musk, Netanyahu amekiri kuwa marekebisho ya mfumo wa mahakama wa utawala wa kizayuni si ya kiadilifu na hayana mlingano sawa, lakini wakati huo huo amesema wapinzani wake ni wajinga na wapumbavu. Amesema wengi wa wapinzani wake hata hawajui chochote kuhusu istilahi za kisheria zinazotumika katika marekebisho hayo. Vilevile ameishutumu mahakama kuu ya Israel kuwa inaadhibi tiwa na kijikundi kidogo cha watu na kudai kwamba sisi, tunataka mahakama hiyo iwe mali ya watu, si kikundi kidogo cha watu. Matukio ya miezi kadhaa ndani ya utawala wa kizayuni yanaonyesha kuwa Netanyahu na genge lake lenye misimamo mikali ya kulia hawajawahi kulegeza misimamo hata mara moja, isipokuwa tu pale wanapoona mashinikizo yamekuwa makubwa. Na uwepo wa utawala pandikizi wa Israel umo hatarini. Wanapohisi hivyo ndipo huwa wanajifanya kulegeza misimamo ili kujipunguzia mashinikizo. Mswada wa marekebisho ya mfumo wa mahakama ya Israel ambayo kimsingi amependekezwa na kusimamiwa kikamilifu na waziri wa mahakama wa utawala wa kizayuni Yariv Levin ulikuwa ajenda kuu ya serikali ya Netanyahu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi mwezi wa Machi. Mswada huo unania kuwa akiingia kifua viongozi wa utawala wa kizayuni ili wasifuatiliwe kisheria hata wanapofanya ufisadi mkubwa kama aliofanya Netanyahu na familia yake. Hadi tarehe 27 Machi 2023 mswada huo ulikuwa ndio ajenda kuu ya baraza la mawaziri la Netanyahu, lakini serikali hiyo ililazimika kulegeza kamba na kuondoa mswada huo kwenye ajenda zake kuu kutokana na upinzani mkali na baada ya kufutwa kazi waziri wa vita wa Israel yoav Galant. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema vijana wa Iran wanaweza kutatua matatizo yote Rais wa Iran ahutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kusema mradi wa kuufanya ulimwengu uwe wa kimarekani umefeli, na mkuu wa IRIB asema Marekani haiwezi kustahamili sauti ya vyombo huru vya habari. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kushamiri kwa vipaji vya maelfu ya vijana hapa nchini kuwa ni mojawapo ya hali halisi na matunda ya kujihami kutakatifu na kusisitiza kuwa vijana wa nchi hii wanaweza kutatua matatizo yote. Atola Said Ali Hamenei ameyasema hayo Jumaa tano wiki hii katika mkutano na maelfu ya vinara na maveterani wa vita vya kujihami kutakatifu na wanaharakati katika nyanja mbalimbali mbali za kueleza na kusimulia vita vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Amesisitiza kuwa mapinduzi makubwa ya Kiislamu yalikuwa tukio la kipekee, kwa sababu hadi wakati huo hapakuwapo mapinduzi yoyote duniani ambayo yalipelekea kuundwa serikali ya kidini na ya watu, yani ya kidemokrasia, na mabeberu wa kimataifa walitaka kuangamiza ujumbe huo mpya, yaani jamhuri ya Kiislamu na demokrasia ya kidini na hadi sasa wanafuatilia lengo hilo. Ayatola Hamenei ameongeza kuwa mbali na misaada endelevu ya kijasusi Wamarekani waliwafundisha wavamizi mbinu za vita, Wafaransa wakampa Sadam Hussein zana za kisasa zaidi za anga, Wajerumani wakamzatiti kutengeneza silaha za kemikali, kambi ya mashariki nayo chini ya uongozi wa umoja wa Kisovieti ilimpa Saddam zana na silaha zote za ardhi na anga alizozitaka, na Waarabu wa eneo hili walimiminia pesa nyingi. Amekutaja kulinda ardhi yote ya Iran bila ya kumegwa hata shibiri moja, kuwa ni miongoni mwa matunda ya kujitetea kutakatifu na kusema kudhihirika uwezo mkubwa wa taifa ni moja ya kazi muhimu zaidi za kipindi cha vita vya kujitetea kutakatifu, kwani kwa hakika taifa liligundua na kuamini uwezo wake kupitia kioo cha vita vya kujitetea kutakatifu. E, kwa sababu katika kipindi cha miaka