Al al Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao unatupia jicho kukata tamaa Marekani na NATO kuhusu ushindi wa Ukraine katika vita ya Rasia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, tutakuleteni kipindi cha vita vya riwaya. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za uh, baadhi ya habari muhimu zilizochapishwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uchambuzi huo utafuatiwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu ya michezo katika kipindi cha juma zima lililopita. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amekutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mauaji makubwa na uhalifu wa kivita unaendelea kufanyika nchini Ethiopia. Saudi Arabia imesema kwamba suluhisho pekee la kadhia ya Palestina ni kuundwa nchi huru ya Wapalestina. Na Moroko imemkatalia Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuingia nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wamekutana mjini New York pambezoni mwa mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Sayyid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye yuko New York kushiriki katika mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, amekutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran aliwasili katika uwanja wa ndege wa John F Kennedy mjini New York jana Jumatatu, akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa kisiasa kuhudhuria mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, kuhutubia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, kukutana na baadhi ya wakuu wa nchi na kuhutubia hadhara ya Wairani wanaoishi Marekani ni miongoni mwa ratiba za rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika safari yake ya sasa mjini New York. Mikutano ya kila mwaka ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambayo ni tukio muhimu zaidi la kimataifa, ni fursa nzuri kwa ajili ya kufanya mashauriano ya kisiasa na kimataifa, ambayo hutoa pia fursa ya kufanyika mazungumzo ya pande mbili, kutokana na uwepo wa akthari ya viongozi wa ngazi za juu wa nchi za ulimwengu. Katika mazungumzo aliyofanya hapo jana na wanafikra wa sera za nje za Marekani, Rais Ibrahim Raisi alibainisha kwamba ingepasa Marekani iwe hadi sasa imeshafahamu kwamba kutumia lugha ya mabavu, iwe ni kwa sura ya uwekaji vikwazo au kwa kutoa vitisho dhidi ya taifa la Iran, hakuiletei tija yoyote. Wataalamu huru wa haki za binadamu walioteuliwa na Umoja wa Mataifa wamesema uhalifu wa kivita umeendelea kufanywa bila ya kusitishwa nchini Ethiopia karibu mwaka mmoja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano kufikiwa kati ya serikali ya nchi hiyo na vikosi kutoka eneo la kaskazini la Tigray. Ripoti ya hivi karibuni iliyotolewa na tume hiyo ya umoja wa tume hiyo ya kimataifa ya wataalamu wa haki za binadamu kuhusu Ethiopia imeeleza kuhusu ukatili unaofanywa na pande zote kwenye mgogoro wa nchi hiyo tangu tarehe tatu Novemba mwaka elfu mbili na ishirini ambayo ni tarehe ya kuanza kwa vita vya kijeshi huko Tigray, ukatili huo ukiwa ni pamoja na mauaji ya watu wengi, ubakaji, njaa, uharibifu wa shule na vituo vya matibabu, watu kufurushwa kwa lazima na kuwekwa kizuizini kiholela. Mwenyekiti wa tume hiyo Muhamad Chande Othman amesema machafuko hivi sasa yako karibu katika kiwango cha kitaifa na yanahusisha ripoti za ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya raia katika jimbo la Amhara na pia ukatili unaoendelea. Chande ameonya kwamba hali ni mbaya katika majimbo ya Oromia, Amhara na maeneo mengine ya nchi hiyo ikiwemo mwenendo wa ukiukaji, ukwepaji wa sheria na ongezeko la matumizi ya kijeshi zaidi kwa madai ya ulinzi na usalama na hivyo kuongeza hatari ya kufanyika ukatili na uhalifu. Tume hiyo ya haki za binadamu kuhusu Ethiopia imesema katika jimbo la Amhara, ambako serikali ilitangaza hali ya dharura mwezi uliopita, imekuwa ikipokea ripoti za makundi ya watu, hasa raia, kukatwa kiholela na aghalabu kulikuwa na mashambulio na shambulio moja la ndege zisizo na rubani au droni lililofanywa na serikali. Pia imeelezwa kwamba maeneo mengi ya mijini yako chini ya amri ya kutotembea hovyo na kutawala kwa amri ya kijeshi bila ya kuwajali raia. Tume hiyo imesema mfumo huo mara nyingi huambatana na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Faisal