Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua. Na kama hutanisamee na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Mobarakeni nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya uh, jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jam Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na kipindi kuhusiana na hekima katika Nahjul Balagha. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni makala ya leo katika historia na kisha tutakuwa na kasida yeah, leo, hivo, ya leo hivyo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa um, nasi hadi mwisho wa matangazo na matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, uh, kwa njia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na halikadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya popote pale ulipo kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM nchini Tanzania. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na tuliokuandalieni, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa wapenzi msikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema vijana wa Iran wanaweza kutatua matatizo yote ya nchi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres asema kuna udharura wa kufanyika mageuzi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Amir wa Qatar asema Israel ni utawala wa kibaguzi wa karne ya 21. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kushamiri kwa vipaji vya maelfu ya vijana hapa nchini kuwa ni mojawapo ya hali halisi na matunda ya kujihami kutakatifu na kusisitiza kuwa vijana wa nchi hii wanaweza kutatua matatizo yote. Ayatulah Said Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumatano katika mkutano na maelfu ya vinara na maveterani wa vita vya kujihami kutakatifu pamoja na wanaharakati katika nyanja mbalimbali za kueleza na kusimulia vita vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Amesisitiza kuwa na hapa na mnukulu, mapinduzi makubwa ya Kiislamu yalikuwa tukio la kipekee, kwa sababu hadi wakati huo hapakuwapo mapinduzi yoyote duniani ambayo yalipelekea kuundwa serikali ya kidini na ya watu, yani ya kidemokrasia, na mabeberu wa kimataifa walitaka kuangamiza ujumbe huo mpya, yani jamhuri ya Kiislamu na demokrasia ya kidini, na hadi sasa wanafuatilia lengo hilo. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa mbali na misaada endelevu ya kijasusi, Wamarekani waliwafundisha wavamizi mbinu za vita, Wafaransa wakampa Saddam Hussein zana za kisasa zaidi za anga, Wajerumani wakamzatiti Saddam kutengeneza silaha za kemikali. Kambi ya mashariki nayo chini ya uongozi wa Umoja wa Kisovyeti ilimpa Saddam zana na silaha zote za ardhi na anga alizozitaka na Waarabu wa eneo hili nao walimimina uh, pesa nyingi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria upweke wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na taifa la Iran kwa ujumla katika kupambana na kambi ya mabeberu, Saddam na nchi za Magharibi za kanda ya magharibi, eh, na nchi za kiarabu za kanda ya magharibi mwa Asia na kusema Taifa lilisimama kwenye jukwaa la ushindi kwenye vita hivyo ambayo haikuwa na mlingano na kuonyesha ukuu na utukufu wake. Amekutaja kulinda ardhi yote ya Iran bila ya kumegwa hata shibiri moja kuwa ni miongoni mwa matunda ya kujitetea kutakatifu na kusema, kudhihirika uwezo mkubwa wa taifa ni moja ya kazi muhimu zaidi za kipindi cha vita vya kujitetea kutakatifu. Kwani kwa hakika taifa liligundua na kuamini uwezo wake kupitia kioo cha vita vya kujitetea kutakatifu, kwa sababu katika kipindi cha miaka minane ya vita hivyo maadui wote waliungana dhidi ya taifa la Iran lakini hawakufua dafu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameendelea kusema kutokana na mafanikio hayo muhimu sana dhana ya kimataifa ya mukawama iliundika na kuimarika katika Palestina Siria, Iraq na maeneo mengine ya dunia na kazi za taifa la Iran katika maeneo mbalimbali ya Asia, Afrika