minane ya vita hivyo maadui wote waliungana dhidi ya taifa la Iran, lakini hawakufua dafu. Ayatollah e, Khamenei ameendelea kwa kusema, emruz mafhume muawemat wa onsore muawemat yek onsore jo Mukawamate, wa Asia, mukawamate, mukawamate, mukawamate, kutokana na mafanikio hayo muhimu sana, dhana ya kimataifa ya mukawama iliundika na kuimarika katika andera. Palestina andera. Syria, Iraq na maeneo mengine ya dunia andera. na kazi za taifa andera. la Iran katika maeneo mbalimbali ya Asia andera. Afrika na, na Amerika ya Latini limekuwa mfano wa kuigwa kwa mataifa mengine. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema mpango wa Marekani wa kuitwisha dunia sera na misimamo yake umefeli na kugonga mwamba. Raisi amesema hayo katika hotuba yake mbele ya mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa jijini New York, na kuongeza kuwa dunia inaelekea katika nidhamu mpya ya kimataifa na mradi wa kuufanya ulimwengu uwe wa kimarekani umefeli. Amesema taifa la Iran kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu linajifaharisha kwa kuwa na nafasi kubwa katika kuwaanika mabeberu mashariki na magharibi. Kadhalika Said Ibrahim Raisi amelaani vitendo vya karibuni vya kuvunjiwa heshima Kurani tukufu katika nchi za Uswidi na Denmark na kusisitiza kuwa tunaamini kuwa kuheshimiwa matukufu ya kidini kunapaswa kuwa moja ya ajenda kuu za Umoja wa Mataifa. Rais wa Iran amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu inathamini mno usalama wa nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi na kusisitiza kuwa uwepo wa maajinabii katika eneo si sehemu ya suluhu bali ni tatizo na uwepo huo unayazidisha mashaka katika mataifa ya Asia Magharibi. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu inakaribisha na kupokea kwa moyo mkunjufu mkono wa urafiki, ikiamini kwa dhati kwamba uhuru na ujirani mwema unatoa fursa zenye maslahi kwa eneo zima. Ameashiria vita vya Ukraine na umuhimu wa kutumia diplomasia kutatua mgogoro huo na huku akibainisha zaidi msimamo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kadhia hiyo, amesema sisi tunaamini kuwa vita barani Ulaya si kwa maslahi ya upande wowote. Hatua ya Marekani ya kupinga mapendekezo ya usitishaji vita Ukraine ni ishara ya kuwa Marekani ina mpango wa muda mrefu wa kudhoofisha Ulaya. sisi Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB ametoa radiamali yake kwa hatua ya karibuni ya Marekani ya kuviwekea vikwazo vyombo vitatu vya habari vya Iran, ikiwemo kanali ya Press TV na kusisitiza kuwa Marekani kamwe haiwezi kuvumilia sauti ya vyombo huru vya habari. Daktari Peyman Jebeli ameasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Tasnim na kueleza kuwa kuviwekea vikwazo vyombo vya habari si kitu kipya kwa Marekani na kwamba vikwazo hivyo ni aina fulani ya udikteta wa kimataifa wa vyombo vya habari. Amesema Marekani katika miaka ya hivi karibuni imetumia kila njia ijuayo kuvibana na kuvishinikiza vyombo huru vya habari, katika hali ambayo inadai kuwa inaheshimu uhuru wa vyombo hivyo. Jibilia amesisitiza kuwa vyombo vya habari vina nafasi muhimu ya kufichua njama za kuzusha fitina za maadui na mipango yao yenye lengo la kuzipotosha fikra za walio wengi ulimwenguni. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran ameongeza kuwa na hapa na mnukulu, kile ambacho kinafunzwa katika vyuo vikuu vya magharibi juu ya uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari ni madai hewa tu. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema muungano wa thabiti wenye nguvu umeundwa duniani dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Meja Jenerali Husein Salami aliyesema hayo Jumanne katika mkutano wa dunia mpya uliofanyika katika ukumbi wa kimataifa wa mikutano wa IRIB kaskazini mwa Teheran na kuongeza kuwa kambi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu hivi sasa ipo katika hali tofauti, kinyume na huko nyuma. Meja Jenerali Salami ameeleza bayana kuwa eneo la Asia ya Magharibi limekuwa uwanja wa uhasama na makabiliano baina ya madola makubwa, na kusisitiza kuwa kutokana na nafasi yake ya kijiografia ya na kuwa na rasilimali nyingi, madola ya kikoloni yamekuwa yakilitazama eneo hili kwa jicho la tamaa. Amesema hii leo mapinduzi ya Kiislamu yanakabiliana na adui mashariki mwa bahari ya Mediterania na kaskazini mwa bahari Nyekundu. Amesema jiografia ya mapinduzi ya Kiislamu imetanuka zaidi, na tuna kambi nyingi wa itifaki kama vile Hizbullah ya Lebanon, ambayo ina uwezo wa kuamua mlingano wa nguvu katika nyuga za kisiasa na usalama katika eneo. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran umeifanya Jamhuri ya Kiislamu isiburuzwe au kusalimu amri mbele ya madola makubwa na kuongeza kuwa stratejia za maadui za kulitenga taifa hili zimefeli na kugonga mwamba. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa kabla ya mapinduzi ya kiislamu hakukuwa na alama zozote za mapambano huko Palestina, lakini hii leo makundi ya Palestina yamewasha moto katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu na kuwakosesha usingizi wa zayuni ampa na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa tarehe 22 Septemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari kizungu mkuti cha toto afya kadi kila kona. Dondoo ya habari hiyo inasema, wadau wapaza sauti, wakikosoa uamuzi wa serikali kuwakosesha mamilioni ya watoto bima ya afya waeleza njia ya kumaliza tatizo NHIF, yafafanua kinachoendelea. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake huwa mbele kwa vichwa vingine kadhaa vya habari, ikiwa ni pamoja na mali zilizokamatwa zinavyouzwa bei chee ni katika mnada wa polisi, kwa mfano gari namba C shilingi elfu sitini, laptop shilingi elfu mbili. Mwananchi aidha limeandika giza nene, mwanamke anayedaiwa kujinyonga mahabusu ya polisi Simba chawane ate manyongo. ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nipashe, likifafanua kwa maelezo akemea mawaziri kuingia na safu zao, rushwa ya ngono kupanda vyeo, mifumo ya su kuingiliwa na kadhalika gazeti hilo linamnukuu waziri huyo wa nchi ofisi ya Rais, menejmenti ya utumishi wa umma na utawala bora, akisema mbaya zaidi, unaambiwa walimpa masharti awapelekee fedha shilingi milioni tano mtoto wa kike na baadaye ikaja kutakiwa rushwa ya ngono. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika Nipashe la leo ni wateja wa benki zilizofilisika waitwa kuchukua wa amana zao na serikali ya pokea kilio cha washusha mizigo bandari ya Zanzibar. Gazeti la serikali Habari Leo limevutiwa na habari liliyo ya kisi kwa anwani, mabilioni ya miradi ya ponza vigogo ded mweka hazina mhandisi wasimamishwa, Uvinza majaliwa agiza takukuru wale nao sahani moja ukurasa wa mbele wa Habari Leo na picha inayomwonyesha makamu wa rais Dr Philip Mpango akizungumza wakati wa mjadala wa viongozi wa ngazi ya juu kuhusu ufadhili wa maendeleo na dhima ya kutafuta suluhisho la kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu, SDGs, uliofanyika New York, Umoja wa Mataifa. Na kwa upande wa Tanzania na malizia na Zanzibar Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman, ikibeba kichwa kikuu cha habari, Othman avutia wawekezaji, abainisha vivutio, asema Tanzania ni salama. Kiongozi huyo alitoa wito huo jana katika