Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu, na wafedheheshe, na akunusuni juu yao, na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubokheri wa afya na mchana wako wa Jumatano unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Septemba 20 mwafaka na tarehe 4 Rabiulawal mwaka 1400 45 hijria. Studioni, kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati matangazo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile, vile, tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir mkoa sw na kwa ajili ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, tutumie harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Umoja wa Mataifa wasema wahajiri 400 wameaga dunia kwa mafuriko nchini Libya. <muchilis> jeshi la Israel la waua shahidi wa Palestina wanne katika ukanda wa Gaza na katika ukingo au ukanda wa magharibi, na nitakufahamisha kuhusiana na kuendelea vita vya maneno baina ya Trump na rais wa sasa wa Marekani, Joe Biden pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Umoja wa Mataifa umesema mamia ya wahajiri ni miongoni mwa maelfu ya watu waliopoteza maisha kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kimbunga huko mashariki mwa Libya. Ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ilisema hayo jana Jumanne katika ripoti yake na kuongeza kuwa wahajiri mia nne waliaga dunia kwa mafuriko wiki iliyopita huko mashariki ya Libya. Ripoti hiyo imenukuu Shirika la Afya Duniani WHO iliyosema kwamba mpaka sasa watu elfu nne wamethibitishwa kuaga dunia mashariki ya Libya kutokana na mafuriko hayo wakiwemo wahajiri mia nne. Kuna maelfu ya wahajiri wa kiafrika na wengine kutoka mashariki ya kati wanaoishi katika kambi za wakimbizi nchini Libya, aghalabu yao wakiwa na hamu ya kwenda Ulaya kusaka maisha. Hata hivyo, hadi sasa zaidi ya watu kumi na moja elfu wameripotiwa kufariki dunia na wengine alfu kumi hawajulikani walipo. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu rasmi za serikali ya Libya. Tarehe kumi mwezi huu wa Septemba, kimbunga cha Daniel kilisababisha mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini Libya katika miongo kadhaa iliyopita. Serikali ya Libya imetangaza hali ya dharura ya mwaka mzima kwa shabaha ya kuzuiwa kuenea magonjwa ya kuambukiza katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko hayo mashariki mwa nchi hiyo. huku hayo yakiarifiwa wa rais, ah, rais Abdulmajid Tebone wa Algeria ameutaka Umoja wa Mataifa kuitisha kikao maalum kwa ajili ya kupewa wanachama kamili nchi ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, rais Abdulmajid Tebone wa jamhuri ya Algeria jana katika kikao cha 78 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa pamoja na kutaka kupewa Palestina wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa alisema kamwe nchi yake haitolegeza misimamo yake kuhusiana na suala la kutetea haki za taifa la Palestina. Rais wa jamhuri ya Algeria amesema kwamba nchi yake inataraji haki ya e wananchi wa Palestina itaheshimiwa katika kukabiliana na jinai za kinyama za walowezi wa Kizayuni, na kuwa jumuia za kimataifa lazima ziwajibike na kuchukua majukumu ya kuhakikisha taifa la Palestina limejipatia haki zake za kujiamulia masuala yake binafsi huku akibainisha kuwa wanachama wengi wanataka kuwepo na mfumo mpya wa kimataifa uliojengeka juu ya uadilifu. Ameashiria siasa dhaifu za Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa za kulinda amani na usalama na kuzuia utumiaji mabavu katika ngazi za kimataifa. Kikao cha 78 sabini na nane cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kimeanza katika hali ambayo umaskini na no ukosefu wa usawa, mabadiliko ya tabia nchi, vita na no ukosefu wa utulivu vinatishia dunia kuliko wakati mwingine wowote. Kikao hicho kinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi nne kati ya tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama hawajahudhuria kikao hicho. Wakati huo huo, wanajeshi vamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamewaua shahidi wa Palestina wanne katika mashambulizi