Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema na kutakia juma mubaraka. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijithi Tehran. Leo ni Septemba 8 mwafaka na tarehe 22 Safar mwaka 1445 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Iran Jumahili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Navuta pumzi, na muda si muda narejea na na taarifa ya habari za dunia hivi sasa ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Umoja wa Mataifa wakaribisha kurejesha uhusiano wa kawaida wa Iran na Saudia. Iran yasema taarifa ya Japan na Waarabu kuhusu visiwa vitatu haina maana. Na upinzani Nigeria kukata rufaa baada ya mahakama kuthibitisha ushindi wa Rais Tinubu, pamoja na habari nyinginezo. Kamili. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amekosoa taarifa ya pamoja iliyotolewa na Japan na nchi za Kiarabu kuhusu visiwa vitatu vya Iran vya Abu Musa, Tomb ndogo na Tomb kubwa, na kusisitiza kuwa taarifa hiyo haina umuhimu wowote, huku akisisitiza kuwa visiwa hivyo vitatu daima vitasalia kuwa milki ya Iran na serikanaani Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran ameeleza kuwa kutolewa ripoti kama hiyo ni kinyume na uhusiano wa kirafiki wa Iran na majirani zake. Amesema taarifa hiyo ya Japan na nchi za Kiarabu iliyotolewa mjini Cairo baada ya kufanyika mazungumzo baina ya pande mbili hizo haina itibari wala umuhimu wowote wa kisiasa na kisheria. Kanani ameongeza kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inasisitiza swala la kuendelezwa sera ya e ujirani mwema na kuheshimiana inaamini kuwa ustawi wa amani ya kanda hii ni jukumu la pamoja la nchi za eneo hilo. Ikumbuko kuwa nyaraka zenye itibari ya kimataifa zinathibitisha kwamba visiwa vitatu vya Bumusa, Tomba Ndogo na Tomb Kubwa katika ghuba ya Uajemi ni mali ya Iran. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umetangaza kukaribisha kurejeshwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imekaribisha mabadilishano ya mabalozi kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia na kurejeshwa uhusiano wa kawaida kati ya Teheran na Riyadh. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa amewaambia waandishi wa habari kuhusu kubadilishana balozi kati ya Saudia na Iran kwamba kwamba tunakaribisha hatua yoyote ya mataifa mataifa kurejesha uhusiano kati yao. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema pia kwamba mabadilishano ya mabalozi kati ya Jamhuri ya Kiislamu amhuri Iran na Saudi Arabia ni hatua nzuri ya kuelekea mbele baada ya kupita miaka kadhaa tangu kuvunjika uhusiano wa kidiplomasia baina ya Iran na Saudi Arabia. Balozi mpya wa Saudia wiki hii aliwasili hapa Teheran, hatua inayoashiria kufunguliwa kwa ukurasa mpya wa uhusiano baina ya mataifa haya mawili. Abdullah bin Saud al Anzi, balozi wa Saudia, aliwasili hapa mjini Teheran siku ya Jumanne na kupokewa na maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, Alireza Enayati, balozi mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nchini Saudi Arabia jumanne ya wiki hii, aliwasili Riadh na kupokewa na maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Saudia. Kwengineko, polisi nchini Rwanda imemtia mbaroni mshukiwa wa mauaji mwenye umri wa miaka thelathini na minne ambaye anadaiwa kuua na kuzika zaidi ya milikui miili kumi kumradhi jikoni kwake. Polisi waligundua kuhusu mauaji hayo baada ya kumfukuza mwanaume huyo kutoka katika nyumba yake ya kukodi katika wilaya ya Kichukiro, kitongoji cha mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Mwenye nyumba wake alikuwa amewataka wafanye hivyo kwa vile alikuwa amekosa kulipa kodi kwa miezi saba iliyopita. Afisa wa polisi aliliambia gazeti binafsi la Rwanda la The New Times kwamba walipokwenda kumwondoa aliomba radhi na kulia kupita kiasi, jambo ambalo liliibua mashaka yetu. Tulimshikilia na mimi binafsi nilimpeleka polisi na kituo cha polisi, ambapo alikiri kuwaua baadhi ya watu hali, hali iliyosababisha kufanyika au kufanya uchunguzi wa makazi yake, uchunguzi ambao ulifanywa na taasisi ya upelelezi ya Rwanda RIB. Polisi walisema kuwa mwanaume huyo alikiri kwa rubuni waathiriwa wake kutoka kwenye baa kwa na kisha kuaibia, kuwaua na kuwazika kwenye shimo alilolichimba jikoni kwake. Pia alifichua kuwa aliwayeyusha baadhi ya waathiriwa kwa tindikali. Waathiriwa walikuwa wanaume na wanawake. Hayo yamesemwa na Thierry Murangira msemaji wa ofisi ya upelelezi ya Rwanda ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wanawake wanauza miili yao ndio haswa walilengwa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wagombea