hafla ya ufungaji wa mkutano wa tano wa kimataifa wa nishati iliyofanyika katika kituo cha mikutano cha Mwalimu Julius Nyerere jijini Dar es Salaam nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeguswa zaidi na habari ya mkasa wa kusikitisha wa kifamilia liliyoakisi kwa kichwa cha maneno, Ukatili wa mke mwenza, wakazi waduazwa na kisa cha mwanamke kuwafungia watoto wa wakewenza ndani ya nyumba na kuwachoma moto. Kwa mujibu wa gazeti hilo, polisi katika eneo la Kacheliba, kaunti ya Pokot Magharibi, wanamsaka mwanamke aliyeolewa hivi majuzi ambaye anadaiwa kuwateketeza kwa moto watoto watatu wa wake wenza Jumapili usiku. Taifa Leo lina picha ya nyumba hiyo ambayo watoto hao watatu walichomeka ndani yake hadi kufa. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na TSC ya kataa mapendekezo ya jopo la rais mwaliko wa mwinjilisti wa zua gumzo wa Kenya watoa wa maoni mseto kuhusu hatua ya mama wa taifa kualika mhubiri Beni Hin nchini. Daily Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani timu za mazungumzo za karibia kutwanga na ngumi, Kenya Kwanza yakataa matakwa ya azimio ya kutaka liamuliwe moja tu. Nation limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya maadhimisho ya kumbukumbu ya mwaka wa kumi ya shambulio la kigaidi la duka kuu la Westgate. Natamatishia huko Uganda udondozi wetu wa magazeti kwa tupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa Daily Monitor, ambao umepambwa na kichwa kikuu cha habari, namna ya kuikinga ardhi yako na ukwapuaji vicho vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na fujo ndani ya FDC, Amuriat na Ndala wachukua zamu yao katika pigano la uongozi. Sababu inayoweza kupelekea wafanyakazi wa NHIF waombe nafasi za kazi tena, ni kichwa kingine hicho cha habari inachodondoa, na kingine kinasema NSSF yasema zaidi ya wafanyakazi milioni kumi na saba hawana kinga ya jamii. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, bodi ya taifa ya elimu ya Uganda UNEB inasuasua kuhusu warudia masomo wa darasa la nne. Bodi hiyo, wizara zazungumzia hatima ya watahiniwa. Na katika toleo la mtandaoni tunakutana na habari mito iliyofurika ya athiri mahudhurio ya maskulini huko Kasese. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki tarehe mosi mwezi huu wa mfungo sita Rabiul Awal ilisadifiana na siku ya hijra ya mtume wetu Muhammad, rehema na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake kutoka Maka na kuhamia Madina, na inakumbusha tukio maarufu la Lailatul Mabit, usiku ambao ndani yake Amirul Muminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, alisabilia nafsi yake kwa kulala katika kitanda cha Mtume wakati mtukufu huyo alipoondoka Makka akielekea Madina. Kwa mnasaba huo, makala yetu ya wiki itatupia jicho ibra na mafunzo ya hijra ya Mtume. Kudhihiri kwa Uislamu katika mji wa Makka halikuwa tukio la kuvumilika kwa mabwenyenye na waliokuwa na nguvu na madaraka ambao walihisi kwamba dini hiyo mpya inahatarisha viti na maslahi yao. Mabeberu hao kama walivyo wenzao wa zama hizi walitumia mbinu zote kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu na kuzima nuru yake na walitumia mashinikizo yote kwa kandamiza wafuasi wa dini hiyo mpya. Mashaka na mashinikizo haya yalimfanya mtume mtukufu rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake afikirie jinsi ya kuwalinda waumini wa awali wa dini hiyo, na ndipo ilipokuja fikra ya hijra na kuhamia Maka. Wakati wa msimu wa ibada ya hija, Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alikutana na kufanya mazungumzo na baadhi ya watu wa Yathrib iliyokuja kujulikana baadaye kwa jina la Madinatunabii. Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa makini maneno ya Mtume, watu hao walisilimu na kukubali dini ya Mwenyezi Mungu. Kundi hilo la waumini wa kwanza wa Yathrib lilirejea makwao na taratibu, idadi ya wa waislamu katika mji huo iliongezeka siku baada nyingine. Mwaka uliofuatia watu 12 wa Yathrib walikwenda tena Makka na kumpa Mtume Muhammadi baiya na mkono wa utiifu katika tukio linalojulikana kama Baiatulakaba Aliula. Idadi ya Waislamu wa, wa Yathrib iliongezeka, na katika msimu wa ibada ya hija ya mwaka wa 13 baada ya kubathiwa mtume walifikia watu sabini na tatu. Watu hao walimpa mtume mkono wa utiifu na kula kiapo cha kumlinda na kumnusuru yeye na masohaba zake kama wanavyozilinda na kuzinusuru familia na jamaa zao. Baada ya makubaliano hayo ya Aqaba, waislamu waliokuwa wakidhulumiwa na kuteswa huko Maka walianza kuhamia Yathrib. Mtume aliwaamuru wahamie Yathrib mmoja mmoja na katika makundi kwa kadiri kwamba aghlabu ya waislamu walihajiri na hakubakia Maka isipokuwa Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na idadi ndogo ya masohaba zake pamoja na wazee na vikongwe. Kadiri muda ulivyopita, Yathribu ilibadilika na kuwa kituo na makimbilio ya Waislamu. Swala hilo liliwakasirisha sana viongozi wa kabila la Kuraishi, hivyo wazee wa kabila hilo waliamua kukutana katika eneo la Darun Nadwa kujadili kadhia hiyo. Abu Jahli alikuwa wa kwanza kuzungumza na akatoa pendekezo la kuchagua mtu mmoja wa kwenda kumuua Muhammad. Bwana mwingine alitoa pendekezo la kumkamata mtume na kumfunga jela kifungo cha maisha. Mtu mwingine alitoa pendekezo Muhammad apelekwe mahamishoni. Hata hivyo, mapendekezo hayo yote hayakukubaliwa. Wakati huo, mzee mmoja alitokeza na kupendekeza kwamba wachague mashujaa kutoka makabila yote kisha watu hao wamshambulie kwa mapanga na kumuua Muhammad akiwa wamelala kitandani usiku wa manane. Kwa njia hiyo, makabila yote yatakuwa yameshiriki katika kumuua Muhammad, na ukoo wake wa bani Haishim hautakuwa na uwezo wa kupigana na, na makabila yote yaliyoshiriki kumwaga damu yake. Kwa msingi huo, hutaridhia kupewa dia. Pendekezo la mzee huyu lilikubaliwa na hadhirina, waliteuliwa watu wa kutekeleza mpango huo na usiku wa kwanza wa mfungo sita Rabiul Awal ukaainishwa kuwa ndio wakati wa kutekeleza njama hiyo. Usiku wa kwanza wa mfungo sita Rabiul Awal uliwadia na giza lilikuwa limetanda Makka na nyumba ya Mtume Muhammad, rehman amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Watu arobaini waliozingira nyumba ya Mtume walikuwa wakichungulia ndani kupitia tundu moja la nyumba hiyo. Mapema alfajiri walivamia nyumba ya mtume na mapanga yao wakiwa tayari kumkata kata mtukufu huyo. Hata hivyo, watu hao arobaini kutoka makabila mbalimbali mbali ya Quraysh walipigwa na mshangao baada ya kuona kwamba mtu aliyekuwa amelala kitandani kwa mtume alikuwa Ali bin Abitalib aliyeamua kujitolea kwa ajili ya kumnusuru mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, usiku huo unajulikana katika historia kama Lailatul Mabit. Yani, usiku wa kulala kwenye kitanda cha mtume. Baada ya kuhamia Yathrib, jina la mji huo lilibadilishwa na kuwa Madina tunnabii. Kuhamia mtume katika mji huo kulikuwa kama upepo mwanana wa kipindi cha machipuo uliohinikiza harufu nzuri ya marashi na kueneza furaha na utanashati baina ya wakazi wote wa mji huo. Tarehe 12 ya Rabiul Awal, mtume mtukufu aliwasili kijiji cha Quba, kilichoko karibu na Madina. Baadhi ya vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na maswahaba zake, walipokaribia kijiji cha Kuba, bwana mmoja Myahudi aliyekuwa juu ya ngome alimwona mtukufu huyo na