Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na tunasio katika satelit na pia kwenye internet katika pars today ir sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika baadhi ya mikoa kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 9035065487 na telegramu yetu ni hiyo hiyo ya plus 989035065487. Email yetu ni Swahili Radio iribir, na mimi ni Ahmed Rashid. Leo ni Jumatano, mwezi 20 mfungo tano Safari 1445 hijiria, sawa na tarehe 6 Septemba 2023 miladia. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa kumbukumbu ya arobaini Imam Husein alaihi salaam. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu ya arobaini Imam Husein alaihi salaam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na ziara ya arobaini na makala ya leo katika historia Toban. Kadiri muda utakavyoruhusu tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Iran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Leo ni 40 ya Imam Hussein alaihi ssalam. Waislamu wa, wa Iran waungana na Waislamu wengine kuiadhimisha. Makumi ya wanafunzi wa kike Waislamu Ufaransa warejeshwa majumbani kwa kuvaa abaya. Rais wa Iraq asema uhusiano wa Iran na Saudia unaimarisha usalama wa eneo zima. Na Dagalo ataka RSF iunganishwe na vikosi vya jeshi la Sudan. habari kamili. Jumatano ya leo ya tarehe 6 Septemba 2023 inasadifiana na maombolezo ya 40 ya Imam Husein alaihi ssalam, yaani siku ya 40 tangu Imam Husein alaihi ssalaam na wafuasi wake watifu walipoua washahidi kinyama kwenye jangwa la Karbala mwezi 10 mfungu 4 Muharam mwaka wa 61 Hijria. Imamu Husen alaihi salam ni imamu watatu katika kizazi kitoharifu cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu aleyhi wa alihi wa sallam. Na mamilioni ya Waislamu na wapenzi wa Ahlulbeit alaihi wassalam wamekusanyika hivi sasa mjini Karbala, Iraq, kwa ajili ya kumbukumbu hizo. Wafanya ziara kutoka kona zote za dunia, wakiwemo watu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wanaikumbuka kwa hamasa kubwa siku hii, na kila mwaka wanaitumia siku hii kula kiapo cha kuendeleza njia tukufu ya Imam Hussein alayhi salam ambayo ndiyo njia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ndiyo njia ya Uislamu halisi. Muda wote wa safari yake ya kutoka Maka kuelekea Karbala, Imam Hussein alayhi salam alikuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba ametoka kwa ajili ya kuinusuru dini ya Allah kwa ajili ya kuwafedhehesha watawala waliokuwa wanatawala kinyume na mafundisho ya Uislamu, na kwa ajili ya kuamrisha mema na kukataza mabaya, kusimama dhidi ya dhuluma na ukandamizaji, kwa ajili ya kuilinda Qurani tukufu na kuibakisha hai dini tukufu ya Uislamu kama ilivyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wananchi wa Iran kila mwaka wanaungana na Waislamu wengine duniani kuhudhuria kwenye misikiti na husainia kwa ajili ya kuadhimisha siku hiyo. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na kila mpenda haki duniani kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya arobaini Imam Husein alaihi ssalam. Katika siku ya kwanza ya mwaka wa masomo skuli za umma nchini Ufaransa zimewarejesha majumbani wasichana kadhaa kwa kukataa kuvua mabaibui ya abaya yanayovaliwa na baadhi ya wanawake na wasichana wa Kiislamu ili kujistiri. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa elimu wa nchi hiyo ya Ufaransa, Gabriel Atal. Atal amevieleza vyombo vya habari kwamba wasichana Waislamu wapatao mia tatu walifika maskulini mwao siku ya Jumatatu wakiwa wamevaa vazi hilo wakikaidi marufuku iliyowekwa na serikali. Kwa kisingizio kwamba vazi la abaya ni nembo ya kidini. Kwa mujibu wa waziri wa elimu wa Ufaransa, akthari ya wanafunzi hao walikubali kuvua vazi hilo, lakini 67 kati yao hawakuwa tayari kufanya hivyo, na kwa hiyo wakarejeshwa nyumbani. Serikali ya Paris ilitangaza mwezi uliopita kuwa inapiga marufuku baibui la abaya maskulini, ikidai kuwa eti linakiuka sheria za mfumo wa usekulari katika sekta ya elimu ya nchi hiyo ya Ulaya ambapo tayari mtandio wa kichwa maarufu kwa jina la hijabu umepigwa marufuku kwa, kwa madai kuwa eti unaashiria mfungamano wa kidini Jumuiya inayowakilisha Waislamu nchini Ufaransa iitwayo Action for Rights of Muslims ADM, imewasilisha ombi la malalamiko dhidi ya mamlaka za serikali kwa baraza la utawala ambayo ni mahakama ya juu zaidi ya nchi hiyo kupinga marufuku ya vazi la abaya na kamis au kanzu, vazi linalovaliwa na Waislamu wanaume. Hoja ya ADM ilitarajiwa kusikilizwa jana Jumanne. Mwaka elfu mbili na nne, serikali ya Ufaransa ilipiga marufuku wasichana kuvaa mitandio, hasa katika skuli zinazomilikiwa na serikali. Abaya ambalo linachukuliwa kuwa baibui la mtindo wa kisasa huvaliwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu kama vazi la stara pamoja na mtandio wa kichwa kukamilisha vazi la hijab. Tangu Emmanuel Macron alipoingia madarakani huko Faransa na kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo ya Ulaya Magharibi, vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na hata kuvunjiwa heshima watukufu ya Uislamu vimeongezeka mno katika nchi hiyo ya Ulaya. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Iraq amesema kuwepo uhusiano wa karibu kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia kutapelekea kuimarika usalama na utulivu wa eneo hili zima. Kwa mujibu wa mtandao wa Anujaba, Rais Abdulatif Jamal Rashid wa Iraq ameeleza ha katika hotuba aliyotoa jana Jumanne kwamba kuwepo uhusiano wa karibu kati ya Iran na Saudi Arabia ni hatua nzuri kwa ajili ya kuimarisha usalama, utulivu na amani. Rais wa Iraq ameongeza kwa kusema tunathamini juhudi za China na Iraq za kukurubisha zaidi uhusiano kati ya Iran na Saudia. Rais wa Iraq amebainisha kuwa nchi yake imetaabishwa na ugaidi kwa kipindi kirefu. Kwa hivyo tunaiomba jamii ya kimataifa itoe ushirikiano na mashauriano kwa ajili ya kuendeleza mapambano dhidi ya ugaidi. Kamanda wa vikosi vya radia mali ya haraka vya Sudan, RSF, amesema njia bora ya kuhitimisha mapigano nchini humo ni kuviunganisha vikosi hivyo na jeshi la Sudan. Muhammad Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti alitoa pendekezo hilo jana Jumanne, katika ujumbe wa sauti aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X na kueleza kwamba tunaipigania Sudan, lakini mabaki, akirejelea jeshi la Sudan, wanapigana kwa ajili ya mamlaka, huku akikanusha madai kuwa vikosi vyake ndivyo vilivyoanzisha vita hivyo. Dagalo amedai kwamba idadi ya wapiganaji wake wameongezeka maradufu na kwamba kuna haja ya wao kujumuishwa kwenye vikosi vya jeshi la Sudan SAF ili kupunguza taharuki nchini humo. Hitilafu kati ya majenerali wa kijeshi Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa baraza la utawala ambaye pia ni kamanda mkuu wa jeshi la Sudan na Muhamad Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hamiti kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka zilijitokeza baada ya kusainiwa mkataba wa kuunda kipindi