Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Masaa al kher mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Septemba 21 mwafaka na tarehe tano Rabiu l Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili makala ya wiki bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu wa Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni Parstoday ir mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kwenye ukumbi wetu wa Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 9035065487 na kariri, anza na alama ya kujumlisha au plus 98 90350654 87, tutumie maoni yako na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo kadri tunavyosonga mbele na matangazo yetu haya. Ni saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kabla ya kukusomea habari hizo, ni kupe vidokezo Rais Felix Tshisekedi asema uchaguzi mkuu Kongo DR kufanyika mwishoni mwa mwaka huu kama ilivyopangwa. Mhusika mkuu wa shambulio la kigaidi huko Shah Cheragh ahukumiwa kifo. Na brigedi mpya ya Jihadul Islami kukabiliana na askari wa Israel katika ukingo wa Magharibi pamoja na habari nyinginezo, makinika hapo ulipo, mpenzi msikilizaji, tuandamani hadi tamati. Habari kamili. Uchaguzi mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utafanyika kama ilivyopangwa mwishoni mwa mwaka huu, na wakati huu huo, tunaomba kutekelezwa kwa ombi letu la kuongeza kasi ya kuondoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC ni miongoni mwa mambo aliyozungumzia Rais wa DRC Felix Antoine Tshisekedi wakati akihutubia mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko jijini New York, Marekani, jioni ya jana. Napenda kuchukua fursa hii kuwajulisha kuwa uchaguzi wa rais hadi madiwani utafanyika mwishoni mwa mwaka huu na tayari tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni imechapisha orodha ya wagombea wa uchaguzi wa ngazi ya kitaifa, majimbo na manispaa, amesema rais Chisekedi. Zaidi ya yote, ameongeza kwamba taratibu sasa zinaendelea kuhakikisha kuna uwazi, ujumuishi, fursa sawa na uhalali wa chaguzi hizo zijazo. Zaidi ya yote, mialiko amesema, amepelekwa kwa mashirika ya kimataifa ya kiraia na taasisi za kimataifa zinazohusika na masuala ya uangalizi wa uchaguzi, hali kadhalika, kusaidia DRC kufanikisha tukio hilo la kidemokrasia. Ameshukuru wadau, ukiwemo Umoja wa dao Mataifa ambao amesema wanasaidia kufanikisha mchakato huo. Kuhusu ulinzi na amani ametaka umoja wa Mataifa kuzingatia barua ya DRC kwa rais wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa ya tarehe mosi mwezi Septemba mwaka huu inayotoa ombi la kuongeza kasi ya kuondoka kwa ujumbe wa umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini DRC kwa kifupi MONUSCO ifikapo mwishoni mwa mwezi Desemba mwaka huu badala ya Desemba mwakani amehoji pia kile alichosema ni unduma undumakuwili haswa wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu kushughulikia mizozo ikiwemo huo wa mashariki ya DRC, kaskazini mwa Msumbiji, jimbo la Cabo Delgado na huko Sudan. Mbali na hayo, mhusika mkuu wa shambulio la kigaidi kwenye haram tukufu ya Hadhrat Ahmad bin Musa alaihi ssalam maarufu kama Shah Cheragh mjini Shiraz, kusini mwa Iran, amehukumiwa kifo. Hayo yamedokezwa na jaji mkuu wa mkoa wa Fars, Kazem Musavi, ambaye amesema mshukiwa mkuu Rahmatullah Noruzof kutoka Tajikistan alihukumiwa kifo mara mbili kwa kosa la muharaba au kupigana vita dhidi ya Mwenyezi Mungu, wasi wa silaha dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu na kula njama dhidi ya usalama wa Iran. Shirika la habari la Mizan linalofungamana na idara ya mahakama ya Iran limenukuu au limemnukuu jaji Musavi akisema uh, kwamba washtakiwa katika daraja la pili na la tatu walipewa vifungo vya miaka mitano jela kila mmoja na waliepushwa na adhabu ya kifo kwa kosa la muharaba na ufisadi katika ardhi, kwa kuwa hawakujua nia mbaya ya mhusika mkuu. Ripoti hiyo