Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi Jina langu ni Abdul Fatah Musa Nineko, karibisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Alhamisi, tarehe 21 mfungo tano Swafar mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 7 Septemba 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti, makala ya hekima za Nahjul Balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuateu sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema ustadi wa taifa adhimu la Iran ni kuvigeuza vikwazo na vitisho kuwa fursa. Wazayuni waendeleza unyama kwa kubomoa nyumba za Wapalestina. hizbullah ya lebanon yaikosoa bahrein kwa kuruhusu kufunguliwa ubalozi wa israeli nchini humo na mapigano ya amhara ethiopia yasababisha uhaba mkubwa wa chakula habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa ustadi wa taifa adhimu la Iran ni kuvigeuza vikwazo na vitisho kuwa fursa. Sayid Ibrahim Raisi alieleza hayo jana mbele ya hadhara kubwa ya wananchi wa mji wa Darmiani mkoani Khorasan Kusini na kuongezea kwa kusema, inatupasa sote tuchape kazi kwa matumaini na kufanya juhudi maradufu ili kazi na huduma zilizofanywa zikaribie zaidi kwenye ukamilikaji sambamba na arobaini ya Imamu Husein alayhi ssalam. Na katika ziara yake ya kutembelea mkoa wa Khorasan Kusini, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema umoja na mshikamano wa jamii, dini na lugha tofauti uliounganishwa na jina la Imamu Husein alayhi ssalam ni dhihirisho la kupatikana umoja wa Kiislamu tumaini la kukaribia zama za kudhihiri imamu wa zama alayhi ssalam, na kujengeka ustaarabu na utegemea dini na maadili ya kidini. Na akaongeza kuwa arobaini ni chimbuko utambulisho, ghaya na lengo letu kuu, na ina mchango athirifu katika kujengeka kwa jamii na ustaarabu wa Kiislamu. Aidha, rais Raisi amesema suala linalounganisha watu wote wa Iran wakiwemo Sunni na Shia ni kuwapenda Ahlulbeiti alaihim ssalam ambao walifundisha namna ya kuishi na kufa. Said Ibrahim Raisi ameashiria kuwa leo tunashuhudia kufanyika kwa mjumuiko mkubwa zaidi wa wanadamu na wa aina yake huko Karbala, na akaongeza kuwa mikusanyiko ya watu katika arobaini ni utoaji tena wa ahadi ya utiifu na bai'a kwa dini, thamani za dini na Imamu Husein alayhi salam, na kutoa ahadi tena kwa lengo tukufu la kupambana na dhulma na uonevu na kupigania haki na uadilifu duniani. Rais Raisi amekumbusha pia kuwa maadui wanataka kuanzisha uchokozi dhidi ya taifa na ardhi ya Irani ya Kiislamu, lakini kinachowazuia kufanya hivyo ni nguvu zinazotokana na damu ya mashahidi na wananchi walio macho wa Iran. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wameendelea na hatua wa zao za kinyama za kubomoa nyumba za wananchi wa Palestina huku Quds inayokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa ripoti ya Al Ahd, mabuldoza ya utawala wa kizayuni yakiungwa mkono yakisindikizwa na jeshi la utawala huo ghasibu yamebomoa nyumba na vituo vya viwanda vya Wapalestina mashariki mwa Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu. Kitendo hicho kisicho cha kibinadamu kinajiri siku mbili tu baada ya utawala ghasibu wa kizayuni kubomoa au kutaifisha majengo 33 ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa, wa mto Jordan na Quds inayokaliwa kwa mabavu. Kwa kisingizio cha kutokuwa na kibali cha ujenzi, utawala wa Israel unabomoa nyumba za raia wa Kipalestina katika eneo hilo, lengo likiwa ni kuwaweka chini ya mashinikizo na kuwafukuza raia hao katika eneo hilo. Utawala wa haramu wa Israel umekuwa ukibomoa nyumba za raia wa Palestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi mahala pake, lengo kuu likiwa ni kubadili muundo wa kijiografia wa maeneo ya Palestina na kuyapa maeneo hayo sura ya Kiyahudi. Hii ni licha ya kwamba azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linataja shughuli zote za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi iliyoghusubiwa ya Palestina kuwa ni kinyume cha sheria. Harakati ya Mukawama ya Hizbullah ya Lebanon imeujia juu utawala wa Al-Khalifa wa Bahrain kwa kuruhusu utawala haramu wa Israel kufungua ubalozi wake katika nchi hiyo ya Kiarabu