Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvia watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo tunarusha moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teherani. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwenye baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, singida Lindi, Mtwara na Kigoma kwa kupitia redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp na Telegram kwa nambari ya plus 989035065487. Imeli yetu ni Swahili radio at irib ir na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya darsa ya Qur'an, macho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale tuliyokuandalieni, kwa mchana huu na kama muda utaturuhusu, tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari. Tetemeko la ardhi Moroko karibu na Marakesh, waliokufa wapindukia 620. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria asema Ufaransa ni tishio la usalama wa dunia nzima. Watu 65 wauawa katika shambulio la kigaidi nchini Mali, na Mosco yasema tumezima mashambulizi 21 na tumeua wanajeshi 630 na wa Ukraine katika kipindi cha saa 24. Habari kamili. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza kwamba takriban watu 620 wameuawa na 632 wameuawa na, na 329 wame wamejeruhiwa katika tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo usiku wa kuamkia leo jumaa mosi. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko inaendelea kutoa takwimu za mara kwa mara kuhusu tetemeko hilo kubwa la ardhi huku ikiendelea kusema kwamba idadi ya wahanga wa janga hilo la kimaumbile itaongezeka kutokana na idadi kubwa ya watu kubakia chini ya vifusi. Mtetemeko huo wa ardhi umeripotiwa kutokea katika mji wa kitalii wa Marakesh ulioko umbali wa kilomita 320 kusini mwa mji mkuu Rabate. Silsala hiyo yenye ukubwa wa 6.8 kwa kipimo cha Richter imeikumba Moroko jana usiku, na kitovu chake kilikuwa ni cha kina cha kilomita 18.5 chini ya ardhi karibu na mji wa kitalii wa Marakesh. Tetemeko hilo la ardhi limesikika katika maeneo na miji mingi ya Moroko ikiwemo ya Rabat na Kasablanka ambalo ndilo jiji kubwa zaidi katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Nuruddin Bazine, mwandishi wa habari ambaye pia ni mkazi wa eneo la Marrakesh, amesema kwamba tetemeko hilo lilikuwa la ghafla na janga kubwa kwa wakazi wa jiji hilo. Tumepitisha usiku wa kutisha uliojaa majinamizi na ndoto mbaya. Hatujazoea majanga ya aina hii, amesema na kuongeza kwamba idadi kubwa zaidi ya vifo itaripotiwa katika eneo la Al-Hous. Pia amesema huko Marrakesh uharibifu mkubwa zaidi ulikuweko katika mji wa zamani, na kuna uwezekano wa majengo zaidi yakaporomoka, na baadhi yake yanaweza kuporomoka hata bila tetemeko la ardhi kwa sababu tangu zamani ni majengo dhaifu. Idadi ya vifo huenda ikaongezeka zaidi, amesema. Waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mpito ya Niger amesema kwamba Ufaransa inatishia amani na usalama wa dunia nzima. Televisheni ya Aljazira imemnukuu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mpito ya Niger akisema katika taarifa yake kwamba bodi inayoongoza ya nchi hiyo itatuma barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kulalamikia rasmi jambo hilo. Amesema tutatuma barua kwa Antonio Guterres kuhusu ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Ufaransa na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mpito ya Niger ameongeza kuwa vikwazo vya ECOWAS dhidi ya nchi yake ni kinyume cha sheria na ni uvunjaji wa wazi wa haki za binadamu. Akizungumzia hatua za kiuadui zinazoendelea kuchukuliwa na dola la kikoloni la Ulaya yaani Ufaransa, waziri wa mambo ya nchi wa Niger amesema Ufaransa ni tishio kwa usalama wa kimataifa na inatafuta kisingizio cha kuivamia kijeshi Niger. Vilevile, televisheni ya Aljazira imenukuu huduru moja ya kijeshi ya Niger ikitangaza jana Ijumaa kwamba vikosi vya jeshi la Burkina Faso vimeingia nchini humo kwa ajili ya kutoa mafunzo ya kuendesha operesheni za kupambana na ugaidi. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Nija wameapa kupambana vilivyo na uingiliaji wowote wa kijeshi wa kigeni, huku Burkina Faso na Mali nazo zikiwa zimeahidi kuiunga mkono serikali ya mpito ya Niame, mji mkuu wa Nija. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Zaidi ya watu 65 wameuawa katika shambulizi la kigaidi lililolenga boti moja na kambi ya jeshi kaskazini mwa Mali, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la kimataifa la Tasnime. Serikali ya Mali ilitangaza habari hiyo jana Ijumaa na kuongeza kuwa raia wasiopungua 49 saa, na wanajeshi 15 wameuawa katika mashambulizi mawili yaliyofanywa na gengi la kigaidi la Alqaida katika kambi ya jeshi na boti moja ya abiria wa kawaida. Serikali ya Mali imetangaza siku tatu za maombolezo ya nchi nzima kuanzia jana Ijumaa baada ya shambulio hilo baya la kigaidi. Katika taarifa iliyotangazwa na televisheni ya taifa ya nchi hiyo, serikali ya Mali imesema kwamba idadi ya wahanga wa shambulio hilo la kigaidi inaongezeka, kwa sababu waliojeruhiwa ni watu wengi sana. Leo genge la kigaidi la Daesh, yani ISIS limetangaza kuhusika na shambulio hilo ambalo hawali limetangazwa waliohusika ni mtandao wa kigaidi wa Al-Qaida taarifa hiyo imeongeza kwamba boti iliyoshambuliwa na magaidi hao wakufurishaji ilikuwa ikisafiri kutoka mji wa Gao kuelekea Mopti, kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, tarehe 19 mwezi uliopita Agosti. Duru mbalimbali za ndani ya Mali ziliripoti kwamba raia wasiopungua 21 waliuawa katika shambulio jingine la kigaidi lililotokea kwenye kijiji kimoja katika wilaya ya Mopti ya kaskazini mwa nchi hiyo wananchi wa nchi za Afrika Magharibi za Mali na Burkina Faso wanamlaumu mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa kuwa ndiye anayechochea vitendo vya kigaidi katika nchi zao na ndio maana wamewafukuza wakoloni hao. Wizara ya Ulinzi ya Russia imetangaza kuwa katika muda wa saa 24 jeshi la nchi hiyo limezima mashambulio 21 ya Ukraine na kuua takriban wanajeshi 630 wa serikali kibaraka ya Kiev. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Wizara ya Ulinzi ya Russia imesema hayo kwenye taarifa yake ya jana Ijumaa, na kutoa takwimu mpya za vifo, majeruhi na hasa iwale walio uawa ndani ya jeshi la Ukraine katika kipindi cha saa 24 za hadi wakati wa kutolewa taarifa hiyo. Wizara ya Ulinzi ya Russia ilisema kwamba kwa uchache operesheni 21 za jeshi la Ukraine zimezimwa na jeshi la Russia katika kipindi cha saa 24 kwenye maeneo ya Donetsk, Kupiansk, Zaporozhia, Kransni Liman na Kherson. Taarifa ya wizara hiyo imeongeza kwamba zaidi ya wanajeshi 630 wa Ukraine wameuawa na kiasi kikubwa cha vifaa vyao vya kivita vimeharibiwa wakati wanajeshi wa serikali ya Kiev walipojaribu kuwashambulia wanajeshi wa Russia. Taarifa hiyo imesema kuwa ghala la kuhifadhia risasi za wanajeshi wa Ukraine katika mji wa Novodonetsk wa Jamhuri ya Donetsk nalo na pia limeteketezwa kwenye mashambulio ya anga ya Russia. Hapo awali mwanajeshi mmoja wa Ukraine aliliambia gazeti la Kiev Post kwamba katika kila ardhi ya ukubwa wa mita mia moja wanayoipata huo, wanapoteza wanajeshi wa nne hadi watano, na huo ndio wastani wa hasara inazopata jeshi la Ukraine. Alifafanua zaidi kuhusu kile alichokiita vita vya kulipiza kisasi vinavyoendelea hivi sasa kwamba kila pale jeshi la Ukraini linaposimama na kutofanya harakati yoyote huwa hakuna mwanajeshi anayeuawa isipokuwa majeruhi, lakini mara tu linapoamua kusonga mbele hupata hasara kubwa. na maafisa na viongozi mbalimbali wa Kiafrika wametilia mkazo wajibu wa kuchukuliwa hatua zaidi za kutia kasi mchakato