Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema Dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran katika siku hii ya leo Jumapili tarehe mosi Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria kamaria inasadifiana na kumi na saba Septemba elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na utambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tualeteni makala inayoangazia nafasi ya maulama wakubwa wa madhehebu ya Shia duniani. Baada ya hapo, tutakuwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tualeteni makala ya Afrika Jumahili, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya pars.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 huko Tanga. Huko Mtoro unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1, Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM, FM 99.7 huko Singida ni 991, huko Manyara ni 991, na pia maeneo mengine ya Tanzania. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema Marekani na nchi tatu za Ulaya zilitumia vibaya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kufikia malengo yao ya kisiasa. Rais wa Sierra Leona afichua kuwa Marekani ilimshinikiza kuingilia uchaguzi wa nchi hiyo. na kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen anasema wazayuni wanataka kuwatenga Waislamu na Qurani Tukufu. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imesema Marekani na nchi tatu za Ulaya katika makubaliano ya nuklia mwaka elfu mbili kumi na tano zilitumia vibaya wakala Umoja Mataifa wa nishati ya atomiki kwa madhumuni ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani alitoa kauli hiyo Jumamosi akijibu madai ya hivi punde yaliyotolewa na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa, wa nishati ya atomiki IAEA Rafael Grosi mapema jana dhidi ya Iran. Katika taarifa yake, Grosi amelaani kile alichokiita hatua ya Iran isiyo na uwiano na isiyo na kifani ya kuondoa vibali vya wakaguzi wenye uzoefu zaidi wa wakala waliopewa jukumu la kufanya shughuli za ukaguzi nchini Iran kwa mujibu wa mkataba wa NPT. Amedai hatua ya upande mmoja Iran inaathiri shughuli za ukaguzi za IAEA nchini Iran, na inapingana waziwazi -wazi na ushirikiano unaopaswa kuwepo eh, kati ya wakala huo na Iran. Akijibu kauli hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, na hapa namnukulu: kwa bahati mbaya licha ya maingiliano mazuri ya kujenga na ya kuendelea ya Iran na IAEA, nchi tatu za Ulaya na Marekani zilitumia vibaya bodi ya magavana ya shirika hilo kwa malengo yao ya kisiasa, kwa lengo la kuharibu mazingira ya ushirikiano kati ya Iran na shirika hilo. Nchi tatu za Ulaya alizokusudia hapo ni Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Kanani amesema Iran hapo awali ilionya dhidi ya matokeo ya juhudi hizo za kuingiza siasa katika kazi za kitaalamu za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki msemaji huyo amesisitiza kuwa Iran imefanya uamuzi huo kwa mujibu wa kifungu cha tisa cha makubaliano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na IAEA. Aidha, amezitaka nchi za magharibi kuacha kutumia vibaya mashirika ya kimataifa ikiwa ni pamoja na IAEA na kuruhusu vyombo hivyo vya kimataifa kufanya shughuli zao za kitaalamu na zisizoegemea upande wowote bila mashinikizo ya kisiasa. Amesema Iran nasisitiza ulazima wa kutoegemea upande wowote IAEA, na itaendeleza ushirikiano wake chanya na wakala huo Umoja wa Mataifa kwa kuzingatia makubaliano ya pande mbili. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo Rais Julius Maada Bio wa Sierra Leone ameituhumu Marekani Ijumaa kuwa ilimshinikiza kuingilia mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo uliofanyika Juni 24, kauli ambayo inapingana na msimamo ambao umekuwa ukionyeshwa na serikali ya Washington kuhusiana na kuwa huru uchaguzi wa nchi hiyo. Rais huyo wa Sierra Leone amesema hayo katika katika mazungumzo yaliyofanyika katika kituo kimoja uh, cha Marekani kwa Washington, na kuongeza kuwa matatizo yalizidi katika kilele cha kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wakati wa kutolewa mashinikizo hayo, tume ya uchaguzi ya Sierra Leone ilikuwa imeshamaliza kuhesabu kura zote na kukamilisha mchakato unaohusiana na swala hilo. Na amesema alitakiwa kusimamisha mchakato huo, hivyo anasema haelewi nani anamtuhumu mwingine kuhusiana na uingiliaji katika uchaguzi huo. Rais wa Sierra Leone amesema alikataa mashinikizo ya Marekani kuhusu jambo hilo. Na wala amesema hakuwa na wasiwasi wote kuhusiana na kazi ya taasisi hiyo ya, ya kusimamia uchaguzi. Rais Bio mwenye umri wa miaka hamsini na tisa alichaguliwa tena kuongoza nchi hiyo licha ya uchaguzi e, kudaiwa kuwa na utata na uliokosolewa na wapinzani na wa, wachunguzi au wasimamizi wa kimataifa. Katika taarifa ya, ya pamoja wakaguzi kutoka Marekani, umoja wa Ulaya, Ufaransa, Ireland na Ujerumani walisema wao pia kama wakaguzi wa ndani walikuwa eti na wasiwasi juu ya kukosekana uwazi katika mchakato wa uchaguzi huo. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Ansarullah ya Yemen amesema kuwa lobi ya wazayuni na waungaji mkono wake duniani kote wanataka kuyatenganisha mataifa ya Kiislamu na Kurani tukufu na vilevile Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasalam wa ili kuendeleza ajenda zao wenyewe. Akizungumza katika hotuba iliyotangazwa na televisheni kutoka mji mkuu wa Yemen wa Sanaa siku ya Jumamosi jioni, Said Abdul Malik Badruddin Al Huthi alitangaza kupungua kwa nguvu ya serikali ya Marekani ndani na nje ya nchi, akitoa wito kwa jamii ya Kiislamu kukumbatia mafundisho ya Kiislamu na maadili ya Mwenyezi Mungu zaidi kuliko hapo awali. Amesema, kadiri njama zinavyoendelezwa dhidi ya Waislamu ndivyo tunavyopaswa kuzingatia kanuni zetu za Kiislamu na kuzigeuza changamoto kuwa fursa Takfiri au wakufurishaji na wazayuni wanafanya kila wawezalo kuwate, kuwaweka mbali Waislamu na vyanzo vyao vya utu na uchamungu, alisema kiongozi huyo wa Ansarullah. Amesema kwa sasa utawala wenye majivuno unakusudia kupotosha jamii za wanadamu, na wameharibu maadili duniani kote ili waweze kutawala. Wanafanya hivi kwa kuwatenga Waislamu na makatakatifu yao, kiongozi wa Ansarullah amesema mnamo tarehe kumi na mbili Agosti pia Badruddin al huthi aliitaka jamii ya Kiislamu kuchukua msimamo imara dhidi ya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu, haswa vitendo vya kuchoma Kurani tukufu. Alhuthi aliyesema hayo kufuatia visa vya mara kwa mara vya kuchoma moto Kurani tukufu nchini Uswidi na Denmark. Tuelekee sasa barani Ulaya ambapo rais wa Ujerumani Frank-Walter Steinmeier amesema Jumamosi kwamba Uislamu ni dini ya Ujerumani huku kukiwa na ongezeko la ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu inayochochewa na propaganda za vikundi vya mrengo mkali wa kulia na vyama ambavyo vimetumia vibaya mzozo wa wakimbizi na kujaribu kuzua hofu ya wahamiaji. Uh, rais wa Ujerumani uh, katika maadhimisho ya mwaka wa hamsini wa kuanzishwa kwa jumuia ya vituo vya utamaduni wa Kiislamu huko Kolon amesema na hapa na mnukulu, Uislamu dini ya Waislamu, maisha ya wa Waislamu, utamaduni wa Waislamu, vyote vimejikita mizizi katika nchi yetu. Aidha amesema leo hii Uislamu na Waislamu zaidi ya milioni tano pia ni sehemu ya nchi yetu. Steinmeier alidokeza kwamba uhuru wa dini ulimaanisha pia kulinda haki za waumini wote. Amesema Ujerumani ni taifa lisiloegemea upande wowote kiitikadi, lakini uhuru wa kidini haumaanishi kuwa nchi ya Ujerumani haina dini. Amesema inamaanisha kuzipa dini nafasi na kulinda uhuru wa waumini wote. Matamshi yake yamekuja kufuatia ripoti ya hivi majuzi iliyosema ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu imekuwa sehemu ya maisha ya kila siku nchini Ujerumani. Jumla ya matukio 898 ya chuki dhidi ya Uislamu yalirekodiwa nchini Ujerumani mwaka 2022 huku idadi ya kesi ambazo hazijaripotiwa ikiwa kubwa, kwa mujibu wa ripoti ya hali iliyotolewa e mwezi Juni na shirika lisilo la kiserikali lenye makao yake makuu Berlin shirika liitwalo Alliance Against Islamophobia and Muslim Hostility. Na kwa kumalizia, ni kuwa dunia imeadhimisha siku kima ya kimataifa ya uhifadhi wa tabaka la ozoni, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akisema kwa pamoja walimwengu wanaweza kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha uendelevu wa mazingira na mnepo kwenye sayari. Mwaka 1994 Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza Septemba 16 kama siku ya kimataifa ya uhifadhi wa tabaka la ozoni katika kuadhimisha kutiwa saini kwa itifaki ya Montreal juu ya vitu vinavyopunguza na kuathiri tabaka la ozoni iliyopitishwa mwaka 1987. Ozoni ni aina maalum ya oksijeni yenye fomula ya kemikali O3, na ni sehemu ndogo sana ya anga ya juu, lakini uwepo wake ni muhimu kwa afya na ustawi wa binadamu. Tabaka la ozoni hupatikana kati ya kilomita kumi na arobaini juu ya uso wa dunia. Eneo hili linaitwa stratosfia na lina karibu asilimia tisini ya ozoni yote angani. Kaulimbiu ya kimataifa ya ozoni mwaka huu inalenga kuangazia nafasi ya itifaki ya Montreal katika kulinda tabaka la ozoni na kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Katibu mkuu wa sasa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake kuadhimisha siku ya kimataifa ya ozoni amesema mikataba ya kimataifa ya kulinda tabaka la ozoni imesaidia kufikia mabadiliko makubwa na yanayoonekana katika kulinda watu na sayari. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na hii leo wakati huu utahusu uvunjaji ahadi mwingine wa troika ya Ulaya kuhusu mapatano ya JCPOA Kupitia taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya Umoja wa Ulaya siku ya Alhamisi, Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya, alitangaza kuwa nchi tatu za Ulaya ambazo ni Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimemwandikia barua zikitangaza kwamba hazitaondoa vikwazo vya makombora dhidi ya Iran ambavyo muda wake umepangwa kumalizika tarehe kumi na nane Oktoba elfu mbili ishirini na tatu akikariri madai yasiyo na msingi yaliotolewa na nchi tatu hizo za Ulaya eti kuwa Iran haitekelezi ahadi zake kwa mujibu wa mapatano ya nuklia JCPOA. Borel ameunga mkono madai hayo na kuongeza kuwa atalifikisha suala hilo mbele ya tume ya pamoja ya JCPOA chini ya mfumo wa utatuzi wa mgogoro DRM. Borel amesema mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu za Ulaya wametangaza kuwa Iran haijatekeleza makubaliano hayo tangu mwaka 2019 na kuwa suala hilo halijapatiwa ufumbuzi kupitia mfumo wa utatuzi wa migogoro wa JCPOA, hivyo wanakusudia uh, kutoondoa vikwazo ifikapo tarehe 18 Oktoba mwaka huu. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza pia imetoa taarifa ikitangaza kwamba itashirikiana na Ufaransa na Ujerumani kwa ajili ya kuhamishia ndani ya nchi hizo vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran vinavyomalizika Oktoba ijayo. Kwa mujibu wa vifungu vya azimio nambari 2231 na la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilipitishwa Julai 2015, vikwazo vilivyowekwa na baraza hilo dhidi ya shughuli za makombora ya Iran vitaondolewa tarehe 18 Oktoba mwaka 2023. Kwa hivyo hatua ya troika ya Ulaya ya kuendeleza vikwazo vya makombora dhidi ya Iran ni ukiukwaji wa wazi wa azimio nambari 2231 na ninachukuliwa kuwa ni kuendeleza siasa za nchi za Magharibi za kudumisha mashinikizo dhidi ya Iran kupitia JCPOA. Marekani ambayo ilijiondoa yenyewe katika mapatano ya JCPOA mwezi Mei mwaka 2018, sasa inadai kuwa ina wasiwasi kuhusu kuondolewa kabisa vikwazo vya silaha vya Iran mwezi Oktoba ujao. Inajaribu kutumia kila mbinu kupitia washirika wake wa Ulaya kwa ajili ya kudumisha vikwazo hivyo dhidi ya Iran. Kwa upande mwingine, kongresi ya Marekani hivi karibuni imepitisha mpango ambao unalenga kuzuia uzalishaji na uuzaji nje makombora na ndege zisizo na rubani za Iran na wakati huo huo kuwawekea vikwazo watu wanaohusika na utengenezaji wa makombora na ndege hizo. Kongresi hiyo imeitaka serikali ya rais Joe Biden kuiwekea Iran vikwazo vipya na kuchukua hatua nyinginezo za lazima, ili kuzuia mauzo ya silaha za Iran, hususan ndege zisizo na rubani na makombora katika masoko ya kimataifa. Pamoja na hayo, tajriba ya miaka ya hivi karibuni inaonyesha wazi kwamba hatua hizo hazijafanikiwa popote katika kuzuia ustawi wa teknolojia ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran. Wakati wa utawala wa Donald Trump mwezi Oktoba mwaka 2020 Marekani ilifanya jaribio lisilozaa matunda la kuzuia kuondolewa vikwazo vya silaha dhidi ya Iran, jambo ambalo lilishindwa kabisa, hasa kutokana na upinzani wa Rusia na China zikiwa wanachama wa kundi la tano jumlisha moja. Sasa Washington inatumai kwamba itaweza kunufaika na msaada wa nchi za Ulaya kwa lengo la kudumisha vikwazo vya makombora dhidi ya Iran katika hali ambayo troika ya Ulaya kufikia sasa imevunja ahadi chungu nzima ilizotoa kwa Iran kwa lengo la kupunguza vikwazo vya upande mmoja, mara tu baada ya marekani kujiondoa katika mkataba wa JCPOA barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kwa kuwaletea kipindi ambacho kinaangazia nafasi ya maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Karibuni kusikiliza mchango wa maulamaa wa kishia Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ayatullahi Sayid Husein Qadhi. Tulisema kuwa tangu akiwa mdogo alianza safari ya kulea nafsi kwa mujibu wa elimu ya irfani, yaani kumtambua Mwenyezi Mungu, alipokuwa akisoma kwa baba yake. Aidha, tulibainisha kwamba mwanazuoni huyo alijifunga mno na suala la kusali sala za usiku, na ni kutokana na sababu hiyo ndio maana alikuwa akiwanasihi na kuwasisitizia sana wanafunzi wake juu ya suala la kushikamana na sala za usiku alikuwa akiwaambia kama mnataka dunia salini sala za usiku, na kama mnataka akhera pia basi salini pia sala za usiku. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya thamanini ya mfululizo huu kitatupia jicho kwa muhtasari, historia maisha na harakati za Agha Buzurgi Tehrani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Katika mwaka wa 1293 hijiria, wiki moja kabla ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, alizaliwa mtoto katika familia ya mfanyabiashara wa Tehran. Baba yake ni Haji Mulla Ali, ambaye alikuwa miongoni mwa wahisani na watu wenye kusaidia watu wengine katika mji wa Teherani zama hizo. Mama yake anatokana na masharifu wa Kialavi. Baba yake ni Mulla Mohsin, ambaye alikuwa mmiliki wa kituo cha kwanza cha uchapishaji nchini Iran. Mulla Ali alikusudia kumpa mtoto wake jina la baba yake yani Mohsin, lakini siku ya kuzaliwa kwake iliposadifiana na kumbukumbu -kumbu ya siku wa kuzaliwa Mtume Muhammad rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, alikata shauri kumpa jina la Muhammad Muhsin. Ilikuwa ni ada na mazoea miongoni mwa watu wa Tehran katika zama hizo, kumwita kwa jina la Agha Bozorg, mtoto wa kiume ambaye jina lake linafanana na jina la babu mkubwa wa familia ni kutokana na ada hiyo ndio maana Muhammad Mohsin pia akapewa lakabu ya Agha Bozorg yenye maana ya bwana mkubwa, ingawa kwa hakika baadaye aliondokea kuwa bwana mkubwa kwa maana halisi ya neno. Muhammad Mohsin alianza kujifunza Qurani nyumbani alipokuwa na umri wa miaka minne au mitano hivi. Alijifunza alfabeti na sura fupifupi fupi za Qurani tukufu kabla ya kuanza rasmi masomo yake akiwa na umri wa miaka saba, Muhamad Musin akaenda katika shule ambazo wakati huo zilikuwa zikifahamika kama maktab khane. Hata hivyo hakuwa na shauku sana ya kuendelea na masomo yake. Alipenda kufuatilia kazi na taaluma ya mababu zake ya kujishughulisha na biashara. Muhamad Musin baadaye aliandika katika kumbukumbu zake kwamba Nilikuwa nikicheza nyumbani hadi nilipokuwa na umri wa miaka sita. Nakumbuka nilitengeneza duka moja, na nilikuwa nikiweka humo bidhaa za dukani, manukato, mizani na kadhalika. Sikuwa na hamu kabisa kusoma, nilitaka kuwa mfanyabiashara. Muhammad Mohsin alijishughulisha na kazi ya biashara kwa muda fulani akiwa na kaka yake, lakini haukupita muda akagundua kuwa hakuwa mwafaka kwa kazi hiyo, hivyo akaachana nayo na kuanza kwenda shuleni tena. Baba yake alifurahishwa sana na uamuzi wake na alimtia moyo kwa wingi. Msaada wa baba yake ulimfanya ajivunie kuvaa nguo za wanazuoni wa kidini na kilemba akiwa na umri wa miaka kumi. Ni katika miaka hii ambapo alifahamika kwa jina la Sheikh Agha Buzorg. Shekhe huyu aliyekuwa na umri wa miaka kumi aliendelea kusoma katika shule za Tehran kwa muda wa miaka kumi na mbili mingine na kufanikiwa kuwa mahiri katika elimu mbalimbali katika zama hizo, kama vile fasihi ya lugha, mantike, fiqhi, usul na kadhalika. Wakati wa masomo yake Agha Bozorg alikuwa akipenda sana kuwa katika mazingira maktaba na moja mambo mazuri aliyoyafanya katika miaka hiyo ilikuwa ni kunakili baadhi ya vitabu muhimu na vyenye itibari. Hii leo baadhi ya miswada ya shekhe huyo kijana inapamba maktaba na hazina za kielimu za Uislamu na kala zinaonyesha vizuri juhudi zisizokoma za Aghabozorg katika njia ya elimu na kujifunza, na bila shaka zinaonyesha pia dhuku, shauku na mwandiko wake mzuri na maridadi. Mnamo mwaka 1313 hijiria, Aghabozorg alikwenda Iraqi pamoja na kaka yake kwa ajili ya kufanya ziara na akaamua kubakia huko milele katika mji wa Najaf. Hata hivyo, sisitizo la wale waliokuwa karibu naye la kumtaka kurejea Tehran lilisababisha utekelezaji wa uamuzi huo auakhirishe kwa miaka mingine miwili. Hatimaye ya mwaka 1315 hijiria, Sheikh Agha Buzurg aliingia Najaf akiwa na umri wa miaka 22 kwa minajili ya kuendelea na elimu yake ya juu akiwa katika mji wa Najaf Muhammad Musin aliyeshiriki darsa na masomo ya shakhsia na waalimu wengi wakubwa katika zama hizo, akiwemo Mirzai Shirazi wa pili, yani Ayatullah Muhammad Taqi Shirazi, Akhunde Khurasani na Muhaddith Nuri. Muhadith Nuri ambaye yeye mwenyewe anahesabiwa kuwa mmoja wa somi wa kubwa na mashuhuri zaidi wa Kishia katika elimu ya hadithi, alikuwa mtu wa kwanza kutoa ruhusa na idhini kwa Sheikh Agha Bozorgi Tehrani ya kunukuu hadithi, na hii ni katika hali ambayo Agha Bozorg alikuwa angali katika rika la ujana. Ukweli ni kwamba baada ya Muhadithi Nuri msomi