wenzake kwa mbali akiwa amevaa nguo nyeupe. Myahudi huyo ambaye alikuwa na habari kwamba Waislamu wa Yathrib wanamsubiri kwa hamu Muhammad, alisema kwa sauti kubwa kwamba Mtu mnayemsubiri amewasili. Baada ya kupata habari hiyo, baadhi ya makundi ya watu wa Yathrib yalikimbia eneo la Kuba kumlaki Mtume na masahaba zake waliokuwa wameketi chini ya kivuli cha mtende. Wakazi wa Yathrib walifurahi sana kusikia habari ya kuwasili Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mji huo na walitoka nje wakiwa na mavazi ya vita. Wanawake kwa wanaume walitoka nje kwa vifijo na shangwe na kwenda kumlaki mtukufu huyo. Walikuwa wakiimba mashairi na tungo za kumkaribisha mgeni adhimu na wa aina yake. Watu wa Yathrib waliizingira ngamia iliyokuwa imepandwa na mtume wakimkaribisha. Vinara wa makabila makubwa ya Yathrib kama makabila ya Bani Salim, Bani Najar na Bani Khazraj walimwendea mtukufu huyo na kumwomba afikie majumbani mwao. Hata hivyo, Mtume aliwaambia, mpisheni ngamia huyu, kwa sababu ameimarishwa Watu walimpisha ngamia wa mtume ili aainishe wapi mtukufu huyo atafikia. Ngamia huyo alipita vitongoji vya Yathrib kimoja baada ya kingine na kwenda moja kwa moja katika eneo la watu masikini na kandokando kando ya nyumba ya Abu Ayub Al Ansari ambaye alikuwa miongoni mwa watu masikini na mafukara zaidi wa mji huo. Ngamia alipiga magoti ya eneo hilo na mtume akashuka huku akizungukwa na umati mkubwa wa watu. Kila mtu alimwomba afikie nyumbani kwake ili apate sharafu na hadhi ya kuwa mwenyeji wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Wakati wa shamra shamra hizo za kumlaki mtume, mama yake Abu Ayub alibeba mizigo ya mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake kitoharifu, na kuipeleka nyumbani kwake. Mtume ambaye alikuwa bado amezingirwa na watu aliulizia mizigo yake, aliambiwa kwamba mama yake Abu Ayub ameichukua nyumbani kwake. Wakati huo mtume alisema, mtu huwa pamoja na mabegi na mizigo yake ya safari. Kwa utaratibu huo mtume wa Mwenyezi Mungu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub na alibakia hapo hadi msikiti na chumba chake kilipojengwa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatowa Ali Khamenei anasema mtume mtukufu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub Al Ansari kama mgeni na kujiepusha kwenda kwenye nyumba za matajiri, vinara na wakuu wa makabila ya Yathrib. Hatua hii ya mtume ilionyesha msimamo wake wa kijamii. Kitendo hiki cha mtume kilidhihirisha kwamba shaksia huyu hategemei nguvu ya fedha, hadhi na mafungamano ya kikabila, na sharafu na nguvu ya utawala na kabila fulani, na wala hatakuwa tegemezi kwa kaum na kabila, familia, mwabwenyenye na mfano wake. Katika nyakati hizo za mwanzoni mwa kuwasili Yathrib, mtume mtukufu alionyesha atakuwa mtetezi wa kundi gani katika mienendo yake ya kijamii. Naam, Watu wa matabaka yote watafaidika na mienendo na mafundisho yake, lakini hapana shaka kwamba watu waliokuwa wakidhulumiwa na haki zao kukanyagwa ndiyo watakaofaidika zaidi kutokea na kuwepo kwake. Mtume rehema na amani ya Allah uye juu yake na kizazi chake alihamia Madina kwa ajili ya kuandaa mazingira mazuri zaidi ya kupambana na dhuluma iliyokuwa inatawala jamii za wanadamu katika kipindi hicho na kueneza neno la Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hijra hiyo iliweka jiwe la msingi la kuasisiwa mfumo wa utawala wa Kiislamu utakaokuwa kigezo bora cha kuigwa katika vipindi vyote vya historia ya mwanadamu. Hijra hiyo ya Mtume ilikuwa sababu ya kubakia hai Uislamu na kueneza dini hiyo ya Mwenyezi Mungu katika maeneo mengine ya dunia. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii ya wiki. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 6 Rabiul Awwal mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 22 Septemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1686 iliyopita, yaani sawa na tarehe 22 Septemba mwaka 337, vilianza vita vya miaka kumi na mitatu kati ya Iran na Roma katika utawala wa Shapur wa pili au Dhul Aktaf wa silsila ya watawala wa Sasani, na ambavyo katika historia vilifahamika kama vita vya duru ya kwanza. Vita vya duru ya pili vilianza mwaka 359, ambapo katika duru zote wa Irani waliibuka na ushindi. Katika duru ya kwanza, ambapo vita hivyo vilidumu hadi mwaka 350, wa Roma walipoteza kila kitu walichokuwa wakikidhibiti eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterania, na mfalme wao aliuawa katika duru ya pili ya vita hivyo. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita, yani tarehe 22 Septemba mwaka 1828, Shaka Zulu kiongozi na mwasisi wa utawala wa kifalme wa Zulu nchini Afrika Kusini aliuawa na ndugu zake wawili wa kambo. Shaka aliliongoza kabila kubwa la Zulu tangu mwaka 1815, na katika kipindi kifupi aliweza kuyaweka chini ya uongozi wake maeneo mengi ya Afrika Kusini. Baada ya kuwawa Shaka Zulu, kaka yake mmoja alichukua hatamu za uongozi na kuanzia mwaka 1830 hadi 1839 akapigana na wahamiaji wa Kiholanzi waliojulikana kama Boers. Na siku kama ya leo miaka 63 iliyopita nchi ya Mali iliyoko kaskazini magharibi mwa Afrika ilijipatia uhuru wake. Karibu miaka elfu mbili iliyopita nchi ya Mali ilikuwa na utamaduni mkubwa na uliong'ara. Hata hivyo, nchi hiyo tangu karne ya 18 hadi ya 19 miliadia ilikuwa moja ya tawala za ufalme wa Sudan baada ya Moroko kutoa baadhi ya maeneo yaliyokuwa chini ya tawala za ufalme wa Sudan ikiwemo Mali, tawala mbalimbali mbali za kikabila nchini Mali zilifanikiwa kuingia madarakani. Satwa ya Wafaransa nchini Mali ilianza mnamo karne ya 19 na hadi kufikia mwaka 1898 nchi hiyo ilikuwa chini ya usimamizi wa Ufaransa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa kamandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammad Husein Bakiri amekosoa uwepo wa kijeshi wa maajnabi katika ghuba ya Uwajemi na kusistiza kuwa nchi za eneo hili zina uwezo wa kujidhaminia usalama wao. Mkuu wa majeshi ya Irani alisema hayo jana hapa mjini Teheran, katika mazungumzo yake na kamanda wa jeshi la utawala wa kifalme wa Oman, meja Jenerali Matar bin Salim bin Rashid al-Balushi. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema katika mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba ni ndoto na dhana batili kuweza kuleta suluhu na amani pasi na taifa la Palestina kupata haki zake za kisheria. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema, tunaitaka jamii ya kimataifa iwajibike kuhusiana na kuhifadhi hadhi ya kihistoria na kisheria ya Baitul Muqaddas. Askofu mkuu wa kanisa la Kiorthodoksi la Jabal na Tripoli la Lebanon amelaani vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kidini na kusisitiza kuwa kufanya vitendo hivyo ni jambo ovu. Askofu George Saliba amesema hayo katika mahojiano aliofanyiwa na shirika la habari la Iran Press mjini Beirut. Kwa akali wanachama 462 wa kundi la kigaidi la Shababu waliuawa mwishoni mwa wiki nchini Somalia. Hayo ni kwa mujibu wa jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia, ENDF. Na kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imesema wakimbizi zaidi ya 30 wamepoteza maisha kutokana na njaa na utapia mlo katika jimbo la Gambela lililoko magharibi ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema na ijumaa maqbul.