wa kuzinduliwa sarafu ya pamoja ya Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS iliyopewa jina la Eco ifikapo mwaka 2027. Maafisa na viongozi hao wametoa mwito huo katika mkutano wa 43 wa pamoja wa kawaida wa kamati ya masuala ya uchumi na fedha na kamati ya uendeshaji na utawala ya shirika la fedha la Afrika Magharibi WAMA uliofanyika katika mji mkuu wa Ghana, Accra. Mnamo mwezi Juni 2020, viongozi wa ECOWAS walipasisha ramani na mwongozo wa kuzinduliwa sarafu ya Eco ifikapo mwaka 2027 ambayo ilizishurutisha nchi zote wanachama zihakikishe kwamba ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na sita ziwe zimekidhi vigezo vyote vya kimsingi vya kufanikisha jambo hilo. Hata hivyo, Momodu Bambasaho, mkurugenzi mkuu wa WAMA, amesema katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano wa Akra kwamba hakuna nchi hata moja mwanachama wa ECOWAS iliyokidhi vigezo vyote vinne vilivyowekwa katika malengo ya kufikiwa kwake mwaka jana elfu mbili ishirini na mbili. Vigezo hivyo vinne vya kimsingi vya kuunganishwa sarafu za nchi za ECOWAS vilikusudiwa kusaidia kuanzisha ukanda wa fedha wa Afrika Magharibi wa sarafu mpya ya Eco kupitia kukabiliana na mfumuko wa bei za bidhaa kukabiliana na nakisi ya bajeti kupitia uzalishaji wa ndani, ufadhili wa benki kuu kila pale nchi inapokumbwa na nakisi katika bajeti yake, na suala zima la akiba ya fedha za kigeni. Kwa upande wake, Ernest Addison, gavana wa benki ya Ghana, amesema kwenye kikao hicho kwamba licha ya kuwekwa changamoto nyingi, lakini inafurahisha kuona kwamba kuna maendeleo makubwa ya kujivunia katika utekelezaji wa ramani na malengo tuliyowekea na ingawa mengi zaidi yamebaki bila kutekelezwa. Tumalizie na habari inayosema kwamba takwimu mpya zilizokusanywa na mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa zimeonyesha kwamba kuna haja ya uwekezaji wa ziada wa dola bilioni mia sita na mia tatu na sitini kwa mwaka ili kufikia usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Shirika la Umoja wa Mataifa la UN Women linalohusika na masuala ya wanawake na UN DESA ambayo ni idara ya Umoja wa Mataifa ya uchumi na kijamii, yamezindua ripoti yao ya kila mwaka inayotathmini namna malengo 17 mendeleo SDGs, ya maendeleo endelevu SDGs yanavyotekelezwa kwa kuzingatia usawa wa kijinsia. Utafiti wa mwaka huu ulihusisha nchi 116 na pamoja na mambo mengine uliweka mkazo kwa wanawake wazee, ambapo ripoti ilionyesha kwamba kundi hilo ndani ya jamii linakabiliwa na viwango vikubwa si tu vya umaskini na kutokuwa na pensheni, bali pia ukatili, ikilinganishwa na wanaume wazee. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UN Women Bi Sara Hendricks amesema ripoti ya mwaka huu ni mwito mkubwa wa kuchukua hatua kwa kuzingatia kuwa utekelezaji wa SDGs umefika nusu ya muda uliopangwa kabla ya kufikia kilele hapo mwaka elfu mbili na thalathini. Imeelezwa katika ripoti hiyo ya mwaka huu ya Umoja wa Mataifa kwamba licha ya suala la usawa wa kijinsia kupigiwa upatu kila kwenye majukwaa makubwa hususan ya wafanya maamuzi pengo la kijinsia katika madaraka na nyadhifa za uongozi bado limekita mizizi mwisho wa taarifa za habari za dunia Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: maafisa na taasisi za usalama za muonya Netanyahu kuhusu madhara ya kuongezeka vitendo vya mabavu dhidi ya Wapalestini. Huku baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu lenye misimamo mikali ya ubaguzi wa rangi likiendelea kufanya jinai na ugaidi dhidi ya wa Wapalestina, maafisa na taasisi za kiusalama za utawala huo ghasibu zimetahadharisha kuhusu matokeo hasi ya suala hilo. Miezi tisa imepita tangu kuanza kazi baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israeli mbali na mgogoro mkubwa wa ndani unaoendelea katika utawala wa