Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kuendelea vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa tutakuletea ni kipindi cha vita vya riwaya. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imetoa ripoti inayoonyesha kwamba Sweden imekuwa nchi ya chuki na ubaguzi dhidi ya wageni na Waislamu. Waziri mkuu wa Niger ametangaza kwamba balozi wa Ufaransa nchini humo hana nafasi yoyote na anapaswa na kuondoka Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba una wasiwasi kuhusu ukatili unaofanywa na jeshi la Israel dhidi ya waandamanaji wenye asili ya Afrika. Na IKAS imesimamisha wanachama wa Gabon katika jumuiya hiyo baada ya mapinduzi ya kijeshi ya siku chache zilizopita. Na sasa ni habari kamili. Sweden, ambayo imekuwa ikijulikana kama mfano wa ustahamilivu tangu miaka ya 1970 imebadilika sana katika miongo michache iliyopita, na kuwa nchi ya ubaguzi wa rangi, kuongezeka kwa vitendo vya chuki dhidi ya wageni na wahamiaji, na kushamiri harakati zenye misimamo mikali za mrengo wa kulia. Kipindi kilichorushwa hewani jana tarehe 4 Septemba na televisheni ya Aljazira ya Qatar kimefichua ushuhuda wa aina yake unaoonyesha kwamba wahamiaji Waislamu na Waafrika wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya kibaguzi vilivyopangwa na maafisa wa polisi na kubaguliwa watu hao waziwazi wazi kwa maslahi ya wazungu. Ripoti ya Aljazira inasema idadi kubwa ya wahamiaji wanaogopa kuonekana kwenye vyombo vya habari na kuzungumzia mateso na dhuluma wanayokabiliana nayo nchini Sweden kwa hofu ya kulipizwa kisasi kutoka kwa harakati za kibaguzi zinazohubiri kwamba watu wenye rangi nyeupe yaani, wazungu ni bora zaidi kuliko wanadamu wengine. Haya yanajiri wakati Umoja wa Mataifa umesema kwamba Stockholm inalazimika kuongeza juhudi za kukabiliana na ubaguzi wa kimfumo na kujikita kwenye mikakati ya kurejesha uaminifu kati ya polisi na jamii za walio wachache nchini humo. Ripoti ya uchunguzi wa Al Jazeera iliyopewa anwani ya kisa kinaendelea inafichua kwamba wahamiaji wanaishi kwenye vitongoji vya nje ya miji ya Sweden na wamejirundika katika maeneo yaliyotengwa na yasiyo na, ya na mvuto na sambamba na kuteseka kwa ubaguzi wa rangi unaotokana na mwonekano wa rangi ya ngozi zao. Imesema serikali ya Stockholm inapuuza malalamiko yao ya mara kwa mara na polisi hawatekelezi majukumu waliopewa ya kuchunguza uhalifu na mauaji yanayofanywa dhidi ya wahajiri na jamii za walio wachache na hawawajibishi wale waliohusika na uhalifu huo. Itakumbukwa kwamba katika miezi ya hivi karibuni watu wenye misimamo mikali wamekuwa wakihujumu matukufu ya Waislamu nchini Sweden, ikiwa ni pamoja na kuchoma moto Qur'ani tukufu katika maeneo ya umma na mbele ya misikiti wa usimamizi na himaya ya vyombo vya usalama vya nchi hiyo waziri mkuu wa niger amemtaka balozi wa ufaransa kuondoka mara moja nchini humo ali muhammad al-amin zain waziri mkuu aliyeteuliwa na baraza la kijeshi la niger amesema katika mkutano na waandishi wa habari jana jumatatu kwamba uwepo wa vikosi vya jeshi la ufaransa nchini niger ni kinyume cha sheria na balozi wa Ufaransa hana nafasi katika nchi yetu. Ali Muhamad Al Amin Zain pia amesisitiza kwamba vikwazo dhidi ya Nigeri si halali na kuongeza kwamba zinafanyika jitihada kubwa za kuhakikisha kwamba nchi hiyo inashinda vikwazo ilivyowekewa na nchi nyingi. Waziri mkuu wa Nigeria ameeleza kwamba