bin Farhan ambaye ameelekea New York kushiriki mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa amesema suluhisho pekee la kadhia ya Palestina ni kuundwa nchi huru ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irani IRNA, Faisal bin Farhan ameeleza hayo katika mahojiano na televisheni ya serikali ya Saudi Arabia mjini New York na kuongeza kwamba hakuna njia yoyote ya kutatua mgogoro kati ya Palestina na utawala wa Israel bila ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia ameongeza kwamba mashauriano yanaendelea na Umoja wa Ulaya, Misri na Jordan kuhusu njia ya kulipatia ufumbuzi suala la Palestina. Siku ya Jumapili iliyopita, afisa mmoja katika ofisi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu alisema kwamba Riadh imeifahamisha Washington kwamba itasimamisha mazungumzo yoyote yanayohusiana na kuanzisha uhusiano na Tel Aviv au kuchukua hatua yoyote kwa ajili ya kufanikisha suala hilo. Shirika la redio na televisheni la kizayuni Makan pia liliripoti siku chache zilizopita likimnukuu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwamba ameeleza kwamba Wasaudi wame tuambia kwa uwazi kabisa kwamba suala la Palestina ni suala muhimu na la msingi kwa ajili ya kuanzisha uhusiano na Israel. Na kwa mtazamo wa Riyadh, kuanzisha uhusiano inapasa kujumuisha utekelezaji wa suluhisho la serikali mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Moroko imekanusha habari ya safari ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuelekea mjini Rabat na kusema kwamba hakuna mpango wa kufanyika safari hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, Moroko ilitupilia mbali madai ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kwamba rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron atafanya ziara ya kuitembelea Moroko. Afisa mmoja wa serikali ya Moroko ameliambia shirika la habari la nchi hiyo kwamba hakuna kibali kilichotolewa kwa, Moroko kusafiri, kwa Macron kusafiri kuelekea nchini Moroko. Afisa huyo wa serikali ya Rabat ameongeza kusema kwamba ninashangaa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kutoa madai hayo ya upande mmoja na kujipa ruhusa ya kutoa tamko kama hilo. Siku chache zilizopita, Catherine Colonna, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, alidai kwamba Rais Macron ataizuru Moroko hivi karibuni kwa mwaliko wa mfalme wa nchi hiyo Muhamad wa sita. Katika maelezo yake hayo Kolona alikiri pia kuwepo mvutano kati ya Paris na Rabat. Hivi karibuni Moroko ilikataa hata kupokea msaada wa serikali ya Paris katika operesheni ya uokoaji ya tetemeko la ardhi. Na baada ya kukataliwa misaada hiyo ya Ufaransa na serikali ya Moroko, Macron alitoa video ya dakika mbili kwa Kifaransa ya kuwafariji watu wa Moroko. Duru za kuaminika ziliripoti kwamba mfalme wa Moroko hakujibu simu iliyopigwa na Rais Macron uh, baada ya tetemeko kubwa la ardhi lililotokea hivi karibuni nchini humo. Kukataa Moroko misaada ya Ufaransa kunaonyesha ufa mkubwa wa kisiasa uliopo katika uhusiano wa serikali za Rabat na Paris. Na katika mjibizo kwa tishio liliyo ilichotoa au lililotolewa na Pakistan uh, la kufanya mashambulizi ya kijeshi ndani ya ardhi ya Afghanistan, msemaji wa serikali ya Taliban amesema Kabuli itajibu mapigo kwa shambulizi lolote litakalofanywa. Anwar Hak Kakar, waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Pakistan, ameituhumu Taliban ya Afghanistan kwamba inayaunga mkono makundi ya kigaidi yanayoipinga serikali ya Islamabad. Na kusema kwamba Pakistani ina haki ya kujilinda ikiwa mashambulizi yanayofanywa kutokea ardhi ya Afghanistan yataendelea. tutachukua hatua zozote zinazohitajika kulinda nchi yetu, amesema Kakar kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim. Zabihullah Mujahid msemaji wa kundi la Taliban ametangaza kwamba hakuwa na habari kuhusu onyo lililotolewa na waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Pakistan la kufanywa operesheni za kijeshi ndani ya ardhi ya Afghanistan na amesisitiza kwa kusema endapo itachukuliwa hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya ardhi ya Afghanistan, serikali ya Kabuli itajibu mapigo kwa shambulio hilo. Mujahidi amesema, nasaha zetu kwa Pakistan ni kutatua masuala yake ya ndani na kujiepusha na kutoa tuhuma zisizo na