mawili tofauti katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Maafisa wa wizara ya afya ya Palestina wamesema watu watatu waliuawa shahidi jana Jumanne katika shambulizi la askari makatili wa Israel katika kambi ya wa wakimbizi ya Jenin katika eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan. Wamesema wapalestina wengine wasiopungua ishirini wamejeruhiwa kwenye hujuma hiyo, hata hivyo hawajataja majina ya wapalestina waliuawa shahidi katika hujuma hiyo. Wakati huo huo askari hao wa kizayuni wamemua shahidi kwa kumpiga risasi kijana mwingine wa kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na mitano. Habari zaidi zinasema kwamba Yusuf Salim Ridwan aliuawa jana kwa kupigwa risasi kichwani katika uzio wa mpaka wa Han Yunis katika ukanda wa Ghaza uliozingirwa na wazayuni maghasibu. Aidha, wapalestina wengine tisa wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo ambapo mmoja ameripotiwa kuwa katika hali mbaya kutokana na majeraha ya risasi. Wimbi hilo la ukatili wa wanajeshi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya wa wapalestina wasio na ulinzi limejiri wakati huu ambapo wapalestina wameendelea kuandamana katika mpaka wa Ghaza kulaani jinai za Wazayuni, kuendelea kuzuiliwa wapalestina kinyume cha sheria na kuvunjia heshima msikiti mtukufu wa Al Aqsa. Taarifa hiyo habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ameonya kuhusu uwezekano wa kutokea vita vya nyuklia duniani. Papa Francis alitoa indhari hiyo jana Jumanne katika mkutano wa kimataifa wa Oslo na kueleza kuwa dunia ipo katika ncha ya kutumbukia kwenye vita vya nyuklia kama ilivyoshuhudiwa kwenye mgogoro wa makombora ya Cuba mwaka 1962 amesema na hapa na nukuu mkutano huu unafanyika huku dunia yetu ikiendelea kukabiliwa na hatari ya kutokea vita vya tatu vya dunia na huku mgogoro wa Ukraine ukitokota bila ya uwepo wa mikakati ya kuondoa hatari ya silaha za nyuklia mwisho kunukuu kiongozi huyo wa kanisa katoliki duniani amesema kwamba dunia ambayo ipo salama na huru kutokana na silaha za nyuklia ni jambo la dharura na linalowezekana. Mwezi uliopita pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alionya kuhusu uwezekano huo wa kutokea vita vya silaha za nyuklia duniani. Antonio Guterres alisema katika ujumbe wake kwamba wakati huu ambapo baadhi ya nchi zinatishia kutumia silaha za nyuklia, kivuli cha vita vya nyuklia kinaonekana tena kwenye sayari ya dunia. Na rais wa zamani wa Marekani amekejeli hotuba ya jana ya Rais Joe Biden wa Marekani katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ikiwa ni katika kuendelea na mashambulizi yake ya maneno na ukosoaji dhidi ya kiongozi huyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, siku ya Jumanne alikosoa jinsi Joe Biden alivyozungumza kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusema nchi hiyo imepoteza heshima yake duniani. Trump ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba Biden hivi punde amemaliza hotuba yake ya kusalimu amri katika Umoja wa Mataifa na hakuna aliyehudhuria kikao hicho licha ya Marekani kutoa kila kitu kwao, akirejelea ukweli kwamba idadi kubwa ya viti vya viongozi wa nchi tofauti vilikuwa tupo wakati wa hotuba ya Biden. Trump amekiri kuwa Marekani haiheshimiwi tena ulimwenguni. Hivi karibuni rais huyo wa zamani wa Marekani alikiri kwamba Marekani ilikuwa imepoteza heshima yake duniani. Trump pia amekariri madai yake kuhusu udanganyifu uliofanyika katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini wa Marekani ambao Biden alitangazwa kuwa mshindi. mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee tahariri ambayo ina kichwa kisemacho kushindwa vyombo vya habari vya upinzani Kuibua machafuko hapa nchini Iran. Katika kipindi kisichopungua mwezi mmoja uliopita vyombo vya habari vya adui vilipanga na kuratibu njama za kuibua ghasia na machafuko nchini Iran. Hata hivyo, miji mbalimbali ya Iran katika siku za karibuni imeshuhudia hali ya amani na utulivu. Machafuko ya mwaka mmoja uliopita nchini Iran yalifuatia kifo cha binti kijana wa kikurdi