na Amerika ya Latini imekuwa mfano wa kuigwa kwa mataifa mengine. Tuelekee sasa huko makao makuu ya Umoja wa Mataifa kunakofanyika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kwanza ni hotuba ya katibu mkuu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyiwa marekebisho muundo wa taasisi za kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Antonio Guterres aliyesema hayo jana Jumanne, mwanzoni mwa kikao cha 78 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York na kuongeza kuwa Baraza la usalama lazima lifanyiwe mageuzi kulingana na dunia ya sasa na muundo wa kifedha wa kimataifa lazima ubuniwe upya. Guterres alisema kupuuza mageuzi ndani ya taasisi za kimataifa kutachochea mizozo na kuongeza kuwa taasisi za fedha za kimataifa zinapaswa kuwa na utandawazi halisi ili ziweze kusaidia kutatua matatizo ya kiuchumi ya nchi zinazoendelea. Hali kadhalika ametoa wito wa kuundwa chombo cha kimataifa sawa na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, kufuatilia maendeleo ya akili eh, mnemba au artificial intelligence duniani na kutoa ripoti kwa nchi zote. Guterres amesisitiza kuwa dunia imejaa changamoto na inaonekana kwamba hatuwezi kukabiliana nazo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia ametaka hatua za haraka zichukuliwe kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kutenga rasilimali fedha kwa nchi zinazoendelea kwa matumizi ya nishati safi. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres ameendelea kusema kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yameweka rekodi mpya na sayari yetu imepata joto kupita kiasi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake na bila ya kulaani uhalifu unaofanywa na baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israeli ikiwa ni pamoja na kuendeleza ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na mienendo ya kibaguzi ya utawala huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hatua za upande mmoja za Israeli ndio sababu ya kudhoofika mchakato wa maridhiano katika kanda ya Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Guterres pia ametoa wito wa kufanyika juhudi za kumaliza vita nchini Ukraine kwa kutumia njia tofauti. Kuhusu bara la Afrika, katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema mapinduzi yanatishia usalama wa bara hilo, akikusudia mapinduzi ya kijeshi. Akizungumzia hali ya Sudan, Antonio Guterres ameonya kuwa na hapa namnukuu, nchi hii inaelekea kwenye vita vya upande zote na inakabiliwa na hatari ya kugawanyika. Amesema mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mamilioni ya watu wamekimbia makazi yao Unyanyasaji wa kijinsia ndio hali ya kutisha kila siku katika nchi ambayo imeathiriwa na unyonyaji wa karne nyingi. Naye Amir wa Qatar amesema kuwa utawala wa Israel ni utawala wa kibaguzi wa karne ya 21 na amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina hawapaswi kuwa watumwa wa dhuluma na ukatili wa wavamizi wanaoikalia Kuds tukufu au Jerusalem kwa mabavu. Akihutubia kikao cha 78 cha kila mwaka cha baraza kuu la umoja wa mataifa mjini New York, Tamim bin Hamad Al-Thani, Amir wa Qatar, amezungumzia kadhia mbalimbali ikiwemo ya Palestina, Sudan na kadhia ya siasa ya Lebanon, na kusema kuwa vikwazo vinavyowazuia Palestina kuamua hatima yao wenyewe vinapaswa kuondolewa. Shekh Tamim bin Hamad Alithani pia ameashiria matukio ya Lebnan na kusema inasikitisha kwamba mateso na maumivu ya watu wa Lebanon yanarefushwa kutokana na mahesabu na mivutano ya kisiasa. Amir wa Qatar amesema kuwa hali ya taasisi za serikali ya Lebanon ni hatari na amesisitiza kuwa ni muhimu kutafutwa ufumbuzi wa haraka ili kutatua mgogoro wa kiti cha urais wa Lebanon. Halikadhalika amezungumzia hali ya sasa ya Sudan na kuelezea masikitiko yake kutokana na ghasia zinazoendelea nchini humo, akilani uhalifu unaofanywa dhidi ya raia huko Khartum. Aidha, Amir wa Qatar ametoa wito wa kuwajibishwa wahusika wa, wahu wa ukatili huo. Shekh Tamim bin Hamad Alithani aidha amesisitiza udharura wa kuwepo mshikamano na watu wa Moroko na Libya waliopatwa na majanga ya tetemeko la ardhi na mafuriko. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amekosoa matumizi ya mabilioni ya dola vitani badala ya fedha hizo kuelekezwa kwa minajil ya maendeleo. Rais wa Afrika Kusini amebainisha haya huku akisisitiza udharura wa kutumiwa diplomasia ili kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Ukraine. Akihutubia mkutano wa 78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unga mjini New York, Rais Cyril Ramaphosa amesema kuwa wakati umefika sasa kuelekea pamoja nguvu kwa ajili ya maendeleo wakati huu wa ambapo jamii ya kimataifa inashindwa kutimiza malengo makubwa yanayoungwa mkono wa Umoja wa Mataifa ili kutokomeza umasikini uliokithiri ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Rais wa Afrika Kusini ameendelea kusema kuwa ni shitaka kubwa kwa jamii ya kimataifa kwamba tunaweza kutumia pesa nyingi vitani, lakini hatuwezi kuunga mkono hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mabilioni ya watu katika maeneo mbalimbali duniani. Rais Ramaposa amesema amemtaarifu Rais Vlodimir Zelenski wa Ukraine kuhusu mkakati wa amani uliopendekezwa na nchi za Kiafrika. Amesema sisi kama jamii ya kimataifa tunapaswa kufanya kila tuwezalo, ili kufanikisha mazungumzo yatakayozaa matunda, kama ambavyo tunapaswa kujiweka mbali na uchukuaji hatua zinazochochea machafuko. Afrika Kusini pamoja na nchi nyingine zinajihesabu kutoegemea upande wowote katika vita vinavyoendelea huko Ukraine, kati ya uh, nchi hiyo na Rasia, na Afrika Kusini imekataa kuitenga Rasia, huku ikitilia mkazo uungaji mkono na msaada uliotolewa na Umoja wa Kisovieti katika kukomesha ubaguzi wa rangi Afrika Kusini. Na sasa tumalizie kwa habari hii ya mashariki na kati mwa Afrika ambapo imedokezwa kuwa rais Paul Kagame wa Rwanda amesema kwa mara ya kwanza kwamba ana mpango wa kugombea kiti cha urais kwa muhula wa nne hapo mwakani. Rais Kagame wa Rwanda, ambaye ametajwa kuiongoza nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa kipindi cha miongo kadhaa sasa, ameliambia jarida la Jeune Afrique linalochapishwa kwa lugha ya Kifaransa kwamba hakika mimi ni mgombea. Amesema anaridhishwa na imani walionayo kwake wananchi wa Rwanda, na amesema nitaendelea kuwahudumia kadiri niwezavyo. Rais Paul Kagame ana umri wa miaka sitini na mitano. Mwezi Machi mwaka huu serikali ya Rwanda iliamua kuainisha tarehe ya chaguzi za bunge na rais ambazo zimepangwa kufanyika mwezi Agosti mwaka kesho. Kagame ambaye ni kiongozi wa zamani wa waasi alikalia eh, kiti cha urais mwezi Aprili mwaka elfu mbili. Na hata hivyo amekuwa akihesabiwa kama kiongozi mkuu wa nchi tangu baada ya kumalizika mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Kagame alishinda tena kiti cha te urais katika chaguzi za mwaka elfu mbili na tatu, elfu mbili na kumi, elfu mbili kumi na saba na kupata ushindi E, wa zaidi ya asilimia tisini ya kura katika mwaka huo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanadai uh, kuwa Kagame anaongoza nchi katika anga iliyogubikwa na hofu, kukandamiza wapinzani na kubana uhuru wa kusema, huku Rwanda yenyewe ikidai kuwa ni moja ya nchi tulivu zaidi barani Afrika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Sasa wapenzi wa sikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao wakati huu una kichwa cha habari kisemacho Ronaldo, Saudi Arabia na mashabiki wa Kiirani. Ronaldo nyota wa soka wa Ureno, anayechezea klabu ya Al Nassr ya Saudi Arabia, ambaye alisafiri kuja hapa Tehran, mji mkuu wa Iran, kwa ajili ya pambano na timu ya Persepolis ya Iran katika mashindano ya ligi ya mabingwa ya Asia amepata makaribisho makubwa ya mashabiki wake nchini. Vyombo mbalimbali vya habari katika eneo hili na kwingineko duniani vimeakisi na