Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahman rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran na Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Jame Jam jijini Tehran, ambapo mbali na kusikika katika satelit na internet tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na kusikika katika mkoa huo tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Singida pamoja na Kigoma na vilevile vile, Mwanza. Huko mnaweza uh, kutupata mubashara kabisa wakati huu Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa mchana huu, mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo ya redio Teheran imekuandalia vipindi vya Uislamu, chaguo langu, hekaya za aya, pamoja na makala ya leo katika historia. Kumbuka tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wanaija wazidi kuwa bana Wafaransa wataka waondoke nchini humo. Gaboni yatangaza baraza la mawaziri, mwanamke apewa wizara ulinzi. Na Ethiopia akamilisha zoezi la kujaza maji kwenye bwawa la Annahdha. Na sasa ni habari kamili. Makamanda wa kijeshi wa Niger wamejiunga na maandamano ya wananchi wa nchi hiyo mbele ya kambi ya jeshi la Ufaransa huko Niami, ambao wanataka kuondoka kwa wanajeshi hao nchini humo. Kila siku umati mkubwa wa wananchi wa Niger umekuwa ukijumuika mbele ya kambi ya kijeshi ya Ufaransa kufuatia hukumu na amri iliyotolewa na serikali ya kijeshi ya kuondoka wanajeshi na balozi wa Ufaransa nchini Naija. Kwa mujibu wa shirika, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Iran Press mjini Niami, jana Jumapili, makamanda wakuu wa jeshi la Naija pia walijiunga na mjumuiko huo, ambao mjumuiko huo, jambo ambalo lilikaribishwa na wananchi. Ufaransa imetangaza mpango wa kuondoa wanajeshi wake nchini humo sambamba na hatua hiyo ya jeshi la nchi hiyo. Ripoti zinasema kwa kuzingatia umati mkubwa unaojumuika kila siku mbele ya kambi hiyo wanajeshi wa Ufaransa, inatarajiwa kuwa wanajeshi hao wataondoka nchini humo hivi karibuni. Mmoja makamanda wa makamanda waandamizi wa jeshi la Niger amesisitiza katika mazungumzo yake mbele ya umati mkubwa juu ya ulazima wa kuondoka haraka wanajeshi wa Ufaransa kutoka katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Kikosi cha gadi ya rais wa serikali ya Nige tarehe 26 Julai kilimwondoa madarakani Muhammad Bazum, rais wa jamhuri ya Nige, kwa tuhuma za ufisadi, kushirikiana na nchi za magharibi na kutoshughulikia umasikini wa wananchi wa nchi hiyo. Serikali ya mpito ya Gabon imetangaza baraza jipya la mawaziri na kumteua mwanamke kuwa waziri wa ulinzi. Haya yanajiri wiki moja tu baada ya jenerali Brice Oligui Nguema, ambaye aliongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyoung'oa madarakani utawala wa makumi ya miaka wa familia ya Bongo kuapishwa Jumatatu iliyopita kuwa rais wa serikali ya mpito ya Gabon. Taarifa zaidi zinasema Jenerali Brigite Onganoa ameteuliwa kuwa waziri wa ulinzi, huku luteni kanali Oiriche Manfumbi akipatiwa nafasi ya waziri wa mawasiliano na kubakia kuwa msemaji wa kamati ya mpito na marejesho ya taasisi muundo ulioundwa baada ya mapinduzi ya Agosti 30. Kulingana na taarifa iliyotolewa na waziri mkuu wa mpito Raymond Ndongo Sima, ni Regis kuwa Regis Onanga Ndiaye ameteuliwa kuwa waziri wa mashauri ya kigeni A huku Maise Moisimi akiteuliwa kuwa waziri wa uchumi. Baraza hilo la mawaziri linaundwa na mawaziri ishirini na sita. Mawaziri watatu wa, wa serikali iliyopinduliwa na Ali Bongo wamebakishwa katika nafasi zao. Serikali ya kijeshi ya Gabon ambayo ilinyakua madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea wiki iliyopita majuzi, ilimteua kiongozi wa zamani wa upinzani Raymond Ndongo Sima kuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito sima ambaye ni mwanauchumi mwenye umri wa miaka 68 alikuwa mkosoaji mkubwa wa rais ali bongo ambaye aliondolewa madarakani na maafisa wa kijeshi mnamo agosti 30 aliwahi kuwa waziri mkuu wa bongo kuanzia mwaka 2012 hadi 2014 kisha akajiuzulu na kugombea urais dhidi yake mwaka 2016 Akawa tena sehemu ya muungano wa upinzani katika uchaguzi wa mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imekamilisha awamu yake ya nne na ya mwisho ya kujaza maji katika bwawa kubwa la Nahdha ambalo lina utata katika eneo la mto Nile. Tangazo hilo limetolewa wiki kadhaa baada ya kukwama kwa mazungumzo kati ya Adis Ababa na nchi mbili zinazonufaika na mto Nile, yaani Misri na Sudan. Mazungumzo yalianza tena kwa nia kutia saini makubaliano yenye nguvu ya kukabiliana na ukame katika siku zijazo. Duru mpya ya mazungumzo inatarajiwa kufanyika mwezi huu wa Septemba. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X, zamani Twitter, waziri mkuu Abia Ahmed alisifu kukamilika kwa ujenzi huo kama hatua kubwa ambayo ilifanyika licha ya changamoto za ndani na mashinikizo kutoka nje. Bwawa la Anahdha ambalo limejengwa kwenye mto Nile yapata umbali wa kilomita 15 kutoka mpaka wa Ethiopia na Sudan, litakuwa mtambo mkubwa zaidi wa kufua umeme barani Afrika na bwawa la saba kwa ukubwa duniani. Na serikali ya Cairo inasema kujazwa maji kikamilifu katika bwawa hilo ni tishio kubwa kwa maisha ya watu wa Misri, na ndiyo maana imekuwa ikipinga mpango huo. Makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia tena msikiti wa Al Akswa na kuvunjia heshima. Uvamizi huo umefanyika kuitikia mwito wa makundi ya kizayuni yenye misimamo mikali yanayotaka kushadidishwa hujuma na uvamizi dhidi ya eneo hilo takatifu lenye historia ya kongwe. Walowezi wengi wa kizayuni wenye misimamo mikali walivamia msikiti wa Al Akswa, kibla cha kwanza cha Waislamu na kufanya vitendo vya kichochezi, huku akiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala haramu wa Israel. Msikiti wa Al Akswa unajulikana kuwa nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na Kipalestina wa eneo takatifu la Kuds, na utawala ghasibu wa Israel unajaribu kuharibu utambulisho huo, lakini kusimama imara na kuwa macho wananchi wa Palestina kumeufedhesha utawala huo wa kizayuni na kupelekea njama zake kushindwa na kugonga mwamba. Na takriban watu ishirini na sita wanaripotiwa kuaga dunia na wengine hawajulikani walipo baada ya kivumo kivuko kuzama kaskazini mwa eneo la katikati mwa Nigeria. Maafisa wa serikali ya Nigeria wameziambia duru za habari kwamba ajali hiyo ilitokea Jumapili ya jana. Hii ni ajali ya pili kubwa kutokea kwenye eneo hilo ndani ya kipindi cha miezi mitatu. Bogole Ibrahim, msemaji wa gavana wa jimbo la Niger, amesema kwamba feri hiyo ilikuwa imebeba zaidi ya watu mia moja wakiwemo wanawake na watoto kwenye eneo la Mokwa waliokuwa kwenye ajali ya kivuko hicho walikuwa wakivuka bwawa kubwa wakielekea kwenye mashamba yao. Ameongeza Ibrahim, watu 26, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wamethibitishwa wa kuaga dunia, huku wengine zaidi ya 30 wakiokolewa na wengine kadhaa bado hawajapatikana. Shughuli za uokoaji inaendelea zikiongozwa na idara ya dharura ya jimbo la Naija ikishirikisha polisi wa majini. Pamoja na wapiga mbizi. Mwezi Juni mwaka huu takriban watu 150 walipoteza maisha pia baada ya mashua waliokuwa wamepanda kupinduka katika jimbo la Kwara magharibi mwa Nigeria, iliyoko magharibi mwa Afrika. Ajali za mashua na boti za abiria huripotiwa mara kwa mara nchini Nigeria na katika nchi nyingine za Afrika, hasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na mashua hizo kuwa kuukuu na kubeba abiria kupita idadi inayoruhusiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho kuendelea kuvunjiwa heshima Qurani tukufu sambamba na siasa za kindumakuwili za Magharibi. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani amezungumzia kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nje ya ubalozi mdogo Uturuki mjini New York na kubainisha kwamba kudharau vitabu vitakatifu ni jambo la kuchukiza. Msemaji huyo wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani amesema hayo katika hali ambayo ameeleza kwamba Washington inaunga mkono uhuru wa kujieleza kama kipengele cha msingi cha demokrasia yeyote na iliyobainishwa katika marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani. Msimamo huu umechukuliwa katika kujibu kuvunjiwa heshima tena Korani tukufu. Siku chache zilizopita mtu mmoja alivunja heshima Korani tukufu, tukufu, mbele ubalozi mdogo wa Uturuki mjini New York kwa kukitupa chini kitabu kitakatifu cha Uislamu na kukivunjia heshima kwa kukikanyaga. Maafisa usalama wa balozi mdogo wa Uturuki waliingilia kati baada ya tukio hili na kumwondoa mtu aliyetajwa mahali hapo. Katika miaka ya hivi karibuni, baadhi ya nchi za Ulaya, hususan eneo la Skandinavia, zimekuwa uwanja na medani ya kuvunjiwa heshima matukufu ya Waislamu. Tangu mwanzoni mwa majira ya kiangazi ya mwaka huu, kuvunjiwa heshima kwa Qurani tukufu kwa njia ya uchomaji Qurani kumetokea mara nyingi katika nchi mbili za kaskazini mwa Ulaya, yaani Sweden na Denmark. Na baadhi ya watu wenye chuki dhidi ya Uislamu kama vile Momika Salwan pamoja na wanachama wa vyama vya mrengo wa kulia wamejitokeza hadharani mara kadhaa na kukivunjia heshima kitabu hiki kitakatifu. Chini ya usaidizi wa polisi wa Sweden na Denmark, watu hawa walichoma moto Qurani tukufu na maandamano ya Islamu pia yalizimwa na kukandamizwa na polisi. Kuvunjiwa heshima kwa Qurani tukufu kumekabiliwa na wimbi la malalamiko makubwa hususan katika ulimwengu wa Kiislamu na kupelekea maandamano makubwa katika ulimwengu wa Kiislamu na nchi zingine kuhusiana na suala hilo. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mwezi uliopita ilizitaka nchi wanachama wake kuchukua hatua zinazofaa za kisiasa na kiuchumi dhidi ya Sweden na nchi zingine ambazo zinaruhusu kuchoma moto vitabu, kumradhi, zinaruhusu kuchoma moto kitabu kitakatifu cha Qoran. Mapema Julai mwaka huu baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lililaani kuvunjiwa heshima Qorani tukufu na zikapasisha azimio lililopendekezwa na nchi za Kiislamu na kumtaka kamishna mkuu wa haki za binadamu kuchunguza suala hili na kutoa ripoti. Licha ya kuweko kwa radiamali kubwa ya Waislamu na nchi za Kiislamu kuhusu suala la Qurani kuchomwa moto katika nchi mbili za kaskazini mwa Ulaya, yaani Sweden na Denmark na upinzani wa wazi wa Umoja wa Mataifa dhidi ya kitendo hiki cha dharau na cha kinyama na ambacho kimsingi hakikubaliki hata kidogo, na hata ahadi za mamlaka za nchi hizi mbili za kuzuia vitendo hivyo, lakini watu wenye chuki dhidi ya Waislamu wameendelea kuvunjia heshima kitabu kitakatifu cha Qur'ani kwa uhuru na himaya kamili ya vyombo vya usalama, hali ambayo inaonyesha unduma kuwili wa siasa za madola magharibi. Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina na wa muda mrefu huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Augustin Julius, ambaye sasa anajulikana kwa jina la Khalil, alizaliwa nchini Argentina katika familia ya Kikristo. Baba yake ni wakili, naye binafsi amehitimu katika taaluma ya sanaa ya uchoraji. Alipata bahati ya kuujua Uislamu miaka kadhaa iliyopita, na baada ya kusilimu, aliyeamua kufuata madhehebu ya Kishia. Khalil Julius hivi sasa anaendeleza masomo yake katika taaluma ya maarifa ya Kiislamu ili akihitimu aweze kuendeleza shughuli zake za sanaa kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa makala hii, upate kusikiliza tuliyokuandalia kuhusu mwajenchina huyu aliyesilimu. Uislamu unataka kuwepo na dunia takasifu ambayo itawaleta pamoja watu wa kaumu na mataifa yote chini ya kivuli cha Uislamu. Kwa mtazamo wa Uislamu, hakuna kaumu au kundi lolote la watu lililobora zaidi kuliko jingine. Tokea mwanzo wake, kivutio muhimu zaidi katika Uislamu kilikuwa ni mafundisho yake ya kimaadili, kimalezi na kimaanawi. Mhimili mkuu wa mvuto huu ni Qurani Tukufu, ambayo kutokana na fikra zake zenye mafundisho yenye thamani za juu na yenye nguvu inawaongoza wanadamu kuelekea katika saada. Kwa hakika, kuna nguvu zilizofichika katika batini ya Uislamu ambazo zimepelekea kuenea dini hii tukufu duniani. Uislamu unawapa wanadamu uhuru na haki ya kutafakari na hivyo kuwawezesha kufika katika upeo wa mbali. Khalil Augustin naye pia ni kati ya wale ambao wametumia fikra za kina na utafiti ili kufikia uamuzi wa kuchagua na kufuata dini ya Uislamu. Anaeleza zaidi kuhusu namna alivyokumbatia Uislamu kwa kusema, sababu kuu iliyopelekea ni silimu ni uchunguzi na utafiti wa kina niliofanya. Pamoja na kuwa nilikuwa Mkristo, lakini kamwe sikuwahi kuridhika na hali hiyo. Kwa msingi huo, nilianza kufanya utafiti kuhusu tamaduni na dini nyinginezo. Ni kwa sababu hii ndiyo nilianza utafiti kuhusu dini ili kuongeza maarifa yangu. Nilikuwa nikifahamu misingi ya Ukristo lakini ilikuwa vigumu kwangu mimi kuikubali. Hivyo nilielekea katika Ubudha. Nilisoma vitabu vingi kuhusu itikadi hii na hatimaye nikawa mfuasi wa Ubudha kwa muda wa miaka mitano, ambapo niliacha kula nyama na badala yake nilikuwa mlaji mimea tu. Lakini hatua kwa hatua nilianza kuhisi dini hii haina misingi imara na sikuweza kupata majibu ya kuridhisha kwa maswali yangu mengi. Nilikuwa eh, nikihangaika huku na kule hadi pale nilipokutana na rafiki yangu wa zamani nilikuwa nikimfahamu vizuri, lakini nilishangaa kuona namna tabia na shahsia yake ilivyobadilika. Alinifahamisha kwamba alikuwa ameshabadili dini yake na kuwa Mwislamu. Hapo alinifahamisha zaidi kuhusu Uislamu, dini ambayo ilikuwa imembadilisha na kuwa mtu mwenye sifa bora na za kimaadili. Augustin alihisi sauti ya ndani ya