msingi. na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kukata tamaa Marekani na NATO kuhusu ushindi wa Ukraine katika vita na Rusia. Jenerali Mark Milley, mkuu wa majeshi ya Marekani, amesema ni vigumu kufikia natija ya haraka kuhusu vita vya Ukraine na kwamba muda mrefu zaidi unahitajika kabla ya Ukraine kufikia ushindi huo. Hii ni katika hali ambayo tokea kuanza vita vya Ukraine na Rusia, Rais Volodomir Zelenski wa Ukraine amekuwa akipinga suala la kufanyika mazungumzo na Rusia na kudai kwamba Moscow haina nia ya kufikia natija mazungumzo hayo. Rais huyo anaamini kwamba kuondoka askari jeshi wa Rasia katika ardhi yote ya nchi hiyo ndiyo njia bora zaidi kuhusiana na suala hilo. Lakini mkuu wa majeshi ya Marekani ambaye atastaafu mwishoni mwa Septemba amesema kwamba jambo la kujiondoa kabisa Rasia huko Ukraine halitawezekana. Awali Mili alikuwa ametangaza kwamba subira inahitajika ili kufikia natija katika vita hivyo. Mili anasema kwamba Rasia ina zaidi ya askari jeshi elfu mia mbili nchini Ukraine. Hata kama majeshi ya Ukraine yatafikia malengo yake katika vita hivyo, lakini kuondoka kikamilifu wanajeshi wa, wa Rasia katika nchi hiyo itakuwa jambo gumu mno, kuelezea mkuu huyo wa majeshi ya Marekani kutokuwa na imani kuhusiana na ushindi wa Ukraine katika vita vya sasa na Rasia kuna kuja kwa kuzingatia kutofikia Kiev malengo yaliyotarajiwa katika mashambulizi yake mengi dhidi ya Russia katika maeneo ya mashariki na kusini mashariki mwa nchi hiyo, White House inadai kwamba hadi sasa mapigano ya Ukraine yamegharimu zaidi ya dola bilioni mia moja na moja na hii ni licha ya Kiev kupewa zana za kisasa kutoka nchi za magharibi. Vikosi vya jeshi la nchi hiyo havijaweza kupata mafanikio ya kuzingatiwa katika mashambulizi dhidi ya Rasia na vimeendelea kupata hasara kubwa. Seyum Hersh, mwandishi wa habari maarufu wa Marekani, amemnukuu afisa mmoja wa kijeshi na kuripoti kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilimwarifu waziri wa mambo wa Blinken ya nje wa Marekani Antony Blinken kwamba mashambulizi ya sasa ya Ukraini dhidi ya Rasia yameshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa na kwamba hakuna matumaini ya kushindwa Rasia katika vita hivyo. Kwa hakika kushindwa kufikia natija mashambulizi ya Ukraine dhidi ya ngome za rasia mashariki mwa nchi hiyo, ambayo kwa muda mrefu yamekuwa yakipewa umuhimu na vyombo vya habari na wanasiasa wa nchi za Magharibi, yamewatia wasiwasi mkubwa wa itifaki wa Ukraine katika nchi za Magharibi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha vita vya riwaya, vita vya simulizi. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine cha vita vya simulizi, ambapo leo tutajadili na kuzungumzia suala la usalama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usalama wa taifa ni nukta muhimu sana kwa kila nchi, ambapo jambo hili linapata umuhimu maradufu kwa kuzingatia nafasi ya kijiografia na kisiasa ya Iran kati ya majirani zake. Tunakuombeni muwe nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Watu wote ulimwenguni huenda wakatoa maana sawa katika ufafanuzi wa neno usalama lakini wakatofautiana katika kufahamu umuhimu wake. Ni wazi kuwa watu wanaoishi katika nchi zinazokumbwa na vita kama vile Syria, Yemen, Afghanistan na Sudan wanaweza kufafanua vizuri zaidi umuhimu wa usalama kuliko wale wanaoishi katika nchi zilizo na amani. Wakati mmoja, kudhaminiwa usalama wa taifa kulimaanisha tu kulindwa mipaka ya nchi dhidi ya mashambulio ya kijeshi ya adui wa kigeni, lakini leo adui wa kigeni atishii utambulisho na usalama wa nchi kupitia mbinu za kijeshi pekee, bali sekta na matabaka yote ya kijamii yanaweza kuathiriwa na ukosefu wa usalama, kuanzia masuala ya chakula, afya na mazingira hadi masuala ya kiutamaduni, kiuchumi, kisiasa na kadhalika. Leo mbinu za kutishia uwepo wa taifa lolote lile zinatimia katika sura tofauti. Mara nyingi vyombo vya habari hutumiwa, ambavyo ni bora zaidi za gharama nafuu na zenye mafanikio makubwa zaidi kuliko zana za kijeshi katika kuhatarisha usalama wa nchi. Bila shaka, jambo hilo hufanikiwa zaidi iwapo taifa linalolengwa halitakuwa na ufahamu na mwamko wa kutosha kuhusiana na hujuma hiyo ya vyombo vya habari. Nchi kusemekana kuwa na usalama hutegemea viashiria mbalimbali kama vile kiwango cha usalama wa kijamii wa watu na vurugu za