Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masal kheri, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa, na katika safu vipindi tumekuendelea Iran Juma Hili, Makala ya Wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku Yaliyo Katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa. Aidha, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 90 35 06 54 87, na kariri anza na alama ya kujumlisha plus 98 90 35 06 54 87. Na vuta pumzi, na muda si muda, na rejea na taarifa habari za dunia. Saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Rais Raisi asema Ukraine haijawasilisha ushahidi wa madai ya kutumiwa silaha za Iran au za kutumwa silaha za Iran kwa Russia wakati wa vita. Makaburi 13 ya halaiki yagunduliwa Sudan, vita baina ya majenerali wa kijeshi vinaendelea. Na nitakupasha pia kuhusu kashfa ya ngono katika hospitali za Uingereza ambapo ubakaji umeripotiwa katika vyumba vya upasuaji, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili: ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan umetangaza habari ya kugunduliwa makaburi 13 ya halaiki katikati mwa jimbo la Darfur huko kaskazini magharibi mwa Sudan. Vita vya kuwania madaraka baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudan vilianza tangu tarehe 15 Aprili mwaka huu kati ya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka, almaarufu RSF. Juhudi zote za upatanishi wa kikanda na kimataifa za kumaliza vita na kuzileta pande zinazozozana kwenye meza ya mazungumzo zimeshindikana hadi sasa. Kumeshatangazwa usitishaji vita mara kadhaa nchini Sudan kupitia upatanishi wa kimataifa lakini hakuna makubaliano yoyote yaliyoheshimiwa. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira, ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan umesema kuwa umepokea ripoti za uhakika za kugunduliwa makaburi kumi na matatu ya halaiki katika mji wa Aljanina ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur. Ripoti hiyo imesema kuwa makaburi ya halaiki ni ya raia ambao wengi wao ni kabila la Masalit ambao hivi karibuni walishambuliwa na vikosi vya msaada wa haraka huku, hayo yakiripotiwa, taarifa nyingine zinasema kuwa takriban raia 40 waliuawa jana Jumatano huko Nyala, makao makuu ya jimbo la Darfur kusini la magharibi mwa Sudan, katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa kwenye soko moja maarufu na vitongoji vya raia. Duru za hospitali zinasema kuwa ndege za kivita za jeshi la Sudan zilianzisha mashambulizi makali yaliyolenga makazi ya raia ikiwa ni pamoja na vitongoji vya Assad Al Ali, Al Riadh na Texas mapema jana Jumatano. Hayo yamethibitishwa na mtu mmoja aliyeshuhudia shambulio hilo wakati alipohojiwa na shirika la habari la Shinwa kwa njia ya simu na kuongeza kuwa shambulio hilo la anga lililenga pia soko maarufu la Almalaja huko Nyala. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wa Ukrain wameshindwa kuwasilisha nyaraka zozote zinazoonyesha kuwa Jamhuri ya Kiislamu iliipatia silaha Rasia wakati wa vita. Sayid Ibrahim Raisi, ambaye alikuwa akizungumza katika mahojiano yake na televisheni ya NBC ya Marekani kuhusu uhusiano wa kijeshi wa Iran na Rasia na vita kati ya Rasia na Ukrain, ameeleza upinzani wa Iran dhidi ya vita na kusema Tuna uhusiano na nchi mbalimbali duniani. Vilevile vile, tuna uhusiano wa kiuchumi na kibiashara na nchi nyingi na tuna uhusiano wa kibiashara, kiuchumi na kiulinzi na Russia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema kuhusu madai ya kuipatia Russia ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Ukraine na kueleza kwamba, na hapa nanukuu. Nilifuatilia na kuzungumza na baadhi ya nchi za Ulaya Mashariki na kusema kwamba iwapo wa Ukraine wana ushahidi wowote wa wanapaswa kuuonyesha, walikuja Oman na hadi sasa hawajaweza kutoa hati yoyote inayothibitisha kwamba Iran iliipatia silaha Rasia wakati wa vita vinavyoendelea huko Ukraine, mwisho wa kunuku. Nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani kwa miezi kadhaa sasa