inakuja kufuatia kusikilizwa kwa kesi tatu katika mahakama ya ndani ya mapinduzi katika mji wa Shiraz. Waliohukumiwa wamepewa siku ishirini kukata rufaa dhidi ya hukumu hizo. Mnamo Agosti 13 Noruzof mwenye lakabu ya Aslamyar alifyatua risasi katika haram ya Shacherag na kuwa watu wawili na kujeruhi watu saba. Alikuwa amebeba bunduki na risasi mia mbili arobaini ambapo alifyatua risasi 11 kabla ya kukamatwa. Shambulio hilo lilitokea chini ya mwaka mmoja baada ya gaidi mwingine aliyekuwa na silaha kuvamia eneo hilo takatifu la ibada mnamo Oktoba 26 mwaka jana na kuwaua wafanya ziara 15 wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine kadhaa kabla ya kupigwa risasi na kujeruhiwa na maafisa usalama. Kwingineko, Moroko itatumia dola bilioni kumi na moja katika kipindi cha miaka mitano ijayo kujenga upya maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi lililoharibu maeneo mengi ya nchi hiyo hivi karibuni. Kwa mujibu wa taarifa, Mfalme Muhamad wa sita wa Moroko alifanya kikao katika jumba la kifalme huko Rabat, huku mpango wa ujenzi mpya wa maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi ukiendelea mpango huo wa miaka mitano wenye thamani ya dirham bilioni mia moja ishirini za Moroko unaripotiwa kujumuisha mikoa sita ya nchi yenye jumla ya watu wapatao milioni nne nukta mbili mikoa hiyo ni pamoja na Alhauz, Shishaua, Tarundat, Marakesh, Wazazet na Azilzal. Mpango huo una sehemu kuu nne ikiwa ni pamoja na kuhamishwa kwa watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi na ukarabati wa makazi na miundombinu ya ndani Mnamo Septemba 9 tetemeko la ardhi la kipimo cha 6.9 lilikumba Moroko, kilomita 77 kusini magharibi mwa jiji la Marakesh lenye wakazi laki 8 na 39,000. Kitovu cha tetemeko la ardhi kilikuwa katika kina cha kilomita 10 na kilifuatiwa na angalau mitetemeko minne midogo ya kipimo cha hadi 4.8 kwa kipimo cha Rishta. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Siria Bashar al Assad amewasili China kwa mazungumzo ya ngazi ya juu kuhusu upanuzi wa uhusiano wa kisiasa na kiuchumi kati ya nchi hizo mbili ikiwa ni ziara yake ya kwanza rasmi katika nchi hiyo ya mashariki mwa Asia katika takriban miongo miwili. Asad aliwasili katika mji wa mashariki wa China wa Hangzhou siku ya Alhamisi, ambako ameratibiwa kuhudhuria sherehe za ufunguzi wa michezo ya Asia pamoja na zaidi ya viongozi kumi na wawili wa kigeni. Mwishoni mwa juma pia ataongoza wajumbe mfululizo wa mikutano katika miji kadhaa ya China ikiwa ni pamoja na mkutano wa kilele na rais wa China Xi Jinping. Ziara ya hivi punde inakuja huku nchi nyingi zikiwa na hamu ya kuboresha uhusiano na Siria, ambayo ilitumbukia katika vita na magaidi pamoja na magaidi wanaoungwa mkono na mataifa ya kigeni tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Wachunguzi wa mambo wanasema China inaweza kuchukua jukumu kubwa katika mustakabali wa ujenzi mpya wa Syria ambao unatarajiwa kugharimu makumi ya mabilioni ya dola. Mwaka jana Syria ilijiunga na mpango wa China wa ukanda wa ukanda na barabara, mradi mkuu ambapo Beijing imekuwa ikipanua ushawishi wake katika nchi zinazoendelea kupitia miradi ya miundombinu. Safari hii inakuja wakati ambapo Damascus imeweka wazi kwamba haina nia ya uungaji mkono wa magharibi kwa ajili ya ujenzi mpya na ukarabati wa nchi hiyo, kwa kuzingatia nafasi ya magharibi katika vita na ukweli kwamba msaada wake utafungamana na na na matakwa ya kisiasa ya kisiasa yasiyokubalika. Na brigedi mpya imeundwa na harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina ya Jihadul Islami kukabiliana na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kikosi hicho kipya ambacho kimepewa jina la Tulkarm kiko katika kambi wa ya wakimbizi ya kipalestina katika mji wenye jina hilo hilo. Kulingana na ripoti ya Jumatano ya mtandao wa habari wa Al Alam, Brigedi ya Tulkarm itakuwa nyongeza ya brigedi