mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika pars today .ir sw. Aidha, tunasika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Mwanza, Tanga, Singida, Lindi, mtwara na Kigoma kupitia radio maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo whatsapp yetu na telegram kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903, 506, 5487, na email kupitia Swahili radio irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashina. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Uislamu, Chaguo Langu, Hikaya za Aya, Leo katika Historia na kipande cha Kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran asema kuzingatia mhimili wa mukawama ni sera za kimsingi za Iran. Mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na Tanzania yaongezeka. Hamas yasema katu hatotouacha peke yake msikiti wa al Aqsa. na jumuiya na asasi 27 Bahrain zapinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida wa nchi yao na utawala wa kizayuni wa Israel. habari kamilimu Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa kuzingatia mhimili wa mukawama ni sera za kimsingi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amir Abdulahian amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na gazeti la Al Wifaq na kusisitiza uungaji mkono wa kudumu wa Iran kwa ajili ya utulivu na usalama katika eneo hili. Na katika kuwalinda wanaodhulumiwa na wanyonge, Amir Abdulahian amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweka katika ajenda yake suala la kushirikiana na kuwa na maingiliano na Mashariki na Magharibi mwa dunia kwa lengo la kupata masilahi ya kitaifa na kwa minajili ya kupata uhuru wake wa kisiasa na mukawama unahesabiwa kuwa moja ya mielekeo muhimu katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu. Akiashiria matukio ya Siria, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa ulimwengu wa Kiarabu wenye mtazamo mpya nchini Siria unashughulika na kufungua milango kuirejesha Siria kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu, kufungua tena balozi na kuanzisha ushirikiano katika ngazi tofauti na nchi hiyo ya Kiarabu. Akigusia matukio ya Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa Iran e, amesema kwamba Teheran haijatoa ndege zozote zisizo na rubani kwa ajili ya Russia kuzitumia katika vita hivyo bali. Kuhusu suala la mukawama wa Palestina na Lebanon, licha ya madhara iliyo nayo misimamo hiyo, lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza bayana kwamba Iran iko pamoja na mukawama na wananchi wa Palestina na iko tayari kuvumilia mashaka na matatizo yote. Mkuu wa kituo cha biashara cha Iran na Tanzania amesema kufanyika maonyesho ya kwanza ya kipekee ya uwezo wa usafirishaji wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Tanzania kwa jukwaa linalofaa zaidi la kuongeza ufahamu wa bidhaa za Iran katika nchi za Afrika mashariki Soko kubwa la Afrika ni jukwaa linalofaa kwa ajili ya kuuza bidhaa za Iran. Na katika hali hiyo, bara la Afrika lina nafasi maalumu katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa msingi huo, maonyesho ya kwanza ya kipekee ya uwezo wa usafirishaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yatafanyika nchini Tanzania kuanzia Novemba 21 hadi 24 kwa idhini rasmi ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran. Kuhusiana na hilo, Said Raide Musavi, mkuu wa kituo cha biashara cha Iran na Tanzania, amesema katika mahojiano na shirika la habari la IRNA kuwa katika maonyesho ya kwanza ya kipekee ya uwezo wa kusafirisha nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tanzania, makampuni yanayohusiana na biashara na ya mazao ya kilimo, viwanda na kilimo na mashine, migodi na mashine za viwanda, ujenzi, dawa na vifaa tiba zitashiriki, jambo ambalo ni ishara njema za kuimarishwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili katika fremu ya ushirikiano