Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam -Jam, hapa jijini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Ijumaa, tarehe ishirini na tisa safar safa mwaka 1445 hijiria kamaria, inasadifiana na 15 Septemba 2023 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakti huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na makala ya wiki, na baada ya makala hiyo ya wiki wapenzi wasikilizaji uh, tutawaleteni makala ya kila siku ya leo katika historia, na kisha wapenzi wasikilizaji, makala hiyo itafuatiwa na muhtasari wa habari za dunia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir sw na pia redio uh, Maarifa nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yakosoa uamuzi wa, wa nchi tatu za Ulaya wa kuendeleza vikwazo Umoja wa Mataifa waipa Libya msaada wa dola milioni kumi, kufuatia mafuriko na serikali ya Uswidi yakosolewa kwa kuruhusu kuvunjia heshima Qurani Tukufu. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani uamuzi wa, wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wa kuendeleza vikwazo vyao vya, vya makombora ya balistiki na vinavyohusiana na nyuklia dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kinyume na makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano kati ya Tehran na madola sita makubwa ya dunia. Vikwazo hivyo vilipaswa kumalizika mwezi ujao wa Oktoba chini ya mapatano hayo ambayo yanajulikana rasmi kwa jina la mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA. Nchi hizo tatu za Ulaya almaaruf E3, ambazo ni sehemu ya mapatano hayo, hata hivyo, zilitangaza Alhamisi kwamba zinakusudia kuendeleza vikwazo hivyo zaidi ya muda uliowekwa. Ikijibu uamuzi huo, muda mfupi baadaye, wizara ya mambo ya nje ya Iran ilisema inauona uamuzi huo kuwa hatua isiyo ya halali na kinyume cha ahadi za nchi hizo tatu chini ya JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa ambalo liliidhinisha mapatano hayo ya JCPOA. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kuwa uamuzi huo ni sawa na hatua ya kujenga mvutano ambayo inachukuliwa kwa nia mbaya. Nchi hizo za Ulaya zilikuwa zimetaja sababu tatu za uamuzi huo ikiwa ni pamoja na madai yao kwamba Iran imetuma ndege zisizo na rubani kwenda Rasia ambayo iko katika vita dhidi ya Ukraine na kile wanachoita uwezekano kwamba Tehran inaweza kuipatia Mosco makombora ya balistiki. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha madai yote mawili na kusema inapinga vita. Nchi hizo tatu za Ulaya pia zimeishutumu Iran kuwa imekiuka mapatano ya nuklia JCPOA zikirejelea hatua kadhaa za kisheria za nyuklia ambazo Jamhuri ya Kiislamu ilianza kuchukua baada ya Marekani kuondoka kinyume cha sheria katika mapatano hayo ya JCPOA mwaka 2018 ambapo nchi hizo tatu zilishindwa kutoa fidia yoyote hasa kwa hasara iliyopatikana baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekumbusha kuwa Iran ilianza hatua za kukabiliana na hatua hiyo ya Marekani kwa kuzingatia vifungu 26 na 36 vya JCPOA, inavyowaruhusu washiriki wa, wa mapatano hayo kupunguza ahadi zao iwapo pande zingine e, zitafanya hivyo. Kwingineko, waziri, waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar Sheikh Muhammad bin Abdulrahman Al Thani amesema kuwa mchakato wa kutuma fedha za Iran zilizokuwa zinashikiliwa nchini Korea Kusini kwenye akaunti za benki nchini Qatar. Uh, uta, uh, malizika, au mchakato huo utamalizika wiki ijayo. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Athani aliyesema hayo katika mazungumzo ya simu siku ya Alhamis na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian. Qatar imekuwa mpatanishi katika mazungumzo yaliyopelekea makubaliano ya kubadilishana mafungo kati ya Iran na Marekani ambayo yalitangazwa rasmi tarehe 10 Agosti. Makubaliano hayo yanahusisha kuachiliwa kwa wafungwa watano kutoka kila upande pamoja na kuachiliwa dola bilioni 6 za Iran ambazo zilikuwa zinashikiliwa tangu mwaka 2018 katika benki mbili nchini Korea Kusini kwa sababu ya vikwazo vya Marekani. Mchakato wa kuhamisha fedha hizo ulichukua zaidi ya mwezi mmoja, hasa kwa sababu kulikuwa na kiwango maalum cha fedha hizo za Iran ambazo zingeweza kuhamishwa kila siku kutoka benki za Korea Kusini. Wakati wa mazungumzo yake ya simu na Athani siku ya Alhamis, Amir Abdulahian aliipongeza Qatar kwa juhudi zilizopelekea kuachiliwa kwa wafungwa wa Iran nchini Marekani na kuachiliwa kwa, kwa fedha za uh, Iran nchini Korea