Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Naapa kwa tini na zeituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jamejam Jam. hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni asubuhi uh, hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, uh, tutawaleteni uh, makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala ya wiki na kisha makala ya leo katika historia na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa leo ni Ijumaa, tarehe 29 Safar mwaka 1445 hijiria kamari, inasadifiana na 15 Septemba 2023 miladia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda pia kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali nchini humo. Hivyo basi, ni matumaini kuwa utakuwa nasi hadi mwisho, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran anasema vitisho dhidi ya Iran vinazidi kufupisha uhai wa utawala haramu wa Israeli. Rais wa Iran awatumia barua mfalme na mwanamfalme wa Saudi Arabia. Na meya wa jiji la Derna huko Libya asema yamkini mafuriko yameua watu ishirini elfu. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran, IRGC, ameionya vikali Israel na kusema kuwa vitisho vya utawala haramu wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran havitokuwa na matokeo mengine isipokuwa kuendelea kufupisha uhai wa utawala huo wa kizayuni. Meja Jenerali Hussein Salamia amesema hayo katika mkutano wake na wadau katika sekta ya mitandao na teknolojia ya dijitali siku tatu baada ya David Berner, mkurugenzi wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, kutoa vitisho kuwa Israel itaua maafisa wa ngazi za juu wa Iran katikati ya Tehran. Salamia amesema Wazayuni wanaandamwa na matatizo mengi na alama za kuporomoka kwao zipo wazi kabisa. Kwa msingi huo, hivi sasa wamegeukia bwabwaja na vitisho hewa vya kuwaua kigaidi makamanda wetu. Kamanda Salami ameuhutubu utawala wa kizayuni kwa kusema, mnapaswa kufahamu kuwa mkitoa vitisho dhidi ya usalama wa Iran tutakuwa na machaguo mengi na maisha yenu yatakatizwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa nguvu na uwezo mkubwa wa Iran umeifanya Jamhuri ya Kiislamu isiburuzwe au kusalim amri mbele ya madola makubwa na kuongeza kuwa stratejia za maadui za kulitenga taifa hili zimefeli na kugonga mwamba. Hivi karibuni pia, jenerali Abbas Nilufrushan, naibu kamanda wa operesheni katika IRGC alifichua mpango wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran wa kuunda makombora mapya ya hypersonic ambayo alisisitiza kuwa yataufanya utawala wa kizayuni ulipe gharama kubwa. Alisema teknolojia ya Iran ina uwezo wa kuboresha na kuyaongeza nguvu makombora yake ya balistiki yaweze kupiga hadi umbali wa kilomita elfu mbili. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimeripoti kuwa mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman wamepokea barua mbili tofauti kutoka kwa rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti la Wakazi linalochapishwa mjini Jidda liliripoti habari hiyo jana Alhamis na kueleza kuwa rais Raisi katika barua zake hizo kwa Salman na bin Salman ameashiria uhusiano wa Iran na Saudi Arabia na njia za kuimarisha ushirikiano wa, wa mataifa haya mawili katika nyuga tofauti. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Walid bin Abdul Karim Al Khuraiji, alipokea barua hizo kwa niaba ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Faisal bin Farhan, katika mkutano na Ali Ridha Inayati, balozi wa Iran mjini Riyadh. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Irna, wawili hao walitilia mkazo muhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika maslahi ya mataifa haya mawili ya Kiislamu na jirani. Kiwango cha uhusiano wa kidiplomasia baina ya Iran na Saudi Arabia ni cha hali ya juu hivi sasa, na viongozi wa nchi zote mbili wanasisitiza mara kwa mara juu ya nia zao za kuimarisha zaidi ushirikiano wao katika nyuga nyinginezo hasa za kiuchumi. Balozi Abdullah bin Abdulaziz wa Saudi Arabia aliwasili hapa mjini Teheran wiki iliyopita na kuanza mara moja kazi zake katika ubalozi wa nchi hiyo. Halikadhalika, siku hiyo hiyo Balozi Ali Ridha Inayati wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran alielekea nchini Saudi Arabia na kuanza mara moja majukumu yake ya kuliwakilisha taifa la Iran mjini Riadha. Tuelekee