wa kiuchumi. Musavi amebainisha kwamba kuwepo makampuni ya Iran na wafanya biashara wa Tanzania katika maonyesho hayo na kuandaliwa mazungumzo ya kibiashara kati ya sekta binafsi na ya umma ya Iran na Tanzania ndiyo kipaumbele cha kituo hicho na hilo litaendelezwa. Mkuu wa kituo cha kibiashara cha Iran na Tanzania amesema, kwa kuzingatia njia ya moja kwa moja usafirishaji wa meli na mizigo na urahisi wa kupeleka bidhaa Tanzania, tunajaribu kuandaa mazingira yanayofaa kwa ajili ya mazungumzo katika mstari wa kibiashara na pia kuweza kutanua biashara kwa kuhudumia soko la Afrika Mashariki. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeongeza kuwa katu harakati hiyo haitouacha mkono msikiti mtakatifu Al Akswa ambao ni qibla cha kwanza cha Waislamu. Hayo yamesemwa na Muhammad Hamada, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas huko Quds inayokaliwa kwa mabavu, ambaye amesisitiza pia kwamba Wapalestina hawatosalimu amri mbele ya hujuma na uvamizi wa kila mara wa walowezi wa kizayuni dhidi ya eneo hilo takatifu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba msikiti wa Al Akswa utaendelea kubakia kuwa mstari mwekundu wa Waislamu na kwamba kila mkono wenye lengo la kuvunjia heshima msikiti huo utakatwa. Msikiti wa Al Akswa unajulikana kuwa ni nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na Kipalestina wa eneo takatifu la Kudsi na utawala wa Kizayuni wa Israel unajaribu kuharibu utambulisho huo. Lakini kusimama imara na kuwa macho wananchi wa Palestina kunaofedhehesha utawala huo wa kizayuni na kupelekea njama zake kushindwa. Israeli inashadidisha vitendo vyake haramu na kubadilisha muundo wa kijiografia na kijamii wa mji wa Kudse sambamba na kufuta utambulisho na utamaduni wa Kiarabu kupitia mipango yake ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na miundo mbinu inayohusiana na vitongoji hivyo ikiwemo ya kujenga barabara na njia za chini kwa chini ya ardhi. Hujuma za walowezi wa Kizayuni dhidi ya msikiti Al Aksa zimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi wazi dhidi ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Jumuiya na asasi ishirini na saba za Bahrain zimetangaza kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida wa nchi yao na utawala haramu wa Israeli. Taarifa ya asasi hizo, mbali na kutangaza kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli, imesisitiza kwamba hatua za, vyama, hatua za kinyama za utawala dhalimu wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina zimeshadidi na kuchukua wigo mpana. Taarifa hiyo imetolewa kwa mnasaba kukaribia mwaka wa tatu tangu kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Bahrein na utawala haramu wa Israel. Septemba 2020, viongozi wa Bahrein na wa utawala haramu wa Israel walisaini makubaliano ya wa kuanzisha uhusiano wa kawaida katika hafla iliyofanyika kwenye ikulu ya White House mbele ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Kufuatia kusainiwa makubaliano hayo na kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Bahrein na utawala haramu wa Israel, wananchi wa Bahrein mara kwa mara wamekuwa wakifanya maandamano ya kupinga uhusiano huo. Sambamba na hayo, utawala wa ukoo wa Al Khalifa wa Bahreni umeendelea kuandamwa na ukosoaji mkubwa kutokana na kuruhusu utawala haramu wa Israel kufungua ubalozi wake katika nchi hiyo ya Kiarabu ya ghuba ya Uajemi. Hivi karibuni harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah Lebanon ilitangaza kwamba utawala wa Manama upo katika mkondo wa kuporomoka kisiasa na kimaadili kwa kushinikiza uhusiano wa kawaida na adui mzayuni baada ya miaka mingi ya kulikandamiza taifa la Baharene. na profesa wa jiolojia katika chuo kikuu cha Marekani ameonya kuhusu kubomoka kwa kingo za bwawa la Nahda lililojengwa na Ethiopia na hivyo kusababisha maafa. Hishamu al Askari, mhadhiri wa chuo kikuu nchini