Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitani r-rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na maofu. na kukataza maovu na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa arobaini ya Imam Husein alayhi ssalam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia na wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu siku ifuatio. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa ulinzi asema muda wa vikwazo vyote vya silaha dhidi ya Iran utamalizika mwezi ujao wa Oktoba. Gavana wa Karbala atangaza kuwa mazuari wa 40 mwaka huu kupindukia milioni 30. Umoja wa Mataifa watahadharisha kwamba watu milioni moja na laki nane wataikimbia Sudan kufikia mwishoni mwa 2023 na rais Shi wa China hatoshiriki mkutano ujao wa kundi la G20. Habari kamili. Waziri wa ulinzi wa Iran, Brigedia Jenerali Muhammad Reza Ashtiani ametangaza kuwa muda wa vikwazo vyote vya kidhalimu vya silaha ilivyowekewa jamhuri ya Kiislamu utamalizika mwezi ujao wa Oktoba na kueleza pia utayari wa Iran wa kupanua uhusiano wa kiulinzi na nchi zote zenye misimamo huru. Katika makala yaliyochapishwa na gazeti la Al Wefaq, Jenerali Ashtiani amebainisha kuwa sera ya ulinzi ya Iran inafuata mwelekeo wa amani, urafiki, uthabiti na usalama kwa kushirikiana na mataifa yote na kwa ajili ya nchi zote. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema, kwa kuzingatia diplomasia amilifu ya ulinzi, wizara ya ulinzi ya Iran iko tayari kuanzisha na kupanua uhusiano wa kiulinzi na wa kimkakati na nchi zote zenye misimamo huru, hususan majirani wa kikanda na mataifa ya Kiislamu, kwa msingi wa kulinda usalama kwa pamoja, kuheshimiana na kuimarisha amani na uthabiti. Jenerali Ashtiani amefafanua kama ninavyomnukuu: kwa hivyo sisi leo tunataka kwa nia ya dhati kupanua diplomasia ya ulinzi wa baina ya nchi mbili na kimataifa, na kushiriki ipasavyo katika mipango ya usalama ya kikanda na kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Iran amedokeza kuwa nchi nyingi zinataka kupanua ushirikiano wa ulinzi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa vile silaha na zana za kijeshi za sekta ya ulinzi ya Iran zimethibitisha ufanisi wake katika midani za vita, hususan katika mapambano dhidi ya ugaidi. Mnamo mwezi Juni mwaka huu, shirika la habari la Reuters lilidai kuwa wanadiplomasia wa Ulaya wameiambia Iran kwamba wanapanga kuendeleza vikwazo vya makombora ya balistiki vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Teheran ambavyo vinatarajiwa kumalizika mwezi Oktoba. Vikwazo vya makombora balestiki vya Umoja wa Ulaya vinafikia kikomo tarehe 18 Oktoba, chini ya azimio la Umoja wa Mataifa ambalo lilithibitisha mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Shirika hilo la habari limeashiria vyanzo vinne ambavyo havikutajwa majina yao vikisema kuwa madai kwamba Rasia inatumia ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Ukraine na uwezekano wa kupatiwa nchi hiyo makombora ya balistiki na Jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa sababu za kurefushwa vikwazo hivyo. Mkataba wa nyuklia unaojulikana rasmi kama Mpango Kamili wa Pamoja wa Utekelezaji, JCPOA, ulisainiwa mwezi Julai mwaka 2015 kati ya Iran na nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambazo ni Marekani, Rasia, China, Uingereza na Ufaransa pamoja na Ujerumani. Gavana wa jiji la Karbala nchini Iraq amesema mji huo mtakatifu utapokea wafanya ziara zaidi ya milioni thelathini katika arobaini ya Imamu Husein alayhi ssalam mwaka huu. Nasif Alkhatabi amesema zaidi ya mazuari milioni 14 walikuwa wamewasili katika mji huo mtakatifu wa kufikia Jumamosi iliyopita. Gavana huyo ameeleza bayana kuwa mjumuiko wa 40 ya mwaka huu utakuwa mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni. Al-Khatabi amesema idadi ya wafanya ziara wa 40 ya mwaka huu itaongezeka kwa asilimia 50 kutoka milioni 21 mwaka jana hadi milioni 30 mwaka huu. Mjumuiko wa 40 huko Karbala, Iraq, unatajwa kuwa mjumuiko mkubwa zaidi wa kidini ulimwenguni unaowaleta pamoja mamilioni ya wafanya ziara kutoka Iraq na Iran na pia mataifa mengine duniani. Tukio hilo la kila mwaka, ambalo ni moja ya mikusanyiko mikubwa ya kidini duniani, huleta pamoja umati wa wapenzi na waumini wa Imam Hussein