cha mpito na kukabidhiwa madaraka kwa raia hao. Yanajiri huku vikosi vya wanajeshi wa Sudan SAF vikizidisha mashambulio ya anga na ya mizinga kwenye maeneo ya wanajeshi wa RSF katika mji mkuu wa nchi hiyo, Khartoum. na waziri wa ulinzi wa Rusia ameashiria mashambulio kigaidi ya kigaidi yaliyofanywa na Ukrain dhidi ya maeneo ya raia nchini humo na kutoa takwimu za vifo na hasara za uharibifu ilizopata Kiev katika operesheni iliyofanywa kujibu mashambulio ya Moscow. Sergey Shoigu alitoa takwimu hizo jana Jumanne alipohutubia hadhara ya makamanda wa kijeshi wa nchi hiyo na kutangaza kwamba jeshi la Ukraine limepoteza wanajeshi 66,000 na na silaha 7,600 tangu lilipoanzisha operesheni za kujibu mapigo ya mashambulio ya Russia. Shoigu ameendelea kueleza kwamba licha ya kupata hasara kubwa, serikali ya Ukraine inajaribu kuendelea na operesheni zake za kujibu mashambulio ya Russia. Waziri wa ulinzi wa Russia ameongeza kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimeteketeza makombora 159 aina ya hamas zaidi ya ndege elfu moja zisizo na rubani na makombora elfu kumi na tatu aina ya kruz katika operesheni za kijeshi zilizotekelezwa ndani ya ardhi ya Ukraine katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Siku ya Jumatatu, wizara ya ulinzi ya Rusia ilitangaza kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita jeshi la nchi hiyo limezima mashambulio 13 ya jeshi la Ukraine na wanajeshi mia sita na hamsini wa Ukraine wameuawa katika makabiliano hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema indhari mtawalia kuhusu njama za Marekani na kuhuisha genge la Daesh. Katika siku za hivi karibuni, vyanzo vya habari vya ndani nchini Siria na Iraq vimekuwa vikiripoti mara kwa mara kuhusu njama za Marekani za kulifufua genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh na magenge mengine ya ukufurishaji katika kuwatorosha wafungwa wa, wa Kidaesh na kuanzisha uratibu kati ya magenge mengine ya ukufurishaji huko Siria. Mwakilishi mmoja wa Siria amesema katika mahojiano na tovuti ya habari Al ya Almaluma kwamba kila mara Marekani inapojikuta iko chini ya mzingiro na kuhisi inashindwa katika medani, hukimbilia kuachiliwa huru madaesh kutoka magerezani ili kurejesha mzozo na mvutano nchini Siria chanzo kimoja cha usalama cha Iraq pia kimeiambia tovuti hiyo ya Almaluma ya kwamba kutoroka wafungwa kutoka magereza ya Al Hasaka na Ghoiran kunapingwa na kunapangwa na kuratibiwa na Marekani kura na kisha kutekelezwa na wanamgambo wa Kasdem. Inaelezwa kwamba waliotoroka kutoka katika magereza hayo ni makamanda wa ngazi za juu wa genge la kigaidi la Daesh ambao wengi wao walihukumiwa adhabu ya kifo katika siku za hivi karibuni. Vyanzo vya habari kaskazini mashariki mwa Siria vimeripoti kutoroka magerezani magaidi wa Daesh, tukio ambalo limetokea mara nyingi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kusababisha genge hilo la kigaidi kupata uhai na nguvu. Jenerali Michael Erik Kurilla, kamanda wa komandi kuu ya Marekani CENTCOM tarehe 1 Agosti alifanya safari nchini Siria na kutembelea kambi kadhaa zilizoko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kuwepo kamanda huyo wa CENTCOM katika kambi hizo ambazo ni makazi ya familia za Daesh kulitia nguvu dhana kuhusu njama za Marekani za kulihuisha genge hilo la kigaidi na no ufurishaji. Wakati huo huo, Jabbar al Mamuri, mwenyekiti wa umoja wa wanazuoni wa kisuni wa Iraq, katika mkoa wa Diala alionya hivi majuzi