Marekani na mtaalamu wa elimu ya jiolojia, ametahadharisha kwamba kuna uwezekano bwawa hilo likabomoka kama ilivyotokea kwa mabwawa katika jiji la Derna nchini Libya na kwa matokeo mabaya kwa Ethiopia na matukio ya kutisha kwa mataifa kama Sudan na Misri, kwa mujibu wa tovuti ya Masril Yaume. Profesa huyo amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na kueleza kwamba Ethiopia inashika nafasi ya kwanza barani Afrika kwa kuwa na hatari ya mitetemeko ya ardhi na majanga ya volkano na bwawa la nahdha liko karibu na eneo lililokumbwa na tetemeko la ardhi. Serikali ya Ethiopia ilitangaza wiki iliyopita kwamba imekamilisha awamu yake ya nne na ya mwisho ya kujaza maji katika bwawa kubwa lenye utata kwenye eneo la mto Nile. Tangazo hilo limetolewa wiki kadhaa baada ya kukwama mazungumzo kati ya Addis Ababa na nchi mbili zinazonufaika na mto Nile, Misri na Sudan. Mazungumzo yalianza tena kwa nia ya kutia saini makubaliano yenye nguvu ya kukabiliana na ukame katika siku zijazo. Bwawa la Nahdha ambalo limejengwa kwenye mto Nile yapata umbali wa kilomita 15 kutoka mpaka wa Ethiopia na Sudane litakuwa mtambo mkubwa zaidi wa kufua umeme barani Afrika na bwawa la saba kwa ukubwa duniani. Na Kairo inasema kujazwa maji kikamilifu katika bwawa hilo ni tishio kubwa kwa maisha ya watu wa Misri, na ndiyo maana imekuwa ikipinga swala hilo. Ujenzi wa bwawa hilo juu ya maji ya mto Nile umesababisha migogoro mikubwa kati ya Ethiopia, Misri na Sudan, na nchi mbili za Kiarabu zinasisitiza juu ya haja ya kutiwa saini makubaliano ya kulinda sehemu yao katika maji ya mto na ile kwenye eneo hilo, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran Naendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: miaka 41 tangu kujiri mauaji ya Sabra na Shatila, kuendelea uungaji mkono wa magharibi kwa utawala wa Kizayuni. Mauaji ya Sabra na Shatila ni mfano mmoja tu wa jinai za kutisha zinazoendelezwa kwa malengo maalumu na utawala ghasibu wa Israeli na kwa uungaji mkono wa nchi za Magharibi, hasa Marekani. Tarehe 16 Septemba 1982 jeshi katili la utawala ghasibu wa Israel ambalo kipindi hicho lilikuwa limeteka mji mkuu wa Lebanon, Beirut, lilishambulia kambi mbili za Wapalestina za Sabra na Shatila na kufanya moja ya mauaji makubwa ya kijinai na umwagaji damu ambayo hayakuwa na mfano wake katika karne ya 20. Mauaji hayo yaliyofanyika katika kipindi cha siku tatu mfululizo, yani tarehe 16, 17 na 18 Septemba 1982 na kwa uongozi wa Ariel Sharone, nduli wa Sabra na Shatila ambaye alikuja kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli wakati huo, yalipelekea kuuawa zaidi ya wakimbizi elfu tatu wa Palestina, wakiwemo wanawake, watoto wachanga na wazee. Wakati huo, idadi ya mashahidi wa jinai hiyo ilitangazwa kuwa ni kati ya watu elfu tatu na mia tano hadi elfu tano. Jinai za Sabra na Shatila zilifanyika kama kulipiza kisasi dhidi ya Wapalestina ambao kwa miezi mitatu walikuwa wamesimama kidete na kuendelea kuzingira vifaru vya utawala wa kizayuni wa Israeli. Wakati huo, nchi na jumuiya za kimataifa zilitoa ahadi ya kuwaunga mkono wa Palestina kama viongozi wa Palestina wangeondoka mjini Beirut, lakini licha ya hayo nchi hizo zilipuuza ahadi zao na kuwaacha Wapalestina wasiona hatia wa kambi hizo mbili waangamizwe wa, wa, wa, na hujuma na mashambulizi ya Wazayuni. Nukta muhimu ni kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliishia kulaani tu mauaji hayo ya Sabra na Shatila, licha ya kuyataja kuwa ni mauaji ya umati. Utawala ghasibu wa Israeli uliendeleza mashambulizi yake dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, licha ya baraza hilo kutaka kuwarudisha nyumbani askari wake kutoka mipaka ya Lebanon. Baada ya kupita miaka 41 tangu kutokea tukio hilo la kutisha, utawala wa Kizayuni wa Israeli bado unaendeleza jinai zake za kutisha dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina, huku