ndani na nje. Kwa hivyo, televisheni ya CBS ya Marekani inaporipoti kuhusu hali mbaya na ya kutisha ya uhalifu katika mji mkuu na majimbo mengine ya nchi hiyo kutokana na uhaba wa polisi, vurugu za kutumia silaha, kuwepo wahalifu hatari na sugu, na uuzaji pamoja na ununuaji holela wa silaha na kusema kwamba hali hiyo ya kutisha imekuwa ikiongezeka tangu mwaka 2019 na, na hivyo kusababisha Wamarekani hofu kubwa na wasiwasi. Au pale gazeti la The Guardian linapoandika kwamba Waingereza wana maisha duni zaidi barani Ulaya, moja ya sababu za swala hilo ikiwa ni jinai na uhalifu mkubwa unaotendeka katika nchi hiyo. Watu wa mataifa mengine wanapaswa kutahadharishwa wasifanye safari katika nchi hizo. Hii ni kwa sababu usalama ni mojawapo ya mambo muhimu yanayopaswa kudhaminiwa wakati wa kusafiri kwenda nchi nyingine. Lakini kinyume chake na kinyume na matarajio ya wengi, tunaona kwamba takwimu za kusafiri kwenda nchi hizo ziko juu sana na labda hilo linatokana na ukweli kwamba ripoti hizo za kutisha hufunikwa na maelfu ya matangazo mengine ya kipropaganda na udanganyifu ambayo hutangazwa na vyombo vya habari vya nchi hizo. Kwa upande mwingine, tahadhari ya kusafiri kwenda Iran ni moja ya mada ambazo hukaririwa na kufuatiliwa kwa karibu sana na vyombo vingi vya habari vya nchi za magharibi. Habari za uongo, uchambuzi wa upendeleo, kupotosha ukweli, kutia chumvi dosari na kupunguza au kupuuza nukta chanya ni miongoni mwa mambo muhimu yanayoakisiwa kwa wingi katika propaganda na operesheni za upotoshaji wa makusudi na vita vya kisaikolojia vya vyombo hivyo dhidi ya Iran na mapinduzi ya Kiislamu. Ukubwa wa propaganda hizo zinazoenezwa na serikali za magharibi na vyombo vyao vya habari ni wa juu kiasi kwamba watalii wengi wa kimataifa wanaofanikiwa kutembelea Iran hushangazwa na kiwango cha juu cha usalama uliopo Iran kinyume na upotoshaji na propaganda zinazoenezwa na maadui wa nchi hii. Wengi kati ya watalii wanasema waliamua kuitembelea Iran licha upinzani mkubwa waliokabiliana nao kutoka kwa watu wa karibu yao. Sababu ni kwamba habari wanazosisikia kutoka maeneo mbalimbali kuhusiana na Iran na kupitia vyombo vya habari daima huwa hasi na za kutisha. Mmoja wa watalii hawa anasema, hii ni mara ya pili kwangu kuja Iran. Tayari nimeongeza muda wa visa na ninafikiria kurefusha tena. Kwa nini? Kwa sababu ninaipenda sana nchi hii. Kati ya zaidi ya nchi 40 ambazo nimewahi kuzitembelea, Irani ndio nchi salama zaidi na yenye watu wa karimu zaidi. Sijawahi kuona nchi yenye watu wa karimu kama Iran. Ninaipenda na napenda ukarimu ninaoupata hapa. Ukiwauliza watu wengine ambao wamewahi kuja hapa Iran bila shaka watakuambia hivyo hivyo. Kubuniwa kwa kundi la kigaidi la Daesh katika mwongo wa pili wa karne ya 21 kuliambatana na uzoefu wa pamoja wa ukosefu wa usalama katika nchi tofauti. Daesh ilisababisha maafa mengi nchini Iraq na Siria, kundi hilo ambalo kwa mujibu wa Hillary Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, liliundwa na Marekani, na kinyume na msemo wa Kiirani unaosema kwamba upanga haukati mpini wake mwaka 2015 hadi 2017 liliamua kushambulia vituo vya umma barani Ulaya na katika miji ya Marekani. Tukihesabu mashambulio ya Daesh dhidi ya Uturuki pekee mnamo mwaka 2017 na kuachilia mbali mashambulio 27 ya kigaidi na vifo 337 mnamo mwaka 2016, mashambulio tisa yaliyofanywa na kundi hilo la kigaidi kwenye miji ya Ulaya Marekani na Istanbul nchini Uturuki yalipelekea zaidi ya watu mia tatu kuuawa na wengine mia tisa kujeruhiwa. Idadi ya chini zaidi ya wahanga ilihusiana na mji wa Manchester nchini Uingereza, ambapo vifo 23 viliripotiwa, na idadi kubwa zaidi ilihusiana na Paris, mji mkuu wa Ufaransa, ambapo vifo 130 vilisajiliwa. Ukosefu huo wa usalama ulimpelekea Francois Hollande, rais wa wakati wa Ufaransa, kutangaza hali ya hatari nchini humo huku akiwa ameingiwa na hofu na mfadhaiko mkubwa. Mipaka yote ya nchi hiyo ilifungwa na harakati za watu zilipigwa marufuku. Vikosi vya jeshi na usalama kati ya elfu sita hadi saba vilitumwa katika maeneo mbalimbali ya Ufaransa. Nchini Uturuki, polisi walitangaza kumalizika operesheni wa ya usalama baada ya kupita masaa kumi na mbili, wakati magaidi walikuwa tayari wamekimbia. Pamoja na hayo, hali ya wasiwasi na hofu ilitawala mjini Istanbul kwa siku kadhaa. Kufuatia