alaihi ssalam kutoka mataifa mbalimbali mbali wanaofanya matembezi ya kilomita 80 kati ya miji mitakatifu ya Najaf na Karbala. Kwa muda wa wiki kadhaa zilizopita, wafanya ziara kutoka nchi kadhaa zikiwemo Iran, Afghanistan, Pakistan, jamhuri ya, ya Azerbaijan, Bahrain, Kuwait na Saudi Arabia wamekuwa wakiwasili Karbala, iliyoko takriban kilomita 100 kusini magharibi mwa mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesema wafanyaziara wa Iran zaidi ya milioni tatu na laki nane wamemiminika Iraqi kushiriki katika kumbukumbu za arobaini imam Imamu Husein alaihi ssalam mwaka huu, na kwamba zaidi ya milioni mbili 2 na laki tatu tayari wamekwisha rejea nchini. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linakadiria kuwa zaidi ya watu milioni moja na laki nane watakuwa wameikimbia Sudan kutokana na mapigano ya silaha ya kuwania madaraka nchini humo ambayo yamekuwa yakiendelea tangu Aprili 15 kati ya vikosi vya jeshi na vya usaidizi wa haraka RSF. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilisema hayo jana Jumatatu na kueleza kwamba idadi ya watu wanaotoroka vita na mapigano nchini Sudan imeongezeka maradufu kinyume na makadirio ya taasisi hiyo ya wakimbizi ya mwezi Mei, muda mfupi baada ya kuanza vita hivyo. UNHCR imesema zaidi ya watu milioni moja tayari wameikimbia nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuelekea katika nchi za Chad, Misri, Ethiopia, Sudan kusini na jamhuri ya afrika kati. Kwa mujibu wa takwimu za ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu ya umoja wa mataifa, mapigano hayo yamelazimisha watu zaidi ya laki moja na elfu sabini kukimbilia nchi jirani ya sudan kusini. Umoja wa mataifa unasema idadi ya wa wakimbizi wanaowasili sudan kusini kutokea sudan inatazamiwa kuendelea kuongezeka kutokana na kuwa mgogoro wa vita vya ndani huko Sudan bado haujapatiwa ufumbuzi. Haya yanajiri huku vikosi vya wanajeshi wa Sudan SAF vikizidisha mashambulizi ya anga na ya mizinga kwenye maeneo ya kikosi cha wanajeshi wa usaidizi wa haraka RSF katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Maelfu ya watu wameuawa na maelfu ya wengine wamejeruhiwa huku zaidi ya milioni nne wengine wakiyahama makazi yao, ikiwa ni pamoja na wa Sudan zaidi ya milioni moja ambao wamekimbilia nchi jirani kutokana na kushadidi vita na mapigano nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema waziri mkuu wa nchi hiyo Li Qiang ataongoza ujumbe wa taifa hilo katika mkutano ujao wa kundi la G20 nchini in India, hatua inayoashiria kuwa rais Xi Jinping ahatoshiriki kongamano hilo. Ma Ning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, amesema hayo jana Jumatatu na kuongeza kuwa G20 ni jukwaa kuu la ushirikiano wa kiuchumi duniani na China daima imekuwa akilichukulia kwa uzito suala la kushiriki mikutano ya aina hiyo. Hata hivyo, wadadisi wa mambo wanaamini kuwa hatua ya Shii kutohudhuria mkutano huo ni njia nyingine ya rais huyo wa China kukwepa taasisi za kimataifa zinazotawaliwa na Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China hakukanusha au kuthibitisha matamshi ya waandishi wa habari waliouliza iwapo kushiriki waziri mkuu Li Qiang kwenye mkutano huo kuna maanisha kuwa rais Xi hatohudhuria kongamano hilo la kundi la G20 la nchi ishirini shirini zilizostawi kiviwanda duniani. Linatazamiwa kufanyika New Deli, mji mkuu wa India, baina ya Septemba 9 na 10. Tangu kufanyika kwa duru ya kwanza ya mkutano wa G20 mwaka elfu mbili na nane, hakuna rais wa China aliyekosa kushiriki mikutano hiyo ingawajeshi alishiriki mikutano ya mwaka elfu mbili na ishirini na ishirini na moja kwa njia ya intaneti kutokana na janga la korona rusia pia itawakilishwa na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo kwenye mkutano huo kutokana na waranti wa mahakama ya kimataifa ya jinai icc dhidi ya rais vladimir putin wen tisungu mtaalamu wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha taifa cha australia amesema siyo sadfa kwa shi kutoshiriki mkutano wa G20 mwezi mmoja baada ya kushiriki kwenye mkutano wa kundi la BRICS uliofanyika nchini Afrika Kusini. Amesema shi kutoshiriki klabu ya madola makubwa Magharibi baada ya kushiriki kongamano la BRICS huenda kunaashiria msimamo wake kwamba Mashariki inainukia na Magharibi inaanguka, na pia anataka kuonyesha mshikamano na Rais Putin wa Russia ambaye pia hatashiriki. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema wanajeshi wa Eritrea wa itifaki wa serikali ya Ethiopia walifanya jinai za kivita katika eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Katika ripoti yake mpya, Amnesty imesema wanajeshi wa Eritrea walifanya jinai za kivita na huenda pia jinai dhidi ya binadamu dhidi ya wakazi wa Tigrei mwaka jana. Amnesty International imeeleza namna askari wa Eritrea walivyoua raia kinyume cha sheria na kuwabaka wanawake kwa miezi kadhaa baada ya kusainiwa makubaliano ya amani mwaka jana. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limesema limewahoji watu 49 baina ya Mei na Juni mwaka huu katika wilaya zilizoko mipakani za Mariam Shewito na Kokob Shiba, eneo la Tigray ambao wametoa ushuhuda wa kufanyika jinai za kivita. Ushuhuda huo umeoana na uliotolewa na madaktari, maafisa wa serikali na wafanyakazi wa kijamii katika eneo hilo. Hata hivyo, rais wa Eritrea Isayas Afewerki hivi karibuni aliyataja madai hayo ya kukiukwa haki za binadamu na wanajeshi wa Eritrea katika eneo la Tigrei wakati wa vita vya miaka miwili katika eneo hilo kuwa ni njozi tupu na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufoto sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Mwendelezo wa siasa za chuki na propaganda chafu dhidi ya Uislamu, Islamofobia, katika nchi za Magharibi. Polisi ya Sweden imewatia mbaroni watu 15 kwa kujaribu kuzuia kuvunjiwa heshima ya Qurani Tukufu. Salwan Mumika, mkazi wa Sweden ambaye katika kipindi cha miezi kadhaa ya hivi karibuni ameivunjia heshima Quran mara kadhaa akitekeleza vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu. Mara hii kafiri huyo akiwa katika kitongoji cha Vanhemstoget chenye wakazi wengi Waislamu, ameivunjia heshima tena Kurani Tukufu. Hata hivyo, hatua hiyo ilikabiliwa na malalamiko na upinzani wa wakazi wengi wa eneo hilo, ambapo zaidi ya watu mia moja walimrushia mawe na chupa za maji baada ya kushadidi malalamiko hayo, polisi ya Sweden iliingilia kati na kumuunga mkono Mumika sambamba na kuwatia mbaroni zaidi ya waandamanaji 15. Katika miezi ya karibuni nchi za Sweden na Denmark zikitumia kisingizio cha madai yao ya uhuru wa kujieleza zimetoa vibali vya kuvunjiwa heshima ya Kurani tukufu kwa watu wenye misimamo mikali na kwa hakika vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjiwa heshima Kurani tukufu vimekuwa vikiendelea kufanyika katika mataifa hayo mawili kwa baraka kamili na uungaji mkono wa serikali za mataifa hayo yaliyoko katika bara la Ulaya. Vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu vinaendelea kushuhudiwa katika mataifa ya Magharibi, katika hali ambayo nchi hizo daima zimekuwa zikitoa madai ya uhuru wa kujieleza. Ukweli wa mambo ni kuwa madola magharibi yamekuwa yakipuuza makusudi tofauti iliyopo baina ya uhuru wa kujieleza na kutusi au kuvunjia heshima matukufu ya dini. Madola magharibi yamekuwa ya yakitoa vibali hitajika kwa ajili ya kuchoma moto Quran na wakati huo huo kumuunga mkono mtu anayevunjia heshima Quran kwa kisingizio cha uhuru wa kusema au uhuru wa kutoa maoni, katika hali ambayo inawashambulia kuwapiga au hata kuwatia mbaroni watu wanaolalamikia vitendo kama hivyo. Je, uhuru huu upo tu katika kuvunjia heshima matukufu ya dini, lakini watu ambao dini yao inavunjiwa heshima hawana uhuru wa kulalamika na kupinga hilo katika fremu ya kutoa maoni? Ukweli wa mambo ni kuwa tukitupia jicho vigezo vya kindumakuwili vya madola magharibi, zikiwemo Sweden na Denmark kuhusiana na uhuru wa kutoa maoni, tunaona kuwa msamiati wa uhuru wa kutoa maoni hubeba maana pale tu unapohoji na kuvunjia heshima jambo ambalo ndio mtazamo wa Magharibi, kama vile chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu. Lakini mambo ni kinyume kabisa kuhusiana na masuala mengine kama ngano ya Holocaust na kadhalika. Tobias Bilstrom, waziri wa mashauri ya kigeni wa Sweden, hivi karibuni alikiri kwamba kufanya mambo dhidi ya Uislamu ni jambo la kutisha na akasema kuwa Stockholm inataka kuimarisha uhusiano na nchi za Kiislamu. Vilevile alidai kuwa nchi hiyo inapinga vikali kitendo chochote cha chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima ya Quran au kitabu chochote kitakatifu na kitendo hicho kinahesabiwa kuwa ni udhalilishaji na kuvunjia heshima. Licha ya masikitiko hayo yaliyotolewa na baadhi ya viongozi wa Sweden, lakini serikali ya nchi hiyo inadai kuwa kwa mujibu wa sheria maalumu za kulinda uhuru wa kujieleza haiwezi kuzuia kitendo hiki. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum tuliyokuandalieni kwa mnasaba wa 40 ya Imam Husein alaihi ssalam, ambayo yataletwa kwenu na shekhe Maulid Sambi wa Arusha, Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. ni masiku ya masikitiko ni masiku ya kilio kwa wanadamu wote kwa ujumla, japokuwa huzuni hii na kilio hiki kinakuwa ni kikubwa zaidi kwa wapenzi wa Bwana Mtume na halubeiti zake salawatullahi wasalamu alayhim ajmain. Kilo kiikumbuka Karbala na tukio zima lililotokea Karbala, unalia unahuzunika, unasikitika, ukawakumbuka waliochukuliwa mateka, waliotembezwa katika mji mpaka mji hawana viatu hawana mavazi hawana chakula hawana maji. Ukitazama msafara ule namna ulivyo, msafara wa watu waliofungwa na kamba, wako kama vile mnavyoona picha za watumwa walivyokuwa wakifungwa. Hiyo ni familia ya Bwana Mtume, imefungwa namna hiyo, wako katika mstari wa aina hiyo, wakiingizwa katika mji wa Kufa, wakitembezwa katika miji mbalimbali, kisha wapelekwe katika mji wa Sham, wakiwa katika mazingira hayo Ukiwakumbuka na wewe ni mpenzi wa Zainab, ukiwakumbuka na wewe ni mpenzi wa Al-Imamu Al-Huseini alayhi salam, ukiwakumbuka na wewe ni mpenzi wa Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hautokuwa na furaha hata kidogo. Utajiuliza, familia hii ilifanya kosa gani mpaka wateso namna hii? Ni nini kikubwa walichokifanya? Hata kama ni adui mnayepigana naye katika vita, hauwezi ukamtesa namna hiyo na kisha ukikumbuka namna kichwa cha Ali Imamu l Huseni na mashuhadaa namna kilivyokuwa kimebebwa, na baadhi ya wanahistoria wanatuambia kichwa kile kilikuwa kimebebwa, na kisha watu wanarushiana, yani wanakichezea, wanarushiana kama vile mpira kichwa kile, na kikianguka chini katika mchanga wanafurahi, wanakiburuza katika ule mchanga, alafu wanakibeba tena, wanaanza kurushiana na huku msafara ukisonga mbele ili kwenda kupewa zawadi walizoahidiwa na Yazidi Ibn Muawiya. Huyo ni mjukuu wa Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, ambaye Bwana Mtume amemzungumza katika maneno chungu mzima, na kila mmoja alifahamu hayo aliyazungumza. Mtukufu wa daraja, Mtume wetu Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Wallahi, ukikumbuka matukio ya aina hiyo, hauwezi ukawa na furaha. Utakuwa umejawa na huzuni, utasikitika. Familia ya Bwana Mtume, familia ambayo ilikuwa inatakiwa ibebwe, watu walikuwa wanatakiwa waiheshimu, waitunze na waende waulize masuala yao mbalimbali, mbali ya kidini na mambo yao ya kimaisha, wapate maelekezo na mafunzo kutoka kwa mjukuu wa Bwana Mtume, leo wanamuua. Historia inatwambia hata walipofikishwa katika mji wa Sham, huyu Yazid ibn Muawiya huyu malouni alitoa dawa katika nchi tofauti tofauti, ili na wao washiriki katika sherehe ile ya kuwapokea mateka na kupokea vile vichwa na kwenda kumpongeza Yazidi kuwa amewashinda maadui wa dini ya Kiislamu. Waliitwa watu wakubwa wakubwa wa dini tofauti tofauti katika nchi tofauti. Hata alienda mwakilishi wa Roma naye aliingia katika mji wa Sham, lakini hajui kilichotokea. Akafika pale akamkuta Yazidi akiwa ya analichezea au Yazidi akiwa ya anakichezea kichwa cha alimamu lhuseini Al alaihi salam. Na wakati ule amekaa na mvinyo, anakunywa na watu wake na anawaambia, kunyweni mvinyo huu, hakika mvinyo huu una baraka nyingi sana, na baraka zake mimi ndio wa kwanza kuanza kunywa mvinyo huu mbele ya kichwa cha mjukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Kisha anachukua kifimbo chake alichokuwa nacho, anakichokonoa na kukichoma kichwa cha alimamu al Huseni, na huku anakunywa mvinyo ule na anawaambia watu wake wafurahi. Huyu mwakilishi kutoka Roma alipoingia anaona mandhari yale, watu wanafurahi na vichwa viko kwa mbali. Anaona watoto na wanawake wamejikunyata, hawako katika hali nzuri, watoto ambao wanavuja damu katika mili yao, watoto ambao wamejaa katika nyuso zao wamejaa majivu watoto ambao wamenyong'onyea