Alim. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM katika baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara na Kigoma, kupitia Redio Maarifa FM. Whatsap yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio atayara. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Juma Mosi mwezi 23 mfungo 5 Safar 1445 hijiria sawa na Septemba 9, 2023 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini pamoja na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema tutaendeleza mpango wetu wa nyuklia na hatutoathiriwa na mashinikizo ya yeyote. Idadi ya watu waliofariki dunia kwa tetemeko kubwa la ardhi nchini Morocco wafikia 296. Mahakama ya Ufaransa yaidhinisha marufuku ya abaya katika skuli za nchi hiyo. Mara ya tatu marubani wa Israeli wakataa kuendesha ndege itakayombeba Netanyahu. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema tutaendeleza mpango wetu wa amani wa nyuklia na kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwa njia inayojenga na hatutoathiriwa na uingiliaji wa kisiasa, propaganda na mashinikizo ya madola ajinabi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Nasser Kanani alisema hayo jana Ijumaa tarehe 17 Septemba wakati aki tarehe 18 Septemba wakati akijibu taarifa ya hivi karibuni ya baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi na kusisitiza kwa mara nyingine tena kwamba visiwa vitatu vya Bumusa Tom kubwa na Tom dogo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ya milele ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba taarifa za mara kwa mara kama hizo za baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi hazina itibari na thamani yoyote ya kisiasa na kisheria ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara nia ya yake njema na kuishi kwa usalama na majirani zake, kama ambavyo imekuwa ikitangaza mara zote kuwa visiwa hivyo vitatu ni sehemu ya ardhi ya Iran isiyoweza kutenganishwa na ardhi nyingine za nchi hii, na hayo ni kwa mujibu wa misingi ya sheria zinazokubalika za kimataifa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Iran ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu kwa, kwa kuzingatia mazungumzo yake ya pande mbili na serikali ya Kuwait, daima imekuwa ikitilia mkazo udharura wa kuweka ushirikiano wa kirafiki na wenye kujenga baina yake na majirani zake ikiwemo Kuwait. Amesema bila shaka, kujenga tabia ya kuzingatia maslahi ya pamoja kunaweza kutoa misingi inayofaa ya ushirikiano madhubuti wa kikanda. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran kwamba Jamhuri ya Kiislamu imeazimia kikweli kweli kuendeleza mpango wake wa amani wa nyuklia na kushirikiana na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki kwa mujibu wa haki na uwajibu ulioko chini ya mpango huo. Idadi ya vifo vilivyotokana na tetemeko kubwa la ardhi lililoikumba Moroko usiku wa kuamkia leo Jumamosi imeongezeka na kufikia watu 296. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza habari hiyo mapema leo asubuhi na kuashiria kuwa idadi ya wahanga wa janga hilo la kimaumbile itaongezeka kutokana na idadi kubwa ya watu kubaki chini ya vifusi. Mtetemeko huo arithi wa ardhi umeripotiwa kutokea katika mji wa kitalii wa Marrakech ulioko mbali wa kilomita 220 kusini mwa mji mkuu Rabat. Mtetemeko huo wa ardhi wenye ukubwa wa 6.8 kwa kipimo cha Richter umeikumba Moroko jana usiku na kitovu chake kilikuwa ni chakina cha kilomita 18.5 chini ya ardhi katika eneo lililoko magharibi mwa nchi hiyo. Tetemeko hilo la ardhi limesikika katika maeneo na miji mingine yote ya Moroko ikiwemo ya Rabat na Kasablanka ambalo ndilo jiji kubwa zaidi katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Wakazi wa maeneo hayo akiwemo yule alijitambulisha kwa jina la Montasir Aitri, mkazi wa kijiji cha mlimani cha Asni karibu na kitovu cha tetemeko hilo, amesema nyumba nyingi huko zimeharibika karibu ka na eneo