shambulizi la kigaidi katika mji wa Manchester nchini Uingereza, watu wengi waliacha shughuli zao za kila siku kwa siku kadhaa na mji huo ukawekwa katika hali ya tahadhari na ya kijeshi. Iran pia ilishambuliwa na Daesh katika siku hizo hizo. Kasi ya vikosi vya usalama ilipelekea operesheni ya kukabiliana na kuwaua magaidi hao kumalizika ndani ya masaa sita. Tukio hilo la kigaidi lilipelekea watu 17 kupoteza maisha na wengine 45 kujeruhiwa. Tukililinganisha mashambulizi mengine sawa na hilo katika nchi nyingine kuhusu swala la muda na wahanga waliopoteza maisha tunaona kuwa vikosi vya usalama vya Iran vilifanya kazi nzuri katika kudhibiti na kuwaua magaidi hao. Kwa kuzingatia mapigo makubwa ambayo Daesh ilikuwa imeyapata kutoka Iran, hatua hiyo ilifanana zaidi na ya kukata tamaa na matumaini, na kwa kauli ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ilikuwa sawa na mchezo wa fataki. Kikosi cha Quds cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa shahidi luteni jenerali haji Kasim Suleimani kilitoa pigo kubwa kwa kundi hilo la kigaidi huko Siria na Iraki. Magaidi wa Daesh walijaribu mara nyingi kuifanya nchi kutokuwa salama kwa kuingia katika ardhi ya Iran na kutekeleza operesheni za kigaidi katika miji tofauti, lakini operesheni hizo ziligunduliwa mapema na kuzimwa kabla ya kutekelezwa. Miaka mitano baadaye Daesh ilijaribu kuibua hofu nchini kupitia ghasia zilizochochewa nchini katika msimu uliopita wa mapukutiko kwa kushambulia moja ya maeneo matakatifu huko Shiraz. Shambulio hilo lilizimwa haraka na vyombo vya usalama ambapo mshambuliaji aliuawa mara moja. Matukio hayo yalitoa somo muhimu kwa taifa la Iran nalo ni kwamba kupuuzwa au kughafilika kidogo tu au hata kupungua umoja wa kijamii nchini kunaweza kutumiwa vibaya na maadui kwa lengo la kuhatarisha usalama wa taifa. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine kwa majaliwa ya Mola Muumba. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki. Jamvi yeah, la macho yetu magazetini eh, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na toleo la kila wiki la gazeti la Jamhuri ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekoleza wino mweusi kichwa cha habari, Songombingo za Kamchape. Dondoo nne ndizo ninazotoa ufafanuzi wa uh, anwani hiyo ya habari kuu kwa kueleza ni mshirikina kutoka DR Congo anayedaiwa kupewa ulinzi na viongozi. Wadau wasema akiachwa aendelee atahatarisha uwekezaji uchumi wa taifa. Makongoro Nyerere mbunge wa Chadema wadhibiti vurugu zake Rukwa. Jeshi la polisi makao makuu la ingilia kati la mpiga marufuku nchi nzima. Habari iliyopewa uzito wa pili katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasomeka, wachambua ripoti ya kikosi kazi, baadhi wataka katiba mpya, viti maalumu wajitengenezea kinga. Safu ya makala ya sitani ya gazeti hilo la Jamhuri juma hili imebeba anwani, marekebisho madogo katiba hayaepukiki. Uwekezaji bandari Zanzibar, hatua moja kwa bara ndicho kichwa kikuu kilichopamba ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Mwananchi. Dondoo yake inasema yaibinafsisha rasmi bandari ya Malindi kwa AGL ya Ufaransa. SMZ kuvuna asilimia 30 mwekezaji asilimia sabini. Wachumi watoa mtazamo tofauti. Nipasha kwa upande wake linatupasha kwamba chama cha Chadema uh, kimepinga tozo kwenye petroli. Gazeti hilo lina habari nyingine ya mkasa yenye kichwa cha maneno amkata mwenza koromeo kisha ajiua kwa kisu tumboni. Gazeti la Taifa Tanzania limevutiwa na habari inayohusu afya liliyo yakisi uh, kwa kichwa cha maneno toto afya kadi ya leta simanzi kwa yatima, NHIF wasisitiza umuhimu wa kujiunga watoto wengi. Gazeti hilo limevutiwa na habari nyingine inayohusu masuala ya huduma za afya pia ambayo inasema asilimia 18 tu ya watanzania wanatumia bima tira. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yameupa uzito wa kwanza habari kuhusu ziara ya Rais Samia katika mikoa ya kusini ya Mtwara na Lindi. Kwa mfano, gazeti la serikali la Habari Leo limeandika uchumi Lindi kupaa, Samia asema ni dhambi kutotumia rasilimali zilizopo, ahidi neema ya lami, Majaliwa amshukuru kwa miradi. Gazeti hilo lina habari pia watatu kotini tuhuma utakatishaji bilioni kumi na nne. Kwa upande wa habari za kikanda, habari leo limeandika mchele, sukari kutoka nje, kikwazo biashara EAC. Majira na tanzania leo yana vichwa vya habari vinavyofanana. Majira limeandika samia azidi kuandika historia, na tanzania leo limeandika samia aweka historia lindi nageukia sasa magazeti ya Kenya nikianza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kinara wa upinzani Raila Odinga ikibeba kichwa kikuu cha maneno risasi ya sita. Raila mwenye miaka 78 akabiliwa na shinikizo la kuwania urais tena mwaka elfu mbili ishirini na saba. Kwa mujibu wa gazeti hilo kinara huyo wa Azimio ambaye amegombea kiti cha urais mara tano atakuwa na umri wa miaka themanini na mbili katika uchaguzi ujao. Taifa Leo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya Makenzi abaki gerezani: serikali yataka aendelee kukaa gerezani hadi Februari huku uchunguzi zaidi ukiendelea. Habari nyingine inayodondoa inasema wakenya watafuta mafuta Tanzania, bodaboda na wavuvi waeleza hofu ya kushindwa kulipa mikopo sababu ya bei Daily Nation nalo pia limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya mashinikizo ya kumtaka Odinga aja wanie tena urais katika uchaguzi wa mwaka 2027. Lakini habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo ina anwani inayosema hazina yaomba nyongeza ya shilingi bilioni 140 kulipa mishahara. Ukurasa wa mbele, gazeti hilo una habari ya mkasa wa Joseph Odongo aliyerudi kwao kaunti ya Homa Bay baada ya kukaa uhamishoni mkoani pwani alikojiamulia mwenyewe kwa kuishi kwa muda wa miaka 50. Aliondoka kijijini kwao mwaka elfu moja tisa mia na sabini na mbili akiwa na umri wa miaka 30, na kwa muda wote huo watu wake hawakuwa na habari zake mpaka alipowazukia ghafla Alhamisi iliyopita akiwa na umri wa miaka 81. Tunamalizia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monita ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Birigwa achukua fomu kuwania kuchaguliwa tena. Ukurasa wa mbele gazeti la Monita uh, una picha ya gari iliyoharibika vibaya kwa ajali ikibeba maelezo ya kusikitisha kuhusu Suleimani Serunjogi Kadogo aliyekuwa na umri wa miaka 51 aliyefariki katika ajali hiyo wakati akitoka kuwapeleka watoto shuleni. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele gazeti hilo umepambwa kwa kichwa cha habari kinachosema serikali yatoa shilingi bilioni 32 kwa ajiri walimu <mulia> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Ulimwengu wa Michezo. Ahlan wasahlan, mpenzi msikilizaji, na hususan hashiki wa spoti, karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mpira wa ukumbini au futsal. Timu ya taifa ya futsal ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye ligi ya mataifa ya futsal ya Brazil. Hii ni baada ya kukubali kichapo cha magoli manne kwa mawili kwenye fainali. Mashindan ya mashindano hayo yanayofahamika kama Copa das Nacois de Futsal iliyopigwa katika ukumbi wa Sarokaba huko mjini Sao Paulo. Mabao ya Iran kwenye mchuano huo yalifungwa na Mojtaba Parsapor na Said Ahmad Abbasi kwenye fainali hiyo mbele ya mashabiki karibu alfu tano amupito amino toko ola kibola iran ilitinga fainali baada ya kuzigomoa paraguay mabao mawili kwa moja colombia magoli mawili kwa mtungi na japan mabao mawili kwa sifuri paraguay imemaliza katika nafasi ya tatu baada ya kuichabanga japan mabao saba kwa matatu mbali na hayo timu ya taifa ya mchezo wa kunyanyua uzani mzito ya jamhuri ya kiislamu ya iran imeibuka ya tatu katika mashindano ya mabingwa wa dunia wa mchezo huo ya iwf huko nchini saudi arabia iran imefunga orodha ya tatu bora kwenye mashindano hayo baada ya kuzoa alama 468 mir mustafa javadi aliipa iran medali mbili za dhahabu katika kategoria ya kilo 89 huku Ali Davudi akitunukiwa medali ya shaba katika safu ya uzani mzito kwenye mashindano hayo yaliyofunga pazia lake Jumapili. huku hayo yakiharifiwa, mwanameleka wa Iran, Amir Hussein Zare ametoa medali ya dhahabu katika mashindano ya dunia ya mieleka huko Belgrad nchini Sabia. Zare wa mieleka mtindo wa kujiachia freestyle aliibuka kidedea baada ya kumzidia nguvu na maarifa hasimu wake Jino Patriashvili kutoka Joja na kumzima kwa alama 11 kwa sifuri katika fainali ya wanamieleka wenye kilo 125. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya soka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitandika Angola mabao manne kwa sifuri katika mechi ya kirafiki iliyochezwa katika dimba la Azadi hapa mjini Tehran. Mechi hiyo ya kirafiki ya kimataifa iliyochezwa Jumanne iliyopita katika mlolongo wa mechi za kujipima nguvu katika kalenda ya FIFA au ukipenda FIFA Day. Vijana wa mkufunzi Amir Ghalinui waliendeleza wimbi la ushindi katika mechi za kujipima nguvu ambapo wiki iliyopita walishinda timu ya Bulgaria bao moja kwa yai katika mechi hiyo Jumanne dhidi ya timu ya kiafrika ya Angola iliyochezwa bila ya kuhudhuriwa na mashabiki. Timu ya taifa ya soka ya Iran almaarufu temmeli ilitawala mchezo huo karibu katika sekta zote. Nyota wa mchezo huo alikuwa mshambuliaji Mehdi Taremi anayechezea Porto ya Ureno. Taremi alipachika mabao mawili huku mabao mengine ya timu ya soka taifa Iran, ya Iran yakitiwa wavuni za kupanua uhusiano wa kimichezo hasa kandanda baina ya mataifa hayo mawili Mehdi Taj, rais wa shirikisho la soka la Iran, Jumapili alikutana na balozi Abdallah bin Saud al Anzi wa Saudia hapa Tehran, kuelekea mchwano baina ya klabu ya soka ya Persepolis na al Nassr ya Saudia utakaopigwa Jumanne hii katika uwanja wa Azadi hapa mjini Tehran, ukiwa ni mchezo wa hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa Asia ya AFC na kutoka hapa Asia tunavuka milima na mabonde na kuelekea barani Afrika. Tuanze na raga. Kenya ndiye bingwa wa kombe la Afrika la raga ya wachezaji saba kila upande baada ya kuigaragaza Afrika kusini kwa alama 17 kwa 12 kwenye fainali ya kukata na shoka iliyofanyika siku ya Jumapili huko Harare, mji mkuu wa Zimbabwe. Patrick Odongo aliiweka shujaa ya Kenya kifua mbele na pia kufanya mambo yawe suluhu bin suluhu kabla ya miguso ya John Okoth kuipa timu hiyo ya Afrika mashariki ubingwa. Uganda imetunukiwa medali ya fedha baada ya kuigaragaza Zimbabwe 24 kwa 12 kwenye mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. Kwa ushindi huo Shujaa ya Kenya imejikatia tiketi ya kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris itakayofanyika nchini Ufaransa mwaka ujao 2024. Tuangazie soka. Klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania imejongea hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kuigaragaza Al Merrekh ya Sudan mabao mawili kwa mtungi. Mabao ya Yanga yalifumwa wavuni na washambuliaji Kennedy Musonda na Clement Mzize kwenye mchuano huo wa wikendi dhidi ya Waarabu wa Sudan. Yanga imeanza ugenini kwenye raundi hii ya pili, huku wenyeji wao Almerikh ya Sudan ikiutumia uwanja wa Pele huko mjini Kigali, Rwanda, kama uwanja wa nyumbani kutokana na machafuko yaliyopo nchini kwao. Kisigino maridadi, sasa nafasi nyingine kwa Mzize. Clement Mzizi anamwambia akili nakaa kichwani, anautumbukiza nyavuni, kipa kitegemea kushoto, imeenda kulia. Upande ule alofungwa goli la kwanza, anafungwa kule kule tena goli la pili. Mohamed Mustafa, mechi ya marudiano ya kuwania hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa Afrika itapigwa Septemba 30 katika uwanja wa Azam Complex huko Chamazi jijini Dar es Salaam. Huku hayo akiarifiwa, watani wao wa jadi klabu ya Simba iliambulia sare ya mabao mawili kwa mawili ilipovana na Power Dynamos ya Zambia kwenye mechi nyingine ya ligi ya mabingwa Afrika. Mabao ya wekundu wa Msimbazi yalifungwa na Clotus Chama huku ya Dynamos yakifungwa na Joshua Mutale na Aaron katebe ha, usije ukawakatia tamaa Simba, linapokuja neno la michuano ya kimataifa, mabao ni mawili kwa mawili. Mchezo wa pili utachezwa kule Benjamin Mkapa. Simba imeanzia hatua ya pili ya mashindano hayo, na hivyo inasubiri mchezo monsi wa marudiano utakaopigwa Oktoba mosi ili kujihakikishia kutinga hatua ya makundi. Tutamatishe kwa riadha wanariadha wa Kenya wameng'aa na kuzoa medali sihaba katika mbio za ligi ya Almasi. Nyota wa riadha wa Kenya, Faith Kipyegon, amehifadhi taji lake kwenye mbio za mita 1500 kwenye mashindano hayo ya Diamond League baada ya kuibuka kidedea kwenye fainali za mbio hizo Jumamosi huko Oregon nchini Marekani. Na raia wa Ethiopia Derive Welteji aliibuka wa pili, huku Laura Mwira wa Uingereza akifunga orodha ya tatu bora. Mkenya Ferdinand Omanyala ameingia kwenye daftari ya kumbukumbu baada ya kuibuka mshindi wa tatu wa mashindano hayo kwenye mbio za mita 100. Wakati huo wa huo, Mkenya Simon Koech ametoa ubingwa kwenye mbio za mita 3000 kuruka viunzi na maji na kutunukiwa dola 30,000 za Marekani. Emmanuel Wanyonyi ameipa Kenya dhahabu nyingine siku ya