baraza la usalama na madola yanayodai kuwa na nguvu ya magharibi yakiwa yamekaa kimya na kujiepusha kulaani hata kwa maneno tu jinai hizo. Nasr Kanani Shafi, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, ameataja mauaji ya Sabra na Shatila yaliyofanywa na jeshi la utawala katili wa Israel kuwa ni doa la aibu na fedheha ambalo halitofutika katu kwenye mapaji ya uso ya utawala wa Kizayuni. Hii ni kwa sababu jinai hiyo, jinai hizo zimekuwa zikiendelezwa kwa miongo kadhaa na utawala wa Tel Aviv kwa uungaji mkono wa Marekani na nchi za Ulaya. Jinai za Sabra na Shatila kwa upande mmoja zinaonyesha kushindwa taasisi za kimataifa hususan Umoja wa Mataifa katika kukabiliana na jinai zinazoendelezwa na utawala wa Kizayuni wa Israel na kwa upande mwingine pia kuwathibitishia Wapalestina kwamba hawawezi kujidhaminia usalama wao kwa kutegemea taasisi za kimataifa zinazodhibitiwa na madola ya magharibi. Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hapa bwana Juma Idi Isa ambaye unajiita balozi wa Radio Tehran kada kati Dodoma, baada kutusalimu, umeandika ni jambo la kheri kuongezeka mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na Tanzania. Mwenyezi Mungu aijaze kheri nchi ya Iran, anasema vile vile, naendelea naomba kuendelea kupata kijarida kupitia namba yangu hii mpya. Naam, asante sana, na tutakuunga kwa kutumia namba yako hiyo mpya. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, naye vile vile anatushukuru bwana. Afwan, bwana. Omar Lalu, huyu wa Zanzibar, anasema naitwa Omar Lalu, nipo Zanzibar, Tanzania, tunakupateni vyema sana. Asante sana, nasi pia tunakushukuru. Bwana Idrisa Ali mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya anasema hapa Kenya siku hizi hatupati redio Tehirani kwa mtandao wa FM. Insha allah juhudi zitakapofanikiwa na kama washirika wetu wataweza kufikisha matangazo, mtaweza kutusikiliza. Bwana Idris Ali maka ya Idris Ali mali ya Mungu wa huko Mombasa, Kenya, lakini kwa hivi sasa unaweza kutusikiliza kupitia ving'amuzi kama vya Azam na vile vile kupitia intaneti na katika satelaiti. Nikukumbusheni yale tuliokuwa nao katika taarifa ya habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa, wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kwamba kuzingatia mhimili wa mkawama ni sera za kimsingi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa kituo cha biashara cha Iran na Tanzania amesema kwamba kufanyika maonyesho ya kwanza ya kipekee ya uwezo wa usafirishaji wa Iran nchini Tanzania itakuwa ni jukwaa linalofaa zaidi kwa kuongeza ufahamu wa bidhaa za Iran katika nchi za Afrika Mashariki. Na harakati ya Hamasi imetangaza kwamba katu haitouacha mkono msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Naam, wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na Hikaya za Aya, Leo katika Historia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuungana nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru katika maisha ya dunia na akhera, yaani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho, ambapo leo tutamwangazia mwanamke mjerumani aliyesilimu anayeitwa Dora, ambaye alivutiwa na kuamua kufuata Uislamu kupitia mapinduzi ya Kiislamu Iran iliongozwa na hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, la ilaha illallah. Kuna matukio mengi ya kihistoria ambayo hayafungamani moja kwa moja na jiografia ya eneo la kujiri na wala zama au wakati maalum. Baadhi ya matukio huanza kujiri katika eneo moja na athari zake kuenea na kuhisika kote duniani kwa muda mrefu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa matukio kama hayo yasokuwa na mipaka ya kijiografia zama na wakati maalum. Mapinduzi haya makubwa ni chanzo cha ilhamu na mvuto kwa idadi kubwa ya watu duniani. Pamoja na kupita zaidi ya miaka thelathini na mitano tokea ajiri ya mapinduzi ya Kiislamu, bado yanaendelea