sasa barani Afrika. Meya wa mji wa Dana, mashariki mwa Libya, amesema huenda idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na athari za kimbunga kikali kilichoikumba nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ikapindukia watu ishirini elfu. Abdul Minam Alghaifi amenukuliwa akiyasema hayo na kanali ya televisheni ya Ala Alarabia na kuongeza kuwa na hapa namnukulu: kutokana na ukubwa wa uharibifu uliosababishwa na mafuriko katika wilaya kadhaa yamkini watu kati ya 18,000 hadi 20,000 wamepoteza maisha. Laghaithi ameongeza kuwa mji wa bandari wa Darna wa mashariki mwa Libia ulikuwa na makazi 125,000 kabla ya kutokea majanga hayo ya kimaumbile na kwamba huenda umepoteza zaidi ya watu 20,000. Kwa mujibu wa takwimu rasmi, watu elfu tano mia tano wamethibitishwa kufariki dunia na wengine zaidi ya elfu kumi hawajulikani walipo hadi sasa baada ya kimbunga cha Daniel kuyapiga maeneo ya mashariki mwa Libya siku ya Jumapili na kusababisha mafuriko makubwa. Kimbunga hicho pia kilisababisha kukatika kwa mawasiliano, kuanguka kwa nguzo za umeme na, mai, na miti na mafuriko kusambaa pia katika miji mingine. Maeneo yote ya mji wa Dena mashariki mwa nchi hiyo yamemezwa na maji sambamba na wakazi wa maeneo hayo. Richard Brennan, mkurugenzi mtendaji wa operesheni za dharura katika ofisi ya kikanda ya shirika la afya duniani WHO, ameeleza hali ya Libya kuwa janga na kuongeza kuwa operesheni za uokoaji zinaendelea ingawa uwezekano wa kupata manusura unafifia. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa je ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekubali mwaliko rasmi wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wa kuitembelea Pyongyang. Kim ambaye alienda Rusia siku ya Jumanne kwa usafiri wa treni amefanya mkutano wa ana kwa ana na Putin cha cha Cosmodom, katika kituo cha anga za bali cha Vostochny Cosmodrome, katika eneo la Amur lililoko mashariki ya mbali ya Rusia. Na wawili hawa walijadiliana masuala mbalimbali yenye maslahi ya pamoja. Mwishoni mwa ha, mkutano huo wa saa nne ambao ni wa kwanza ndani ya miaka minne, Kim alimwalika Rais Vladimir Putin wa Rusia kuitembelea Korea Kaskazini. Hata hivyo, haijabainika wawili hao watakutana tena lini. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA jana Alhamisi liliripoti kuwa Putin amekupokea na kukubali mwaliko wa Kim wa kutembelea Korea Kaskazini, na kwamba safari hiyo itaimarisha urafiki wa kihistoria na kiutamaduni kati ya nchi mbili hizo jirani bila ya kuitaja Ukraine katika njia moja kwa moja, kiongozi wa Korea Kaskazini amenukuliwa eh, na KCNA akisema kuwa jeshi la taifa la Russia litaibuka na ushindi katika juhudi zake takatifu za kuadhibu mkusanyiko ovu Marekani. Ambayo imekuwa ikirundika silaha nchini Ukraine ili kuendelea kuchochea moto wa vita, imetiwa kiwewe na mkutano wa wawili hao na imeonya kuwa haitosita kuziwekea vikwazo Russia na Korea Kaskazini iwapo zitakubaliana kuuziana silaha na kubadilishana teknolojia ya kijeshi. Na kwa kumalizia, ni kuwa jopo la wasomi linalofadhiliwa na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, limeonya kwamba ugonjwa wa shida ya akili au dementia unaomwathiri rais wa nchi hiyo Joe Biden unaweza kusababisha hatari ya usalama wa taifa. Katika ripoti ya Jumani ya shirika binafsi la habari la Marekani The Intercept, ilitaja maafisa kadhaa mashuhuri wa Marekani akiwemo rais wa Marekani kama wale ambao wanaweza kusababisha wasiwasi wa usalama wa taifa kutokana na shida yao ya akili. Ripoti hiyo ilitaja matokeo yaliyochapishwa mwezi Aprili ya utafiti wa kwanza wa aina yake uliofanywa na kitengo cha utafiti wa usalama wa kitaifa cha shirika la RAND ambapo watafiti waliweza kutambua matukio kadhaa ambapo maafisa wakuu wa kijasusi waliugua ugonjwa wa Alzeima ambao ni ugonjwa wa ubongo na chanzo kikuu cha dementia, au shida ya akili Kama amiri jeshi mkuu Biden mwenye umri wa miaka themanini ameonyesha visa vingi vya kuchanganyikiwa, kuteleza na kuanguka mara kwa mara na kupoteza kumbukumbu kumbu. Rais ndiye dhihirisho la mamlaka kuu ya taifa yenye uwezo wa kubainisha maslahi ya taifa. Umri wa wa rais Biden wa Marekani na matatizo yake ya kiakili kia ni chanzo cha wasiwasi wasi, wapiga kura wakiwemo wa chama cha Demokrat. Biden ndiye rais mwenye umri mkubwa zaidi kwenye historia ya Marekani na mnamo Aprili alitangaza azma yake ya kugombea urais tena mwaka elfu mbili ishirini na nne. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapeza usikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu madai ya kukaririwa na asio na msingi ya troika ya Ulaya dhidi ya Iran. Troika ya Ulaya inayoundwa na nchi tatu za Umoja wa Ulaya uh, au za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zilidai katika taarifa ya pamoja ya Jumanne ya juzi Septemba kumi na mbili kwamba Iran haijatekeleza ahadi zake kwa mujibu wa makubaliano ya kina wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Machi mwaka huu kikao cha msimu cha bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ilifanyika mjini Vienna Jumanne ya juzi kwa kuhudhuriwa na nchi thelathini na tano wanachama katika hali ambayo hakuna azimio lolote lililotolewa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao hicho, lakini nchi tatu kubwa za Ulaya yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zilitoa tamko dhidi ya Teheran, hatua ambayo ni ya kukaririwa. Katika taarifa hiyo dhidi ya Iran, nchi tatu za Ulaya kwa upande mmoja zilitaka Iran ikubaliane na swala la kuweka upya kamera na vifaa vya uchunguzi na kwa upande mwingine zilidai kuwa Iran haiko tayari kutekeleza majukumu ya uwazi yaliyomo katika taarifa ya liyoma pamoja ya Machi na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Taarifa ya nchi hizo tatu za Ulaya ilitolewa kwa kuzingatia madai ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Uh, IAEA. Jumatatu iliyopita, mkurugenzi huyo mkuu wa IAEA alisema hivi karibuni kwamba Tehran inaendelea kuweka akiba yake ya urani iliyorutubishwa kwa asilimia sitini, na hakuna maendeleo yote yanayopatikana katika kuifanya itoe maelezo ya kuaminika kuhusiana na kuwepo kwa athari haramu za urani zinazopatikana katika maeneo ambayo hayajatangazwa haya. Kwa msingi huo nukta muhimu ni hii kwamba Matamshi ya Grosi na taarifa ya troika Ulaya yametolewa kwa shabaha ya kushinikiza Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa sababu hakukuwa na makubaliano ya kutoa azimio dhidi ya Iran ndani ya fremu ya wakala huo. Nukta nyingine hii ni kwamba matamshi na taarifa za kukaririwa dhidi ya Iran haina msingi wowote na pia haina mashiko ya kisheria kwa sababu kwa, up, ki, kwa upande inaitaka Iran ifuate ahadi za nuklia katika taarifa ambayo kimsingi ni ya upande mmoja. Hii ni katika hali ambayo kwa upande wa pili mwaka elfu mbili kumi na nane Marekani ndio iliochukua hatua ya upande mmoja ambayo ni kinyume cha sheria baada ya kujitoa katika makubaliano hayo ya nuklia JCPOA. Aa, na wakati huo ikarejesha vikwazo dhidi ya Tehran sambamba na kuliwekea taifa hili vikwazo vipya vya kidhalimu. Hii ni katika hali ambayo jamhuri ya, ya Kiislamu Iran ilifungamana na ahadi zake za nyuklia hata baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya JCPOA, na madola ya Ulaya yakatoa ahadi za kuhakikishia Iran haki zake. Eh, hata hivyo ku... Uh, do, madula, kumbe zilikuwa ni ahadi tupu, kwani ha, madola hayo haya kuchukua hatua yote uh, kuhakikisha kwamba Iran inapata haki zake kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umwadia wakati wa kutegea sikio uh, makala ya Iran juma hili, Iran jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran ina nia ya kweli isiyoterereka katika kupambana vilivyo na adui, Rais wa Iran atuma salamu za rambirambi kwa taifa la Libya kufuatia maafa ya mafuriko, na Iran asema iko tayari kutuma misaada kufuatia zilzala nchini Moroko. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumatatu alionana wa na wananchi wa mikoa wa miwili ya Sistan na Baluchistan na ule wa Khurasan Kusini, na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesimama imara na kwa nia isiyotetereka katika kukabiliana na adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuvuruga umoja wa kitaifa na kudhoofisha usalama wa taifa hili ni malengo makuu ya maadui wa Iran, lakini na sisi tumesimama imara na hatutetereki katika kukabiliana na adui. Tuna yakini kwamba maadui wa Iran yetu azizi hawawezi kufanya upuuzi wowote wa iwapo wananchi na viongozi wao wataendelea kuwa macho na kutoghafilika. Ayatola