kuonyesha picha za mapokezi makubwa aliyoyapata Ronaldo jijini Teheran, na kila chombo kimetoa uchambuzi wake juu ya kadhia hiyo. Baadhi ya vyombo vya habari vimezitumia picha hizo kuchafua sura ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na watu wa Iran, baadhi ya vingine vimeipongeza Saudi Arabia kwa kumleta nyota huyo mkubwa wa kandanda kwenye soka la Asia, na baadhi ya vyombo vimetetea vitendo vya mashabiki wa Kiirani kwa Ronaldo. Ukweli ni kwamba kupata Ronaldo mapokezi makubwa ya Wairani halikuwa tukio lisilotarajiwa au ambalo halijawahi kutokea mfano wake. Lilikuwa tukio la kawaida ambalo kwa kuzingatia hadhi ya watu mashuhuri wakiwemo wa michezo na hasa aliyeshinda mara tano zawadi ya mpira wa dhahabu duniani Ballon d'Or, ndio lingeweza kutokea katika nchi nyingine yote ambayo huenda ikawa ni nadra kwa watu kuweza kuwaona kwa karibu watu mashuhuri kama hao. Wakati nyota wa soka wa Argentina Lionel Messi alipojiunga na klabu ya Paris Saint Germain ya Ufaransa au wakati timu ya taifa ya soka ya Argentina ilipotembelea China hivi karibuni ikiwa pamoja na Messi, nyota huyo wa kandanda alipata mapokezi makubwa ya mashabiki wake. Sababu ya msingi zaidi ya kupata mapokezi makubwa watu kama hao ni ukweli kwamba wao wanachukuliwa kama nembo na mfano wa kizazi cha sasa katika nchi zote duniani ikiwemo Iran. Suala jingine ni kwamba mapokezi makubwa aliyoyapata Cristiano Ronaldo ni fursa na nukta chanya kwa soka uh, la Iran na kwa soka la Saudi Arabia pia. Ronaldo, soka la Saudia na vyombo vya habari vimeelewa hali na nafasi ya soka nchini Iran na rasilimali ya kijamii ya michezo iliyopo Iran. Klabu ya Anasr ya Saudi Arabia, ambayo ilifurahishwa sana na mapokezi iliyopewa na Wairani, ilitumia misamiati ya kuvutia katika ujumbe ulioweka kwenye mtandao wake wa X, zamani ukijulikana kama Twitter, ambapo sambamba na kuambatisha uh, picha za watu waliokuwa wakilisindikiza eh, basi lilombeba Ronaldo, imewashukuru watu wa Iran na kuandika, hiki ndicho kitu kisichoweza kununulika. Klabu hiyo ya soka ya Saudi Arabia imeandika hiyo kuashiria mtaji wa rasilimali rasali watu wa soka uloko nchini Iran. Mapokezi makubwa aliyopata Ronaldo mjini Teheran yalikuwa fursa na neema kwa Saudi Arabia pia. Kitendo hicho cha mashabiki wa soka wa soka soka Iran waliojawa na shauku kimeonyesha kuwa licha ya kutumia gharama kubwa kwa kuwekeza katika soka, vilabu vya mpira wa miguu vya Saudi Arabia vimeijaza shauku na misisimko mkubwa jamii ya wapenzi wa soka Saudia na ligi ya mabingwa wa Asia. Somo kubwa linalopatikana katika mapokezi ya aina yake aliyopata Ronaldo mjini Teherani na paswa lielekezwa kwa shirikisho la soka la Asia, AFC. Mchezo wa kandanda unasisimua na kuvutia kwa kuwa na watazamaji. Kwa kuinyima timu ya Persepolis fursa ya kuwa na watazamaji wake katika mechi ya jana ya Nasri ya saudi arabia, AFC imelikosesha soka la Asia fursa maalum ya upendeleo. Shirikisho la soka la Asia lingeweza kuiadhibu Pespolis kwa namna nyingine, lakini likaruhusu watazamaji laki moja kuhudhuria kwenye uwanja wa Azadi na kuifaharisha hadhi ya soka barani Asia kwa FIFA, nchi za Ulaya na hata Amerika. AFC ingeliweza jana kutoa mshtu, mshtukizo maalum kwa Ronaldo na kwa watazamaji wa Iran, lakini imenyima Pespolis, eh, AFC yenyewe, Ronaldo na Anasri ya Saudi Arabia fursa ya kunufaika na mtaji wa rasilimali watu wa Iran. Katika muktadha huo, Saad al Harthi, mwanahabari maarufu wa soka wa Saudia, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter au X kwamba shirikisho la soka la Asia limefanya kosa kubwa kwa kuwanyima mashabiki wa Persepolis fursa ya kuhudhuria mechi ya timu yao dhidi ya Nasr. Eh, naam wapenzi wasikilizaji, na huo ulikuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa leo. Barabara kabisa, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, jioni ya usiku wa idhaa ya Kiswahili sauti Jambur ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ikiwatangazia kutoka hapa Tehran. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata kupitia redio wa mshirika nchini Tanzania, ambayo ni Maarifa ya FM. Inapatikana uh, kupitia mia moja na tano nukta tatu, huko Tanga, Mtwara inapatikana kupitia mia moja na nne nukta moja FM na zaji wetu walioko Kahama wanaweza pia kusikiliza matangazo ya Redio Teheran kupitia Maarifa FM inaopatikana kupitia mia moja na tano nukta tisa FM na Nzega tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tisa. Wapenzi wasikilizaji, e, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Kwanza kabisa tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, na kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha, na kisha makala ya leo katika historia. Tunaotakia ni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku yake ya pili, yaani Alhamisi mchana kila wiki. Wasikilizaji wapenzi, kama mnakumbuka Alhamisi ya tarehe 31 Agasti tulishindwa kukutumieni habari baada ya uongozi wa WhatsApp kwa mashinikizo ya Marekani na wazayuni kuifungia tena akaunti yetu ya WhatsApp ikiwa ni chini ya wiki mbili tangu walipoifungua na baadaye kutufungulia tena. Ni kama wanavyosema mara kwa mara wasikilizaji wa redio Teheran, uongozi wa WhatsApp umeanzisha mchezo wa paka na panya dhidi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kutokana na kujirudia sana hali hiyo, tuliamua wakati huo huo kuachana na WhatsApp, na sasa tumeelekea zaidi upande wa mtandao wa kijamii wa Telegram kupitia nambari yetu ya alama ya kujumuisha 98903506 Tano, nne, nane, saba. Lakini kama mnavyoona pia, hadi wakati tunaandaa kipindi hiki tulikuwa bado tunaendelea kukutumieni habari kupitia mtandao wa WhatsApp, ingawa kimsingi tumeamua kuachana na mtandao huo wa kijamii. Nanyi tunakuombeeni elekezeni zaidi, uh, juhudi zenu, uh, na mawasiliano yenu nasi kupitia mtandao wa Telegram, kwani hakuna dhamana yoyote ya kuendelea kwa muda mawasiliano yetu na nyinyi kupitia mtandao wa WhatsApp. Baadhi ya maoni yetu leo yatakuwa ni yale ya wasikilizaji walioulalamikia uongozi wa WhatsApp kutokana na kuifungia mara kwa mara akaunti ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunaanza na bwana Sherali Fazel wa Dar es Salamu nchini Tanzania, ambaye anasema inaonyesha viongozi wa WhatsApp wamefilisika kiakili na wametoka kwenye ubinadamu. Tunawapongeza Wairani na viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu kwa kusimama imara, kwenu kujituma na kutegemea nguvu za wananchi wenu. Kufanya hayo ndiko kutekeleza kivitendo mafundisho ya Qurani tukufu na suna za Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alaihi, wa alihi wasallam na maimamu watoharifu katika kizazi chake. Mwana baraza mwingine bwana Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosha, Mwanza, Tanzania anasema, shukrani shukrani, Redio Teherani, tuko pamoja nanyi kwa hali yoyote na popote mnapokwenda, tuko na nyinyi mwanabaraza bwana Kipala mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza nchini Tanzania, yeye ameandika, mimi tayari nipo Telegram na kushaurini pia mjiunge na mtandao wa WeChat wa China. Ni mtandao mzuri kuliko Telegram na WhatsApp. Mimi niko kote kote. Nam, tunakushukuru kamanda Huseni kutoka Malawi na shika maoni yake, yeye anasema ya naweza kusema kwamba zama za porojo zimeisha kabisa. Harakati zenu Redio Iran ni kubwa kupita kiasi, mpaka wa magharibi na maadui wanakuogopeni hivi sasa. Sisi huku tunakukubalini sana, tunasikiliza matangazo yenu, tunakupendeni kwa namna mnavyotumia vizuri silaha ya vyombo vya habari, walioitumia wa magharibi, sasa inayogeukia wao wenyewe. Ridwan Harun wa Manyara nchini Tanzania ameandika: yatafika mwisho haya na watashindwa hao. WhatsApp na maadui wote hawawezi na hawana namna ya kukabiliana na haki. Allah hapigwi vita muda wote. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp kwa nambari ya alama ya kujumlisha 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir Kipindi chetu leo hadi hapa kimekuwa na maoni ya wasikilizaji wetu wanaolalamikia kitendo cha uongozi wa WhatsApp kuifungia mara kwa mara akaunti ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hivi sasa tumefungua akaunti ya Telegram na tumeelekeza mawasiliano yetu zaidi upande huo, lakini bado tunatumia WhatsApp na hakuna dhamana yoyote ya kuendelea na mtandao wa WhatsApp kwa muda mrefu. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake bwana Abdunur Muhammad wa nchini Rwanda. Na yeye pia analalamikia kitendo hicho cha WhatsApp cha kuifungia mara kwa mara akaunti ya Radio Tehran. Anasema poleni sana Radio Tehran kwa changamoto hizo, insha Allah itafika muda tuweze kumiliki mitandao yetu Waislamu bila ya kusumbuliwa na washirikina na mulhidina na avalina hao nam Shukran sana mwana baraza bwana Abdinur ukiwa huko nchini Rwanda. Upenzi wa wasikilizaji hapa, tuna maoni mengine mawili. Uh, bwana Ibrahim Hamisi wa Kirumba, Mwanza nchini Tanzania anaandika, tuko pamoja nanyi Redio Teheran, mlipo tupo. Naye mwanabaraza mwingine bwana Suleimani Juma wa Singida, huko huko nchini Tanzania, yeye ameandika shukrani kwa kutujuza changamoto mnazopitia, hasa kwa uongozi wa WhatsApp. Lakini nuru ya mwenyezi Mungu haiwezi kuzimwa na makafiri, bali itaendelea kudhihiri kila mahali. Naam, kwa hakika tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa wapendwa kwa maoni yao ya thamani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za JamJam hapa jijini Tehrani kwa maoni yake sasa, bwana Saidi Nyonzo wa Singida, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema kongole kwenu idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Hatua hizo za WhatsApp dhidi yenu zinaonyesha kuwa kazi mnayofanya ina athari kubwa. Naomba kuuliza kipindi cha baraza la wasikilizaji kinakuwa na linki yoyote ili niweze kukifuatilia? Nam, asante sana Bwana Saidi Nyonzo. Kuhusu kipindi cha baraza la wasikilizaji, ni kwamba hatuna linki yake kama kipindi kwenye tovuti yetu ya pastoday.ir/sw, lakini katika tovuti yetu hiyo kuna hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu ikiwemo kipindi cha baraza la wasikilizaji. Hivyo, kwa anayependa kuvipata vipindi vyetu vya mwezi mzima, anaweza kuingia kwenye pass today ir sw, sehemu ya hifadhi ya matangazo na kudownloadi matangazo yoyote anayotaka ya kiwemo ya Jumatano usiku au Alhamisi asubuhi au Alhamisi mchana, ambayo yote yana kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Tanzania, ambaye anasema asante sana Redio Teherani kwa athari za matangazo yenu. Tunakuombeni mwendelee kututumia audio za darsa ya Quran kama mlivyokuwa mnatutumia zamani. Nam, asante sana Bwana Kasim, na tunakushukuru kwa mapenzi yako kwa vipindi vyetu kikiwemo kile cha darsa ya Quran. Ustadhi Hassani wasiwasi wa Kigamboni, Kigoma, Tanzania, yeye ameandika, tunashukuru kwa taarifa na poleni kwa changamoto mnazopitia, lakini ni matumaini yetu kwamba haki itashinda tu na batili itashindwa. Hizi ni changamoto tu na changamoto siku zote ni fursa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Awe nanyi hapo studio. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni ya bwana Ali Magema ambaye yeye mwenyewe anajiita profesa kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema maadui na makafiri bado anaendelea kuikashifu Qurani tukufu na kuikanyaga misahafu. Mwenyezi Mungu ni hakimu na atawahukumu wote, tunarejea kwake. Sasa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, yeye anasema Denmark imechelewa sana kuanza mchakato wa kupiga marufuku kuvunjiwa heshima Quran tukufu nchini humo. Wazungu ni jamii ya watu wasio na utamaduni wa kibinadamu, hawajali maovu ya kutoheshimiana wanadamu, na wakati huo huo wanajifanya eti wana uhuru wa kuzungumza. Halafu anasema mpaka hivi sasa wazungu hawajajua kwamba ni dhambi kubwa kujiona na kuvunjia