zimekuwa zikitoa madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran sambamba na kushadidisha mapigano huko Ukraine, madai ambayo yamekanushwa vikali na Tehran. Katika hatua nyingine, kamanda mmoja wa vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdu Shabi amesema kwamba harakati hiyo imefanya operesheni ya kipekee kwenye mkoa wa Khanakin na kufanikiwa kuangamiza makumi ya magaidi wa Daesh au ISIS. Shirika la habari la Mehr limemnukuu Bashir Al Ambaki, mmoja wa makamanda wa vikosi vya Hashdu Shabi, akisema kuwa operesheni ya vikosi hivyo dhidi ya mitandao ya chini kwa chini ya ISIS katika baadhi ya maeneo ya Hanakin iliyoko kilomita mia moja kaskazini mashariki mwa Baquba ilifanikiwa. Ameongeza kuwa vikosi vyetu, baada ya kupata taarifa kuhusu mienendo ya wapiganaji wa Daish katika eneo hili, viliandaa mpango mkakati maalum wa operesheni za kupambana na ugaidi na tumefanikiwa kuangamiza makumi ya magaidi. Al Ambaki amesema. Khanakin na vijiji vinavyozunguka mji huo havijashuhudia operesheni zozote za kigaidi mwaka huu kutokana na juhudi za vikosi vya Hashdu Shabi ambavyo vina nafasi muhimu katika kuisaidia au katika kusaidia usalama wa Iraq. Ameongeza kuwa vikosi vya Hashdu Shabi pia vimefanikiwa kusaidia na kulinda maisha ya mazuari na wafanya ziara wa maeneo matakatifu nchini Iraq kutoka nchi mbalimbali. Na kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, mazuari hao wameweza kwenda na kurudi kwenye ziara zao kwa usalama kamili. Hivi sasa vikosi sita vya vikosi vya Hashdu Shabi viko katika wilaya kumi na tatu za Diala. Hapo awali vikosi vya Hashdu Shabi vya Iraq vilitangaza kuongeze, kuongezeka uwepo wa vikosi vyao katika mkoa wa Diyala na kufanya kazi kubwa ya kulinda usalama. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amesema katika mahojiano aliyofanyiwa jana Jumatano kwamba popote ambapo Marekani inatia mkono wake mambo huharibika, usalama unakosekana na mambo yanakuwa magumu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Faras, Maria Zaharova amejibu swali aliloulizwa kuhusu malengo ya kutanuliwa kundi la BRICS kwamba hatua hizo zinachukuliwa ili kuachana na sarafu ya dola na kuelekea kwenye matumizi ya sarafu za kitaifa ili kuiokoa dunia na majanga yasiyo na mwisho yanayosababishwa na ukiritimba wa sarafu ya dola. Alisema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Sputnik na kuongeza kuwa mara zote Marekani inapoingilia masuala fulani hufanya mambo kuwa magumu zaidi. Uhusiano kati ya China na Taiwan ulikuwa umeingia kwenye mkondo mzuri, pande hizo mbili zilikuwa zinaelekea kwenye utulivu kutokana na mazungumzo kadhaa ya pande mbili, lakini ghafla moja mambo yamebadilika kutokana na uingiliaji wa Marekani ambao umeharibu kila kitu. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza leo Alhamisi kwamba imetungua ndege kumi zisizo na rubani za Ukraine kwenye rasi ya Crimea. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la TAS. Taarifa hiyo ya wizara ya ulinzi ya Rasia imesema pia kwamba jeshi uk la Ukraine limejaribu kushambulia meli ya nchi hiyo katika bahari Nyeusi kwa kutumia droni lakini zimetunguliwa. Kwa upande mwingine waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov ameliambia shirika la habari la, la TASS kwamba kadri Ukraine inavyochelewesha mazungumzo na Moscow ndivyo itakavyokuwa vigumu zaidi kufikiwa makubaliano. Na utafiti uliofanywa na British Journal of Surgery kwa kifupi BJS unaonyesha kuwa karibu theluthi moja ya madaktari wa upasuaji na wahudumu wa chumba cha upasuaji katika hospitali za umma za Uingereza wamekuwa waathiriwa wa ubakaji au aina fulani ya unyanyasaji wa kijinsia. Utafiti wa British Journal of Surgery unaonyesha kuwa asilimia 63 ya wanawake walikuwa wahanga wa unyanyasaji wa kijinsia waliofanyiwa na wenzao. Asilimia 30 ya wanawake wamebakwa, asilimia 11 wameripoti kulazimishwa kupapaswa mwili kwa ajili ya kupata fursa na nafasi za kazi na asilimia tisini ya wanawake na asilimia themanini na moja