Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba wa mola wake, alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua. Na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Watu zaidi ya elfu moja wafariki dunia katika tetemeko la ardhi nchini Moroko. Iran yaonyesha wasiwasi kwa marufuku ya wasichana Waislamu Faransa kuingia shuleni na abaya. UNICEF yatangaza kuwa ukatili dhidi ya watoto umekithiri jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na wanaharakati wa Moroko waandamana kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel. Habari kamili. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza kuwa zaidi ya watu elfu moja wamefariki dunia na mamia wengine wamejeruhiwa katika tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo usiku wa kuamkia leo Jumamosi. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko inaendelea kutoa takwimu za mara kwa mara kuhusu tetemeko hilo kubwa la ardhi huku ikiendelea kusema kuwa idadi ya wahanga wa janga hilo la kimaumbile itaongezeka, kutokana na idadi kubwa ya watu kubakia chini ya kifua vifusi. Mtetemeko huo wa ardhi umeripotiwa kutokea katika mji wa kitalii wa Marakesh ulioko mbali wa kilomita 320 kusini mwa mji mkuu Rabat. Zilzala hiyo yenye ukubwa wa 6.8 kwa kipimo cha Rishta imekumba Moroko jana usiku na kitovu chake kilikuwa ni cha kina cha kilomita 18.5 chini ya ardhi karibu na mji wa kitalii wa Marakesh. Tetemeko hilo la ardhi limesikika katika maeneo na miji mingi ya Moroko ikiwemo Rabati na Kasablanka, ambalo ndilo jiji kubwa zaidi katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Nuruddin Bazin, mwandishi wa habari ambaye pia ni mkazi wa eneo la Marakesh amesema tetemeko hilo lilikuwa la ghafla na janga kubwa kwa wakazi wa jiji hilo. Tumepitisha usiku wa kutisha uliojaa majinamizi na ndoto mbaya, hatujazoea majanga ya aina hii, amesema na kuongeza kuwa idadi kubwa zaidi ya vifo itaripotiwa katika eneo la Alhaus. Pia amesema huko Marakesh uharibifu mkubwa zaidi walikuwa katika mji wa zamani na kuna uwezekano majengo zaidi kuporomoka, na baadhi yake yanaweza kuporomoka hata bila tetemeko la ardhi kwa sababu tangu zamani ni majengo dhaifu. Idadi ya vifo huenda yakaongezeka zaidi ya hiyo, ameeleza mwandishi huyo wa habari. Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayehusika na masuala ya wanawake na familia ameeleza kusikitishwa kwake na utekelezaji wa sheria inayopiga marufuku wasichana wa Kiislamu kuingia shuleni nchini Ufaransa wakiwa wamevaa abaya. Bnc e Khazali amesema hayo katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mwenyekiti wa Baraza la Haki za Binadamu na mkuu wa Kamisheni ya Hadhi ya Wanawake, na kueleza kwamba hatua hii ya Ufaransa siyo tu kwamba ni ukiukaji wa uhuru wa mtu binafsi na uhuru wa kidini, bali inaweka mashinikizo makubwa na mbinyo kwa wafuasi wa dini za walio wachache. Ameongeza kuwa inawezekana kuwanyima haki wasichana wa, wa Kiislamu ya kuvaa hijabu ambayo ni sehemu ya msingi ya imani yao ya kidini, ikawaweka katika mazingira ya kulazimika kuchagua kati ya dini na elimu. Hayo yanajiri katika hali ambayo Mahakama ya Ufaransa tayari imeidhinisha marufuku ya uvaaji vazi la abaya kwa wanafunzi Waislamu wanawake katika skuli za nchi hiyo. Baraza la Utawala, ambayo ni mahakama ya juu zaidi ya nchi hiyo, imesema uamuzi wa serikali wa kupiga marufuku vazi la Kiislamu la abaya maskulini umeendana na sheria ya Ufaransa ambayo hairuhusu matumizi ya alama za kidini maskulini. Uamuzi huo umetolewa kufuatia malalamiko yaliyowasilishwa na jumuiya inayowakilisha Waislamu nchini Ufaransa iitwayo Action for the Rights of Muslims, kwa kifupi ADM, kupinga marufuku ya vazi la abaya na kamis au kanzu, vazi linalovaliwa na Waislamu wanaume, iliyopitishwa na serikali ya nchi hiyo. Marufuku ya uvaaji wa abaya katika skuli za Ufaransa ilianza kutekelezwa siku ya Jumatatu sambamba na kuanza mwaka mpya wa masomo nchini humo. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimekithiri mno, shirika la UNICEF likitolea mfano watoto mapacha ambao hivi karibuni walikutwa wamefungwa mkanda wenye mabomu kiunoni, ili yeyote atakayejaribu kufungua uwezo uweze kuripuka na kusababisha maafa. Limesisitiza kuwa ukatili dhidi ya watoto umekithiri mno katika nchi hiyo. Grant Leati, mwakilishi wa UNICEF huko DRC, amebainisha kwamba hivi karibuni alitembelea kituo kimoja katika jimbo la Kivu Kaskazini kinachohifadhi watoto walioachiliwa huru na vikundi vilivyojihami na kukuta watoto wawili mapacha wenye umri wa mwaka mmoja waliokuwa wametelekezwa kwenye kijiji wakiwa na mkanda kiunoni wenye mabomu. Amesema kitendo hicho ni miongoni mwa ukatili dhidi ya watoto nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwamba ni taifa lenye matukio makubwa ya ukatili dhidi ya watoto yaliyothibitishwa na Umoja wa Mataifa katika kipindi cha mwaka mmoja, ongezeko la ghasia mashariki mwa DRC limesababisha ukimbizi mkubwa zaidi Afrika, watoto zaidi ya milioni mbili na laki nane wakibeba mzigo wa janga hilo. Mwakilishi wa UNICEF ameongeza kuwa matumizi ya viripuzi vya kutengeneza yanazidi kuongezeka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivyo UNICEF inatoa wito wa kuchukuliwa hatua ili kumaliza mzozo na familia zirejee nyumbani. Takriban watoto milioni moja na laki mbili wenye umri wa chini ya miaka mitano wanakabiliwa na utapia mlo uliokithiri kwenye eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Wanaharakati wa Moroko Makumi ya wanaharakati wa Moroko wameandamana katika mji mkuu Rabat na kulaani kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walikusanyika mbele ya makao makuu ya bunge la nchi hiyo na kutoa nara za kulaani kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Aidha, waandamanaji hao wakiwa na bendera ya Palestina wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji hawa wametangaza kuwa wanapinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwa namna yoyote ile. Wananchi wa Moroko hadi sasa wameshaandamana na kumiminika mabarabarani mara kadha wa kadha, sambamba na kuzichoma moto bendera za utawala haramu wa Kizayuni kuonyesha upinzani wao dhidi ya hatua serikali ya Rabat ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv na kutaka uhusiano huo ukomeshwe. Hivi karibuni pia baadhi ya wabunge, wabunge Morocco, wa bunge la Moroko wamebainisha upinzani wao kwa hatua ya kuanzishwa uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel na wakatangaza kuwa kuanzisha uhusiano na utawala huo kutakuwa sawa na kupuuza mapambano ya watu wa Palestina na haki yao ya kunda nchi huru ya Palestina mji mkuu wake ukiwa ni Baitul Muqaddas. Disemba mwaka 2020, Moroko na utawala haramu wa Israel zilifikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kwa ushawishi wa Marekani. Na kama sehemu ya makubaliano hayo, rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alikubali kutambua mamlaka ya Moroko juu ya Sahara Magharibi. Hata hivyo serikali ya rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden imesema itauangalia upya uamuzi huo. Na rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ametangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeua kwa akali wapiganaji 550 wa kundi la kigaidi la ADF. Tangazo hilo linakuja majuma machache tu baada ya meja jenerali Dick Olum kamanda wa Operesheni Shujaa iliyoanzishwa na majeshi ya nchi hizo mbili jirani, yani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda mnamo Novemba 31 mwaka 2021 kutangaza katikati ya mwezi uliopita wa Agosti kwamba mamia ya waasi wa kundi linalojiita Allied Democratic Forces, kwa kifupi ADF wameuawa tangu vikosi vya Uganda na DRC vianzisha operesheni shujaa dhidi ya genge hilo mashariki ya Kongo. Kundi linaloipinga Kampala la ADF liko katika misitu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako linafanya mashambulizi ndani ya Kongo na Uganda. Baada ya kupata kibali cha Kongo, wanajeshi wa Uganda walianzisha operesheni dhidi ya ADF wakitaka kuharibu kambi zao na kuua au kuwakamata wapiganaji wa kundi hilo. Hata hivyo, kwa ujumla mashambulizi katika maeneo hayo yamepungua kwa kiasi kikubwa, hasa katika maeneo ambayo vikosi vya pamoja vya DRC na Uganda vimepiga kambi. Waasi wa ADF wamekuwa wakiendesha harakati zao kwenye misitu mashariki mwa Congo DR kwa zaidi ya miongo miwili sasa, na wamekuwa wakifanya mashambulizi ndani ya nchi hiyo na wakati mwingine ndani ya ardhi ya Uganda. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kwamba kundi la ADF ni tawi lake katika eneo la Afrika Kati. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utatupia jicho kupungua uzalishaji wa viwanda nchini Ujerumani, sababu na matokeo yake. <tune> Wizara ya Uchumi na Teknolojia ya Ujerumani imeripoti kuwa uzalishaji wa viwanda nchini humo Julai iliyopita ulishuka kwa kasi kuliko ilivyotarajiwa, na hivyo kuweka wazi matatizo yanayokabili uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya. Habari hii imetangazwa katika hali ambayo wachambuzi walioshiriki katika uchunguzi wa maoni wa tovuti ya Daily FX walitarajia kiwango hicho kupungua kwa nusu asilimia kila mwezi. Mwishoni mwa mwezi uliopita, utafiti uliofanywa na taasisi moja ya uchunguzi wa maoni ulionyesha kuwa nusu ya wananchi wa Ujerumani wana wasiwasi wa mkubwa kuhusu kudorora uchumi wa nchi hiyo kutokana na mwenendo wa sasa wa siasa za serikali ya Berlin, athari za vikwazo dhidi ya Rusia, mfumuko wa bei na kupungua ustawi wa uchumi wa kimataifa pia kwa mara ya kwanza baada ya miongo kadhaa mnamo mei mwaka 2022 ujerumani iliripoti nakisi ya biashara ya nje ambayo ilifikia yuro bilioni moja nchi hiyo ilikuwa imebadilika kutoka kwenye ziada ya biashara na kuingia katika mkondo wa kuagiza zaidi bidhaa katika muda mfupi bila shaka uchumi wa ujerumani kwa mara nyingine tena umepata ziada ya kibiashara mwaka huu lakini pamoja na hayo masuala haya yanaonyesha kuwa hali ya uchumi huo mkubwa zaidi barani Ulaya si nzuri sana. Hans Werner Sinn, mwanauchumi mkuu wa Ujerumani, anaamini kwamba hali ya uchumi wa Ujerumani ambayo sasa imeanza tena kuitwa mgonjwa wa Ulaya ndiyo imechochea kuenea fikra za mirengo ya kulia iliyopindukia mipaka. Kulingana naye, changamoto zinazoikabili Ujerumani kwa sasa hasa kuhusu suala la nishati zinaweza kuvinufaisha pakubwa kisiasa vyama vya mrengo wa kulia lakabu ya mgonjwa wa Ulaya imeibuka tena katika wiki za hivi karibuni kutokana na uzalishaji wa viwanda vya Ujerumani, nchi yenye uchumi mkubwa zaidi katika eneo la sarafu ya euro kupungua sana, na hilo kimsingi linatokana na nchi hiyo kukabiliwa na tatizo la bei ya juu ya nishati. Lakabu hiyo ilitumika kwa mara ya kwanza kuhusu uchumi wa Ujerumani mwaka 1998 ambapo nchi hiyo ilikuwa inapitia kipindi kigumu cha ja changamoto za gharama kubwa za kiuchumi, baada ya kuunganishwa tena Ujerumani mbili za mashariki na magharibi. Ingawa kuna sababu nyingi ambazo zimechangia hali mbaya ya kiuchumi ya Ujerumani katika miaka miwili iliyopita lakini bila shaka siasa na hatua za serikali ya muungano ya Berlin dhidi ya Rusia na kushiriki nchi hiyo katika vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow hasa baada ya kuzuka vita vya Ukraine na sera za kutotegemea gesi ya Rusia zinachukuliwa kuwa moja ya sababu kuu ambazo zimeibua masaibu ya kiuchumi yanayoikabili Ujerumani hivi sasa. Kwa sasa uchumi wa Ujerumani ambao ni uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya na uchumi wa nne kwa ukubwa duniani umeingia kwenye mdororo ambao umeibua uvumi kwamba athari zake mbaya zinaweza pia kuharibu uchumi na uzalishaji wa viwanda katika Umoja wa Ulaya na bara zima la Ulaya. Kwa mujibu wa idara ya takwimu ya shirikisho la Ujerumani, uchumi wa nchi hiyo uliingia katika mdororo katika robo ya kwanza ya mwaka huu. E, hiki ni kisa cha kwanza cha mdororo wa kiuchumi nchini Ujerumani tangu janga la Korona, hali iliyosababisha pato la taifa kupungua katika robo ya kwanza na ya pili ya mwaka huo wa 22 takwimu mpya rasmi zinaonyesha kuwa uchumi wa Ujerumani uko katika hali mbaya zaidi kuliko makadirio ya hapo awali. Kwa hakika, uchumi huo mkubwa zaidi barani Ulaya umedorora katika robo mbili mfululizo, jambo ambalo limeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa wanauchumi na raia wa kawaida wa nchi hiyo, kwa kutilia maanani kwamba Ujerumani kwa muda mrefu imekuwa kinara na injini inayoendesha uchumi wa Umoja wa Ulaya. Matokeo ya kuharibika uchumi wa nchi hiyo yamekuwa na athari mbaya sana kwa nchi nyingine za Umoja wa Ulaya, kwa maana kwamba yameathiri pia uchumi wa nchi hizo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 79 mfululizo huu kitamzungumzia Ayatullahi Ali Qadhi, kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ilikuwa imepita miaka mingi ambapo Ayatullahi Sayid Husein Kadhi alikuwa amemwomba Mwenyezi Mungu amjalie na kumruzuku mtoto wa kiume. Yeye ambaye kwa mmoja wa maseyidi na masharifu wa Tabatabai na wanachuoni mashuhuri wa Tabrizi alikwenda kwenye haram ya Imam Husein alaihi ssalam kwa matumaini ya kutimiziwa haja yake ha, au kupita muda mrefu Mwenyezi Mungu akaikubali nadhiri yake kwa uombezi wa Sayid Shuhada na akamruzuku Sayid Husein mtoto wa kiume ambaye baadaye alikuja kuwa chanzo cha fahari na heshima kwa familia yake. Tarehe ya 13 Dhulhija mwaka 1285 Hijiria mwafaka na 1868 miladia ilikuwa siku ya kukumbukwa na maridhawa mno kwa Sayyidi Huseini Qadhi. Pamoja na mkewe, waliamua kumwita mtoto wao Ali na wakampeleka shuleni tangu akiwa katika rika la utoto kwa ajili ya kujifunza Qurani na mambo ya msingi Sayid Ali ambaye alikuwa na akili upeo na kipaji cha hali ya juu alimaliza masomo yake ya msingi mapema zaidi kuliko watoto wa, wa rika lake na akaingia hauza Tabrizi mnamo mwaka 1308 na hijiria sawa na 1890 miladia akiwa na umri wa miaka 23. Sayid Ali alifunga safari na kwenda katika hauza ya Najafu, Iraqi na kufanya mji huo kuwa makazi yake hadi mwisho wa maisha yake. Sambamba na kusoma masomo ya dini, pia alitilia maanani sana suala la kulea nafsi. Tangu akiwa mdogo, alianza safari ya kulea nafsi kwa mujibu wa elimu ya irifani na alipokuwa akisoma kwa baba yake ndipo alipoweka jiwe la msingi. Na alipoingia Najaf, alijisalimisha na kujikabidhi kwa Imamu Ali alaihi salam, ili amwonyeshe njia ambayo ndani yake kuna ridhaa za Mwenyezi Mungu, na Imamu alifanya hivyo. Imamu kwa upande wake, kwa hakika alitekeleza haki ya baba kwa mwanawe, kwa namna ambayo Sayyid Ali Qadhi akiwa Najaf aliweza kustafidi vema na uhudhuriaji wake wa masomo kwa waalimu mahiri wa zama hizo na wakubwa, na akaondokea kuwa mbobezi wa elimu ya rifani, akiwa mashuhuri pia kwa makarama. Akiwa na umri wa miaka 27 alifikia daraja ya ijtihadi na akaanza kuandika na kufundisha. Sayid Ali Kadhi alikuwa akishikamana na adabu za sheria kufanya mambo yanayopendekezwa yaani mustahabu, na kuepuka yale