Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran idhaa ki Swahili ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewa ni moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darasa ya Quran itakayofuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidharus Alawi wa Lamu nchini Kenya. Mawaidha hayo yatahusu visa vya Karbala. Tutakuwa pia na makala kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran awashukuru wa Iraq kwa walivyo wakirimu mazuari wa 40 ya Imam Husein alaihi ssalam. Wabunge wa Jordan wataka balozi wa Israeli afukuzwe kufuatia kudhalilishwa wanawake wa Kipalestina. Aliyekuwa kiongozi wa upinzani nchini Gabon ateuliwa kuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito. Na wafungwa 50 wafariki dunia katika jela za Marekani kutokana na joto kali. Sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amewashukuru watu na serikali ya Iraq kwa ukarimu walioonyesha kwa mamilioni ya mazuari wa 40 ya Imam Hussein alaihi ssalam siku ya Jumatano tarehe 6 Septemba sawa na mwezi 20 Safar mwaka 1445 Hijria ilifanyika kumbukumbu kumbu ya 40 ya kuwa washahidi Imam Hussein alayhi ssalam, imamu watatu wa Waislamu wa, wa, wa madhehebu ya Shia na wafuasi wake waaminifu katika jangwa la Karbala nchini Iraq. Ofisi ya usimamizi wa haram ya Hadrat Abbas alayhi ssalam imeeleza kupitia taarifa kwamba watu milioni 229146 walishiriki katika 40 Imam Hussein alayhi ssalam ya mwaka huu. Hujjatul Islam Sayid Muhammad Hasan Abu Turabi Fard katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema kushiriki wa Irani zaidi ya milioni 4 katika harakati hiyo kubwa ya kisiasa, kiutamaduni, kijamii na kidini kumeleta hamasa na vuguvugu vugu kubwa, na mchango wa serikali na wananchi wa Iraq katika uendeshaji wa tukio hilo la kipekee umeshuhudiwa na kila mtuhujlislam Abu Turabi Fard ameshukuru misafara wahudumu wa wafanya ziara na wa Iraq wake kwa waume ambao walikuwa na shauku kubwa ya kuwakirimu mazuari hao wa 40 kwa kusimama kwa heshima ili kuwahudumia. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran vilevile amewashukuru viongozi wa serikali ya Iran na Iraq kwa maandalizi waliofanya kwa ajili ya maadhimisho ya 40 ya mwaka huu na akaeleza kwamba mahudhurio makubwa ya watu wa Teheran katika matembezi ya 40 na kandokando ya haram tukufu ya Hadhrat Abdul Adhim Al Hasani alayhi ssalam yamedhihirisha imani thabiti na itikadi madhubuti ya watu wenye sharafu wa mkoa wa Teheran kwa thamani na tunu za Kiislamu na mafundisho ya Ahlulbait alayhim ssalam. Makumi ya wabunge wa Jordan wametoa wito wa kufukuzwa nchini humo balozi wa utawala haramu wa Israel kutokana na kitendo cha wanajeshi wa utawala huo kuwalazimisha wanawake watano wa kipalestina wavue nguo wakati nyumba zao zilipovamiwa na askari hao, huko katika mji wa Al Khalil katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Katika taarifa siku ya Alhamisi, wajumbe 59 wa baraza la wakilishi la Jordan walisema kitendo hicho kinaakisi kiwango cha uozo wa kimaadili ambao jeshi na utawala ghasibu wa Israel umefikia, kutokana na kimya cha kushangaza cha Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa. Wabunge katika bunge hilo lenye viti 130 wameidhinisha ombi la kufukuzwa balozi wa Israel na kutoa wito kwa viongozi wakuu wa Jordan watoe matamshi ya kulaani na kupinga vitendo kama hivyo vya Israel. Mapema harakati ya mukawama ya Hamas yenye makao yake huko Gaza ilieleza kuwa shambulio hilo la udhalilishaji dhidi ya wanawake watano wa Kipalestina katika mji wa Al-Khalil ulioko kusini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan linathibitisha kwa mara nyingine tena kwamba utawala kaidi wa Israel hauheshimu sheria wala mikataba ya kimataifa . Taarifa ya Hamas imeendelea kusema kuwa Israel haiheshimu