ya Al Quds ambayo inafanya kazi katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, msemaji wa brigedi hiyo alisema, na kuongeza kwamba dhamira kuu ya kikosi hicho kipya itakuwa kuilinda kambi ya Tulkarm dhidi ya uvamizi wa Israel. Kikosi cha Tulkarm kimeundwa kujibu uhalifu wa wazayuni katika kambi ya Tulkarm. Tunawaambia wavamizi hao kwamba tuko tayari kujibu uchokozi wao, msemaji huyo alisema kwa sharti la kutotajwa jina. Tulkarm iko kaskazini magharibi mwa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kambi yake wakimbizi imeshuhudia ongezeko la mashambulizi ya wanajeshi wa Israel tangu mwaka jana. Hayo yanajiri kama sehemu ya mwelekeo mkubwa wa mashambulizi ya vikosi vya Israel na walowezi dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu katika kipindi cha miezi kumi na sita iliyopita. Sababu kuu ya kupamba moto kwa mapigano ni kuendelea kwa Israel ujenzi wa makazi haramu ya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa Magharibi, eneo ambalo ilitekwa na kukaliwa kwa kimabavu na utawala huo upandikizi baada ya vita vya mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba na Waarabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba habari hizo ambazo nimekusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Karibu sasa, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mitazamo ya kiongozi mwadhamu: kujihami kutakatifu kumetanua mipaka ya mukawama. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameonana na kuhutubia mjumuiko wa vinara familia za mashahidi, wasanii, waandishi, wasaidizi, maveterani na wanaharakati wa masuala ya vita vya kujihami kutakatifu au vya beina ya Iran na utawala wa zamani wa Iraq na kutilia mkazo udharura wa kuendelezwa njia ya mukawama. Katika hotuba yake kwenye mjumuiko huo jana Jumatano, Ayatullah Sayid Ali Khamenei alisisitiza kwamba kuweza taifa la Iran kulinda ardhi yote ya nchi kubainisha uwezo na nafasi kubwa ya taifa la Iran kutanuliwa mipaka isiyo ya kijiografia ya jamhuri ya Kiislamu na kutia nguvu maana ya utamaduni wa mukawama ndani ya Iran na duniani kiujumla, ni matunda ya kujihami kwa pamoja wananchi wote wa Iran mbele ya kambi ya kibeberu ulimwenguni na Sadam Khabithi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa hutuba hiyo wakati huu wa kukaribia maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu nchini Iran na kusema kuwa kujaribu kuyasambaratisha mapinduzi ya Kiislamu na jamhuri ya Kiislamu na kuteka baadhi ya maeneo ya Iran ndiyo yaliyokuwa malengo makuu ya maadui katika vita ilivyolazimishwa Iran kupigana na utawala wa zamani wa Iraq. Amesisitiza kuwa ushindi wa mapinduzi matukufu ya Kiislamu nchini Iran kilikuwa ni kitu kipya cha kipekee kwani wakati huo hakukuwa na mapinduzi yoyote yaliyokuwa yametokea duniani kwa msukumo wa kidini na kwa nguvu za wananchi, na ndio maana mabeberu wa dunia walifanya na wanaendelea kufanya njama zao zote kujaribu kuzima harakati hiyo mpya, yaani jamhuri ya Kiislamu na demokrasia ya kidini, kama alivyoashiria kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran na kufanikiwa mapinduzi hayo kusambaratisha mlingano wa kiistikbari duniani, taifa hili la kiislamu muda wote limekuwa chini ya mawimbi ya chuki na hamaki za maadui na vibaraka wao. Maadui hao ikiwa Marekani, wanatumia nguvu zao zote kujaribu kuyavunja nguvu mapinduzi ya kiislamu kama walivyofanya kulibebesha taifa la Iran vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Sadam. Maadui hao waliusheheneza silaha utawala vamizi wa Sadam, waliliwekea taifa la Iran vikwazo vikali na vikubwa na kufanya mpaka mauaji ya kigaidi dhidi ya makamanda wa mukawama ili kujaribu kuonyesha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetengwa na haina lolote la maana inaloweza kufanya, lakini wameshindwa kufikia lengo. Leo lengo lao hilo hata moja moja. Ya matunda muhimu ya miaka ya