yanayochukiza yaani makuruhu. Hii ndiyo sababu iliyomfanya jumuisho katika neema na mapenzi ya Mwenyezi Mungu, na hivyo kufikia viwango vya juu vya erefani na kumtambua Mola Muumba, na akakaribia hadhi ya mwanadamu mkamilifu Nafasi na daraja ambayo ilimpa uwezo wa kupenya katika nyoyo za wengine kwa vitendo na maneno yake na kuwaongoza kwenye njia sahihi. Aliwafundisha wanafunzi ambao kila mmoja wao alifikia daraja za juu katika uwanja wa maadili na irfani. Watu kama Ayatullahi Sayid Muhammad Husein Tabatabai, Ayatullahi Muhammad Taqi Behjat, Shekh Abbasi Kuchani na wengineo ni miongoni mwa wanafunzi wake. Sayid Ali Qadhi daima alikuwa akiwahimiza wanafunzi wake kusoma falsafa na irfani ya kinadharia na katu hakuwahi kutosheka na kufundisha kinadharia tu, bali alikuwa pamoja na wanafunzi wake kivitendo katika kupita hatua na marahala za kiherefani na kulea nafsi. Kwake yeye haikuwa ikijalisha kama wanafunzi walikuwa mbele yake au la. Kwa vyovyote vile, alikuwa anajua hali yao, aliangalia tabia na matendo yao na kila inapobidi alitoa ushauri wa kimaadili na kiirifani kwa kila mwanafunzi kwa faragha kulingana na hali ya kila mwanafunzi. Alama Muhammad Hussein Tabataba'i, mmoja wa fasiri wakubwa zama hizi wa falsafa ya Mulla Sadra, anasema hivi kuhusu mwalimu wake huyu Ayatullahi Kadhi: kwa hakika, katika hali ya kawaida alikuwa akipatikana kwa muda wa siku kumi au ishirini marafiki walikuwa wakija na kuondoka, na kulikuwa kukipita mazungumzo baina yao, na kisha ghafla moja alikuwa akitoweka na kwa siku kadhaa hakukuwa na habari yoyote kuhusiana na yeye. Hakukuwa na habari zake si nyumbani wala shuleni au msikitini huko kufa. Siku chache baadaye alikuwa akionekana na kuendesha masomo na vikao vya faragha nyumbani na shuleni alikuwa namna hii, na alikuwa na hali ya ajabu na ya kushangaza. Katika siku hizi, ustadhi huyu alikuwa akijishughulisha na kulea nafsi, na alikuwa amefikia hatua ambayo inaweza kuelezwa kwamba alikuwa khalifa Mwenyezi Mungu, na alikuwa akifanya kazi za makhalifa wa Mwenyezi Mungu. Ayatullahi Seyid Ali Kadhi alikuwa akiamini kwamba ustamilivu na subira katika kumtafuta na kumwendea Mwenyezimungu ni sababu ya kudiriki jina kuu la Mwenyezimungu, na ni watu wastahiki tu ndio wanaweza kufikia daraja ya kufahamu siri za Mola Muumba. Ayatullahi Kadhi alikuwa akizingatia mno suala la kusali sala wakati wa awali na alifungamana mno na jambo hilo. Kwa hakika, Ayatullahi Kadhi alijifunga mno na suala la kusali sala za usiku kwa mtazamo wake ni kwamba kila kitu muhtasari wake ni katika sala za usiku. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana alikuwa akiwanasihi na kuwasisitizia sana wanafunzi wake juu ya suala la kushikamana na sala za usiku. Alikuwa akiwaambia kama mnataka dunia, salini sala za usiku, na kama mnataka akhira basi salini pia sala za usiku. Alikuwa akipenda mno kusali na kufanya ibada katika misikiti ya kufa na sahla, na alikuwa na chumba maalum katika misikiti hiyo kwa ajili ya kufanya ibada na kumtaaradhia Mola wake Muumba. Sifa nyingine muhimu aliyosifika nayo mwanazuoni huyu ni tabia yake njema, kutenda wema na ihsani, pamoja na maingiliano mazuri na watu aliyokuwa nayo ambayo ni ya kupigiwa mfano. Akiwa nyumbani, alikuwa mpole sana kwa mkewe na wanawe, na daima alikuwa akijichunga akichelea kwamba ibada zake zisije kuikwaza familia yake. Kuwa na makarama ni sifa nyingine aliyofahamika nayo Sayyid Ali Kadhi, ambapo inanukuliwa kwamba kuna wakati alikuwa akitoa habari ya matukio baadaye moja matukio aliyotabiri na kuambia watu ni kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Ayatollahi Shekh Abasi Kuchani, ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Sayid