sheria za kimataifa zinazolinda watu wanaoishi chini ya uvamizi, wakati jumuiya ya kimataifa inaendelea kufumbia macho uhalifu wa utawala huo unaoendelea kutekelezwa bila kusita dhidi ya watu wasio na hatia. Hamas inasisitiza kuwa uhalifu huo ni ongezeko kubwa la jinai ambazo hazitapita bila kujibiwa na wananchi shupavu wa Palestina. Imesema jinai za Israel zinalenga kuwatia hofu wananchi wa Palestina na kuwafanya wasimamishe mapambano yao ya kupigania uhuru wa taifa la Palestina. Imesisitiza kuwa njama hizo zinakaribia kushindwa kutokana na ukakamavu na uthabiti wa watu wa Palestina. Tukio hilo la kuwadhalilisha wanawake wa Palestina lilitokea wakati wa uvamizi wa kijeshi dhidi ya jengo la familia ya wa Palestina mnamo Julai kumi kufuatia madai ya wazayuni ya kuwepo silaha katika jengo hilo. Jengo hilo lilikuwa na watu 26 kutoka familia moja wakiwemo watoto na vijana 15 wenye umri kati ya miaka minne hadi 17 saba. Kulingana na gazeti la lugha ya Kibrania la Harets, wanawake hao wa Kipalestina walilazimishwa kutembea uchi mbele ya wanajeshi na baadhi ya wanafamilia. Kwa mujibu wa wanawake hao, wanajeshi wa kizayuni walitishia kuwaachilia mbwa wao washambulie kama hawangetii amri yao. Wapalestina wa kiume walifanyiwa upekuzi wa mili lakini hawakulazimishwa kuvua nguo. Serikali ya kijeshi ya Gabon ambayo ilinyakua madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea wiki iliyopita imemteua kiongozi wa zamani wa upinzani Raymond Ndong Sima kuwa waziri mkuu wa serikali yake ya mpito. Sima, ambaye ni mwanauchumi mwenye umri wa miaka 68, alikuwa mkosoaji mkubwa wa rais Ali Bongo ambaye aliondolewa madarakani na maafisa wa kijeshi mnamo Agosti 30. Aliwahi kuwa waziri mkuu wa Bongo kuanzia mwaka 2012 hadi 2014 kisha akajiuzulu na kugombea uraisi dhidi yake mwaka elfu mbili na kumi na sita. Akawa tena sehemu ya muungano wa upinzani katika uchaguzi wa mwaka huu. Uteuzi wake uliotangazwa kwenye televisheni ya taifa jana Alhamisi ulifanywa kwa amri ya kiongozi mpya Jenerali Brice Oligui Nguema ambaye aliapishwa kama rais wa muda Jumatatu iliyopita. Katika hotuba yake ya kuapishwa, Oligui aliahidi kuendesha uchaguzi huru wa wazi na wa kuaminika ili kurejesha utawala wa kiraia nchini Gabon, lakini hakuainisha muda wa kuitishwa uchaguzi huo. Mapinduzi ya kijeshi yaliyohitimisha utawala wa Ali Bongo yalipokelewa kwa shangwe na vifijo katika mji mkuu Libreville, na serikali ya kijeshi ilichukua hatua haraka kuimarisha mamlaka ikimwapisha jenerali Ngwema kama rais wa muda wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema yanatiwa wasiwasi na hali mbaya ya magereza ya jimbo la Texas nchini Marekani, wakati huu wa joto kali ambalo halijawahi kushuhudiwa na wafungwa wanaofariki kwenye magereza hayo kutokana na joto hilo. Hali mbaya ya joto kali katika magereza ya Texas imefikia hatua ya kusababisha maafa ya vifo, huku uhaba wa wafanyakazi wa magereza hayo ukifanya hali hiyo iwe mbaya maradufu. Imeelezwa kuwa uhaba wa wafanyakazi umechelewesha wafungwa kupatiwa huduma za matibabu kufuatia kushadidi kwa joto. Mwaka jana watafiti katika chuo kikuu cha Brown ambao walifanya uchunguzi kuhusu vifo vya zaidi ya wafungwa elfu mbili vilivyorekodiwa katika magereza ya Texas kati ya mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na kumi na tisa walifikia hitimisho kwamba asilimia 13 ya vifo hivyo, yaani 271 vinaweza kuwa vilisababishwa na joto kali, kwa mujibu wa kituo cha habari cha Channel News Asia CNA. Zaidi ya watu hamsini wamefariki katika magereza ya Texas msimu wa joto wa mwaka huu kutokana na maradhi yanayosababishwa na joto. Kwa kukosekana viyoyozi katika seli nyingi, wakati wa wimbi la joto kali, wafungwa wanapata maradhi na mara nyingi maradhi wanayougua husababisha