Kusini. Wanadiplomasia hao wawili wamesisitiza katika mazungumzo yao ya simu kwamba pande zote mbili za mpango wa kubadilishana wafungwa ziko tayari kubadilishana wafungwa siku iliyokubaliwa katika makubaliano yaliyopatanishwa na Qatar. Iran tayari imewaachilia huru kutoka jela wafungwa watano wa Marekani waliokuwa chini ya mkataba huo na sasa wako katika kifungo cha nyumbani, huku ujumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa pia ukifichua majina ya Wairani watano waliopangwa kuachiliwa uh, kutoka jela za kuogofya za Marekani. Tuelekee sasa barani Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu na misaada ya dharura OCHA, Martin Griffiths, amesema kufuatia maafa makubwa ya mafuriko yaliyoikumba Libya na kuathiri maelfu ya watu ametoa dola milioni 10 kutoka kwenye mfuko wa dharura wa Umoja wa Mataifa CERF ili kuisaidia nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika taarifa iliyoitoa Alhamis, Griffith amesema wadau mbalimbali wa misaada ya kibinadamu wametoa ombi la dola milioni 71.4 ili waweze kukidhi mahitaji ya haraka ya zaidi ya watu laki mbili 50,000 kati ya watu laki nane 84,000 wanaokadiriwa kuwa na uhitaji katika kipindi cha miezi mitatu ijayo. Akielezea hali halisi ya maafa Libya, Griffith amesema na hapa na mnukulu Kiwango cha maafa ya mafuriko nchini Libya kinashangaza na kusikitisha. Vitongoji vyote vimefutwa kwenye ramani, familia nzima zimechukuliwa na mafuriko, maelfu wamekufa, makumi ya maelfu sasa hawana makazi na wengine wengi hawajulikani waliko. Mkuu huyo wa shirika la kibinadamu la Umoja Mataifa amewapongeza majirani wa Libya na nchi nyingine ambazo zimejitokeza mara moja kutuma timu za utafutaji na uokoaji, madaktari na vifaa, na amesema umoja wa mataifa pia umeungana nao. Amesema Umoja wa Mataifa uko tayari na unatuma timu thabiti ili kuunga mkono juhudi zinazofanywa na serikali ya Libya na kuandaa majibu ya kimataifa kwa uratibu wa watu wa huduma. Wakati huo huo, idadi rasmi ya waliofariki katika mji wa pwani wa Derna nchini Libya imeongezeka hadi elfu kumi na moja. Kufuatia mafuriko makubwa yaliyotokana na uvunjaji wa mabwawa wa mawili wakati wa mvua kubwa, Meya wa Dena Abdul Minam al Ghaifi amesema kwamba inakadiriwa idadi ya vifo katika mji huo inaweza kufikia watu kumi na nne elfu hadi elfu ishirini kulingana na idadi za wilaya zilizoharibiwa. Na mafuriko, Baraza la Wawakilishi la Libya liliidhinisha bajeti ya dharura siku ya Alhamisi ya dinari bilioni kumi za Libya, yani takribani dola bilioni mbili, ili kukabiliana na uharibifu mkubwa uliosababishwa na maafa ya mafuriko, huku juhudi za utafutaji na uokoaji zikiendelea. Wawakilishi wa harakati ya Ansarulah ya Yemen na wanachama wa timu ya upatanishi kutoka Oman wako mjini Riyadh kufanya mazungumzo ya usitishaji vita wa kudumu na maafisa wa Saudi Arabia. Afisa wa usafiri wa anga katika mji mkuu wa Yemen, Sana, ambaye hakutaka jina lake litajwe, siku ya Alhamisi alividokezea vyombo vya habari kwamba ndege ya Oman ilipaa kuelekea Riadh ikiwa imebeba wajumbe wa Al Houthi yani Ansarullah. Mazungumzo kati ya maafisa wa Saudi Arabia na wajumbe wa Ansarula yanaripotiwa kulenga kufunguliwa tena kikamilifu kwa bandari za Yemen na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa, malipo ya mishahara ya watumishi wa umma kutokana na mapato ya mafuta, juhudi za ujenzi mpya na ratiba ya kuondoka vikosi vya kigeni nchini humo. Ali Al Qahum, mjumbe wa, wa ofisi ya kisiasa ya Ansarula, amesema ujumbe wa Oman na wawakilishi kutoka serikali ya uokoaji wa kitaifa Yemen watajaribu kukamilisha duru za awali za mazungumzo ya kusitisha mapigano. Ameelezea matumaini yake juu ya juhudi za upatanishi na juhudi za Oman kurejesha amani na utulivu nchini Yemen. Oman ambayo inapakana na Yemen na Saudi Arabia imekuwa ikijaribu kwa miaka mingi kutafuta tof... suluhisho uh, kati ya pande zinazopigana. Duru ya kwanza ya upatanishi wa Oman eh, eh, duru ya kwanza upatanishi wa Oman kati ya Saudi Arabia na Yemen na ambayo uh, imeendeshwa sambamba na juhudi za amani za Umoja wa Mataifa ilifanyika mwezi Aprili wakati wajumbe wa Saudi Arabia walipotembelea mji mkuu wa Yemen. Juhudi za amani zimeshika kasi tangu Saudi Arabia na Iran e, zikubali kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia mwezi Machi, kufuatia makubaliano yaliyofikiwa kwa upatanishi wa China baada ya uhusiano huo kuvunjika miaka saba iliyopita. Saudi Arabia ilianzisha