ya ghuba ya Uajemi. Katika taarifa Hizbullah imesema utawala wa Manama upo katika mkondo wa kuporomoka kisiasa na kimaadili kwa kushinikiza uhusiano wa kawaida na adui mzayuni. Baada ya miaka mingi ya kulikandamiza taifa la Bahrein. Harakati hiyo mapambano ya Kiislamu ya Lebanon imeeleza kuwa hatua ya Al Khalifa kuipa ridhaa Israeli ya kufungua ubalozi wake nchini Bahrein ni pigo kwa taifa la Palestina, ambalo hivi sasa lipo katika mapambano na operesheni za kishujaa mkabala wa ugaidi pofu wa Wazayuni. Hizbullah imetoa mwito kwa taifa la Bahrein na mataifa mengine ya Waislamu kuendelea kusimama kidete kupinga uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni ikisisitiza kuwa Israel haifai kuwa na kimbilio salama popote katika eneo. Mapema mwaka huu wanazoonwa Bahrein walikosoa vikali pia mpango wa Al-Khalifa wa kuwauzia ardhi wa zayuni wakisisitiza kuwa kitendo hicho ni sawa na kuiuza nchi na ni haramu. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa radio Tehran. Mivutano imeshadidi katika mkoa wa Amhara nchini Ethiopia kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya vikosi vya serikali kuu na makundi ya wanamgambo wa mkoa huo wajulikanao kama fano fano, na hivyo kusababisha uhaba mkubwa wa chakula pamoja na kuathiri huduma za afya. Shughuli kwenye miji mingi ya Amhara zimesimama kufuatia mapigano kati ya Fano na vikosi vya serikali vinavyodhibiti miji kadhaa mikubwa. Serikali ya Ethiopia ilitangaza hali ya hatari katika mkoa wa Amhara mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Agosti, na hivyo kuathiri usafiri pamoja na kugeuza makao makuu ya kiutawala kuwa kamandi ya kijeshi. Ripoti mbalimbali kutoka Mhara zinasema mkoa huo unakabiliwa na tatizo la uhaba wa chakula. Mapigano hayo yaliyozuka tangu mwezi Julai katika eneo hilo la pili kwa ukubwa nchini Ethiopia, kati ya wanamgambo wa Fano na jeshi la ulinzi la Ethiopia yamegeuka kuwa mgogoro mkubwa wa kiusalama. Mgogoro huu unatajwa kuwa mkubwa zaidi wa usalama nchini Ethiopia tangu vilipomalizika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili katika eneo la Tigray linalopakana na Amhara, mwezi Novemba mwaka jana. Mapigano hayo makali yalizuka kufuatia uamuzi wa serikali wa kuunganisha vikosi vya kikanda katika polisi ya shirikisho au jeshi. Na gazeti la Kizayuni la Harits limesema katika ripoti yake ya hivi karibuni kwamba utawala wa Kizayuni unaendelea kulipa silaha jeshi la wahalifu la Myanmar na kusisitiza kuwa jeshi hilo linatumia silaha za Israel kufanya mauaji ya kimbari ya Waislamu na ukandamizaji wa kikatili wa raia wa kawaida. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, gazeti la Kizayuni la Harits limefichua kuwa utawala ghasibu wa Kizayuni unaendelea kwenda kinyume na kauli yake ya mwaka elfu mbili na nane ulipodai kuwa umesimamisha kulipa silaha jeshi la Myanmar, bali unaendelea kulirundikia zana za kijeshi jeshi la wahalifu la nchi hiyo bila kusita. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Arabi 21, gazeti hilo la Kizayuni limesema Israel iliendelea kulipa jeshi la Myanmar silaha za kisasa angalau hadi mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaani mwaka mmoja baada ya mapinduzi ya kijeshi huko Myanmar. Gazeti la Haris limeongeza kuwa nyaraka kutoka duru za kuaminika zinaonyesha kuwa shirika la Aerospace Industries linalomilikiwa na serikali ya Israel na vilevile vile kikundi cha utengenezaji silaha cha Elbit Systems wanaendelea kulipa silaha jeshi la wahalifu makatili na wauaji la Myanmar. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno: Ufaransa yakiri kushindwa kwa sera zake za kikoloni barani Afrika. <muchiliki> Mapinduzi mtawalia yaliyotokea katika nchi kadhaa za kiafrika kama Niger na Gabon, ambayo yamepongezwa na kupokewa kwa shangwe na wananchi, yamegeuka kuwa harakati kubwa dhidi ya ukoloni mpya na mamboleo wa Ufaransa barani Afrika. Raia wengi wa nchi hizo ambao wamekaribisha mageuzi ya kisiasa katika nchi zao wameunga mkono serikali mpya na kutaka kukatwa uhusiano na Ufaransa na hata kufukuzwa balozi wa nchi hiyo. Kutokana na hali hiyo, Catherine Colonna, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, amekiri rasmi kwamba zama za ukoloni wa nchi hiyo barani Afrika zilipita muda mrefu uliopita, na kwamba kwa sasa kumeibuka wimbi la chuki dhidi ya wafaransa barani Afrika. Ufaransa imekuwepo katika nchi tofauti za kiafrika kwa karne nyingi na kwa visingizio mbalimbali mbali. Jinai za kihistoria za Ufaransa nchini Algeria ikiwa ni pamoja na mauaji ya wa wapigania uhuru na kufanya majaribio ya nyuklia kwa kutumia wakazi wa baadhi ya maeneo ya Algeria kama mapanya wa maabara ni uhalifu mkubwa ambao kamwe hauwezi kusahaulika. Ijapokuwa raia wa nchi mbalimbali za bara la Afrika waliweza kujiondoa kwenye makucha ya ukoloni wa Ufaransa kwa mapambano ya muda mrefu ya kupigania uhuru lakini utajiri na hadhi ya bara hilo haikuwa jambo ambalo Wafaransa wangeweza kulifumbia macho kirahisi. Utajiri wa madini ya urani, dhahabu, almasi na kadhalika na nafasi nzuri ya kijiografia ya nchi nyingi za Afrika vimeifanya Ufaransa itazame upya mbinu zake za kikoloni na kupanga sera mpya kuhusu masuala yake ya kisiasa na kiuchumi barani Afrika: kulinda usalama na mapambano dhidi ya vikundi vya kigaidi. Misaada ya kiuchumi kupitia njia ya kutoa mikopo ya muda mrefu, kuanzisha kambi na vituo vya mafunzo ya kijeshi kwa askari wa nchi tofauti za Afrika na pia msaada wa kisiasa wa nyuma ya pazia kwa baadhi ya viongozi vibaraka wa nchi mbalimbali mbali za bara la Afrika ni miongoni mwa sera na mambo yaliyotumiwa na Ufaransa katika miongo ya hivi karibuni kwa ajili ya kuimarisha uwepo na ushawishi wake katika nchi za bara hilo. Ripoti zilizochapishwa zinaonyesha kuwa sehemu kubwa ya fueli ya urani inayohitajika katika vinu vya nyuklia vya Ufaransa inatoka kwenye migodi ya urani katika nchi kama Naija. Pia kampuni za Ufaransa zina hisa kwenye makampuni mengi ya kiuchumi katika nchi tofauti za Kiafrika. Kwa maneno mengine, ni kwamba Ufaransa inapata dhahabu yake kutoka Guine, urani kutoka Niger, mafuta kutoka Gabon, chuma cha kutengenezea magari kutoka Mauritania, kakao kutoka Ivory Coast, mbao kutoka Congo na hata wanariadha wake wanaoshinda medali za michezo ya kimataifa kutoka kwenye makoloni yake ya zamani. Scott Rita, afisa wa zamani wa ujasusi wa Marekani, anasema kuhusiana na suala hili kwamba mapinduzi yanayotokana au yanayotokea katika nchi za Afrika ni tishio kubwa kwa Ufaransa. Parisi ina uhusiano mpana na nchi za kiafrika na kukatwa uhusiano huo kutakuwa na athari mbaya sana kwa uchumi wa Ufaransa. Inaonekana kwamba Paris inapaswa kusubiri mustakabali mbaya kutokana na hasira ya Waafrika kwa sera ya Ufaransa ya baada ya ukoloni. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa popote pale mlipo, karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji ambacho hukujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Maoni tuliyonayo ni mengi sana, hatutorefusha maneno. Tutaanza moja kwa moja na kusoma maoni yenu b baada ya hiki kiburudisho kifupi Moja kwa moja, mimi nayashika maoni yake mwanabaraza hai na wa muda mrefu, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye kwenye maoni yake haya ya kwanza anasema katika siasa zao za nje, wa magharibi ni wakoloni wasiojificha na hivi sasa wamekuja na aina mpya ya ukoloni na kukandamiza mataifa huru. Hali ni mbaya sana, mpaka Umoja wa Mataifa unatumika kwa masilahi ya wa magharibi. Bwana Sharale Fazil wa Dar es Salaam anaendelea kusema imefikia hadi pia baadhi ya viongozi wa nchi wanakubali kutumika kwa kuhongwa mihongo ya aina mbalimbali ili wawatumikia wa magharibi, hata katika nchi za Waislamu anaendelea kutoa dukuduku lake akisema, kwa mfano viongozi wa kijeshi wanaokubali kuhongwa na wa magharibi huko India wamewaibisha wanadamu na ubinadamu na nchi yao na wanauwaibisha umma mzima wa wanadamu. Anasema aibu hiyo ni athari ya dhuluma wanayowafanyia Waislamu huko India, lakini tuseme pia kuwa wako hata Wahindu na mabaniani waadilifu wasiopenda siasa za chama tawala cha BJP cha kuwagawanya watu ili ipate kutawala. Chama cha BJP na viongozi wake ni magaidi, ameandika. Ama kuhusu kuendelea kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya na magharibi kwa ujumla, bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania anasema nchi za Kiislamu zinapaswa kuimarisha mahusiano baina yao ili kuimarisha nguvu zao na kuzuia kuvunjiwa heshima matukufu yao. Kushikamana nchi za Waislamu ndiko kutekeleza kwa vitendo mafundisho ya Qurani ambayo tumeyapuuza kwa muda mrefu katika umma wetu. Tunapaswa sisi Waislamu kujiambatanisha na imani ya kweli na kujiweka mbali na imani za kishabiki. Inasikitisha sana kuona umma wa Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama hii leo Tunashuhudia kukosekana umoja baina yetu. Anaendelea kulitolea ufafanuzi hilo akisema, kuvunjia heshima matukufu ya dini ni uvunjaji wa haki za binadamu na kila mtu kuabudu anachokiamini. Kuruhusu kuvunjiwa heshima matukufu ya kidini si ubinadamu. Lakini nchi za magharibi zinaendelea kuruhusu kuvunjiwa heshima matukufu ya Waislamu. Inaonyesha nchi za Ulaya magharibi zinazidi kujianika kwa walimwengu kwamba wao si jamii ya watu wastaarabu na si jamii ya watu wenye maadili ya ubinadamu. Kuhusu maudhui hiyo hiyo, mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika, hawa wanaotuvukia adabu Qurani tukufu kwa kuikosea heshima wanajisumbua bure. Hata wakichoma moto nakala zote za Qurani tukufu ulimwenguni ni kazi bure, na wakae wakijua kwamba tunao waliohifadhi kitabu hicho chote, na kazi ya kukirejesha tena kwa maandishi si kazi ya kututia kiwewe. Tunao watoto hata wa umri wa miaka kumi ambao wamehifadhi Qur'ani nzima moyoni. Kwa hivyo waendelee kukashifu tu, lakini mwisho wa, wa kwisha wanajitia sumu wenyewe nafsi zao. Hizaya itawapata hapa hapa duniani na huku akhira adhabu inawangoja. Ni mimi Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Tumebakiwa na maoni mengi mengine hapa kutoka kwa wanabaraza hawa, bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam Tanzania na bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa Kenya, lakini inabidi tutoe fursa kwanza kwa wanabaraza wengine kurushiwa hewani maoni yao. Muda ukituruhusu, tutarejea tena kwenye maoni ya wanabaraza hawa wawili. Mimi nayashika maoni ya bwana Ismail Hussein Majaliwa wa mikanjuni huko Tanga nchini Tanzania, ambaye ameandika inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Jamani, wananchi wa Libya, kulikoni sasa kumwaga damu za raia wenu? Kweli mmeshindwa kukaa chini na kuangalia mustakbali wa nchi yenu na wananchi wenu? Inasikitisha sana, na msipofanya uamuzi sahihi, basi vizazi vyenu vitarithi uhasama Daima dawamu. Ama kuhusu mgogoro wa nchi ya Niger ya magharibi mwa Afrika Bwana Ismail Husein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga, Tanzania, baada ya kutusalimu ameandika nina isihi ECOWAS, chonde chonde iache au isitishe mpango wao wa kuivamia kijeshi Niger, kwani kufanya hivyo kutaleta madhara kwa wananchi wasio na hatia, na badala yake diplomasia itumike kutatua mgogoro wa nchi hiyo na si vinginevyo. Mwanabaraza Ismail Hamisi Ramadhani wa Runzewe Geita a, nchini Tanzania anamuunga mkono bwana Majaliwa akiandika, tuko pamoja na Naija. Hao mabeberu watakomalini huwa unyama na roho zao za nongwa, wanaingilia kila sehemu duniani. Mara utasikia Naija, mara Libya, mara Siria na mara wameivunjia heshima Qurani tukufu. Ama kweli mwovu hachi asili na hiyo ni kwa sababu hawakumbuki siku ya malipo. Hii maudhui ya Naija Amiri imeendelea kutolewa maoni mengi, na sisi kazi yetu hapa kwenye baraza la wasikilizaji kubwa ni kurusha hewani maoni ya wanabaraza. Hapa mwanabaraza mwingine bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameandika hivyo inavyofanya Nigeria ni kujipendekeza kwa Wamagharibi Magharibi, na huo ni ukibaraka. Leo majambazi wanawaua wanajeshi wa Nigeria, huku boko haram wanafanya wanavyotaka nchini Nigeria, na serikali imeshindwa kumaliza migogoro yake ya ndani. Viongozi wa Nigeria waache ukibaraka, washughulikie mambo yao ya ndani na ya wananchi wao, anasema kitendo chochote cha kuivamia Niger ni kulichafua eneo hilo zima la Afrika Magharibi, na eh, hakuna nchi itabaki amani siki usalama na siki uchumi. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Hewani wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio za jamejam mjini Tehrana mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo whatsapp yetu ya plus 989035065487 email yetu ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir sw tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni ya bwana juma bin karim maarufu kwa jina la baba akram wa upanga zanzibar ameandika jamani ukraini Kubalini kutulia. Wanaoteseka ni wanyonge, akina mama na watoto wadogo. Amani ni bora kuliko ushindi ambao unaonekana kama ndoto. Kwenu baba ni baba, wasikuhadaeni hao mafatani wa magharibi. Kwenu nyinyi Rasia ni baba, hamkupaswa kumchokoza kwa uchochezi wa nchi za magharibi. Ni mimi Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Uh, ukipenda unaweza kuniita sahiba ajamii, naam ni sahib ajami huyo wa upanga Zanzibar, au bwana Juma bin Karim. Ama hapa pana maoni mengine ya bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Maoni yake inabidi tuyarushe hewani leo leo, yakiendelea kubakia hivi hivi yatapitwa sana na wakati. Ni maoni kuhusu habari iliyotangazwa na idhaa ya Kiswahili Radio Teheran chini ya kichwa cha maneno, deni la Kenya laongezeka na kuvunja rekodi baada ya kufikia dola bilioni kumi nukta nane. Bwana Shebe ameamua kutoa dukuduku lake, akisema kwa hakika inavunja moyo na kusikitisha sana kuona kwamba Kenya bado inauchwa kujilimbikizia madeni bila ya kujali kuwa mzigo huu utabebwa na wananchi ambao hata hawajui jinsi madeni hayo yalivyotumiwa. Ikizidi ni ufujaji na wafisadi ndio wanaofaidika na madeni hayo. Barabara hewa hujengwa, miradi ghushi hushabikiwa, ala kuli hal, senti zote zilizokopwa huporwa na kunyang'ariwa na viongozi waliopo madarakani. Naam bwana shebe huyo kunyang'ariwa, anaendelea kutoa dukuduku lake akiandika, ni mithili ya kifuvu cha tundu, hakijai kila kiti wacho huponyoka na kutoweka. Kwani hamkusikia wakati mmoja gari la wilbaro likinunuliwa kwa shilingi laki tatu za Kenya na gavana mmoja ambaye mpaka sasa hivi bado ni gavana alipoulizwa kuhusu bei hiyo, jawabu yake alisema eti hilo wilbaro ni la kasinojenic, ambayo mpaka leo wa Kenya hatuijui maana yake. Anasema sijui labda wilbaro hilo lilikuwa ni la gea na breki, au ni lenye kupiga honi, au ni lenye waipa za mvua, au lina kipimo cha spidomita. Allahu yaalam. Hii ndiyo Kenya. Yaani mambo yake ni kunya mkuriche. Naam, hata na mimi nimeshindwa kuelewa bwana shebe, hiyo kunya mkuriche ni kitu gani, lakini nimeelewa labda ni umekusudia, ni mkorogo vyogo. Mimi inarejea tena kwa bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, huko nchini Tanzania, ambaye ameandika rais wa China, karibu Afrika, tumechoshwa na ukoloni na unyonyaji wa Magharibi, shikamana zaidi na Afrika ni vyema nchi za Kiafrika na au kujiunga na BRICS ili kuondokana na umangimeza wa magharibi na Marekani. Nam, wasikilizaji wetu leo wamechomoka leo umangimeza. Ama kuhusu Iran kuunda na kutengeneza satelaiti zake mwenyewe ni jambo la kupongezwa, anasema mmoja wa wasikilizaji wetu huyo, ambaye ni bwana Kipala MC Bulemela. Na hapo hapo anasema huo ni mkakati wa kujikomboa nchi za Afrika tunapaswa kuiga maendeleo ya Iran. Ama kuhusu dhuluma wanayofanyiwa Wapalestina kwa zaidi ya miongo saba sasa, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba huko Mwanza anasema jamii ya kimataifa iko wapi? Huku mauaji haki za Wapalestina zikikiukwa, mashirika yanayojinasibisha kutetea haki za binadamu yako wapi? Tunaungana sote walimwengu waadilifu kulaani madhila haya wanayofanyiwa Wapalestina katika ardhi yao wao wenyewe. Mvamizi mzayuni anapora kila kitu, na jamii ya kimataifa na mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu yamekaa kimya. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza. Nchini Tanzania. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Kuhusiana na maudhui hiyo hiyo ya Palestina, mwanabaraza mwingine bwana Ali Magema ambaye mwenyewe anajiita profesa wa mtaa wa Madina tuzaharau huko Tanga Tanzania, ameandika ndugu zetu wa Palestina hawana utetezi wowote wa wanaendelea kuonewa na wazayuni, na kama ni hivyo basi Wapalestina wote watamalizwa na hao wazayuni. Bwana Sherali Fazele wa Dar es Salaam pia anaisikitikia sana Palestina na kutoa ushauri akisema, viongozi wa nchi za Waislamu wanaojipendekeza kwa wazayuni wanawafanyia khiana Waarabu wenzao na Waislamu wenzao wa Palestina. Maulamaa na viongozi wa nchi wanachama uh, za OIC wanawajibu wa kutekeleza kivitendo umoja wa umma wetu kuelimishana umma wetu na watu wa madhehebu na mataifa tofauti ndiyo njia ya kuimarisha imani ya Uislamu sahihi. Ushabiki umeudhoofisha sana umma wetu wa Kiislamu katika zama hizi tunazoishi. Anaendelea kusema Bwana Sherali Fazel kwamba tukiweza kuelimishana na kuungana, sisi umma bora wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, tunaweza kutetea vizuri haki zetu na hakuna mwislamu yeyote atakayeonewa. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Naam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote hawa ama, na muda wa baraza la wasikilizaji umetuishia kabisa. Mwenzangu mustudioni leo alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa na mimi ni Ahmed Rashid ishi, ni salama. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Mwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi tarehe 7 Septemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Majira ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, eura ya nika siri kupanda kwa mafuta. Inahusisha gharama za uagizaji bidhaa hiyo katika soko la dunia. Maamuzi ya nchi wazalishaji, dunia nzima yatikisika. Ukurasa wa mbele wa Majira una habari ya kikanda yenye anwani vikosi vya Afrika Mashariki kusalia DRC licha ya maandamano, na habari nyingine ya kimataifa liliyoyakisi kwa kichwa cha maneno waliopigana vita vya dunia wasalia 57. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari Samia wenzake saba kunguruma Leuda, ni katika mkutano wa mifumo ya chakula Afrika. Ulega aainisha fursa nane katika mifugo uvuvi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo inahusu kemeo la makamu wa rais Philip Mpango kwa wanaume wanaotelekeza familia zao, aagiza wawajibike na kutoa siku tisini usajili wa vituo. Habari Leo lina habari ya kimataifa pia yenye kichwa cha maneno benki ya dunia yaombwa kukabili upungufu wa dola ya Marekani. Aligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari dawa mpya VVU gumzo, na kukitolea ufafanuzi kwa dondoo, matumaini mapya ya tiba ya ukimwi yameanza kushika kasi baada ya wanasayansi wa Denmark na Australia kutengeneza vidonge vya kuifikia, kuchunguza seli muhimu iliyoshindwa kufikiwa kwa miaka 40 sasa. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na Mwananchi na kichwa cha maneno wawekezaji wanavyokwepa kodi, nyeti kwa nchi za Afrika, mbinu zinazotumika za bainika, kampuni tanzu za tajwa kuhusika kwenye mchezo huo, sekta za madini, mafuta na gesi vinara, TRA ya shtuka ya uko wa shilingi trilioni moja nukta mbili kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Nipashi ambalo limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno Profesa mchumi adai rais haambiwi ukweli. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni mazungumzo maalumu, Dk Slaa aanika msimamo wake kuhusu dini na siasa, Biteko aanza wadhifa mpya na maagizo kumi, ndoa na watoto, kesi ya kina Mdee, Komu aihusisha nek na wabunge kumi na tisa na wakili aiomba mahakama mteja wake apimwe akili. na gukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Raila angusha shoka. ODM yatimua wabunge kadhaa kutoka kwenye chama, wengine wakitozwa faini kwa uasi. Timizeni ahadi zenu, viongozi wa Afrika waziambia nchi tajiri ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kikiandamana na dondoo bara la unga mkono azimio la Nairobi la kutaka nchi za magharibi kuhakikisha kuna haki na usawa katika ufidiaji wa nchi masikini. Taifa Leo lina habari ya kaunti pia yenye anuani, wapinga Chemelil Mohoroni Shuga kuunganishwa na kufafanua kwamba pendekezo la kuunganisha viwanda vya sukari vya Chemelil na Mohoroni limeibua hisia mseto katika kaunti. Inachotaka Afrika ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation, likizungumzia yaliyojadiliwa katika