kujihami kutakatifu ni taathira za moja kwa moja za vita hivyo katika kuiletea Iran ya Kiislamu usalama mbele ya vitisho vya kila namna vya kijeshi, kiusalama na hata vya kisiasa na kiuchumi vya maadui, ambavyo katika miaka yote hii ya baada ya vita vya kujihami kutakatifu na licha ya kuwekwa mashinikizo uadui wa wazi, vikwazo na vitisho vya kila upande, taifa la Iran limeendelea kuwa imara na lina nguvu kubwa za kijeshi, kiasi kwamba maadui pamoja na majigambo yao, lakini wanaogopa kuanzisha vita vya kijeshi na taifa hili. Ukweli wa mambo ni kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yana sifa nyingi za kipekee ambazo ni pamoja na kushikamana na dini na masuala ya kimaanawi katika siasa zake katika kukabiliana na madola ya kibeberu na watawala vibaraka, kufufua utamaduni wa mukawama na moyo wa kuwa tayari kufa shahidi kupigania uadilifu, kutilia mkazo wa mshikamano wa mataifa ya dunia, kuwa na nafasi wanayotakiwa kuwa nayo wananchi kwenye maamuzi ya nchi, kuimarisha Uislamu wa kisiasa pamoja na kuwa na ushawishi katika eneo hili na duniani kwa ujumla. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kufuatilia matangazo haya. Asante sana Abdallah Ali Makajura, anatufuatilia akiwa Tabora, Tanzania, na anatushukuru pia kwa kumtumia habari. Asante sana Shekh Amir Doti Lushoto, yupo Tanga, Tanzania, pia anafuatilia matangazo haya. Anaandika allahuma sali ala Muhammad wa Ali Muhammad. Asante sana Shekh Amir kwa ujumbe wako huu ukiwa hapo Tanga. Nitupia jicho sasa ukumbi wetu wa Telegram, nisome ujumbe wake Said Khamis wa iporio Sepuka. Uh, Said Khamis huyu yupo Singida, Tanzania. Huko anasema asalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anaandika, inashangaza sana kuona Palestina mpaka leo hii inawekewa vikwazo kutambulika UN, hali ya kuwa kila mmoja anafahamu kuwa wapalestina ndiyo wenye haki ya ardhi ile, na hiyo inayokaliwa kimabavu na wazayuni wa Israel. Ama kweli, Umoja wa Mataifa bado umelala tena usingizi mzito uliowaziba macho kiasi cha kutoona haki za wapalestina. Asante sana, Said Hamis, ukiwa hapo Singida. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini sasa tunaingia katika ngu ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema vijana wa Iran wanaweza kutatua matatizo yote Rais wa Iran ahutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kusema mradi wa kuufanya ulimwengu uwe wa kimarekani umefeli, na mkuu wa IRIB asema Marekani haiwezi kustahimili sauti ya vyombo huru vya habari. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kushamiri kwa vipaji vya maelfu ya vijana hapa nchini kuwa ni mojawapo ya hali halisi na matunda ya kujihami kutakatifu na kusisitiza kuwa vijana wa nchi hii wanaweza kutatua matatizo yote. Atola Said Ali Hamenei ameyasema hayo Jumaa tano wiki hii katika mkutano na maelfu ya vinara na maveterani wa vita vya kujihami kutakatifu na wanaharakati katika nyanja mbalimbali mbali za kueleza na kusimulia vita vilivyoanzishwa na iraq dhidi ya iran amesisitiza kuwa mapinduzi makubwa ya kiislamu yalikuwa tukio la kipekee kwa sababu hadi wakati huo hapakuwapo mapinduzi yoyote duniani ambayo yalipelekea kuundwa serikali ya kidini na ya watu yani ya kidemokrasia na mabeberu wa kimataifa walitaka kuangamiza ujumbe huo mpya yaani jamhuri ya kiislamu na demokrasia ya kidini na hadi sasa wanafuatilia lengo hilo. Ayatola Khamenei ameongeza kuwa mbali na misaada endelevu ya kijasusi Wamarekani waliwafundisha wavamizi mbinu za vita, Wafaransa wakampa Sadam Hussein zana za kisasa zaidi za anga, Wajerumani wakamzatiti kutengeneza silaha za kemikali, kambi ya mashariki nayo chini ya uongozi wa Umoja wa Kisovieti ilimpa Sadamu zana na silaha zote za ardhi na anga alizozitaka, na Waarabu wa, wa eneo hili walimiminia pesa nyingi. Amekutaja kulinda ardhi yote ya Iran bila ya kumegwa hata shibiri moja kuwa ni miongoni mwa matunda ya