wakuu wa upinzani katika nafasi ya urais nchini Nigeria wamesema kupitia mawakili wao kwamba watakata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahkama uliothibitisha ushindi wa Rais Bola Ahmed Tinubu katika uchaguzi wa rais wa mwezi Februari ambao inadaiwa ulikuwa na utata. Wagombea Atiku Abubakar wa chama cha People's Democratic Party na Peter Obi wa Labour Party, ambao walishika nafasi ya pili na ya tatu kwenye uchaguzi huo waliwasilisha mahkamani Wakili wa Obi Levi Ozuku aliwaambia wanahabari kuwa timu yake itaipitia hukumu kikamilifu na kukata rufaa katika mahkama ya juu rufaa. Katika mahkama ya juu nchini humo inapaswa kuwasilishwa ndani ya siku kumi na nne kutoka tarehe ya uamuzi wa mahkama kuu na mahkama hiyo ina siku stini za kusikiliza kesi hiyo na kutoa uamuzi wake. Bola Ahmed Tinubu aliapishwa Mei mwaka huu kuwa rais wa tano wa Nigeria tokea kurejea kwa utawala wa demokrasia nchini humo mwaka 1999 huku akikabiliwa na changamoto nyingi za kiuchumi na kiusalama. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kuwa dunia inakabiliwa na mgogoro wa mabadiliko ya tabia nchi. Antonio Guterres amesema hayo katika mkutano wa kilele wa jumuiya ya ASEAN huko Jakarta, mji mkuu wa Indonesia katika mkutano huo wa jumuiya ya mataifa ya kusini mashariki mwa Asia unaofanyika mjini Jakarta, Guterres amewataka viongozi wa jumuiya hiyo wachukue hatua kupunguza uzalishaji wa hewa chafu na kuunga mkono maendeleo ya kijani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema miezi ya Juni, Julai na Agosti ilivunja rekodi kwa kuwa yenye joto kali na kwamba hali hiyo inaonyesha haja ya kuongeza nguvu ya pamoja na mshikamano katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa mgogoro mbaya zaidi wa mabadiliko ya tabia ya nchi bado unaweza kuepukika, lakini muda unayoyoma, hivyo haipaswi kuendelea kupoteza. Guterres amesema hayo katika hotuba yake mbele ya viongozi wa nchi kumi zinazounda jumuiya ya ASEAN pamoja na wawakilishi wa mataifa ya Korea Kusini, Marekani, Japan, China, Russia, India, Australia na New Zealand. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amependekeza kuwepo kwa kile alichokiita mkataba wa pamoja wa hali ya hewa, ambapo mataifa yanayotoa kiwango kikubwa cha gesi chafu yatafanya juhudi za ziada kupunguza hewa hiyo, na kwa mataifa tajiri yatahamasisha upatikanaji wa rasilimali za kifedha na kiufundi ili kuunga mkono nchi zenye uchumi unaoinukia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir. Mkoaji sw umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho kutolewa dikrii ya kufutiliwa mbali vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan. Abdul Fatah Al Burhan, kamanda wa jeshi na mkuu wa baraza tawala la Sudan, ametoa dikri ya kufutiliwa mbali vikosi vya msaada wa haraka kwa mujibu wa kipengee cha katiba nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo mjumbe mmoja wa baraza la ushauri la vikosi vya msaada wa haraka kwa kifupi RSF ameashiria dikri iliyotolewa na Al Burhan ya kuvifuta vikosi hivyo na kusema uamuzi huo wa Alburhan unaenda kinyume na katiba ya Sudan, hivyo hautotekelezwa. Dikri ya Alburhan ni tukio jipya katika mkondo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, ambavyo sasa vimeingia katika mwezi wake wa tano baada ya kuwa vimepelekea maelfu ya watu kuuawa na kujeruhiwa, na pia vimepelekea mamia ya maelfu ya wengine kukosa makazi na kusababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Mapigano ya silaha kati ya vikosi vya Abdul Fatah Al Burhan, kamanda wa jeshi na mkuu wa baraza la mpito la utawala wa Sudan, na Muhammad Hamdan Dagalo aliyepewa jina lautani, la utani la Hemeti, naibu wa Al Burhan na kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka yalianza huko Khartum, mji mkuu wa Sudan, tangu Aprili 15 mwaka huu, na kisha kuenea katika maeneo mengine ya nchi Mbali na Khartum na Omdurman, mapigano kati ya pande mbili hizo hasimu yanaendelea katika majimbo ya Kordofan kaskazini na Dafur kusini. Usitishaji mapigano kati ya pande hizo umetangazwa mara kadhaa, lakini umekuwa ukikiukwa na pande husika, kwa madhara ya raia wa kawaida wa Sudan. La muhimu ni kwamba kutokana na uwiano karibu sawa wa nguvu wa al alivunja baraza la utawala ambalo awali liligawa madaraka kati ya jeshi na raia. Vyama vya kisiasa vya vi Sudan vilitaja kuondolewa madarakani waziri mkuu Hamdok na kukamatwa viongozi na na maafisa wa Sudan na jeshi kuwa mapinduzi ya kijeshi. Baada ya mapinduzi ya Oktoba 25 mwaka 2021 na kumalizika ushirikiano wa mpito