kuwa chanzo cha kuibuka harakati na mabadiliko. Wakati ilipotajwa maudhui ya kuyaeneza kimataifa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, vyombo vya bia habari vya nchi za magharibi viliibua propaganda potofu kuhusu suala hilo. Ilidaiwa kuwa lengo la Iran ni kuingilia mambo ya ndani ya nchi zingine duniani na kuangusha mifumo ya kisiasa katika nchi hizo. Lakini propaganda hizo zilipata pigo kufuatia hotuba ya wazi ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alibainisha kuhusu kuenea mapinduzi ya Kiislamu kimataifa kwa kusema, maana ya kueneza mapinduzi yetu kimataifa ni kuwa mataifa yote yaamke, serikali zote ziamke na kujikwamua kutoka kwenye matatizo, ili watu wapate nusra na kuokoka. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kueneza mapinduzi ya Kiislamu kimataifa kuna maana ya kueneza thamani za kimaanawi na kubainisha maana ya Uislamu duniani. Kuenezwa mafundisho na thamani za juu za Kiislamu ni jambo ambalo liliwavutia wengi duniani, yakiwemo Bidora, na kumfanya aanze utafiti wa kina kuhusu mapinduzi ya Kiislamu na Uislamu. Akifafanua zaidi, Mjerumani huyo aliyesilimu anasema, kwangu mimi nilivutiwa sana na mafundisho ya Uislamu kutokana na kuwa yaliweza kuwalea na kuibua viongozi huru kama Imam Homeini. Bidora, ambaye alizaliwa katika familia ya Kikristo nchini Ujerumani, anaelezea namna alivyoishi na hatimaye kuujua Uislamu kwa kusema, mimi nilizaliwa katika familia ya Kikatoliki. Mama yangu alifungamana sana na mafundisho ya Kikristo, lakini kwa mtazamo wa baba yangu, dini ilikuwa jambo la pili kwa umuhimu katika maisha. Ni katika mazingira kama hayo ndio niliweza kuujua Ukristo. Katika zama za ubarobaro nilianza kutafuta maana na malengo ya maisha, lakini la kusikitisha ni kuwa si kufikia na tija katika juhudi zangu za utafutaji, kwani kulikuwa na mgongano mkubwa baina ya maisha ya kawaida na mafundisho ya Kikristo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba nilidhani kuwa iwapo mtu anataka kumwamini Mwenyezi Mungu wa kikamilifu basi hawezi kuendelea na maisha ya kawaida. Sikuweza kupata njia ya kuridhisha roho na fikra yangu na kile nilivyozidi kutafuta ukweli ndivyo nilivyozidi kupoteza matumaini. Ni kwa sababu hii ndio sikuwa na budi ila kujisalimisha kwa vigezo ambavyo mwanadamu alikuwa amewekewa katika jamii ya Magharibi. Hivyo nikawa ninaishi maisha ya anasa na starehe zilizokuwa zinakiuka maadili. Ni katika kipindi hicho ndipo Bidora alipopata kujuana na mtu kutoka Yugoslavia, na hatimaye wakaoana na bwana huyo Mume wa Dora ni bwana Chalovich uh, na aliweza kumfunza mambo mengi kuhusu dunia. Kupitia mume wake, Dora aliweza kujua mengi kuhusu namna mataifa yalivyokuwa yakidhulumiwa na kukandamizwa na madola makubwa ya kibeberu na namna madola hayo yalivyokuwa yakipora utajiri wa nchi nyingi duniani. Bi Dora anasema uh, mume wangu alikuwa na fikra zilizonivutia sana, alikuwa amefungamana na watu waliotengwa na kudhulumiwa. Ni kwa sababu hii ndio alikuwa akifanya utafiti kuhusu mapinduzi katika maeneo mbalimbali ya dunia, na kwa njia hii aliweza kuleta mabadiliko ya kimsingi katika maisha yangu. Na katika kipindi hicho ndipo yalipojiri mapinduzi ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hapo mume wangu ambaye alikuwa amefanya utafiti kuhusu mapinduzi mengi katika maeneo mbalimbali ya dunia, kwa mara ya kwanza alikumbana na mapinduzi ambayo chimbuko na mizizi yake ilikuwa ni fikra za kidini. Mume wangu ambaye hadi wakati huo alikuwa akiona dini kama kizingiti katika harakati za kimapinduzi za wananchi na kubakia nyuma jamii, sasa alikumbana na mapinduzi ambayo kiongozi wake alikuwa mwanazuoni wa kidini. Jambo hili lilimpelekea mume wangu abadilishe kabisa mtazamo wake nami pia hapo nikaamua kuanza kufanya utafiti kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. earth, earth, oh, Allah, seen, oh, Allah, Mwanamke