dhidi ya njama za Marekani za kutoa mafunzo kwa kizazi cha nne cha Daesh katika kambi ya Alhoul. Kambi ya Alhoul, ambayo ina idadi kubwa ya wanachama wa familia ya genge la kigaidi la Daesh, iko kaskazini mashariki mwa Siria, yapata kilomita kumi kutoka mpaka wa nchi hiyo na Iraq. Uendeshaji wa kambi hiyo upo mikononi mwa wanamgambo wa Kasdi yani vikosi vya demokrasia vya Siria ambao wana mfungamano na jeshi la Marekani. Kambi ya Alhole hapo awali ilianzishwa ikiwa na uwezo wa kuchukua watu arobaini elfu na ilikuwa na sehemu sita, lakini mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati idadi ya watu wa kambi hiyo ilipofika karibu mara mbili ya mwanzo wake, yani, watu sabini na nne elfu sehemu mbili ziliongezwa kwenye kambi hiyo. Hivi sasa, idadi ya watu wa waliomo kwenye kambi hiyo inakadiriwa kuwa ni kati ya 50,000 na 60,000 na wakazi wake ni kutoka mataifa 57 tofauti duniani. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asalamualaikum as warahmatullahi wabarakatu. Tarehe 20, ya mwezi wa Safar, inajulikana kuwa ni siku ya 40 ya kuuawa shahidi Imam Husein alayhi ssalam. Kwa mnasaba wa tukio hilo katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni, tutazungumzia kuhusu siku hiyo na vilevile vile tutagusia machache kuhusu tukio la Ashura kwa kueleza kisa cha kurejea watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, mjini Madina baada ya kuachiliwa huru. Endeleeni kuwa pamoja nami basi ahadi mwisho wa kipindi chetu. <coughs> Baada ya Imamu Husein alaihi ssalam kuwawa shahidi pamoja na masahaba na jamaa zake wapatao 72 katika ardhi ya Karbala mnamo tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijria, wanawake na watoto wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ambao walifuatana na Imam Husein katika mapambano yake dhidi ya dhalimu Yazid bin Muawiya, walikamatwa mateka na kupelekwa mjini Kufa na kutoka Kufa ahadi Sham kwa Yazid. Ingawa mateka hao wa Ahlulbeiti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walipatwa na madhila, lakini wakati huo huo walitumia fursa hiyo kuendeleza mapambano aliyoyaanzisha Imam Husein dhidi ya Yazidi. Bibi Zainab bint Ali bin Abitalib alaihim ssalam, dada wa Imam Hussein, ndiye aliyeshika bendera ya kufikisha ujumbe wa mashahidi wa Karbala kwa Waislamu wote. Mapambano dhidi ya mtawala Yazidi na ubatilifu na udhalimu wake yaliendelezwa katika sura mbalimbali mbali, na ni kwa njia hiyo mapambano hayo yameendelea hadi leo. Moja kati ya mbinu ya kuendeleza mapambano dhidi ya udhalimu ni kufanya majalisi na hafla za kuomboleza kuwa washahidi Imam Hussein alayhi ssalam, kwa kusimulia kisa cha hamasa na falsafa ya mapambano hayo kwa upande mmoja na kusimulia jinai kubwa ya kihistoria iliyotendwa na Yazidi na watu wake kwa upande mwingine. Mapambano ya Imam Husein dhidi ya Yazid yalikuwa na lengo la kuhuisha dini ya Kiislamu, kuondoa udhalimu, kusimamisha uadilifu na kadhalika. Na ni kwa sababu hii, mapambano hayo yameweza kutoa kigezo na ilhamu kwa mapambano yaliyofuatia tangu zama hizo ahadi zama za sasa, miongoni mwa harakati na mapambano ambayo yalipata ilhamu na kufuata mfano wa mapambano ya Imam Husein alayhi ssalam ni mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Chanzo cha harakati za kimapinduzi dhidi ya utawala wa kidhalimu wa shaha wa Iran kilianzia katika maombolezo ya Imam Husein katika siku za Muharam. Mwaka 1963 katika maombolezo na maatamu hayo, Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, alisimama