Sayyid Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameongeza kuwa dunia ya leo iko ukingoni mwa mabadiliko makubwa ambayo sifa yake ya kubwa ni kudhoofika madola makubwa ya kikoloni na kudhihiri madola makubwa mapya ya kieneo na kimataifa. Kiongozi mwadhamu ametoa ushahidi kwenye matamshi ya baadhi ya duru za nchi za Magharibi na kusema kuwa vielelezo vya nguvu za Marekani kama katika upande wa masuala ya kiuchumi vinaendelea kushuka na kuongeza kuwa hata nguvu za Marekani za kupindua tawala za mataifa mengine duniani zinaonekana waziwazi wazi jinsi zinavyoporomoka. Amesema kushindwa Marekani huko nchini Siria na kulazimika dola hilo kukimbia kwa madhila nchini Afghanistan ni mifano miwili ya wazi ya kuporomoka nguvu za Marekani. Na amesisitiza kuwa madola mengine ya kiistikbari nayo yamekumbwa na hali hiyo hiyo, na tumeona katika siku za hivi karibuni jinsi mwamko wa kuipinga Ufaransa ulivyoingia katika bara la Afrika kwa kasi. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema: tumesikia katika siku za hivi karibuni jinsi ambavyo nchi za Afrika zilizokuwa chini ya satwa Ufaransa zimeanza kushuhudia mwamko wa kuipinga Ufaransa. Serikali ambazo zilikuwa vibaraka Ufaransa zinaangushwa moja baada ya nyingine ingawa ni wanajeshi wanaochukua madaraka lakini wanaungwa mkono na wananchi, eh. Hii ina maana kwamba madola magharibi, kinara wao wakiwa ni Marekani na Ulaya, leo hayana nguvu tena yaliyokuwa nayo miaka ya nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi rambi kwa waziri mkuu na wananchi wa Libya kutokana na vifo vya maelfu ya watu nchini humo vilivyosababishwa na kimbunga Daniel kilichoikumba nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuzusha mafuriko makubwa. Kimbunga hicho kimesomba vitongoji vizima na kuharibu nyumba katika miji mingi ya pwani huku mji wa Dana ukitenganishwa na maeneo mengine kufuatia kupasuka kwa mabwawa mawili machakavu. Kimbunga hicho kimeripotiwa kusababisha maafa makubwa nchini Libya. Kwa mnasaba huo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi Jumanne alituma salamu za rambirambi kwa taifa la Libya, akilipa mkono wa pole kutokana na vifo, kujeruhiwa na kutoweka baadhi ya watu wa Libya kutokana na kimbunga na mafuriko yaliyoikumba, uh, nchi hiyo. Ujumbe wa rais Ibrahim Raisi kwa waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya Abdulhamid Dibeiba unasema hivi: serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatangaza utayarifu wake wa kuwasaidia watu wa maeneo yaliyoathirika na kutuma misaada ya matibabu na dawa na mahitaji mengine muhimu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema, jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kutuma misaada ya kibinadamu nchini Moroko kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililoua maelfu ya watu. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo katika ujumbe aloutuma kwenye mtandao wa kijamii wa X au Twitter na kusisitiza kuwa Iran itatumia suhula zake zote kuisaidia na kuihudumia serikali na wananchi wa Moroko katika mazingira haya magumu baada ya zilzala. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran imesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya maelfu ya watu kutokana na zilzala hiyo. Kwingineko, wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Teheran uh, itaendelea na mpango wake wa amani wa nyuklia na kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa njia inayojenga na haitoathiriwa na uingiliaji wa kisiasa, propaganda na mashinikizo ya madola ya adui. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Nasser Kanani aliyasema hayo Ijumaa wakati akijibu taarifa za hivi karibuni za baraza shikiano la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi na kusisitiza kwa mara nyingine tena kwamba visiwa vitatu vya Abu Musa, Tom Kubwa na Tom Ndogo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ya milele ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na kwamba taarifa za mara kwa mara kama hizo za baraza la ushirikiano la ghuba ya wajemi hazina itibari na thamani yoyote ya kisiasa na kisheria. Ameongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara nia yake njema ya kuishi kwa usalama na majirani zake, kama ambavyo imekuwa ikitangaza mara kwa mara kuwa visiwa hivyo