heshima matukufu ya dini, bali hata kabila, taifa na lugha yoyote. Wote huo ni uvunjaji wa haki za binadamu, lakini wanajifanya hawajui. Mwanadamu huwekea mipaka haki yake ya kujieleza na huo ndio binadamu. Ungwana ni kuelimishana, kufanya utafiti na uchunguzi wa kiadilifu kuhusu watu wengine na kuwafanyia mambo mema wanadamu wenzako. Alikuwa Sherali Fazel wa Dar es Salam, nchini Tanzania. Mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika, serikali ya Denmark haikuwa na budi ila kupinga na kukemea uvunjaji wa heshima unaofanywa na mafidhuli dhidi ya kitabu cha Allah, yani Quran Tukufu. Hii yote ni kwa sababu ya uvundo na mnuko unaowaandamana wanaokufuru na kuivunjia heshima Qurani. Leo hii, Salmani Rushdi ana raha gani ya kuishi? Anaishi akiwa na wasiwasi na hofu muda wote. Hata akiingia msalani, akichoka na upepo, ataona kama anataka kuvamiwa, akidhania sauti ya upepo wake unaomtoka ni bunduki za rashasha. Si ajabu, pengine ashajibadilisha maumbile, akajifanya ni mwanamke, ili akwepe mitego aliyowekewa. Ana raha gani murtadi huyo? Nam, wapenzi wa wasikilizaji, muda wa baraza la wasikilizaji unaelekea ukingoni. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa kwa maoni yao ya kujenga na mazuri. Sana maoni tuliyo nayo ya maudhui nyingine ni mengi. Hadi leo tunaendelea kupokea maoni kuhusu kundi la BRICS baada ya kupokea wanachama sita wapya Maudhui za ulimwengu wa Kiislamu na matukio mengine mbalimbali ni miongoni mwa maoni yaliyotolewa, maoni na wasikilizaji wa idhaa wasikiliza ya Kiswahili Radio Tehrani. Lakini muda umeisha kwa leo, ishini salama. Baa wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 36 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 36. Wapenzi wasikilizaji, katika hikma ya 31 ya Nahjul na Balagha Imamu Ali alaihi ssalam ameelezea nguzo za imani. Kwa kuzingatia umuhimu wa suala la imani na wajibu wa kuwa na ufahamu mzuri kuhusu hikma hii, tumeamua kuizungumzia na kuichambua katika vipindi sita mfululizo, hii ikiwa ni sehemu ya sita na ya mwisho ya kuichambua hiyo hikma ya 31 na ya Nahjul Balagha. Leo tutazungumzia nguzo ya shaka kama ilivyotajwa na Imamu Ali alaihissalam kwenye hikma hiyo. Katika hikma ya 31, Imamu Ali alaihissalam, baada ya kuelezea kwa balagha ya hali ya juu sababu zinazopelekea mtu kuingia kwenye ukafiri, anaendelea kufafanua hikma hiyo ya 31 kwa kuzungumzia matawi ya shaka. Anasema, washaku ala arbai shuab ala tamari walhauli wataradudi walistislam, na shaka inatokana na mambo manne: kuwa na tabia ya kujihusisha na mijadala isiyo na faida iliyochanganyika na ubishi; pili, kuogopa kufanya uchunguzi na utafiti; tatu, kujitia wasiwasi wasi usio na maana; na mwisho, kuvunjika moyo kusalimu amri na kujidunisha mbele ya mambo ya shubha na kuishia kwenye kuchukua maamuzi ya pupa. Wapenzi wasikilizaji, shaka ni miongoni mwa mambo yanayoharibu dini na imani ya mtu taban. Shaka ambayo inakuza mawazo na kumfanya mtu apate nguvu za kufanya utafiti ni nzuri sana na inakubaliwa na kusifiwa kwani huwa sababu ya kutia nguvu itikadi na imani ya mtu, lakini shaka ambayo iko mbali na misingi ya akili na mantiki, ambayo inamsukuma mtu kwenye upotofu, hupelekea kupoteza mtu dini na dunia yake. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imamu Ali alaihi ssalam, katika kubainisha na kutoa ufafanuzi kuhusu hikma hiyo iliyojaa busara na balagha akaanza kwa kuonyesha chanzo cha shaka, na baada ya hapo akatoa ufafanuzi kuhusu tawi moja baada ya jingine. Anaendelea kusema faman jaal al miraa daidanan lam yusbih lailuhu, mtu ambaye tabia ya kuingia kwenye mijadala isiyo na maana ndiyo anayoipa kipaumbele hufunikwa na kiza cha shaka na kumzuia kuiona nuru. Naam, mtu huyo ambaye muda wote huwa ni usiku, kupambazuka kwake inakuwa ni tabu. Na sababu yake ni kwamba mtu anapokuwa mbishi na kujiingiza kwenye mijadala isiyo na tija, moyo wake hutekwa na taasubu ya kile anachokitetea