katika mimbari na kufichua udhalimu wa Shah. Ama tukirejea katika historia tunaona kwamba wakati watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam walipokuwa wamewekwa mateka huko Sham kwa Yazid. Ummu kulthum au bibi Zainab binti ali alayhi assalam, alimtumia mjumbe Yazidi kumwomba awaruhusu waweke matanga kuomboleza kuwa washahidi imam Husein alaihi salam. Yazidi alikubali na akatoa amri ahlulbaiti wa mtume wapelekwe Darul Hijara kufanya majlisi yao. Hapo maombolezo yakafanywa hapo kwa muda wa siku saba na kila siku wanawake wa Sham walikuwa wakishiriki katika matam na majilisi hizo. Marwan ibni Hakam, ambaye alikuwa miongoni mwa wakuu wa Bani Umaya na ambaye alilaaniwa ya na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alimwendea Yazidi na akamtahadharisha juu ya hatari ya kukusanyika watu kuomboleza kuwa washahidi Imam Husein alaihi ssalam. Alimwambia Yazid, nyoyo za watu wa Sham zimebadilika, na hakuna maslahi kwa utawala wako kuendelea kuubakisha Ahlulbaiti hapa Sham. Ni lazima uandalie safari yao na uwapeleke Madina, kwani ikiwa wataendelea kubaki hapa utawala wako utapotea. Yazid bin Muawiya aliamua kuwarejesha Madina watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Yazid bin Nu'man ibn Bashir aliyekuwa liwali wa mji wa Kufa kabla ya Ibni Ziyad alikabidhiwa jukumu la kuongoza msafara huo kuelekea Madina. Watu wa msafara wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walipofika kwenye njia panda baina ya Iraq na Madina, walimwomba kiongozi wa msafara awapeleke Karbala msafara huo ukafika katika ardhi ya Karbala, mahali alipozikwa Imam Husein alaihi ssalam na mashahidi wenzake tarehe 20 Safar, yaani siku 40 ya ushahidi wao. Walipofika hapo kwenye kaburi la Imam Husein alaihi ssalam, walikutana na sahaba mtukufu wa Bwana Mtume, Jabir ibn Abdullah Ansari, ambaye alikuwa kipofu akiwa amefuatana na watu wengine katika ukoo wa Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wote hao walikuwa wamekwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein kwa mnasaba wa arobaini hiyo. Ilikuwa ni arobaini ya kwanza ya Imamu Husein, arobaini ambayo kama Ashura ina nafasi yake muhimu katika historia na utamaduni wa Kiislamu. Wote waliokwenda hapo kwa ajili ya ziara pamoja na wanawake waliotoka katika vijiji mbalimbali kandokando mwa Karbala walilizana na kuomboleza ushahidi wa Imam Husein alaihi salam. Bibi Zainab, mjukuu wa Mtume, akaingia katika kikundi cha wanawake akajipiga uso na kifua, akalia huku akisema: ewe kakaangu, ewe Husein, ewe kipenzi cha Mtume na mwana wa Maka na Mina, ewe mwana wa Fatimatu Zahra, ewe mwana wa Ali Almurtadha. Atiya Aufi aliyekuwa sahaba wa Imamu Ali alaihi ssalam amesimulia haya kuhusu kuzuru kwao kaburi la Imamu Husein siku ya arobaini. Mimi nilifunga safari pamoja na sahaba mtukufu Jabir bin Abdullah kwa madhumuni ya kulizuru kaburi la Husein. Tulipofika Karbala, Jabir aliusogelea mto wa Furati, akaoga josho, akavaa shuka moja kama mtu aliyevaa ihramu, akafungua pochi lake na kutoa manukato na kujipaka nayo. Kisha alipokuwa akipiga kila hatua moja alikuwa akimdhukuru Mwenyezi Mungu, na alipokaribia kaburi takatifu, aliniambia uweke mkono wangu juu ya kaburi. Nilipofanya hivyo, alizirai. Nilimrushia Jabir maji kwenye uso wake mpaka akapata fahamu. Kisha akasema mara tatu: ya Hussein, ya Hussein, ya Hussein tena akasema mpenzi asiyemjibu mpenzi wake. Kisha akaongezea kusema, unataka jawabu