Kizayuni, utawala huo wakati huo huo umezidisha ghasia na jinai za kutisha dhidi ya wa wapalestina wasio na hatia. Klabu ya wafungwa wa Palestina imetangaza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu zaidi ya wa wapalestina elfu tano wanazuiliwa katika jela za kuogofya za utawala haramu wa Israel. Pia idadi ya wapalestina waliowa washahidi tangu mwanzoni mwa mwaka huu wakati baraza la mawaziri la Netanyahu lilipoingia madarakani imepindukia idadi ya Wapalestina wote waliowa washahidi na utawala huo mwaka uliopita. Kwa kuzingatia hali hiyo, Wazayuni wakiwemo viongozi wa hivi sasa na wazamani pamoja na taasisi za usalama zimetahadharisha kuhusu madhara makubwa ya jinai hizo dhidi ya wa Wapalestina. Tamir Pardo, mkuu wa 11 wa shirika la ujasusi na la kigaidi la Mosad aliyetumikia shirika hilo katika miaka 2011 hadi 2016 amekosoa tabia ya matumizi ya mabavu ya utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa, wa ukingo wa magharibi wa mtu Jordan na kusema kuwa ni ubaguzi wa rangi. Katika kukabiliana na utawala wa kibaguzi wa Israeli, msururu wa operesheni za kujitolea kufa shahidi za wana mapambano wa Palestina unaongezeka Jambo ambalo limewapelekea watawala wa Israeli kuingiwa na wasiwasi mkubwa juu ya ukosefu wa usalama katika vitongoji vya walowezi wa Kizayuni, hususan wale wanaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina za kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Maafisa husika katika wizara ya vita ya utawala huo wa Kizayuni na taasisi za usalama wametahadharisha kuhusu mripuko wa hali ya mambo katika eneo hilo kutokana na hatua za Itmar Bengvere, waziri wa usalama wa ndani wa utawala huo, dhidi ya wafungwa wa Kipalestina. Maafisa hao wanasema siasa za mkono wa chuma na jinai zinazofanywa na Bengvere dhidi ya Wapalestina hatimaye zitaliteketeza eneo hilo zima siku ya Jumatano. Na ikiwa ni katika kujibu jinai hizo za utawala wa Tel Aviv na walowezi wa Kizayuni, kijana mmoja mpalestina mwenye umri wa miaka 17 aliwajeruhi wa Zayuni watatu kwa kutumia silaha baridi huko Quds inayokaliwa kwa mabavu. Muhammad Hamad, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hamas huko Qudsi inayokaliwa kwa mabavu, amesisitiza kwamba operesheni hiyo ya silaha baridi iliyofanyika katika eneo la kale la mji wa Quds tukufu ni jibu la, kawa, la kawaida kabisa kwa jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa kitayuni, ikiwa ni pamoja na kuvunjiwa heshima msikiti al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kuharibiwa nyumba za Wapalestina na kushambuliwa wanawake huru wa Palestina huko al-Khalili. <tune> a kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 974. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 54 ya Alqamar, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 55 ya, ya Arrahman. Sura hii imeanza na neno Arrahman, ambalo ni moja ya majina na sifa za Mwenyezi Mungu mtukufu inayobainisha rehma nyingi na zisizo na ukomo za Allah subhanahu wa taala katika mfumo wa uumbaji. Katika sura hii ambayo ina jumla ya aya 78 zimetajwa aina kwa aina za neema za vitu vya kimaada na za kimaanawi na kiroho za Allah subhanahu wa taala za hapa duniani na huko akhera na baada ya kubainishwa kila neema, wanaulizwa waja wa Mwenyezi Mungu: ni ipi katika neema za Mola wenu mlezi mnayoikanusha? Ya Mawlana, ya sata ya jabbaw, ya raffa ya Mawlana, ya sata. Baada ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya mwanzo, ya mwanzo hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema Audhu billahi minash shaitani rajim Akamfundisha ubainifu jina la Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'an ni Allah na Ar-Rahman ni moja ya sifa zake yeye Mola lakini sifa hii inabainisha rehma nyingi mno za Allah zilizo kienea kila kitu mpaka limetumika