uchunguzi wote kuhusu utawala wa Muhammad Bazoum utawasilishwa katika mahakama zinazofaa na kwamba serikali ya sasa haitaingilia taratibu hizo. Jumatano, tarehe 26 Julai, vikosi vya gadi ya rais wa Niger vilimkamata rais huyo Muhammad Bazoum ndani ya ikulu ya rais kwa tuhuma za ufisadi, kula njama na nchi za magharibi na kupuuza umaskini na kisha kumwondoa madarakani. Katika siku za hivi karibuni watu wa Niger wamekuwa wakifanya maandamano na kutangaza uungaji mkono wao kwa baraza la kijeshi la nchi hiyo. Vilevile, wanataka kuondolewa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi yao. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wasi wake kuhusu namna utawala wa kizayuni wa Israel unavyowatendea waandamanaji wa kiafrika katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ghasia na maandamano makubwa yalitokea Jumamosi iliyopita mjini Tel Aviv yakishirikisha wazayuni wenye asili ya Eritrea na Sudan waliohamishiwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Ghasia hizo zilikuwa na umwagaji damu na zilitokea kati ya vikosi vya polisi vya Israel na wahamiaji wenye asili ya Afrika, hasa wa Eritrea na wa Sudan, ambapo karibu watu mia mbili walijeruhiwa. Volker Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kuhusu ukatili mkubwa wa polisi wa Israel dhidi ya wa waandamanaji wa Kiafrika na kuandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba nimeshtushwa na idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa katika maandamano ya raia wenye asili ya Eritrea huko Israel. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Vilevile ametoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu ukatili huo. Volka Tark pia amesisitiza ulazima wa utawala haramu wa Israel kuepuka eh, harakati za kueneza chuki. Televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imeripoti kwamba idadi ya waliojeruhiwa katika machafuko hayo ya wazayuni wenye asili ya Afrika na askari wa Israel huko Tel Aviv imefikia watu 170 na kwamba 20 kati yao wako katika hali mbaya. Ushahidi unaonyesha kwamba kuna agizo la dharura la baraza la wa mawaziri la Benjamin Netanyahu la kuwatimua Mayahudi wenye asili ya Afrika ambao walishiriki katika ghasia za Jumamosi iliyopita, na jambo hili linaonyesha kwamba serikali ya kibaguzi iliyoko madarakani huko Tel Aviv ilikuwa inasubiri fursa ya kuchukua hatua dhidi ya watu hao wenye asili ya Afrika. Niendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Vikosi vya radia mali ya haraka vya Sudan vimetangaza kutungua ndege ya kivita ya jeshi la nchi hiyo. Mapigano ya silaha ya kuwania madaraka nchini Sudan yamekuwa yakiendelea tangu Aprili 15 kati ya vikosi vya jeshi na vya vile vya radia mali ya haraka Maelfu ya watu wameuawa na mamia ya maelfu ya wengine wamelazimika kukimbia nyumba zao kutokana na mapigano hayo. Hitilafu kati ya Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la utawala ambaye pia ni kamanda wa mkuu wa jeshi la Sudan, na Muhammad Hamdani Dagalo, kamanda wa vikosi vya radia mali ya haraka, ilijitokeza baada ya kusainiwa mkataba wa kuunda kipindi cha mpito na kukabidhiwa madaraka kwa raia. Vikosi vya radi ya mali ya haraka vya Sudan vilitangaza jana Jumatatu kwamba vimefanikiwa kuiangusha ndege ya kivita ya jeshi la serikali ya Sudan. Hakuna maelezo yaliyotolewa na jeshi la Sudan kuhusu madai hayo. Kwa upande wa pili, vyanzo vya habari