ile ngozi, huwezi kumtambua Zainab, huwezi kumtambua Ruqayya, huwezi kumtambua Umukuluthum, huwezi kumtambua Imamu zainu Labidina, huwezi kumtambua Imamu Albakir, wakiwa wamejikunyata, hawana hamu, wamelia mpaka wamechoka. Allahu akbar! Huyu mwakilishi wa Roma anatizama pande mbili hizi, pande ya Yazidi wamezidi kulewa, na vichwa vimewekwa pale na wanakichezea alikuwa ni mdadisi yeye, akauliza kabla ya kuingia katika furaha, na mimi niendelee kufurahi na kumpongeza Yazidi kwa ushindi aliyopata, nataka kuuliza hawa ni wakina nani, hawa ambao wameshindwa? Akaambiwa na mmoja wa wale waliokuwepo pale, na huku anazungumza katika lugha ya kilevi kabisa, akamwambia, hili ni jeshi la Khawarij, hili ni jeshi baya ambalo limekhalifu uongozi, ukhalifa na khalifa amewaua. Naam, ni wakina nani wameuliwa? Ndio, ni wakina nani hawa? Akaendelea kuwaambia akamwambia, kuwa hiki ni kichwa cha Hussein Hussein, baba yake ni nani? Ni Ali ibn Abi Talib. Na mama yake ni nani? Akatajiwa mama yake ni Fatima tuz Zahra, umul masaib, salawatullahi wa salamuhu alayha. Fatima tuz Zahra ni mtoto wa nani? Anauliza huyu mwakilishi kutoka Roma, Fatima ni mtoto wa nani? Akaambiwa ni mtoto wa Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Alipotajiwa namna hii, yule mwakilishi akaanza kujipiga katika kichwa chake, anasema mnalaana gani nyinyi? Huyu ni mjukuu wa Mtume, mama yake ni Fatima. Fatima mtoto wa Mtume ni wajuzi juzi. Akasimamisha majlisi ile, akasimamisha furaha ya Yazidi ya kunywa mvinyo na kuchezea kichwa cha al-Imamu l-Husein akaanza kuwapa kisa kifupi, akawaambia mimi mnayeniona hapa, niliyotumwa kuwa mwakilishi mimi, naheshimiwa sana na jamii yangu, wananitukuza sana jamii yangu kule Roma. Ni nini? Akasema babu zangu mimi wanatokana na kizazi cha Nabiullahi Daudi alayhi ssalam, mtume wa zamani sana, anaelezea. Lakini kila nikipita mimi nikikanyaga kama sijavaa viatu, nikikanyaga kwa unyayo aridhini, watu wanakuja kuchukua mchanga ili wakatabaru, kuna unyayo wangu niliokanyaga mimi. Wananiheshimu kwa sababu ni mjukuu ambaye anatokana na Nabiullahi Daud wa muda mrefu. Kisha akaendelea kuwaambia, akawaambia kuna kisiwa kiko maeneo ya Jaziratul Arabia, hicho kisiwa kuna makanisa yako mengi sana katika kisiwa kile, na pale kuna kanisa moja limejengwa kwa dhahabu, ni kanisa zuri, limerembwa vizuri, watu wanalitukuza sana. Kisa cha kujengwa kanisa kile au kanisa lile, anawambia katika sehemu ile alikufa punda, punda ambaye alikuwa akibebwa au punda ambaye alikuwa akimbeba Nabiullahi Isa salawatullahi wasalamu alehi, punda yule alienda kufia kule. Kitendo cha punda yule kufa pale wale watu wanayemheshimu na kumtukuza Nabiulahi Isa wakajenga kanisa, limejengwa kwa dhahabu, watu wanaenda ziara kila wakati, halikaukiwi na watu kanisa lile, wakitukuza tu, wakimtukuza tu yule punda aliyokuwa akipandwa na Nabiulahi Isa. Leo nyinyi ambaye mnajiita ni Waislamu, mnamuua mjukuu wa mtume, na baina yenu nyinyi na Mtume Muhammadu sallallahu alaihi wa alihi wasallama hata karne haijafika. Na tofauti baina yangu mimi, babu yangu mimi na kwenda mpaka kwa Nabiulahi Daud na yule punda, ni makarne na makarne, lakini nyinyi hamjatofautishwa isipokuwa ni Fatima na Mtume Muhammadu sallallahu alaihi wa alihi wasallama, kwa masafa haya madogo mnafanya mauaji ya aina hii wallahi, hii sio dini ya Muhammadun, anawaambia hii sio dini ya Muhammad. Akawa anatoa maelezo makali sana katika jeshi lile na katika ukumbi ule wa Yazid ibn Muawiya. Yazid akaona huyu atawaharibia starehe yao na furaha yao, ikabidi ashikwe, wakamshika kwa lengo la kumuua. Lakini kabla ya kumuua akatoa maneno tena, akawaambia mimi nashukuru sana kabla hamjaniua mimi katika usiku huu nimemuona mtume wenu Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akiniambia, na mimi nitakuwa ni shahidi katika siku hii ya leo nitakuwa na al-Imamu al-Husain salawatullahi wa salamuhu alayhi na pale pale akatamka shahada mbili, ashhadu an la ilaha illa Allah wa ashhadu anna Muhammadan rasulullah. Akauliwa na Yazidi hapo akiwa ndani ya ikulu ya Yazid ibn Muawiya. Hiyo ndiyo huzuni ambayo ilikuwa imetanda, na ndiyo huzuni tuliyokuwa nayo, na ndiyo maana tunapokaa katika masiku haya, haya ni masiku ya kuwakumbuka mateka wale, ni masiku