kumtaja Mwenyezi Mungu kama lilivyo jina Allah na hivyo kuwa jina lake Mola kama lilivyotumika katika sura hii badala ya jina Allah kuteremshwa Quran na kufundishwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na kisha wakafundishwa wanadamu wote na majini ni jambo lenye thamani kubwa kiasi kwamba ndani ya sura hii ya Arrahman, suala hilo limetangulizwa kabla ya suala la asili zaidi la kuumbwa mwanadamu. Naam, ukweli ni kwamba thamani ya mtu inapatikana pale anapopiga hatua kwenye njia ya uongofu na kufuata njia iliyo sahihi. Kati ya sifa kadhaa za mwanadamu, aya tulizosoma zimegusia uwezo wa kutamka na kuzungumza, jambo ambalo linampambanua kiumbe huyo na wanyama, kwa sababu wanyama nao pia kama alivyo mwanadamu wana macho na masikio, lakini uwezo huu wa utamkaji maneno na uzungumzaji ni katika sifa maalumu za upendeleo alizojaaliwa mwanadamu. Ifahamike pia kwamba ubainifu ambao, katika maana yake pana, unajumuisha pia herufi na uandishi, una nafasi muhimu katika mageuzi na kupiga hatua wa maisha ya wanadamu na kujitokeza na kustawi kwa tamaduni mbalimbali mbali. lau kama mwanadamu asingejaaliwa neema hiyo ya ubainifu asingeliweza katu kurithisha na kupokeza elimu na tajiriba zake kutoka kizazi kimoja hadi kingine, na matokeo yake ni kwamba yasingepatikana mazingira kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya elimu, sayansi na teknolojia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Sifa pana na jumuishi zaidi ya Allah subhanahu wa ta'ala ambayo inajumuisha viumbe wote na ndiyo asili na chimbuko la mfumo wa uumbaji na upangaji sheria ni sifa ya rehma. Mwenyezi Mungu mtukufu ametaka jambo lolote linalofanywa lianzwe kwa kutamka Bismillahir Rahmanir Rahim ili kila mara tunapotaja jina lake tukufu ziashiriwe pia rehma zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa ufundishaji ni mojawapo ya mambo yafanywayo na Allah subhanahu wa taala. Ukweli ni kwamba mwalimu wa mwanzo wa mwanadamu ni Mwenyezi Mungu na rehma ni jambo linalohitajika katika ufunzaji na ufundishaji. Halkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuumbwa kwa mwanadamu akiwa na sifa za kuweza kufunzika, kuelimika na kutaalamika ni dhihirisho mojawapo la rehma za Mwenyezi Mungu, kama ambavyo kufundishwa Quran kwa ajili ya uongofu wa mwanadamu ni dhihirisho jingine la rehma hizo. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uwezo wa ubainifu ambao nao pia ni uwezo wa kufikishia elimu na tajiriba kwa wanadamu ni miongoni mwa rehma za Mwenyezi Mungu Allah. Jua na mwezi huenda kwa hisabu <totipati> na mimea na miti ina sujudu. Baada ya kutajwa neema ya kuteremshwa Quran na uwezo wa ubainifu ambayo ni miongoni mwa sifa zinazompambanua mwanadamu kwa kumtofautisha na viumbe wengine. Aya hizi tulizosoma, kwanza, zinaangazia ulimwengu wa mbinguni na kisha wa ardhini, na kueleza kwamba jua na mwezi vimo kwenye mwendo unaofuata nidhamu mahsusi, kwa hisabu, umakini na utaratibu maalumu, kiwango cha uzito na ukubwa wa kila moja kati ya maumbo hayo masafa yaliyopo baina yao na baina ya viwili hivyo na sayari ya dunia, yote hayo yamewekewa makadirio na hesabu maalumu, kiasi kwamba, kwa mfano, kama masafa kutoka sayari ya dunia hadi lilipojua yataongezeka au kupungua, wanadamu wote na viumbe vingine hai vilivyoko ardhini vitaangamia kutokana na baridi kali. Au joto kali kupindukia. Mzunguko wa sayari ya dunia kujizunguka yenyewe unaopelekea kupatikana usiku na mchana, na vilevile vile mzunguko wake wenye nidhamu na mahesabu maalumu wa kulizunguka jua unaopelekea kupatikana miezi na misimu tofauti ya mwaka, na halkadhalika mzunguko wa mwezi kuizunguka dunia kupitia mzingo wake maalumu. Vyote hivyo ni mifano dhahiri na ya wazi kabisa ya kuwepo nidhamu na mahesabu makini yanayotawala katika ulimwengu wa