kujitetea kutakatifu, na kusema kudhihirika uwezo mkubwa wa taifa ni moja ya kazi muhimu zaidi za kipindi cha vita vya kujitetea kutakatifu, kwani kwa hakika taifa liligundua na kuamini uwezo wake kupitia kioo cha vita vya kujitetea kutakatifu e, kwa sababu katika kipindi cha miaka minane ya vita hivyo maadui wote waliungana dhidi ya taifa la Iran, lakini hawakufua dafu adullah e, Khamenei ameendelea kwa kusema, emruz mafhume muawemat wa onsore muawemat yek onsore jo oftodast Dar dar osio, dar dar dar Iran dar. Kutokana na mafanikio hayo muhimu sana, dhana ya kimataifa ya mukawama iliundika na kuimarika katika Andar, um, Palestina, Siria, um, Iraq na maeneo mengine ya dunia, na andaralik kazi za taifa la Iran katika maeneo mbalimbali ya Asia, Afrika na Amerika ya Latini imekuwa mfano wa kuigwa kwa mataifa mengine. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mpango wa Marekani wa kuitwisha dunia sera na misimamo yake umefeli na kugonga mwamba. Raisi amesema hayo katika hotuba yake mbele ya mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa jijini New York na kuongeza kuwa dunia inaelekea katika nidhamu mpya ya kimataifa na mradi wa kufanya ulimwengu uwe wa kimarekani umefeli. Amesema taifa la Iran kwa baraka za mapinduzi ya Kiislamu linajifaharisha kwa kuwa na nafasi kubwa katika kuwaanika mabeberu mashariki na magharibi. Kadhalika, Said Ibrahim Raisi amelaani vitendo vya karibuni vya kuvunjiwa heshima Kurani tukufu katika nchi za Uswidi na Denmark na kusisitiza kuwa tunaamini kuwa kuheshimiwa matukufu ya kidini kunapaswa kuwa moja ya ajenda kuu za Umoja wa Mataifa. Rais wa Iran amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu inathamini mno usalama wa nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi, na kusisitiza kuwa uwepo wa maajinabii katika eneo si sehemu ya suluhu, bali ni tatizo, na uwepo huo unayazidisha mashaka katika mataifa ya Asia Magharibi. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu inakaribisha na kupokea kwa moyo mkunjufu mkono wa urafiki ikiamini kwa dhati kwamba uhuru na ujirani mwema unatoa fursa zenye masilahi kwa eneo zima. Ameashiria vita vya Ukraine na umuhimu wa kutumia diplomasia kutatua mgogoro huo, na huku akibainisha zaidi msimamo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kadhia hiyo amesema, sisi tunaamini kuwa vita barani Ulaya si kwa maslahi ya upande wowote. Hatua ya Marekani ya kupinga mapendekezo ya usitishaji vita Ukraini ni ishara ya kuwa Marekani ina mpango wa muda mrefu wa kudhoofisha Ulaya sisi Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB ametoa radiamali yake kwa hatua ya karibuni ya Marekani ya kuviwekea vikwazo vyombo vitatu vya habari vya Iran ikiwemo kanali ya Press TV na kusisitiza kuwa Marekani kamwe haiwezi kuvumilia sauti ya vyombo huru vya habari. Daktari Peyman Jebeli ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Tasnim na kueleza kuwa kuviwekea vikwazo vyombo vya habari si kitu kipya kwa Marekani na kwamba vikwazo hivyo ni aina fulani ya udikteta wa kimataifa wa vyombo vya habari. Amesema Marekani katika miaka ya hivi karibuni imetumia kila njia ijuayo kuvibana na kuvishinikiza vyombo huru vya habari katika hali ambayo inadai kuwa inaheshimu uhuru wa vyombo hivyo. Jibilia amesisitiza kuwa vyombo vya habari vina nafasi muhimu ya kufichua njama za kuzusha fitina za maadui na mipango yao yenye lengo la kuzipotosha fikra za walio wengi ulimwenguni. Mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa na hapa namnukuu, kile ambacho kinafunzwa katika vyuo vikuu vya magharibi juu ya uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari ni madai hewa tu. Kwingineko, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema muungano wa thabiti wenye nguvu umeundwa duniani dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Meja Jenerali Hussein Salami aliyesema hayo Jumanne