ya kuwasindikiza mateka wale wakiwa katika huzuni kubwa, na sisi tukiwa pamoja nayo, ni masiku ya mapenzi, ni masiku ya uelewano, ni masiku ya dua, ni masiku ya kumlilia al alimamu Lhusein al alaihi salam, ni katika masiku mazito sana yaliyotajwa na riwaya za ahlu beiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wasalama wa na ikawa ziara hii ina thawabu nyingi. Ukisikiliza matukio yanayotokea leo katika ardhi ya Karbala, leo hii mazuwar wakienda kumzuru alimamu Lhuseini al atabaki imamu Lhuseini al alaihi salam, kama ilivyozungumzwa ya kuwa kadhaba lmaut wal Husayn mukhalladu kullama aqlada zamanu tajaddada, ya kuwa al imamu Husayn, mauti imesema uwongo kwake yeye, kila inapokuja zama walianza maadui kuzuia hiyo lakini amebaki al imamu al Husayn alaihi salam, ataendelea kutajwa mpaka siku ya Kiyama. Na ndio maana tukasema kullu yaumin ashura wa kullu ardhin Karbala, itabaki kila siku ni Ashura, kila siku ni Imamul Hussein alaihi salam, na kila ardhi ni ardhi ya Karbala, ni ardhi ya huzuni, ni ardhi ya kulia, ni ardhi ya kusimamisha haki na uadilifu, salawatullahi wa salamuhu alayhi. Nasi hapa tukaiambatanisha siku hii tukufu ya li Imamul Husseini alayhi salam, siku ya Zainab, siku ya ummu Kulthum siku ya Imamu Zainul Abidin alayhi salam. Imamu Sadiq alaihi salam anawaambia wafuasi wake ma lakum la taatuna qabr alhusain, kwa nini nyinyi wapenzi na wafuasi wetu hamji katika kaburi la alimamu Alhusain alaihi salam? Hakika katika kaburi la alimamu Alhusain kuna malaika elfu nne wako katika kaburi lile na wanamlilia alimamu Alhusain mpaka siku ya qiyama, na maneno mengine wanawaombea msamaha na maghfira, na wanawaombea wa kila liliyokuwa la kheri kwa wafuasi wa Ahlulbaiti ambao wanakwenda katika kaburi la Ali Imam al-Husain al alayhi afdalu wa wa salatu wassalam. Na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alishazungumza akimwambia Jaber, akimwambia Jaber, katika siku hii ya arobaini, zuru qabr al-Husain, ewe Jaber, uzuru kaburi la Ali Imam al-Husain na anamweleza Jabir, Karbala ni pepo. Ukimzuru unakutana na malaika alfu nne katika kaburi lile, wako pale tu hawaondoki. Na ndio maana ziara ambayo haina utata, watu wanakwenda, wanakwenda, wanakwenda kwa wingi kabisa, toka wakati ule mpaka siku ya Kiyama, akitembelewa Imamu Al-Hussein salawatullahi wasalamuhu alaihi awe na matatizo makubwa kiasi gani, Mwenyezi Mungu anamwondolea shida zake, haja zake, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamtimizia. Haya masiku ni masiku ambayo yamejaa huzuni. Hem, twendeni pamoja katika msafara huu ambao wamebeba wagonjwa, msafara uliobeba watoto, msafara uliombeba mwanamme mgonjwa Imam Zainul Abidin na watoto wale na wanawake ambao hawajiwezi waliofungwa kamba mstari mmoja kama vile watumwa wakitembezwa katika mji. Msafara huu ulipofika katika mji wa Halab, mji wa Halab ni miongoni mwa mikoa iliyoko katika mji wa Sham, kulikuwa na mke wa Imam Al-Hussein Al-Salam ambaye alikuwa ni mjamzito, masiku ya kujifungua yameshakaribia Amefika katika maeneo yale, wamefungwa minyororo ya aina hiyo, wakitembezwa, hawana vyakula, hawana maji, ni majeraha matupu waliokuwa nayo. Walipokuwa katika sehemu ile, bwanamke huyu alishindwa kuhimili msafara ule, alishindwa kutembea. Subhanallah, mwanamke huyu inasemekana alianguka chini. Alipodondoka pale, Zainabu ambaye ndiye alikuwa mlezi Umulmasaibu, hebu mkumbukeni Zainabu Huyu mama aliyobeba matatizo yote kuanzia Karbala, akihangaika usiku na mchana watoto wale, baada ya kuchomwa mahema msafara ule, mwanamke huyu namna alivyokuwa na Zainab na Ummu Kulthum, ikabidi washuke ili kwenda kumsaidia. Msafara wa mateka wa familia Bwana Mtume ukawa unalia, unapiga makelele, makelele yakawa ni makubwa sana. Omar Ibn Saad akapewa taarifa kuwa msafara umesimama. umesimama kwa sababu gani akauliza. Wakaambiwa mke wa imamu Alhuseini alayhis salaam amedondoka chini na hali yake ni mbaya. Hawakuwa na haya hata ile, labda mke akiwa katika ile hali asiyokuwa na sitara, ambaye ameuliwa mumewe, watoto wake wanaume wale, hata wangekaa kando mbali. Wakaenda wakawatoa wakina Zainab, wao ndio waanze kushughulika na hayo mambo hao ni Waislamu hao jamani, ndio maana tunaposema tuko na msafara huu wa mateka, tunasikitika