analoishi. Majirani zetu wako chini ya vifusi na watu wanafanya bidii kuwaokoa kwa kutumia njia dhaifu zilizopo kijijini, ameliambia shirika la habari la Reuters. Magharibi zaidi mwa Moroko, karibu na Taroudant, mwalimu Hamid Afkar amesema amekimbia nyumbani kwake na kumekuwa na mitetemeko mingi midogo midogo iliyofuata baada ya tetemeko la kwanza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Duru za kuaminika za kijeshi nchini Niger zimeripoti kwamba vikosi vya jeshi la Burkina Faso vimewasili katika nchi hiyo ili kutoa mafunzo kwa ajili ya operesheni za kupambana na ugaidi . Burkina Faso, Mali na Niger ni nchi za Afrika zilizokuwa makoloni ya madola ya Ulaya ikiwemo Faransa, na hivi karibuni zimeungana baada ya kuundwa serikali mpya nchini Niger, Burkina Faso na Mali zinazoongozwa na tawala za kijeshi zimesisitiza katika taarifa yao ya pamoja kwamba uingiliaji wowote wa wa kijeshi nchini Niger utakuwa sawa na kutangaza vita dhidi ya nchi hiyo na utazifanya zijitoe kwenye jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS kwa mujibu wa Al Jazeera. Duru moja ya kijeshi nchini Niger imetangaza kwamba vikosi vya jeshi la Burkina Faso vimeingia nchini Niger kwa ajili ya kutoa mafunzo ya operesheni za kupambana na ugaidi. Afisa wa habari wa baraza la kijeshi la Niger naye pia amethibitisha kutumwa vikosi vya jeshi la Burkina Faso nchini humo kwa ajili ya mafunzo ya kupambana na ugaidi. Kwa upande mwingine, kundi linaloitwa M62 limetoa mwito wa kukusanyika katika msikiti mkuu wa Niamey ili kuhamasisha watu dhidi ya Ufaransa na kuvitimua vikosi vya jeshi la dola hilo la kikoloni la Magharibi. Hali kadhalika muungano mkuu wa vyama huru vya vya wafanyakazi nchini Nija utafanya mkutano kutangaza msimamo wake kuhusu matukio yanayojiri nchini humo na kufukuzwa wanajeshi wa Ufaransa wa na balozi wa nchi hiyo mjini Niame. Hayo yanajiri huku vikosi vya usalama vya Nija vikiendelea kuuzingira ubalozi wa Ufaransa mjini Niame na kuhakikisha watu hawaingii wala kutoka ubalozini humo bila ya kukaguliwa. Sambamba na hayo, vikosi vya usalama vya Nija vinahakikisha vinaandamana na maafisa pamoja na magari ya ujumbe wa kidiplomasia wa Ufaransa wakati wanapotoka na kuingia ubalozini humo. Tarehe 26 Julai, vikosi vya walinzi wa rais wa Niger vilimwondoa madarakani rais Muhamed Basum kwa tuhuma za ufisadi, kushirikiana na nchi za Magharibi na kutojali umaskini wa kuchupa mipaka walionao raia wa nchi hiyo ya Niger. Jeshi la Niger limetupilia mbali miito ya Umoja wa Mataifa, nchi za magharibi mwa Afrika Ekoas, nchi za magharibi za Ulaya na Marekani ya kuitaka kumrejesha Bazoum madarakani. Mahakama ya Ufaransa imeidhinisha marufuku ya uvaaji wa vazi la abaya kwa wanafunzi wa Islamu wanawake katika skuli za nchi hiyo. Baraza la utawala ambayo ni mahakama ya juu zaidi ya Ufaransa imesema uamuzi wa serikali wa kupiga marufuku vazi la Kiislamu la abaya maskulini umeendana na sheria ya Ufaransa ambayo hairuhusu matumizi ya alama za kidini maskulini. Uamuzi huo umetolewa kufuatia malalamiko yaliyowasilishwa na jumuiya inayowakilisha Waislamu nchini Ufaransa iitwayo Action for the Rights of Muslims ADM kupinga marufuku ya vazi la abaya na kamis au kanzu vazi linalovaliwa na waislamu wanaume iliyopitishwa na, na serikali ya Ufaransa. Marufuku ya uvaji wa abaya katika skuli za Ufaransa ilianza kutekelezwa siku ya Jumatatu sambamba na kuanza mwaka mpya wa masomo nchini humo. Kwa mujibu wa waziri wa elimu wa Ufaransa Gabriel Attal, wasichana Waislamu wapatao mia tatu walifika maskulini mwao siku hiyo wakiwa wamevaa vazi hilo Kukaidi marufuku iliyowekwa na serikali kwa kisingizio kwamba eti vazi la ya ni nembo ya kidini. Wakati akthari ya wanafunzi hao walikubali kuvua vazi hilo, 67 miongoni mwao hawakuwa tayari kufanya hivyo, na kwa hivyo wakarejeshwa nyumbani. Katika miaka ya hivi karibuni, nchi za Magharibi, ikiwa ni