na vyama vya siasa, Abdullah Hamdok aliingia tena madarakani mnamo Novemba 21 mwaka 2021, kutokana na mashinikizo makubwa ya ndani na nje. Na Alburhan na Hamduk wakati ya saini makubaliano ya kisiasa ambayo yalijumuishwa kurejeshwa waziri mkuu katika nafasi yake, kuundwa serikali ya wataalamu, na kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa. Lakini hatimaye Hamduk alijiuzulu Januari pili mwaka jana kutokana na kuendelea mivutano na Osman Hussein akateuliwa kusimamia kwa muda nafasi ya waziri mkuu. Mnamo Desemba mwaka jana, makubaliano yalifikiwa kati ya makundi ya kiraia na baraza tawala la kijeshi la Sudan ili kutotoa mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo. Makundi hayo yalikubaliana juu ya kipindi cha mpito cha miezi 24 ambacho kingeanza tokea wakati wa kuteuliwa waziri mkuu wa mpito. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, serikali ya mpito ilitakiwa kuwa ya kiraia na kidemokrasia moja kwa moja, bila ya ushiriki wa jeshi. Kutokana na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii ya Sudan, kuendelea mkwamo wa kisiasa na kuongezeka ukosoaji dhidi ya utendaji kazi wa baraza la uongozi, haswa wa kujaribu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni, ilitarajiwa tangu mwanzo kabisa au ilitarajiwa tangu mwanzo kwamba mzozo wa madaraka katika nchi hiyo ya Kiafrika ungeibuka tena kutokana na dhamira ya wazi ya jenerali Alburhan ya kutaka kung'ang'ania madaraka ya nchi. Ingawa katika miaka ya karibuni kumekuwapo na makubaliano na tofauti kati ya serikali ya kiraia na jeshi, lakini sasa tofauti kubwa zinashuhudiwa katika ngazi ya makamanda wakuu wa jeshi, yani kati ya Alburhan na Hemeti, jambo ambalo limepunguza pakubwa uwezekano wa kupatikana utatuzi wa haraka wa mgogoro unaoikabili nchi hiyo ya Kiafrika tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, nikukumbusha kwamba leo ni tarehe 22 Sofar mwaka 1445 Hijria. Kadhalika, nikukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Iran Jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala yetu hili ambayo itaangazia mafanikio ya sera za kigeni za serikali ya awamu ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Karibuni. Kwa mnasaba wa wiki ya serikali rais wa Iran na baraza lake la mawaziri walikutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wiki iliyopita Jumatano, ambapo katika kikao hicho kiongozi mwadhamu alipongeza utendaji wa serikali wa miaka miwili. Sera ya mambo ya nje ni mojawapo ya nyanja zilizoshuhudia maendeleo muhimu katika miaka miwili iliyopita, na baadhi ya matukio hayo muhimu yametajwa katika mpango huo. Kabla ya kuchunguza rekodi ya sera ya kigeni ya serikali ya kumi na tatu tutaangazia baadhi ya mapendekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei kwa serikali hii katika uwanja wa sera ya kigeni. Akihutubia baraza la mawaziri la serikali ya awamu ya kumi na tatu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema sera ya kigeni ni muhimu sana, ina ushawishi mkubwa katika masuala ya nchi. Harakati yetu katika nyanja ya diplomasia inapaswa kuongezeka maradufu. Kipengele cha uchumi kiimarishwe katika diplomasia. Diplomasia ya uchumi ni kitu muhimu sana. Leo hii watu wanaona kuwa nchi nyingi pia zina waziri wa mambo ya nje, lakini pamoja na hayo, rais mwenyewe anafuatilia masuala ya uchumi na nchi mbalimbali. Ina maana kwamba mawasiliano na nchi mbalimbali ni muhimu sana katika nyanja ya kiuchumi. Kipengele hiki cha kiuchumi cha diplomasia kinapaswa kuimarishwa. Biashara ya nje ni muhimu sana, hasa kwa majirani. Tuna majirani kumi na wanne au kumi na tano ambao huunda idadi kubwa ya watu na soko kubwa, lakini haipaswi kuegemea upande huo tu, bali kuna paswo kuwepo na uhusiano pia na nchi zingine. Kuna takribani nchi mia mbili duniani. Hatuna nia ya kuwa na uhusiano na nchi chache. Kuna uwezekano wa kuwa na uhusiano mzuri na aghalabu ya nchi za dunia, na jambo hili linahitaji juhudi. Ushauri mwingine wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa serikali ya 13 ni kwamba diplomasia isiathiriwe na kadhia ya nyuklia. Kuhusiana na hilo pia, amesema diplomasia isiathiriwe na suala la nyuklia, ina maana kwamba diplomasia ya nchi haipasi kushikamana na suala la nyuklia. Hii ni kwa sababu suala la nyuklia ni suala tofauti ambalo linapaswa kutatuliwa kwa njia inayofaa na inayostahili kwa taifa, katika hali ambayo mzunguko wa diplomasia ni mpana zaidi. Said Ibrahim Raisi, rais wa serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari kama mkuu wa serikali mbele ya vyombo vya habari vya