maarufu wa Kishia katika uga wa elimu ya hadithi ni Shekh Agha Bozorgi Tehrani. Juhudi zake zisizokoma zilisababisha baadhi ya wanazuoni wakubwa wa Kisuni pamoja na wanazuoni wa Shia kumpa ruhusa kunukuu hadithi. Shekh Muhammad Ali Azhari Maki, mmoja wa wanazuoni wa madhehebu ya Malik, Shekh Abdul Wahabu Shafii na Shekh Abdurahman Alisha Anafi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Al Azhar nchini Misri, ni miongoni mwa wanazuoni waliompa idhini Agha Buzurgi Tehrani ya kunukuu hadithi. Mwanazuoni huyu hakuwa nyuma pia katika uga uandishi wa vitabu. Kitabu mashuhuri zaidi cha Agha Buzurgi Tehrani ni Adharia ila Tasanifi Ashia. Katika kuandika kitabu hiki alilazimika kufanya safari ndefu na kutembelea maktaba mbalimbali za Iraqi, Iran, Siria, Palestina, Misri pamoja na Hijazi. Hatimaye mnamo mwaka 1354 Hijiria aliyosadifiana na mwaka 1935 Miladia, juzuu ya kwanza kitabu cha Shekha Agha Buzurgi Tehrani ilikuwa tayari kuchapishwa na alijaribu kuanzisha kituo cha uchapaji huko Najaf, lakini serikali ya Iraq wakati huo ilizuia hilo kwa sababu mbalimbali. Miezi sita baada ya tukio hilo, juzuu ya kwanza ya kitabu cha Adharia ila Tasanifi ya Ashia ilichapishwa huko Iraq. Shekh Agha Buzorgi Tehrani aliaga dunia siku ya Ijumaa, tarehe 13 Dhulhija mwaka 1389 hijiria akiwa na umri wa miaka 96 mmoja wa wanazuoni wa najaf aliyeitwa kwa jina la ayatullahi madani ambaye baadaye alijulikana kwa jina la shahidi wa mihrab aliukosha na kuukafini mwili wa mwanazuoni huyo na kisha kuzikwa huko najaf wa iraq wapenzi wasikilizaji muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati e, hivyo sinabudi kukomea hapa kwa juma hili basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran, na tunaendeleza matangazo yetu haya mchana huu wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki Jumapili hii Wasikilizaji, na tunalikunjua jamvi letu la dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki jumapili hii kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo oh, yametawaliwa na habari za safari ya Rais Samia Suluhu Hassan huko Mtwara, ambapo amesema anasubiri taarifa ya taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa, kwa kifupi TAKUKURU, ili achukue hatua kwa watakaobainika kutumia vibaya fedha za miradi ya maendeleo. Habari Leo Jumapili eh, limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho Samia abana viongozi kwa fedha za miradi, asema anasubiri ripoti ya Takukuru, ataka watoto wa kike wasaidiwe kufikia malengo. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais eh, Samia akizungumza ah, na wananchi eh, mkoani Mtwara jana katika ziara anayoendelea nayo mikoa ya kusini. Nalo gazeti la Wamachinga limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia ashitukia uh, janja wizi pembejeo za ruzuku, atoa maagizo kwa viongozi wa serikali ushirika uh, kudhibiti, Mtwara kupokea ruzuku ya bilioni eh, mia moja na tano mwaka huu. Nalo gazeti la Mwanahabari limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho ziara ya Rais Samia yaibua kasoro Mtwara ni katika usimamizi wa miradi na fedha za ruzuku. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe linatupasha hivi, matumbo joto ni maofisa wanaodaiwa kutafuna mabilioni, Rais Samia asema anasubiri. Kwa upande wake eh, gazeti la Mwananchi limeakisi habari hiyo kwa kuandika, Samia awakamoto matumizi ovyo fedha za umma. Pia katika ukurasa wake wa mbele Mwananchi Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, toto afya kadi bado ya moto, wananchi waibana serikali wakitaka maelezo ya kufutwa na kuhamishwa shule. Waziri wa Afya atoa ufafanuzi, akana kuwa imefutwa. Wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti nchini Kenya na kwanza naliangazia gazeti la Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu kufeli ahadi ya Rais William Ruto ya kuwapa Wakenya mafuta ya petroli kwa bei nafuu. Kuanzia juzi, bei ya lita ya petroli katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, imeongezeka kwa shilingi 17 hadi shilingi 211.64 huku bei ya mafuta ya dizeli ikiwa e shilingi 200.99 na mafuta ya taa yakiuzwa kwa shilingi 222.61 kwa lita. Gazeti la Sunday Nation pia lina habari semoya kuwa kinara wa upinzani Raila Odinga anapanga ku, uh, kusanya saini za Wakenya dhidi ya serikali kufuatia ongezeko la gharama za maisha. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Standard ambalo limeandika kuwa kinara wa upinzani Raila Odinga ameweka kadi zake kifuani mwake kuhusu mipango yake ya kukabiliana na rais William Ruto na mazungumzo yanayoyumba ya muungano tawala Kenya Kwanza na muungano wa upinzani wa Azimio. Siku ya Jumamosi, waziri huyo mkuu wa zamani alisema muungano wake wa Azimio la Umoja wa Kenya umekusanya saini zaidi ya milioni kumi katika harakati zake za kupinga serikali na ameahidi kufichua hatua inayofuata kama akitoa alama mbaya ya mwaka wa kwanza wa rais Ruto ofisini. Sasa, wapenzo msikilizaji, hebu tuelekeze dira yetu dondozo magazeti huko nchini Uganda ambapo magazeti ya Sunday Vision na Sunday Monitor yameipa muhimu habari sema kuwa kiongozi mkuu wa Sudan Jenerali Abdel Fattah al-Burhan alifanya mazungumzo jana na, na Rais wa Uganda Yoweri Museveni kuhusu mazungumzo yake ya, ya hivi punde ya kidiplomasia nje ya nchi. Jenerali huyo wa Sudan alipigwa picha akikutana na Rais Museveni katika ikulu katika mji wa Entebbe nchini Uganda kwa kile kilichoelezwa kuwa ni ziara ya kikazi ya siku moja. Taarifa fupi kutoka ikulu ya rais wa Uganda imesema walijadili masuala ya pande mbili na kikanda. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times toleo la mtandaoni linatupasha kuwa uongozi wa klabu ya Young Africans ya Tanzania mnamo Ijumaa ulitoa gunia mia mbili za saruji na mabati mia mbili kwa familia zilizoathiriwa na mafuriko katika majimbo ya magharibi na kaskazini mwa Rwanda. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya mpango wa chakula duniani Rwanda huko Kisukiro. Hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi wa klabu wakiongozwa na Rais Hersi Said, kocha mkuu Miguel Gamondi na wafanyakazi wake wa kiufundi na wachezaji miongoni mwa wengine. Na mapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka meza yetu ya udondozi wa magazeti Afrika Mashariki wakati huu. Bar bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kutoka hapa Teheran kwa uh, kuwaleteni kipindi cha Afrika wiki hii. Wapenzi wasikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai humzima wa afya, meza ya Afrika wiki hii hii leo imekuandalia kipindi maalum ambacho kitaangazia ujumbe wa wimbi la mapinduzi ya kijeshi yaliyoshuhudiwa katika nchi kadhaa za Afrika katika miezi ya hivi karibuni kwa mabeberu na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mapinduzi ya hivi karibuni zaidi ya nchini Gabon. Serikali ya kijeshi ya Gabon imetangaza kipindi cha mpito cha miaka miwili kabla ya kuitisha uchaguzi mkuu mwingine. Serikali hiyo ya kijeshi ambayo ilitoa madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi mnamo Agosti 30 imesema kupitia waziri mkuu Raymond Ndong Sima kwamba wana hamu ya kuona utawala wa mpito unafikia tamati katika kipindi cha miezi 24 ijayo. Rais Ali Bongo alingolewa madarakani saa chache baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa karibuni, matokeo ambayo wapinzani walialalamikia vikali na kusema ulikuwa ni udanganyifu mtupu. Jenerali Brice Oligui Nguema ambaye aliapishwa kama rais wa muda majuzi, ameahidi kuendesha uchaguzi huru wa wazi na wa kuaminika ili kurejesha utawala wa kiraia nchini Gabon. Tayari serikali ya mpito ya Gabon imetangaza baraza jipya la mawaziri lenye mawaziri 26 na kumteua mwanamke kuwa waziri wa ulinzi. Wanajeshi waliofanya mapinduzi dhidi ya utawala wa ukoo wa Bongo uliotawala Gabon kwa miaka 55 wameshafungua mipaka nchi hiyo kutokana na hali kuendelea kuwa shwari. Rais aliyepinduliwa wa Gabon Ali Bongo Ndimba aliachiliwa kutoka kifungo cha nyumbani na yuko huru kusafiri kuelekea nje ya nchi kwa matibabu, kufuatia mapinduzi ya kijeshi nchini Gabon na kuondolewa madarakani rais wa nchi hiyo. Baada ya Umoja wa Afrika kuchukua hatua, Jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati ECAS nayo imesimamisha wanachama wa nchi hiyo. Mapinduzi ya kijeshi nchini Gabon ni ya nane katika maeneo ya magharibi na katikati mwa bara la Afrika tangu mwaka 2020. Hii ni katika hali ambayo wananchi wa Gabon walijitokeza barabarani kusherehekea kung'olewa utawala wa Bongo ambaye ameiongoza nchi hiyo kwa miaka kumi na minne. Wananchi wa Gabon wamekuwa wakimtazama rais Bongo kama kibaraka wa Magharibi, huku akifaidi yeye na familia yake pekee na rasilimali za nchi hiyo. Tuangazie sasa mapinduzi ya Naija na vuta ni kuvute baina ya wanajeshi wanaotawala na mkoloni wa zamani wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, yani Ufaransa. Utawala wa kijeshi wa Naija uliotokana na mapinduzi ya kijeshi ya Julai 26 umeituhumu Ufaransa kwamba kwa kupeleka vikosi vyake katika nchi kadhaa za Afrika Magharibi una nia ya kuivamia kijeshi Naija. Ufaransa inaendelea kupeleka vikosi vyake katika nchi kadhaa za Jumuiya ya Kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, kama sehemu ya maandalizi ya uvamizi dhidi ya Niger ambayo inapanga kwa kushirikiana na, na ECOWAS, amesema mmoja wa wajumbe wa utawala huo wa kijeshi kanali Meja Hamadu Abdurrahmani. Katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa alisema hayo. Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo vya habari, utawala huo umebainisha tangu Septemba mosi kwamba ndege mbili za kijeshi zimetumwa nchini Kodivaa na kwamba helikopta mbili na magari zaidi ya 40 ya kivita yalikuwa kandi na Malanville huko nchini Benin. Mnamo Septemba 7 mwaka huu, meli ya kijeshi ya Ufaransa ilitia nanga huko Benin, ikiwa na wafanyakazi na vifaa vya kijeshi, kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari. Mkoloni anaendelea kupiga ngome ya vita katika hali ambayo maelfu ya raia wa nie wamepiga kambi kwa siku kadhaa sasa mbele ya kituo cha wanajeshi wa Ufaransa katika mji mkuu Niamey kutaka wanajeshi hao waondoke nchini humo. Zaidi ya mwezi mmoja umepita tangu jeshi la Niger limwondoe madarakani Rais wa nchi hiyo Mohamed Bazoum na kuunda serikali ya kijeshi sambamba na kutaka wanajeshi wa Ufaransa waondoke nchini humo. Duru za kuaminika za kijeshi nchini Nija zimeripoti kwamba vikosi vya jeshi la Bukina Faso vimewasili katika nchi hiyo ili kutoa mafunzo kwa ajili ya operesheni za kupambana na ugaidi. Bukina Faso, Mali na Nija ni nchi za Kiafrika zilizokuwa makoloni ya madola ya Ulaya ikiwemo Ufaransa, na hivi karibuni zimeungana baada ya kuundwa serikali mpya huko nchini Nija. Bukina Faso na Mali zinazoongozwa na tawala za kijeshi zimesisitiza katika taarifa yao ya pamoja kwamba uingiliaji wowote wa kijeshi nchini Niger utakuwa sawa na kutangaza vita dhidi ya nchi hizo na utazifanya zijitoe kwenye jumuiya ya ECOWAS. Kwa upande mwingine, kundi linaloitwa M62 limetoa mwito wa kukusanyika katika msikiti mkuu wa Niamei ili kuhamasisha watu dhidi ya Ufaransa na kuvituhumu vikosi vya jeshi lake katika ardhi ya Niger. Mnamo Julai 26, vikosi vya walinzi wa rais wa Niger vilimuondoa madarakani rais Mohamed Bazoum kwa tuhuma za ufisadi, kushirikiana na nchi za magharibi na kutojali umaskini walionao raia wa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, Burkina Faso inasema kuwa serikali ya nchi hiyo imevunja mikataba ya kikoloni iliyokuwa imewekwa nchini humo na mkoloni wa Ulaya, yani Ufaransa. Rais Ibrahim Traore wa Burkina Faso anasema kwamba nchi hiyo imevunja mikataba kadhaa na serikali ya Ufaransa ambayo hadi sasa imekuwa ya kinyonyaji na kikoloni kikamilifu. Amesema kama ninavyonukuu, mikataba iliyojali manufaa ya Ufaransa tu, bila ya kuwa na faida yoyote kwa wananchi wa Burkina Faso. Kwa kweli kuna mikataba mingi imetiwa saini ambayo inazidi kututumbukiza kwenye lindi la umaskini. Serikali yangu imeamua kufuta mikataba hiyo na mashirika ya Ufaransa, ili kwa hatua ya awali ya kurejesha mali za umma mikononi mwa wananchi wenyewe wa Burkina Faso. Rais Traore wa Burkina Faso amezidi kuyalaumu madola ya kinyonyaji ya Ulaya Magharibi, haswa Ufaransa, kwa dhuluma na unyonyaji mkubwa zinazozifanyia nchi za Afrika. Aidha, serikali ya Burkina Faso karibuni ilisimamisha matangazo ya kanali ya habari ya kifaransa ya LCI kwa madai ya kutangaza habari za uongo na upotoshaji, ikidai kuwa magaidi wanasogea mbele kwa kasi na iti wanajeshi wa serikali wanaotumia raia kama ngao kujikinga na hujuma za magaidi. Machi mwaka huu pia serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilisimamisha matangazo ya kanali ya televisheni ya Ufaransa ya France 24 baada ya chombo hicho kurusha hewani mahojiano aliyoyafanya na kiongozi wa kundi la kigaidi la Alqaida tawi la kaskazini mwa Afrika almaarufu AQIM. Februari mwaka huu vikosi vya Ufaransa viliondoka nchini Burkina Faso na kuhitimisha uwepo wake katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika uliodumu kwa miaka kumi. Tunatamatisha na mapinduzi ya Mali na athari zake kwa uhusiano wa nchi hiyo na Ufaransa. Mvutano kati ya nchi za ukanda wa Saheli, Afrika, na Ufaransa unazidi kuongezeka. Kuhusiana na hilo, serikali ya Mali katika hatua ya kukabiliana na Ufaransa hivi karibuni ilisitisha kutoa visa kwa raia wa taifa hilo la Ulaya wanaotaka kwenda Mali. Wizara ya mambo ya nje ya Mali ilitangaza kusimamisha utoaji wa visa kwa raia wa Ufaransa kwa muda usiojulikana. Kufuatia mapinduzi ya Niger, kwa mara nyingine tena hisia dhidi ya wa Wafaransa