vimeripoti kuendelea mapigano makali kati ya jeshi la serikali ya Sudan na radi ya mali ya haraka. na kufuatia mapinduzi ya kijeshi nchini Gabon na kuondolewa madarakani rais wa nchi hiyo, baada ya umoja wa Afrika kuchukua hatamu, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za katikati mwa Afrika ECAS nayo imesimamisha wanachama wa Gabon katika taasisi hiyo. Tarehe 30 Agasti, kundi la wanajeshi wa ngazi za juu nchini Gabon lilitangaza kufutwa matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika nchini humo kuvunja taasisi zote za dola na kusimamisha shughuli zote za serikali baada ya kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ali Bongo. Jeshi la Gabon limemtangaza Brice Oligui Nguema ambaye hapo awali alikuwa kamanda wa gadi ya ulinzi wa rais kuwa mkuu wa serikali ya mpito. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kuendelea vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu katika nchi za Magharibi. Katika mwendelezo wa siasa za chuki na propaganda chafu dhidi ya Uislamu, Islamofobia, katika nchi za Magharibi, polisi ya Sweden imewatia mbaroni watu 15 kwa kujaribu kuzuia vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu. Salwan Momika, mkazi wa Sweden ambaye katika kipindi cha miezi kadhaa ya karibuni ameivunjia heshima Qurani Tukufu mara kadhaa, akitekeleza vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu wa na waislamu mara hii kafiri huyo akiwa katika kitongoji cha Varhemstrogen chenye wakazi wengi wa islamu ameivunjia heshima Qurani tukufu. Hata hivyo, hatua yake hiyo ilikabiliwa na malalamiko na upinzani wa wakazi wengi wa eneo hilo ambapo zaidi ya watu mia moja walimrushia mawe na chupa za maji. Baada ya kushadidi malalamiko hayo, polisi wa Sweden waliingilia kati na kumuunga mkono mumika sambamba na kuwatia mbaroni zaidi ya waandamanaji 15. Katika miezi ya karibuni, nchi za Sweden na Denmark zikitumia kisingizio cha uhuru wa kujieleza zimetoa vibali vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kwa watu wenye misimamo mikali ya kupindukia. Na kwa hakika, vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjiwa heshima Qurani tukufu vimekuwa vikiendelea kufanyika kwenye mataifa hayo mawili kwa baraka kamili na uungaji mkono wa serikali za mataifa hayo ya bara la Ulaya. Ukweli ni kwamba madola ya magharibi yamekuwa yakipuuza kwa makusudi tofauti iliyopo baina ya uhuru wa kujieleza na uhuru wa kutusi na kuvunjia heshima matukufu ya dini. Madola ya magharibi yamekuwa yakitoa vibali vinavyohitajika kwa ajili ya kuchoma moto Quran na wakati huo huo kumuunga mkono mtu yeyote anayevunjia heshima matukufu ya kidini kwa kisingizio cha uhuru wa kusema na uhuru wa kutoa maoni, katika hali ambayo inawashambulia kuwapiga na hata kuwatia mbaroni watu wanaolalamikia vitendo kama hivyo wakitumia uhuru wao. Je, uhuru huu upo tu katika kuvunjia heshima matukufu ya dini, lakini watu ambao dini yao inavunjiwa heshima hawana uhuru wa kulalamika na kupinga uhalifu huo katika fremu ya kutoa uhuru wa maoni. Ukweli ni kwamba tukitupia jicho vigezo vya kindumakuwili na vya kinafiki vya madola ya Magharibi, zikiwemo Sweden na Denmark kuhusiana na uhuru wa kutoa maoni, tunaona kwamba msamiati wa uhuru wa kutoa maoni na kujieleza hubeba maana pale tu unapohoji na kuvunjia heshima jambo ambalo ndiyo mtazamo wa magharibi kama vile chuki dhidi