Jumapili katika mbio za mita 800. Kwa dondoo hizo kutoka Oregon huko Marekani, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo panapo majaliwa ya Mola, mimi ni Hussein Hassan, Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe tatu mfungo sita Rabiul Awal 1445 Hijiria, sawa na tarehe 19 Septemba mwaka 2023 tarehe tatu Rabiul Awal, miaka 1004 iliyopita, alifariki dunia ya mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abu Ala al Maari. Alizaliwa mwaka 363 hijiria huko Siria sasa, na baadaye alielekea Baghdad kwa ajili ya kukamilisha elimu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu utotoni, lakini Abu Ala alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni kile alichokipa jina cha Risalatul Ghufran na Al Amali. siku kama leo miaka mia kumi na sita iliyopita mafuta ya petroli ya makaa ya mawe yalizalishwa kwa mara ya kwanza katika historia ya juhudi za mwanadamu za kupata vyanzo au mada za kuzalisha nishati. Mada hiyo mpya ya kuzalisha joto na nishati ilivumbuliwa na James Young, mwana kemia wa Scotland. Young alikuwa mmiliki wa mgodi wa makaa ya mawe na alifanikiwa kutengeneza mafuta ya petroli kwa kutumia makaa hayo kupitia njia inayojulikana kitaalamu kama Distillation. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita serikali ya kwanza huru iliundwa na viongozi wa mapinduzi nchini Algeria. Harakati za wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni Mfaransa zilianza mwanzoni mwa mwezi Novemba mwaka 1954. Na sambamba na kushika kasi harakati za kupigania uhuru za wananchi hao, nalo na jeshi la ukombozi wa Algeria likaundwa kwa shabaha ya kuratibu mapambano. Na miaka 29 iliyopita, katika siku kama ya leo, wanajeshi elfu ishirini wa Marekani walifanya mashambulizi ya anga na baharini na kuikalia kwa mabavu nchi ndogo ya Haiti inayopatikana katika bahari ya Caribbian huko kusini mwa Marekani. Washington ilidai kuwa imeishambulia Haiti ili imrejeshe madarakani Rais Jean Bertrand Aristide wa nchi hiyo. Mwezi Septemba mwaka 1991 Jenerali Raul Sedras alimpindua Aristide ambaye ndio kwanza alikuwa uongozini kwa muda wa miezi minane. Baada ya mapinduzi hayo, rais Jean-Bertrand Aristide alikimbilia nchini Marekani. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wamekutana na kufanya mazungumzo mjini New York, pembeni ya mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, said Ibrahim Raisi ambaye yuko New York kushiriki mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa amefanya mazungumzo na katibu mkuu Antonio Guterres. Rais hii anatazamiwa kufanya mazungumzo na viongozi wa mataifa kadhaa Akiwa katika mkutano huo, wataalamu huru wa haki za binadamu walioteuliwa na Umoja wa Mataifa wamesema uhalifu wa kivita umeendelea kufanywa bila ya kusitishwa nchini Ethiopia karibu mwaka mmoja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano kufikiwa kati ya serikali ya nchi hiyo na vikosi kutoka eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Faisal bin Farhan, ambaye ameelekea New York kushiriki mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, amesema suluhisho pekee la kadhia ya Palestina ni kuundwa nchi huru ya Palestina. Faisal bin Farhan ameeleza hayo katika mahojiano na televisheni ya serikali ya Saudi Arabia na kuongeza kwamba hakuna njia yoyote ya kutatua mgogoro kati ya Palestina na utawala haramu wa Israel bila ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Moroko imekanusha habari ya safari ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuelekea mjini Rabat na kusema kwamba hakuna mpango wa kufanyika safari hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, Moroko imetupilia mbali madai yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kwamba rais wa nchi hiyo, Emmanuel Macron, atafanya ziara ya kuitembelea Moroko. Afisa huyo wa serikali ya Moroko ameliambia shirika la habari la nchi hiyo kwamba hakuna kibali kilichotolewa kwa Macron kufanya safari nchini Moroko. Na katika mjibizo kwa kitisho ilichotoa Pakistan cha kufanya mashambulio ya kijeshi ndani ya ardhi ya Afghanistan, msemaji wa serikali ya Taliban amesema Kabul itajibu mapigo kwa shambulizi lolote litakalofanywa. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu mchana huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri. Asante na kwa heri.