nafsi yake ikiwa na inamwita kuelekea katika njia halisi ya Mwenyezi Mungu, naye aliitikia sauti hiyo na kuelekea ili kotokea sauti hiyo. Hapo alianza kuhisi cheche za kuongezeka mapenzi ya kutaka kumjua Mwenyezi Mungu na hivyo kuelekea katika uhakika. Anafafanua zaidi kwa kusema, niliamua kufanya utafiti kuhusu sababu iliyopelekea rafiki yangu ashuhudie mabadiliko makubwa katika maisha yake. Kila wakati tulipokutana, tulifanya mjadala na mazungumzo naye kuhusu Uislamu. Mikutano yangu naye ilizidi kuongezeka, na hivyo mahusiano yetu yakaimarika zaidi. Kwa taufiki yake Mwenyezi Mungu, niliweza kuujua zaidi Uislamu pamoja na mafundisho yake aliweza kujibu maswali mengi niliyokuwa nayo baada ya kusilimu. Khalil Julius anasema familia yangu iliingiwa na hofu kubwa baada ya kusilimu kwangu, na waliingiwa na wasiwasi sana kutokana na propaganda shadidi za vyombo vya habari vya Marekani na kizayuni dhidi ya Uislamu. Waliutazama Uislamu kama dini ya vita na ghasia, lakini kutokana na tabia yangu kama Mwislamu, waliweza kufahamu na kudiriki kuwa Uislamu si dini mbaya, na hivyo hawakuwa na wasiwasi tena. Hivi sasa si tu kuwa familia yangu haina wasiwasi, bali hata wanajifaharisha kutokana na kuwa mimi ni Mwislamu. Jambo hilo limepelekea nipate furaha kubwa sana. Khalil Julius anasema tokea utotoni alivutiwa sana na sanaa na ndiyo sababu aliendeleza masomo yake ya juu katika uga huu. Hivi sasa baada ya kuwa amesilimu anajitahidi kueneza Uislamu kupitia taaluma ya sanaa. Anafafanua zaidi kwa kusema: Sanaa ina uhusiano wa dhati na mwanadamu. Watu wengi hadi sasa hawaufahamu vizuri Uislamu. Kwa hivyo, kwanza tunapaswa kuwaonyesha wanadamu umaanawi na haki ya Uislamu kwa njia inayofahamika. Kwa mtazamo wangu, sanaa ni moja ya njia bora zaidi za kuuhubiri Uislamu. Kwa mfano, filamu inaweza kuwa na taathira kubwa sana katika kueneza Uislamu. Kwa hakika kueneza mafuhumu ya kidini kupitia sanaa ni mbinu inayoweza kupelekea kupatikana matokeo mazuri, kwani hudumu na kubakia katika nyoyo za watu kwa muda mrefu. Aidha, kuhusu tamaduni wa tukio la Karbala na kuua washahidi Imam Husein alayhis salam na wafuasi wake watiifu katika siku ya Ashura, kutumika mbinu za sanaa hupelekea kupatikana taathira kubwa kuhusu tukio hilo, kwani sanaa ni lugha ya kimataifa. Tukitegemea hotuba na mihadhara tu, yamkini ujumbe usiweze kufikisha kikamilifu utamaduni wa Ashura. Mimi ninajitahidi kutumia sanaa kuwarifisha Uislamu halisi kwa walimwengu. Raia huyo wa Argentina aliyesilimu anaendelea kusema, lugha ya wasanii kote duniani ni moja na haina tofauti, iwe ni Iran, Argentina au nchi nyingine yote ile. Wataalamu wa sanaa hutumia lugha ya moyo wa mwanadamu kuibua hisia na hivyo kuleta uhusiano baina ya wanadamu Malenga, wachoraji, wanamuziki, watengeneza filamu na kadhalika wanaweza kuwa na nafasi muhimu sana katika kueneza mafundisho na utamaduni wa Kiislamu duniani. Mimi binafsi ninajitahidi kuhakikisha kuwa ninatumia uchoraji kueneza ufahamu wa ustaarabu wa Kiislamu kama vile utamaduni wa Ashura au visa vingine vya maisha na shahada ya maimamu maasumu kwa watu wote kote duniani. Ninajitahidi kutumia sanaa kuwaelimisha watu wa Amerika Kusini kuhusu Uislamu, na nina yakini kuwa taathira ya sanaa inaweza kuwa yakina zaidi. Wapenzi wasikilizaji, imani na nafasi muhimu katika maisha ya mwanadamu. Wanadamu wanaoingia katika uga wa imani halisi ya Mwenyezi Mungu hushuhudia tofauti kubwa na siku za nyuma. Imani humbadilisha mwanadamu kutoka ndani na kuujenga upya moyo wake. Tunaweza kusema kuwa kumwamini Mwenyezi Mungu ni nukta muhimu katika maisha ya mwanadamu. Abu Muhammad Ghazali, mwanafikra maarufu Mwislamu, anaamini kuwa kutathmini mabadiliko ya mwanadamu kifikra si jambo rahisi. Kwa hivyo, inakuwa vigumu kubainisha kikamilifu msisimko na nishati anayopata mwanadamu ambaye ameweza kudiriki ukweli. Pamoja na hayo, idadi kubwa ya watu wanaosulimu huweza kudiriki hali hiyo. Wengi wao wanasema huweza kukubali Uislamu kutokana na nuru ambayo Mwenyezi Mungu huwa ameiangazia katika nyoyo zao na hivyo kukidhi kiu Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, kilichotayarishwa na Mubarak Henia na kuletwa kwenu, naye tunamshukuru kwa kipindi chake hicho. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo foto. Sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Mchana huu mpenzi msikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo tu magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia huko nchini Kenya na gazeti la Taifa Leo, na baadhi ya habari zake zinasema, ni bega kwa bega, farasi wawili ya hasimu watangaza njama za kufyekana kiguu, uda ikieleza mpango madhubuti wa kupenda ngome za ODM, likitupasha zaidi Taifa leo linaandika, picha kamili ya kinyang'anyiro cha uchaguzi wa 2027 nchini Kenya imeanza kujichora baada ya vyama maarufu zaidi vya UDA na Chungwa kutangaza tarehe za uchaguzi wa kitaifa katika habari nyingine taifa leo linaandika vita baridi vya naibu rais rigathi na nyoro majaribio ya mtihani wa kpsea 2024 malala ingia motoni kwa kutaka chama kimoja vifo vya tetemeko la ardhi moroko vyavuka elfu mbili na afcon senegal drc na msumbiji za fuzu kwa fainali za ungana na nigeria misri algeria na miamba wengine wa kindumbwendumbwe cha Afrika elfu mbili na ishirini na nne, yani hapo mwakani. Daily Nation kwa upande wake, baadhi ya habari zinazoonekana kutawala katika ukurasa wake wa mbele zinasema: Rais William Ruto wiki hii anatimiza mwaka mmoja wa kuwa kwake madarakani. Rais Ruto, kwa nini ninataka cheo cha kiongozi rasmi wa upinzani? Na Moroko yaomboleza huku idadi ya vifo ikipindukia elfu mbili. Baadhi ya habari katika ukurasa wa gazeti la Standard inasema Ruto na Gachagua ni rais na makamu rais au naibu rais kama anavyojulikana, wawataka viongozi wa Meru kufanya kazi kwa umoja kwa ajili ya maendeleo. Wakulima waitaka serikali kununua gunia moja la mahindi la kilo tisini kwa shilingi elfu tano na mia tano. Nikitoka huko nchini Kenya. Sasa naelekea nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi. Tundu Lisu matatani, akamatwa na polisi hotelini Karatu. Jeshi la polisi laeleza kumshikilia yeye na wenzako watatu. Mbowe alaani tukio huku Mnyika akipinga taarifa polisi, asema haijataja wote waliokamatwa wala kubainisha vituo wanakoshikiliwa. Mahakama yaitisha jalada kesi mahari na nyumba ya mkwe. Zigo linalomkabili Jery Sla ardhi. Kuondoa masharti ya visa kwa DRC, fursa kubwa. Na waliokufa katika tetemeko Moroko wafikia elfu mbili mia moja na ishirini na mbili. Na alishika Majira na baadhi ya habari zake zinasema, macho na masikio ni kwa Rais Samia leo ni kwenye mkutano wa baraza la vyama vya siasa wengi. Wasubiri kauli yake ya mchakato wa katiba na ufafanuzi wa kauli ya Dkt Ndumbaro. Rais Mwinyi aipongeza CRDB. Mkutano wa G20 wa afiki tamko la pamoja kuhusu Urusi. Uvuvi bahari kuu kuingizia Tanzania dola milioni mbili. Kampuni kubwa yaonyesha nia ya uwekezaji nchini. Polisi waeleza sababu za kumkamata Tundu Lisu na wenzake. DC Korogwe awaonya waliojigeuza mchwa, na tukio la polisi kujiua Ringa la zua taaruki. Baadhi ya vichwa vya habari vilivyo tawala katika ukurasa wa mbele wa habari leo vinasema. Mpango, makamu wa rais, aonye wahubiri wanaoshabikia maovu, awanyoshea kidole wanaojitajirisha kwa sadaka za wanyonge. Mitandao na afya ya akili vyatajwa ongezeko la talaka. Waliokufa kwa tetemeko la ardhi Moroko wafikia zaidi ya elfu mbili. China yaipongeza serikali, miradi ya kimkakati. Tundu Lisu mbaroni Arusha. TANESCO yasifu ubora bwawa la Nyerere maajali wa waziri mkuu wasema Samia akadhamiria kuleta maendeleo na shughuli za uchumi, za ongeza mikopo sekta binafsi. Naitimishia huko nchini Uganda kwa mchana huu ambapo gazeti la Daily Monitor, el, limepamba habari inahusiana na agizo la rais Museveni la kuchukuliwa alama za vidole wanajeshi wa nchi hiyo. Agizo hilo la rais Museveni ambalo ni jadidisho la mwongozo wa elfu mbili na kumi na nane linatolewa baada ya kukithiri visa vya kufuatiliwa risasi wananchi vinavyofanywa baadhi ya wanajeshi dhidi ya raia. Limeandika pia kuwa vijana wa kike wanaongoza katika maambukizi ya virusi vya ukimwi HIV nchini Uganda. Viongozi wa FDC waahidi kuzuia mkutano wa Birigwa, na changamoto zinazokabili zoezi la tiba dhidi ya maradhi ya kifua kikuu TB. Gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni, Gaboni yatangaza serikali mpya baada ya mapinduzi ya kijeshi. Limeandika pia kuhusiana na matukio ya Sudani, ambapo linasema watu wasiopungua 46 wameuawa katika mashambulizi ya anga kusini mwa Khartoum, mji mkuu wa Sudan. <tune> Ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 26 ya kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya 186 ya suratu Ali Imrana. Bismillahir Rahmanir Rahim Kwa hakika mtapata misukosuko katika mali zenu na nafsi zenu, na mtasikia udhia mwingi kutoka kwa waliopewa kitabu kabla yenu na washirikina. Na ikiwa mtasubiri na mkamcha Mungu, basi hakika hayo