katika mkutano wa dunia mpya uliofanyika katika ukumbi kima wa kimataifa wa mikutano wa IRIB kaskazini mwa Teheran, na kuongeza kuwa kambi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu hivi sasa ipo katika hali tofauti, kinyume na huko nyuma. Meja Jenerali Salami ameeleza bayana kuwa eneo la Asia Magharibi limekuwa uwanja wa uhasama na makabiliano baina ya madola makubwa na kusisitiza kuwa kutokana na nafasi yake ya kijiografia ya na kuwa na rasilimali nyingi madola ya kikoloni yamekuwa yakilitazama eneo hili kwa jicho la tamaa. Amesema hii leo mapinduzi ya Kiislamu yanakabiliana na adui mashariki mwa bahari ya Mediterania na kaskazini mwa bahari Nyekundu. Amesema jiografia ya mapinduzi ya Kiislamu imetanuka zaidi na tuna kambi nyingi wa itifaki kama vile Hizbullah ya Lebanon, ambayo ina uwezo wa kuamua mlingano wa nguvu katika nyuga za kisiasa na usalama katika eneo. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran umeifanya Jamhuri ya Kiislamu isiburuzwe au kusalim amri mbele ya madola makubwa na kuongeza kuwa stratejia za maadui za kulitenga taifa hili zimefeli na kugonga mwamba. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa kabla ya mapinduzi ya Kiislamu hakukuwa na alama zozote za mapambano huko Palestina, lakini hii leo makundi ya Palestina yamewasha moto katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu na kuwakosesha usingizi wa Zayuni. Naam, wapenzi wasikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini Makala ya wiki tarehe mosi mwezi huu wa mfungo sita Rabiul Awali ilisadifiana na siku ya hijra ya Mtume wetu Muhammad, rehema na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake kutoka Maka na kuhamia Madina, na inakumbusha tukio maarufu la Lailatul Mabit, usiku ambao ndani yake Amirul Muminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam alisabilia nafsi yake kwa kulala katika kitanda cha Mtume, wakati mtukufu huyo alipoondoka Makka akielekea Madina. Kwa mnasaba huo makala yetu ya wiki itatupia jicho ibra na mafunzo ya hijra ya Mtume. Kudhihiri kwa Uislamu katika mji wa Maka halikuwa tukio la kuvumilika kwa mabwenyenye na waliokuwa na nguvu na madaraka, ambao walihisi kwamba dini hiyo mpya inahatarisha viti na maslahi yao. Mabeberu hao, kama walivyo wenzao wa zama hizi, walitumia mbinu zote kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu na kuzima nuru yake, na walitumia mashinikizo yote kwa kuwakandamiza wafuasi wa dini hiyo mpya. Mashaka na mashinikizo haya yalimfanya Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na juu ya kizazi chake, afikirie jinsi ya kuwalinda waumini wa awali wa dini hiyo na ndipo ilipokuja fikra ya hijra na kuhamia maka wakati wa msimu wa ibada ya hija mtume muhammad rehma na amani ya allah iwe juu yake na kizazi chake alikutana na kufanya mazungumzo na baadhi ya watu wa yathrib iliyokuja kujulikana baadaye kwa jina la madinatu nabii baada ya kusikiliza na kutafakari kwa makini maneno ya mtume watu hao wa walisilimu na kukubali dini ya mwenyezi mungu Kundi hilo la waumini wa kwanza wa Yathrib lilirejea makwao na taratibu, idadi ya wa waislamu katika mji huo iliongezeka siku baada ya nyingine. Mwaka uliofuatia watu 12 wa Yathrib walikwenda tena Makka na kumpa Mtume Muhammad baiya na mkono wa utiifu katika tukio linalojulikana kama baiatul akaba al ula. Idadi ya Waislamu wa Yathrib iliongezeka na katika msimu wa ibada ya hija ya mwaka wa 13 baada ya kubathiwa Mtume walifikia watu thile, sabini na tatu. Watu hao walimpa Mtume mkono wa utiifu na kula kiapo cha kumlinda na kumnusuru yeye na masohaba zake kama wanavyozilinda na kuzinusuru familia na jamaa zao. Baada ya makubaliano hayo ya Aqaba, Waislamu waliokuwa wakidhulumiwa na kuteswa huko Maka walianza kuhamia Yathrib. Mtume aliwaamuru wahamie Yathrib mmoja mmoja na katika makundi kwa kadiri kwamba aghalabu ya Waislamu walihajiri na