Mahsa Hamini, alitumiwa haraka kama chambo cha kuibua ghasia na fujo kubwa hapa nchini, hususan katika maeneo ya mpakani. Ghasia na machafuko hayo yaliendelea kwa zaidi ya siku mia moja katika baadhi ya miji ya Iran. Hatimaye mradi huo wa kuibua machafuko nchini Iran uligonga mwamba. Hivi sasa vyombo hivyo vya maadui na mabwana zao vinajaribu kupiga ngoma za kuibua machafuko mengine nchini Iran, njama ambazo zimeshindwa na kufeli kwa urahisi ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hii ni kwa sababu mipango yao haijaungwa mkono hata kidogo na wananchi ndani ya Iran. Hapana shaka kwamba sababu kuu ya kushindwa maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ni kutowafahamu vyema wananchi na mfumo wa Kiislamu. Mfumo wa Kiislamu uliasisiwa kwa mujibu wa matakwa ya wananchi wa Iran, na ni jambo la kawaida kwamba licha ya kuwepo malalamiko, hasa katika sekta ya uchumi, wananchi kwen... hawatokengeuka na kwenda kinyume na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Ni wazi kuwa maadui wa Iran hawana uwezo wa kuelewa umoja na mfungamano uliopo kati ya wananchi na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na wanakariri tu baadhi ya vijidosari na mapungufu. Sababu nyingine kubwa iliyopelekea kushindwa njama za kuibua machafuko nchini Iran ni kufichuliwa sura halisi ya maadui na tofauti kubwa zinazojiri baina yao. Wananchi katika muda wa miezi tisa iliyopita, wametambua kuwa lengo kuu la maadui hao si kuwatetea wananchi, bali ni kutaka kuingia madarakani kwa gharama yoyote hata kwa kuigawa ardhi ya Iran, swala ambalo ni mstari mwekundu kwa wananchi wa Iran. Mbali na hilo, imebainika wazi kwamba maadui hao wanaotaka kushika madaraka ya nchi hawana ushawishi wowote katika uga wa kisiasa, hawana ufahamu wa mitazamo na fikira za kidini na kisiasa za wananchi wa Iran na wanatawaliwa na hitilafu kubwa baina yao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi mwaka mmoja uliopita alisisitiza mara kadhaa ulazima wa kufuatilia na kuwadhaminia wananchi mahitaji yao na kubainisha malengo ya adui ya kutaka kuibua ghasia na fujo hapa nchini. Sisitizo kiongozi la kiongozi mwadhamu la kuwepo umoja na kudhaminiwa usalama wa taifa katika ziara yake ya karibuni huko sistan Baluchistan na khorasan kusini linaweza kutathminiwa katika uwanja huo. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Usisite kutembelea tovuti yetu kwa ajili ya kupata habari na vilevile vile chambuzi za kisiasa pamoja na vipindi vyetu kupitia anwani ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha +2589035065487 na kadhalika. Unaweza kutumia nambari hizo kwa ajili ya kuwasiliana nasi katika ukumbi wetu wa Telegram. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 976. Sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 55 ya Arrahman. Tunaianza darsa yetu kwa aya yake ya 19 hadi ya 21, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim Basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita kuhusu neema za Allah kwa waja wake, kwa kuashiria neema ya bahari. Kama tujuavyo, karibu robo tatu ya eneo lote la sayari ya dunia ni maji ya bahari na bahari kuu. Bahari ni chanzo kikubwa na adhimu cha anuwai za vyakula vinavyohitajiwa na mwanadamu, zikiwemo aina kwa aina za samaki na viumbe vinginevyo vya majini, na vilevile ni njia kuu na muhimu ya uchukuzi na usafirishaji wa watu na bidhaa. Mbali na hayo, kunyesha kwa mvua urari na ukadiri wa hali ya hewa na hata uvumaji wa pepo ardhini ni miongoni mwa mambo yanayopatikana kwa baraka za kuwepo kwa bahari. Aya hizi tulizosoma zinaashiria pia moja ya hali za kimaumbile zinazojiri katika baadhi ya bahari kuu, na kueleza kwamba maji baridi na ya chumvi huwa yanapakana bila ya kuchanganyika kama kwamba kuna ukuta na kizuizi cha uzio kilichowekwa baina yao ili kuzuia aina moja ya maji kuvuka na kuingia kwenye aina nyingine. Mfano mmojawapo wa wazi kabisa wa hali hii ni mkondo wa maji ujulikanao kama Gulf Stream, unaotokea kwenye bahari kuu ya Atlantiki katika mkondo huo wa bahari maji yanayopita kwenye maeneo ya