na huwa mbali na ilmu na yakini, na hilo kwa hakika ni pazia hatari linalomzuia kuifikia haki. Ama kuhusu vitawi vya pili na vya tatu vya shaka, Imam anavyotolewa uchambuzi vitawi hivyo akisema: waman halahu ma baina yadaihi nakaswa ala aqibaihi wamantaradada fi raibi wataatuhu sanabiku shayatini, mtu anayeogopa kuukiri ukweli ulioko mbele yake na kujizuia kuchukua maamuzi sahihi huporomoka na hugeuka mgongoni kwake, na yule ambaye ana sita sita na kutoitumia vizuri akili yake katika kuchukua maamuzi na akawa mwingi wa wasiwasi wasi, na atiati ati katika mambo yake husagwasagwa chini ya kwato za shetani. Imamu Ali alaihi salaam anasema kuwa wasiwasi wasi na shaka zisizo na maana ni kazi ya shetani na humwangamiza aliye nazo. Kila mmoja ameiona hali hiyo kwa watu wenye wasiwasi. Watu wenye wasiwasi kamwe hawawezi kuchukua maamuzi sahihi na ya wazi katika masuala muhimu kama ya wakati wa ibada. Mwishoni mwa hikma 31, Imamu Ali alaihi ssalam anasema: waman istaslama lihalaki hidunia wal akhira halaka fihima, mwenye kusalimu amri mbele ya maangamizo yake ya duniani na akhera, na asipambane kujiweka mbali na shubha na maangamizo hayo, basi huangamia humo, ataangamia katika yote mawili, maangamizi ya duniani na maangamizi ya akhera. Tunajua kwamba Mashetani, majini na watu hujaribu kuwatia shaka binadamu katika imani zao za kidini, ili kuwaburuta motoni pamoja nao. Watu wenye imani dhaifu, uoga na wasio na misimamo huwa ni kama manyoya na majani makavu yanayopeperushwa huku na kule na upepo. Huwa wanashindwa kuchukua maamuzi sahihi na wanashindwa kushikamana na itikadi sahihi, wala hawawezi kufuata njia iliyonyoka. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 4 Rabiul Awal 1445 Hijiria, sawa na Septemba 20 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 259 iliyopita alifariki dunia huko Karbala nchini Iraki fakihi mpokezi wa hadithi muhakiki na mwandishi maarufu wa Kiislamu katika karne ya kumi na mbili Hijiria kwa jina la Sheikh Yusuf Bahrani. Alijifunza elimu ya msingi kwa baba yake na baadaye alielekea Bahrain na Maka kwa ajili ya kupata elimu ya juu. Baadaye alikwenda katika mji wa Fasaa kusini mwa Iran, ambako alianza kufundisha na kuandika vitabu. Wakati huo alianza kuandika kitabu chake kikubwa zaidi cha fiqhi kinachoitwa Al hadaiku Nadhira. Siku kama ya leo, miaka 192 iliyopita, lilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo, na lilitengenezwa na Gordon Brans, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na ya kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafiri kote duniani. Tarehe 20 Septemba miaka 44 iliyopita, Jaa Bedel Bokassa, dikteta wa jamhuri ya Afrika ya Kati, aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Alichukua madaraka ya jamhuri ya Afrika kati mwaka 1966 baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Daco, wakati Bokasa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Jean Bedel Bokasa alitawala nchi hiyo kwa mfumo wa kiimla na kwa kipindi cha miaka 13 na kusimamia moja kwa moja wizara 14 kati ya wizara 16 za nchi hiyo ya katikati mwa Afrika na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini afghanistan burhanudini rabani alizaliwa tarehe 22 septemba 1940 alikuwa kiongozi wa chama cha jumuiya ya kiislamu nchini humo na rais rasmi wa kwanza wa utawala wa mujahidina huko afghanistan hadi mwishoni mwa maisha yake burhanudini rabani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Hamidi Karzai. Baraza hilo lilikuwa na wadhifa wa kufanya mazungumzo na kundi la Taliban kwa lengo la kufikiwa suluhu na kumaliza mgogoro wa taifa hilo kwa njia ya amani. Rabani aliuawa katika siku kama ya leo na gaidi aliyekuwa ameficha bomu katika kilemba chake wakati alipoingia ofisini kwa mwanasiasa huyo kwa madai ya kufanya mazungumzo. Adil Adil, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB r .ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.