Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na leo ikiwa ni Alhamisi Septemba 21 mwaka 2023, ambayo ni sawa na Rabiul awal Tano, elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na kama ilivyo ada na desturi, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa miezi miaka kadhaa sasa, awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida, tunasema amin ya rabilalamin alamin. Na kwa upande wa meza ya matangazo mchana huu, nitaanza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mitazamo ya kiongozi mwadhamu, kujihami, kutakatifu, kumetanua mipaka ya mukawama. Na vipindi tutakuwa na baraza wasikizaji ambacho kitakwenda kwa muda wa dakika 15. Tutafuatiwa na makala fupi ya Najul Balagha na tutakuwa na macho yetu magazetini pamoja na makala yetu pendwa, makala fupi ya leo katika historia. Tukielekea kutamatisha matangazo, tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika. Karibuni kwa nasi na saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Na wakaribisha sasa wapendwa wasikilizaji, popote matangazo yanapowafikia, katika vichwa vya habari. Rais Ibrahim Raisi asema ikiwa Wamarekani watatimiza wajibu wao tutafikia makubaliano mazuri. Umoja wa Mataifa watoka wataka madola yenye nguvu kulipa fidia ya ukoloni na utumwa. Bazumu akimbilia mahakama ya ECOWAS yataka achwe huru. na pamoja na habari nyingine. Nurudini Bongo ashtakiwa kwa uhaini na ufisadi. Karibuni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa Marekani na nchi za Ulaya zinapaswa kutimiza makubaliano. Mwishoni mwa safari yake mjini New York, Marekani, rais wa Irani Ibrahim Raisi alisema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba jamhuri ya Kiislamu haikuwahi kutoka kwenye meza ya mazungumzo, lakini baadhi ya nchi za Magharibi na Marekani ziliondoka kwenye meza ya mazungumzo kwa sababu ya mahesabu yao yasiyo sahihi na kwa kutegemea ghasia zilizotokea Iran. Lakini baada ya muda walipoona taifa la li Iran limewafanya washindwa kufikia malengo yao, waliomba tena kurejea kwenye meza ya mazungumzo ya nyuklia. Rais Ibrahim Raisi amesema serikali ya Jamhuri ya Kiislamu Irani kamwe haitapuuza haki za taifa la Iran kuhusiana na swala hilo, na inasubiri hatua za kivitendo za pande nyingine katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Katika upande mwingine ya Sayid Ibrahim Raisi amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani haioni kikwazo chochote katika kuanzisha uhusiano na Misri na kwamba swala hilo limetangazwa kwa upande wa Misri. Kuhusu kadhia ya Palestina, rais wa Iran amesema Swala la uhuru wa Palestina daima limekuwa kadhia nambari moja ya ulimwengu wa Kiislamu. Hivyo basi, kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel ni sawa na kuwasaliti na kuwadunga jambia mgongoni wananchi na wana mapambano wa Palestina. Amesema juhudi za utawala wa kizayuni za kutaka kuanzisha uhusiano na baadhi ya serikali za eneo magharibi mwa Asia hazitawadhaminia usalama kwa vyovyote vile, kwa sababu mataifa ya eneo hilo yanayoshukia sana utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na miaka 75 ya ukandamizaji unaofanya na utawala huo dhidi ya taifa la Palestina. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza katika ripoti yake kwamba mataifa yenye nguvu duniani lazima yalipe fidia yalipe fidia kutokana na athari mbaya za ukoloni na utumwa wa nchi hizo katika mataifa mengine. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza katika ripoti yake kwamba mataifa yenye nguvu duniani lazima yalipe fidia kutokana na athari mbaya za ukoloni na utumwa wa nchi hizo katika mataifa mengine. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema katika ripoti yake kwamba tathmini ya hasara za kiuchumi zilizosababishwa na makosa ya kihistoria na majeraha yaliyotokana na ukoloni na utumwa inaweza kuwa ngumu sana kutokana na kupita muda mrefu na vilevile vile ugumu wa kuwatambua wahalifu na waathiriwa. Guterres amesisitiza umuhimu wa nchi zote kutekeleza ahadi zao ili kukabiliana na athari za utumwa zinazoendelea kuwaathiri wanadamu. Ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa hadi sasa hakuna nchi ambayo imewajibishwa kikamilifu kwa matendo na hatua zake za kuwakosesha makazi kikatili watu milioni 25 hadi 30 kutoka bara Afrika. Katika ripoti hiyo Guterres amependekeza kuwa mataifa yaliyozikoloni nchi nyingine yazingatia hatua nyingine za kushughulikia athari mbaya za utumwa na ukoloni ikiwa ni pamoja na kuomba radhi kwa umma, ukarabati wa kiafya na kisaikolojia na kuhakikisha kuwa uovu huo haukaririwi. Mwezi Julai mwaka huu umoja wa Ulaya ulisisitiza haja ya kulipa fidia kutokana na ilichosema kuwa ni uhalifu dhidi ya ubinadamu, ukisisitiza kwamba rekodi ya wazungu katika biashara ya utumwa imesababisha mateso yasiyoelezeka kwa mamilioni ya watu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka redio Tehran. Rais aliyepinduliwa wa Niger Mohamed Bazum amewasilisha kesi mbele ya mahakama ya haki ya jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS akitaka achiwe huru. Wakili wa Senego Seidu Diane amethibitisha kwamba kesi hiyo inalenga kumrejesha mteja wake Mohamed Bazum madarakani baada ya kupinduliwa na jeshi Julai 26 mwaka huu. Diane amesema mteja wake ametaka utawala wa sasa wa Naija ulazimishwe kurejesha utawala wa kikatiba kwa kukabidhi mamlaka kwa rais Bazum ambaye atabakia katika nafasi hiyo hadi mwisho wa muda wake Aprili pili, mwaka 2026 wakili Seidu Diane amesema. Kesi hiyo ambayo imewasilishwa mbele ya mahakama ya haki ya ECOWAS mnamo Septemba 18 ina ushutumu utawala wa kijeshi wa Niger kwa kumkamata rais aliyeondolewa madarakani, mkewe Aziza na mwanawe Salim kiholela na kukiuka uhuru wao wa kutembea. Kwa mujibu wa wakili huyo, Bazoum, mke wake na mwanawe ambao wanazuiliwa katika ikulu ya rais tangu baada ya mapinduzi ya jeshi ni wahanga wa ukiukaji mkubwa na usiokubalika wa haki za binadamu. Viongozi wa mapinduzi ya kijeshi wa Niger wamesisitiza zaidi ya mara moja kwamba Bazoum amekuwa akipata huduma nzuri tangu alipowekwa kizuizini na kwamba daktari wake anamtembelea. Hata hivyo, wametangaza wa kuwa wanakusudia kumfungulia mashtaka kwa tuhuma za uhaini mkubwa na kudhoofisha usalama wa nchi. Mtoto wa kiume wa rais aliyepinduliwa wa Gabon, Ali Bongo Ondimba, na washirika wake kadhaa wameshtakiwa kwa uhaini na ufisadi na kuwekwa kizuizini. Mwendesha mashtaka wa Libreville, Andre Patrick Raponat, amesema mtoto mkubwa wa Ali Bongo kwa jina la Nurdini Bongo Valentine na msemaji wa zamani wa rais Jesse Ela Ekoga pamoja na watu wengine wanne wa karibu wa rais aliyeondolewa madarakani wamefunguliwa mashtaka na kuwekwa kizuizini kwa muda. Sasa, Ali Bongo mwenye umri wa miaka sitini na nne ambaye amekuwa madarakani katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta ya katikati mwa Afrika tangu mwaka elfu mbili na tisa alipinduliwa na wanajeshi Agasti thelathini mwaka huu, muda mfupi baada ya kutangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais. Wapinzani Gaboni na viongozi wa jeshi walioongoza mapinduzi walisema matokeo ya uchaguzi huo yaligubikwa na udanganyifu. Wafanya mapinduzi waliituhumu serikali ya Ali Bongo kwa ufisadi mkubwa na uongozi mbaya. Wanajeshi wa Gaboni walimtia nguvuni mwana mmoja wa kiume wa Ali Bongo, maafisa watano wa ngazi ya juu wa serikali na mkewe kwa jina la Silivia Bongo Valentine katika siku ya kwanza ya kujiri mapinduzi na kudungwa dawa za kulevya kwa watoto katika shule ya chekechea huko Marekani kumesababisha kifo cha mtoto mmoja. Kituo cha televisheni cha Al Hadaf kimeonyesha picha ya shule ya chekechea ya Divino Nino huko New York nchini Marekani, ambayo wamiliki wake huwapa watoto dawa za kulevya zenye nguvu zaidi ya mara 50 kuliko heroin. Nicolas Dominich, mtoto aliyewawa katika shule hiyo ya chekechea, alikuwa na umri wa mwaka mmoja tu alipofariki dunia kwa kudungwa dozi kubwa ya dawa za kulevya. Maafisa wa serikali ya Marekani wameifunga chekechea hiyo. Wakazi wa Nicolas Dominic walimpeleka walimpeleka mtoto wao kwenye shule hiyo iliyo karibu na nyumbani kwao wiki moja iliyopita. Polisi walimkuta mtoto huyo na wenzake watatu kwenye ghorofa ya chini ya shule ya chekechea ya Davino Nino akiwa amepoteza fahamu. Mtoto Nicolas hakuweza kustahimili dozi kubwa ya dawa za kulevya aliyokuwa amepewa kwenye shule hiyo, na aliaga dunia akiwa hospitalini. Watoto wengine waliokuwa wamepewa dozi za dawa za kulevya wamenusurika baada ya kupewa matibabu. Baada ya kufichuka kuwa watoto hao wamekuwa wakipewa dawa za kulevya Utafiti umeonyesha kuwa wamepatiwa wamepatwa na uraibu wa fentanyl, ambayo ina nguvu mara hamsini zaidi kuliko dawa ya kuleva aina ya heroin. Polisi pia wamepata dawa za kulevya zenye thamani ya maelfu ya dola kwenye vyumba vya kulala vya watoto hao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa mchana huu wenye kichwa cha maneno kinachosema mitazamo ya kiongozi mwadhamu kujihami kutakatifu kumetanua mipaka ya mukawama. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameonana na kuhutubia mjumuiko wa vinara familia za mashahidi, wasanii, waandishi, wasaidizi, maveterani na wanaharakati wa masuala ya vita vya kujihami kutakatifu vya baina ya Iran na utawala wa zamani wa Iraki, na akatilia mkazo dharura wa kuendelezwa njia ya mkawama. Katika hotuba yake kwenye mjumuiko huo jana Jumatano tarehe ishirini Septemba, Ayatullah Saidi Ali Khamenei amesisitiza kuwa kuweza taifa la Irani kulinda ardhi yote ya nchi kubainisha uwezo na nafasi kubwa ya taifa la Iran kutanuliwa mipaka isiyo ya kijiografia ya jamhuri ya Kiislamu na kutia nguvu maana ya utamaduni wa mukawama ndani ya Irani na duniani kiujumla ni matunda ya kujihami kwa pamoja wananchi wote wa Iran mbele ya kambi ya kibeberu ulimwenguni na Saddam khabifi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa hotuba hiyo wakati huu wa kukaribia maadhimisho ya wiki ya kujihami kutakatifu nchini Iran na akasema, kujaribu kuyasambaratisha mapinduzi ya Kiislamu na jamhuri ya Kiislamu na kuteka baadhi ya maeneo ya Irani ndiyo yaliyokuwa malengo makuu ya maadui katika vita ilivyolazimishwa Iran kupigana na utawala wa zamani wa Iraki. Amesisitiza kuwa ushindi wa mapinduzi matukufu ya Kiislamu nchini Irani kilikuwa ni kitu kipya cha kipekee kwani wakati huo hakukuwa na mapinduzi yoyote yaliyokuwa yametokea duniani kwa msukumo wa kidini na kwa nguvu za wananchi, na ndiyo maana mabeberu wa dunia walifanya na wanaendelea kufanya njama zao zote kujaribu kuzima harakati hiyo mpya, yaani jamhuri ya Kiislamu na demokrasia ya kidini kama alivyoashiria kiongozi mwazamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini na kufanikiwa mapinduzi hayo kusambaratisha mlingano wa kiistikbari duniani, taifa hili la Kiislamu muda wote limekuwa chini ya mawimbi ya chuki na hamaki za maadui na vibaraka wao. Maadui hao ikiwemo Marekani wanatumia nguvu zao zote kujaribu kuyavunja nguvu mapinduzi ya Kiislamu kama walivyofanya kulibebesha taifa la Iran vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Saddam. Maadui hao waliusheheneza silaha utawala wa vamizi wa Saddam, waliliwekea taifa la Iran vikwazo vikali na vikubwa na kufanya mpaka mauaji ya kigaidi dhidi ya makamanda wa mkawama ili kujaribu kuonyesha kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani imetengwa na haina lolote la maana linaloweza kufanya, lakini wameshindwa kufikia lengo lao hata moja. Moja ya matunda muhimu ya miaka ya kujihami kutakatifu ni taathira za moja kwa moja za vita hivyo katika kuiletea Irani ya Kiislamu usalama imara mbele ya vitisho vya kila namna vya kijeshi, kiusalama, na hata vya kisiasa na kiuchumi, vya maadui, ambavyo katika miaka yote hii ya baada ya vita vya kujihami kutakatifu na licha ya kuweka mashinikizo, kuwepo mashinikizo wa adui wa wazi, vikwazo na vitisho vya kila upande, taifa la Iran limeendelea kwa imara na lina nguvu kubwa za kijeshi, kiasi kwamba maadui, pamoja na majigambo yao, lakini wanaogopa kuanzisha vita vya kijeshi dhidi ya taifa hili. Ukweli wa mambo ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu Irani yana sifa nyingi za kipekee ambazo ni pamoja na kushikamana na dini na masuala ya kimanawi katika siasa zake, katika kukabiliana na madola ya kibeberu na watawala vibaraka katika kufufua utamaduni wa mukama na moyo wa kuwa tayari kufa shahidi kupigania uadilifu, kutilia mkazo wa mshikamano wa mataifa ya dunia, kuwa na nafasi wanayotakiwa kuwa nayo wananchi kwenye maamuzi ya nchi, kuimarisha Uislamu wa, wa kisiasa pamoja na kuwa na ushawishi katika eneo hili na duniani kwa ujumla. Kwa kweli mapinduzi haya matakatifu, matukufu yameziathiri nchi na mataifa mengi duniani. Taathira hizo zimewafanya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kuwa kigezo kwa mataifa mengine hasa ya wanyonge na yale yanayopigania kujikomboa kutoka kwenye makucha ya madhalim na madola ya kibeberu. Kiongozi mwazamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amesema pia kwamba swala la kutanuliwa mipaka isiyo ya kijiografia ya Iran ikiwemo mipaka ya kifikra na maarifa ni miongoni mwa matunda mazuri ya kipindi cha vita vya kujihami kutakatifu athari zake kubwa zinaonekana katika harakati ya kimataifa ya mukawama huko Palestina, Siria, Iraki na maeneo mengine duniani. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tihrani. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu fupi SMS. Tuma kwenye nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku yake ya pili, yani Alhamisi mchana kila wiki. Wasikilizaji wapenzi, kama mnakumbuka, Alhamisi ya tarehe 31 Agasti, tulishindwa kukutumieni habari baada ya uongozi wa WhatsApp kwa mashinikizo ya Marekani na Wazayuni kuifungia tena akaunti yetu ya WhatsApp ikiwa ni chini ya wiki mbili tangu walipoifungua na baadaye kutufungulia tena. Ni kama wanavyosema mara kwa mara wasikilizaji wa Redio Teheran, Uongozi wa WhatsApp umeanzisha mchezo wa paka na panya dhidi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kutokana na kujirudia sana hali hiyo, tuliamua wakati huo huo kuachana na WhatsApp na sasa tumeelekea zaidi upande wa mtandao wa kijamii wa Telegram kupitia nambari yetu ya alama ya kujumuisha 98903506 5487. Lakini kama mnavyoona pia hadi wakati tunaandaa kipindi hiki, tulikuwa bado tunaendelea kukutumieni habari kupitia mtandao wa WhatsApp, ingawa kimsingi tumeamua kuachana na mtandao huo wa kijamii. Nanyi tunakuombeeni elekezeni zaidi, uh, juhudi zenu, uh, na mawasiliano yenu nasi kupitia mtandao wa Telegram, kwani hakuna dhamana yoyote ya kuendelea kwa muda mawasiliano yetu na nyinyi kupitia mtandao wa WhatsApp. Baadhi ya maoni yetu leo yatakuwa ni yale ya wasikilizaji waliolalamikia uongozi wa WhatsApp kutokana na kuifungia mara kwa mara akaunti ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Tunaanza na bwana Sherali Fazel wa Dar es Salamu nchini Tanzania, ambaye anasema inaonyesha viongozi wa WhatsApp wamefilisika kiakili na wametoka kwenye ubinadamu. Tunawapongeza Wairani na viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu kwa kusimama imara, kwenu kujituma na kutegemea nguvu za wananchi wenu. Kufanya hayo ndiko kutekeleza kivitendo mafundisho ya Qurani tukufu na suna za Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alihi, wa alihi wa sallam, na maimamu watoharifu katika kizazi chake. Mwanabaraza mwingine bwana Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosha, Mwanza, Tanzania anasema, shukrani shukrani redio Teherani, tuko pamoja nanyi kwa hali yoyote na popote mnapokwenda, tuko na nyinyi mwanabaraza bwana Kipala mc Bulemela wa Kirumba Mwanza nchini Tanzania, yeye ameandika: mimi tayari nipo Telegram na kushaurini pia mjiunge na mtandao wa WeChat wa China. Ni mtandao mzuri kuliko Telegram na WhatsApp. Mimi niko kote kote. Naam, tunakushukuru kamanda Huseni kutoka Malawi na shika maoni yake, yeye anasema ya Naweza kusema kwamba zama za porojo zimeisha kabisa. Harakati zenu Redio Iran ni kubwa kupita kiasi, mpaka wa magharibi na maadui wanakuogopeni hivi sasa. Sisi huku tunakukubalini sana, tunasikiliza matangazo yenu, tunakupendeni kwa namna mnavyotumia vizuri silaha ya vyombo vya habari, walioitumia wa magharibi, sasa inayogogeukia wao wenyewe. Ridwan Harun wa Manyara nchini Tanzania ameandika, yatafika mwisho haya na watashindwa hawa whatsapp na maadui wote hawawezi na hawana namna ya kukabiliana na haki. Allah hapigwi vita muda wote. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp kwa nambari ya alama ya kujumlisha 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Kipindi chetu leo hadi hapa kimekuwa na maoni ya wasikilizaji wetu wanaolalamikia kitendo cha uongozi wa WhatsApp kuifungia mara kwa mara akaunti ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hivi sasa tumefungua akaunti ya Telegram na tumeelekeza mawasiliano yetu zaidi upande huo, lakini bado tunatumia WhatsApp na hakuna dhamana yoyote ya kuendelea na mtandao wa WhatsApp kwa muda mrefu. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake bwana Abdunur Muhammad wa nchini Rwanda, na yeye pia analalamikia kitendo hicho cha WhatsApp cha kuifungia mara kwa mara akaunti ya Radio Tehran. Anasema, poleni sana Radio Tehran kwa changamoto hizo. Insha allah itafika muda tuweze kumiliki mitandao yetu Waislamu bila ya kusumbuliwa na washirikina na mulhidina na avalina hao nam Shukran sana mwanabaraza, bwana Abdinur, ukiwa huko nchini Rwanda. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa tuna maoni mengine mawili. Bwana e, Ibrahim Hamisi wa Kirumba, Mwanza nchini Tanzania anaandika, tuko pamoja nanyi Radio Teheran, mlipo tupo. Naye mwanabaraza mwingine bwana Suleimani Juma wa Singida, huko huko nchini Tanzania, yeye ameandika Shukran kwa kutujuza changamoto mnazopitia hasa kwa uongozi wa WhatsApp, lakini nuru ya mwenyezi Mungu haiwezi kuzimwa na makafiri, bali itaendelea kudhihiri kila mahali. Naam, kwa hakika tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa wapendwa kwa maoni yao ya thamani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jame Jam hapa jijini Tehrani. Kwa maoni yake sasa bwana Saidi Nyonzo wa Singida, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema kongole kwenu idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Hatua hizo za WhatsApp dhidi yenu zinaonyesha kuwa kazi mnayofanya ina athari kubwa. Naomba kuuliza kipindi cha baraza la wasikilizaji kinakuwa na linki yoyote ili niweze kukifuatilia nam? Asante sana Bwana Saidi Nyonzo, kuhusu kipindi cha baraza la wasikilizaji ni kwamba hatuna linki yake kama kipindi kwenye tovuti yetu ya pastoday.ir/sw, lakini katika tovuti yetu hiyo kuna hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu ikiwemo kipindi cha baraza la wasikilizaji. Hivyo, kwa anayependa kuvipata vipindi vyetu vya mwezi mzima anaweza kuingia kwenye pastoday.ir/sw sehemu ya hifadhi ya matangazo na kudownloadi matangazo yoyote anayotaka yakiwemo ya, ya Jumatano usiku au Alhamisi asubuhi au Alhamisi mchana ambayo yote yana kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Tanzania, ambaye anasema: asante sana Redio Tehrani kwa athari za matangazo yenu. Tunakuombeni mwendelee kututumia audio za darsa ya Quran kama mlivyokuwa mnatutumia zamani. Nam, asante sana Bwana Kasim, na tunakushukuru kwa mapenzi yako kwa vipindi vyetu kikiwemo kile cha darsa ya Quran. Ustadhi Hassani wasiwasi wa Kigamboni Kigoma Tanzania, yeye ameandika, tunashukuru kwa taarifa na poleni kwa changamoto mnazopitia, lakini ni matumaini yetu kwamba haki itashinda tu na batili itashindwa. Hizi ni changamoto tu na changamoto siku zote ni fursa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Awe nanyi hapo studio. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni ya bwana Ali Magema ambaye yeye mwenyewe anajiita profesa kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema maadui na makafiri bado anaendelea kuikashifu Qurani tukufu na kuikanyaga misahafu. Mwenyezi Mungu ni hakimu na atawahukumu wote, tunarejea kwake. Sasa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema Denmark imechelewa sana kuanza mchakato wa kupiga marufuku kuvunjiwa heshima wa Quran tukufu nchini humo. Wazungu ni jamii ya watu wasio na utamaduni wa kibinadamu, hawajali maovu ya kutoheshimiana wanadamu, na wakati huo huo wanajifanya eti wana uhuru wa kuzungumza. Halafu anasema mpaka hivi sasa wazungu hawajajua kwamba ni dhambi kubwa kujiona na kuvunjia heshima matukufu ya dini bali hata kabila, taifa na lugha yoyote. Wote huo ni uvunjaji wa haki za binadamu, lakini wanajifanya hawajui. Mwanadamu huwekea mipaka haki yake ya kujieleza, na huo ndio binadamu. Ungwana ni kuelimishana, kufanya utafiti na uchunguzi wa kiadilifu kuhusu watu wengine na kuwafanyia mambo mema wanadamu wenzako. Alikuwa Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika: Serikali ya Denmark haikuwa na budi ila kupinga na kukemea uvunjaji wa heshima unaofanywa na mafidhuli dhidi ya kitabu cha Allah, yani Quran tukufu. Hii yote ni kwa sababu ya uvundo na mnuko unaowaandamana wanaokufuru na kuivunjia heshima Qur'ani. Leo hii Salmani Rushdi ana raha gani ya kuishi? Anaishi akiwa na wasiwasi na hofu muda wote. Hata akiingia msalani akitoka na upepo, ataona kama anataka kuvamiwa, akidhania sauti ya upepo wake unaomtoka ni bunduki za rashasha. Si ajabu pengine ashajibadilisha maumbile akajifanya ni mwanamke, ili akwepe mitego aliyowekewa ana raha gani murtadi huyo? Nam, wapenzi wa wasikilizaji muda wa baraza la wasikilizaji unaelekea ukingoni. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa kwa maoni yao ya kujenga na mazuri sana. Maoni tuliyo nayo ya maudhui nyingine ni mengi. Hadi leo tunaendelea kupokea maoni kuhusu kundi la BRICS baada ya kupokea wanachama sita wapya Maudhui za ulimwengu wa Kiislamu na matukio mengine mbalimbali ni miongoni mwa maoni yaliyotolewa, maoni na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Lakini muda umeisha kwa leo, ishini salama. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Tunasikika kupitia sateliti, tunasikika kupitia maarifa FM. Wapendwa wasikilizaji, hiyo ni redio shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Mnaweza kutusikiliza pia kupitia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Tunasikika pia kupitia sateliti, unaweza ukapitia ama kuperuzi katika tovuti yetu ya mtandao na ukajisomea makala fupifupi makala ndefu, na kadhalika. Na sasa, karibuni kwa nami katika macho yetu magazetini. Gazeti la Nipashe, wapendwa wasikilizaji, kwa mchana huu linaochapishwa Tanzania, ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini, hii ikiwa limepambwa kwa habari kuu inayosema katika ukurasa wa mwanzo kabisa wa gazeti hili: umeme wa ratiba, vigogo wajifungia siku tatu kusaka suluhu, huku waziri mkuu akiorodhesha mikakati Tanzania kung'ara uzalishaji nishati hiyo. Nikiachana na habari hii kuu iliyopewa uzito na Nipashe, habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema: Samia aagiza kukomeshwa usafi shambani kwa moto; mahakama kuu yasema tangazo la waziri ni batili, mgogoro Loliondo; Kagame magharibi mnisamehe, nitawania tena urais mwakani; na CCM yashinda Mbarali, waliopiga kura theluthi, ACT yalalamika rafu vituoni, yaambulia kura asilimia kumi na nane. Haya yakiwa baadhi tu kutoka gazeti ya Nipashe. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake limeandika maumivu, mgao wa umeme yatikisa wananchi, walalama shughuli za uzalishaji mali kukwama, huku viwanda na vinyozi wakiathirika. Ofisa wa polisi aliyejishimbia kaburi sasa anunua jeneza la shilingi milioni tatu. Watoto wanavyolawitiwa ufukweni, wazazi waonywa, na mambo manne kuteka mjadala Chadema wakijifungia kwa masaa arobaini na nane na historia ya Tanzania. Samia akizindua kiwanda cha kioo namba uchumi wa viwanda. Samia afungua kiwanda kikubwa Tanzania cha mfano vioo Afrika. Ndivyo inavyosomeka habari kuu iliyopewa uzito na gazeti la serikali la habari Leo, leo Alhamisi, huku gazeti hili likiwa limepambwa kwa habari nyingine zinazosema Tanzania ya thamini usalama taarifa mtandaoni, Ndingo arejea bungeni jimboni Mbarali, tafiko kujenga kiwanda cha samaki Kilwa, Chalamila shtukia hujuma mafuta daa vikikamata kwama usimamizi mirathi ya dakta Likwelile, na Majaliwa asema tumejizatiti kutawala nishati EAC. Dira ya macho yetu magazetini. Sasa tunaelekeza nchini Kenya, ambapo kutoka gazeti la Taifa Leo tunasoma habari kuu chini ya kichwa kilichokolezwa wino kinachosomeka kama ifuatavyo: wasi ngome ya Ruto. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, mfumuko wa bei za bidhaa za msingi na kupanda kwa bei ya mafuta ya petroli zimesababisha mgawanyiko mkubwa kati ya viongozi wa kisiasa wanaomuunga mkono Rais William Ruto na wakazi wa eneo la Rift Valley. Wakati huo huo, Taifa Leo limeandika watu wazima wajisajili kwa KCPE ya mwisho, aliyemosha Mungatana ana kesi kotini, kukiwa na hii inayosema Kagame kutetea tena kiti cha urais, na wakazi Lamu waandamana kuhusu ugaidi. Hii ni kufuatia kuuawa mtu mmoja Jumatano alfajiri na kuchoma moto nyumba zipatazo tano huko Lam Magharibi. Ruto na makamu wake watumia shilingi bilioni 1.3 kwa safari katika kipindi cha miezi tisa. Hii ni habari kuu iliyopewa uzito katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la The Star. Tukisoma pia vichwa vingine vya habari kama ifuatavyo: Seneta Orobwa asimamishwa bungeni kwa miezi sita. Arati amwambia Kuria na wanaona pigwa, ukifukuzwa njoo huku Waasi watatu wa ODM wamwomba radhi Raila. Serikali kushirikiana na wadau wa sekta binafsi ili kujenga vyoo vingine na masuala mengine ya usafi katika maeneo ya barabara kuu. Na Rais Ruto asema Afrika inapaswa kufanyia marekebisho mfumo wa kimataifa wa fedha. Amesema mfumo bora wa fedha utasaidia mataifa ya Afrika kama Kenya kupanga vyema mikakati yao. Rais wa