kwa matukio haya. Sasa walipojaribu kumnyanyua ili aondoke, kwa sababu hamu yao ni wafike kwa Yazidi wakapewe zawadi zile walizoahidiwa, wanaona mwanamke huyu anawachelewesha. Nini kilichofanyika pale? Wakina Shimri, wakina Harmala, kina Omar Ibni Saad na malaaini wengine wote waliokuwepo pale, walichokifanya ni kuona kuwa huyu mama anatuchelewesha zawadi zetu ambazo tumeahidiwa, lakini kilichofanyika ni kuanza kumpiga mateke yule mwanamke. Baadhi ya wanahistoria wanatueleza vile, wakawa wanamburuza, ili mradi waondoke, wanamburuza mama akiwa katika uchungu wa kujifungua. Unafikiri atakuwa na hali ya kujiweza namna gani? Wanamburuza mwanamke yule, matokeo yake kilichotokea katika eneo lile ni mimba ya mtoto mdogo aliyokuwa amembeba katika tumbo lake, ambaye Imamu Hussein alah ssalam alishamuita kuwa ni Muhsin, na kuna sehemu ya kuzuru, japokuwa wale maadui wamebomoabomoa maeneo yale, akiitwa Muhsin, wameibomoabomoa sana maeneo ya Halab, lakini kaburi lake lipo na watu walikuwa wanafanya ziara katika eneo lile. Muhsin jina aliyolitaja limamu Hussein kumrudishia mdogo wake aliyouliwa kutoka katika tumbo la mama yake Fatimatu Zahra salawatullahi wa salamuhu alayha, mtoto yule akadondoka pale na wakamfukia katika jangwa lile maeneo ya Halab, wakaachwa pale, kisha mama yule aendelee kuburuzwa vile vile bila msaada wa aina yoyote. Hakupata msaada. Ni mke wa Imamu al-Husein, hana dhambi, hana kosa tunapowalilia hawa tunawalilia kwa sababu ya masikitiko, kwa huzuni ya aina hii, watu wasiokuwa na madhambi wasiokuwa na makosa. Kisha akaburuzwa yule mama, wakaenda mpaka wakafika katika maeneo ya Baalabak. Huu ni mji vilevile, huko maeneo ya Sham. Hapo ndipo walipowekwa katika kijumba kibovu, familia ya bwana, kijumba ambacho katika riwaya ni kijumba ambacho hakijafunikwa juu, mchana jua linawapiga wakiwa katika eneo lile Usiku baridi yote na wamalizikia pale nini, wamewekwa pale ili mji wa Shamu uendelee kupambwa na watu wote wapewe taarifa, ili watoke kuja kuwapokea na kufurahia na kuwazomea familia ya Bwana Mtume Muhammadun sallallahu alihi wa alihi wasalama. Hapa katika kijumba hiki kibovu waliwekwa kwa muda wa siku tatu, Balabak, usiku na mchana, wakiwa pale mji ukawa wamepambwa vizuri kabisa. Hata mmoja katika masahaba wa Bwana Mtume ambaye hakuwa na taarifa na tukio liliotokea, alikuwa akipita zake anaona mji wa Shamu umepambwa, anawauliza wenyeji, anawaambia jamani, je, nyinyi mna idi nyingine ambayo hatuifahamu sisi katika Uislamu? Wakawambia, wewe unaelekea, wewe ni mgeni. Akawambia, ndio, mimi ni mgeni. Wakamweleza kuhusiana na mauaji yaliyotokea Karbala na mateka wale ambao wanaingizwa ili watu waweze kufurahia kwa haraka haraka. Baada ya siku tatu zile, hapa ndio kuna masaibu makubwa kwa ahlulbaiti Rasulillah, familia ilipotolewa katika mji ule wa Baalbak na katika kijumba kile, sasa wanaingizwa katika mji wa Sham, lakini kabla ya kuingizwa katika ikulu ya Yazidi, wakiwa wanatembezwatembezwa katika vichochoro vile, hapa Imamu Zainul Abidina alaihi salam anaelezea masaibu mazito yaliyowapata pale. Miongoni mwa masaibu walishushwa katika vipandwa vile, alafu wakafungwa vizuri minyororo, wakawa kama vile watumwa. Sasa wanatembea na vichwa vya mashuhada vikiwa vimewekwa katika mafungu mafungu. Kichwa cha Alimamu Husein Alassalam kiliwekwa karibu na Zainab, kichwa cha Abulfadli Abbas kiliwekwa katika upande alipokuwa Ummu Kuluthum na wakina Sukeina wakina, wakina Aliyu lil Akbar vichwa vyao vikawekwa karibu na kwa watoto wa kina Rukaia na watoto wengine waliokuwepo pale, alafu wamefungwa minyororo, familia inaingizwa, alafu watu wamejipanga barabarani na Yazidi alishasema kila mwenye chochote atoke nacho. Ukiwa na fimbo toka nayo, ukiwa na matakataka majalala, mauchafu ya vyakula vya wanyama uliochinja toka nayo ah. Wakatoka Manaswara na Mayahudi ambao walikuwa na chuki na Ahlubaiti Rasulillah hasa wale ambao waliokuwepo katika Mayahudi waliokuwa na chuki na familia ya Bwana Mtume Muhammadun sallallahu alaihi wa alihi wasallama, wakiwa barabarani wamejipanga, kila mmoja hapa. Ndio anasema wallahi, tulitonyeshwa vidonda vyetu, tulitonyeshwa maumivu makubwa tuliyoyapata familia ya Bwana Mtume. Kila mmoja wakifika pale, yule aliyokuwa na fimbo