wanaume wameshuhudia aina fulani ya unyanyasaji wa kijinsia. Baada ya kuchapishwa ripoti hii, baadhi ya madaktari wa upasuaji wa kike wa Uingereza wamesema kwamba kesi zilizoripotiwa zimefichua sehemu ndogo sana ya unyanyasaji wa kingono unaofanyika katika vyumba vya upasuaji vya hospitali za umma huko nchini Uingereza. Uchunguzi wa maoni uliohusisha madaktari wa upasuaji wa kike na wafanyakazi wapatao elfu moja mia saba katika vyumba vya upasuaji vya hospitali za umma za Uingereza unaonyesha kwamba ukatili na unyanyasaji wa kingono wa madaktari wa upasuaji wa kike na wafanyakazi hauishii katika hospitali za nchi hiyo, bali wanawake wanakabiliwa na tatizo hilo la ukatili wa wenzao wanaume katika maeneo mengine. Waziri wa sayansi, ubunifu na teknolojia wa Uingereza, Michelle Donelan amesema baada ya kufichuliwa kwa kashifa hii kwamba hili ni swala la kusikitisha sana, na ninataka wafanyakazi wote katika idara za upasuaji za hospitali kuripoti unyanyasaji wa kijinsia. kwa upande wake Vanables, mtaalamu wa vyombo vya habari ameashiria ripoti hiyo na kusema idadi kubwa ya wafanyakazi wa idara ya upasuaji ya shirika la kitaifa la afya nchini Uingereza ama walikuwa wahanga wa unyanyasaji wa kingono au walishuhudia unyanyasaji wa aina hiyo ambao umeathiri vibaya afya yao ya kimwili na vilevile vile ya kiakili. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la Iran la kutekelezwa makubaliano ya usalama na Iraq. Akizungumza Septemba 11 hapa mjini Teheran na Bafola Talabani mkuu wa muungano wa kizalendo wa Kurdistan ya Iraq, waziri wa mashauri wa ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametaka makubaliano ya usalama yaliyofikiwa kati ya Iran na Iraq yatekelezwe haraka iwezekanavyo. Takwa kama hilo pia lilitolewa karibuni na balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Iraq alipokutana na kuzungumza na rais pamoja na waziri mkuu wa serikali ya utawala wa ndani ya eneo la Kurdistan ya Iraq, huko katika mji wa Erbil. Muhammad Kazim Al-Sadiq, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Baghdad, amekutana na kuzungumza na Masrur Barzani, waziri mkuu, na rais Nechirvan Barzani katika safari aliyofanya katika mkoa wa Kurdistan wa Iraq. Uhusiano wa Kurdistan ya Iraq na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muhimu sana. Pande hizi mbili zina uhusiano mkubwa na mkongwe wa kiutamaduni. Mbali na ukaribu uliopo beina ya Wakurdi wa Iran na Iraq, sehemu kubwa ya watu na viongozi wa wa Kurdistan ya ya Iraq waliishi nchini Iran, Iran na sehemu kubwa ya Wakurdi wa Iran pia wanaishi katika Kurdistan ya Iraq. Ingawa idadi ya Wasuni wa Iraq si ndogo, lakini kimadhehebu jamii za Wasuni na Washia zimekuwa zikiishi pamoja kwa amani na kuheshimiana. Eneo la Kurdistan daima limekuwa mwenyeji wa umati mkubwa wa waumini wanaoshiriki katika matembezi ya 40 ya Imam Hussein alaihi salam. Kuhusiana na hilo, balozi wa Iran mjini Baghdad Assadiq akizungumza karibuni katika kikao na serikali ya ndani ya Kurdistan ya Iraq amepongeza na kuishukuru serikali ya eneo la Irbil kwa kutoa msaada kwa washiriki wa matembezi ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Swala muhimu ni kwamba ijapokuwa mipaka ya Iran na eneo la Kurdistan haijawahi kushuhudia mzozo baina ya pande mbili, lakini eneo hilo la Iraq daima limekuwa likitumiwa na makundi ya kigaidi na maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya maslahi ya taifa hili. Swala hili limekuwa likilalamikiwa mara kwa mara na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo vikosi vya jeshi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimeshambulia mara kadhaa makao makuu ya makundi ya kigaidi na maadui wa mfumo wa Kiislamu wa Iran wanaojificha katika eneo hilo la Iraq. Kuhusiana na hilo, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kikao chake na Bafel Talabani amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka Iraq iliyo huru yenye ustawi na maendeleo, na kubainisha kuwa kuwepo magaidi katika eneo la