mkutano wa siku tatu wa Afrika kuhusu tabia nchi uliofanyika jijini Nairobi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari: fedha za chuo kikuu, waziri arefusha tarehe ya mwisho ya maombi ya mkopo. Business Daily na Standard yamevutiwa pia na habari ya mkutano wa Afrika wa tabia nchi. Business limeandika yaliyomo kwenye mikataba ya mabilioni ya dola katika mkutano wa tabia nchi wa Nairobi, nalo Standard limeandika shilingi trilioni 3.9 mezani kwa kazi ya tabia nchi. Gazeti hilo linamnukuu pia jaji mkuu akisema uhuru wa idara ya mahakama unahujumiwa na tuna tamatishia. Nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari nda iligeuza uso wakati wanyama walipolishwa dawa za ukimwi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Bobi Wine amwomba Biden na EU zisipe fedha Uganda, au wasiipe fedha Uganda. Sakata la FDC d bcj sasa aunga mkono mkutano wa Birigwa na mawaziri ambao hawakuhudhuria walitia tafrani bunge. Katika toleo la mtandaoni, monita lina habari ya mkasa wa kusikitisha isemayo, baba anayetuhumiwa kuwaua watoto wake mwenyewe afariki hospitalini. Ni George Kabirigo huyo mwenye umri wa miaka 28 aliyewaua kwa kuwanywesha sumu wanawe wawili wadogo na kisha kunywa yeye mwenyewe. <mulia> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 35 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahju lbalagha, ukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 35. Katika hikma ya 31 Nahjul Balagha na Imamu Ali alaihi salam ameelezea nguzo za imani. Kwa kuzingatia umuhimu wa suala la imani na wajibu wa kuwa na ufahamu mzuri kuhusu hikma hii, tumeamua kuizungumzia na kuichambua katika vipindi sita vya mfululizo huu, ikiwa ni sehemu ya tano hii ya kuichambua hikma ya 31 ya nahjul balagha leo tutazungumzia nguzo ya kufru kama ilivyotajwa na imamu ali bin Abi Talib alayhi salam kwenye hikma hiyo katika mwendelezo wa hikma 31 imamu ali alayhi salam ana wahesabu watu makafiri kuwa ni kundi ambalo ukweli umefichwa kwao na anataja mambo manne kuwa ndio yaliyoficha ukweli na kuweka pazia mbele ya watu hawa makafiri anasema walkufru ala arbai daaima ala taaquq watanazui wazaighi washiqaq, na ukafiri unatokana na mambo manne: kuzama na kudadisi sana kusiko sahihi, kupiga vita haki, kufuata upotofu kwa hawa na matamanio ya nafsi, na ukaidi ubishi na taasubu. Katika hikma hii, mbali na suala la iman, Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia pia mambo yanayopelekea kwenye upotofu na kutofikia haki, na kila kitu ambacho kinasimama mbele ya fikra ya mwanadamu na kumwekea pazia la kutojua uhakika na uhalisia wa mambo. Baadaye anatoa ufafanuzi akisema, yeyote mwenye kuzama na kudadisi dadisi kusiko sahihi hawezi kufikia ukweli. Maana ya kuzama katika utafakari hapa ni vile mtu kuchupa mipaka katika kudadisi, hasa mambo ambayo ni vigumu kuyafikia. Kwa mfano, sehemu moja ya aya ya mia moja na moja ya Suratul Maida, Kurani Tukufu inasema, enyi mlioamini, msiulizeulize mambo ambayo mkidhihirishiwa yatakuchukizeni kama tunavyojua katika kisa cha ng'ombe cha wana wa Israeli yani bani Israeli kinachosimuliwa na Qurani tukufu mwanzoni mwanzoni mwa sura ya pili ya Albakara, bani Israel iliwawia vigumu sana na walilazimika kugharamika sana kumnunua ng'ombe kutokana na udadisi na kuuliza kwao kusiko sahihi. Wana wa Israeli walijitia wenyewe kwenye matatizo wakati awali waliambiwa tu wachinje ng'ombe yoyote tu, lakini wakafanya udadisi usio wa haki, mwisho wakala hasara kubwa. Ama kuhusu suala la kutangaza na kujiingiza kwenye vita dhidi ya haki ambalo ni moja ya vipengee vingine vinavyopelekea kwenye ukafiri, Imamu Ali alaihisalam anasema, na ambaye inakuwa mingi mizozo yake kutokana na ujinga wake daima huwa kipofu asiyeiyo na haki. Maana ya mizozo hapa ni ile ile inayotokea kila siku na mara kwa mara katika masuala tofauti, ambapo kadiri inavyoendelea na kuwa mingi ndivyo mtu anavyozidi kupofuka na kutoona ukweli, bali huwa anashikilia msimamo wake wa kitaasubu na kutopenda kabisa kuikubali haki. Kila mtu anapoanza kuzozana Hukuambia sina lengo la kukataa haki, lakini kadiri mzozo unavyokuwa mkubwa ndivyo