pamoja na Ufaransa, zimekuwa zikitekeleza sera za uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa na kijamii. Kabla ya marufuku ya abaya mwaka 2004, serikali ya Ufaransa ilipiga marufuku wasichana kuvaa mitandio ya kichwani hasa katika skuli zinazomilikiwa na serikali. Abaya ambalo linachukuliwa kuwa buibui la mtindo wa kisasa huvaliwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu kama vazi la stara, pamoja na mtandio wa kichwani kukamilisha vazi la hijabu. Na kwa mara ya tatu marubani wa shirika kubwa zaidi la ndege la utawala wa kizayuni wa Israeli wametangaza kwamba hawatoendesha ndege itakayompeleka Benjamin Netanyahu new York kulalamikia mageuzi ya mahakama yaliyofanywa na waziri huyo wa utawala haramu wa kizayuni waziri mkuu huyo wa utawala haramu wa kizayuni kwa mujibu wa kanali ya kumi na tatu ya televisheni ya utawala wa kizayuni marubani wa kikosi cha anga cha 777 cha shirika la ndege la El Al ambalo ni shirika kubwa zaidi la ndege la utawala wa Kisayuni wametangaza kuwa hawako tayari kuendesha ndege hiyo inayotazamiwa kumbeba waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu katika safari ya kuelekea New York kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ikiwa ni kupinga na kulalamikia kile kitoacho mpango wa mabadiliko makubwa ya mahakama. Kanali hiyo ya 13 ya televisheni ya utawala wa Kizayuni imeripoti kwamba marubani hao ni miongoni mwa marubani bora wa kampuni ya El Al na wenye uzoefu mkubwa zaidi, ambapo wengi wao wamehudumu katika jeshi la anga la Israeli. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mnamo mwezi Februari, marubani wa shirika hilo la ndege walikataa kumchukua Netanyahu na mkewe kwenda Paris, na wakafanya hivyo tena mwezi mmoja baadaye Netanyahu aliposafiri nchini Italia marubani wa shirika la ndege la elal wamechukua msimamo huo, huku mamia marubani wa akiba wa jeshi la anga la utawala wa kizayuni wa Israeli wakiwa wametangaza kwamba hawatofika maeneo yao ya kazi kuhudumu, wakipinga kile kinachoitwa mswada wa marekebisho ya mahakama, mswada ambao wapinzani wake wanaotaja kama mapinduzi dhidi ya idara ya mahakama na kuuzatiti udikteta ndani ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Unaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: maafisa na taasisi za usalama za mwonye Netanyahu kuhusu madhara ya kuongezeka vitendo vya mabavu dhidi ya Wapalestina. Huku baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu lenye misimamo mikali ya ubaguzi wa rangi likiendelea kutekeleza jinai na ugaidi dhidi ya Wapalestina, maafisa na taasisi za kiusalama za utawala huo ghasibu zimetahadharisha kuhusu matokeo hasi ya suala hilo. Miezi tisa imepita tangu kuanza kazi baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Mbali na mgogoro mkubwa wa ndani unaoendelea katika utawala wa Kizayuni, utawala huo wakati huo huo umezidisha ghasia na jinai za kutisha dhidi ya Wapalestina wasio na hatia. Klabu ya wafungwa wa Palestina imetangaza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu zaidi ya Wapalestina elfu tano wamezuiliwa katika jela za kuogofya za utawala haramu wa Israeli. Pia idadi ya mashahidi wa Kipalestina tangu mwanzoni mwa mwaka huu wakati baraza la mawaziri la Netanyahu lilipoingia madarakani imepindukia idadi ya wapalestina wote waliowa washahidi katika mwaka uliopita. Kwa kuzingatia hali hiyo, wazayuni wakiwemo viongozi wa hivi sasa na wazamani, pamoja na taasisi za usalama zimetahadharisha kuhusu madhara makubwa ya jinai hizo dhidi ya wa Wapalestina. Tamir Pardo, mkuu wa 11 wa shirika la kijasusi la kigaidi la Mossad elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na sita alihudumu, amekosoa tabia ya matumizi ya mabavu ya utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa ukingo wa magharibi wa, wa mto Jordan na kuitaja kuwa ni ubaguzi wa rangi. Katika kukabiliana na utawala wa kibaguzi