Kurdistan na operesheni zao dhidi ya usalama wa Iran kuna kinzana na katiba ya Iraq inayosisitiza kuwepo uhusiano wa kirafiki na kidugu na majirani zake, na kusema kuwa hakuna chama au kundi lolote linaloruhusiwa kudhuru usalama wa majirani wa Iraq. Kwa upande mwingine, baada ya machafuko ya mwaka jana nchini Iran wakati magaidi na wakufurishaji walipotumia mipaka ya eneo la Kurdistan ya Iraq kuzusha machafuko na ukosefu wa usalama nchini, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilionyesha azma yake thabit ya kutatua swala la uwepo magaidi na wasi katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Katika vikao baina ya maafisa wa kisiasa na usalama wa Iran na Iraq, pande mbili zilitia saini makubaliano ya usalama na kuweka makataa ya kuhitimisha uwepo wa magaidi na waasi huko kaskazini mwa Iraq. Katika kikao cha karibuni baina ya Hussein Hamir Abdullahian na mkuu wa Muungano wa Kizalendo wa Kurdistan ya Iraq na pia katika kikao cha balozi wa Iran nchini Iraq na viongozi wa Erbel, ulazima wa kutekelezwa makubaliano hayo ya usalama ulisisitizwa. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Septemba 14 mwafaka na tarehe 28 Safar mwaka 1445 Hijria. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia. Mmoja hapa anasema asalamu alaikum na mjibu alaikum salam, anasema pamoja na mpongezi nyingi kwenu, sijui kwa nini matangazo kwa njia ya WhatsApp hayanifikii tena kama mwanzo. Allah mtukufu awabariki sana. Anasema anaitwa Hussein Christian Marandu, yupo Pangani, Tanga, Tanzania. Kisha anasema naomba sana tafadhali, kama naweza kupata mtiririko mzima wa hekaya za aya ni mafunzo adhim mno. Asante sana ndugu Husein Marandu ukiwa hapo Pangani, Tanga, Tanzania. Na inshallah muda si mrefu nitakuunga katika ukumbi wetu huu wa WhatsApp na utakuwa unapokea mambo mengi kutoka idhaa yako hii pendwa. Na inshallah kuhusiana na ombi lako hilo la kutumiwa mfululizo wa kipindi cha hekaya za aya, inshallah ombi hilo nitaliwasilisha kwa mhusika wa vipindi na natumai, inshallah atalishughulikia hilo. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia Yusuf Omar anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga, namwona anatupa hai akiwa katika ukumbi wetu wa Telegram. Asante sana pia Ismail Khamis Ramadhan naye pia anafuatilia matangazo akiwa Runzewe Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tuingie katika ngoo ya pili ya kukuletea vipindi na iwapo muda utaruhusu nitasoma maoni zaidi. Iran Jumahili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema Iran ina nia ya kweli isiyoterereka katika kupambana vilivyo na adui Rais wa Iran atuma salamu za rambirambi rambi kwa taifa la Libya kufuatia maafa ya mafuriko na Iran asema iko tayari kutuma misaada kufuatia zilzala nchini Moroko. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumatatu walionana na wananchi wa mikoa miwili ya Sistan na Baluchistan na ule wa Khurasan Kusini na kusisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesimama imara na kwa nia isiyotetereka katika kukabiliana na adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kuvuruga umoja wa kitaifa na kudhoofisha usalama wa taifa hili ni malengo makuu ya maadui wa Iran, lakini na sisi tumesimama imara na hatutetereki katika kukabiliana na adui. Tuna yakini kwamba maadui wa Iran yatuazizi hawawezi kufanya upuuzi wowote wa iwapo wananchi na viongozi wao wataendelea kuwa macho na kutoghafilika. Ayatola Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu, wameongeza kuwa dunia ya leo iko ukingoni mwa mabadiliko makubwa ambayo sifa yake kubwa ni kudhoofika madola makubwa ya kikoloni na kudhihiri madola makubwa mapya ya kieneo na kimataifa. Kiongozi mwadhamu ametoa ushahidi kwenye matamshi ya baadhi ya duru za nchi za Magharibi na kusema kuwa vielelezo vya nguvu za Marekani kama katika upande wa masuala ya kiuchumi vinaendelea kushuka na kuongeza kuwa hata nguvu za Marekani za kupindua tawala za mataifa mengine duniani zinaonekana wazi wazi jinsi zinavyoporomoka. Amesema kushindwa Marekani huko nchini Siria na kulazimika dola hilo kukimbia kwa madhila nchini Afghanistan ni mifano miwili ya wazi ya kuporomoka nguvu za Marekani, na amesisitiza kuwa madola mengine ya kiistikbari nayo yamekumbwa na hali hiyo hiyo. Na tumeona katika siku za hivi karibuni jinsi mwamko wa kuipinga Ufaransa ulivyoingia katika bara la Afrika kwa kasi. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema masfr kri ke tae fu ans Tumesikia katika siku za hivi karibuni jinsi Lasting... ambavyo nchi za Afrika zilizokuwa chini ya satwa Ufaransa zimeanza kushuhudia mwamko wa kuipinga Ufaransa. Serikali ambazo zilikuwa vibaraka Ufaransa zinaangushwa moja baada ya nyingine ingawa ni wanajeshi wanaochukua madaraka lakini wanaungwa mkono na wananchi. Eh, hii ina maana kwamba madola magharibi kinara wao wakiwa ni Marekani na Ulaya leo hayana nguvu tena yaliyokuwa nayo miaka ya nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi rambi kwa waziri mkuu na wananchi wa Libya kutokana na vifo vya maelfu ya watu nchini humo vilivyosababishwa na kimbunga Daniel kilichoikumba nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuzusha mafuriko makubwa. Kimbunga hicho kimesomba vitongoji vizima na kuharibu nyumba katika miji mingi ya pwani huku mji wa Dana ukitenganishwa na maeneo mengine kufuatia kupasuka kwa mabwawa mawili machakavu. Kimbunga hicho kimeripotiwa kusababisha maafa makubwa nchini Libya. Kwa mnasaba huo rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi Jumanne alituma salamu za rambirambi kwa taifa la Libya akilipa mkono wa pole kutokana na vifo, kujeruhiwa na kutoweka baadhi ya watu wa Libya kutokana na kimbunga na mafuriko yaliyoikumba, uh, nchi hiyo. Ujumbe wa Rais Ibrahim Raisi kwa Waziri Mkuu wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya Abdulhamid Dibeiba unasema hivi: Serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatangaza utayarifu wake wa kuwasaidia watu wa maeneo yaliyoathirika na kutuma misaada ya matibabu na dawa na mahitaji mengine muhimu. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kutuma misaada ya kibinadamu nchini Moroko kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililoua maelfu ya watu. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X au Twitter na kusisitiza kuwa Iran itatumia suhula zake zote kuisaidia na kuihudumia serikali na wananchi wa Moroko katika mazingira haya magumu baada ya zilzala. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya maelfu ya watu kutokana na zilzala hiyo. Ingineko wiki hii, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Teheran uh, itaendelea na mpango wake wa amani wa nyuklia na kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa njia inayojenga na haitoathiriwa na uingiliaji wa kisiasa Uh, propaganda na mashinikizo ya madola ya adui. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Nasser Kanani aliyasema hayo Ijumaa wakati akijibu taarifa za hivi karibuni za baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, na kusisitiza kwa mara nyingine tena kwamba visiwa vitatu vya Abu Musa, To Mkubwa na To Mdogo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ya milele ya ardhi ya jamhuri ya Kiislamu Iran na kwamba taarifa za mara kwa mara kama hizo za baraza la ushirikiano la Ghuba hazina itibari na thamani yoyote ya kisiasa na kisheria. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara nia yake njema ya kuishi kwa usalama na majirani zake, kama ambavyo imekuwa ikitangaza mara kwa mara kuwa visiwa hivyo vitatu ni sehemu ya ardhi ya Iran isiyoweza kutenganishwa na ardhi nyingine za nchi hii, na hayo ni kwa mujibu wa misingi ya sheria zinazokubalika kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuzingatia mazungumzo yake ya pande mbili na serikali ya Kuwait, daima imekuwa ikitilia mkazo dharura wa kuweka ushirikiano wa kirafiki na wenye kujenga baina yake na majirani zake ikiwemo Kuwait. Amesema bila ya shaka kujenga tabia ya kuzingatia maslahi ya