ndani na nje yale ya nchi alisisitiza yale aliyoyasema wakati wa kampeni za uchaguzi kuhusu mpango wake katika uga wa sera za kigeni. Alisema, sera za kigeni za serikali yetu hazitaanzia katika mapatano ya nuklea ya JCPOA na hazitaishia kwenye mapatano hayo pekee, bali tutafuata maingiliano mapana na yenye uwiano katika sera za kigeni. Natangaza kwamba tutaangazia uhusiano na nchi zote za ulimwengu na tutakuwa na uhusiano nazo, na kipaumbele chetu kitakuwa uhusiano na majirani. Kilichotokea katika miaka miwili iliyopita pia kiliendana na mapendekezo ya kiongozi mwadhamu na mkakati wa sera za kigeni wa serikali ya awamu ya 13. Wakati serikali ikiendelea na mazungumzo ya kutafuta mapatano ya nyuklia ya JCPOA pia imefuatilia kwa dhati maendeleo ya uhusiano na nchi nyingine, hususan nchi jirani, nchi za Kiislamu, nchi za kieneo na nchi zenye misimamo sawa na Iran katika uga wa kimataifa. Kuhusiana na nukta hiyo, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Rais Ibrahim Raisi amekuwa na safari 19 nje ya nchi, sambamba na kuwakaribisha makumi ya viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa serikali mbalimbali za dunia waliofika mjini Teheran. Safari za nje za Rais Raisi zinaonyesha kuwa serikali ya 13 inafuatilia kusambaratisha strategia ya madola hasimu ya magharibi ya kuitenga Iran kimataifa na pia inatafuta soko la nje kwa bidhaa na huduma za Iran. Katika miaka miwili iliyopita, serikali ya Ibrahim Raisi imejaribu kupata mafanikio katika uwanja wa uhusiano wa kidiplomasia, lamkini moja ya mafanikio muhimu zaidi katika uga huu ni kuanzishwa tena kwa uhusiano wa kisiasa kati ya Iran na Saudi Arabia baada ya miaka saba. Iran na Saudi Arabia zilifanya duru tano za mazungumzo kwa upatanishi wa Iraq na Oman na kisha kuendeleza mazungumzo chini ya upatanishi wa China. Hatimaye mazungumzo hayo yalizaa matunda huko Beijing mwezi Machi mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu ambapo kulitolewa taarifa ya pande tatu za Iran, Saudi Arabia na China kuhusu utiwaji saini mapatano ya Tehran na Riyadh ya kurejesha uhusiano. Husein Amir Abdullahian na Faisal bin Farhan, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wametembelea miji ya Riyadh na Teheran ambapo balozi za Saudi Arabia na Iran zimefunguliwa tena. Katika kuendeleza uhusiano huo, Muhammad bin Salman mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia amemwalika rais wa Iran Said Ibrahim Raisi kutembelea Saudi Arabia hivi e, karibuni. mafanikio mengine muhimu ya serikali ya awamu ya 13 ya Iran katika uga wa sera za kigeni ni uwanachama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mashirika ya kimataifa. Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai na Jumuiya ya BRIKS ya nchi zinazoibuka kiuchumi duniani ni mashirika mawili muhimu ya kimataifa ambayo yamekubali uwanachama wa Iran hivi karibuni. Wakati mchakato wa uwanachama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shangai umekuwa ukifuatiliwa katika kipindi kirefu cha miaka kadhaa na hatimaye kukamilishwa. Katika mwaka wa pili wa serikali ya Said Ibrahim Raisi, wanachama katika kundi la BRICS umefuatiliwa kwa mafanikio na serikali ya uh, rais Raisi katika miezi ya hivi karibuni. Katika kikao cha BRICS nchini Afrika Kusini mwezi uliopita ambacho kilihudhuriwa na rais Raisi, wanachama wa Iran uliidhinishwa na nchi tano wanachama wa kundi hilo. Kwa msingi huo Iran ni miongoni mwa nchi sita ambazo zitajiunga rasmi na BRICS kuanzia Januari 2024. Kujiunga Iran na kundi la BRICS kunaweza kutajwa kuwa kati ya mafanikio matatu muhimu zaidi ya serikali ya kumi na tatu ya Iran katika sera za kigeni, baada ya kujiunga na jumuia ya ushirikiano wa Shangai na kurejesha uhusiano na Saudi Arabia. BRICS ni muungano uliovuka mabara ambapo nchi zenye nguvu na zinazoibuka kiuchumi katika mabara ya Asia, Afrika na Amerika ni wanachama. Wanachama wawili wa BRIKS yaani Rusia na China ni wanachama wa kudumu wenye haki ya kura ya turufu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, jambo ambalo bila shaka litaongeza uwezo wa kundi hili. Ujumbe muhimu wa Iran kujiunga na jumuiya ya ushirikiano ya Shangai na BRIKS ni kwamba sera ya madola ya Magharibi na waitifaki wao ya kuitenga Iran katika mfumo wa dunia si tu kwamba imegonga mwamba, bali uimarishwaji uhusiano na Iran kwa hakika umepokelewa kwa shangwe hususan na madola makubwa yanayoibuka kiuchumi. Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kujiunga Iran na Briks kuna maana ya kusambaratika vikwazo na siasa za kuitenga Iran. Aidha amesema kujiunga Iran na jumuia hizo mbili za kimataifa ni fursa ya kupanua uhusiano wa kisiasa na mabadilishano ya kibiashara. Kwa kuzingatia mafanikio hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao chake eh, na Rais Ibrahim Raisi pamoja na baraza lake la mawaziri alisema uhusiano na serikali zote zinazotaka kuwa na uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran ni miongoni mwa sera sahihi za serikali hii ya awamu ya 13. Aidha, alisema wanachama katika jumuiya mbili za kimataifa ni mafanikio muhimu sana, jambo ambalo linaonyesha kuwa nchi iko katika hali ambayo waasisi wa wa jumuiya za kimataifa wako tayari na wakati mwingine wanasisitiza juu ya kuwa na uhusiano na Iran kwa kutegemea mahesabu yao na kwa kuzingatia ukweli wa mambo kuhusu Iran, wanaona uhusiano na nchi hii ni muhimu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya leo ambayo imeangazia mafanikio ya sera za kigeni za serikali ya awamu ya 13 ya Iran katika kipindi cha miaka miwili. Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuangazia macho yetu magazetini, nisome hapa maoni mawili matatu katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Isa Musango wa Oicha huko mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, baada ya salamu, bila shaka Japan na Wamarekani wana mbinu moja, Waarabu mutupilie mbali mbinu hizo. Asante sana Natoban. Na Nathoban atakuwa anarejelea habari hiyo ya Iran kusema kwamba taarifa ya Japan na Waarabu kuhusu visiwa vitatu haina maana. Asante sana pia, Abdullah Ali Makajura, natushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia, Profesa Ali Magema yupo Tanga, Tanzania, uh, mtaa wa Madinatuzahra, anasema wananchi wengi wanakabiliwa na bala njaa hapo Sudan. Je, umoja wa Mataifa, mna mipango gani kumaliza balaa njaa huko Sudan? anahoji hapo prof akiwa Tanga. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yametoa kipaumbele kwa habari ya mkutano wa jukwaa la mifumo ya chakula Afrika uliofanyika katika ukumbi wa JNICC. Msimamo Afrika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Mwananchi. Dondoo yake inasema, marais walioshiriki mkutano wa jukwaa la mifumo ya chakula Afrika wajadili na kuchambua namna sahihi ya kuongeza uzalishaji wa chakula ufadhili na uwekezaji katika te katika teknolojia watajwa. Rais Samia asema ni aibu kwa Afrika kulalamika kukosa chakula. Majira pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika Tanzania yafunika ubora mkutano wa AGRF. Uhuru pia limetanguliza mbele habari hiyo kwa anwani yenye maneno mawili tu, mwelekeo mpya. Habari zake nyingine zinasema majaliwa ampa kibarua biteko sakata la mafuta Chatanda azindua kamati ya uchumi na fedha Umoja wa Wanawake Tanzania na Kikwete aanika alivyolinda mifumo ya chakula nchini. Habari Leo pia alikuachwa nyuma limeandika Samia asema Afrika ibadili sera na mifumo ya kilimo, ataka tathmini vipaumbele, asema ni aibu kufa kwa njaa. Daktari Mwinyi, Ruto, Ndaishimie na Makisal watoa neno. Nipashe mambo ni yayo hayo, linatupasha kwa kuandika mageuzi makubwa yaja kilimo Afrika, marais wakubaliana uwekezaji miundombinu na masoko. Samia aanika mikakati ya Tanzania. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo ina kichwa kisemacho, polisi wapiga stop mikutano ya Tundu Lissu. Mwanahabari kwa upande wake limetanguliza mbele habari yenye hanuani semayo, Bashungwa aanza na wadaiwa sugu TBA. Tuangazie sasa gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya waziri mkuu wa ufalme wa Busoga, Joseph Muvawala, akizindua picha rasmi ya malkia wa ufalme huo, Jovia Mutesi. Hata hivyo, habari kuu kwenye gazeti hilo inahusu mivutano ya ndani kwa ndani ya kuwania nyadhifa za juu katika chama kikuu cha upinzani cha FDC habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo inasema, Museveni apiga marufuku kuingia gesti makanisani na misikitini bila vitambulisho. Toleo lake la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika NDA ilifumbia macho mifugo kupewa dawa ya ukimwi, na kieneo, Rais George Weah wa Liberia azindua kampeni ya kuwania muhula wa pili tunatamatishia dondoo zetu nchini Kenya na tuanze na gazeti la Taifa Leo ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa yenye kichwa kisemacho urais: Khalwale afichua siri. Dondoo yake inasema ufichuzi wa seneta Boni Khalwale kuwa rais Ruto aliahidi kuunga mkono kiongozi wa jamii ya Mulembe kwa uchaguzi wa rais 2032 watikisa Kenya Kwanza limeandika magenge ya kanjo, ya yatishia raia; wasiwasi wa Kenya juu ya El Nino kieneo; jeshi la mwachia rais bongo anayeugua; na michezoni, Ballon d'Or messi ndani cristiano nje. Gazeti dada la daily nation limetanguliza mbele pia habari ya kisiasa ya ODM kuwafukuza baadhi ya wanasiasa wake. Linaandika kuwa vyama vya siasa vimekuwa vikiwatimua wanachama wake waasi, lakini kesi zisizoisha mahakamani zimekuwa zikiwabakisha ofisini. Limeandika pia namna Rais, uh, Raila Odinga alivyomnusuru mbunge mwakilishi mwanamke kaunti ya Nairobi, Esther Passaris, ambaye pia nusura atimuliwe chamani. Gazeti hilo pia limeandika EACC yaonya magavana, yasema tutawafuatilia juu ya kuajiri wafanyakazi kinyume cha sheria. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: kumi na wawili waaga dunia katika ajali ya barabarani Voi; jina la Ruto la toja katika makubaliano baina ya EABL na Diageo; na kwa nini wabunge wataka kufukuzwa madaktari wa Cuba. The Standard kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu kashfa ya ufadhili wa vyuo vikuu. The Star nalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani semayo njama ya kutumia mazungumzo ya maridhiano kubuni kaunti 11 zaidi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, tunasikika hivi sasa mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Makala ya Wiki. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki ambacho leo kitazungumzia maadhimisho ya siku ya kupambana na ujinga duniani. Wapenzi wasikilizaji, yumkini likaonekana kuwa jambo la kushangaza kujua kwamba mamilioni ya watu wanaishi na kufanya kazi katika jamii tofauti ulimwenguni ilhali hawawezi hata kusoma kitabu, kujibu ujumbe kwenye mitandao ya kijamii, kusoma menyu ya migahawa na kuagiza chakula, au kuweza kusoma maelezo ya jinsi ya kunywa na kutumia dawa. Je, yeah. Wewe mwenyewe unaweza kuwazia maisha katika zama hizi bila ya kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika? Je, unaweza kufikiria na kuamini kwamba kuna mamilioni ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika ulimwengu wa leo unaobadilika kila uchao kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya? Kulingana na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, kuna watu wazima wapatao milioni 800 duniani ambao hawawezi hata kusoma au kuandika. Maana ya awali na nyepesi kabisa ya kujua kusoma na kuandika ni mtu kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika katika lugha yake ya mama. Kutoweza kusoma na kuandika si jambo gumu na la kuudhi tu kwa mtu binafsi, bali pia kunachangia sana katika ukosefu wa ustawi na maendeleo ya jamii. Kutojua kusoma na kuandika kunamfanya mtu apoteze irada na uwezo wa kuchukua maamuzi yake binafsi na kubakia kuwa mateka kwenye minyororo ya utumwa na ujinga. Hadi sasa, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa a UNESCO, limetoa tafsiri nne tofauti za neno kusoma na kuandika na mtu anayejua kusoma na kuandika. Katika ufafanuzi wake wa karibuni zaidi, mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule anayeweza kufanya mabadiliko katika maisha yake kupitia maarifa yake na yale aliyoyasoma. Kwa maana kwamba mtu anayejua kusoma na kuandika ni yule mwenye uwezo wa kufanya mabadiliko katika maisha yake kwa kutumia elimu na maarifa aliyojifunza. Pale elimu na ujuzi uliojifunza unaposababisha mabadiliko makubwa katika maisha, basi inawezekana kusemwa kwamba mtu kama huyu anajua kusoma na kuandika, ingawa ujuzi muhimu zaidi na wa awali ni uwezo wa mtu kusoma na kuandika. Kwa kuzingatia umuhimu wa kusoma na kuandika, Mnamo Septemba mwaka 1965, kongamano la kimataifa la mawaziri wa elimu lilifanyika Teherani nchini Iran kwa ubunifu wa UNESCO. Mada kuu ya mkutano huo ilikuwa kufuta ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Katika mkutano huo, wanachama walioshiriki walichagua Septemba 8 kuwa siku ya kusoma na kuandika duniani. Tangu mwaka 1966, sherehe za kuadhimisha siku hii zimekuwa zikifanyika kila mwaka. Ijapokuwa maendeleo mengi yamepatikana katika kuboresha viwango vya watu wanaojua kusoma na kuandika katika zaidi ya nusu karne iliyopita tangu baada ya maadhimisho ya kwanza ya siku ya kusoma na kuandika duniani, lakini kutojua kusoma na kuandika bado ni tatizo la kimataifa. Inakadiriwa kwamba kuna zaidi ya watu wazima milioni mia nane duniani kote ambao hawajui kusoma na kuandika. Hakuna taifa au utamaduni wowote duniani ambao umeweza kuepukana na janga la kutojua kusoma na kuandika ikiwemo pia Marekani, ambako inakadiriwa kwamba watu wazima milioni 32 hawajui kusoma na kuandika. Katika miaka ya karibuni, kutokana na janga la corona, mabadiliko mengi yamefanywa katika mchakato wa elimu na idadi kubwa ya watoto wamekosa fursa ya kupata elimu na maarifa. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba takriban wanafunzi milioni 24 yumkini wasirudi tena katika taasisi rasmi za elimu, ambapo milioni 11 miongoni mwao wanatazamiwa kuwa wasichana. Wataalamu wanaamini kwamba matokeo na athari mbaya za kufungwa shule ni kubwa zaidi kuliko hizi zinazotajwa, na kwamba kutokuwepo usawa wa kupata elimu na kunyimwa elimu wanafunzi wengi ni miongoni mwa matokeo muhimu ya kufungwa kwa shule. Katika kipindi cha maambukizi ya korona vile vilevile, ripoti zilizotolewa na Umoja wa Mataifa katika uwanja huu zinaonyesha matokeo mabaya na ya kusikitisha sana. Utafiti unaonyesha kwamba kufungwa kwa shule kutokana na maambukizi ya korona, hasa katika nchi nyingi za Afrika, kumechochea ukosefu wa usawa katika sekta ya elimu eh, iliyokuwepo hapo awali. Wanafunzi ambao walikuwa katika hatari ya kunyimwa elimu kabla ya maambukizi ya korona wameteseka zaidi kuliko wengine kutokana na kufungwa shule. Wanafunzi wengi kote duniani haswa katika maeneo duni na maskini hawakupata elimu katika kipindi hicho kutokana na kufungwa kwa shule katika maeneo yao. Inatupasa kueleza hapa kwamba asilimia 75 ya watu wasiojua kusoma na kuandika duniani wako katika nchi kumi ambazo ni India, China, Pakistan, Bangladesh, Nigeria, Ethiopia, Misri, Brazil, Indonesia na Jamhuri ya Kongo. Theluthi mbili ya watu hawa wasiojua kusoma na kuandika ni wanawake ambao wanasumbuliwa na tatizo la kunyimwa fursa za kiuchumi na kijamii katika nchi zao. Miongoni mwa sababu za kuwepo kwa watu wasiojua kusoma na kuandika katika nchi za ulimwengu wa tatu ni kutokuwepo uratibu sahihi katika upangaji wa miradi ya elimu. Kutojua kusoma na kuandika husababisha ujinga na kudumaa akili, na kwa sababu hiyo kunaweza kuwa sababu ya kuvurugika utaratibu na nidhamu ya jamii. Hivyo, kwa mujibu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO nafasi na mazingira yaliyopo ya kujifunza kusoma na kuandika yanapaswa kuboreshwa na kusasishwa kupitia mbinu jumuishi ili kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma katika medani ya elimu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa kusoma na kuandika umesisitizwa sana katika dini ya Uislamu. Kitabu kitakatifu cha Waislamu Qurani kiliteremshwa kwa mara ya kwanza kabisa kwa amri ya kusoma kwa aya inayosema iqra e bismi rabika ladhi khalaq, soma kwa jina la Mola wako Mlezi aliyeumba. Baada ya, ya tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu, Qurani imeipa umuhimu mkubwa zaidi elimu na kalamu inayotumiwa kuandika elimu na kitabu hicho ndicho hadia na tunu ya mwisho ya Mola muumba kwa mwanadamu. Kwa hakika Uislamu ni dini iliyo mstari wa mbele katika vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika, na ni muungaji mkono na mhamasishaji mkubwa wa elimu na maarifa, kwa kadiri kwamba katika hatua ya kwanza ya Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa baada tu ya vita vyake vya kwanza na washirikina Mtukufu huyo alimtaka kila kafiri aliyechukuliwa mateka vitani kuwafunza kusoma na kuandika Waislamu kumi kama sharti la kuachiliwa huru. Hatua hiyo ya mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ilizingatiwa kuwa mapambano na vita dhidi ya ujinga na kutojua kusoma na kuandika. Mafundisho ya Uislamu yanatoa wito wa kusoma na kupata elimu na maarifa na kutenga thawabu na malipo makubwa ya akhera kwa ajili ya wale wanaotafuta elimu. Kwa mujibu wa Qurani, elimu ni chanzo cha fahari na mojawapo ya masharti ya kuwa kiongozi wa watu. Qurani tukufu inawawajibisha wanadamu kutafuta elimu na maarifa na kulitaja hilo kama sharti la kuwa kiongozi wa umma. Kitabu hicho pia kimewatukuza kuwaenzi na kuwatanguliza mbele watu wenye elimu na maarifa yanayoambatana na imani na uchamungu. Wapenzi wasikilizaji, baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika hapa nchini ilianza kazi mnamo Septemba 27 elfu moja mia tisa 79 kwa amri ya Imamu ruhullah Khomeini, na hapo hapo kukaanzishwa darasa na vikao vya kuwafundisha watu kusoma na kuandika katika sehemu zote za nchi. Harakati hiyo iliweza kufikia lengo lake la muda mfupi katika miongo michache iliyopita kwa kutekeleza mipango mbalimbali mbali. E, ikiwa ni pamoja na mpango wa uhamasishaji wa kusoma na kuandika. Mkuu wa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika nchini Iran anasema hadi miaka ya mwisho ya kuanguka kwa utawala wa kifalme wa Shah, watoto wengi walinyimwa fursa ya kuingia mashuleni na kwa sababu hiyo, idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandika katika jamii iliongezeka siku baada ya nyingine kutokana na mwenendo wa ongezeko la watu kwa kadiri kwamba kulingana na sensa ya mwaka 1979 watu milioni 14.2 yaani asilimia 52.5 ya Wairani hawakuwa wakijua kusoma na kuandika, kati ya jumla ya watu milioni 27.1 wenye umri wa miaka sita na zaidi hapa nchini. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi mwaka 2021 asilimia 90.5 ya Wairani walikuwa wanajua kusoma na kuandika na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba kiwango hicho kinafikia asilimia mia moja. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Safar mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Septemba mwaka 2023. Tarehe 8 Septemba ilitangazwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kwani siku ya kimataifa ya kupambana na ujinga. Kujua kusoma na kuandika ni miongoni mwa vielelezo vya ustawi katika jamii ya mwanadamu, na ujinga husababisha umaskini na ku bakia nyuma kimaendeleo. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, mkakati wa kupambana na kutojua kusoma na kuandika haukuwa wa kuridhisha katika baadhi ya nchi, na hadi sasa idadi kubwa ya watu hawajapata neema hiyo ya Mwenyezi Mungu. Miaka 260 iliyopita katika siku kama ya leo baada ya mapigano ya muda mrefu na kwa mujibu wa makubaliano ya paris kanada iliondoka chini ya udhibiti wa ufaransa na kudhibitiwa rasmi na uingereza hata hivyo mivutano baina ya wakanada wenye asili ya ufaransa na waingereza waliokuwa wakiishi kanada iliendelea kwa muda mrefu licha ya kanada kujitangazia uhuru na mamlaka ya kujitawala hapo mwaka 1867 lakini nchi hiyo inafuata uingereza katika mfumo wake wa kisiasa Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, wanajeshi wa Ujerumani ya Kinazi waliuzingira mji wa Leningrad, St Petersburg ya sasa. Hata hivyo, mji huo haukutekwa na jeshi la Kinazi licha ya matarajio ya Adolf Hitler na makamanda wake. Wakazi wa Leningrad waliendeleza mapambano ya ukombozi hadi Januari mwaka 1944, wakati walipofanikiwa kujiondoa katika mzingiro wa wanajeshi wa Ujerumani. Na miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo wanajeshi wa utawala wa kidikteta wa Pahlavi walishambulia maandamano makubwa ya wananchi wa mji wa Teheran na kuua raia wengi. Wananchi wa Islamu wakazi wa wa Teheran siku hiyo walianza kuandamana tangu asubuhi hayo yakiwa maandamano ya siku kadhaa mfululizo kuwahi kufanywa na wakazi wa jiji la Teheran dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Wakati huo, utawala wa kijeshi ulikuwa umetangazwa katika mji wa Teheran, lakini wananchi wa Islamu walipuuza hali hiyo na wakamiminika mitaani wakipiga nara dhidi ya utawala wa Shah. Hii ni redio Tehran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema, Afrika, Asia na bara Arabu, wito wangu zishikamane kuitenga Israel. Israel haina nguvu isipokuwa Afrika, Asia na bara Arabu ndizo zinaitia kiburi Israel. Kipala MC huyu Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Juma Hidi Isa wa Kondoa Masawi huko Tanzania, Kondoa Tanzania, anasema hongera ya jeshi la Gabon kwa kumruhusu Ali Bongo kwenda kupata matibabu popote pale duniani. Shirali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ajabu, katika mabano kaandika amazing, hii inahitajika kufikia kwa umma wetu mashia wote na kufikia umma mzima wa Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam na kuwafikia kwa kuambukiza wanadamu wote duniani. Anasema kwa sababu Allah ametuambia tofauti zetu ya rangi, lugha, uh, ni kujuana tu. Mbora kwa muumba wetu ni yule aliyemridhisha muumba wetu Allah. Asante sana Sherali, ukiwa hapo da na ujumbe wake. Shimbi Juma Shimbi, Juma Shimbi, yupo yupo Buchosa, Tanzania, anasema e, shukran sana kwa taarifa mnazopatia. Allah akulipeni kheri. Asante sana, ukiwa hapo Buchosa, Mwanza, Tanzania. Moja kwa moja nikusomee habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa taarifa ya pamoja iliyotolewa na Japan na nchi za Kiarabu kuhusu visiwa vitatu vya Iran na kusisitiza kuwa taarifa hiyo haina umuhimu wowote. Umoja wa Mataifa umetangaza kukaribisha kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na saudi Arabia. Polisi nchini Rwanda imemtia mbaroni mshukiwa wa mauaji mwenye umri wa miaka 34 ambaye anadaiwa kuua na kuzika zaidi ya miili kumi jikoni kwake. Wapinzani nchini Nigeria umetangaza kwamba utakata rufaa baada ya mahakama kuthibitisha ushindi wa Rais Bola Tinubu. Na Guterres asema dunia inakabiliwa na mgogoro wa mabadiliko ya tabia nchi. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Telegram. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri kwa sasa.