wa Israeli, mtururu wa operesheni za kujitolea kufa shahidi za wana mapambano wa Palestina umeongezeka, jambo ambalo limewapelekea watawala wa Israel kuingiwa na wasiwasi mkubwa juu ya ukosefu wa usalama katika vitongoji vya walowezi wa Kizayuni, hususan wale wanaokalia kwa mabavu wa ardhi za wapalestina kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Maafisa husika katika wizara ya vita ya utawala huo wa kizayuni wa Israel na taasisi za usalama wametahadharisha kuhusu mripuko wa hali ya mambo katika eneo hilo kutokana na hatua za Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala huo, dhidi ya wafungwa wa Palestina. Maafisa hao wanasema siasa za mkono wa chuma na jinai zinazofanywa na Ben Gvir dhidi ya Wapalestina hatimaye zitateketeza eneo hilo zima. Siku ya Jumatano, na ikiwa ni katika kujibu jinai hizo za utawala wa Tel Aviv na walowezi wa Kizayuni, kijana mmoja wa Palestina mwenye umri miaka wa miaka 17 aliwajeruhi Wazayuni watatu kwa kutumia silaha baridi huko Quds nao inayokaliwa kwa mabavu. Muhammad Hamade, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas huko Quds inayokaliwa kwa mabavu, alisisitiza kwamba operesheni hiyo ya silaha baridi iliyofanyika katika eneo la kale la mji wa Quds tukufu ni jibu la kawaida kabisa wa jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa kizayuni ikiwa ni pamoja na kuvunjiwa heshima msikiti wa Al-Aqsa kuharibiwa nyumba za Wapalestina na kushambuliwa wanawake huru Wapalestina huko Al-Khalile. Wakati huo huoona, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya utawala unaoekalia kwa mabavu kustukufu wazayuni 36 wakiwemo wanajeshi na walowezi wameuawa na wengine 109 kujeruhiwa katika mashambulizi yaliyofanywa na Wapalestina kwenye maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa Mto Jordan tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2023. Katika ripoti yake gazeti la like kizayuni la Marive limetaja hali ya hivi sasa ya utawala huo ghasibu kuwa mbaya zaidi katika miongo miwili iliyopita, na kuandika kwamba hakuna hali kama hiyo iliyowahi kushuhudiwa tangu kuanza Intifadha ya pili. Bila shaka mwaka huu ni mwaka mgumu zaidi tangu kuanza intifada ya pili miongo miwili iliyopita. Ripoti hiyo imeendelea kusema kuwa operesheni nyingi kali zimetekelezwa mwaka jana katika maeneo ya Jenin, Nablus na vijiji vingine vya maeneo hayo, lakini kilichozishangaza taasisi za usalama za Israel kuhusiana na kile kinachotajwa kuwa ugaidi ni kwamba operesheni hizo zimeenea katika maeneo yote ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. nam apenitairani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 974. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 54 ya Alqamar, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 55 ya ya Arrahman. Sura hii imeanza na neno Arrahman, ambalo ni moja ya majina na sifa za Mwenyezi Mungu mtukufu inayobainisha rehma nyingi na zisizo na ukomo za Allah subhanahu wa taala katika mfumo wa uumbaji. Katika sura hii ambayo ina jumla ya aya 78, zimetajwa aina kwa aina za neema za vitu vya kimaada na za kimaanawi na kiroho za Allah subhanahu wa taala za hapa duniani na huko akhera na baada ya kubainishwa kila neema, wanaulizwa waja wa Mwenyezi Mungu: ni ipi katika neema za mola wenu mlezi mnayoikanusha? Baada ya, Maulana, ya, ya, Jabbar, ya, ya, Maulana, ya utangulizi huo mfupi sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya mwanzo, ya mwanzo hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema Audhu billahi minash shaitani rajim. Akamfundisha ubainifu. Jina la Mwenyezi Mungu ndani ya Quran ni Allah na Arrahman ni moja ya sifa zake yeye Mola, lakini sifa hii inabainisha rehma nyingi mno za Allah zilizokienea kila kitu, mpaka limetumika kumtaja Mwenyezi Mungu kama lilivyo jina Allah na hivyo kuwa jina lake Mola kama lilivyotumika katika sura hii badala ya jina