pamoja kunaweza kutoa msingi unaofaa wa ushirikiano madhubuti wa kikanda. Akijibu suali la mwandishi wa habari Jumatatu mjini Teheran kuhusu kadhia hiyo Kanaani alisema: Kuhusiana na eneo lenye mafuta baharini la Arash, tumetangaza mara kadhaa kuwa hili ni suala la kiufundi na litatatuliwa katika fremu wa mazungumzo ya kiufundi na kisheria na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Kuwait. Serikali itazingatia msingi wa kulinda haki za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na wiki hii makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran anayehusika na masuala ya wanawake na familia ameeleza kusikitishwa kwake na utekelezaji wa sheria inayopiga marufuku wasichana wa Kiislamu kuingia shuleni nchini Ufaransa wakiwa wamevaa abaya au buibui. dnc Khazali ameyasema hayo katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, mwenyekiti wa baraza la haki za binadamu na mkuu wa kamisheni ya hadhi ya wanawake katika Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hatua hii ya Ufaransa sio tu kwamba ni ukiukoaji wa wazi wa uhuru wa mtu binafsi na uhuru wa kidini, bali inaweka mashinikizo makubwa na mbinyo kwa wafuasi wa dini za walio wachache. Ameongeza kuwa inawezekana kuwanyima haki wasichana wa Kiislamu ya kuvaa hijabu ambayo ni sehemu ya msingi ya imani yao ya kidini, ikawaweka katika mazingira ya kulazimika kuchagua kati ya dini na elimu. Hayo najiri katika hali ambayo mahakama ya Ufaransa tayari imeidhinisha marufuku ya uvaaji vazi la abaya kwa wanafunzi wa Islamu wanawake katika skuli za nchi hiyo. Nam, wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ili kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Makala ya wiki. Assalamu alaykum rahmatullahi wa wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia mgogoro wa afya ya akili na kujiua katika jamii ya Marekani kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuzuia kujiua. Jumapili ya tarehe 10 Septemba ilisadifiana na siku ya kimataifa ya kuzuia kujiua. Siku hiyo ilisajiliwa katika kalenda ya dunia mwaka elfu mbili na tatu na chama cha kimataifa cha kuzuia kujitoa uhai kwa ushirikiano wa shirika la afya duniani WHO. Madhumuni kuu ya kuanzishwa siku hiyo ni kuongeza ufahamu kuhusu vitendo vya kujiua kwa mashirika, serikali na umma kwa ujumla, na kuzidisha umakini kwenye tatizo la afya ya akili ilikueleza kwamba kujiua kunaweza kuzuiwa. Kwa sababu hiyo, kila mwaka shirika la afya duniani huainisha kauli mbiu kama ajenda kuu ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa na jumuiya za kimataifa kwa ajili ya kuzuia vitendo vya kujitoa uhai. Kauli mbiu iliyoainishwa kwa ajili ya miaka mitatu ya kuanzia 2021 hadi 2023 ni kujenga tumaini kupitia matendo. Kauli mbiu hiyo inatoa wito wa kuchukua hatua za kivitendo na kukumbusha kwamba kuna njia mbadala wa kujiua na kwamba tunaweza kutia matumaini katika nyoyo za watu kupitia matendo yetu. Ripoti iliyochapishwa Agosti 28 mwaka huu wa 2023 na shirika la afya duniani WHO inaonyesha kwamba zaidi ya watu laki saba hujitoa uhai kila mwaka kote duniani. Takwimu hii inakuwa ya kutisha zaidi tunapojua kwamba makadirio yanaonyesha kuwa watu milioni 14 hadi 15 hufanya jaribio la kujiua kila mwaka duniani, lakini ni karibu laki saba tu kati yao wanaofanikiwa kujitoa uhai. Kulingana na takwimu hizo, majaribio ya kujiua miongoni mwa wanawake ni mara mbili ya wanaume, lakini majaribio yanayofanikiwa ya kujiua ya, ya wanaume ni mara tatu hadi nne zaidi ya wanawake. Pia kujiua ni sababu ya nne ya vifo kati ya watu wenye umri wa miaka 15 hadi 29, na husababisha asilimia 50 hadi 71 ya vifo vyote vya kikatili kwa wanaume na wanawake. Kwa mpangilio hii, leo kujiua limekuwa janga la kimataifa, na licha ya dhana potofu kwamba kujiua kunazihusu nchi masikini au zinazoendelea tu na kwamba nchi tajiri duniani hazikabiliwi na tatizo hilo, lakini mapitio ya ripoti za hivi karibuni na data za takwimu za mashirika ya kimataifa zinaonyesha kwamba kujiua hakuhusiani tu na