kifo. Jimbo hilo la kusini ya Marekani huwa na joto kali sana katika siku za msimu wa joto kali, na rekodi yake ya kila siku ya joto ilivunjwa katika miji yake kadhaa mnamo mwezi uliopita wa Agosti, ikiwa ni pamoja na Austin, Houston, Dallas na fort Worth. Maafisa wa wizara ya sheria ya jinai ya Texas wanasema wanaongeza vifaa vya kupozea joto kwenye baadhi ya magereza ambayo huhifadhi wafungwa 42. Hata hivyo wafungwa wapatao laki moja katika jimbo hilo wangali wanaishi katika mazingira yasiyo na viyoyozi. Na sambamba na kukaribia kuanza mkutano wa viongozi wa G20 mjini New Delhi India, rais wa baraza la Ulaya ametangaza kuwa haujapatikana muafaka wa kuwepo mtazamo mmoja kati ya viongozi wa nchi wanachama wa kundi hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, licha ya juhudi za kipropaganda zilizofanywa na nchi za magharibi kuonyesha kwamba kuna msimamo mmoja dhidi ya nchi zisizofungamana na kambi hiyo. Rais wa baraza la Ulaya Charles Michel amekiri leo kuwa ni vigumu kutabiri na kutarajia kwamba mwishoni mwa mkutano wao wa India washiriki watafikia mwafaka wa kutoa tamko la pamoja dhidi ya Russia au juu ya masuala mengine. Rais wa baraza la Ulaya amesisitiza kuwa umoja wa Ulaya unawataka viongozi wa G20 kujikita katika kushughulikia changamoto za kimataifa za usalama wa chakula na nishati. Kwa muktadha huo inatarajiwa kuwa miongoni mwa masuala yatakayojadiliwa katika mkutano wa G20 ni kufufuliwa makubaliano ya usafirishaji nafaka za Ukraine kutoka bandari, kutoka Bahari Nyeusi na njia za kuhitimisha vita nchini humo. Michel amekiri pia kwamba mkutano wa New Delhi hautaweza kutatua matatizo yote makubwa ya kimataifa, akaongeza kuwa Umoja wa Ulaya unataka mkutano huo uzitie kasi juhudi za kufikia malengo ya ustawi endelevu na kutoa tamko kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na kupunguza umasikini. Mapema kabla ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov alisema nchi hiyo haitakubaliana na taarifa ya mkutano wa kilele wa G20 isipokuwa kama itaakisi msimamo wa Mosco kuhusu migogoro ya kimataifa. Mwisho wa taarifa, habari za Ulimwengu. Nam wapenzi wa sikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaochambua matukio mapya kuzingatiwa nchini Yemen. Safari ya kwanza ya katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi mjini Aden badala ya Sanaa imezua maswali mengi kuhusu malengo hasa ya safari hiyo. Jasim Muhammad al Budaiwi, katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, alikwenda Yemen siku ya Alhamisi kwa mara ya kwanza tangu kuanza vita vya Yemen baada ya miaka minane na kukaribishwa na baraza la urais lililo na mfungamano ya kisiasa na nchi za kigeni. Baraza la urais la Yemen linaloongozwa na Rashad Al-Alimi lina uhusiano wa karibu sana na Saudi Arabia na lilichukua nafasi ya serikali ya Mansur Hadi katika tukio lililofanana na mapinduzi tarehe 7 Aprili mwaka 2022. Safari hiyo imefanyika katika mazingira ambayo Saudia inatekeleza mradi unaoitwa uwezeshaji wa majimbo ya Yemen ambao wenyewe unatiliwa shaka nyingi. Inasemekana kuwa kupitia mradi huo, Riadhi inakusudia kuimarisha uhusiano wake wa kiuchumi na majimbo ambayo hayako chini ya udhibiti wa harakati ya Ansarullah. Mradi huo ambao uko mbioni kutekelezwa kwa kisingizio cha kuwezesha serikali za mitaa, utachunguza pia changamoto zilizopo katika mikoa mbalimbali ya Yemen. Wakati wa kuchunguza rasilimali za ndani, si kwamba ni vyanzo vya mafuta pekee ndivyo vitajadiliwa, bali pia uwezo wa mikoa ya pwani katika kubuni ajira na kudhaminiwa fedha kupitia uvuvi na kilimo. Katika mikoa mingine, misingi ya kwanza ya miradi hiyo itazingatia ushirikiano wa taasisi za serikali na pia kuhimiza sekta binafsi kushirikiana na serikali za mitaa. Baada ya kutekelezwa na