vita uh, vya kichokozi dhidi ya Yemen mnamo um, mwezi Machi 2015 ikiomba usaidizi wa baadhi ya washirika wake wa kieneo na kimataifa. Na serikali ya Uswidi imelaumiwa vikali kwa kuruhusu kuenea vitendo vya kuvunjia heshima Kurani tukufu nchini humo, jambo ambalo limepelekea nchi hiyo kuchukiwa na wengi duniani. Waziri mkuu wa zamani wa Uswidi na, na kiongozi wa chama cha Social Democrat, Eva Magdalena Andersson amesema serikali ya sasa inayoongozwa na Waziri Mkuu Ulf Kristersson imewaruhusu watu wa mrengo wa kulia wenye misimamo mikali kuchochea mgogoro wa uchomaji Kurani Tukufu. Amesema hayo baada ya mkutano wa pamoja na waandishi wa habari ambapo ameikosoa serikali jinsi inavyoshughulikia mzozo huo. Mjadala wa kwanza wa viongozi wa chama baada ya mapumziko ya kiangazi ulianza na mjadala mkubwa wa kisiasa katika bunge la Uswidi siku ya Jumanne. Andersson alimkosoa Kristersson kwa kuhimiza siasa kali za mrengo wa kulia katika chama cha Sweden Democrats ambacho kinaunga mkono muungano unaoongozwa wa mrengo wa kulia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wak dia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kuendelea mgogoro wa Sudan, kujiuzulu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa vita nchini sudan vingali vinaendelea na pande mbili zimeendelea kung'ang'ania misimamo yao hali ambayo imezifanya juhudi za kuhitimisha vita hivyo kutozaa matunda katika hali hii mwakilishi maalumu wa umoja wa mataifa nchini sudan ametangaza kujiuzulu akionya kuwa sudan inakaribia kuingia kwenye vita visivyodhibitika thibi, vya wenyewe kwa wenyewe mwakilishi maalumu wa umoja wa mataifa nchini sudan alisema juzi jumatano kwamba ni fahari kwangu kuhudumu kama mwakilishi maalum wa katibu mkuu umoja wa mataifa nchini Sudan kwa zaidi ya miaka miwili na nusu, lakini nimemwomba katibu mkuu aniondoe katika nafasi hii, hivyo hii itakuwa ni taarifa yangu ya mwisho katika nafasi hii. Katika taarifa yake ya hivi karibuni, Perthes alionya kwamba hakuna ishara za kupungua vita nchini Sudan, na kile kilichoanza kama mzozo kati ya makundi mawili ya kijeshi kinaweza kugeuka kuwa vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe. Kujiuzulu mwakilishi huyo wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan kunafanyika miezi mitatu baada ya serikali ya Khartoum kutangaza kuwa afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ni mtu asiyefaa. Katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa serikali ya kijeshi ya Sudan, alimtuhumu kuwa ni mtu mbaguzi ambaye haheshimu utawala wa taifa la Sudan. Kama alivyosema, vita nchini Sudan vinaendelea na vimeshika kasi katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo na kuwafanya wananchi wa nchi hiyo kukabiliwa na hali mbaya. Kikosi cha usaidizi wa haraka RFS kinachoongozwa na Jenerali Hamdan Dagalo kimedai katika taarifa yake eh, hivi masa ya hivi karibuni kwamba katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita jeshi la Sudan limeua watu mia na wanne na kuwajeruhi mamia wengine. Mzozo na hitilafu baina ya Abdul Fatah Burhan mkuu wa baraza la utawala na kamanda wa jeshi la Sudan na Muhamad Hamdan Dagalo, kamanda wa kikosi cha usaidizi wa haraka baada ya kusainiwa mkataba wa kuunda kipindi cha mpito na kukabidhi mamlaka kwa serikali ya kiraia ulijitokeza waziwazi. Na kufuatia hilo, Aprili 15 mwaka huu, kukaanza vita kati ya kikosi e, cha RSF na jeshi la kitaifa la Sudan. Hadi sasa, upatanishi wa kimataifa wa kumaliza mzozo huo na hata juhudi za vikao vya pande hasimu katika meza ya mazungumzo hazijazaa matunda. Mapigano hayo mbali na Khartum na Omdurman yameendelea pia katika maeneo tofauti ya Sudan, na ripoti zinaonyesha kuwa mapigano kati ya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan yameshadidi pia katika majimbo ya Kordofan kaskazini na Darfur kusini. Na kuhusiana na swala hilo, Umoja wa Mataifa uh, unasema uh, kugunduliwa kwa makaburi kumi na tatu ya halaiki katika jimbo la Darfur lilopo kaskazini magharibi mwa Sudan na katika mpaka wa saa wa Chad ni jambo linalotia wasiwasi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa makaburi hayo mati ni natija ya mashambulio ya kikosi cha usaidizi wa haraka na wanamgambo wa Kiarabu dhidi ya raia, ambapo akthari yao ni watu wa kabila la Masaliti. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa kusikiliza makala ya Iran juma hili, Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya utakayoangazia leo ni pamoja na: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Iran ina nia ya kweli isiyoterereka katika kupambana vilivyo na adui, Rais wa Iran atuma salamu za rambirambi kwa taifa la Libya kufuatia maafa ya mafuriko, na Iran yasema iko tayari kutuma misaada kufuatia zilzala nchini Moroko. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Jumatatu alionana wa na wananchi wa mikoa wa miwili ya Sistan na Baluchistan na ule wa Khurasan kusini na kusisitiza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran imesimama imara na kwa nia isiyotetereka katika kukabiliana na adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuvuruga umoja wa kitaifa na kudhoofisha usalama wa taifa hili ni malengo makuu ya maadui wa Iran, lakini na sisi tumesimama imara na hatutetereki katika kukabiliana na adui. Tuna yakini kwamba maadui wa Iran yetu azizi hawawezi kufanya upuuzi wowote wa iwapo wananchi na viongozi wao wataendelea kuwa macho na kuto ghafilika. Ayatola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wameongeza kuwa dunia ya leo iko ukingoni mwa mabadiliko makubwa ambayo sifa yake kubwa ni kudhoofika madola makubwa ya kikoloni na kudhihiri madola makubwa mapya ya kieneo na kimataifa. Kiongozi mwadhamu ametoa ushahidi kwenye matamshi ya baadhi ya duru za nchi za Magharibi na kusema kuwa vielelezo vya nguvu za Marekani kama katika upande wa masuala ya kiuchumi vinaendelea kushuka na kuongeza kuwa hata nguvu za Marekani za kupindua tawala za mataifa mengine duniani zinaonekana wazi wazi jinsi zinavyoporomoka Amesema kushindwa Marekani huko nchini Siria na kulazimika dola hilo kukimbia kwa madhila nchini Afghanistan ni mifano miwili ya wazi ya kuporomoka nguvu za Marekani. Na amesisitiza kuwa madola mengine ya kiistikbari nayo yamekumbwa na hali hiyo hiyo, na tumeona katika siku za hivi karibuni jinsi mwamko wa kuipinga Ufaransa ulivyoingia katika bara la Afrika kwa kasi. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema tumesikia katika siku za hivi karibuni jinsi ambavyo nchi za Afrika zilizokuwa chini ya satwa wa Ufaransa zimeanza kushuhudia mwamko wa kuipinga Ufaransa. Serikali ambazo zilikuwa vibaraka Ufaransa zinaangushwa moja baada ya nyingine ingawa ni wanajeshi wanaochukua madaraka lakini wanaungwa mkono na wananchi. Eh, hii ina maana kwamba madola magharibi, kinara wao wakiwa ni Marekani na Ulaya, leo hayana nguvu tena yaliyokuwa nayo miaka ya nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi rambi kwa waziri mkuu na wananchi wa Libya kutokana na vifo vya maelfu ya watu nchini humo vilivyosababishwa na kimbunga Daniel kilichoikumba nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuzusha mafuriko makubwa. Kimbunga hicho kimesomba vitongoji vizima na kuharibu nyumba katika miji mingi ya pwani huku mji wa Dana ukitenganishwa na maeneo mengine kufuatia kupasuka kwa mabwawa mawili machakavu. Kimbunga hicho kimeripotiwa kusababisha maafa makubwa nchini Libya. Kwa mnasaba huo rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi Jumanne alituma salamu za rambirambi kwa taifa la Libya akilipa mkono wa pole kutokana na vifo, kujeruhiwa na kutoweka baadhi ya watu wa Libya kutokana na kimbunga na mafuriko yaliyoikumba uh, nchi hiyo. Ujumbe wa rais Ibrahim Raisi kwa waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya Abdul Abdulhamid Dibeiba unasema hivi: serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatangaza utayarifu wake wa kuwasaidia watu wa maeneo yaliyoathirika na kutuma misaada ya matibabu na dawa na mahitaji mengine muhimu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kutuma misaada ya kibinadamu nchini Moroko kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililoua maelfu ya watu. Husein Amir Abdullahian aliyesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X au Twitter na kusisitiza kuwa Iran itatumia suhula zake zote kuisaidia na kuihudumia serikali na wananchi wa Moroko katika mazingira haya magumu baada ya zilzala. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya maelfu ya watu kutokana na zilzala hiyo. Ingineko, wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Tehran uh, itaendelea na mpango wake wa amani wa nyuklia na kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa njia inayojenga na haitoathiriwa na uingiliaji wa kisiasa, propaganda na mashinikizo ya madola ya adui. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Nasser Kanani aliyesema hayo Ijumaa wakati akijibu taarifa za hivi karibuni za Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi na kusisitiza kwa mara nyingine tena kwamba visiwa vitatu vya Abu Musa, Tom Kubwa na Tom Ndogo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ya milele ya ardhi ya jamhuri ya Kiislamu Iran na kwamba taarifa za mara kwa mara kama hizo za Baraza la Ushirikiano ushirikiano la Ghuba ya Uajemi hazina itibari na thamani yoyote ya kisiasa na kisheria. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara nia yake njema ya kuishi kwa usalama na majirani zake, kama ambavyo imekuwa ikitangaza mara kwa mara kuwa visiwa hivyo vitatu ni sehemu ya ardhi ya Iran isiyoweza kutenganishwa na ardhi nyingine za nchi hii, na hayo ni kwa mujibu wa misingi ya sheria zinazokubalika kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuzingatia mazungumzo yake ya pande mbili na serikali ya Kuwaiti, daima imekuwa ikitilia mkazo dharura wa kuweka ushirikiano wa kirafiki na wenye kujenga baina yake na majirani zake ikiwemo Kuwaiti. Amesema bila ya shaka kujenga tabia ya kuzingatia maslahi ya pamoja kunaweza kutoa msingi unaofaa wa ushirikiano madhubuti wa kikanda, akijibu suali la mwandishi wa habari Jumatatu mjini Tehran kuhusu kadhia hiyo, Kanaani alisema kuhusiana na eneo lenye mafuta baharini la Arash, tumetangaza mara kadhaa kuwa hili ni suala la kiufundi na litatatuliwa katika fremu ya mazungumzo ya kiufundi na kisheria na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Kuwait. Serikali itazingatia msingi wa kulinda haki za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na wiki hii makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran anayehusika na maswala ya wanawake na familia ameeleza kusikitishwa kwake na utekelezaji wa sheria inayopiga marufuku wasichana wa, wa kiislamu kuingia shuleni nchini Ufaransa wakiwa wamevaa abaya au buibui. DNC Khazali ameasema hayo katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mwenyekiti wa Baraza la Haki za Binadamu na mkuu wa Kamisheni ya Hadhi ya Wanawake katika Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hatua hii ya Ufaransa sio tu kwamba ni ukiukoaji wa wazi wa uhuru wa mtu binafsi na uhuru wa kidini bali inaweka mashinikizo makubwa na mbinyo kwa wafuasi wa dini za walio wachache. Ameongeza kuwa inawezekana kuwanyima haki wasichana wa Kiislamu ya kuvaa hijabu ambayo ni sehemu ya msingi ya imani yao ya kidini, ikawaweka katika mazingira ya kulazimika kuchagua kati ya dini na elimu. Hayo najiri katika hali ambayo mahakama ya Ufaransa tayari imeidhinisha marufuku ya uvaaji vazi la abaya kwa wanafunzi wa Islamu wanawake katika skuli za nchi hiyo. Naam, wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ili ya kuwashukuruni kwa kuwa naasi hadi mwisho. Salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki. Naam na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyatupia jicho magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naanza na Taifa Leo ambalo linatupasha kuwa wiki tatu baada ya shule kufunguliwa kwa muhula wa tatu, wizara ya elimu bado haijatuma pesa kwa shule za umma, na kutokana na hilo baadhi ya shule zimeanza kuwatuma wanafunzi nyumbani. Katika toleo lake la intaneti gazeti la Daily Nation linatupasha kuwa maisha yataendelea kuwa magumu zaidi nchini Kenya baada ya bei ya bidhaa za petroli kupanda kwa kiwango kikubwa zaidi katika historia ya taifa hili. Bei ya petroli imepanda kwa shilingi 16.9 kwa lita, nayo diesel imeenda juu kwa shilingi 21.31, huku bei ya mafuta taa ikipaa kwa shilingi 32.23 kwa lita moja. Hii na maana kuwa petroli itaanza kuuzwa shilingi 211.64 kwa lita jijini Nairobi, huku dizeli ikiuzwa kwa shilingi 200.9 kwa lita, nayo mafuta ya taya yakiuzwa kwa shilingi 202.6 kwa lita kuanzia Septemba 14 yani, e, usiku wa kuamkia leo. hii ni kulingana na bei mpya ambayo imetangazwa hivi punde na mamlaka ya kusimamia sekta ya kawi na petroli Kenya. Uh, kwa kifupi IPRA. Gazeti la Standard nalo, uh, katika uh, ukurasa wake wa mbele lina ripoti isemayo kuwa Wakenya hutumia zaidi ya shilingi bilioni kumi kila mwaka kununua viuatilifu vyenye sumu ambayo husababisha madhara makubwa, ikiwa pamoja na uh, saratani au kensa, ili kukabiliana na wadudu na wa magonjwa katika uzalishaji wa mazao. Ripoti iliyopewa jina la biashara ya sumu ilichanganua viua