Kadhi, anasimulia kwamba tulipokuwa Najafu Alashraf tulikuwa na vikao na Ayatollah Kadhi na ghalabu, watu walikuwa wakiingia kwa uratibu na sote tulikuwa tukifahamiana na kujuana. Katika kikao kimoja ghafula, aliingia sayidi mmoja kijana, ambaye sisi hatukuwa tukimfahamu. Mwalimu wetu akakatisha mazungumzo na akaonyesha heshima na taadhima kubwa kwa sayidi yule kijana, na kumwambia: Sayid Rohullah, ni lazima kusimama dhidi ya watawala madhalimu, ni lazima kusimama kidete, ni lazima kupambana na ujahili. Hii ni katika hali ambayo hakukuwa na habari zozote kuhusiana na mapinduzi ya Iran. Tulishangazwa mno na maneno haya mwalimu wetu. Hata hivyo baada ya miaka mingi na baada ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, tulikuja kufahamu siku ile maneno mwalimu wetu yalikuwa na maana gani na kwa nini alionyesha heshima namna ile kwa Imam Ruhullah Khomeini. Ayatullahi Sayid Ali Qadhi aliyeaga dunia mwaka 1946 miladia akiwa na umri wa miaka 81 baada ya kuugua. Kaburi la mwana zuoni huyu linapatikana katika makaburi ya wadi salam huko Najafu, Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika Wiki Hii, natumai mzima wa afya mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Lakini kwanza, tuanze na vidokezo. Mikutano ya mabadiliko ya tabia nchi na mifumo ya chakula barani Afrika yafanyika Kenya na Tanzania. Waislamu wa Afrika waadhimisha arobaini ya Imam Husein alaihi salam na zilzala iliyoua mamia ya watu Moroko pamoja na matukio mengine. Karibu. Waislamu wa madhehebu ya Shia barani Afrika Jumatano hii walijiunga na wenzao kote duniani kufanya marasimu matembezi na vikao vya kuadhimisha arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam. Huko nchini Nigeria, maelfu ya watu walishiriki katika matembezi ya arobaini ya Imam Husein alaihi ssalam katika mji wa Suleja, jimbo la Naija, kaskazini mwa Abuja, mji mkuu wa nchi hiyo Afrika Magharibi. Harakati ya Kiislamu ya Nigeria iliongoza shughuli hizo za kumbukumbu kumbu ya arobaini ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa, alayhi wa salam, aliuwawa kidhulma katika jangwa la Karbala huko Iraq mwaka 61 Hijria. Husein Musa Barde, mwanachama wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, akizungumza na shirika la habari la Iran Press pambizoni mwa matembezi hayo, amesema walikusanyika kwa wingi kwa ajili ya kuenzi mchango wa Imamu Husein alaihi salam katika Uislamu na kusimama kwake kidete dhidi ya dhulma. Wakati huo huo, mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema kuwa kuendeleza njia ya Imam Hussein alaihi ssalam ndilo chaguo pekee bora la kuweza kumwokoa mwanadamu mbele ya dhulma na ukandamizaji. Shekh Ibrahim Zakzaki amesema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press mjini Abuja na kuongeza kwamba kujitolea muhanga mtukufu huyo na Ahlubeit wa Mtume mtukufu na wafuasi wao watiifu katika jangwa la Karbala mwaka 61 Hijria ni muhimu sana kwa ajili ya kufikia ushindi wa uadilifu na wa haki dhidi ya dhulma na ukandamizaji duniani. Aidha, Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Tanzania, visiwani Zanzibar, Kenya na Naija, na katika maeneo mbalimbali ya Afrika Magharibi wamefanya marasimu, matembezi na vikao vya kuadhimisha arobaini ya Imamu Husein alaihi ssalam. Mbali na hayo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema ni aibu kwa mataifa ya Afrika kulalamika juu ya ukosefu wa chakula katika hali ambayo bara hilo ina sehemu kubwa ya ardhi inayofaa kwa kilimo. Rais Samia amesema hayo kwenye mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika uliofanyika katika kituo cha JNICC Alhamisi hii ya Septemba 7. Amesema licha ya Afrika kuwa na rasilimali nyingi lakini nchi za bara hilo