kufanikiwa katika mikoa mitatu Mradi huo utatekelezwa katika mikoa mingine ya Yemen na kwa mujibu wa watekelezaji wa mradi huo, mwishowe Yemen itatawaliwa kimajimbo kama ilivyo Marekani. Mpango huo unakumbusha mpango mwingine kama huo uliopendekezwa kabla ya kuanza vita huko Yemen, ambao ulipingwa vikali na wana mapinduzi na hatimaye kuwa sababu ya kuanza uvamizi wa kijeshi wa muungano wa Saudia dhidi ya watu wa Yemen. Kuwasilishwa mpango huo sambamba na kuanza safari ya kwanza ya katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi mjini Aden badala ya Sanaa kumeambatana pia na matukio mengine kadhaa, ambayo kila moja linaweza kufichua sehemu ya malengo yaliyofichika ambayo yanafuatiliwa na watekelezaji wa mpango huo. Miongoni mwa hayo ni kwamba licha ya kuboreka uhusiano wa kisiasa wa Iran na Saudi Arabia, lakini bado hakujawa na uwazi katika utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen. Mgogoro wa Yemen haujapatiwa ufumbuzi wowote hadi sasa licha ya juhudi kubwa ambazo zimefanyika katika uwanja huo hasa katika miezi mitatu iliyopita. Jambo jingine la pili ni kwamba nafasi ya Marekani katika vita vya Yemen imeongezeka sana katika wiki za hivi karibuni, jambo ambalo limepelekea serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen inayoongozwa na Ansarullah kuonya mara kadhaa dhidi ya harakati mpya za jeshi la Marekani katika mwambao wa nchi hiyo. Na jambo la tatu ni kuwa ushahidi uliopo unaonyesha kwamba Washington imeongeza tena hatua zake za kutoa adhabu za halaiki kwa watu wa Yemen kutokana na mapambano ya serikali yao dhidi ya matakwa ya kibeberu ya nchi hiyo ya Magharibi. <muchos> Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza darsa ya Quran itakayofuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidharusa Alawi wa Lamu, Kenya, na makala ya leo katika historia kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 974 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 54 ya Alqamar. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 55 ya, ya Arrahman. Sura hii imeanza na neno Arrahman, ambalo ni moja ya majina na sifa za Mwenyezi Mungu mtukufu inayobainisha rehma nyingi na zisizo na ukomo za Allah subhanahu wa taala katika mfumo wa uumbaji katika sura hii ambayo ina jumla ya aya sabini na nane zimetajwa aina kwa aina za neema za vitu vya kimaada na za kimaanawi na kiroho za Allah subhanahu wa taala za hapa duniani na huko akhera, na baada ya kubainishwa kila neema wanaulizwa waja wa Mwenyezi Mungu: ni ipi katika neema za Mola wenu Mlezi mnayoikanusha? Ya Mawlana ysha ya Jabbar ya rahbar ya Mawlana ya Sattar. Baada ya, ya, Mawlana, ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya mwanzo hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim akamfundisha ubainifu. Jina la Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'an ni Allah, na Ar-Rahman ni moja ya sifa zake yeye Mola, lakini sifa hii inabainisha rehma nyingi mno za Allah zilizo kienea kila kitu, mpaka limetumika kumtaja Mwenyezi Mungu kama lilivyo jina Allah, na hivyo kuwa jina lake Mola kama lilivyotumika katika sura hii badala ya jina Allah kuteremshwa Quran na kufundishwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na kisha wakafundishwa wanadamu wote na majini, ni jambo lenye thamani kubwa kiasi kwamba ndani ya sura hii ya Arrahman suala hilo limetangulizwa kabla ya suala la asili zaidi la kuumbwa mwanadamu. Naam, ukweli ni kwamba thamani ya mtu inapatikana pale anapopiga hatua kwenye njia ya uongofu na kufuata njia iliyo sahihi. Kati ya sifa kadhaa za mwanadamu, aya tulizosoma zimegusia uwezo wa kutamka na kuzungumza, jambo ambalo linampambanua kiumbe huyo na wanyama, kwa sababu wanyama nao pia kama alivyo mwanadamu wana macho na masikio, lakini uwezo huu wa utamkaji maneno na uzungumzaji ni katika sifa maalumu za upendeleo alizojaaliwa mwanadamu. Ifahamike pia kwamba Ubainifu ambao katika maana yake pana unajumuisha pia herufi na uandishi una nafasi muhimu katika mageuzi na kupiga hatua wa maisha ya wanadamu na kujitokeza na kustawi kwa tamaduni mbalimbali mbali. Lau kama mwanadamu asingejaaliwa neema hiyo ya ubainifu, Asingeliweza katu kurithisha na kupokeza elimu na tajiriba zake kutoka kizazi kimoja hadi kingine. Na matokeo yake ni kwamba yasingepatikana mazingira kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya elimu, sayansi na teknolojia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Sifa pana na jumuishi zaidi ya Allah subhanahu wa ta'ala ambayo inajumuisha viumbe wote na ndiyo asili na chimbuko la mfumo wa uumbaji na upangaji sheria ni sifa ya rehma. Mwenyezi Mungu mtukufu ametaka jambo lolote linalofanywa lianzwe kwa kutamka Bismillahir Rahmanir Rahim ili kila mara tunapotaja jina lake tukufu ziashiriwe pia rehma zake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ufundishaji ni mojawapo ya mambo yafanywayo na Allah subhanahu wataala. Ukweli ni kwamba mwalimu wa mwanzo wa mwanadamu ni Mwenyezi Mungu na rehma ni jambo linalohitajika katika ufunzaji na ufundishaji. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuumbwa kwa mwanadamu akiwa na sifa za kuweza kufunzika, kuelimika na kutaalamika ni dhihirisho mojawapo la rehma za Mwenyezi Mungu kama ambavyo kufundishwa Quran kwa ajili ya uongofu wa mwanadamu ni dhihirisho jingine la rehma hizo. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba uwezo wa ubainifu ambao nao pia ni uwezo wa kufikishia elimu na tajiriba kwa wanadamu ni miongoni mwa rehma za Mwenyezi Mungu Allah. Jua na mwezi huenda kwa hisabu. wan-najmu wash-shajaru yasjudan, na mimea na miti ina sujudu. Baada ya kutajwa neema ya kuteremshwa Quran na uwezo wa ubainifu, ambayo ni miongoni mwa sifa zinazompambanua mwanadamu kwa kumtofautisha na viumbe wengine Aya hizi tulizosoma kwanza zinaangazia ulimwengu wa mbinguni na kisha wa ardhini, na kueleza kwamba jua na mwezi vimo kwenye mwendo unaofuata nidhamu mahsusi, kwa hisabu, umakini na utaratibu maalumu, kiwango cha uzito na ukubwa wa kila mmoja kati ya maumbo hayo masafa yaliyopo baina yao na baina ya viwili hivyo na sayari ya dunia, yote hayo yamewekewa makadirio na hesabu maalumu, kiasi kwamba kwa mfano, kama masafa kutoka sayari ya dunia hadi lilipojua yataongezeka au kupungua, wanadamu wote na viumbe vingine hai vilivyoko ardhini vitaangamia kutokana na baridi kali au joto kali kupindukia. Mzunguko wa sayari ya dunia kujizunguka yenyewe unaopelekea kupatikana usiku na mchana, na vile vile mzunguko wake wenye nidhamu na mahesabu maalumu wa kulizunguka jua unaopelekea kupatikana miezi na misimu tofauti ya mwaka na hali kadhalika mzunguko wa mwezi kuizunguka dunia kupitia mzingo wake maalumu. Vyote hivyo ni mifano dhahiri na ya wazi kabisa ya kuwepo nidhamu na mahesabu makini yanayotawala katika ulimwengu wa maumbile. Kwa mtazamo wa wanasayansi, mzunguko wa mwezi na jua katika mizingo yao unafanyika kwa mpangilio na nidhamu makini, kiasi cha kuwawezesha wao kutambua kwa makumi ya miaka kabla ni siku gani, na katika saa na dakika ngapi kupatwa kwa mwezi na jua kutatokea. Nukta nyingine ni kwamba kuwepo kwa jua, sayari hiyo yenye joto na muunguzo mkali wa moto, ni miongoni mwa neema kubwa kabisa kwa wanadamu kwa sababu bila mwangaza wake na joto lake maisha yasingewezekana kwa viumbe wa ardhini. Uchipuaji na ukuaji wa mimea na miti na mazao yake yanayohitajiwa kwa ajili ya chakula cha watu, unyeshaji wa mvua na uvumaji wa pepo, vyote hivyo vinapatikana kwa baraka za uwepo wa jua. Mwezi nao kwa upande wake unatoa mchango muhimu katika maisha ya wanadamu. Katika usiku wa giza totoro, umbo hilo la angani hutoa mwangaza mithili ya taa. Nguvu yake ya uvutano, ambayo ndiyo chanzo cha kupatikana mawimbi ya bahari, ina mchango mkubwa kwa maisha ya viumbe wa baharini na hali ya mwingiliano wa chini ya ardhi kwa upande wa ardhini pia kuna aina kwa aina za mimea na miti ambayo ndiyo chanzo cha upatikanaji wa chakula kwa wanadamu na viumbe vingine vyenye uhai. Vyote hivyo na wote hao wanafuata kanuni za kimaumbile alizowapangia Mwenyezi Mungu, na hakuna chochote kinachokengeuka hata chembe kanuni na taratibu hizo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu na ardhi zinaendeshwa kwa kufuata mfumo makini na maalumu zilizowekewa, na hakuna hata moja kati ya viwili hivyo kinachokengeuka njia na mkondo huo uliowekwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wa maumbile haujampunja mwanadamu chochote kile anachohitajia kwa ajili ya huduma na mahitaji yake. Lakini yeye mwanadamu anaamiliana na maumbile kana kwamba nia na dhamira yake ni kuhakikisha anauangamiza ulimwengu wa maumbile na mazingira yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ulimwengu wote umejisalimisha kufuata nidhamu na utaratibu Na mbingu ameziinua na ameweka mizani, alla tatghau fi lmizan, ili msidhulumu katika mizani. Waaqimu lwazna bilqisti wa la tukhsiru lmizan, nawekeni mizani kwa haki wala msipunje katika mizani. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuashiria uumbaji wa sayari na maumbo adhimu ya angani yanayojumuisha mabilioni ya nyota na sayari ambayo yamewekewa na kupangiwa na Allah mfumo na mzingo maalumu wa kupitia, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ameziinua mbingu hizi zenye adhama kubwa ameweka pia kipimo na mizani kwa ajili ya mfumo wa sheria, ili kwa sheria hizo muweze kuitambua haki na uadilifu na kujiweka mbali na batili. Tumieni mizani ya haki na batili katika masuala ya mali na uchumi, ya haki za mtu binafsi na jamii na jiepusheni na, na kufurutu mpaka katika kutekeleza haki za watu, na haki na uadilifu viwe daima ndiyo kipimo mnachotumia katika kuamiliana na watu. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa ulimwengu umesimamishwa juu ya msingi wa mizani na nidhamu makini na si kwamba umejitokeza kwa sadfa na bahati tu bila ya kuwekewa mpango na utaratibu tokea hapo kabla. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, kama ilivyo kwa ulimwengu wa maumbile ambao umeumbwa kwa kuwekewa mizani na nidhamu maalumu, uteremshwaji wa wahi pia umefanywa kwa nidhamu na utaratibu huo huo ili watu wahakikishe katika mambo yao wanachunga na kuzingatia haki na uadilifu kwa kutumia mizani ya akili waliojaaliwa na wahi walioteremshiwa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 974 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum Ya laitana kuna maakum wa nasiru ala hudakum fanafuza fauzan adhima, tunapokuja katika thaura ya al-Imam al-Hussein, katika kutakimi na katika kutathmini, na hivi hivi, ndugu zangu, ndivyo hali ilivyokuwa wakati ule. Imam Husein atoka Madina, ghaugha ni nyingi. Leo minal asaf, twaishi katika ulimwengu wa propaganda, na ilikuwa propaganda ni filosofi za kimagharibi za watu hawamwamini Mungu. Lakini leo ndani ya ulimwengu wa Kiislamu, mpaka baadhi ya mashekhe wanaoketi katika mimbari wanaona ni jambo la kawaida kutumia kitu kinachoitwa propaganda, kusema urongo, kuchefua. Hivi hivi ndivyo walivyokuwa wakati ule. Lakini ataka utulivu wa akili, nyimbo tuloizoea kuisikia ni kwamba mashia ndio waliomuua Imam Husein. Wanakusudia nini? Ahlulkufa, watu wa Kufa. Kama mtafiti, unayetaka kujua ukweli, napenda ujiulize maswali haya. Tukubaliane kwamba kwanza, Ahlilkufa wote walikuwa mashia kwanza, ambalo hilo lina mjadala. Tukubaliane pili, kwamba Ahlilkufa ndio waliomuua Imam Husein. Sawa, imekwisha kadhia, yaani meishia hapo. Yani we huna jukumu Vipi katika miji ya Kiislamu ya wakati ule ulikuweko, ni mji wa kufa peke yake? Hakuna. Kwa hivyo kulikuwa na nini? Nihesabie miji mnayojua. Kulikuwa na Almadinatul Munawwara kulikuwa na Makkatul Mukarrama kulikuwa na Basra kulikuwa na Masri kulikuwa endelea mpaka mwisho. aina kana almuslimun, tuwawate watu wa tuwa kufa. Kuna swala la kimsingi halina jibu watu wakufa wakifika katika percentage ya waislamu wa, wa ulimwengu ule wote, wape asilimia kubwa, wape 10% Hii asilimia tisini ilikuweko wapi? Ni swali la kimsingi hawa huko waite marawafidhi, makufari, manini. Hawa walikuja wakatoka mbele ya waislamu ulimwengu mzima, wakamtukua mjukuu wa Mtume wakamuua, nyinyi mulikuweko wapi? Wengine iko wapi? wajibu difaa an hurmati nabi kwa nini alikuwa na watu sabini na tatu swala suala so, la like, kimsingi hili bado haliulizwi haliangaziwi, lakini tatupa tu yale maneno ni kina fulani, ah, ni kina, fulani. Lakini zile propaganda zilizoingizwa watu wakamuwata mjukuu wa Mtumi Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, wale wanaoitwa assakituna anil haq walikuwa ni wengi zaidi walionyamaza na wakaridhia yale yanayoendelea, ambao hawa wana masulia mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu asakitu anil haqi, shaitanun akhras, anayenyamaza anapoiona haki ile na asiende kuitetea haki ile, huyo ni shaitani. Hapa ndipo tutaka tuanze sasa sisi Ndugu zangu, kisema sisi na kusudia atbau ahli lbeit, sisi twamtizama alimamu l Husein alaihi ssalam. Kwanza ni imamu kwanza. Kwa nini mine na kwanza? Kwa sababu kwetu daraja ya kidini inatangulia kuliko na saba. Napenda kusahihisha sana, kwa sababu kuna watu wayatizama waya mambo haya kina saba Naam, na saba inayo sharafu yake, lakini taamuli yetu, mahusiano yetu na Imam Hussein, hayakujengwa tu kwamba ni mjukuu wa nani wa bwana mtume Muhammad, sallallahu alaihi wasallam, la. Mpaka ndio pale uje utuulize, kwani ni yeye tu? Kwani kulikuwa na watoto wangapi? kwani sada si ni wengi? mbona mwamfanyia yeye huyo amfanyii wengine? masala si kulu sayidin aliyeuliwa, sisi tutaweka majalis, kwa sababu si kila sayidi ni nani, ni imam. Masala alaqatuna maa lHusein alaqatun itiqadiya, ni, ni mahusiano ya kiitikadi ni imamun masumun, haijalisho alizaliwa na nani, kisha engeza sharaf ibnu binti Rasulillah ni kijana cha binti ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, raihanatu Rasulillah, sayyidu shababi ahlil janna. Hakuna kukosa, hakuna kubahatisha mpaka tuje kwa... kama angefanya hivi ingekuwa uzuri zaidi. Tujipe nafasi hizo, kama hakwenda kufa, kama alibaki Madina, na walikuja baadhi ya ashabi Madina wakamnasihi wakamwambia sisi maoni yetu, twaona usitoke, baki katika mji wa babu yako. Mama Hussein akakataa akawaambia, mimi sipelekwi na maoni yenu, mimi napelekwa na mataka ya Mwenyezi Mungu, sha Allahu an yarani qatilan wa yarahunna sabaya mashiatu Allah. Kwa hivyo, yeye alikuwa akitembea akijua anachofanya na akiongozwa na alitabiriwa, mtume alimweleza, na aliwaeleza watu kwamba wewe utafika wapi na utauliwa wapi. Na kabla hajafikia ni mtoto mdogo amezaliwa, Jibril alaihi ssalam Auleta udongo wa wapi? Muhammad, wa Karbala kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, amwambia katika ardhi hii ndio mahala atakapokuuliwa huyu mjukuu wako ambaye amezaliwa na siku au ana miezi. Jibril ashampa habari kwamba kuna matukio haya na kuna mambo haya. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Safar mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2023. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo vya ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na bakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi, na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo ya Mwenyezi Mungu. miaka 260 iliyopita katika siku kama ya leo baada ya mapigano ya muda mrefu na kwa mujibu wa makubaliano ya paris kanada iliondoka chini ya udhibiti wa ufaransa na kudhibitiwa rasmi na uingereza hata hivyo mivutano baina ya wakanada wenye asili ya ufaransa na waingereza waliokuwa wakiishi kanada iliendelea kwa muda mrefu licha ya kanada kujitangazia uhuru na mamlaka ya kujitawala hapo mwaka 1867 lakini nchi hiyo inafuata uingereza katika mfumo wake wa kisiasa Katika siku kama ya leo miaka 82, iliyopita wanajeshi wa Ujerumani ya Kinazi waliuzingira mji wa Leningrad, St Petersburg ya sasa. Hata hivyo, mji huo haukutekwa na jeshi la Kinazi licha ya matarajio ya Adolf Hitler na makamanda wake. Wakazi wa Leningrad waliendeleza mapambano ya ukombozi hadi Januari mwaka 1944, wakati walipofanikiwa kujiondoa katika mzingiro wa wanajeshi wa Ujerumani. Na miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Tehran na kuua raia wengi. Wananchi wa Islamu, wakazi wa Tehran, siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi. Hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa jiji la Teheran dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Wakati huo, utawala wa kijeshi ulikuwa umetangazwa katika mji wa Teheran, lakini wananchi wa Islamu walipuuza hali hiyo na wakamiminika mitaani wakipiga nara dhidi ya utawala wa Shah. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu maarufu Bwana Shirali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea maoni yake hapa yenye sura au muundo wa dua. Anasema: ya Allah, ewe Mwenyezi Mungu kwa fadhila ya Imamu Husein alayhi ssalam, tujalie sote waumini waaminifu. Tujalie wanadamu tuelewane. Tujalie tuweze kufikisha risala ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa na aima, yani ya maimamu alayhimu salam, kwa wanadamu wote. Anaendelea kusema katika dua yake hii Bwana Shirali Fadhil, wanadamu sote tushikane na tushikamane kwa maendeleo na amani kwa ajili ya wote. Kisha anatoa shukrani akisema, tunawashukuru sana wananchi wa, wa Iraq. Hakika upendo wenu umeleta ya dunia kuelewa risala ya ukombozi wa Imam Husein alaihi salam na mashuhada wa Karbala. Kisha anasema, enyi wanadamu waadilifu wote tuwatoleeni salamu wote waliouwawa Karbala. Anasema anatumai kila mwanadamu tu basi amepata ufahamu wa kujua dhuluma, chuki, ubaguzi, kwamba vyote hivyo si ustaarabu wa mwanadamu. Maoni yake hayo Bwana Ashira Alfadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa sala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran, Hujatul Islam Sayid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amewashukuru watu na serikali ya Iraqi kwa ukarimu walioonyesha kwa mamilioni ya mazuari wa 40 ya Imam Hussein alaihi ssalam. Makumi ya wabunge wa Jordan wametoa wito wa, wa, wa kufukuzwa nchini humo balozi wa utawala haramu wa Israel kutokana na kitendo cha wanajeshi wa utawala huo kuwalazimisha wanawake watano wa Kipalestina wavue nguo wakati nyumba zao zilipovamiwa na askari hao huko katika mji wa Al Khalil katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Serikali ya kijeshi ya Gabon ambayo ilinyakua madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea wiki iliyopita, imemteua kiongozi wa zamani wa upinzani Raymond Dongsima kuwa waziri mkuu wa serikali yake ya mpito. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema yanatiwa wasiwasi na hali mbaya ya magereza ya jimbo la Texas nchini Marekani wakati huu wa joto kali ambalo halijawahi kushuhudiwa na wafungwa wanaofariki kwenye magereza hayo kutokana na joto hilo. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghari ya kukwageni nikisema alamsiki.