Mjerumani aliyesilimu Bidora anasema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipelekea Uh, chunguze dini kwa mtazamo mwingine na hilo lilipelekea yeye na mume wake wapate mabadiliko makubwa sana katika maisha yao. Anasema, tulianza kutembelea na kuwasiliana zaidi na Waislamu ili tuweze kujua Uislamu kwa kina. Hali hii iliendelea kiasi kwamba Uislamu wa na Waislamu ikawa misamiati yetu ya kila siku na hata kuwa sehemu ya maisha yetu. Tulivutiwa na dini hii ambayo iliweza kuwaleta pamoja watu ambao, pamoja na kuwepo upinzani mkubwa wa madola ya kibeberu, walifanikiwa kuanzisha mfumo wa utawala uliofuata misingi ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na utafiti wetu, tuliweza kufahamu kuwa kumekuwepo na propaganda chafu zenye lengo la kuchafua jina la Uislamu katika vyombo vya habari. Tulifikia natija kuwa kile tulichokuwa tukisikia katika vyombo vya habari kuhusu Uislamu kilikuwa ni tofauti kabisa na ukweli wa mambo kuhusu dini hii tukufu. Tunashuhudia misimamo mikali ya Marekani na nchi za Ulaya dhidi ya Uislamu baada ya mapinduzi ya Kiislamu kupitia propaganda zilizojaa sumu, sambamba na kuibuliwa chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi. Mjerumani huyu aliyesilimu anamaliza kwa kutoa nasaha kwa Waislamu kwa kusema, kutambua njama dhidi ya Uislamu na mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kufahamu ipasavyo mafundisho ya Kiislamu, nukta mbili ambazo zilipelekea tusilimu. Mabadiliko haya makubwa yalienea katika kila sehemu ya maisha yetu kiasi cha kutambua kuwa tuna majukumu si tu katika maisha yetu binafsi bali pia katika eh, jamii nzima. Bidora anasema baada ya kusilimu alichagua jina la Halima na anasema anamshukuru Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa amewapa watu wa Iran zawadi ya jamhuri ya Kiislamu na kumuongoza eh, katika eh, kuwa mfuasi wa mapinduzi hayo na kujua Uislamu kupitia mapinduzi hayo. Assalamu alaykum rahmatullahi wa barakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 27 ya kipindi cha Hekaya za Aya ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 192 hadi 195 za Suratu Ali Imrana. Miongoni mwa visa muhimu sana katika maisha ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah hiyo juu yake na kizazi chake, ni kisa cha kuhama kwake na masahaba zake kutoka Maka kwenda Madina baada ya Uislamu kuenea huko Yathrib. Mtume mtukufu aliwataka Waislamu wa Maka kuhamia Madina ili wasiendelee kupatwa na manyanyaso na mateso zaidi ya washirikina. Idadi kubwa ya Waislamu waliondoka Maka kidogo kidogo na kwa siri, na ni wachache tu kati yao waliobaki Maka. Wakati Makuraishi walipoona kuwa mtume anapata wafuasi na maswahaba wengi huko Yathrib na wale waliosilimu huko Maka nao wanaoendea kuelekea Madina na walijua kuwa mtume pia aliyotaungana nao walikula kiapo kwamba watamshambulia mtukufu huyo nyakati za usiku na kumua. Wakati huo malaika Jibril alimshukia mtume na kumjulisha mpango wa watu wa kaumu yake na akamtaka asilale kitandani kwake usiku huo. Ulikuwa usiku mkubwa, wakati vijana wa Kiquraish walipoizingira nyumba ya Mtume wakingojea alale na baadaye kumshambulia na kumuua. Lakini usiku huo Ali bin Abitalib alaihi ssalam alilala kwenye kitanda cha Mtume na Mtume akahama usiku huo huo kutoka Maka akielekea Madina. Uaminifu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ulikuwa ukipigiwa mfano na watu wote wa Makka kwa kadiri kwamba walikuwa wakimpa mali zao ili awawekee amana. Kwa msingi huo, wakati anahamia Yathrib, Mtume awali ya yote alimwamuru Ali bin Abi Talib atangaze kwa sauti kubwa miongoni mwa watu kwamba yeyote ambaye ana amana kwa Muhammad aje na kuichukua. Baada ya kurejesha amana za watu, kwa mujibu wa amri na maelekezo ya Mtume, Ali bin Abitalib alaihi ssalam alitakiwa kuwachukua Fawatim, yaani Fatimatu Zahra binti wa Mtume, Fatima binti Asad