ya Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya Uislamu. Lakini mambo huwa kinyume kabisa kuhusiana na masuala mengine kama ngano ya Holocaust au eti mauaji ya Wayahudi katika vita vya dunia Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha vita vya riwaya, vita vya simulizi. Assalamu as alaikum wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya vita vya simulizi. Katika kipindi cha leo tutazungumzia unduma kuwili wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi katika kuakisi matukio yanayofanana. Tunakuombeni muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Noam Chomsky, mwanafalsafa na mwanafikra mkosoaji wa Marekani, amekemea namna vyombo vya habari vya nchi za magharibi vinavyoamiliana kindumakuwili kuhusu swala zima la maisha ya wanadamu na kusisitiza kuwa kwa mtazamo wa Marekani kuna wahanga wenye thamani na wasio na thamani wa matukio mbalimbali ulimwenguni. Wahanga walio na thamani kwa Marekani ni wale watu wanaoishi na kuwawa katika nchi ambazo ni adui wa Marekani, huku wakiwa wanafuatilia malengo ya Washington katika nchi hizo, na wasio na thamani ni wale wanaouawa nchini Marekani kwenyewe au katika nchi wa ambao hawapaswi kuzingatiwa wala kupewa umuhimu. Kwa mujibu wa kauli ya Chomsky, ni jambo la kushangaza kuona ni kwa nini mabinti wawili wanaouawa kwa wakati mmoja katika maeneo mawili tofauti ya kijiografia, mmoja hupigiwa makelele yakienda wazimu na vyombo vya habari vya kimataifa na mwingine anayeishi katika eneo tofauti hupuuzwa na vyombo hivyo na hata kutojulikana na wananchi wenzake. Mwaka uliopita televisheni ya Almayadin ilitoa ripoti ndefu kuhusu namna vyombo vya habari vya nchi za magharibi vinavyotangaza habari kwa upendeleo na unduma kuwili wa kupindukia na kusema, Zainab Isama ni binti wa Kiiraki ambaye aliuawa kwa wakati mmoja na kifo cha Mahsa Amini, binti wa Kiirani. Zainab alipigwa risasi na kuuawa shahidi na askari wa Marekani katika eneo la Abu Ghuraib magharibi mwa Baghdadi mji mkuu wa Iraki. Binti huyo aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tano aliuawa shahidi kwa kupigwa risasi na askari wa Marekani alipokuwa shambani kwa baba yake, katika hali ambayo vyombo vya habari vya kimataifa vilitangaza na kumpigia makelele ya kiwenda wazimu Mahsa Amini kwa namna ambayo huenda hakuna mtu yoyote duniani ambaye hakupata kulisikia jina hilo. Lakini kwa upande wa pili, Zeinab aliuawa kidhalim na mauaji yake hayo ya kusikitisha yakafunikwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi kwa kadri kwamba si wengi waliopata kujua mauaji hayo hata ndani ya Iraq kwenyewe, licha ya kuwa baadhi ya viongozi wa serikali na watetezi wa haki za binadamu nchini Iraq walilaani jinai hiyo iliyotekelezwa na wanajeshi wa Marekani dhidi ya Zeinab Iswam, na suala hilo kusambazwa kwa wingi katika mitandao ya kijamii ya Iraq lakini kwa ujumla wake, habari hiyo ilifunikwa na kutoa kisiwa kabisa katika vyombo vya vi habari vya nchi za Kiarabu na kimagharibi, wala katika duru za kutetea haki za binadamu za Umoja wa Mataifa. Siasa za Marekani kuibua migogoro ulimwenguni zimeikumba Ukraine tangu mwaka uliopita. Shambulio la Russia katika ardhi ya Ukraine liliakisiwa pakubwa katika pembe zote za dunia. Hata kama kwa mujibu wa Nicolas Sarkozy, rais wa zamani wa Ufaransa, ulikuwa upuuzi kutaja shambulio hilo kuwa jinai kwa kutilia maanani kwamba mauaji ya kwanza