Kenya ameasema haya jana, akihutubia kikao kilichohudhuriwa pia na Bill Gates na Alexander De Croo, waziri mkuu wa Belgiji, mjini New York, Marekani. Na kutoka New Times la Rwanda tunasoma Kagame ahutubia mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York na kuashiria mgogoro wa uhamiaji na ukosefu mkubwa wa uadilifu. Amesema juhudi zinapaswa kufanya ili kuhitimisha mgogoro, migogoro inayoendelea katika maeneo mbalimbali duniani. na sasa tunawaletea makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa tele ya hekima za Najul Balagha, itakofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Najul Balagha, nahjun ma hiya jaddu liman yuridu uluwa kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 36. Wapenzi wasikilizaji, katika hikma ya 31 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi salam ameelezea nguzo za imani. Kwa kuzingatia umuhimu wa suala la imani na wajibu wa kuwa na ufahamu mzuri kuhusu hikma hii, tumeamua kuizungumzia na kuichambua katika vipindi sita mfululizo, hii ikiwa ni sehemu ya sita na ya mwisho ya kuichambua hiyo hikma ya 31 ya Nahjul Balagha. Leo tutazungumzia nguzo ya shaka kama ilivyotajwa na Imamu Ali alayhi salam kwenye hikma hiyo. Katika hikma ya 31, Imamu Ali alayhi salam, baada ya kuelezea kwa balagha ya hali ya juu sababu zinazopelekea mtu kuingia kwenye ukafiri, anaendelea kufafanua hikma hiyo ya 31 kwa kuzungumzia matawi ya shaka. Anasema: Walshaku ala arbai shuab ala tamari walhauli wataradudi walistislam, na nashaka inatokana na mambo manne: kuwa na tabia ya kujihusisha na mijadala isiyo na faida iliyochanganyika na ubishi, pili, kuogopa kufanya uchunguzi na utafiti, tatu, kujitia wasiwasi usiyo na maana na mwisho, kuvunjika moyo kusalimu amri na kujidunisha mbele ya mambo ya shubha na kuishia kwenye kuchukua maamuzi ya pupa. Wapenzi wasikilizaji, shaka ni miongoni mwa mambo yanayoharibu dini na imani ya mtu. Taban, shaka ambayo inakuza mawazo na kumfanya mtu apate nguvu za kufanya utafiti ni nzuri sana na inakubaliwa na kusifiwa kwani huwa sababu ya kutia nguvu itikadi na imani ya mtu, lakini shaka ambayo iko mbali na misingi ya akili na mantiki, ambayo inamsukuma mtu kwenye upotofu hupelekea kupoteza mtu dini na dunia yake. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imamu Ali alaihi ssalam katika kubainisha na kutoa ufafanuzi kuhusu hikma hiyo iliyojaa busara na balagha akaanza kwa kuonyesha chanzo cha shaka, na baada ya hapo akatoa ufafanuzi kuhusu tawi moja baada ya jingine. Anaendelea kusema faman jaalal miraa daidanan lam yusbih lailuhu, mtu ambaye tabia ya kuingia kwenye mijadala isiyo na maana ndiyo anayoipa kipaumbele hufunikwa na kiza cha shaka na kumzuia kuiyo na nuru nam, mtu huyo ambaye muda wote huwa ni usiku, kupambazuka kwake inakuwa ni tabu. Na sababu yake ni kwamba mtu anapokuwa mbishi na kujiingiza kwenye mijadala isiyo na tija, moyo wake hutekwa na taasubu ya kile anachokitetea na huwa mbali na ilmu na yakini, na hilo kwa hakika ni pazia hatari linalomzuia kuifikia haki. Ama kuhusu vitawi vya pili na vya tatu vya shaka, Imam anavitolea uchambuzi vitawi hivyo akisema: wa man halahu ma baina yadaihi nakaswa ala aqibaihi wa man taraddada fi raibi wataatuhu sanabiku shayatini, mtu anayeogopa kuukiri ukweli ulioko mbele yake na kujizuia kuchukua maamuzi sahihi huporomoka na hugeuka mgongoni kwake, na yule ambaye ana sitasita na kutoitumia vizuri akili yake katika kuchukua maamuzi na akawa mwingi wa wasiwasi na atiati -ati katika mambo yake husagwasagwa chini ya kuhato za shetani. Imamu Ali alaihi salaam anasema kuwa wasiwasi na shaka zisizo na maana ni kazi ya shetani na humwangamiza aliye nazo. Kila mmoja ameiona hali hiyo kwa watu wenye wasiwasi. Watu wenye wasiwasi kamwe hawawezi kuchukua maamuzi sahihi na ya wazi katika masuala muhimu kama ya wakati wa ibada. Mwishoni mwa hikma 31, Imamu Ali alaihi ssalam, anasema wamanistaslama lihalakihi dunia walakhira halaka fihima, mwenye kusalimu amri mbele ya maangamizo yake ya duniani na akhera, na asipambane kujiweka mbali na shubha na maangamizo hayo, basi huangamia humo, ataangamia katika yote mawili, maangamizi ya duniani na maangamizi ya akhera. Tunajua kwamba Mashetani, majini na watu hujaribu kuwatia shaka binadamu katika imani zao za kidini ili kuwaburuta