nchi zenye kipato cha chini, bali hutokea duniani kote na nchi nyingi zilizoendelea pia zina viwango vya juu zaidi vya takwimu za kujitoa uhai. Kwa mfano, kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2021 za kiwango cha watu wanaojiua duniani, ingawa nchi masikini ya Afrika ya Lesotho ilishika nafasi ya kwanza katika kiwango cha watu wanaojiua mwaka huo huo, Korea Kusini, ambayo inatambuliwa kuwa moja ya nchi zilizoendelea na zinazoongoza kiuchumi duniani, ilishika nafasi ya nne na katika mwaka 2019 Japan ilishika nafasi ya tano. Idadi ya watu wanaojiua katika nchi ya Marekani imeongezeka sana katika miaka miwili mpaka mitatu iliyopita, na vitendo hivyo vimeenea hata miongoni mwa watoto na mabarobaro. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya Wamarekani 44 hufa kwa kujiua kila mwaka, na kujiua ni moja ya sababu kumi kuu za vifo nchini Marekani. Takwimu zinasema mwaka 2015 kujiua ilikuwa sababu ya 14 ya vifo vya wanawake na sababu ya saba ya vifo vya wanaume nchini Marekani. Zaidi ni kwamba kujiua ni sababu ya pili ya vifo vya vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 34, na sababu ya tatu ya vifo kwa watu wenye umri wa miaka 10 hadi 14. Wapenzi wasikilizaji, kuanzia mwaka 1999 hadi mwaka 2010 kiwango cha kujiua kati ya wa wamarekani wenye umri wa miaka 35 hadi 64 kiliongezeka kwa karibu asilimia 30. Ongezeko kubwa zaidi lilikuwa kati ya wanawake wenye umri wa miaka 60 hadi 64, ambako kiwango cha kujiua kiliongezeka kwa asilimia 60. Kisha vifo vya wanaume kutokana na kujiua wakiwa na umri wa miaka 50 viliongezeka kwa asilimia 50, swala ambalo linaonyesha mgogoro mkubwa wa kijamii nchini Marekani. Data za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani, CDC, zinaonyesha kwamba kiwango cha kujiua kati ya Wamarekani mwaka jana kiliweka rekodi katika historia ya nchi hiyo. Kulingana na takwimu hizo, Wamarekani wasiopungua 49449 walijiua mwaka uliopita wa 2022, kiwango ambacho ni takriban vifo 15 kwa kati ya kila watu laki moja. Kwa takwimu hizo, kiwango cha kujiua kati ya jamii ya Marekani kiliipiku rekodi ya awali ya mwaka 2018 na na kiliongezeka kwa asilimia tano ikilinganishwa na mwaka 2018. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba mnamo mwaka 2021 asilimia 25 ya vifo vya watoto wa umri wa miaka 10 hadi 17 nchini Marekani vilitokana na kujiua, ambayo ilikuwa sababu ya pili kuu ya vifo kati ya kundi hili la umri mwaka huo. Idadi ya wanaojiua katika jeshi la Marekani pia ni ya kushangaza. Na tangu mwanzoni mwa mwaka 2020 hadi mwishoni mwa Septemba mwaka 2021, idadi hiyo ilizidi ile ya wanajeshi wa Marekani ambao wameaga dunia kutokana na virusi vya korona tangu mwanzoni mwa janga hilo. Ripoti zinaonyesha kwamba mwaka 2020, wanajeshi 701 wa Marekani walijitoa uhai wenyewe na idadi hii ilifikia wanajeshi 476 katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2021. Hii ni licha ya kwamba tangu kuanza kwa janga la virusi vya korona nchini Marekani, wanajeshi 886 wa nchi hiyo tu wamefariki dunia kutokana na virusi hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya kushtusha iliyotolewa katika majira ya joto ya mwaka huu. Wanajeshi 30,177 wa Marekani wakiwemo maveterani waliopigana katika vita vya nchi hiyo tangu mashambulizi ya tarehe 9 Septemba mwaka 2001 wamekufa kwa kujitoa uhai wao wenyewe. Hii ni licha ya kwamba jumla ya wanajeshi 7057 wa Marekani wameuawa katika vita vyote ambavyo wa Marekani wameanzisha tangu mwaka huo. Awali, ripoti ya kila mwaka ya wizara ya ulinzi ya Marekani pia ilionyesha kwamba kiwango cha kujiua kati ya wanajeshi wa nchi hiyo kiliongezeka kwa asilimia 414 kati ya mwaka 2015 na 2020. Ni vyema pia kuashiria hapa kwamba uchunguzi wa ripoti na takwimu mbalimbali za watu waliojiua katika jamii ya Marekani unaonyesha kwamba silaha za moto yaani bunduki zilichangia zaidi ya nusu ya vifo vya kujiua wenyewe nchini Marekani mwaka 2022. Ripoti iliyochapishwa Juni mwaka huu wa 2023 na kituo cha John Hopkins pia inasisitiza