ya umati yalitekelezwa barani Ulaya, lakini kwa vyovyote vile lililaaniwa, na radiamali tofauti ilitolewa na jamii ya kimataifa. Moja ya radiamali hizo ni ile iliyotolewa na shirikisho la soka duniani, FIFA ambayo ilikuwa ya kwanza kukemea shambulio hilo. Taasisi hiyo ikishirikiana na shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA, zilipiga marufuku vilabu vya michezo vya Rasia, ikiwemo timu ya taifa kushiriki katika mashindano yoyote ya kombe la Ulaya na kombe la dunia mwaka 2022 nchini Qatar. Marufuku hiyo ilitekelezwa katika michezo yote, japokuwa jambo hilo kidhahiri lilipokelewa na kwa furaha na shangwe na baadhi ya watu lakini ni wazi kwamba lilithibitisha kivitendo uwepo wa taathira za kisiasa katika masuala ya michezo. Bila shaka, tunaweza kusema kuwa kukemewa vita na jamii ya kimataifa ni swala zuri, kwa sababu kwa vyovyote vile hakuna anayependa vita vitokee, okay, katika pembe yoyote ya dunia. Kwa ibara nyingine ni kuwa watu wote duniani wanapinga vita, lakini swala linalokera ni undumakuwili unaotekelezwa kuhusiana na swala hilo. Kwa mfano tunaweza kuashiria hapa swala la watu wa Palestina ambao kwa miaka mingi wanakabiliwa na mateso na jinai kubwa na za mara kwa mara kutoka kwa utawala wa kigaidi wa Israel. Lakini kwa masikitiko makubwa, utawala huo hauchukuliwa hatua zozote zozo za kisheria wala kuwekewa vikwazo kutokana na jinai zake za kutisha dhidi ya watu wasio na hatia. Watu wa Yemen pia wamekuwa chini ya vita vya kikatili vya miaka minane. La kusikitisha hapa ni kuwa katika vita hivyo vya kichokozi, Saudi Arabia haikuwekewa vikwazo wala kupigwa marufuku wana michezo wake kushiriki katika mashindano mbalimbali mbali ya mashirika ya michezo, yakiwemo yale yanayoandaliwa na kamati ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki. Wapenzi wa wasikilizaji, Afghanistani na Siria ni nchi nyingine ambazo zinaweza kutolewa mifano katika uwanja huo. Unduma kuwili na ubaguzi huo ulimpelekea raia mmoja wa Kanada kumuuliza Bi Pascale Stong, waziri wa michezo wa nchi hiyo, kwamba sisi tumewapiga marufuku wana michezo wa, wa rasia kushiriki mashindano. Je, ni nani atakayeipiga marufuku Marekani kwa kuishambulia Iraki? ni nani anayepaswa kupiga marufuku Israel ambayo imevamia na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina? Nani anayepaswa kuipiga marufuku Kanada yenyewe ambayo imechangia kushambulia kwa mabomu nchi za Afghanistani na Libya? Baada ya kukabiliwa na maswali hayo mazito na kukosa jibu, waziri wa michezo wa Canada aliamua kuondoka mahala pale akiwa hana la kusema. Siasa za undumakuwili hazihusiani tu na vyombo vya habari vya kawaida bali pia zimeikumba mitandao ya kijamii. Katika miaka ya karibuni, watawala wa Marekani wanawatuhumu viongozi wa nchi kama China na Russia kuwa wanakiuka misingi ya uhuru wa kujieleza kutokana na kile wanasema ni hatua za mashirika ya kiteknolojia na baadhi ya mitandao ya kijamii ya nchi hizo kutaka kufuta kwenye mitandao hiyo baadhi ya mambo yanayokwenda kinyume na maadili na thamani zao. Marekani yenyewe hivi sasa imechukua hatua kama hizo dhidi ya shirika la TikTok la China. Tofauti pekee iliyopo kati ya shirika hilo na mashirika mengine ya kijamii ya Marekani ni kwamba shirika hilo ni la kigeni. Watawala wa Marekani wamechukua uamuzi wa kubana shughuli za TikTok kutokana na kupenda sana mtandao huo huko nchini Marekani. Wakati