motoni pamoja nao. Watu wenye imani dhaifu, uoga na wasio na misimamo huwa ni kama manyoya na majani makavu yanayopeperushwa huku na kule na upepo. Huwa wanashindwa kuchukua maamuzi sahihi na wanashindwa kushikamana na itikadi sahihi, wala hawawezi kufuata njia iliyonyooka. Wassalamu alaikum. Leo ni Alhamisi tarehe 5 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na tarehe 21 Septemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 114 iliyopita, yani tarehe 21 Septemba mwaka 1909, alizaliwa Dr Osagefo Kwame Nkuruma, mwanasiasa na shujaa wa uhuru wa Ghana. Nkuruma alishiriki kikamilifu katika harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Ghana dhidi ya mkoloni Mwingereza. Baada ya kujipatia uhuru, kulijitokeza na kushuhudiwa njama kadhaa za kutaka kumwondoa madarakani na hata kumuua Nkuruma. Mwaka 1966, wakati D Nkuruma akiwa safarini nchini China, jenerali Joseph Ankra alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya Nkuruma. Mwanamapinduzi huyo aliaga dunia mwaka 1972 akiwa wahamishoni nchini Romania. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, bunge la taifa la Ufaransa lilipasisha sheria iliyopiga marufuku vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu wa hijabu katika shule za nchi hiyo. Ufaransa ilipasisha sheria hiyo inayowazuia wanafunzi wa kike Waislamu kwenda mashuleni wakiwa na vazi la hijabu, licha ya kudai kuwa ni kitovu cha demokrasia na uhuru. Baadaye sheria hiyo ilipanuliwa zaidi na kupiga marufuku vazi la hijabu katika vyuo vikuu na idara za umma. Wachambuzi wengi walikosoa vikali sheria hiyo wakisema inapingana na katiba ya Ufaransa na Azimio la Kimataifa la Haki za Binadamu zinazosisitiza kuwa kila mtu ana uhuru wa kukubali na kutekeleza itikadi zake za kidini maadamu hazina madhara kwa watu wengine. Na leo Septemba 21 ni siku ya Alzeima duniani. Ugonjwa wa Alzeimers hutokana na tatizo la neva na husababisha kufa taratibu kwa seli za ubongo na kuzuia matatizo ya kumbukumbu kumbu kufikiri na katika mienendo ya mgonjwa. Pia ugonjwa huu ndio sababu maarufu zaidi ya tatizo la akili la ugonjwa wa kupoteza fahamu almaarufu demensia. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la afya duniani WHO, mtu mmoja ulimwenguni hugunduliwa na ugonjwa wa alzheimer kila sekunde 68. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na wapendwa wasikilizaji, kabla ya kukuageni, nawakumbusha kuwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa FM yenye ya makao yake Tanga, Tanzania, na tovuti yetu inakwenda kwa anwani parstoday.ir/sw, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa Marekani na nchi za Ulaya zinapaswa kutimiza makubaliano. Mwishoni mwa safari yake mjini New York kwa Marekani, Rais Ibrahim Raisi alisema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba Jamhuri ya Kiislamu haikuwahi kutoka kwenye meza ya mazungumzo, lakini baadhi ya nchi za Magharibi na Marekani ziliondoka kwenye meza ya mazungumzo kwa sababu ya mahesabu yao yasiyo sahihi na kwa kutegemea ghasia zilizotokea Iran, lakini baada ya muda walipoona taifa la Irani limewafanya washindwe kufikia malengo yao waliomba tena kurejea kwenye meza ya mazungumzo ya nyuklia. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza katika ripoti yake kwamba mataifa yenye nguvu duniani lazima yalipe fidia kutokana na athari mbaya za ukoloni na utumwa wa nchi hizo katika mataifa mengine. Antonio Guteres amesisitiza katika ripoti yake kwamba mataifa yenye nguvu duniani lazima yalipe fidia kutokana na athari mbaya za ukoloni na utumwa wa nchi hizo katika mataifa mengine duniani. Rais aliyepinduliwa wa Niger Muhammad Bazoum amewasilisha kesi mbele ya mahakama ya haki ya jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS akitaka achwe huru. Na mtoto wa kiume wa rais aliyepinduliwa wa Gaboni Ali Bongo Ondimba kwa jina la Nurudini Valentine na washirika wake kadhaa wameshtakiwa kwa uhaini na ufisadi na sasa wamewekwa kizuizini. Hayo yameelezwa na mwendesha mashtaka wa Libreville, Andre Patrick Roponat. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, na washukuru wote waliokuwa nami hadi mwisho wa matangazo na wageni, nikiwatakia mchana mwema, kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika 50 usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.