hakubakia Maka isipokuwa Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na idadi ndogo ya masohaba zake pamoja na wazee na vikongwe. Kadiri muda ulivyopita, Yathribu ilibadilika na kuwa kituo na makimbilio ya Waislamu. Swala hilo liliwakasirisha sana viongozi wa kabila la Kuraishi, hivyo wazee wa kabila hilo waliamua kukutana katika eneo la Darun Nadwa kujadili kadhia hiyo. Abu Jahli alikuwa wa kwanza kuzungumza na akatoa pendekezo la kuchagua mtu mmoja wa kwenda kumua Muhammad. Bwana mwingine alitoa pendekezo la kumkamata mtume na kumfunga jela kifungo cha maisha. Mtu mwingine alitoa pendekezo Muhammad apelekwe mahamishoni. Hata hivyo mapendekezo hayo yote hayakukubaliwa. Wakati huo, mzee mmoja alijitokeza na kupendekeza kwamba wachague mashujaa kutoka makabila yote kisha watu hao wamshambulie kwa mapanga na kumuua Muhammad akiwa amelala kitandani usiku wa manane. Kwa njia hiyo, makabila yote yatakuwa yameshiriki katika kumuua Muhammad, na ukoo wake wa Bani Haishim hautakuwa na uwezo wa kupigana na, na makabila yote yaliyoshiriki kumwaga damu yake. Kwa msingi huo, hutaridhia kupewa dia. Pendekezo la mzee huyu lilikubaliwa na hadhirina, waliteuliwa watu wa kutekeleza mpango huo na usiku wa kwanza wa mfungo sita Rabiu la Awal ukaainishwa kuwa ndio wakati wa kutekeleza njama hiyo. Usiku wa kwanza wa mfungo sita Rabiu la Awal uliwadia na giza lilikuwa limetanda Makka na nyumba ya mtume Muhamad, rehman amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Watu arobaini wa waliozingira nyumba ya mtume walikuwa wakichungulia ndani kupitia tundu moja la nyumba hiyo. Mapema alfajiri walivamia nyumba ya mtume na mapanga yao wakiwa tayari kumkata kata mtukufu huyo. Hata hivyo, watu hao arobaini kutoka makabila mbalimbali mbali ya Kuraish walipigwa na mshangao baada ya kuona kwamba mtu aliyekuwa amelala kitandani kwa mtume alikuwa Ali bin Abitalib, aliyeamua kujitolea kwa ajili ya kumnusuru mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, usiku huo unajulikana katika historia kama Lailatul Mabit. Yaani, usiku wa kulala kwenye kitanda cha mtume. Baada ya kuhamia Yathrib, jina la mji huo lilibadilishwa na kuwa Madinatun Nabi. Kuhamia mtume katika mji huo kulikuwa kama upepo mwanana wa kipindi cha machipuo uliohinikiza harufu nzuri ya marashi na kueneza furaha na utanashati baina ya wakazi wote wa mji huo. Tarehe kumi na mbili ya Rabiul Awal, mtume mtukufu aliwasili kijiji cha Quba kilichoko karibu na Madina. Baadhi ya vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na masahaba zake walipokaribia kijiji cha Kuba, bwana mmoja Myahudi aliyekuwa juu ya ngome alimwona mtukufu huyo na wenzake kwa mbali akiwa amevaa nguo nyeupe. Myahudi huyo ambaye alikuwa na habari kwamba Waislamu wa Yathrib wanamsubiri kwa hamu Muhammad, alisema kwa sauti kubwa kwamba mtu mnayemsubiri amewasili. Baada ya kupata habari hiyo, baadhi ya makundi ya watu wa Yathrib yalikimbia eneo la Kuba kumlaki Mtume na masahaba zake waliokuwa wameketi chini ya kivuli cha mtende. Wakazi wa Yathrib walifurahi sana kusikia habari ya kuwasili Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mji huo, na walitoka nje wakiwa na mavazi ya vita. Wanawake kwa wanaume walitoka nje kwa vifijo na shangwe na kwenda kumlaki mtukufu huyo walikuwa wakiimba mashairi na tungo za kumkaribisha mgeni wa adhimu na wa aina yake. Watu wa Yathrib walizingira ngamia iliyokuwa imepandwa na Mtume wakimkaribisha. Vinara wa makabila makubwa ya Yathrib kama makabila ya Bani Salim, Bani Najar na Bani Khazraj walimwendea mtukufu huyo na kumwomba afikie majumbani mwao. Hata hivyo, Mtume aliwaambia, mpisheni ngamia huyu kwa sababu ameimarishwa Watu walimpisha ngamia wa mtume ili aainishe wapi mtukufu huyo atafikia. Ngamia huyo alipita vitongoji vya Yathribu kimoja baada ya kingine na kwenda moja kwa moja katika eneo la watu masikini na kando kando