vitatu ni sehemu ya ardhi ya Iran isoweza kutenganishwa na ardhi nyingine za nchi hii na hayo ni kwa mujibu wa misingi ya sheria zinazokubalika kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran, kwa kuzingatia mazungumzo yake ya pande mbili na serikali ya Kuwait, daima imekuwa ikitilia mkazo dharura wa kuweka ushirikiano wa kirafiki na wenye kujenga baina yake na majirani zake ikiwemo Kuwait. Amesema bila ya shaka kujenga tabia ya kuzingatia masilahi ya pamoja kunaweza kutoa msingi unaofaa wa ushirikiano madhubuti wa kikanda, akijibu swali la mwandishi wa habari Jumatatu mjini Teheran kuhusu kadhia hiyo, Kanaani alisema kuhusiana na eneo lenye mafuta baharini la Arash, tumetangaza mara kadhaa kuwa hili ni suala la kiufundi na litatatuliwa katika fremu ya mazungumzo ya kiufundi na kisheria na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Kuwait. Serikali itazingatia msingi wa kulinda haki za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na wiki hii makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayehusika na masuala ya wanawake na familia ameeleza kusikitishwa kwake na utekelezaji wa sheria inayopiga marufuku wasichana wa Kiislamu kuingia shuleni nchini Ufaransa wakiwa wamevaa abaya au buibui. Ensie Khazali ameyasema hayo katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mwenyekiti wa Baraza la Haki za Binadamu na mkuu wa Kamisheni ya Hadhi ya Wanawake katika Umoja wa Mataifa, na kueleza kwamba hatua hii ya Ufaransa sio tu kwamba ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa mtu binafsi na uhuru wa kidini, bali inaweka mashinikizo makubwa na mbinyo kwa wafuasi wa dini za walio wachache. Ameongeza kuwa inawezekana kuwanyima haki wasichana wa Kiislamu ya kuvaa hijabu ambayo ni sehemu ya msingi ya imani yao ya kidini, ikawaweka katika mazingira ya kulazimika kuchagua kati ya dini na elimu. Hayo najiri katika hali ambayo mahakama ya Ufaransa tayari imeidhinisha marufuku ya uvaaji vazi la abaya kwa wanafunzi wa Islamu wanawake katika skuli za nchi hiyo. Nam wapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ili a kuwashukuruni kwa kuwa naasi hadi mwisho. Salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Nam wapea msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya. Na awali kabisa naanza na Taifa Leo ambalo linatupasha kuwa wiki tatu baada ya shule kufunguliwa kwa muhula wa tatu, wizara ya elimu bado haijatuma pesa kwa shule za umma. Kutokana na hilo, baadhi ya shule zimeanza kuwatuma wanafunzi nyumbani. Katika toleo lake la intaneti gazeti la The Nation inatupasha kuwa maisha yataendelea kuwa magumu zaidi nchini Kenya baada ya bei ya bidhaa ya petroli kupanda kwa kiwango kikubwa zaidi katika historia ya taifa hili. Bei ya petroli inapanda kwa shilingi 16.9, lita nayo dizeli imeenda juu kwa shilingi 131, huku bei ya mafuta taa ikipaa kwa shilingi 33.32 kwa lita moja. Hii ina maana kuwa petroli itaanza kuuzwa kwa shilingi mia mbili ishirini na moja nukta sita nne kwa lita jijini Nairobi, huku dizeli ikiuzwa kwa shilingi mia mbili nukta tisa kwa lita, nao mafuta taa ikiuzwa kwa shilingi mia mbili na mbili nukta sita kwa lita kuanzia Septemba kumi na nne usiku wa manane. Hii ni kulingana na bei mpya ambayo imetangazwa hivi punde na mamlaka ya kusimamia sekta ya kawi na petroli IPRA nchini Kenya. Gazeti la Standard lina ripoti sema kuwa Wakenya hutumia zaidi ya shilingi bilioni kumi kila mwaka kununua uh, viua tilifu vyenye sumu ambayo husababisha madhara makubwa ya kiafya ili kukabiliana na wadudu na magonjwa katika uzalishaji wa mazao. Ripoti iliyopewa jina la biashara ya sumu ilichanganua viua wadudu vikiwemo viua wadudu, viua ukungu na viua magugu vinavyotumiwa nchini Kenya. Ripoti hiyo ilifichua takwimu za kutisha kuhusu jinsi wakulima wa Kenya wanavyowekeza katika bidhaa zilizopigwa marufuku katika nchi zilizoendelea kwa sababu zinasababisha uharibifu kwa viungo vya binadamu. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa dawa za kuua wadudu zinazotumiwa nchini Kenya zinaweza kusababisha saratani au kensa. Takwimu zinaonyesha kuwa mazao kama vile mahindi, ngano, kahawa, viazi na nyanya yana matumizi makubwa zaidi ya viuatilifu yakitegemea viuatilifu hatari sana. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor linaripoti kuwa mgombea wa chama tawala cha NRM Uthman Mugisha Mubaraka ameubuka mshindi katika uchaguzi wa serikali ya mitaa katika wilaya ya Hoima hiyo jana. Mugisha alipata kura 18353 huku mshindani wake wa karibu ambaye alikuwa mgombea huru Vincent Muhumuza akipata kura 12020. Nalo gazeti la New Vision linatupasha kuwa mheshimiwa rais Yoweri Museveni wa Uganda jana alikutana na kufanya mazungumzo na rais Salva Kiir Mayardit wa Sudan Kusini katika ikulu ya Entebbe. Viongozi hao wawili walijadili masuala ya masilahi kati ya nchi zao mbili, ndugu, pamoja na usalama wa mpaka. So, wapenzi wasikilizaji, sasa naelekea huko nchini Rwanda na tuliangazia gazeti la The New Times. Gazeti hilo lina habari sema kuwa mamlaka ya chakula na dawa Rwanda, FDA eh, Rwanda imetakiwa kuchukua hatua wakati inakagua usalama wa chakula ili kulinda afya ya watumiaji. Haya yamesemwa na wajumbe wa kamati ya bunge ya hesabu za umma PAC, ambao walionya shirika hilo kuhusu hali ya sasa ambapo ufuatiliaji wa usalama wa chakula hautoshi na ni duni. Nam wapenda sikilizaji, na tunahitimisha udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Ijumaa hii kwa kuiangazia magazeti ya kule nchini Tanzania, ambapo magazeti yameipa umuhimu habari ya Rais Samia Suluhu Hassan kuwapisha majaji wapya na pia maafisa wapya wa serikali. Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia asema mahakama badilikeni, aagiza majaji wasimamie haki, atahadharisha kuhusu dhambi ya rushwa. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, bei ya korosho maji vyamsubiri Samia Mtwara. Habari kamili katika ukurasa wa tatu. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira nao una kichwa cha habari kisemacho Tanzania na Msumbiji zakubaliana kushirikiana kuwabana magaidi. Habari kamili katika ukurasa wanne. Nalo gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo cha dk Rais Samia uh, kusini. Asema ni furaha kubwa kuona watu wengi wamekuja. Habari hiyo imepewa umuhimu pia na gazeti la Wamachinga chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ziara ya Rais Samia kuifungua mikoa ya kusini. Wapenzi wasikilizaji, kutoka meza ya udondozi wa magazeti barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya wiki, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia mgogoro wa afya ya akili na kujiua katika jamii ya Marekani kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuzuia kujiua. Jumapili ya tarehe 10 Septemba ilisadifiana na siku ya kimataifa ya kuzuia kujiua. Siku hiyo ilisajiliwa katika kalenda ya dunia mwaka 2003 na chama cha kimataifa cha kuzuia kujitoa uhai kwa ushirikiano wa shirika la afya duniani WHO. Madhumuni kuu ya kuanzishwa siku hiyo ni kuongeza ufahamu kuhusu vitendo vya kujiua kwa mashirika serikali na umma kwa ujumla na kuzidisha umakini kwenye tatizo la afya ya akili ili kueleza kwamba kujiua kunaweza kuzuiwa. Kwa sababu hiyo, kila mwaka shirika la afya duniani huainisha kauli mbiu kama ajenda kuu ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa na jumuiya za kimataifa kwa ajili ya kuzuia vitendo vya kujitoa uhai kauli mbiu iliyoainishwa kwa ajili ya miaka mitatu ya kuanzia 2021 hadi 2023 ni kujenga tumaini kupitia matendo. Kauli mbiu hiyo inatoa wito wa kuchukua hatua za kivitendo na kukumbusha kwamba kuna njia mbadala wa kujiua na kwamba tunaweza kutia matumaini katika nyoyo za watu kupitia matendo yetu. Ripoti iliyochapishwa Agosti 28 mwaka huu wa 2023 na Shirika la Afya Duniani, WHO inaonyesha kwamba zaidi ya watu laki saba hujitoa uhai kila mwaka kote duniani. Takwimu hii inakuwa ya kutisha zaidi tunapojua kwamba makadirio yanaonyesha kuwa watu milioni 14 hadi 15 hufanya jaribio la kujiua kila mwaka duniani, lakini ni karibu laki saba tu kati yao wanaofanikiwa kujitoa uhai. Kulingana na takwimu hizo, majaribio ya kujiua miongoni mwa wanawake ni mara mbili ya wanaume, lakini majaribio yanayofanikiwa ya kujiua ya, ya wanaume ni mara tatu hadi nne zaidi ya wanawake. Pia kujiua ni sababu ya nne ya vifo kati ya watu wenye umri wa miaka 15 hadi 29, na husababisha asilimia 50 hadi 71 ya vifo vyote vya kikatili kwa wanaume na wanawake. Kwa mpangilio hii, leo kujiua limekuwa janga la kimataifa, na licha ya dhana potofu kwamba kujiua kunazihusu nchi