Allah. Kuteremshwa Quran na kufundishwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kisha wakafundishwa wanadamu wote na majini, ni jambo lenye thamani kubwa kiasi kwamba ndani ya sura hii ya Arrahman, suala hilo limetangulizwa kabla ya suala la asili zaidi la kuumbwa mwanadamu. Naam, ukweli ni kwamba thamani ya mtu inapatikana pale anapopiga hatua kwenye njia ya uongofu na kufuata njia iliyo sahihi. Kati ya sifa kadhaa za mwanadamu, aya tulizosoma zimegusia uwezo wa kutamka na kuzungumza, jambo ambalo linampambanua kiumbe huyo na wanyama, kwa sababu wanyama nao pia kama alivyo mwanadamu wana macho na masikio, lakini uwezo huu wa utamkaji maneno na uzungumzaji ni katika sifa maalumu za upendeleo alizojaaliwa mwanadamu. Ifahamike pia kwamba ubainifu ambao, katika maana yake pana, unajumuisha pia herufi na uandishi, una nafasi muhimu katika mageuzi na kupiga hatua maisha ya wanadamu na kujitokeza na kustawi kwa tamaduni mbalimbali mbali. Lau kama mwanadamu asingejaaliwa neema hiyo ya ubainifu, Asingeliweza katu kurithisha na kupokeza elimu na tajiriba zake kutoka kizazi kimoja hadi kingine. Na matokeo yake ni kwamba yasingepatikana mazingira kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya elimu, sayansi na teknolojia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Sifa pana na jumuishi zaidi ya Allah subhanahu wa ta'ala ambayo inajumuisha viumbe wote na ndiyo asili na chimbuko la mfumo wa uumbaji na upangaji sheria ni sifa ya rehma. Mwenyezi Mungu mtukufu ametaka jambo lolote linalofanywa lianzwe kwa kutamka Bismillahir Rahmanir Rahim ili kila mara tunapotaja jina lake tukufu ziashiriwe pia rehma zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa ufundishaji ni mojawapo ya mambo yafanywayo na Allah subhanahu wataala. Ukweli ni kwamba mwalimu wa mwanzo wa mwanadamu ni Mwenyezi Mungu na rehma ni jambo linalohitajika katika ufunzaji na ufundishaji. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuumbwa kwa mwanadamu akiwa na sifa za kuweza kufunzika, kuelimika na kutaalamika ni dhihirisho mojawapo la rehma za Mwenyezi Mungu, kama ambavyo kufundishwa Quran kwa ajili ya uongofu wa mwanadamu ni dhihirisho jingine la rehma hizo. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uwezo wa ubainifu, ambao nao pia ni uwezo wa kufikishia elimu na tajiriba kwa wanadamu, ni miongoni mwa rehma za Mwenyezi Mungu Allah. tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano na ya sita ya sura yetu ya Arrahman ambazo zinasema alshamsu walqamaru bihusban, jua na mwezi huenda kwa hisabu na mimea na miti inasujudu. Baada ya kutajwa neema ya kuteremshwa Qur'an na uwezo wa ubainifu, ambayo ni miongoni mwa sifa zinazompambanua mwanadamu kwa kumtofautisha na viumbe wengine, aya hizi tulizosoma kwanza zinaangazia ulimwengu wa mbinguni na kisha waardhini, na kueleza kwamba jua na mwezi vimo kwenye mwendo unaofuata nidhamu mahsusi kwa hisabu, umakini na utaratibu maalumu, kiwango cha uzito na ukubwa wa kila moja kati ya maumbo hayo, masafa yaliyopo baina yao na baina ya viwili hivyo na sayari ya dunia yote hayo yamewekewa makadirio na hesabu maalumu, kiasi kwamba kwa mfano kama masafa kutoka sayari ya dunia hadi lilipojua yataongezeka au kupungua, wanadamu wote na viumbe vingine hai vilivyoko ardhini vitaangamia kutokana na baridi kali au joto kali kupindukia. Mzunguko wa sayari ya dunia kujizunguka yenyewe unaopelekea kupatikana usiku na mchana, na vilevile vile mzunguko wake wenye nidhamu na mahesabu maalumu wa kulizunguka jua unaopelekea kupatikana miezi na misimu tofauti ya mwaka, na hali kadhalika, mzunguko wa mwezi kuizunguka dunia kupitia mzingo wake maalumu. Vyote hivyo ni mifano dhahiri na ya wazi kabisa ya kuwepo nidhamu na mahesabu makini yanayotawala katika ulimwengu wa maumbile. Kwa mtazamo sayansi, wa wanasayansi, mzunguko wa mwezi na jua katika mizingo yao unafanyika kwa mpangilio na nidhamu makini kiasi cha kuwawezesha wao kutambua kwa makumi ya miaka kabla ni siku gani na katika saa na dakika ngapi kupatwa kwa mwezi na jua kutatokea. Nukta nyingine ni kwamba kuwepo kwa jua, sayari hiyo yenye joto na muunguzo mkali wa moto, ni miongoni mwa neema kubwa kabisa kwa wanadamu, kwa sababu bila mwangaza wake na joto lake, maisha yasingewezekana kwa viumbe wa ardhini uchipuaji na ukuaji wa mimea na miti na mazao yake yanayohitajiwa kwa ajili ya chakula cha watu, unyeshaji wa mvua na uvumaji wa pepo, vyote hivyo vinapatikana kwa baraka za uwepo wa jua. Mwezi nao kwa upande wake unatoa mchango muhimu katika maisha ya wanadamu. katika usiku wa giza totoro umbo hilo la angani hutoa mwangaza mithili ya taa. Nguvu yake ya uvutano, ambayo ndiyo chanzo cha kupatikana mawimbi ya bahari, ina mchango mkubwa kwa maisha ya viumbe wa baharini na hali ya mwingiliano wa chini ya ardhi. Kwa upande wa ardhini, pia kuna aina kwa aina za mimea na miti ambayo ndiyo chanzo cha upatikanaji wa chakula kwa wanadamu na viumbe vingine vyenye uhai. Vyote hivyo na wote hao wanafuata kanuni za kimaumbile alizowapangia Mwenyezi Mungu, na hakuna chochote kinachokengeuka hata chembe kanuni na taratibu hizo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu na ardhi zinaendeshwa kwa kufuata mfumo makini na maalumu zilizowekewa, na hakuna hata moja kati ya viwili hivyo kinachokengeuka njia na mkondo huo uliowekwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wa maumbile haujampunja mwanadamu chochote kile anachohitajia kwa ajili ya huduma na mahitaji yake, lakini yeye mwanadamu anaamiliana na maumbile kana kwamba nia na dhamira yake ni kuhakikisha anauangamiza ulimwengu wa maumbile na mazingira yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ulimwengu wote umejisalimisha kufuata nidhamu na utaratibu uliopangwa na kunadhimiwa tokea kabla Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya saba ahadi ya tisa ya sura yetu ya Arrahman, ambazo zinasema, wassamaa rafaaha wa wadaal mizan, na mbingu ameziinua na ameweka mizani <todicum> <todicum> ili msidhulumu katika mizani. Wa aqimu lwazna bilqisti wala tukhsiru lmizan, nawekeni mizani kwa haki wala msipunje katika mizani. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuashiria umbaji wa sayari na maumbo adhimu ya angani yanayojumuisha mabilioni ya nyota na sayari ambayo yamewekewa na kupangiwa na Allah mfumo na mzingo maalumu wa kupitia, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ameziinua mbingu hizi zenye adhama kubwa, ameweka pia kipimo na mizani kwa ajili ya mfumo wa sheria, ili kwa sheria hizo muweze kuitambua haki na uadilifu na kujiweka mbali na batili. Tumieni mizani ya haki na batili katika masuala ya mali na uchumi, ya haki za mtu binafsi na jamii, na jiepusheni na kufurutu mpaka katika kutekeleza haki za watu, na haki na uadilifu viwe daima ndiyo kipimo mnachotumia katika kuamiliana na watu. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu umesimamishwa juu ya msingi wa mizani na nidhamu makini, na si kwamba umejitokeza kwa sadfa na bahati tu bila ya kuwekewa mpango na utaratibu tokea hapo kabla. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kama ilivyo kwa ulimwengu wa maumbile ambao umeumbwa kwa kuwekewa mizani na nidhamu maalumu, uteremshwaji wa wahyi pia umefanywa kwa nidhamu na utaratibu huo huo, ili watu wahakikishe katika mambo yao wanachunga na kuzingatia haki na uadilifu kwa kutumia mizani ya akili waliojaaliwa. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la machwetu magazetini kwa Jumaamosi ya leo ya Septemba 9, 2023 linakunjuliwa na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor la nchini Uganda ambalo limeandika makoloni ya zamani ya Ufaransa ya magharibi mwa Afrika yameshuhudia mapinduzi matano ya kijeshi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba takriban mapinduzi yote hayo yametokana na kuchoshwa nchi za Afrika na ukoloni wa Ufaransa. Gabon ni mapinduzi ya karibuni kabisa ya kijeshi yaliyompindua Rais Ali Bongo ambaye wananchi wake wanalalamika alikuwa kibaraka mkubwa wa Ufaransa. Huko Niger, Mohamed Bazoum naye alilalamikiwa ni kibara kwa Ufaransa na amepinduliwa mwezi Julai mwaka huu. Mapinduzi hayo yametokea baada ya yale ya mwezi Agosti elfu mbili na ishirini nchini Mali na mwezi Aprili elfu mbili ishirini na moja nchini Chade na mwezi Septemba elfu mbili na ishirini huko Burkina Faso na, na yote ni ya kuipinga Ufaransa. Toleo hilo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda pia limeandika watu saba wamefariki dunia katika ajali ya basi na lori Kwenye barabara ya Isingiro Mbarara nchini Uganda. Huko nchini Kenya, moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation, inasema: Raila afanya mabadiliko kwenye chama cha ODM. Simba Arati na uh, Saleb Amisi wachukua nafasi za juu katika mabadiliko hayo muhimu ya Raila Odinga ndani ya chama chake cha ODM. Vilevile imeandika hizi ndizo sababu zilizopelekea nchi za Uganda, Afrika Kusini na Nigeria kutoshiriki mkutano wa hali ya hewa. Kwa mujibu wa rais Museveni, ilikuwa ni dharau sana kufundishwa umuhimu wa mazingira na watu ambao wameitumbukiza Afrika katika mgogoro mbaya wa hali ya hewa. Kwa mujibu wa gazeti dada la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake zenye mvuto kwenye toleo lake la mtandaoni ni hii inayosema Mandonga afunguka kuhusu kuwacha ngumi baada ya kutandikwa tena Zanzibar limeandika bondia maarufu Tanzania Karim Mandonga maarufu kama Mandonga mtu Kazi, ameashiria kuwa huenda akastaafu baada ya kuchapwa na Mula Junior kwenye pigano la masumbwi lililoshuhudiwa na rais wa Zanzibar Hussein Al Hassan Mwinyi Agosti 28. Licha ya majigambo yake mengi na kujishaua shaua kuwa angepata ushindi, Mandonga mwenye umri wa miaka 44 alipigwa hadi ya kasalimu amri katika raundi ya sita. Kabla ya pigano hilo, Mandonga aliahidi kuwa iwapo angepigwa na Mula Junior na pigano hilo lipite raundi ya pili, basi angestaafu ndondi moja kwa moja na kwa huko nchini Tanzania tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika mabadiliko ya sheria, wenza wa vigogo kulipwa mafao. Mswada mabadili wa mabadiliko ya sheria mbalimbali wapendekeza walipwe kiinua mgongo, ni wenza wa rais, makamu wa rais na waziri mkuu wanapo stafu. Vilevile limeandika tajiri wa tumbaku Shinyanga adaiwa kujiua kwa risasi. AGRF yaacha kicheko nchini Tanzania na hali tete kwa wajawazito Temeke, uongozi wataja mikakati. Kwa upande wa gazeti la Habari Leo tunasoma, Samia ataka asilimia sabini na tano mbegu bora zizalishwe ndani ya Tanzania, haitaka Afrika kuwekeza kwenye kilimo ili kukuza uchumi. Mkutano wa AGRF waja na maazimio manane, na watoto milioni tatu kuchanja polio katika mikoa sita ya Tanzania gazeti la wamachinga limeandika Royal Tower ya vunja rekodi ya watalii na mapato. Watalii milioni moja na laki sita na sitini kutoka nje watembelea Tanzania ndani ya mwaka mmoja, huku mapato ya utalii yakifikia dola bilioni mbili nukta tisa tisa tano Dkt. Bas asema takwimu hizo hazijawahi kufikiwa tangu lilipoasisiwa taifa la Tanzania. Ita gazeti hilo limeandika, waziri mkuu Majaliwa atoa maagizo mazito wakati akiahirisha bunge na mkutano wa AGRF wa chaneema Dar es Salaam. Gazeti la Nipashe limeandika, mkutano wa mifumo ya chakula, mawaziri wataka kulegezwa masharti ya misaada ya fedha. Lissu akaidi amri ya polisi atinga Ngorongoro licha ya kupigwa stop. Mkulima ajiua kwa bastola shambani na Taifa Stars waramba milioni mia tano za Samia. Na kwa upande wa gazeti la Jamvi la habari tunasoma mafisadi serikalini wakaliwa kooni, Majaliwa aeleza mikakati mizito ya serikali akihitimisha shughuli za bunge ataja mafanikio katika ukusanyaji wa mapato. Na hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 23 mfungo tano