anavyozidi kuwa mbali na haki na kushikamana na msimamo wake hata kama ni wabatili. Katika sehemu inayofuata Imamu Ali alaihi salam ametumia neno zaire na kusema ni moja ya vitu vinavyomzuia mtu kuiona haki na kumtumbukiza kwenye shaka na wasiwasi. Imamu anasema Mtu ambaye anakengeuka njia ya haki na kufuata hawana matamanio ya nafsi, kwa mtazamo wake jambo hilo ni baya na baya huliona ni jema, kwa mtazamo wake jambo lililo zuri huliona baya na baya huliona ni jema, na huleweshwa na kileweshaji cha upotofu. Tunajua kwamba mtu anapokengeuka njia ya haki na kuzama katika matamanio na hawaza nafsi, polepole huzoea mambo mabaya na kwa sababu ya matamanio ya nafsi yake hufikiri kuwa jambo baya ni zuri, na kutokana na kujiweka mbali na mambo mazuri, huyaona mambo hayo mazuri kuwa ni mabaya na ya kuchukiza. Kisha Imamu Ali alaihi salam anazungumzia matokeo mabaya ya shiqaq ambao ni uadui wa mtu mbishi dhidi ya haki. Anasema mtu ambaye anapinga haki kiubishi na kiuadui, huwa nzito kwake njia ya kuifikia haki na mambo yatakuwa magumu na tata kwake, na ataingia kwenye mkwamo ambao ni vigumu kutoka ndani yake. Tunajua kwamba moja ya mambo yanayomzuia ya mtu kujua haki na ukweli ni ukaidi, ni ubishi, na ni taasubu na ni uadui wake anaoifanyia haki. Ubishi haumruhusu mtu kuachana na maamuzi yake ghalati na taasubu zisizo na maana. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Mfunguo Tano Sofar mwaka 1445 Hijria mwafaka na tarehe 7 Septemba mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 201 iliyopita, nchi ya Brazil ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Ureno ilianza kuikoloni Brazil mwaka 1494, na mbali na kuwatumikisha watu wa jamii ya Wahindi wekundu wa, wa nchi hiyo. Ilichukua mamilioni ya Afrika kwa ajili ya kuwatumikisha kama watumwa katika shughuli za kilimo. Siku kama ya leo miaka 124 iliyopita harakati ya kihistoria ya wanamasumbwi nchini China ilikandamizwa na kuzimwa. Wanamasumbwi lilikuwa jina walilopewa wanajeshi wa China waliosimama kupambana na ubeberu wa nchi za kigeni, hususan za Magharibi ulioambatana na harakati za wamishonari wa Kikristo ndani ya China. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na wanamasumbwi hao ni kuteka balozi za nchi za magharibi katika mji wa Beijing na kupambana vikali na shughuli za wahubiri wa Kikristo kutoka Ulaya. Tarehe 16 Shahrivara miaka 39 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Mirza Muhammad Baqir Ashtiani, mmoja wa maulama wakubwa wa Iran. Alizaliwa mwaka 1284 Hijiria Shamsia mjini Tehran. Ayatullah Ashtiani alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo baada ya kuhitimu masomo yake awali, Ayatullah Mirza Muhammad Bakir Ashtiani alirudi Teheran na kuanza kutoa elimu kwa wanafunzi wa masuala ya dini baada ya kupata daraja ya ijtihad. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita alifariki dunia dikteta wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani Jenerali Mobutu Sese Seko. Mobutu alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda thalathini nchini Kongo, na mwaka elfu moja mia kenda hamsini alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo, na mwaka elfu moja mia kenda sitini alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka thalathini. Tarehe ishirini na tano Novemba mwaka elfu moja mia kenda sitini na tano Mobutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyetawala kidikteta. Tarehe 16 Mei mwaka 1997 Mobutu Seseseko alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa ustadi wa taifa adhimu la Iran ni kuvigeuza vikwazo na vitisho kuwa fursa. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wameendelea na hatua zao za kinyama za kubomoa nyumba za wananchi wa Palestina huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu na mivutano imeshadidi katika mkoa wa Amhara nchini Ethiopia kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya vikosi vya serikali kuu na makundi ya wanamgambo wa mkoa huo wajulikanao kama Fano, na hivyo kusababisha uhaba mkubwa wa chakula pamoja na kuathiri huduma za afya. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.