maumbile. Kwa mtazamo sayansi, wa wanasayansi, mzunguko wa mwezi na jua katika mizingo yao unafanyika kwa mpangilio na nidhamu makini kiasi cha kuwawezesha wao kutambua kwa makumi ya miaka kabla ni siku gani na katika saa na dakika ngapi kupatwa kwa mwezi na jua kutatokea. Nukta nyingine ni kwamba kuwepo kwa jua, sayari hiyo yenye joto na muunguzo mkali wa moto, ni miongoni mwa neema kubwa kabisa kwa wanadamu kwa sababu bila mwangaza wake na joto lake maisha yasingewezekana kwa viumbe wa ardhini. Uchipuaji na ukuaji wa mimea na miti na mazao yake yanayohitajiwa kwa ajili ya chakula cha watu, unyeshaji wa mvua na uvumaji wa pepo, vyote hivyo vinapatikana kwa baraka za uwepo wa jua. Mwezi nao kwa upande wake unatoa mchango muhimu katika maisha ya wanadamu. Katika usiku wa giza totoro, umbo hilo la angani hutoa mwangaza mithili ya taa. Nguvu yake ya uvutano, ambayo ndiyo chanzo cha kupatikana mawimbi ya bahari, ina mchango mkubwa kwa maisha ya viumbe wa baharini na hali ya mwingiliano wa chini ya ardhi kwa upande wa ardhini pia kuna aina kwa aina za mimea na miti ambayo ndiyo chanzo cha upatikanaji wa chakula kwa wanadamu na viumbe vingine vyenye uhai. Vyote hivyo na wote hao wanafuata kanuni za kimaumbile alizowapangia Mwenyezi Mungu, na hakuna chochote kinachokengeuka hata chembe kanuni na taratibu hizo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu na ardhi zinaendeshwa kwa kufuata mfumo makini na maalumu zilizowekewa, na hakuna hata moja kati ya viwili hivyo kinachokengeuka njia na mkondo huo uliowekwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wa maumbile haujampunja mwanadamu chochote kile anachohitajia kwa ajili ya huduma na mahitaji yake. Lakini yeye mwanadamu anaamiliana na maumbile kana kwamba nia na dhamira yake ni kuhakikisha anauangamiza ulimwengu wa maumbile na mazingira yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ulimwengu wote umejisalimisha kufuata nidhamu na utaratibu Na mbingu ameziinua na ameweka mizani, alla tatghau fi lmizan, ili msidhulumu katika mizani. Waaqimu lwazna bilqisti wa la tukhsiru lmizan, nawekeni mizani kwa haki wala msipunje katika mizani. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuashiria uumbaji wa sayari na maumbo adhimu ya angani yanayojumuisha mabilioni ya nyota na sayari ambayo yamewekewa na kupangiwa na Allah mfumo na mzingo maalumu wa kupitia na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ameziinua mbingu hizi zenye adhama kubwa ameweka pia kipimo na mizani kwa ajili ya mfumo wa sheria, ili kwa sheria hizo muweze kuitambua haki na uadilifu na kujiweka mbali na batili. Tumieni mizani ya haki na batili katika masuala ya mali na uchumi, ya haki za mtu binafsi na jamii najiepusheni na kufurutu mpaka katika kutekeleza haki za watu, na haki na uadilifu viwe daima ndiyo kipimo mnachotumia katika kuamiliana na watu. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu umesimamishwa juu ya msingi wa mizani na nidhamu makini na si kwamba umejitokeza kwa sadfa na bahati tu bila ya kuwekewa mpango na utaratibu tokea hapo kabla. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, kama ilivyo kwa ulimwengu wa maumbile ambao umeumbwa kwa kuwekewa mizani na nidhamu maalumu, uteremshwaji wa wahi pia umefanywa kwa nidhamu na utaratibu huo huo ili watu wahakikishe katika mambo yao, wanachunga na kuzingatia haki na uadilifu kwa kutumia mizani ya akili waliojaaliwa na wahyi walioteremshiwa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 974 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum Jamvi la macho yetu magazetini kwa Jumamosi ya leo ya Septemba 9, 2023 linakunjuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor la nchini Uganda ambalo limeandika makoloni ya zamani ya Ufaransa ya magharibi mwa Afrika