ni katika mambo ya kuazimia. Mji wa kuvutia wa Maka haukuwa salama tena kwa Waislamu licha ya hadhi na hali yake ya kimaanawi na kiroho. Mateso na manyanyaso ya washirikina yalikuwa makubwa mno. Hivyo Waislamu hawakuwa na budi isipokuwa kuyahama makazi na ardhi ya mababu zao na kutafuta hifadhi katika ardhi nyingine ili wajiondoe chini ya shinikizo. Watu wema na wakarimu wa Madina waliwakaribisha kwa mikono miwili wahajiri wa Kiislamu na kuwapa hifadhi katika nyumba na makazi yao. Hata hivyo, baada ya muda mfupi, majeraha ya ndimi za Wayahudi yaliwaandama Waislamu wahajiri na kuchukua nafasi ya mateso na manyanyaso ya wapagani wa Maka. Sasa waislamu walikabiliwa na adui mpya. Wakati huo huo mtunga mashairi wa kiyahudi aliyekuwa na chuki na mdomo mchafu aliyejulikana kwa jina la Ka'b bin Ashraf alikuwa akimshambulia mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama na masahaba zake kwa mashairi yake na kuwahimiza na kuwachochea washirikina kupigana vita na mtume katika mashairi yake alikuwa kimdhihaki mtume na kuwatukana wanawake wa Kiislamu na hata kuwavunjia heshima wake wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baba yake Kaab ni katika Waarabu wa Bani Nabhan, mojawapo ya koo za kabila la Taya, na mama yake alikuwa Myahudi wa Bani Nadhir. Baba yake alipofariki dunia, mama yake alimchukua kuishi na kaka zake, yani wajomba wa Kaab. Kaab alikulia beina ya Bani Nadhir na akahitari dini ya Uyahudi. Kaab alikuwa mshairi fasaha, maridadi na tajiri ambaye aliwasaidia Wayahudi wenzake kifedha. Ngome yake ilikuwa kusini mashariki mwa Madina, nyuma ya kitongoji cha Bani Nadhir. Wakati habari za ushindi wa Waislamu katika vita vya Badri na kuuliwa kwa vinara wa Kikuraish zilipomfikia Kaaba, alijiuliza kwa mshangao, habari hii ni ya kweli? Hawa ndio wakuu wa warabu na wafalme wa zama hizi? Wallahi, kama Muhammad ameangamiza umma huu, yaani warabu, basi kufa na kuzikwa kaburini ni bora zaidi kuliko kubakia hai juu ya ya ardhi. Kab hakuishia hapo, bali alikwenda Maka na akachochea chuki za jadi za Makureshi na kuwasha moto wa uadui na fitina dhidi ya Mtume na akawahimiza kupigana vita na mtukufu huyo. Wakati huo alipokuwa Maka, Abu Sufyan na washirikina wengine walimuuliza, dini yetu ni muhimu zaidi kwako au dini ya Muhammad na maswahaba zake? Na ni kundi gani kati ya haya mawili ambalo liko kwenye njia ya nyofu zaidi? Kaab bin Ashraf alisema, nyinyi mmeongoka zaidi na ni bora kuliko wao. Wakati huu Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala aliteremsha aya ya 51 ya Suratu Nisa inayosema, Je, yeah, huwaoni wale waliopewa fungu katika kitabu wanaamini masanamu na twaghuti na wanasema kwa waliokufuru kuwa hao wameongoka zaidi katika njia ya haki kuliko walioamini? Kaab alirejea Madina akiwa katika hali hiyo hiyo, na mara hii alianza kusoma mashairi ya kuwavunjia heshima wanawake wa masahaba na kuwaudhi sana Waislamu kwa ulimi wake mchafu Kinyume na juhudi za kutafuta amani za Mtume wa Mwenyezi Mungu katika kujenga maisha ya amani baina ya Waislamu na ahlulkitab yaani Mayahudi na Manaswara wa Madina. Kab alikuwa akizusha hitilafu na uhasama baina ya Waislamu na wasio Waislamu. Kwa msingi huo, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwauliza ali masahaba zake kwamba ni nani miongoni mwenu yuko tayari kukomesha kero na maudhi ya mwana wa Ashrafu dhidi yangu? Muhammad bin maslama aliinuka na kusema, nitamshughulikia mimi, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, na nitamuua. Baada ya hapo, Muhammad ibni maslama hakula chochote kwa muda wa siku kadhaa. Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alimwita na kumuuliza, Muhammad, kwa nini umeacha kula na kunywa? Alisema, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, nimetoa ahadi kwako na sijui kama nitaweza kuitimiza au la. Mtume mtukufu alisema, ni juu yako kujaribu na akamwambia shauriana na Saad bin Muadh. Muhammad ibni Maslama alikutana na masahaba kadhaa wa Kiansari akiwemo Abu Naila, na baada ya mashauriano, walikwenda kwa Mtume na kusema ya Rasulallah, tumeamua kumua, lakini turuhusu tuseme lolote linalohitajika, kwa sababu hakuna njia nyingine. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaambia, semeni chochote mnachotaka. Wapenzi wasikilizaji, Abu Naila na Muhammad bin Maslama wote wawili walikuwa ndugu wa kunyonya ziwa moja na Kaaba. Muhammad bin Maslama alikwenda kwa Kaabu na kuanza kuzungumza naye taratibu. Mazungumzo yao yalinoga na wakaanza kusoma mashairi huku akiwa na furaha. Kaaba alimuuliza Muhammad ibni Maslama kwamba huna kazi yoyote na mimi? Muhammad bin Maslama alisema polepole, pole, kuja kwa mtu huyu akikusudia. Muhammad kumekuwa shida na balaa kwetu. Sasa Waarabu wote wamesimama kupigana dhidi yetu, njia zote za maisha zimefungwa mbele yetu, na sisi na familia zetu tumetumbukia kwenye mashaka makubwa. Anachukua zaka kutoka kwetu, ilhali sisi wenyewe hatuna chochote, ametuweka chini ya mashinikizo. Baada ya kusikia maneno hayo, Kaaba alisema, wallahi, nyinyi pia mnaweza kumtaabisha na kumtia mashakani. Muhammad ibn Maslama alisema tumekwisha kuwa wafuasi wake, hatutaki kumwacha kwa sasa, ili tuone mambo yake yanaelekea wapi. Tafadhali ficha haya niliyokuambia kuhusu Muhammad. Kaab alimwahidi kwamba hatasema lolote kati ya waliozungumza. Baada ya kunyamaza kidogo, Muhammad ibni Maslama alisema, mbali na hayo, pia nina wenzangu ambao wana fikra sawa na zangu Nitawaleta kwako ili utufanyie hisani katika mazingira haya ya sasa. Je, unaweza kutukopa ngano? Kaba alisema sawa, lakini nipeni mateka ambao watakuwa rehani kwangu. Ibn maslama aliuliza, unataka mateka gani? Alisema, waacheni wake zenu mateka kwangu. Mimi Ibn maslama alisema kwa mshangao, tutawaacha vipi wake zetu wawe mateka kwako, ilhali wewe ni mwanaume mzuri mwenye mvuto wa Kiarabu? Alisema, basi waacheni watoto wenu wawe mateka kwangu. Muhamad bin maslama alisema tutawaachaje watoto wetu wawe mateka kwako? unataka watu wawatukane na kuwakejeli wakisema, mmekubali kushikiliwa mateka mkabala wa vibaba kadhaa vya ngano? tutaweka rehani kwako silaha zetu. Kab alikubali pendekezo hilo la kupewa silaha kama rehani ya mkopo wa ngano. Muhamad ibni Maslama aliondoka nyumbani kwa kab na akaenda kwa masahaba wenzake ambako walichukua uamuzi wa kwenda kwa Kaab. Nyakati za usiku wapiganaji hao wa Kiislamu waliondoka mpaka kwenye ngome ya Kaab bin Ashraf. Baada ya kufika hapo Abu Naila alimwita Kaab, ambaye aliinuka na kwenda kukutana nao. Mkewe alimuuliza , "Unakwenda wapi nyakati hizi za usiku? Wewe ni mtu wa vita na hakuna mtu kama wewe anayeondoka nyumbani kwake nyakati kama hizi." Kaab hakuzingatia maneno ya mke wake na aliondoka nyumbani kwenda kwa Muhammad bin Maslama na wenzake, hali ya kuwa ametia manukato kwenye nywele zake na harufu ya manukato ikienea kona zote. Abu Naila, Muhammad bin maslama na wenzao walizungumza na kaabu kwa muda, kisha wakasema, unakubali twende Sharja Al Jauz, eneo lililokuwa karibu na Madina, na kupiga soga. Kaab alikubali na wakaondoka kuelekea Sharja Al Jauz. Katikati ya njia, Muhammadi bin maslama alitumia fursa hiyo akamuua kwa ustadi mkubwa, kisha akarejea Madina pamoja na wenzake. Walipofika eneo la Baqii walipiga takbira. Wakati huo Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam alikuwa amesimama kwa ajili ya swala na aliposikia sauti hiyo ya takbira alijua kwamba wamemuua Kab bin Ashraf, na akaanza kutoa takbira. Mpenzi msikilizaji, wapiganaji wa Kiislamu walifika msikitini na kumwona Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam akiwa amesimama karibu na mlango wa msikiti. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 186 ya Suratu Ali Imran ambayo mbali na kuunga mkono kitendo cha waumini hao iliwatayarisha Waislamu kwa ajili ya kukabiliana na matukio magumu na machungu zaidi. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu aliwaonya Waislamu wasidhani kwamba matukio wa magumu ya kimaisha yamekwisha au kudhani kwamba kuuliwa kwa Kaab bin Ashraf kumehitimisha adha na manyanyaso ya adui. Aya hiyo inasema: kwa hakika mtapata misukosuko katika mali zenu na nafsi zenu na mtasikia udhia mwingi kutokana na waliopewa kitabu kabla yenu na kwa washirikina, na ikiwa mtasubiri na mkamcha Mungu basi hakika hayo ni katika mambo ya kuazimia. Wapenzi wasikilizaji, inatupasa hapa kueleza kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwasamehe wahalifu wengi wa kivita, lakini hakuwaacha wahalifu wa, wa masuala ya kiutamaduni na propaganda chafu, kwa sababu wahalifu hao walikuwa wakidhoofisha ari na imani ya Waislamu na kuzusha shaka katika nyoyo zao kupitia vita vya kisaikolojia kwa kuwa mashairi miongoni mwa Waarabu yalitambuliwa kama chombo kikubwa zaidi cha propaganda cha wakati huo. Wakati washairi waliokuwa na chombo kikubwa zaidi cha propaganda walipokuwa wakianzisha hujuma na vita dhidi ya Uislamu, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwashughulikia vikali kwa ajili ya kulinda usalama wa kisaikolojia wa Waislamu. Kwa kuelewa ukweli huu, Wayahudi hawakuchukua hatua wa yoyote ya kujibu baada ya mauaji ya Kaaba bali zaidi walijifanya kuwa waaminifu kwa maagano na ahadi zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu mwezi 25 mfunguo tano Sofara mwaka 1445 445 hijria mwafaka na tarehe 11 Septemba mwaka 2023 miladia. siku kama ya leo miaka 225 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya miladia kisiwa cha Sri Lanka kilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kiingereza. Kisiwa hicho ambacho kijiografia kipo kusini mwa bahari Hindi, kuanzia karne ya tatu miladia kilikuwa kikihesabiwa kuwa moja ya vituo muhimu vya kiutamaduni vya Mabudha. Siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, Jenerali Agostino Pinoshe, kamanda wa wakati huo wa vikosi vya majini vya Chile, aliipindua serikali halali ya Salvador Alande katika mapinduzi yaliyoungwa mkono na Marekani. Alande ambaye alikuwa katibu mkuu wa chama cha kishosolisti cha Chile alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mwaka 1970. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inaosadifiana na tarehe 20 shahri Shahrivar mwaka 1360 Hijri Shamsia, aliuawa shahidi Ayatullah Sayyid Asadullah Madani, imamu wa swala Ijumaa katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran wakati wa kuswalisha swala Ijumaa. Shambulio hilo la kigaidi lilifanywa na kikundi cha kigaidi cha Munafiqin. Ayatullah Madani alipata elimu kwa maulama kadhaa katika mji wa Qum na kisha kuelekea Najaf Iraq, ambapo aliweza kujipatia daraja ya juu ya kielimu ya ijtihada. Msomi huyo alikamatwa na kuteswa mara kadhaa na askari wa utawala wa mfalme wa Iran kutokana na misimamo yake ya kuupinga utawala huo. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alimteua Ayatullah Madani kuwa imam wa swala ya Ijumaa katika mji wa Tabriz. Na miaka ishirini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 11 Septemba mwaka 2001 ndege mbili kati ya nne za abiria za Marekani zilizotekwa nyara ziligonga minara miwili pacha ya jengo la biashara la kimataifa la mjini New York, huku ndege moja ikigonga jengo la wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, huko Washington. Ndege ya nne ililengwa ikiwa katika anga ya Pennsylvania na kuangushwa. Baadhi ya ghorofa za jengo la biashara ya kimataifa ziliporomoka na sehemu ya jengo la Pentagon pia ikaharibiwa. Katika mashambulizi hayo ya kigaidi, karibu watu elfu tatu mia mbili waliuawa katika mashambulizi hayo. Marekani ilitangaza kuwa mtandao wa Alqaida uliokuwa ukiongozwa na Osama Bin Laden raia wa Saudi Arabia ndiyo uliohusika na mashambulizi hayo. Baada ya matukio ya Septemba 11 nchini Marekani, kulianza wimbi la ubaguzi na mashambulizi dhidi ya Waislamu na matukufu ya kidini katika nchi za Magharibi. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Makamanda wa kijeshi wa Naija wamejiunga na maandamano ya wananchi wa nchi hiyo mbele ya kambi ya jeshi ya Ufaransa huko Niami, mji mkuu ambao wanataka kuondoka kwa wanajeshi hao wa Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Serikali ya mpito ya Gabon imetangaza baraza jipya la mawaziri na kumteua mwanamke kuwa waziri wa ulinzi. Hayo yanajiri wiki moja tu baada ya Jenerali Brice Oligui Nguema ambaye aliongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyong'oa madarakani utawala wa makumi ya miaka wa familia ya Bongo kuapishwa Jumatatu iliyopita kuwa, kuwa rais wa serikali ya mpito ya Gabon. Taarifa zaidi zinaeleza Jenerali Brigit Onganoa ameteuliwa kuwa waziri wa ulinzi huku luteni kanali Aurich Manfoumbi akipatiwa nafasi ya waziri wa mawasiliano na kubakia kuwa msemaji wa serikali hiyo ya mpito. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imekamilisha awamu yake ya nne na ya mwisho ya kujaza maji katika bwawa kubwa la Nahdha lenye utata katika E, mto Naili. Tangazo hilo limetolewa wiki kadhaa baada ya kukwama kwa mazungumzo kati ya Addis Ababa na nchi mbili zinazonufaika na mtuma mto Naili, yani Misri na Sudan. Makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia msikiti Wal Aksa na kuvunjia e, heshima msikiti huo na takriban watu ishirini na sita wanaoripotiwa Uh, kuwaga uh, dunia na wengine haujulikani ujulikani walipo, baada ya kivuko kuzama kaskazini mwa eneo la katikati mwa Nigeria. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, nakuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.