karibu na mstari wa ikweta huwa ya vuguvugu vugu na huunganika na mkondo wa bahari ya Atlantiki hadi kwenye pwani za Ulaya kaskazini. Joto la maji ya mkondo huo hutofautiana na la maji yanayopakana nayo kwa nyuzi joto kumi hadi kumi na tano. Ni nadra kwa mikondo hiyo adhimu ya baharini huchanganyika na maji yanayopakana nayo na huweza kukata masafa ya maelfu ya kilomita ikiwa katika hali hiyo hiyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ulimwengu wa maumbile ni dhihirisho la kudra, uwezo na rehma za Muumba, na bahari na bahari kuu ni miongoni mwa madhihirisho muhimu zaidi ya kudra na rehma zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kanuni za maumbile zinafuata irada na amri ya Allah na si kanuni hizo kutawala irada na matakwa yake Mola. Maji baridi na ya chumvi ya bahari ambayo kimaumbile ingepasa yachanganyike pamoja, yanatiririka pamoja, lakini bila ya kuchanganyika. Niendeleza darsa yetu kwa aya ya 22 hadi 25 ya sura hii ya Arrahman ambazo zinasema, Yakhruju minhumal lu'lu wal marjan, katika hizo bahari mbili hutoka lulu na marjani. fabi ayyi alai rabbikuma tukazziban basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Wa lahul jawaril munshaatu fil bahri kal alam, na ni yake yeye mameli yaliyotengenezwa yaendayo baharini utadhani milima. Fabi ayi ala rabbikuma tukadhiban. Basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili? Aya hizi zinaashiria mifano miwili ya nafasi na mchango wa bahari katika maisha ya mwanadamu, na kueleza kwamba lulu na marjani, ambazo zina matumizi kadhaa wa kadhaa, katika maisha ya mwanadamu zinapatikana kwenye vina vya chini kabisa vya bahari. Lulu ni moja ya vito vya mapambo vyenye thamani kubwa zaidi ambavyo hukulia ndani ya chaza zilizoko baharini, na tokea zama za kale utafutaji wake umekuwa moja ya kazi na biashara zinazofanywa na watu wa maeneo ya pwani. Lakini pengine tunaweza kusema kwamba mchango muhimu zaidi wa bahari ni kusahilisha maisha ya mwanadamu kwa kuwa kwake tandiko la njia litumiwalo na vyombo vya majini kwa ajili ya uchukuzi na usafirishaji wa watu na bidhaa na aina mbalimbali za nishati, kiasi kwamba mamerikebu na mameli makubwa makubwa hukata mawimbi kusafirisha mamilioni ya tani za mizigo kutoka pembe ya mbali kabisa ya mashariki ya dunia kuelekea pembe nyingine ya mbali kabisa ya magharibi. Nukta ya kutanabahisha hapa ni kwamba wanadamu hugharimika kutumia mabilioni ya dola kwa ajili ya kujenga, kutunza na kukarabati barabara na njia za ardhini zikiwemo za reli, lakini njia za baharini hazigharimu chochote, bali zimewekwa zitumiwe na wanadamu bila ya kuzilipia chochote. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa mwanadamu anaishi kwenye nchi kavu, lakini bahari inampatia huduma nyingi na kubwa na kukidhi mahitaji yake mbalimbali. Bahari zinatoa mchango muhimu katika uchukuzi na usafirishaji wa mizigo na abiria, na tangu enzi na enzi inajulikana kama njia na kivuko kipana kisicho na gharama yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wanaokanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu wanawezaje kuzifumbia macho neema kubwa kubwa walizowekewa nchi kavu na baharini na kuwa watovu wa shukurani kwa yeye Mola wao na muumba wao? Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 26 hadi ya 30 ya sura yetu ya Arrahman, ambazo zinasema: kul man alayha fad, kila aliyeko juu yake ardhi atatoweka. Wayabqa wajhu rabbika dhul jalali wal ikram na itabakia dhati ya Mola wako mlezi mwenye utukufu na heshima. Fabi ayyi alai rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili. Yasaluhu man fi samawati wal ardh kila yawmi huwa fi sha'n, anamuomba yeye kila aliyeko mbinguni na ardhini kila siku yeye yumo katika mambo. Fa bi ayi ala'i rabbikuma tukadhiban, basi ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha nyinyi wawili. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kwa kuzungumzia umri mfupi anaopitisha mtu hapa duniani na kuhoji kwamba vipi mwanadamu ambaye anapofariki huwa anaishiwa na kila kitu, huku akiwa hana uwezo wowote wa kuikinga nafsi yake na kifo, anaonyesha ukaidi na uasi mbele ya Allah jalla jalalu na kuzikanusha neema zake. Dunia hii na viumbe vyote vinavyoishi ndani yake daima vinakuwa katika hali ya mageuko na mabadiliko, huku vikitoweka na kuangamia. Na kile pekee kilichokuwepo na kitaendelea kuwepo milele ni dhati iliyotakasika ya Mola wa ulimwengu ni yeye Mungu mmoja na pekee wa haki ambaye ni dhihirisho la ukamilifu wote na muumba wa kila kilichopo katika viumbe. Viumbe wote huwa muda wote wanamhitaji yeye, na katika uhalisia wa hali zao vinamuomba na kutaaradhia shida na haja zao kwake yeye, hata kama hazifanyi hivyo kwa ndimi zao au hata kufika hadi ya kukanusha na kukadhibisha kuwepo kwa yeye Allah subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba mauti ni kanuni jumuishi na ya wote, inayovihusu viumbe vyote isipokuwa Allah subhanahu wa ta'ala peke yake, muumba wa viumbe hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusimtegemee mwingine yeyote ghairi ya Allah, kwa sababu vingine vyote ni vyenye kutoweka. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ulimwengu kwa upande mmoja ni dhihirisho la adhama na utukufu wa Mola Muumba, na kwa upande mwingine ni dhihirisho la rehma na ihsani yake Mola kwa viumbe. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kuwa Mwenyezi Mungu aliyeumba ulimwengu hajauacha ulimwengu huu kama ulivyo, bali yeye muumba wake huwa daima yumo katika uendeshaji wa kila jambo kwa ujuzi na hekima mutlaki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 976 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa washukurivu wa neema zake zote kubwa na ndogo tuzijuazo na tusizozijua, tuzionazo na tusizoziona pia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa ujumbe wake. Mbarak Mtila wa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania, anatuandika katika ukumbi wetu wa Telegram. Anasema, maumivu ya nafsi kuyatuliza kwa kulia au kulalamika kutokana na taabu na maumivu ya ugonjwa, matatizo na mabalaa ya maisha, haya ni katika dharura za hisia hai. Mtume wa Allah sallallahu alaihi wa sallam. Katika ujumbe huu anatufundisha kuwa yote tunayopitia, basi tuchunge hasira na maumivu kunena, kunena maneno yenye kumudhi Allah. Anatoa tanbihi hapo Mbarak Mtila akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran. Jamvi la udondozi wote magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na matoleo ya leo ya nchini Tanzania. Tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele kwa habari ya utapeli kwa jina la Mungu. Limeipa kichwa kisemacho mchungaji akomba mamilioni ya muumini akidai fungu la kumi. Dondoo yake inasema mahakama ya amuru arejeshe fedha hizo ikisema hazikutolewa kwa ajili ya fungu la kumi kama alivyojitetea, bali ni mkopo uliostahili kurejeshwa. Pia limepa uzito habari isemayo utekelezaji mageuzi sekta ya uvuvi fursa nje nje kwa wavuvi. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema wasafirishaji mizigo waanza kuonja joto, World Bank yamulika sera ya kodi, uchumi wa nchi ukipaa, na kieneo dudula tishio kwa wageni Afrika Kusini. Rais angaka kuletewa madai yenye miaka ishirini, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha pia kwa kuandika umeme kwa ratiba waanza rasmi, Muhimbili mara ya kwanza yafanya upasuaji wa kifua kwa tundu dogo, na raia wa Marekani kotini kujipatia kitambulisho cha NIDA habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Habari Leo inanwani semayo kishindo uchumi wa buluu habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa majira zina vichwa vinavyosomeka WB yakoshwa kasi ukuaji wa uchumi, jela miaka thelathini kwa ubakaji, Samia aweka jiwe la msingi ujenzi wa bandari ya uvuvi na naibu waziri mkuu atoa maelekezo REA. Tuangazie sasa magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la The Star limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kijamii yenye kichwa kisemacho miaka hamsini jela wa mashoga na wasagaji. Muswada wapendekeza muswada wa, wa, wa, wa sheria kali ya kupambana na vitendo vya ubaradhuli na pia na sababu za kutumuliwa