yameshuhudia mapinduzi matano ya kijeshi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba takriban mapinduzi yote hayo yametokana na kuchoshwa nchi za afrika na ukoloni wa Ufaransa. Gabon ni mapinduzi ya karibuni kabisa ya kijeshi yaliyompindua rais ya Ali Bongo, ambaye wananchi wake wanalalamika alikuwa kibaraka mkubwa wa Ufaransa. Huko Naija, Mohamed Bazum naye alilalamikiwa ni kibaraka wa Ufaransa na amepinduliwa mwezi Julai mwaka huu mapinduzi hayo yametokea baada ya yale ya mwezi Agosti 2020 nchini Mali, mwezi Aprili 2021 nchini Chade na mwezi Septemba 2020 nchini Burkina Faso, na yote ni ya kuipinga Ufaransa. Toleo hilo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda pia limeandika, watu saba wamefariki dunia katika ajali ya basi na lori katika barabara ya Isingiro, Mbarara nchini Uganda. Huko nchini Kenya, moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation inasema Raila afanya mabadiliko kwenye chama cha ODM. Simba Arati na Saleb Amisi wachukua nafasi za juu katika mabadiliko hayo muhimu ya Raila Odinga ndani ya chama chake cha ODM. Vile vile limeandika hizi ndizo sababu zilizopelekea nchi za Uganda, Afrika Kusini na Nigeria kutoshiriki mkutano wa hali ya hewa. Kwa mujibu wa Rais Museveni ilikuwa ni dharau sana kufundishwa umuhimu wa mazingira na watu ambao wameitumbukiza Afrika katika mgogoro mbaya wa hali ya hewa. Kwa upande wa gazeti dada da la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake zenye mvuto katika toleo lake la mtandaoni ni hii inayosema Mandonga afunguka kuhusu kuacha ngumi baada ya kutandikwa tena Zanzibar Limeandika bondia maarufu Tanzania Karim Mandonga maarufu kama Mandonga Mtukazi ameashiria kuwa huenda akastaafu baada ya kuchapwa na Mula Junior kwenye pigano la masumbwi lililoshuhudiwa na rais wa Zanzibar Husein Ali Hassan Mwinyi Agosti 28. Licha ya majigambo yake mengi na kujishaua shaua kuwa angepata ushindi, Mandonga mwenye umri wa miaka 44 alipigwa hadi akasalimu amri katika raundi ya sita. Kabla ya pigano hilo, Mandonga aliahidi kuwa iwapo angepigwa na Mula Junior na pigano hilo lipite raundi ya pili, basi angestafu ndondi moja kwa moja. Na kwa huko nchini Tanzania, tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika mabadiliko ya sheria, wenza wa vigogo kulipwa mafao, muswada wa mabadiliko ya sheria mbalimbali wapendekezwa na wanapendekeza walipwe kuinua wa mgongo wawa wenza hao walipwe kiinua wa mgongo ni wenza wa rais, makamu wa rais na waziri mkuu wanapostafu. Vile vilevile limeandika tajiri watumbaku Shinyanga adaiwa kujua kwa risasi AGRF, yaacha kicheko Tanzania, na hali tete kwa wajawazito Temeke, uongozi wataja mikakati kwa upande wa gazeti la habari leo tunasoma Samia ataka asilimia 75 mbegu bora zizalishwe ndani ya Tanzania. Aitaka Afrika kuwekeza kwenye kilimo ili kukuza uchumi. Mkutano wa AGRF waje na maazimio manane, na watoto milioni tatu kuchanja polio katika mikoa sita ya Tanzania. Gazeti la Wamachinga limeandika Royal Tower yavunja rekodi ya watalii na mapato watalii milioni moja na laki sita na sitini kutoka nje watembelea Tanzania ndani ya mwaka mmoja, huku mapato ya utalii yakifikia dola bilioni mbili nukta tisa tisa tano. Dkt. Abasi asema takwimu hizo hazijawahi kufikiwa tangu lilipoasisiwa taifa la Tanzania. Aidha limeandika waziri mkuu Majaliwa atoa maagizo mazito wakati akiakhirisha bunge, na mkutano wa AGRF waacha neemadaa Gazeti la Nipashi limeandika, mkutano wa mifumo ya chakula, mawaziri wataka kulegezwa masharti ya misaada ya fedha. Lisu akaidi amri ya polisi, atinga Ngorongoro licha ya kupigwa stop. Mkulima ajiua kwa basto la shambani, na Taifa Stars waramba milioni mia tano za Samia. Na kwa upande wa gazeti la Jamvi la Habari tunasoma mafisadi serikalini wakaliwa kooni. Majaliwa aeleza mikakati mizito