Safar mwaka 1445 hijiria ya kamaria, mwafaka na tarehe 9 Septemba 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1451 iliyopita kulianza vita maarufu kwa jina la vita vya miaka saba kati ya madola mawili yaliyokuwa na nguvu ya Iran na Roma baada ya mfalme Justinian wa Roma kuanzisha mashambulizi yaliyokuwa na lengo la kulikalia eneo la magharibi mwa Iran. Baada ya miaka saba ya vita, mfalme wa Iran Anushiravan alimshinda mfalme Justinian wa Roma na hivyo mfalme huyo akalazimika kujiuzulu. Baada ya kujiuzulu mfalme Justinian, mfalme Tiberius alishika mamlaka ya utawala wa Roma. Vita hivyo vilimalizika mwaka 575 baada ya Waroma kukubali kuilipa Iran gharama inayofikia sarafu ya dhahabu 45. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita alizaliwa Leo Tolstoy, mwandishi na mwanafasihi raia wa Urusi. Awali Tolstoy alijiunga na jeshi la Kaukasia, na katika kipindi hicho ndipo alipoandika kitabu chake cha kwanza alichokipa jina la Childhood, yaani utotoni. Mwandishi huyo wa Rusia baadaye alijiengua jeshini na kutumia muda wake wote kwa ajili ya kuandika. Miongoni mwa vitabu muhimu alivyoviandika Leo Tolstoy ni Vita na Amani, wa Kazaki na Haji Murad. Tolstoy alifariki dunia mwaka 1910. Miaka mia arobaini na minne iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia msomi mkubwa na mtaalamu wa fikhi wa, wa Kiislamu Sheikh Muhammad Bakir Agha Najafi Isfahani. Sheikh Agha Najafi Isfahani alizaliwa mnamo mwaka 1234 hijiria nchini Iran, na baada ya kusoma elimu mbalimbali za kidini mjini Isfahan alielekea Najaf huko Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo yake. Baada ya kurejea kutoka Najaf, msomi huyo aliweka makazi yake mjini Isfahan na kujikita katika kufundisha na kuwalea wanafunzi sambamba na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na Lubul Fiqh na Lubul Usul. na siku kama ya leo miaka 78 iliyopita yaani tarehe 9 Septemba mwaka 1945 ulitiwa saini mkataba wa kusalimu amri vikosi vya Japan vilivyokuwa vimedhibiti na kuikalia kwa mabavu China. Kwa mujibu wa mkataba huo, askari milioni moja wa Japan waliweka chini silaha zao kwa amri ya Hirohito, mfalme wa wakati huo wa Japan. Kwa utaratibu huo, vita vya kihistoria kati ya China na Japan vikafikia tamati. Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaanza na maoni tuliopokea kwenye Telegram. Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Tusahara, huko Tanga Tanzania, anasema Israel inabeba dhima ya mauaji zaidi ya jamii ya Waarabu. Tukija katika upande wa WhatsApp, Bwana Mtune Salum wa Liwalelini Tanzania unasema ni jambo la kutia moyo jamii ya kimataifa kuelewa kwamba sasa siasa za tawala za kibeberu za magharibi zimechokwa na walimwengu. Hongereni sana Mali, Burkina Faso na Naija kwa umoja wenu wa kupinga ubeberu wa Ufaransa. Abdallah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, tushukuru nasi pia. Tunamshukuru Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Wametuma maoni yako mazuri mawili, lakini tutayatumia katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa, kwani muda kabisa ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema tutaendelea mbele na mpango wetu wa amani wa nyuklia na kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa njia inayojenga na hatutoathiriwa na uingiliaji wa siasa, propaganda na mashinikizo ya madola ajnabi. Idadi ya vifo vilivyotokea kutokana na tetemeko kubwa la ardhi lililoikumba Moroko usiku wa kuamkia leo Jumamosi imeongezeka na kufikia watu 296. Na na duru za kuaminika za kijeshi nchini Niger zimeripoti kwamba vikosi vya jeshi la Burkina Faso vimewasili katika nchi hiyo ili kutoa mafunzo kwa ajili ya operesheni za kupambana na ugaidi. Na mahakama wa Ufaransa imeidhinisha marufuku ya uvaaji wa vazi la abaya kwa wanafunzi waislamu wanawake katika skuli za nchi hiyo ya Ulaya na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.