kazi, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya Ezra Chiloba. Toleo lake la mtandao ni pamoja na mambo mengine limeandika mradi wa Sakaja wa kuwalisha watoto shuleni, wakumbwa na mtihani, Mkenya aliyeua watu wazima afya gerezani Marekani, na Ruto aomboleza vifo vya askari wa KDF walioaga dunia katika ajali ya helikopta huko Lamu. Siku nne za jahanamu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Daily Nation. Ni simulizi za aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Joseph Olelenku wakati wa shambulio la kigaidi la Westgate lililoua makumi ya Wakenya katika mji mkuu Nairobi. Limepo zito pia habari inayoashiria kuwa yumkini muungano wa azimio unaparaganyika, kwani inaelekea kuwa vinara Martha Karua na Jeremiah Kioni wanataka kuunda kambi mpya. Baadhi ya habari katika toleo lake la intaneti zinasema, Kindiki asema pasipoti zaidi ya elfu 87 hazijachukuliwa. Mama na mwanawe wa miaka 40 wapatikana wa miaga dunia kwenye kisima cha familia Kiambu, na fedheha ya eneo bunge huko Lamu lisilo na barabara ya lami miaka sitini baada ya uhuru, bodaboda wafikiwa. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti dada la Taifa Leo, linafafanua kwamba mswada ulio mbele ya seneti utanyoosha sekta ya bodaboda ambayo wahudumu wake hukaidi kanuni na kutowajibika. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: mali ya bilionea kupigwa mnada, wanamazingira watoa tahadhari kuhusu El Nino, na ajali ya helikopta ya KDF. Tuna tamatisho dondoo zetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa yenye kichwa kinachohoji mapinduzi ndani ya FDC. Kwa ufupi ni kwamba mgogoro unazidi kutokota ndani ya chama hicho cha upinzani ambacho kimegawika katika makundi mawili. Toleo la mtandaoni lina habari hiyo chini ya anwani semayo, Amuriat asema nipo tayari kukabiliana na Besije, na mrengo wa FDC wamsimamisha Amuriat, wamteua Lukwago kuwa rais wa chama. Habari nyingine zinasema serikali yaidhinisha shilingi trilioni 1.4 za kujaza mapengo kwenye hazina ya UPE najutia na kujiunga na bunge asema mbunge Seriginya. Mvua za rejea na vifo na mafuriko. Familia na marafiki wa Msaka, mfuasi wa NUP aliyetoweka. Na afisa wa gereza ajikanganya kuhusu sehemu aliko mfungwa wa Kiisraeli. Hii ni Redio Teheran. Habari hiyo kuhusiana na kumbukumbu -kumbu ya shambulizi la Westgate katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kumbukumbu -kumbu hiyo au habari hiyo imenikumbusha mbali, wakati huo waziri Ole Lenku akikanusha bana, akisema hakuna shambulizi lolote la kigaidi, akisema kwamba ni magodoro yaliyokuwa yanateketea. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Katika upasuaji wa nadra na mgumu sana, timu ya madaktari wa upasuaji wa Iran ilifanikiwa kushinikisha kichwa cha mgonjwa kwenye shingo yake baada ya kutengana katika tukio la kutishia maisha mapema mwezi uliopita. Dr Sam Zeratian Nejadavani, profesa msaidizi wa upasuaji wa moyo na mishipa ya moyo katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran ambaye aliongoza timu hiyo alisema mgonjwa huyo mwenye umri wa miaka 28 ameruhusiwa kutoka hospitalini na haonyeshi upungufu wa mishipa ya fahamu wala wa harakati za kimwili. Akizungumza na tovuti ya Press TV alisema, mwishoni mwa mwezi wa Agosti daktari Davani aliambia tovuti ya Press TV kwamba hii ina maana kwamba mgonjwa anaweza kutembea na kuzungumza kwa kawaida na hakupata matatizo yote au madhara yote yanayohusiana na upasuaji. Aliongeza kuwa kwa mujibu wa nyaraka za kisayansi upasuaji huo ulifanyika kwa mara ya kwanza nchini Iran. Madaktari wa upasuaji katika nchi zingine wamejaribu upasuaji wa hatari kama huo angalau mara tatu, lakini wakati wa wagonjwa walinusurika, waliripoti kasoro za neva au shida za fahamu au harakati za viungo vya mwili. Daktari Davani anasema shingo la mgonjwa wetu lilikatwa kabisa. Hata hivyo, uti wa mgongo haukujeruhiwa na ulidumisha mawasiliano kati ya ubongo na mwili. Hata hivyo, alisema sehemu zote za shingo, ikiwa ni pamoja na trachea, umio pamoja na ateri za carotid ambayo hutoa damu kwenye ateri ya