ya serikali akihitimisha shughuli za bunge, ataja mafanikio katika ukusanyaji mapato. Bado nikunasi katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 mfungo tano Safar mwaka 1445 Hijeria Kamaria, mwafaka na tarehe 9 Septemba. Siku kama ya leo miaka 1451 iliyopita kulianza vita maarufu kwa jina la vita vya miaka saba, kati ya madola mawili yaliyokuwa na nguvu ya Iran na Roma, baada ya mfalme Justinian wa Roma kuanzisha mashambulizi yaliyokuwa na lengo la kulikalia eneo la magharibi mwa Iran. Baada ya miaka saba ya vita, mfalme wa Iran Anushiravan alimshinda Mfalme Justinian wa Roma, na hivyo mfalme huyo akalazimika kujiuzulu. Baada ya kujiuzulu Mfalme Justinian, Mfalme Tiberius alishika mamlaka ya utawala wa Roma. Vita hivyo vilimalizika mwaka 575 baada ya Waroma kukubali kuilipa Iran gharama inayofikia sarafu ya dhahabu elfu arobaini na tano. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita alizaliwa leo Tolstoy, mwandishi na mwanafasihi, raia wa Rusia. Awali, Tolstoy alijiunga na jeshi la Kaukasia na katika kipindi hicho ndipo alipoandika kitabu chake cha kwanza alichokipa jina la Childhood, yaani utotoni. Mwandishi huyo wa Rusia baadaye alijiengua jeshini na kutumia muda wake wote kwa ajili ya kuandika. Miongoni mwa vitabu muhimu alivyoviandika Lio Tolstoy ni Vita na Amani, wa Kazaki na Haji Murad. Tolstoy alifariki dunia mwaka 1910. Miaka mia arobaini na minne iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia msomi mkubwa na mtaalamu wa fikhi wa Kiislamu Sheikh Muhammad Bakir Agha Najafi Isfahani. Sheikh Agha Najafi Isfahani alizaliwa mnamo mwaka 1234 hijiria nchini Iran na baada ya kusoma elimu mbalimbali za kidini mjini Isfahan alielekea Najaf huko Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo yake. Baada ya kurejea kutoka Najaf, msomi huyo aliweka makazi yake mjini Isfahan na kujikita katika kufundisha na kuwalea wanafunzi sambamba na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na Lubul Fiqh na Lubul Usul. Na siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, yaani tarehe 9 Septemba mwaka 1945 Ulitiwa saini mkataba wa kusalimu amri vikosi vya Japan vilivyokuwa vimedhibiti na kuikalia kwa mabavu China. Kwa mujibu wa mkataba huo, askari milioni moja wa Japan waliweka chini silaha zao kwa amri ya Hirohito, mfalme wa wakati huo wa Japan. Kwa utaratibu huo, vita vya kihistoria kati ya China na Japan vikafikia tamati. Teherani, Idhaa Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa arunzewe huko uh, uh, huko nchini Tanzania umetuandikia hapa ukisema baada ya kutusalimu umeandika, Allah awape subira wahanga watetemeko huko Moroko. Amin. Bwana Abdallah Ali Makajuri anasema shukran, nasi pia tunakushukuru. Bwana Shimbi Juma huyu wa uh, sehemu za Nyehunge Buchosa huko nchini Tanzania, yeye yeah, yeah, baada ya kutusalimu, anasema nasikiliza matangazo ya mchana toka Sauti ya Kiislamu, Redio Tehran. Allah akulipeni kheri. Ni mimi Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosa, Mwanza, Tanzania. Na asante sana bwana Shimbi. Ama ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza kwamba takriban watu 632 wamefariki dunia na 329 wamejeruhiwa katika tetemeko kubwa la ardhi lililoikumba nchi hiyo usiku wa kuamkia leo Juma Mosi. Waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mpito ya Niger amesema kwamba Ufaransa inatishia amani na usalama wa dunia nzima. Zaidi ya watu 65 wameuawa katika shambulio la kigaidi lililolenga boti moja na kambi ya jeshi kaskazini mwa Mali. Na wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba takriban katika muda wa saa 24 zilizopita jeshi la nchi hiyo limezima mashambulio 21 ya Ukraine na kuwa takriban wanaishi 630 wa serikali kibaraka ya Ukraine. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.