gani, wakati Husein ameroa damu na kichwa chake kimetenganishwa na mwili wake? Jabir akaendelea kusema, mimi ninashuhudia kwamba wewe ni mwana wa mbora wa manabii na mwana wa mbora wa waumini. Nawe ni mwana wa walioshikamana na takwa na kizazi cha uongofu na watano katika watu wa kisaa, na mwana wa bwana wa mabwana, na mwana wa Fatima, bibi wa wanawake wote. Na kwa nini usiwe hivyo, wakati umelishwa kwa mkono wa bwana wa mitume wote na umelelewa katika chumba cha wenye takwa umenyonyeshwa kwa titi la imani na ukaachishwa ukiwa umekuwa katika Uislamu, hivyo ukaishi kwa uzuri na ukafariki kwa uzuri. Ingawa nyoyo za waumini zimehuzunika kwa kuondoka kwako, basi amani na radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Nami nashuhudia kwamba umepita njia hiyo hiyo aliyoipita ndugu yako Yahya bin Zakaria. Wapenzi wasikilizaji, baada ya wanawake na watoto wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuomboleza kwa siku chache katika ardhi ya Karbala, msafara ukaondoka na kuelekea mjini Madina. Walipokaribia mji wa Madina, Imam Zainul Abidin alaihi salam alimuuliza Bashir bin jadhlam ikiwa anajua kutunga mashairi Bashiri akamwitikia ndiyo. Ndipo Imamu akamwambia hivi sasa, ingia katika mji wa Madina, wape watu habari ya kuuawa shahidi abi abdullah lHusein na kuwasili kwetu. Bashir alipanda farasi na kwa haraka akaingia katika mji mtukufu wa Madina, na alipofika karibu na msikiti wa Mtume, akasoma kwa sauti kubwa ubeti huu: enyi watu wa Madina, hapo tena si mahali pa kukaa kwenu. Husein ameuawa, na machozi yangu yananichururika. Mwili wake umerowa damu hapo Karbala, na kichwa chake kimetundikwa kwenye mkuki kikizungushwa Wenyeji wa mji wa Madina waliposikia habari hiyo, wote kwa pamoja wakatoka haraka nje ya mji kwenda kuupokea msafara kutoka Karbala. Msafara wa Ahlulbeit ukaingia katika mji wa Madina siku ya Ijumaa, wakati Imamu Waljumaa alipokuwa akitoa khutba akiwasimulia watu juu ya masaibu ya Imamu Husein alayhi ssalam watu wa nyumba ya Mtume wakaingia katika msikiti wa Mtume siku hiyo. Katika mji wa Madina ilikuwa siku ya huzuni kubwa kama siku aliyofariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Watu wote walikuwa wakilizana na kuomboleza. Ummu Kulthum, dada yake Imamu Husein, aliingia katika msikiti huku akilia sana Akashika kaburi la Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, huku akisema, assalamu alaika, ewe babu yangu, nimekuletea habari ya kuwawa shahidi mwanao. Baada ya hapo, mji mzima wa Madina ukawa katika majonzi, vilio na maombolezo, na majilisi za kuomboleza kuwawa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam zikafanywa ambapo kila aliyekuwa akimpenda Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akishiriki katika majilisi hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tinyan> Hussein nam hapa ni Tehrani, <tune> idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la machuetu magazetini kwa leo Jumatano tarehe 6 Septemba 2023 linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania ambalo limeandika: Samia, mabadiliko ya tabia nchi ni fursa ya kiuchumi. Ahimiza Afrika iyi atumia mabadiliko ya tabia nchi kuongeza mapatano mapato, ajira na teknolojia. Ataka mfumo kuyakabili marais wenzake pamoja na au na Umoja wa Mataifa watoa kauli. Habari nyingine zinasema Bashir, Mwigulu, Kitila na Ulega wanadi fursa za kilimo. TAMISEMI ya nusu ufisadi katika halmashauri kumi. Polisi ataja vielelezo kuhusu mauaji ya dada wa bilioni ya msuya na Tanzania yataka ushirikiano na ubia katika mfumo wa chakula. Kwa upande wake, gazeti la Mwanahabari limeandika Lisu hatarini kushtakiwa kwa kusema uongo, ni kuhusu uzushi wake juu ya kuipaka matope serikali ya awamu ya sita, kuimilikisha kampuni ya mwiba ekari milioni sita Meatu kumtokea puani. Lisu vilevile limeandika Dkt Biteko suti bila ya umeme haileti heshima, asema wananchi wanachohitaji ni kuwa na umeme wa uhakika. Hawatoa hofu watumishi wa umma kuhusu mabadiliko. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe limeandika Tanzania ya nadi chakula chake, mafuta ya kula, sukari na muhogo vyawekewa mkakati. Aidha limeandika wahamiaji wasiohamishika wapewa uraia Zanzibar, na tishio la El Nino, wakazi wa, wa mabondeni wasema wako tayari kuhama shida ni hawana pakwenda. Nalo gazeti la Mwananchi limeandika vuguvugu la elimu ya katiba mpya wazee waweka ngumu, Tanzania inavyoweza kuwa kinara wa kuzalisha chakula barani ya Afrika, polisi waachwe wasifanye kazi kwa maelekezo kwenye uchaguzi, bodaboda auawa kwa risasi wakati akidai shilingi elfu moja mia tano kwenye kituo cha mafuta sekeseke seke la mafuta, huku bei zikibadilika. Mabadiliko ya tabia nchi, Samia ashawishi viongozi wa Afrika kuzibana zaidi nchi za Ulaya. Na katika upande wa jarida la siasa, gazeti hilo lina makala yenye kichwa cha maneno: utawala wa miaka 54 wa familia ya Bongo na anguko la fedheha nchini Gabon. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation, toleo la mtandaoni limeandika Ruto, nchi za magharibi msituue wa Afrika kwa sera zenu za madeni zisizo za haki. Rais William Ruto wa Kenya amelalamikia mfumo usio wa haki katika usimamiaji wa fedha duniani, akisema mataifa magharibi yanaendelea kuwanyima haki wa Afrika kwa kuweka sera zisizo za haki za ulipaji madeni ambazo hazitekelezeki. Pia limeandika jumuia Afrika Mashariki ya EAC yaongeza muda wa askari wake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanajeshi walaumiwa kwa kufanya jinai za kivita katika jimbo la Tigray la Ethiopia, wanajeshi waliolaumiwa ni wa Eritrea. Vilevile limemnukuu mwanariadha maarufu wa mbio ndefu wa Kenya, Amos Kipruto, akiahidi kurejesha sifa ya Kenya katika mashindano ya Berlin. Aidha limeandika ni wiki yenye shughuli nyingi kwa Ruto, mkutano mmoja baada ya mwingine. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo nyingi, limeandika mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya, CA, imesisistizia haja ya kuwawezesha na kuwapa ujuzi zaidi wataalamu wa masuala ya mtandao ili iweze kutekeleza vizuri jukumu lake la kuwalinda watumiaji milioni kumi na moja wa mitandao ya kijamii nchini humo mbele ya wadukuzi. Na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limemnukuu mwanasiasa kijana na machachari Bobi Wine akisema sera za chama tawala cha NRM zinawafanya maskini wananchi wa Uganda. Amesema hayo mbele ya wa wafuasi wake wengi, baada ya kufika Iganga mjini. Bobi Bobiwain, ambaye jina lake ni Kiagulanyi, alilazimika kuhutubia mkutano mkubwa wa wafuasi wake, licha ya kwamba hakukuwa na ratiba ya kufanya mkutano huo, lakini wafuasi wake wenye furaha walijazana barabarani na kuzuia msafara wake kwa zaidi ya saa moja. Pia limeandika kiongozi mpya wa Gabon akutana na mjumbe wa kanda na mkuu wa upinzani. taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta limeungana na Mali, Guinea, Sudan, Burkina Faso na Niger kwenye mapinduzi ya kijeshi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Na