masikini au zinazoendelea tu, na kwamba nchi tajiri duniani hazikabiliwi na tatizo hilo, lakini mapitio ya ripoti za hivi karibuni na data za takwimu za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kwamba kujiua hakuhusiani tu na nchi zenye kipato cha chini, bali hutokea duniani kote na nchi nyingi zilizoendelea pia zina viwango vya juu zaidi vya takwimu za kujitoa uhai. Kwa mfano, kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2021 za kiwango cha watu wanaojiua duniani, ingawa nchi masikini ya Afrika ya Lesotho ilishika nafasi ya kwanza katika kiwango cha watu wanaojiua mwaka huo huo, Korea Kusini ambayo inatambuliwa kuwa moja ya nchi zilizoendelea na zinazoongoza kiuchumi duniani ilishika nafasi ya nne, na katika mwaka 2019 Japan ilishika nafasi ya tano. Idadi ya watu wanaojiua katika nchi ya Marekani imeongezeka sana katika miaka miwili mpaka mitatu iliyopita, na vitendo hivyo vimeenea hata miongoni mwa watoto na mabarobaro. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya Wamarekani 44 hufa kwa kujiua kila mwaka na kujiua ni moja ya sababu kumi kuu za vifo nchini Marekani. Takwimu zinasema mwaka 2015 kujiua ilikuwa sababu ya 14 ya vifo vya wanawake na sababu ya saba ya vifo vya wanaume nchini Marekani. Zaidi ni kwamba kujiua ni sababu ya pili ya vifo vya vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 34 na sababu ya tatu ya vifo kwa watu wenye umri wa miaka kumi hadi kumi na nne. Wapenzi wasikilizaji, kuanzia mwaka 1999 hadi mwaka 2010 kiwango cha kujiua kati ya wa Wamarekani wenye umri wa miaka 35 hadi 64 kiliongezeka kwa karibu asilimia 30. Ongezeko kubwa zaidi lilikuwa kati ya wanawake wenye umri wa miaka 60 hadi 64 ambako kiwango cha kujiua kiliongezeka kwa asilimia 60. Kisha vifo vya wanaume kutokana na kujiua wakiwa na umri wa miaka 50 viliongezeka kwa asilimia 50, swala ambalo linaonyesha mgogoro mkubwa wa kijamii nchini Marekani. Data za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani, CDC, zinaonyesha kwamba kiwango cha kujiua kati ya wa Wamarekani mwaka jana kiliweka rekodi katika historia ya nchi hiyo. Kulingana na takwimu hizo, Wamarekani wasiopungua 49449 walijiua mwaka uliopita wa 2022, kiwango ambacho ni takriban vifo 15 kwa kati ya kila watu laki moja. Kwa takwimu hizo, kiwango cha kujiua kati ya jamii ya Marekani kiliipiku rekodi ya awali ya mwaka 2018 na kiliongezeka kwa asilimia tano ikilinganishwa na mwaka 2018. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba mnamo mwaka 2021 asilimia 25 ya vifo vya watoto wa umri wa miaka 10 hadi 17 nchini Marekani vilitokana na kujiua, ambayo ilikuwa sababu ya pili kuu ya vifo kati ya kundi hili la umri. Mwaka huo idadi ya wanaojiua katika jeshi la Marekani pia ni ya kushangaza na tangu mwanzoni mwa mwaka 2020 hadi mwishoni mwa Septemba mwaka 2021, idadi hiyo ilizidi ile ya wanajeshi wa Marekani ambao wameaga dunia kutokana na virusi vya korona tangu mwanzoni mwa janga hilo. Ripoti zinaonyesha kwamba mwaka 2020 wanajeshi 701 wa Marekani walijitoa uhai wenyewe na idadi hii ilifikia wanajeshi 476 katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2021. Hii ni licha ya kwamba tangu kuanza kwa janga la virusi vya korona nchini Marekani, wanajeshi 886 wa nchi hiyo tu wamefariki dunia kutokana na virusi hivyo. Kwa mujibu wa ripoti ya kushtusha iliyotolewa katika majira ya joto ya mwaka huu, wanajeshi 30,177 wa Marekani wakiwemo maveterani waliopigana katika vita vya nchi hiyo tangu mashambulizi ya tarehe 9 Septemba mwaka 2001 wamekufa kwa kujitoa uhai wao wenyewe. Hii ni licha ya kwamba jumla ya wanajeshi 7057 wa Marekani wameuawa katika vita vyote ambavyo Wamarekani wameanzisha tangu mwaka huo. Awali, ripoti ya kila mwaka ya Wizara ya Ulinzi ya Marekani pia ilionyesha kwamba kiwango cha kujiua kati, kati ya wanajeshi wa nchi hiyo kiliongezeka kwa asilimia 41.4 kati ya mwaka 2015 na 2020. Ni vyema pia kuashiria hapa kwamba uchunguzi wa ripoti na takwimu mbalimbali za watu waliojiua katika jamii ya Marekani unaonyesha kwamba silaha za moto yaani, bunduki zilichangia zaidi ya nusu ya vifo vya kujiua wenyewe nchini Marekani mwaka 2022. Ripoti iliyochapishwa Juni mwaka huu wa 2023 na kituo cha John Hopkins pia inasisitiza kwamba kwa ujumla, kujiua kwa bunduki kumekuwa