mama yake Imamu Ali, Fatima binti Zubair na Waislamu ambao hawakufanikiwa kuhajiri hadi siku hiyo, na kuwapeleka Yathrib. Wakati Abu Sufiani alipopata habari kuhusu harakati ya Ali bin Abi Talib na watu wengine wa familia ya mtume kuelekea Yathrib, alituma kundi la washirikina kuwafuata na kuwakamata katikati ya giza la usiku. Msafara mdogo wa Ali bin Abi Talib ulikuwa ukisafiri polepole pole kwenye jangwa la Hijazi, wakati ghafla wapanda farasi wanane waliokuwa na silaha na waliojifunika nyuso zao kutoka kwa Makoreshi wa Maka, waliokuwa wakivizia pembeni ya mlima, walipojitokeza mbele ya msafara huo na kuziba njia yao katika eneo la Tahama chini ya mlima dha Janana. Ali alaihi ssalamu aliwaamuru watu wawili wa msafara huo, Aiman na Abu Waqid, wawalaze chini ngamia na kuwafunga miguu. Kisha alienda kukabiliana na kundi la washambuliaji akiwa ameshika upanga wake mkononi. Walimwambia Ali kwa kejeli kwamba, ulidhani unaweza kutoroka na wanawake na kujiokoa? Rudi Maka haraka sana. Ali alahi salam alisema, na kama sikurudi? Wakasema, katika hali hiyo tutawarudisha kwa madhila na unyonge, na hilo kwako wewe ni baya na gumu zaidi kuliko maangamizo. Baada ya majadiliano hayo, makafiri wa Kikuraishi walisogea haraka upande wa wanawake na ngamia zao na kuwatia hofu na kudhoofisha ari yao. Mmoja wao aliyejulikana kwa jina la Huwairith, ambaye pia alikuwa akimuudhi sana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama huko Maka, alishambulia ngamia ambayo Fatima alaihi ssalam na mwanamke mwingine walikuwa wamepanda. Kutokana na shambulizi hilo Bibi Fatima Tuzaharaa alianguka chini kutoka kwenye ngamia na mwili wake uliobarikiwa ukapata majeraha. Baada ya kushuhudia hali hiyo, Ali bin Abitalib alisimama baina ya washambuliaji na wanawake wahajiri na kuanza mapambano ya uso kwa uso na maadui. Kinara wa kundi hilo la washirikina wa, wa Makka alikuwa mtu anayeitwa Jana. Alimshambulia kwa upanga Ali alaihi ssalam, lakini imamu alijiokoa kutokana na pigo hilo kwa harakati ya aina yake na kuchukua upanga kutoka kwenye mkono wa Jana, kisha akamwangusha chini kwenye ardhi mara moja kutoka juu ya farasi wake. Baada ya hapo, Ali alaihi salamu aliwashambulia makafiri na kuulinda msafara wa Fawatimu. Makureishi hao walioshambulia msafara wa Ali walilazimika kurudi nyuma. Sambamba na kipigo hicho Ali bin Abi Talibu pia alitoa kipigo kingine cha kinafsi kwa makafiri hao, kwa kusoma mashairi ya hamasa yaliyoakisi imani yake kubwa na ya kupigiwa mfano. Sehemu moja ya mashairi ya Imamu Ali bin Abi Talib katika kipigo hicho muhimu cha kihistoria inasema: khallu sabila ljahidi lmujahid alaitu la abudu ghaira lwahid Fungueni njia ya mwana jihadi shupavu, hakika nimeapa kwamba sitoabudu ila Mungu mmoja. Wakati wajumbe wa Makuraishi walipokabiliana na dhamira madhubuti na ushujaa wa Ali alaihi ssalam na kuona jinsi alivyoazimia katika lengo lake, walikata tamaa na kutambua kwamba hawatoweza kuwarejesha Maka kwa mabavu waislamu hao wahajiri. Kwa sababu hiyo, walimwambia Imamu kwa mara ya pili, kwa kutumia lugha ya upole na nyepesi: rudi Maka pamoja nasi. Hata hivyo, Ali alaihi salam alitamka neno lake la mwisho kwa ujasiri mkubwa akisema Nimeamua kwenda kwa binamu yangu mtume wa Mwenyezi Mungu huko Madina, na ikiwa mmoja wenu atajaribu kunizuia kusonga mbele au kunikaribia, mwili wake utakatwa vipande vipande na atapoteza maisha yake. Kisha Ali bin Abi Talib aliwaamuru Abu Waqid na Aiman kufungua miguu ya ngamia, kuwapandisha abiria na kuendelea na safari. Hivi ndivyo msafara huo ulivyookolewa mbele ya hujuma ya adui na kuendelea na safari ya kuelekea Yathrib kwa hadhi na taadhima. Kutokana na ujasiri na ushujaa mkubwa wa Ali bin Abitalib alaihi salama, Mtume rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alikuwa akiusubiri msafara wa Ali alaihi ssalam katika kijiji cha Quba kabla ya kuingia