polisi ameua mkewe kwa kumpiga risasi mjini Jinja. Hapa ni Tehrani za Kiswahili, Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hiyo ilikuwa ni ziara ya 40 ya Mhusen Alayhissalam. Sasa tunakuleteni leo katika historia, leo katika historia Leo ni Jumatano, tarehe 20 Sofar mwaka 1445 Hijria, sawa na Septemba 6 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita ilifanyika majlis ya kwanza ya siku ya 40 tangu kuwa washahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi waalihi wasallam Imam Husein bin Ali alaihi ssalam na watu wa nyumba tukufu ya Mtume ambao waliwawashahidi tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijria. Majlis ya siku ya 40 hufanyika kila mwaka baada ya kupita siku ya 40 tangu tarehe kumi mwezi wa Muharam kwa ajili ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa Mtume mtukufu na masahaba zake watiifu ambao walisabilia roho zao katika ardhi ya Karbala kwa ajili ya kuhuisha dini ya Mwenyezi Mungu. Siku kama ya leo miaka 130 iliyopita alizaliwa Ayatullah Aluzma Maraashi Najafi, mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu katika mji wa Najaf nchini Iraq. Baba yake ni Sayid Shamsuddin Mahmud Maraashi, aliyekuwa miongoni mwa wanazuoni na mafakihi wakubwa katika zama zake. Baada ya kukamilisha masomo ya awali na ya Kiislamu huko Najaf, Maraashi Najafi alianza kuhudhuria darsa na masomo ya usul kwa Agha Dhia ul Iraqi na Sheikh Ahmad Kashif al-Ghita. Katika siku kama ya leo miaka 55 iliyopita nchi ya kiafrika ya Eswatini au Swaziland ya zamani ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na kila inapoadia siku kama ya leo husherehekewa nchini humo kwa anwani ya siku ya taifa. Kuimarika ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Eswatini hukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Ulaya. Hatimaye, katika siku kama ya leo, nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru. Eswatini ina ukubwa wa kilomita mraba 17364 na kijografia iko kusini mwa bara la Afrika, ikiwa inapakana na nchi za Msumbiji na Afrika Kusini. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi waislamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo, utawala wa Shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi, uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile. rani Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wamekuwa wakitumia maoni yao kupitia WhatsApp na Telegram. Bwana sheria Alfazl, Dar es Salaam, Tanzania, umeandika kwenye telegramu yetu kwamba mahusiano ya kujituma kwa bidii baina ya waislamu na baina ya binadamu ndiyo maandiko na ndiyo mafundisho ya vitabu vyote vitakatifu vya dini. Muda wetu umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia Jumatano ya leo ya tarehe 6 ta Septemba 2023 inasadifiana na maombolezo ya arobaini ya Imamu Husein alaihi ssalam, yaani siku ya arobaini tangu Imamu Husein alaihi salaam na wafuasi wake watifu walipouawa kinyama kwenye jangwa la Karbala mwezi 10 mfungo wa nne Muharam mwaka wa 61 Hijria. Katika siku ya kwanza ya mwaka wa masomo, skuli za umma nchini Ufaransa zimewarejesha majumbani wasichana kadhaa kwa kukataa kuvua mabaibui ya abaya yanayovaliwa na baadhi ya wanawake na wasichana wa Kiislamu kwa ajili ya kujistiri. Na rais wa Iraq amesema kuwepo uhusiano wa karibu kati ya jamhuri ya Kiislamu Iran na Saudia kutapelekea kuimarika usalama na utulivu katika eneo hili. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.