wadudu vikiwemo viua wadudu, viua ukungu na viua magugu vinavyotumiwa nchini Kenya. Ripoti hiyo imefichua kuwa takwimu za kutisha zinaonyesha jinsi wakulima wa Kenya wanavyowekeza katika bidhaa zilizopigwa marufuku katika nchi zilizoendelea kwa sababu zinasababisha uharibifu kwa viungo vya binadamu. Ripoti hiyo inadokeza kuwa dawa za kuua wadudu zinazotumiwa na wakulima zinaweza kusababisha saratani au kensa. Takwimu zinaonyesha kuwa mazao kama vile mahindi, ngano, kahawa, viazi na nyanya yana matumizi makubwa zaidi ya viua uh, tilifu yakitegemea viua tilifu hatari sana. Na wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze dira yetu ya udonduzi wa magazeti Afrika Mashariki, huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor linaripoti kuwa mgombea wa chama tawala cha NRM Uthman Mughisha Mubarak ameibuka mshindi katika uchaguzi wa serikali ya mitaa katika wilaya ya Hoima hiyo jana, Mugisha alipata kura 18,353 huku mshindani wake wa karibu ambaye alikuwa mgombea huru Vincent Muhumuza akipata kura 12,020. Nalo gazeti la New Vision linatupasha kuwa rais Yoweri Museveni wa Uganda jana alikutana na kufanya mazungumzo na Uh, Salva Kiir Mayardit, rais wa Sudan Kusini, katika ikulu ya Entebbe. Viongozi hao wawili walijadili maswala ya maslahi kati ya nchi hizo mbili, ndugu, na usalama wa mpaka. Na wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze jira yetu ya udunduzi wa magazeti huko nchini Rwanda, na tuliangazia gazeti la The New Times, ambalo lina habari sema ya kuwa mamlaka ya chakula na dawa ya Rwanda, FDA imetakiwa kuchukua hatua wakati inakagua usalama wa chakula ili kulinda afya ya watumiaji. Haya yamesemwa na wajumbe wa kamati ya bunge ya eh, hesabu za umma PAC ambao walionya shirika hilo kuhusu hali ya sasa ambapo ufuatiliaji wa wa usalama wa chakula hautoshi na ni duni namna. Kwa kumalizia tu, yaangazie sasa magazeti ya nchini Tanzania, ambapo magazeti yameipa muhimu habari ya Rais Samia Suluhu Hassan kuwaapisha majaji wapya na pia maafisa wapya wa serikali. Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia asema mahakama badilikeni, aagiza majaji wasimamie haki, atahadharisha dhambi ya rushwa. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, bei ya korosho maji, vyamsubiri Samia Mtwara. Habari kamili katika ukurasa wa tatu. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira una kichwa cha habari kisemacho Tanzania na Msumbiji zakubaliana kushirikiana kuwa bamba magaidi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa nne. Nalo gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo cha Rais Dkt Samia Kusini, asema ni furaha kubwa kuona watu wengi wamekuja kumpokea. Na habari hiyo imepewa umuhimu pia na gazeti la Wamachinga chini ya kichwa kikuu cha habari ikisemacho ziara ya Rais Samia kuifungua mikoa ya Kusini. Na mla ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. bara bara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mnaendelea kusikiliza matangazo yetu ya mchana ya Ijumaa hii. Na sasa, wapenzi wa usikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni makala ya wiki, na makala hiyo ya wiki itafuatiwa moja kwa moja na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza. Nam apa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya wiki, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Asalamu as aleikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia mgogoro wa afya ya akili na kujiua katika jamii ya Marekani kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuzuia kujiua. Jumapili ya tarehe 10 Septemba ilisadifiana na siku ya kimataifa ya kuzuia kujiua. Siku hiyo ilisajiliwa katika kalenda ya dunia mwaka 2003 na chama cha kimataifa cha kuzuia kujitoa uhai kwa ushirikiano wa shirika la afya duniani WHO. Madhumuni kuu ya kuanzishwa siku hiyo ni kuongeza ufahamu kuhusu vitendo vya kujiua kwa mashirika, serikali na umma kwa ujumla, na kuzidisha umakini kwenye tatizo la afya ya akili ili kueleza kwamba kujiua kunaweza kuzuiwa. Kwa sababu hiyo, kila mwaka shirika la afya duniani huainisha kauli mbiu kama ajenda kuu ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa na jumuiya za kimataifa kwa ajili ya kuzuia vitendo vya kujitoa uhai. Kauli mbiu iliyoainishwa kwa ajili ya miaka mitatu ya kuanzia 2021 hadi 2023 ni kujenga tumaini kupitia matendo. Kauli mbiu hiyo inatoa wito wa kuchukua hatua za kivitendo na kukumbusha kwamba