sababu kuu ya ongezeko la hivi karibuni la kiwango cha kujitoa uhai nchini Marekani. Ripoti hiyo inasema kiwango cha watu wanaojiua kwa kutumia bunduki kiliongezeka kwa asilimia kumi kati ya mwaka 2019 na mwaka 2021, huku kiwango cha watu wanaojiua bila ya kutumia bunduki kikipungua kwa asilimia nane katika muda huo huo. Ripoti hiyo inasisitiza kwamba wanaume wazungu pamoja na watu wengine wenye umri wa miaka 75 na zaidi ndio waliojiua zaidi kwa kutumia bunduki mwaka 2021. Kwa kuzingatia hayo yote, inaonekana kwamba jamii ya Marekani imekumbwa na mgogoro mkubwa wa afya ya akili. Ukweli huu unathibitishwa na kura ya maoni iliyofanywa mwaka jana na mtandao wa habari wa CNN kwa kushirikiana na Kaiser Family Foundation. Matokeo ya uchunguzi huo yanaonyesha kwamba watu wazima tisa kati ya kila watu kumi nchini Marekani wanaamini kwamba nchi yao inasumbuliwa na tatizo la afya ya akili. Katika uchunguzi huo, zaidi ya mtu mmoja kati ya watu wazima watano walisema kwamba afya yao ya akili ni duni na dhaifu, na theluthi moja ya watu wote wazima walisema nyakati zote au mara nyingi walihisi hali ya wahaka na mfadhaiko katika kipindi chote cha mwaka. Takriban mmoja kati ya kila watu wazima watano pia alisema mara nyingi au daima alikuwa na sonona, mfadhaiko au kujihisi mpweke katika mwaka uliopita. Data hizi zinaonyesha kwamba afya ya akili imekuwa changamoto kubwa ya afya ya umma ya jamii huko Marekani, na watu wengi wa familia za Marekani wanasumbuliwa na hali ya kujisikia upweke na kutokuwa na thamani. Vilevile vile inaonekana kwamba tatizo la afya ya akili linalowasumbua wa Marekani hali yaelekea kupungua, kwani takwimu za muda za mwaka 2022 zilionyesha kwamba vitendo vya kujitoa uhai mwaka huo viliongezeka kwa asilimia 20.6 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mungu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Safar mwaka 1445 Hijiria. Sawa na tarehe 15 Septemba mwaka 2023. Tarehe 29 Safar, miaka 1128 iliyopita, aliaga dunia Abu Abdullah Muhammad bin Jabir bin Sinan, ambaye alikuwa mwanahisabati mkubwa na mashuhuri wa Kiislamu. Abu Abdullah bin Sinan alifanikiwa kuainisha wakati halisi wa mwaka wa jua na ameandika vitabu kadhaa kama vile Tadilu Lkawakib na Miqdarulitisalat. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya elimu ya tiba, virusi vinavyosababisha ugonjwa hatari wa trakoma au mtoto wa jicho viligunduliwa kugunduliwa virusi hivyo kulienda sambamba na njia za kupambana na ugonjwa huo wa mtoto wa jicho, ambapo maelfu ya watu walikuwa wakipofuka katika pembe mbalimbali mbali za dunia kutokana na, na maradhi hayo. Virusi vya trakoma viligunduliwa na matabibu wawili wa Uingereza. Na katika siku kama ya leo miaka 24 iliyopita Uh, alifariki dunia Dr. Abdul Hussein Zarinkub mwanahistoria na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Dr. Abdul Hussein alizaliwa mwaka 1301 Hijiria Shamsia katika mji wa Burujerd magharibi mwa Iran. Msomi huyo ameandika vitabu na makala mengi na moja ya vitabu vyake ni kile alichokipa jina la Alfajiri ya Uislamu. Na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, ameuonya vikali utawala haramu wa Israeli na kusema kuwa vitisho vya Israeli dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran havitakuwa na matokeo mengine isipokuwa kuendelea kufupisha uhai wa utawala huo wa Kizayuni. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimeripoti kuwa Mfalme Salman bin Abdulaziz wa Saudia na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo ya kiarabu Muhammad bin Salman wamepokea barua mbili tofauti kutoka kwa Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Jopo la wasomi linalofadhiliwa na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, limeonya kwamba ugonjwa wa shida ya akili au dimensia unaomwathiri rais wa nchi hiyo Joe Biden unaweza kuhatarisha usalama wa taifa. Na meya wa mji wa Dena, mashariki mwa Libya, amesema huenda idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na athari ya kimbunga kikali kilichoikumba nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ikapindukia watu ishirini elfu lazia rasina kutoka hapa seheran. Wapenza wasikilizaji, ili kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB .ir. mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu