hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Al-Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Juma mubarak, mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako una kuendea vyema. Kwa moyo mkunjufu njufu, mie Hussein Hassan na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Septemba 8 inayosadifiana na tarehe ishirini na mbili Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma Hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Imegonga saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tuanze na muhtasari wake. raia karibu 50 na askari 15 wauawa katika mashambulizi ya kigaidi nchini Mali. OIC yasema Papua New Guinea imefanya makosa kwa kufungua ubalozi Quds, na Moscow yasema Marekani inakula njama ya kuwaua viongozi wa mapinduzi Niger, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Makumi ya raia na wanajeshi wameuawa katika mashambulizi yaliyofanywa na magenge ya wabeba silaha huko kaskazini mashariki mwa Mali. Duru za habari zimeliarifu shirika la habari la Reuters kwamba wanamgambo hao jana Alhamisi walivamia kambi ya jeshi katika mji wa Borem Sako katika eneo la Gao na kufanya ukatili wa kutisha. Habari zaidi zinasema kuwa raia 49 na wanajeshi 15 wameuawa katika shambulizi hilo dhidi ya kituo cha kijeshi na jingine lililolenga boti, huku makumi ya wengine wakijeruhiwa. Serikali ya mpito ya Mali hata hivyo imesema imewaangamiza wanamgambo zaidi ya 50 katika shambulizi la kulipiza kisasi, huku ikitangaza siku tatu za maombolezo. Katika shambulizi la pili, genge la kigaidi lisilojulikana lilishambulia boti iliyokuwa imebeba raia katika mto uliopo baina ya miji ya Gao na Mopti na kuwa kadhaa miongoni mwao mwishoni mwa mwezi uliopita. Pia raia wasopungua ishirini na moja waliuawa katika mashambulizi yaliyofanywa na wanachama wenye mfungamano na kundi la kigaidi la ISIS au Daish katika eneo la Mopti, katikati ya Mali. Mashambulizi hayo ya umwagaji damu yanaendelea kushuhudiwa licha ya uwepo wa kikosi cha kulinda amani cha umoja wa mataifa nchini Mali MINUSMA. Mali imetaka kuondoka kwa vikosi hivyo vya kigeni katika ardhi yake. Aidha, wananchi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi wamekuwa wakiandamana dhidi ya majishi hayo ajinabi. Tusalie katika masuala yanayofungamana na zimwi la ugaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali shambulio la kigaidi lililoua wa makumi ya watu huko nchini Burkina Faso. Nasr Kanani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema kuwa shambulio hilo la kinyama nchini Burkina Faso kwa mara nyingine tena limeonyesha kuwa ugaidi na uchupaji mipaka ni tishio kwa ulimwengu mzima, sanjari na kutoa mkono wa pole na kutangaza kuwa pamoja na serikali na wananchi wa Bukinabe kufuatia hujuma hiyo, Kanaani ameeleza kuwa shambulio hilo limethibitisha wazi kwamba kuna haja ya kuweko vita na mapambano athirifu sambamba na ushirikiano wa jamii ya kimataifa dhidi ya ugaidi kwa kali. Maafisa usalama 53 wa Burkina Faso wameuawa katika makabiliano wa makali baina yao na genge moja la wanamgambo huko kaskazini mwa nchi. Mtandao wa kigaidi wa Al-Qaeda umetangaza kuhusika na shambulio hilo la kikatili katika eneo la Kumre, mkoa wa Yatenga. Duru moja ya serikali imesema kwamba makumi ya magaidi waliangamizwa na vikosi vya ulinzi na usalama vilivyojibu mashambulizi hayo. Magaidi zaidi ya hamsini waliuawa na wengine thelathini wamejeruhiwa katika mapigano hayo yaliyotokea baina yao na jeshi la Bukina Faso Jumatatu wiki hii kwenye eneo la Kumri la jimbo la Yatenga, kaskazini mwa nchi. Tukiachana na hayo ya ugaidi, Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imekosoa vikali hatua ya Papua New Guinea kufungua ubalozi katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. OIC imesema hatua hiyo ya New, ya Papua New Guinea kufungua ubalozi katika mji mtukufu wa Quds huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni batili na inayoku, inakiuka sheria za kimataifa pamoja na maazimio ya Umoja wa Mataifa, hasa azimio nambari 478 la mwaka 1980 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Jumanne wiki hii nchi hiyo ilifungua ubalozi wake mjini Quds. Na kuwa nchi ya tano kufungua ofisi ya kidiplomasia katika mji huo mtukufu unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu. Ikumbuko kuwa Desemba mwaka elfu mbili kumi na saba aliyekuwa rais wa Marekani, Donald Trump, alitangaza kuwa Washington inaitambua Kuds kuwa mji mkuu wa Israel na kisha kuuhamishia ubalozi wake katika mji huo kutoka Tel Aviv. Baadhi ya nchi kama Honduras, Kosovo, Guatemala na Paraguay zilifuata kibubusa sera hizo za Washington na kuafiki swala la kuhamisha balozi zao kutoka Tel Aviv kwenda mji wa Quds, kitendo ambacho kinakiuka sheria za kimataifa. Hata hivyo, Paraguay ilifutilia mbali uamuzi huo miezi minne baadaye. OIC imeitaka Papua New Guinea iangalie upya uamuzi wa wake huo, ikisisitiza kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuongeza jitihada za kupatia ufumbuzi mgogoro wa Palestina na Israel kwa msingi wa maazimio ya Umoja wa Mataifa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tusalie hapa katika eneo la Asia Magharibi. Makundi ya mukawama ya Palestina yameapa kulipiza kisasi cha kudhalilishwa wanawake wa Kipalestina katika mji wa Al Khalil, eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani kitendo cha kipumbavu kilichofanywa na wanajeshi wa Israel walipovamia jengo moja la makazi ya raia katika mji wa Al Khalil na kuwalazimisha wanawake watano wa, wa Kipalestina kuvua nguo zao wakati wa upekuzi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina imesisitiza kuwa tukio hilo la kichochezi lililofanywa na utawala wa kifashisti wa Israel katu halitopita hivi hivi bila y kupewa jibu. Wakati huo huo, Tariq Salami, msemaji wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina, ametoa mwito kwa Wapalestina wa Al Khalil na miji mingine ya ukingo wa magharibi kukabiliana na utawala ghasibu wa Israel na kutoa jibu kwa kitendo hicho cha kudhalilishwa wanawake wa Kipalestina. Wanajeshi wa kike wa Israel katika shambulio hilo la Julai kumi waliwalazimisha wanawake watano wa Kipalestina kuvua nguo zao na kuwatishia kwa mbwa waliopewa mafunzo, walipovamia jengo la makazi wa Palestina katika mji wa Al Khalil. Wanajeshi hao makatili wa Kizayuni waliolazimisha kuvua nguo mama wa miaka hamsini na mitatu, bintie wa miaka kumi na saba na mabinti wakwezake watatu wenye miaka ishirini hivi katika mji huo ambao upo katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na shirika la kijasusi la Rasia nje ya nchi kwa kifupi SVR limeonya kuwa serikali ya Marekani inatafakari swala la kuwaua kigaidi viongozi waliongoza mapinduzi ya kijeshi nchini Niger au Niger. Shirika hilo la kiintelijensia la Rasia lilitoa indhari hiyo jana Alhamisi na kueleza kuwa ikulu ya White House hairidhishwi na matukio katika koloni la zamani la Ufaransa, yani Niger, na haitaki kutegemea uingiliaji wa kijeshi wa nchi za jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. SVR ya Rasia imebainisha kuwa Washington inafadhilisha kutumia mtu au kundi litakalofanya mauaji hayo kwa niaba ya yake badala ya nchi hiyo kushambuliwa kijeshi na ECOWAS. Jumuia hiyo ya kikanda imekuwa ikisisitiza kuwa itaishambulia kijeshi Naija ili kurejesha madarakani kile inachoita utawala wa kikatiba, lakini mpaka sasa haijatekeleza kivitendo vitisho hivyo. Mapinduzi ya Naija yalifanywa Julai 26 mwaka huu ambapo walinzi wa rais walimkamata rais Muhamed Bazoum na kutangaza kuipindua serikali yake. Kufuatia mapinduzi hayo, Jenerali Abdurahman Chiani alitangaza kuchukua madaraka ya nchi. Marekani inakula njama hizo katika hali ambayo mapinduzi ya Naija yanaungwa mkono na raia wengi wa nchi hiyo ambapo maelfu wamekuwa wakifanya maandamano ya kupinga vikali uwepo wa kijeshi wa vikosi vya magharibi, wakiwemo wanajeshi wa Ufaransa wa katika ardhi yao. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Haya ni matangazo ya Ijumaa mchana ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga nchini Tanzania. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina pamoja na nyingine kemkem katika tovuti yetu ya parstoday.ir mko juu SW. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho matukio mapya ya kuzingatiwa huko nchini Yemen. Safari ya kwanza ya katibu mkuu wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya uajeni wajemi kumradhi, mjini Eden badala ya Sanaa imezua maswali mengi kuhusu malengo haswa ya safari hiyo. Jasim Muhammad al Budaiwi, katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la ghuba wa wajemi, alikwenda Yemen na siku ya Alhamisi kwa mara ya kwanza tangu kuanza vita vya Yemen, yaani baada ya miaka minane na kukaribishwa na baraza la urais lililo na mafungamano ya kisiasa na nchi za kigeni. Baraza la urais la Yemen linaloongozwa na Rashad Al Alimi lina uhusiano wa karibu sana na Riyadh na lilichukua nafasi ya serikali ya Mansur Ahadi katika tukio lililofana au lililofanana na mapinduzi tarehe 7 Aprili mwaka 2021. Safari hiyo imefanyika katika mazingira ambayo Saudi Arabia inatekeleza mradi unaoitwa uwezeshaji wa majimbo ya Yemen, ambao wenyewe unatiliwa shaka nyingi. Inasemekana kuwa kupitia mradi huo, Saudi Arabia inakusudia kuimarisha uhusiano wake wa kiuchumi na majimbo ambayo hayako chini ya udhibiti wa harakati ya Ansarullah. Mradi huo ambao uko mbioni kutekelezwa kwa kisingizio cha kuwezesha serikali za mitaa. Utachunguza pia changamoto zilizopo katika mikoa mbalimbali mbali ya Yemen. Wakati wa kuchunguza rasilimali za ndani, si kwamba ni vyanzo vya mafuta pekee ndivyo vitajadiliwa, bali pia uwezo wa mikoa ya pwani katika kubuni ajira na kudhaminiwa fedha kupitia uvuvi na kilimo katika mikoa mingine. Misingi ya ya kwanza ya mradi huo itazingatia ushirikiano wa taasisi za serikali na pia kuhimiza sekta binafsi kushirikiana na serikali za mitaa. Baada ya kutekelezwa na kufanikiwa katika mikoa mitatu, mradi huo utatekelezwa katika mikoa mingine ya Yemen na kwa mujibu wa watekelezaji wa mradi huo, mwishowe Yemen itatawaliwa kimajimbo kama ilivyo Marekani. Mpango huo unakumbusha mpango mwingine kama huo uliopendekezwa kabla ya kuanza vita huko Yemen ambao ulipingwa vikali na wana mapinduzi na hatimaye kuwa sababu ya kuanza uvamizi wa kijeshi wa muungano wa Saudia dhidi ya watu wa Yemen. Kuwasilishwa mpango huo sambamba na kuanza safari ya kwanza ya katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi mjini Aden badala ya Sanaa kumeambatana pia na matukio mengine kadhaa ambayo kila moja linaweza kufichua sehemu ya malengo fiche ambayo yanafuatiliwa na watekelezaji wa mpango huo. Jambo la kwanza ni kwamba licha ya kuboreka uhusiano wa kisiasa wa Iran na Saudi Arabia, lakini bado hakuja kuwa na uwazi katika utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Yemen. Mgogoro wa Yemen haujapata ufumbuzi wowote hadi sasa licha ya juhudi kubwa ambazo zimefanyika katika uwanja huo haswa katika miezi mitatu iliyopita. La pili ni kwamba nafasi ya Marekani katika vita vya Yemen imeongezeka sana katika wiki za hivi karibuni, jambo ambalo limepelekea serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen inayoongozwa na Ansarullah kuonya mara kadhaa dhidi ya harakati mpya za jeshi la Marekani katika mwambao wa nchi hiyo. Jambo la tatu ni kwamba ushahidi uliopo unaonyesha kwa Marekani imeongeza tena hatua zake za kutoa adhabu jumla kwa watu wa Yemen kutokana na mapambano ya serikali yao dhidi ya matakwa ya kibeberu ya nchi hiyo ya Magharibi, licha ya ukweli kwamba kwa sasa mamilioni ya Wayemen wanahitaji msaada wa dharura wa chakula, lakini mpango wa chakula duniani WFP uko chini ya mashinikizo makubwa ya Marekani kwa ajili ya kupunguza misaada yake kwa watu hao maskini wa Yemen. Ni saa sita na robo adhuhuri dhuhuri hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 989035065487 Iran, hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika makala yetu hili ambayo itaangazia mafanikio ya sera za kigeni za serikali ya awamu ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Karibuni. Kwa mnasaba wa wiki ya serikali, rais wa Iran na baraza lake la mawaziri walikutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wiki iliyopita Jumatano, ambapo katika kikao hicho kiongozi mwadhamu walipongeza utendaji wa serikali wa miaka miwili. Sera ya mambo ya nje ni mojawapo ya nyanja zilizoshuhudia maendeleo muhimu katika miaka miwili iliyopita, na baadhi ya matukio hayo muhimu yametajwa katika mpango huo. Kabla ya kuchunguza rekodi ya sera ya kigeni ya serikali ya kumi na tatu tutaangazia baadhi ya mapendekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei kwa serikali hii katika uwanja wa sera ya kigeni. Akihutubia baraza la mawaziri la serikali ya awamu ya kumi na tatu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema sera ya kigeni ni muhimu sana, ina ushawishi mkubwa katika masuala ya nchi. Harakati yetu katika nyanja ya diplomasia inapaswa kuongezeka maradufu. Kipengele cha uchumi kiimarishwe katika diplomasia. Diplomasia ya uchumi ni kitu muhimu sana. Leo hii watu wanaona kuwa nchi nyingi pia zina waziri wa mambo ya nje, lakini pamoja na hayo, rais mwenyewe anafuatilia masuala ya uchumi na nchi mbalimbali. Ina maana kwamba mawasiliano na nchi mbalimbali ni muhimu sana katika nyanja ya kiuchumi. Kipengele hiki cha kiuchumi cha diplomasia kinapaswa kuimarishwa. Biashara ya nje ni muhimu sana, hasa kwa majirani. Tuna majirani kumi na wanne au kumi na tano ambao huunda idadi kubwa ya watu na soko kubwa, lakini haipaswi kuegemea upande huo tu, bali kuna paswa kuwepo na uhusiano pia na nchi zingine. Kuna takribani nchi mia mbili duniani. Hatuna nia ya kuwa na uhusiano na nchi chache. Kuna uwezekano wa kuwa na uhusiano mzuri na aghalabu ya nchi za dunia, na jambo hili linahitaji juhudi ushauri mwingine wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa serikali ya 13 ni kwamba diplomasia isiathiriwe na kadhia ya nyuklia. Kuhusiana na hilo pia, amesema diplomasia isiathiriwe na swala la nyuklia. Ina maana kwamba diplomasia ya nchi haipasi kushikamana na swala la nyuklia. Hii ni kwa sababu swala la nyuklia ni swala tofauti ambalo linapaswa kutatuliwa kwa njia inayofaa na inayostahili kwa taifa, katika hali ambayo mzunguko wa diplomasia ni mpana zaidi. Said Ibrahim Raisi, rais wa serikali ya awamu ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari kama mkuu wa serikali mbele ya vyombo vya habari vya ndani na nje yale ya nchi, alisisitiza yale aliyoyasema wakati wa kampeni za uchaguzi kuhusu mpango wake katika uga wa sera za kigeni. Alisema, sera za kigeni za serikali yetu hazitaanzia katika mapatano ya nuklea ya JCPOA na hazitaishia kwenye mapatano hayo pekee, bali tutafuata maingiliano mapana na yenye uwiano katika sera za kigeni. Natangaza kwamba tutaangazia uhusiano na nchi zote za ulimwengu na tutakuwa na uhusiano nazo, na kipaumbele chetu kitakuwa uhusiano na majirani. Kilichotokea katika miaka miwili iliyopita pia kiliendana na mapendekezo ya kiongozi mwadhamu na mkakati wa sera za kigeni wa serikali ya awamu ya 13. Wakati serikali ikiendelea na mazungumzo ya kutafuta mapatano ya nyuklia ya JCPOA, pia imefuatilia kwa dhati maendeleo ya uhusiano na nchi nyingine, hususan nchi jirani, nchi za Kiislamu, nchi za kieneo na nchi zenye misimamo sawa na Iran katika uga wa kimataifa. Kuhusiana na nukta hiyo, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Rais Ibrahim Raisi amekuwa na safari 19 nje ya nchi, sambamba na kuwakaribisha makumi ya viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa serikali mbali mbali za dunia waliofika mjini Teheran. Safari za nje za Rais Raisi zinaonyesha kuwa serikali ya 13 inafuatilia kusambaratisha strategia ya madola hasimu ya magharibi ya kuitenga Iran kimataifa na pia inatafuta soko la nje kwa bidhaa na huduma za Iran. Katika miaka miwili iliyopita serikali ya Ibrahim Raisi imejaribu kupata mafanikio katika uwanja wa uhusiano wa wa kidiplomasia. Yamkini moja ya mafanikio muhimu zaidi katika uga huu ni kuanzishwa tena kwa uhusiano wa kisiasa kati ya Iran na Saudi Arabia baada ya miaka saba Iran na Saudi Arabia zilifanya duru tano za mazungumzo kwa upatanishi wa Iraq na Oman, na kisha kuendeleza mazungumzo chini ya upatanishi wa China. Hatimaye mazungumzo hayo yalizaa matunda huko Beijing mwezi Machi mwaka huo 2023 ambapo kulitolewa taarifa ya pande tatu za Iran, Saudi Arabia na China kuhusu utiwaji saini mapatano ya Tehran na Riyadh ya kurejesha uhusiano. Husein Amir Abdullahian na Faisal bin Farhan, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wametembelea miji ya Riyadh na Teheran ambapo balozi za Saudi Arabia na Iran zimefunguliwa tena. Katika kuendeleza uhusiano huo, Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, amemwalika rais wa Iran Said Ibrahim Raisi kutembelea Saudi Arabia hivi e, karibuni. Mafanikio mengine muhimu ya serikali ya awamu ya 13 ya Iran katika uga wa sera za kigeni ni uwanachama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mashirika ya kimataifa. Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai na jumuiya ya BRICS ya nchi zinazoibuka kiuchumi duniani ni mashirika mawili muhimu ya kimataifa ambayo yamekubali uwanachama wa Iran hivi karibuni. Wakati mchakato wa uwanachama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai umekuwa ukifuatiliwa katika kipindi kirefu cha miaka kadhaa na hatimaye kukamilishwa katika uh, mwaka wa pili wa serikali ya Said Ibrahim Raisi. Wanachama katika kundi la BRICS umefuatiliwa kwa mafanikio na serikali ya uh, Rais Raisi katika miezi ya hivi karibuni. Katika kikao cha BRICS nchini Afrika Kusini mwezi uliopita, ambacho uh, kilihudhuriwa na Rais Raisi, raisi. Wanachama wa Iran uliidhinishwa na nchi tano wanachama wa kundi hilo. Kwa msingi huo, Iran ni miongoni mwa nchi sita ambazo zitajiunga rasmi na BRICS kuanzia Januari 2024. Kujiunga Iran na kundi la BRICS kunaweza kutajwa kuwa kati ya mafanikio matatu muhimu zaidi ya serikali ya kumi na tatu ya Iran katika sera za kigeni baada ya kujiunga na jumuia ya ushirikiano wa Shangai na kurejesha uhusiano na Saudi Arabia. BRICS ni muungano uliovuka mabara ambapo nchi zenye nguvu na zinazoibuka kiuchumi katika mabara ya Asia, Afrika na Amerika ni wanachama wanachama wawili wa, wa Briks yaani Rusia na China ni wanachama wa kudumu wenye haki ya kura ya turufu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, jambo ambalo bila shaka litaongeza uwezo wa kundi hili. Ujumbe muhimu wa Iran kujiunga na jumuiya ya ushirikiano ya Shangai na Briks ni kwamba sera ya madola ya magharibi na waitifaki wao ya kuitenga Iran katika mfumo wa dunia si tu kwamba imegonga mwamba, bali uimarishwaji uhusiano na Iran kwa hakika umepokelewa kwa shangwe hususan na madola makubwa yanayoibuka kiuchumi. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya iran, amesema kujiunga iran na BRICS kuna maana ya kusambaratika vikwazo na siasa za kuitenga Iran. Aidha amesema kujiunga Iran na jumuia hizo mbili za kimataifa ni fursa ya kupanua uhusiano wa kisiasa na mabadilishano ya kibiashara. Kwa kuzingatia mafanikio hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao chake eh, na rais Ibrahim Raisi pamoja na baraza lake la mawaziri alisema uhusiano na serikali zote zinazotaka kuwa na uhusiano na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa sera sahihi za serikali hii ya awamu ya 13. Aidha alisema wanachama katika jumuiya mbili za kimataifa ni mafanikio muhimu sana, jambo ambalo linaonyesha kuwa nchi iko katika hali ambayo waasisi wa jumuiya za kimataifa wako tayari na wakati mwingine wanasisitiza juu ya kuwa na uhusiano na Iran kwa kutegemea mahesabu yao, na kwa kuzingatia ukweli wa mambo kuhusu Iran, wanaona uhusiano na nchi hii ni muhimu na wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya leo ambayo imeangazia mafanikio ya sera za kigeni za serikali ya awamu ya 13 ya Iran katika kipindi cha miaka miwili. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuzamie udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yametoa kipaumbele kwa habari ya mkutano wa jukwaa la mifumo ya chakula Afrika unaofanyika katika ukumbi wa JNICC Msimamo Afrika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Mwananchi. Dondo yake inasema marais walioshiriki mkutano wa jukwaa la mifumo ya chakula Afrika wajadili na kuchambua namna sahihi ya kuongeza uzalishaji wa chakula, ufadhili na uwekezaji katika teknolojia watajwa. Rais Samia asema ni aibu kwa Afrika kulalamika kukosa chakula. Majira pia limewepa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika, Tanzania yafunika ubora mkutano wa AGRF. Uhuru pia limetanguliza mbele habari hiyo kwa anwani yenye maneno mawili tu, mwelekeo mpya. Habari zake nyingine zinasema: Majaliwa hampa kibarua Biteko, sakata la mafuta, Chatanda azindua kamati ya uchumi na fedha, umoja wa wanawake Tanzania na Kikwete aanika alivyolinda mifumo ya chakula nchini. Habari Leo pia halikuachwa nyuma, limeandika Samia asema Afrika ibadili sera na mifumo ya kilimo, ataka tathmini vipaumbele, asema ni aibu kufa kwa njaa. Mwinyi, Ruto, Ndayishimiye na Makisal. Nipashe, mambo ni yayo hayo, mageuzi makubwa yaja ya kilimo Afrika, marais wakubaliana uwekezaji miundombinu na masoko, Samia anika mikakati ya Tanzania. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo ina kichwa kisemacho polisi wapiga stop mikutano ya Tundu Lissu. Mwanahabari kwa upande wake limetanguliza mbele habari yenye anwani isemayo Bashungwa aanza na wadai wa sugu TBA. Tuangazie sasa gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Ukurasa wake mbele, wa wa mbele umepambwa kwa picha ya waziri mkuu wa ufalme wa Busoga Joseph Muvawala akizindua picha rasmi ya malkia wa ufalme huo Jovia Mutese. Hata hivyo, habari kuu kwenye gazeti hilo inahusu mivutano ya ndani ya kuania nyadhifa za juu katika chama kikuu cha upinzani cha FDC. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo inasema Museveni apiga marufuku kuingia gesti makanisani na misikitini bila vitambulisho toleo lake la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika nda ilifumbia macho mifugo kupewa dawa ya ukimwi. Na kieneo, rais George Wea wa Liberia azindua kampeni ya kuania muhula wa pili. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Kenya, na tuanze na gazeti la Taifa Leo ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa yenye kichwa kisemacho urais, Khalwale afichua siri. Dondo yake inasema ufichuzi wa seneta wa Kakamega Boni Khalwale kwamba Ruto aliahidi kuunga mkono kiongozi wa jamii ya Mulembe mwaka 2032 katika urais wa tikisa Kenya Kwanza. Pia limeandika magenge ya Kanjo ya yatishia raia, wasiwasi wa Kenya juu ya El Nino. Kieneo limeandika kwamba jeshi la mwachia rais Bongo anayeugua na michezoni, Ballon d'Or, Messi ndani, Cristiano nje. Gazeti dada la Daily Nation limetanguliza mbele pia habari ya kisiasa ya ODM kuwafukuza baadhi ya wanasiasa wake. Linaandika kuwa vyama vya siasa vimekuwa vikiwatimua wanachama wake waasi, lakini kesi zinazoishia mahakamani au zisizoisha mahakamani zimekuwa zikiwabakisha ofisini limeandika pia kwamba au namna Rais Raila Odinga alivyomnusuru mbunge mwakilishi mwanamke ya kaunti ya Nairobi Esther Passaris, ambaye pia nusra atimuliwe chamani. Pia limeandika EACC yaonya magavana, yasema tutawafuatilia juu ya kuajiri wafanyakazi kinyume cha sheria. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: kumi na wawili waaga dunia katika ajali ya barabarani Voi, Jina la Ruto latajwa katika makubaliano baina ya EABL na Diageo, na kwa nini wabunge wataka kufukuzwa madaktari wa Cuba. The Standard kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu kashfa ya ufadhili wa vyuo vikuu. Gazeti la The Star nalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani isemayo, njama ya kutumia mazungumzo ya maridhiano kubuni kaunti 11 mpya. Hii ni redio Tehran. Maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma muda si mrefu. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki, ambacho leo kitazungumzia maadhimisho ya siku ya kupambana na ujinga duniani. Wapenzi wasikilizaji, yomkini likaonekana kuwa jambo la kushangaza kujua kwamba mamilioni ya watu wanaishi na kufanya kazi katika jamii tofauti ulimwenguni, ilhali hawawezi hata kusoma kitabu, kujibu ujumbe kwenye mitandao ya kijamii, kusoma menyu ya migahawa na kuagiza chakula, au kuweza kusoma maelezo ya jinsi ya kunywa na kutumia dawa? Je, yeah. Wewe mwenyewe unaweza kuwazia maisha katika zama hizi bila ya kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika? Je, unaweza kufikiria na kuamini kwamba kuna mamilioni ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika ulimwengu wa leo unaobadilika kila uchao, kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya? Kulingana na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, kuna watu wazima wapatao milioni 800 duniani ambao hawawezi hata kusoma au kuandika. Maana ya awali na nyepesi kabisa ya kujua kusoma na kuandika ni mtu kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika katika lugha yake ya mama. Kutoweza kusoma na kuandika si jambo gumu na la kuudhi tu kwa mtu binafsi, bali pia kunachangia sana katika ukosefu wa ustawi na maendeleo ya jamii. Kutojua kusoma na kuandika kunamfanya mtu apoteze irada na uwezo wa kuchukua maamuzi yake binafsi na kubakia kuwa mateka kwenye minyororo ya utumwa na ujinga. Hadi sasa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, limetoa tafsiri nne tofauti za neno kusoma na kuandika na mtu anayejua kusoma na kuandika. Katika ufafanuzi wake wa karibuni zaidi, mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule anayeweza kufanya mabadiliko katika maisha yake kupitia maarifa yake na yale aliyoyasoma. Kwa maana kwamba mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule mwenye uwezo wa kufanya mabadiliko katika maisha yake kwa kutumia elimu na maarifa aliyojifunza. Pale elimu na ujuzi uliojifunza unaposababisha mabadiliko makubwa katika maisha, basi inawezekana kusemwa kwamba mtu kama huyu anajua kusoma na kuandika, ingawa ujuzi muhimu zaidi na wa awali ni uwezo wa mtu kusoma na kuandika. Kwa kuzingatia umuhimu wa kusoma na kuandika, Mnamo Septemba mwaka 1965 kongamano la kimataifa la mawaziri wa elimu lilifanyika Teherani nchini Iran kwa ubunifu wa UNESCO. Mada kuu ya mkutano huo ilikuwa kufuta ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Katika mkutano huo, wanachama walioshiriki walichagua Septemba 8 kuwa siku ya kusoma na kuandika duniani. Tangu mwaka 1966, sherehe za kuadhimisha siku hii zimekuwa zikifanyika kila mwaka. Ijapokuwa maendeleo mengi yamepatikana katika kuboresha viwango vya watu wanaojua kusoma na kuandika katika zaidi ya nusu karne iliyopita tangu baada ya maadhimisho ya kwanza ya siku ya kusoma na kuandika duniani, lakini kutojua kusoma na kuandika bado ni tatizo la kimataifa. Inakadiriwa kwamba kuna zaidi ya watu wazima milioni 800 duniani kote ambao hawajui kusoma na kuandika. Hakuna taifa au utamaduni wowote duniani ambao umeweza kuepukana na janga la kutojua kusoma na kuandika, ikiwemo pia Marekani ambako inakadiriwa kwamba watu wazima milioni 32 hawajui kusoma na kuandika. Katika miaka ya karibuni, kutokana na janga la korona, mabadiliko mengi yamefanywa katika mchakato wa elimu na idadi kubwa ya watoto wamekosa fursa ya kupata elimu na maarifa. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba takriban wanafunzi milioni 24 yumkini wasirudi tena katika taasisi rasmi za elimu, ambapo milioni 11 miongoni mwao wanatazamiwa kuwa wasichana. Wataalamu wanaamini kwamba matokeo na athari mbaya za kufungwa shule ni kubwa zaidi kuliko hizi zinazotajwa, na kwamba kutokuwepo usawa wa kupata elimu na kunyimwa elimu wanafunzi wengi ni miongoni mwa matokeo muhimu ya kufungwa kwa shule katika kipindi cha maambukizi ya korona. Vilevile, ripoti zilizotolewa na Umoja wa Mataifa katika uwanja huu zinaonyesha matokeo mabaya na ya kusikitisha sana. Utafiti unaonyesha kwamba kufungwa kwa shule kutokana na maambukizi ya korona, hasa katika nchi nyingi za Afrika, kumechochea ukosefu wa usawa katika sekta ya elimu eh, iliyokuwepo hapo awali. Wanafunzi ambao walikuwa katika hatari ya kunyimwa elimu kabla ya maambukizi ya korona wameteseka zaidi kuliko wengine, kutokana na kufungwa shule. Wanafunzi wengi kote duniani, haswa katika maeneo duni na maskini, hawakupata elimu katika kipindi hicho, kutokana na kufungwa kwa shule katika maeneo yao. Inatupasa kueleza hapa kwamba asilimia 75 ya watu wasiojua kusoma na kuandika duniani wako katika nchi kumi ambazo ni India, China, Pakistan, Bangladesh, Nigeria, Ethiopia, Misri, Brazil, Indonesia na Jamhuri ya Kongo. Theluthi mbili ya watu hawa wasiojua kusoma na kuandika ni wanawake ambao wanasumbuliwa na tatizo la kunyimwa fursa za kiuchumi na kijamii katika nchi zao. Miongoni mwa sababu za kuwepo kwa watu wasiojua kusoma na kuandika katika nchi za ulimwengu wa tatu ni kutokuwepo uratibu sahihi katika upangaji wa miradi ya elimu. Kutojua kusoma na kuandika husababisha ujinga na kudumaa akili, na kwa sababu hiyo kunaweza kuwa sababu ya kuvurugika utaratibu na nidhamu ya jamii. Hivyo, kwa mujibu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO Nafasi na mazingira yaliyopo ya kujifunza kusoma na kuandika yanapaswa kuboreshwa na kusasishwa kupitia mbinu jumuishi ili kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma katika medani ya elimu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa kusoma na kuandika umesisitizwa sana katika dini ya Uislamu. Kitabu kitakatifu cha Waislamu, Qurani, kiliteremshwa kwa mara ya kwanza kabisa kwa amri ya kusoma kwa aya inayosema: iqra e bismi rabika ladhi khalaq, soma kwa jina la Mola wako mlezi aliyeumba. Baada ya ya tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani imeipa umuhimu mkubwa zaidi elimu na kalamu inayotumiwa kuandika elimu na kitabu hicho ndicho hadia na tunu ya mwisho ya Mola muumba kwa mwanadamu. Kwa hakika, Uislamu ni dini iliyo mstari wa mbele katika vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika, na ni muungaji mkono na mhamasishaji mkubwa wa elimu na maarifa, kwa kadiri kwamba katika hatua ya kwanza ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa baada tu ya vita vyake vya kwanza na washirikina mtukufu huyo alimtaka kila kafiri aliyechukuliwa mateka vitani kuwafunza kusoma na kuandika Waislamu kumi kama sharti la kuachiliwa huru. Hatua hiyo ya mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ilizingatiwa kuwa mapambano na vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanatoa witu wa kusoma na kupata elimu na maarifa na kutenga thawabu na malipo makubwa ya akhera kwa ajili ya wale wanaotafuta elimu kwa mujibu wa qurani elimu ni chanzo cha fahari na mojawapo ya masharti ya kuwa kiongozi wa watu qurani tukufu inawawajibisha wanadamu kutafuta elimu na maarifa na kulitaja hilo kama sharti la kuwa kiongozi wa umma kitabu hicho pia kimewatukuza kuwaenzi na kuwatanguliza mbele watu wenye elimu na maarifa yanayoambatana na imani na uchamungu Wapenzi wa sikilizaji, baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika hapa nchini ilianza kazi mnamo Septemba 27 1900 sabini na tisa, kwa amri ya Imamu Ruhullah Khomeini, na hapo hapo kukaanzishwa darasa na vikao vya kuwafundisha watu kusoma na kuandika katika sehemu zote za nchi. Harakati hiyo iliweza kufikia lengo lake la muda mfupi katika miongo michache iliyopita kwa kutekeleza mipango mbalimbali mbali, e, ikiwa ni pamoja na mpango wa uhamasishaji wa kusoma na kuandika. Mkuu wa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika nchini Iran anasema hadi miaka ya mwisho ya kuanguka kwa utawala wa kifalme wa Shah, watoto wengi walinyimwa fursa ya kuingia mashuleni, na kwa sababu hiyo idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika jamii iliongezeka siku baada ya nyingine kutokana na mwenendo wa ongezeko la watu wakadiri kwamba kulingana na sensa ya mwaka 1979 watu milioni 14.2, yani asilimia 52.5 ya Wairani hawakuwa wakijua kusoma na kuandika, kati ya jumla ya watu milioni 27.1 wenye umri wa miaka sita na zaidi hapa nchini. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi mwaka 2021 asilimia 90.5 ya Wairani walikuwa wanajua kusoma na kuandika, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba kiwango hicho kinafikia asilimia 100. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Safar mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2023. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo vya ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na ku bakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi, na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo ya Mwenyezi Mungu. Miaka 260 iliyopita katika siku kama ya leo baada ya mapigano ya muda mrefu na kwa mujibu wa makubaliano ya paris kanada iliondoka chini ya udhibiti wa ufaransa na kudhibitiwa rasmi na uingereza hata hivyo mivutano baina ya wakanada wenye asili ya ufaransa na waingereza waliokuwa wakiishi kanada iliendelea kwa muda mrefu licha ya kanada kujitangazia uhuru na mamlaka ya kujitawala hapo mwaka 1867 lakini nchi hiyo inafuata uingereza katika mfumo wake wa kisiasa Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita wanajeshi wa Ujerumani ya kinazi waliuzingira mji wa Leningrad, St Petersburg ya sasa. Hata hivyo, mji huo haukutekwa na jeshi la kinazi licha ya matarajio ya Adolf Hitler na makamanda wake. Wakazi wa Leningrad waliendeleza mapambano ya ukombozi hadi Januari mwaka 1944 wakati walipofanikiwa kujiondoa katika mzingiro wa wanajeshi wa Ujerumani. Na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Tehran na kuua raia wengi. Wananchi wa Islamu wakazi wa Tehran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi. Hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa jiji la Teheran dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Wakati huo utawala wa kijeshi ulikuwa umetangazwa katika mji wa Teheran, lakini wananchi wa Islamu walipuuza hali hiyo na wakamiminika mitaani wakipiga nara dhidi ya utawala wa Shah. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Radio Tayari, na asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome hapa maoni mawili matatu kama nilivyokuahidi. Nianzia ujumbe wake Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa Kenya. Kwanza kabisa naona amejiunga na ukumbi wetu mpya wa Telegram, kisha naandika salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu, na karibu sana katika ukumbi huu wa Telegram. Asante sana pia Profesa Adi Magema, anaye pia akajiunga na ukumbi huu wa Telegram, anazungumzia mgogoro wa Sudan, anasema umesababisha raia milioni nne nukta nane kuhama makazi yao. Asante sana kwa ujumbe wako huo, asante sana pia Ismail Hamis Ramadan wa Runzewe, Geita, Tanzania, anaandika asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Namjibu alaikum salam warahmatullahi wa barakatu. Anaandika, nashukuru sana, kwani nawafuatilia taarifa zote, alhamdulillah. Asante sana kwa hilo na zidi kutufuatilia, utastafidi na mengi kutoka hapa Radio Tehran. Katika ukumbi wa WhatsApp, Idris mali ya Mungu hana mengi anatuandikia tu shukran, akiwa Mombasa, Kenya. Sante sana pia profesa Magema, sante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo akiwa Tabora, Tanzania, na anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Isa Musango. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Makumi ya raia na wanajeshi wameuawa katika mashambulizi yaliyofanywa na magenge ya wabeba silaha huko kaskazini mashariki mwa Mali. Naarifiwa kwamba raia 49 na wanajeshi 15 wameuawa katika mashambulio mawili tofauti huko Mali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu huko nchini Burkina Faso. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imekosoa vikali hatua ya Papua New Guinea kufungua ubalozi katika mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Makundi ya mukawama ya Palestina yameapa kulipiza kisasi cha kudhalilishwa wanawake wa Kifalastina katika mji wa Al-Khalil, katika eneo la ukingo wa magharibi wa Mto Jordan, linalokaliwa kwa mabavu. Na shirika la kijasusi la Russia, nje ya nchi SVR, limeonya kuwa serikali ya Marekani inatafakari swala la kuwaua kigaidi viongozi walioongoza mapinduzi ya kijeshi huko nchini Naija. Na kwa muhtasari huo ndo tunafika tamati ya matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa fahari kubwa kuwa nayo, mpenzi msikilizaji, tangia hawali hadi sasa tunapofika tamati ya matangazo haya ya Radio Teheran. Asante sana pia kwa kushiriki matangazo haya, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Hussein Hassan. Kwaheri.