Yathrib. Wakati aya za 190 hadi 194 za Suratul Ali Imran zilipoteremshwa kwake. Aya za 193 na 194 za sura hiyo zinasema: Mola wetu Mlezi, hakika sisi tumemsikia mwenye kulingania kwenye imani kwamba mwaminini Mola wenu Mlezi, nasi tukaamini. Basi tusamehe madhambi yetu na utufutie makosa yetu na utufishe pamoja na watu wema. Mola wetu mlezi na utupe uliotuhaidi kwa mitume wako wala usitufedheheshe siku ya Kiama, hakika wewe huvunji ahadi. Akiwa njiani kuelekea Madina alibakia Ali usiku mmoja katika eneo la Dhajarnan akiwasubiri Waislamu wahajiri waliokuwa wamebakia nyuma kama Umu imam na masahaba wenzake walipitisha usiku huo kwa ibada na kunong'ona na mola wao mlezi . Asubuhi na mapema msafara huo mdogo uliendelea na safari ukimdhukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na uliwasili katika eneo la Quba katikati ya mwezi wa mfunguo sita Rabiul Awal, siku tatu baada ya Mtukufu Mtume kufika katika kijiji hicho ambacho wakati huo kilikuwa umbali wa zaidi ya farsahi moja, yaani yani zaidi ya kilomita sita huko Yathriba. Mtume mtukufu alipopata habari ya kuwasili Ali alaihi ssalam na masohaba zake, alisema mwambieni Ali, Ali aje kwangu. Aliambiwa, ya Rasulullah, Ali hawezi kuinuka kutokana na maumivu ya kutembea kwa mguu safarini. Mtume alikwenda kumjulia hali Ali akamkumbatia na kisha akatokwa na machozi baada ya kuona jinsi miguu yake ilivyojeruhiwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala pia alipongeza jihadi hiyo ya Ali bin Abi Talib na wenzake katika msafara huo kwa aya ya 195 ya Suratu Ali Imran, ambayo sehemu yake inasema: basi wale waliohajiri wa na wakafukuzwa katika majumba yao na wakaudhiwa katika njia yangu, na wakapigana, na wakauliwa, kwa yakini mimi nitawafutia makosa yao na nitawaingiza katika mabustani ambayo hupita mito chini yake. Hayo ndiyo malipo yanayotoka kwa Mwenyezi Mungu, na kwa Mwenyezi Mungu kuna malipo mema. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. O, katika historia leo, ni Jumapili tarehe mosi mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka elfu moja 445 hijria sawa na Septemba 17 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1445 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alianza hijra yake ya kuhama Makka na kuelekea Madina, ikiwa imepita miaka 13 tokea alipobaathiwa na kupewa utume. Mtume wa Allah alihama Makka kutokana na kushadidi vitimbi vya washirikina wa, wa mji huo ambao walikusudia kumdhuru na kumuua wakati wa usiku akiwa amelala nyumbani kwake. Imam Ali alaihi salam alijotolea mhanga kwa kuamua kulala kwenye kitanda cha mtume ili maadui wasitambue kwamba mtume wa Allah ameondoka mjini Maka. Hijra ya mtume mtukufu na matukio ya baada yake yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ustawi na maendeleo ya Uislamu kiasi kwamba lilitambuliwa kuwa mwanzo wa kalenda ya Kiislamu . Tarehe mosi Rabiul Awal miaka 1380 iliyopita, ilianza harakati ya Tawabin kwa lengo la kulipiza kisasi cha kuwa washahidi Imam Hussein alaihi ssalam, pamoja na wafuasi wake watifu. Awali watu wa Kufa walimwomba Imam Husein alaihi salam aelekee mjini humo kwa lengo la kuongoza harakati dhidi ya utawala wa kidhalim wa Yazid bin Muawia, lakini alizingirwa njiani na jeshi la mtawala dhalim Yazid bin Muawia na kuwa washahidi. Tawabin ni kundi la watu wa Kufa ambalo lilijuta kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake na kumwacha imam husein na wafuasi wake wachache peke yao wapambane na majeshi ya yazid na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita sawa na tarehe 17 septemba mwaka 1982 wanamgambo wa kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la mafalanja wakipata himaya ya askari wa utawala haramu wa israel walifanya mauaji makubwa katika kambi za wakimbizi wa Kipalestina huko Sabra na Shatila nchini Lebanon. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.