zimebakia kwa walalamikaji badala ya kutafuta suluhu kuelekea njia itakayoleta mapinduzi ya uchumi wa kijani sisi kama leaders wa afrika tuko tayari kulisha ulimwengu tuko tayari kuiondoa aibu ya afrika kutegemea chakula kutoka kwengine maelfu ya washiriki kutoka mataifa zaidi ya sabini wamekutana katika mji mkuu kibi wa kibiashara wa Dar es salam nchini Tanzania, kwa ajili ya mkutano huo mkuu wa mifumo ya chakula Afrika. Marais William Ruto wa Kenya, Evarist Ndaishimia wa Burundi, Maki Sala wa Senegal ni miongoni mwa viongozi wa bara Afrika walioshiriki katika mkutano huo, wametoa mwito kwa nchi za Afrika kuhakikisha kwamba kuna upatikanaji wa chakula cha kutosha na kuendeleza biashara huru ili kuboresha usalama wa chakula na maendeleo ya uchumi barani Afrika. Huku hayo yakiarifiwa, mkutano wa kwanza wa bara Afrika kuhusu mabadiliko ya tabia nchi umefanyika wiki hii katika ukumbi wa KICC katika mji mkuu wa Kenya Nairobi miongoni mwa yaliyoangaziwa na washiriki wa mkutano huo ulioanza Jumatatu ni jinsi bara la Afrika linavyoathirika zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa huku likichangia mabadiliko hayo kwa kiasi kidogo zaidi. Rais William Ruto wa Kenya akisoma taarifa ya pamoja ya viongozi wa bara la Afrika walioshiriki mkutano huo wamesema mgogoro mbaya zaidi wa mabadiliko ya tabia nchi bado unaweza kuepukika, lakini muda unayoyoma, hivyo haipaswi kuendelea kuupoteza. Amewataka viongozi wa nchi za magharibi wachukue hatua kupunguza uzalishaji wa hewa chafu ya kaboni na kuunga mkono maendeleo ya kijani. Aidha, amekosoa mfumo usio wa kiadilifu wa kifedha wa magharibi ambao umevuruga chumi za Afrika na kuyafanya mataifa ya bara hilo yakose rasilimali za kupambana na masuala muhimu kama athari za mabadiliko ya tabia nchi. Na katika habari ya tanzia mamia ya watu wamepoteza maisha katika tetemeko la ardhi lililoikumba Moroko usiku wa kuamkia Jumamosi hii. Wizara ya Mambo ya Ndani ya Moroko imetangaza habari hiyo mapema Jumamosi na kuashiria kuwa idadi ya wahanga wa janga hilo la kimaumbile itaongezeka kutokana na idadi kubwa ya watu waliobakia chini ya vifusi. Mtetemeko huo wa ardhi umeripotiwa kutokea katika mji wa kitalii wa Marakesh ulioko umbali wa kilomita 320 kusini mwa mji mkuu Rabat. Mtetemeko huo wa ardhi wenye ukubwa wa 6.8 kwa kipimo cha Rishta umekumba Moroko Ijumaa usiku na kitovu chake kilikuwa ni cha kina cha kilomita 18.5 chini ya ardhi katika eneo lililoko magharibi mwa nchi hiyo. Hadi tunaenda mitamboni, tetemeko hilo la ardhi lililosikika katika maeneo na miji mingi ya Moroko ikiwemo Rabat na Kasablanka ambalo ndilo jiji kubwa zaidi katika nchi hiyo ya Afrika magharibi limeua watu zaidi ya mia 6. Na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, ametoa taarifa ya kuvivunja vikosi vya usaidizi wa haraka kwa kifupi RSF. Katika taarifa hiyo, imeelezwa kuwa uamuzi huo umechukuliwa kutokana na upinzani na uasi dhidi ya serikali na ukiukaji wa wazi wa haki za raia unaofanywa na vikosi hivyo na kuharibu makusudi miundombinu ya nchi hiyo. Haya yanajiri huku Muhamed Hamdan Dagalo, kamanda wa RSF akitoa mwito wa kuchanganywa vikosi hivyo na vile vya serikali. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inatufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi, tarehe 23 mfungo tano, Safar mwaka 1445 hijeria Kamaria, mwafaka na tarehe 9 Septemba 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1451 iliyopita, kulianza vita maarufu kwa jina la vita vya miaka saba kati ya madola mawili yaliyokuwa na nguvu ya Iran na Roma, baada ya Mfalme Justinian wa Roma kuanzisha mashambulizi yaliyokuwa na lengo la kulikalia eneo la magharibi mwa Iran. Baada ya miaka saba ya vita, mfalme wa Iran Anushiravan alimshinda mfalme Justinian wa Roma na hivyo mfalme huyo akalazimika kujiuzulu. Baada ya kujiuzulu mfalme Justinian, mfalme Tiberius alishika mamlaka ya utawala wa Roma. Vita hivyo vilimalizika mwaka 575 baada ya Waroma kukubali kuilipa Iran gharama inayofikia sarafu ya dhahabu elfu arobaini na tano. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita alizaliwa Leo Tolstoy, mwandishi na mwanafasihi, raia wa Russia. Awali Tolstoy alijiunga na jeshi la Kaukasia, na katika kipindi hicho ndipo alipoandika kitabu chake cha kwanza alichokipa jina la Childhood, yaani utotoni. Mwandishi huyo wa Russia baadaye alijiengua jeshini na kutumia muda wake wote kwa ajili ya kuandika. Miongoni mwa vitabu muhimu alivyoviandika Leo Tolstoy ni Vita na Amani, Wakazaki na Haji Murad. Tolstoy alifariki dunia mwaka 1910. miaka 144 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia msomi mkubwa na mtaalamu wa fiqhi wa Kiislamu Sheikh Muhammad Baqir Agha Najafi Isfahani. Sheikh Agha Najafi Isfahani alizaliwa mnamo mwaka 1234 Hijria nchini Iran na baada ya kusoma elimu mbalimbali za kidini mjini Isfahan, alielekea Najaf huko Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo yake. Baada ya kurejea kutoka Najaf, msomi huyo aliweka makazi yake mjini Isfahan na kujikita katika kufundisha na kuwalea wanafunzi sambamba na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na Lubul Fiqh na Lubul Usul. Na siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, yani tarehe 9 Septemba mwaka 1945 Ulitiwa saini mkataba wa kusalimu amri vikosi vya Japan vilivyokuwa vimeidhibiti na kuikalia kwa mabavu China. Kwa mujibu wa mkataba huo, askari milioni moja wa Japan waliweka chini silaha zao kwa amri ya Hirohito, mfalme wa wakati huo wa Japan. Kwa utaratibu huo vita vya kihistoria kati ya China na Japan vikafikia tamati. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kabla ya kufunga matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ametuletea maoni yake akiwaombea dua wananchi wa Moroko waliopata msukosuko wa tetemeko la ardhi. Anamwomba Mwenyezi Mungu, anasema jaalie hali irejee katika mazingira ya kawaida kwa zilzala na dhoruba hiyo iliyowapata wenzetu wa Moroko. Shukran Bwana Hamisa Hashim Bilali kwa dua yako hiyo kwa ndugu zetu wa Moroko. Bwana Shimbi Juma Shimbi yeye yuko uh, Bwana Juma Shimbi nadhani atakuwa yuko Tanzania pia huyo. Yeye maoni yake anasema ya nam, yuko Buchosa mkoani Mwanza huko Tanzania. Yeye anasema shukran kwa habari, Allah walipe kheri na wewe pia shukran, bwana shimbi juma shimbi, kwa ujumbe wako huo wa dua, na Allah na wewe pia akupe kila la heri na mafanikio. Bwana Hamza Gomba naye pia yuko Mwanza huko huko Tanzania. Kwanza anaipongeza Iran kwa kuona nguvu za atomiki. Anasema na hilo ndilo linafaa liwe jibu kwa makafiri, ukiregea wao watasimama dhidi yako. Kisha anasema poleni ndugu zetu katika imani, mayahudi hawatakuwa radhi na nyinyi na manasara mpaka mfuate mila zao, na saha zake hizo, bwana Hamza Gomba. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, sikuyo. Kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza kuwa watu zaidi ya elfu moja wamefariki dunia na mamia wengine wamejeruhiwa katika tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo usiku wa kuamkia leo. Na makamu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayehusika na masuala ya wanawake na familia ameeleza kusikitishwa na utekelezwaji wa sheria yanayopiga marufuku wasichana wa Kiislamu kuingia shuleni nchini Ufaransa wakiwa wamevaa abaya. Na kwa mtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kuku wageni, nikikutakieni usiku mwema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.