kwamba kwa ujumla, kujiua kwa bunduki kumekuwa sababu kuu ya ongezeko la hivi karibuni la kiwango cha kujitoa uhai nchini Marekani. Ripoti hiyo inasema kiwango cha watu wanaojiua kwa kutumia bunduki kiliongezeka kwa asilimia kumi kati ya mwaka 2019 na mwaka 2021, huku kiwango cha watu wanaojiua bila ya kutumia bunduki kikipungua kwa asilimia nane katika muda huo huo. Ripoti hiyo inasisitiza kwamba wanaume wazungu pamoja na watu wengine wenye umri wa miaka 75 na zaidi ndio waliojiua zaidi kwa kutumia bunduki Mwaka 2021. Kwa kuzingatia hayo yote, inaonekana kwamba jamii ya Marekani imekumbwa na mgogoro mkubwa wa afya ya akili. Ukweli huu unathibitishwa na kura ya maoni iliyofanywa mwaka jana na mtandao wa habari wa CNN kwa kushirikiana na Kaiser Family Foundation. Matokeo ya uchunguzi huo yanaonyesha kwamba watu wazima tisa kati ya kila watu kumi nchini Marekani wanaamini kwamba nchi yao inasumbuliwa na tatizo la afya ya akili. Katika uchunguzi huo, zaidi ya mtu mmoja kati ya watu wazima watano walisema kwamba afya yao ya akili ni duni na dhaifu, na theluthi moja ya watu wote wazima walisema nyakati zote au mara nyingi walihisi hali ya wahaka na mfadhaiko katika kipindi chote cha mwaka. Takriban mmoja kati ya kila watu wazima watano pia alisema mara nyingi au daima alikuwa na sonona mfadhaiko, au kujihisi mpweke katika mwaka uliopita. Data hizi zinaonyesha kwamba afya ya akili imekuwa changamoto kubwa ya afya ya umma ya jamii huko Marekani, na watu wengi wa familia za Marekani wanasumbuliwa na hali ya kujisikia upweke na kutokuwa na thamani. Vile vile inaonekana kwamba tatizo la afya ya akili linalowasumbua wa Marekani hali yaelekea kupungua, kwani takwimu za muda za mwaka 2022 zilionyesha kwamba vitendo vya kujitoa uhai mwaka huo viliongezeka kwa asilimia 2.6 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 28 mfunguo tano Safar mwaka 1445 Hijiria, mwafaka na tarehe 14 Septemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 28 Safar mwaka wa 11 hijiria, alifariki dunia Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akiwa na umri wa miaka 63. Kutokana na kuwa na tabia ya ukweli na uaminifu tangu alipokuwa na umri mdogo, Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Alipata umashuhuri kwa jina la Muhammad Mwaminifu. Watu wa dini, madhehebu na mirengo tofauti, na hata wale wasiokuwa na dini kabisa, wamesema mengi kuhusu shakhsia adhimu ya Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mwandishi wa Ulaya Stanley Lane Poole ameandika kwamba Mtume Muhammad alipendwa na watu wote, na pia alipendwa sana na kila aliyemwona. Anasema hajawahi kuona wala hatamwona tena mtu mithili yake. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1395 iliyopita, sawa na tarehe 28 Safar mwaka 50 Hijiria, aliwawa shahidi Imam Hasan bin Ali bin Abitalib al Mujtaba alaihi ssalam mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Imam Hasan ni mtoto wa Bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abitalib alaihim assalam. Na alizaliwa mwaka wa tatu baada ya Mtume kuhamia Madina. Mtukufu huyo aliishi miaka saba ya mwanzo wa umri wake pamoja na babu yake Mtume Muhammad, ambapo aliweza kunufaika na mafunzo na maarifa ali ya mtukufu huyo. Imam Hasan alichukua jukumu zito la kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 37 baada ya kuuawa shahidi baba yake Ali, Imam Ali alayhi ssalam. Imam Hasan aliuawa shahidi siku kama ya leo kwa kupewa sumu katika njama iliyopangwa na Muawiya bin abi Sufian. na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita kulifanyika maandamano makubwa nchini Iran kuwaenzi mashahidi waliokuwa wameuawa na vibaraka wa shah siku kadhaa kabla yake. Siku hiyo askari wa utawala wa shah waliokuwa na nia ya kuzuia maandamano hayo waliwashambulia watu ambao walikuwa wakipiga nara za Kiislamu wakisema, Irani ni nchi yetu na Khomeini ni kiongozi wetu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at rib r. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.