subklavia ya ubongo, ilikatwa kutokana na jeraha lkudungwa kisu. Katika mazungumzo na tovuti ya Press TV d Davani aliongeza kwamba tukio hilo lilisababisha kutokwa na damu nyingi na kupasuka kwa mishipa yote ya kusambaza damu hadi kwenye ubongo, jambo ambalo lilifanya upasuaji huo kuwa uh, mgumu sana na kuhitaji mambo ya kiufundi ya upasuaji, na mda ulikuwa muhimu sana ili kuepuka ichemi ya ubongo, alisema akionyesha sababu ya hatari inayohusishwa na upasuaji kama huo. Mnamo Februari pia aliambia tovuti ya Press TV kwamba timu yake ilifanikiwa kupandikiza viungo vya wafadhili watatu waliokufa kabisa kwa mara ya kwanza duniani. Dktr Davani alisema wakati huo o, kuwa wapokeaji wote walikuwa na afya nzuri. Kulingana na daktari Dabani, mbinu hii pamoja na aina nyingine za misaada ya chombo inaweza kuongeza idadi ya viungo vinavyopatikana kwa asilimia ishirini hadi thelathini kwa wagonjwa kwenye orodha ya kusubiri ambao maisha yao hutegemea Ayu, ayu, kuunganishwa. Inafaa kuashiria hapa kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua za haraka katika uga wa sayansi na teknolojia katika miaka ya karibuni mbele ya vikwazo vya nchi za magharibi na hivyo kutimiza mambo mengi muhimu. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Daktari Behruz Kamalvandi, amesema maji mazito yanayozalishwa nchini yanashika nafasi ya kwanza duniani kwa ubora na kuongeza kuwa nchi za Ulaya zina hamu kubwa ya kuyanunua maji hayo mazito yanayotumika katika sekta ya nyuklia. Akizungumza na shirika la habari la Mizan, Kamalvandi alisema maji mazito ya Iran yanashika nafasi ya kwanza duniani kwa ubora, nchi za Ulaya zinataka kuyanunua. Aliongeza kuwa Iran inauza lita moja ya maji mazito kwa dola elfu moja. Daktari Kamalvandi pia ameangazia mafanikio ya shirika la nishati ya atomiki la Iran katika kutumia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Dawa zinazotokana na maji mazito zinaweza kutumika katika utambuzi na matibabu ya saratani badala ya njia za sasa zenye hatari kubwa za chemotherapy. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhamad Islami hivi karibuni naye aliwaambia waandishi wa habari wakati wa ziara yake hivi karibuni kwenye kiwanda cha uzalishaji maji mazito huko Khondab, karibu na Arak, kwamba maji mazito ya Iran yana wateja wengi. Inafaa kuashiria hapa kuwa maji mazito ni bidhaa ya pili ya kimkakati ya sekta ya nishati ya nyuklia baada ya urani au urani duniani na Iran ni moja ya nchi tano zinazozalisha bidhaa hii kwa usafi wa hali ya juu kiasi kwamba nchi nyingi zinatazamia kununua maji mazito ya Iran licha ya uwepo wa vikwazo. Kulingana na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, tasnia ya nuklia ni moja ya tasnia zenye thamani ya juu zaidi ulimwenguni. Chini ya makubaliano ya nuklia ya mwaka 2015 Iran inaruhusiwa kutumia maji mazito katika kinu chake cha nuklia cha Arak kilichorekebishwa lakini ikizalisha maji mazito ya ziada na pia ikirutubisha Irani zaidi ya mahitaji yake, lazima iuze bidhaa hizo katika soko la kimataifa. Makubaliano yanasisitiza kwamba maji mazito yasizidi tani mia thelathini. Lakini kujiondoa Marekani kwenye makubaliano ya nuklia ya JCPOA mnamo Mei 2018 kumeiruhusu Iran kuongeza uzalishaji na kuwa na akiba ya bidhaa hizo mbili muhimu na za kistratejia katika sekta ya nuklia. Iran imepata maendeleo makubwa katika sekta yake ya nuklia licha ya vitisho na vikwazo vya nchi za Magharibi. Sekta yake ya nuklia inatumika kwa malengo ya amani na Iran imekuwa ikisisitiza suala hilo kila wakati, kwamba malengo yake ya teknolojia ya nuklia ni kuweza kuwafaidisha raia na wala haina malengo ya kijeshi hata kidogo katika sekta hiyo ya nuklia. Tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 4 Rabiulawal 1445 Hijiria, sawa na Septemba 20 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 259 iliyopita alifariki dunia huko Karbala nchini Iraki Fakihi, mpokezi wa hadithi, mhakiki na mwandishi maarufu wa Kiislamu katika karne ya kumi na mbili Hijiria kwa jina la Sheikh Yusuf Bahrani. Alijifunza elimu ya msingi kwa baba yake na baadaye alielekea Bahrein na Maka kwa ajili ya kupata elimu ya juu. Baadaye alikwenda katika mji wa Fasa kusini mwa Iran, ambako alianza kufundisha na kuandika vitabu. Wakati huo alianza kuandika kitabu chake kikubwa zaidi cha fiqhi kinachoitwa Al Hadaikun Nadhira. Siku kama ya leo miaka 192 iliyopita lilitengenezwa basi la kwanza lililokuwa likitumia nishati ya mvuke. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 30 na kwenda kwa kasi ndogo na lilitengenezwa na Gordon Brans, raia wa Uingereza. Hii leo mabasi bora na ya kisasa ni miongoni mwa vyombo muhimu vya usafiri kote duniani. Tarehe 20 Septemba miaka 44 iliyopita, Ja Bedel Bokasa, dikteta wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Alichukua madaraka ya Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka 1966. Baada ya kufanya mapinduzi dhidi ya binamu yake David Daco wakati Bokasa alipokuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Jean Bedel Bokasa alitawala nchi hiyo kwa mfumo wa kiimla na kwa kipindi cha miaka 13 na kusimamia moja kwa moja wizara 14 kati ya wizara 16 za nchi hiyo ya katikati mwa Afrika na siku kama ya leo miaka 12 iliyopita aliuawa mkuu wa baraza kuu la usalama nchini Afghanistan, Burhanudini Rabani. Alizaliwa tarehe 22 Septemba mwaka 1940. Alikuwa kiongozi wa chama cha Jumuiya ya Kiislamu nchini humo na rais rasmi wa kwanza wa utawala wa mujahidina huko Afghanistan hadi mwishoni mwa maisha yake. Burhanudini Rabani alikuwa mkuu wa baraza kuu la usalama lililoundwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Hamidi Karzai. Baraza hilo lilikuwa na wadhifa wa kufanya mazungumzo na kundi la Taliban kwa lengo la kufikiwa suluhu na kumaliza mgogoro wa taifa hilo kwa njia ya amani. Rabani aliuawa katika siku kama ya leo na gaidi aliyekuwa ameficha bomu katika kilemba chake wakati alipoingia ofisini kwa mwanasiasa huyo kwa madai ya kufanya mazungumzo. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa ujumbe wake. Profesa Ali Magema wa mtaa wa Madina Tuzahara, uh, huko Tanga analaani vurugu au analaani wazayuni kwa kufanya vurugu dhidi ya Wapalestina haswa katika msikiti wa al Aqsa. Asante sana, uh, Profesa, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Asante sana pia. Khalifa Masudi amejiunga na ukumbi wetu wa WhatsApp. Karibu sana mkiwa hapo Tanzania. Nisome ujumbe wake Sherali Fazel katoka ukumbi wetu wa WhatsApp anasema, baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunawashauri viongozi wa mataifa waungwana kujichunga sana kutumia kwa maslahi wa magharibi, au kutumika kwa maslahi ya wa magharibi. Tuelewe pia wa magharibi wanatuletea fikra za ukoloni mpya kwa kusingizia haki za binadamu. Siasa za nje za magharibi zimewavunjia hadhi zao bila ya kujielewa, kujivunjia heshima matukufu au kuvunjiana heshima matukufu ya imani zetu ni kuvunja haki za binadamu. Asante sana Sharali kwa ujumbe wako huu, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Muda haunasi, na kwa msingi huo moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Umoja wa Mataifa umesema mamia ya wahajiri ni miongoni mwa maelfu ya watu waliopoteza maisha kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na kimbunga Daniel huko mashariki mwa Libya. Rais Abdulmajid Teboni wa Algeria ameutaka Umoja wa Mataifa kuitisha kikao maalum kwa ajili ya kupewa wanachama kamili nchi ya Palestina. Wanajeshi vamizi wa utawala Israel wa kizayuni Israel wameuawa shahidi wa Palestina wanne katika mashambulizi mawili tofauti katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameonya kuhusu uwezekano wa kutokea vita vya nyuklia duniani, na rais wa zamani wa Marekani amekejeli hotuba ya ya jana ya Rais Joe Biden wa nchi hiyo katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York, ikiwa ni katika kuendeleza mashambulizi yake ya maneno na ukosoaji dhidi ya kiongozi huyo. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa na shani, mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangia hawali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Husein Hasan. Kwaheri.