fulani wabunge wa Congress waliamua kumwita na kumsaili mkurugenzi mtendaji wa mtandao huo wa kijamii nchini Marekani. Kisingizio mashuhuri kinachotumiwa na watawala wa Marekani kwa lengo la kubana shughuli za TikTok nchini humo ni kwamba mtandao huo wa kijamii unatoa fursa kwa China kuwadhibiti wa Marekani. Kuhusu suala hilo, mjumbe wa Texas alimwambia mkurugenzi mtendaji wa TikTok kwamba TikTok ina uwezo mkubwa wa kukusanya habari na maelezo kuhusu raia. Sisi sote tunalitambua hilo. Hili lina maana kwamba ikipenda inaweza kutumia habari hizo kuelezea simulizi na mienendo kama inavyotaka, kuanzisha kampeni za upotoshaji, kuhimiza tabia za kujiharibu kuruhusu kwa makusudi magenge ya dawa za kulevya kuwasiliana kwa uhuru na kupanga biashara ya dawa za kulevya na magendo ya binadamu. Iwapo tutakuwa waadilifu, mitandao yote ya kijamii inaweza kufanya hivyo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, anahutubia vijana na watu wenye ushawishi kwenye jamii kwa kusema, huenda likawa si jambo muhimu kwenu kwa sasa kwamba wana maelezo na takwimu zenu, lakini siku itafika ambapo jambo hili litakuwa na umuhimu mkubwa kwenu. Na tatizo kuu hapa ni kwamba wataweza kutumia takwimu hizo kupata nguvu, ambapo wanaweza kukuchukulieni maamuzi kuhusu nini mtakachotazama na mfikirie vipi. Wanaweza kufanya jambo ambalo litakupelekeni kuamini mambo ambayo hayana ukweli wowote, na kukushawishini kufanya mambo ambayo yanaharibu kabisa maisha yenu. Wanaweza kukutakeni kutumia deta na takwimu zote za TikTok kubuni mfumo maalum wa akili mnemba au akili bandia ambao lengo lake kuu ni kudhamini maslahi ya China na kuharibu jamii yetu tokea ndani. Kile kinachowatia hofu watawala wa, wa Marekani kilishuhudiwa kivitendo nchini Irani mwaka uliopita, lakini si kuhusu mtandao wa kijamii wa TikTok, bali kuhusu mitandao ya kijamii ya Marekani ikiwemo ya WhatsApp, Instagram na Twitter na mingineyo mingi mitandao hiyo ambayo wajuzi wa mambo anasema inaendeshwa na maafisa wa mashirika ya ujasusi na usalama ya Marekani ilipanga na kutekeleza njama iliyopangiliwa vyema, ambapo iliweza kuwasilisha taswira potofu kuhusu utawala mbovu na tegemezi wa Kipahlavi na hali ya kijamii iliyokuwepo nchini Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na hivyo kuathiri fikra za kizazi kipya iliweza kueneza upotofu na kuibua shaka katika fikra za tabaka la vijana kuhusu jamhuri ya Kiislamu, na hivyo kuathiri vibaya mtazamo wa baadhi yao kuhusiana na uhuru wa kisiasa na kiuchumi na umuhimu wake katika maendeleo ya nchi. Kwa maelezo hayo, wengi wanaamini kwamba ghasia zilizoibuliwa nchini Iran mwaka uliopita kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini zilitokana na njama kubwa iliyopangwa na maadui wa Iran kwa lengo la kusambaratisha utawala wa kiislamu hapa nchini. Tukio jingine lolote lingeweza kutumiwa na wa Magharibi kwa shabaha ya kuanzisha machafuko na kuvuruga usalama wa nchi. Katika msimu uliopita wa mapukutiko, baadhi ya miji ya Iran ilishuhudia baadhi ya vijana ambao awali walijitokeza mitaani kulalamikia kifo cha msichana mdogo, lakini malalamiko hayo yakabadilika ghafla kuwa ghasia na machafuko. Watu waliokamatwa kwenye ghasia hizo walikiri waziwazi wazi kwamba walikuwa wamejifunza kutoka kwenye mitandao ya kijamii ya Marekani ya WhatsApp na Instagram jinsi ya kutengeneza vifaa vya kuwasha moto, vilipuzi na