ya nyumba ya Abu Ayubu Al Ansari, ambaye alikuwa miongoni mwa watu masikini na mafukara zaidi wa mji huo. Ngamia alipiga magoti eneo hilo na mtume akashuka, huku akizungukwa na umati mkubwa wa watu. Kila mtu alimwomba afikie nyumbani kwake ili apate sharafu na hadhi ya kuwa mwenyeji wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Wakati wa shamra shamra hizo za kumlaki mtume, mama yake Abu Ayub alibeba mizigo ya mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, kitoarifu na kuipeleka nyumbani kwake. Mtume ambaye alikuwa bado amezingirwa na watu aliulizia mizigo yake. Aliambiwa kwamba mama yake Abu Ayub ameichukua nyumbani kwake. Wakati huo mtume alisema, mtu huwa pamoja na mabegi na mizigo yake ya safari. Kwa utaratibu huo mtume wa Mwenyezi Mungu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub na alibakia hapo hadi msikiti na chumba chake kilipojengwa. E, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema mtume mtukufu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub Al Ansari kama mgeni na kujiepusha kwenda kwenye nyumba za matajiri, vinara na wakuu wa makabila ya Yathrib. Hatua hii ya mtume ilionyesha msimamo wake wa kijamii. Kitendo hiki cha Mtume kilidhihirisha kwamba shaksia huyu hategemei nguvu ya fedha, hadhi na mafungamano ya kikabila, na sharafu na nguvu ya utawala na kabila fulani, na wala hata kuwa tegemezi kwa kaum na kabila, familia, mwabwanyenye na mfano wake. Katika nyakati hizo za mwanzoni mwa kuwasili Yathrib, Mtume mtukufu alionyesha atakuwa mtetezi wa kundi gani katika mienendo yake ya kijamii. Naam, Watu wa matabaka yote watafaidika na mienendo na mafundisho yake, lakini hapana shaka kwamba watu waliokuwa wakidhulumiwa na haki zao kukanyagwa ndiyo watakaofaidika zaidi kutokea na kuwepo kwake. Mtume, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, alihamia Madina kwa ajili ya kuandaa mazingira mazuri zaidi ya kupambana na dhuluma iliyokuwa inatawala jamii za wanadamu katika kipindi hicho na kueneza neno la Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hijra hiyo iliweka jiwe la msingi la kuasisiwa mfumo wa utawala wa Kiislamu utakaokuwa kigezo bora cha kuigwa katika vipindi vyote vya historia ya mwanadamu. Hijra hiyo ya Mtume ilikuwa sababu ya kubakia hai Uislamu na kueneza dini hiyo ya Mwenyezi Mungu katika maeneo mengine ya dunia. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii ya wiki. Tukutane tena Juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 5 mfunguo sita rabiul awal mwaka 1445 hijria inaosadifiana na tarehe 21 septemba mwaka 2023 miladia Siku kama ya leo miaka 114 iliyopita, yani tarehe 21 Septemba mwaka 1909, alizaliwa Dr. Osagefo Kwame Nkuruma, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumuondoa madarakani na hata kumuua Nkuruma. Mwaka 1966 wakati Dr Nkuruma akiwa safarini nchini China, jenerali Joseph Ankra alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya Nkuruma. Mwanamapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa wahamishoni nchini Romania. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kuwa ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa vikali sheria hiyo wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa na Azimio la kimataifa la haki za binadamu zinazosisitiza kuwa kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. na leo Septemba 21 ni siku ya Alzeima duniani. Ugonjwa wa Alzeima hutokana na tatizo la neva na husababisha kufa taratibu kwa seli za ubongo na kuzuia matatizo ya kumbukumbu -kumbu, kufikiri na katika mienendo ya mgonjwa. Pia ugonjwa huu ndio sababu maarufu zaidi ya tatizo la akili la ugonjwa wa kupoteza fahamu almaarufu dementia. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la afya duniani, WHO, mtu mmoja ulimwenguni hugunduliwa na ugonjwa wa Alzheimer kila sekunde 68. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.