zimeongezeka katika baadhi ya nchi za eneo la Sahel, kiasi kwamba huko Niger wananchi wa nchi hiyo wameunga mkono wa wanajeshi waliofanya mapinduzi yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais Mohamed Bazoum, mwitifaki wa Ufaransa na Marekani. Amadu Abdurahman, msemaji wa baraza la kijeshi la Niger, amesema kwamba Ufaransa ilifanya mkutano na baadhi ya washirika wake wa ndani ili kuchunguza na kutathmini mchakato wa kuingilia kijeshi nchini Niger. Hii katika hali ambayo Mali na Burkina Faso zilitangaza kwamba zitalitambua shambulio lolote dhidi ya Niger kama tangazo la vita dhidi yao na zitakabiliana nao. Katika miaka ya karibuni, sera za Ufaransa barani Afrika zimekabiliwa na maandamano na malalamiko mengi kutoka kwa raia wa nchi mbalimbali za bara hilo. Ufaransa imepoteza washirika wake wa mwisho kwenye ukanda wa Sahel Afrika. Pamoja na kuwa bado haijafahamika na matukio gani yatakayotokea katika eneo hilo, lakini inaonekana wazi kwamba kuanzia sasa Ufaransa na nchi nyingine za kikoloni zitakabiliwa na vizingiti zaidi katika kusukuma mbele gurudumu la malengo yao katika eneo la nchi za Sahel. Natumai umestafidi na kipindi hiki maalum, mpenzi msikilizaji, hadi wakati mwingine na kuaga kwa kusema kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili tarehe mosi mfungo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja 445 hijria, sawa na Septemba 17 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1445 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alianza hijra yake ya kuhama Makka na kuelekea Madina, ikiwa imepita miaka 13 tokea alipobaathiwa na kupewa utume. Mtume wa Allah alihama Makka kutokana na kushadidi vitimbi vya washirikina wa, wa mji huo ambao walikusudia kumdhuru na kumuua wakati wa usiku akiwa amelala nyumbani kwake. Imam Ali alaihi salam alijotolea mhanga kwa kuamua kulala kwenye kitanda cha mtume ili maadui wasitambue kwamba mtume wa Allah ameondoka mjini Maka. Hijra ya mtume mtukufu na matukio ya baada yake yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ustawi na maendeleo ya Uislamu kiasi kwamba lilitambuliwa kuwa mwanzo wa kalenda ya Kiislamu. Tarehe mosi Rabiul Awal miaka 1380 iliyopita ilianza harakati ya Tawabin kwa lengo la kulipiza kisasi cha kuuawa shahidi Imam Husein alaihi ssalam pamoja na wafuasi wake watifu. Awali watu wa Kufa walimwomba Imamu Husein alaihi salam aelekee mjini humo kwa lengo la kuongoza harakati dhidi ya utawala wa kidhalim wa Yazid bin Muawiya, lakini alizingirwa njiani na jeshi la mtawala dhalim Yazid bin Muawiya na kuwa washahidi. Tawabin ni kundi la watu wa Kufa ambalo lilijuta kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake na kumwacha Imamu Husein na wafuasi wake wachache peke yao wapambane na majeshi ya Yazid. <muchos> Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, sawa na tarehe 17 Septemba mwaka 1982 wanamgambo wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la Mafalanja wakipata himaya ya askari wa utawala haramu wa Israel walifanya mauaji makubwa katika kambi za wakimbizi wa Kipalestina huko Sabra na Shatila nchini Lebanon. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla hatujaondoka studioni wakti huu ni muktasari wa habari muhimu za dunia. Jamhuri ya Kiislamu Iran imesema Marekani na nchi tatu za Ulaya yani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa katika makubaliano ya nuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano zilitumia vibaya wakala wa kimataifa umoja wa mataifa wa nishati atomiki kwa madhumuni ya kufikia malengo yao ya hoja, kisiasa Haya amesema na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naswer Kanani katika kujibu madai ya hivi punde ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki Rafael Grossi dhidi ya Iran. Rais Julius Maada uh, Bio wa Sierra Leone ameituhumu Marekani kuwa ilimshinikiza kuingilia mchakato wa uchaguzi nchini humo uliofanyika Juni 24, kauli ambayo inapingana na msimamo ambao umekuwa ukionyeshwa na serikali ya Washington kuhusiana na kuwa huru uchaguzi wa nchi hiyo. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Ansarullah ya Yemen Yemen uh, Sayyid Abdulmalik Badruddin al Huthi amesema kuwa lobi ya wazayuni na waungaji mkono wake duniani kote wanataka kuyatenganisha mataifa ya Kiislamu na Qurani Tukufu. Na rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier amesema Uislamu ni dini ya Ujerumani licha ya kuwa Waislamu nchini humo wanakabiliwa na ubaguzi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.