kuna njia mbadala wa kujiua na kwamba tunaweza kutia matumaini katika nyoyo za watu kupitia matendo yetu. Ripoti iliyochapishwa Agosti 28 mwaka huu 2023 na shirika la afya duniani WHO inaonyesha kwamba zaidi ya watu laki saba hujitoa uhai kila mwaka kote duniani takwimu hii inakuwa ya kutisha zaidi tunapojua kwamba makadirio yanaonyesha kuwa watu milioni 14 hadi 15 hufanya jaribio la kujiua kila mwaka duniani lakini ni karibu laki saba tu kati yao wanaofanikiwa kujitoa uhai Kulingana na takwimu hizo, majaribio ya kujiua miongoni mwa wanawake ni mara mbili ya wanaume, lakini majaribio yanayofanikiwa ya kujiua ya, ya wanaume ni mara tatu hadi nne zaidi ya wanawake. Pia kujiua ni sababu ya nne ya vifo kati ya watu wenye umri wa miaka 15 hadi 29, na husababisha asilimia 50 hadi 71 ya vifo vyote vya kikatili kwa wanaume na wanawake kwa mpangilio hii, leo kujiua limekuwa janga la kimataifa, na licha ya dhana potofu kwamba kujiua kunazihusu nchi masikini au zinazoendelea tu na kwamba nchi tajiri duniani hazikabiliwi na tatizo hilo, lakini mapitio ya ripoti za hivi karibuni na data za takwimu za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kwamba kujiua hakuhusiani tu na nchi zenye kipato cha chini, bali hutokea duniani kote na nchi nyingi zilizoendelea pia zina viwango vya juu zaidi vya takwimu za kujitoa uhai kwa mfano, kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2021 za kiwango cha watu wanaojiua duniani, ingawa nchi masikini ya Afrika ya Lesotho ilishika nafasi ya kwanza katika kiwango cha watu wanaojiua mwaka huo huo, Korea Kusini, ambayo inatambuliwa kuwa moja ya nchi zilizoendelea na zinazoongoza kiuchumi duniani ilishika ilishika na nafasi nafasi ya ya nne katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Japan ilishika nafasi ya tano. Idadi ya watu wanaojiua katika nchi ya Marekani imeongezeka sana katika miaka miwili mpaka mitatu iliyopita, na vitendo hivyo vimeenea hata miongoni mwa watoto na mabarobaro. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya Wamarekani elfu arobaini na nne hufa kwa kujiua kila mwaka na kujiua ni moja ya sababu kumi kuu za vifo nchini Marekani. Takwimu zinasema mwaka 2015 kujiua ilikuwa sababu ya 14 ya vifo vya wanawake na sababu ya saba ya vifo vya wanaume nchini Marekani. Zaidi ni kwamba kujiua ni sababu ya pili ya vifo vya vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 34, na sababu ya tatu ya vifo kwa watu wenye umri wa miaka 10 hadi 14. Wapenzi wasikilizaji, kuanzia mwaka 1999 hadi mwaka 2010 kiwango cha kujiua kati ya wa Wamarekani wenye umri wa miaka 35 hadi 64 kiliongezeka kwa karibu asilimia 30. Ongezeko kubwa zaidi lilikuwa kati ya wanawake wenye umri wa miaka 60 hadi 64, ambako kiwango cha kujiua kiliongezeka kwa asilimia 60. Kisha vifo vya wanaume kutokana na kujiua wakiwa na umri wa miaka 50 viliongezeka kwa asilimia 50, swala ambalo linaonyesha mgogoro mkubwa wa kijamii nchini Marekani. Data za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani, CDC, zinaonyesha kwamba kiwango cha kujiua kati ya wa Wamarekani mwaka jana kiliweka rekodi katika historia ya nchi hiyo. Kulingana na takwimu hizo, Wamarekani wasiopungua 49449 walijiua mwaka uliopita wa 2022, kiwango ambacho ni takriban vifo 15 kwa kati ya kila watu laki moja. Kwa takwimu hizo, kiwango cha kujiua kati ya jamii ya Marekani kiliipiku rekodi ya awali ya mwaka 2018 na, na kiliongezeka kwa asilimia tano ikilinganishwa na mwaka 2018. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba mnamo mwaka 2021 asilimia 25 ya vifo vya watoto wa umri wa miaka 10 hadi 17 nchini Marekani vilitokana na kujiua, ambayo ilikuwa sababu ya pili kuu ya vifo kati ya kundi hili la umri mwaka huo. Idadi ya wanaojiua katika jeshi la Marekani pia ni ya kushangaza, na tangu mwanzoni mwa mwaka 2020 hadi mwishoni mwa Septemba mwaka 2021, idadi hiyo ilizidi ile ya wanajeshi wa Marekani ambao wameaga dunia kutokana na virusi vya korona tangu mwanzoni mwa janga hilo. Ripoti zinaonyesha kwamba mwaka 2020, wanajeshi 701 wa Marekani walijitoa uhai wenyewe na idadi hii ilifikia wanajeshi 476 katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2021. Hii ni licha ya kwamba tangu kuanza kwa janga la virusi vya korona nchini Marekani, wanajeshi 886 wa nchi hiyo tu wamefariki dunia kutokana na virusi hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya kushtusha iliyotolewa katika majira ya joto