anawapiga, yule ambaye alikuwa na upanga wake anawapiga, hata yule aliyokuwa na amebeba jiwe anawarushia, wakitembezwa katika miji huku wanaburuzwa. Tizama wale watoto walikuwa wanatembeaje? Wakina Ruqaiya anatembezwa, ule mji ni mkubwa, kuna masafa marefu. Watoto wadogo kama Ruqaiya alikuwa na miaka mitatu, ikizidi sana tunaambiwa alikuwa na miaka minne, mtoto wa Imam Al-Hussein alayhi salam, kipenzi cha Imam Hussein. Huyu mtoto atembezwa, urefu wa gari ni masaa mawili na nusu mpaka matatu. Leo mtoto wa miaka mitatu anatembezwa namna hii kwa miguu, umewahi kuona wapi? Wanemtembeza wanasema Allahu Akbar, wanatamka shahada, wanaswali, labda wanafunga, wamebeba Qur'an, wanapigwa. Vitoto vidogo hivi, watoto ambao walikuwa wamekatwa masikio yao, wengine wamekatwa miguu, wengine wana vidonda wengine, wamechomwa na mahema na mishale, wana majeraha, hawajala, hawajapata dawa, wako katika mazingira gani? Ubinadamu gani huu? Ubinadamu gani kwa familia ya Bwana Mtume waliofanyiwa, wakipigwa namna hiyo, wakitembezwa katika ule mji, wanapigwa Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Safar mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 5 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika siku kama ya leo, miaka 1274 iliyopita, na alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja kati ya wanajimu na wasomi wakubwa wa Kiirani. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Al-Madkhal Al-Kabir na Al-Mawalidi As-Saghira. miaka 136 iliyopita, sawa na tarehe tano mwezi Septemba mwaka elfu moja mianane themanini na saba, mto mkubwa wa Huang Hii huko China ulianza kufurika maji. Mafuriko hayo makubwa yalisababishwa na kujaa maji katika mto huo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Zaidi ya watu laki tisa walipoteza maisha katika mafuriko hayo na taathira zake mbaya. Aidha, miji kadhaa, mamia ya vijiji na mashamba mengi yaliharibiwa baada ya kukumbwa na mafuriko ya mto Huang He nchini Uchina. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Ayatullah Ali Qudusi, mwendesha mashtaka mkuu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, aliuawa shahidi katika mlipuko wa bomu lililotegwa na kundi la kigaidi la MKO. Shahidi Kudusi alipata elimu kutoka kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Ayatullah Burujerdi, Alama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini. Shahidi Kudusi alishiriki ipasavyo katika masuala ya kidini, na mfano wa wazi wa mchango wake ni kuasisi shule ya mafunzo ya kidini ya Haqani. Ayatollah Kudusi alisabilia miaka ya mwishoni mwa umri wake katika juhudi za kuimarisha mfumo mchanga wa wakati huo wa Kiislamu nchini Iran, na hatimaye aliuawa shahidi na magaidi wa kundi la MKO katika siku kama ya leo. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita moja ya misikiti mikubwa katika ulimwengu wa kiislamu ulifunguliwa rasmi huko kasablanka nchini moroko msikiti huo umejengwa kwa mtindo wa kisasa na una minara inayowakisi usanifu majengo wa hali ya juu wa kiislamu eneo la uwanja wa msikiti huo lina uwezo wa kuchukua waumini elfu sabini na tano eneo la ndani ya msikiti limepambwa kiufundi. Pembeni ya msikiti huo kumejengwa maktaba kubwa na chuo kikuu cha kidini. Msikiti huo unahesabiwa kuwa moja ya misikiti mikubwa na maridadi sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Msikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa ulinzi wa Iran Brigedia Jenerali Muhammad Reza Ashtiani ametangaza kuwa muda wa vikwazo vyote vya kidhalimu vya silaha ilivyowekewa Jamhuri ya Kiislamu utamalizika mwezi ujao wa Oktoba, na kueleza pia utayari wa Iran wa kupanua uhusiano wa kiulinzi na nchi zote zenye misimamo huru. Gavana wa jiji la Karbala nchini Iraq, Nasif Al Khatabi, amesema mji huo mtakatifu utapokea wafanya ziara zaidi ya milioni 30 katika arobaini ya Imam Hussein alaihi ssalam mwaka huu. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linakadiria kuwa zaidi ya watu milioni moja na laki nane watakuwa wamekimbia Sudan kutokana na mapigano ya silaha ya kuwania madaraka nchini humo ambayo yamekuwa yakiendelea tangu Aprili 15 kati ya vikosi vya jeshi na vya usaidizi wa haraka RSF. Na kwa mutasari, huwa habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.