ya mwaka huu. Wanajeshi 30177 wa Marekani, wakiwemo maveterani waliopigana katika vita vya nchi hiyo tangu mashambulizi ya tarehe 9 Septemba mwaka 2001 wamekufa kwa kujitoa uhai wao wenyewe. Hii ni licha ya kwamba jumla ya wanajeshi 7057 wa Marekani wameuawa katika vita vyote ambavyo Wamarekani wameanzisha tangu mwaka huo. Awali ripoti ya kila mwaka ya wizara ya ulinzi ya Marekani pia ilionyesha kwamba kiwango cha kujiua kati, kati ya wanajeshi wa nchi hiyo kiliongezeka kwa asilimia 41.4 kati ya mwaka 2015 na 2020. Ni vyema pia kuashiria hapa kwamba uchunguzi wa ripoti na takwimu mbalimbali za watu waliojiua katika jamii ya Marekani unaonyesha kwamba silaha za moto yaani bunduki zilichangia zaidi ya nusu ya vifo vya kujiua wenyewe nchini Marekani mwaka 2022. Ripoti iliyochapishwa Juni mwaka huu wa 2023 na kituo cha John Hopkins pia inasisitiza kwamba kwa ujumla kujiua kwa bunduki kumekuwa sababu kuu ya ongezeko la hivi karibuni la kiwango cha kujitoa uhai nchini Marekani. Ripoti hiyo inasema kiwango cha watu wanaojiua kwa kutumia bunduki kiliongezeka kwa asilimia kumi kati ya mwaka 2019 na mwaka 2021, huku kiwango cha watu wanaojiua bila ya kutumia bunduki kikipungua kwa asilimia 8 katika muda huo huo. Ripoti hiyo inasisitiza kwamba wanaume Wazungu pamoja na watu wengine wenye umri wa miaka 75 na zaidi ndiyo waliojiua zaidi kwa kutumia bunduki. Mwaka 2021. Kwa kuzingatia hayo yote, inaonekana kwamba jamii ya Marekani imekumbwa na mgogoro mkubwa wa afya ya akili. Ukweli huu unathibitishwa na kura ya maoni iliyofanywa mwaka jana na mtandao wa habari wa CNN kwa kushirikiana na Kaiser Family Foundation. Matokeo ya uchunguzi huo yanaonyesha kwamba watu wazima 9 kati ya kila watu kumi nchini Marekani wanaamini kwamba nchi yao inasumbuliwa na tatizo la afya ya akili. Katika uchunguzi huo, zaidi ya mtu mmoja kati ya watu wazima watano walisema kwamba afya yao ya akili ni duni na dhaifu, na theluthi moja ya watu wote wazima walisema nyakati zote au mara nyingi walihisi hali ya wahaka na mfadhaiko katika kipindi chote cha mwaka. Takriban mmoja kati ya kila watu wazima watano pia alisema mara nyingi au daima alikuwa na sonona mfadhaiko au kujihisi mpweke katika mwaka uliopita. Data hizi zinaonyesha kwamba afya ya akili imekuwa changamoto kubwa ya afya ya umma ya jamii huko Marekani, na watu wengi wa familia za Marekani wanasumbuliwa na hali ya kujisikia upweke na kutokuwa na thamani. Vilevile vile inaonekana kwamba tatizo la afya ya akili linalowasumbua wa Marekani hali yaelekea kupungua, kwani takwimu za muda za mwaka 2022 zilionyesha kwamba vitendo vya kujitoa uhai mwaka huo viliongezeka kwa asilimia 2.6 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Safar mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 15 Septemba mwaka 2023, tarehe 29 Safar miaka 1128 iliyopita aliaga dunia Abu Abdullah Muhammad bin Jabir bin Sinan, ambaye alikuwa mwanahisabati mkubwa na mashuhuri wa Kiislamu. Abu Abdullah bin Sinan alifanikiwa kuainisha wakati halisi wa mwaka wa jua na ameandika vitabu kadhaa kama vile Tadilu lkawakib na Miqdarulitisalat. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, kwa mara ya kwanza katika historia ya elimu ya tiba, virusi vinavyosababisha ugonjwa hatari wa trakoma au mtoto wa jicho viligunduliwa. Kugunduliwa virusi hivyo kulienda sambamba na njia za kupambana na ugonjwa huo wa mtoto wa jicho, ambapo maelfu ya watu walikuwa wakipofuka katika pembe mbalimbali mbali za dunia kutokana na, na maradhi hayo. Virusi vya trakoma viligunduliwa na matabibu wawili wa Uingereza, na katika siku kama ya leo miaka 24 iliyopita Uh, alifariki dunia Dr Abdul Hussein Zarinkub, mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Dr Abdul Hussein alizaliwa mwaka 1301 hijiria shamsia katika mji wa Burujerd magharibi mwa Iran. Msomi huyo ameandika vitabu na makala mengi na moja ya vitabu vyake ni kile alichokipa jina la Alfajiri ya Uislamu. Nam, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Iran imekosoa uamuzi wa, wa nchi tatu za ulaya wa kuendeleza vikwazo dhidi yake. Umoja wa Mataifa umeipa Libya msaada wa dola milioni kumi kufuatia mafuriko. Na maafisa wa nsarula wa Yemen wako Riad, Saudi Arabia kwa mazungumzo ya kusitisha mapigano na wakuu wa Saudia. Aziada ena kutoka hapa Teherani la kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni, msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.