kuvitumia katika kushambulia na kuharibu maeneo ya umma, kutengeneza silaha kwa lengo la kukabiliana na vyombo vya usalama na sheria, na kubuni hashtagi au alama za reli kwa shabaha ya kuchochea migomo nchini. Walikiri kwamba walichochewa na kufundishwa kupitia mitandao hiyo namna ya kuharibu maduka ya watu ambao hawakujiunga na migomo hiyo ya kulazimishwa. Wapenzi wasikilizaji, tusisahau kwamba katika zama za utandawazi mashirika makubwa ya vyombo vya habari hutumika kama zana za vita laini vinavyoathiri jamii lengwa na kuwachochea watu dhidi ya serikali zao halali zisizokabiliana na siasa za Marekani. Kwa mujibu wa Herbert Schiller, mwana sosiolojia na mkosoaji wa vyombo vya habari, kazi ya ubeberu wa vyombo vya habari ni kudhibiti kwa hadaa akili na mioyo ya watu na hadi hapo ndo tumefika mwisho wa sehemu ya sita ya kipindi hiki cha vita vya simulizi. Hadi wakati mwingine, tunakuaga kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <mulia> magazeti ya leo nchini Tanzania ameangazia hotuba iliyotolewa jana na rais Samia Suluhu Hassan kuhusu utendaji wa jeshi la polisi. Samia nataka msimamie haki, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza gazeti la Mwananchi, ambalo limedokeza kwamba rais Samia Suluhu Hassan amesema licha ya jitihada zinazoendelea kuliboresha jeshi la polisi, lakini bado rushwa imekuwa mfupa mgumu kwa jeshi hilo. Amesisitiza kwamba rushwa inalitia doa jeshi la polisi la Tanzania chini ya kichwa cha maneno maumivu aa, ya mafuta eura yawashushia rungu wanaoyaficha, Mwananchi limedokeza kwamba huenda wa Tanzania wakaendelea kuonja maumivu ya gharama za maisha kuanzia kesho kupitia gharama mbalimbali zinazohusishwa na huduma ya mafuta. Baadhi ya habari za gazeti hilo zina vichwa vya maneno mifumo yatajwa tengua ya vigogo vigo nchini Zanzibar, sintofahamu vipimo vya kupima virusi vya ukimwi vikiadimika, na miaka kumi na saba ya majanga vicheko shule za kata. Kuhusu matamshi ya rais Samia suluhu Hassan hiyo jana katika hafla ya ufunguzi wa kikao cha maafisa waandamizi wa jeshi la polisi, gazeti la Nipashe limeashiria kauli ya kiongozi huyo aliyelalamikia vitambi vikubwa vya maafisa wa jeshi la polisi. Habari hiyo ina kichwa cha maneno vitambi vya polisi vya mshtua Samia ahadharisha lijalo. Hata hivyo habari iliyopewa umuhimu zaidi katika toleo la leo la gazeti hilo ni ile iliyoambatanishwa na picha kubwa ya watu wakiwa wamepanga foleni kwenye mojawapo ya vituo vya mafuta kwa ajili ya kupata huduma ya bidhaa hiyo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno upatikanaji mafuta vituo vya fungiwa kashfa ya kuyaficha. Gazeti la Majira limejikita kwenye sakata la mkataba wa bandari ya Dar es Salaam kwa habari yenye kichwa cha maneno ACT Wazalendo yaunga mkono uwekezaji bandari, yasema inataka nchi ifaidike na uchumi wa jiografia, yahimiza kuhuduma kuhudu, za bandari ziingize mapato, yatoa ushauri makubaliano na DP Picha kuu ukurasa wa mbele gazeti la Majira inamwonyesha Rais Samia akipokea taarifa ya jeshi la polisi kutoka kwa mkuu wa jeshi hilo baada ya kuwasili kwenye bwalo la maafisa wa polisi Osta Bey jijini Dar es Salaam. Katika ukurasa wa mbele gazeti la haba, ukurasa wa kimataifa wa gazeti hilo, gazeti la Majira limeakisi maandamano ya wananchi wa Niger wanaomtaka mkoloni wa zamani wa nchi hiyo Ufaransa iondoke mara moja na kuondoa majeshi yake nchini humo. Vilevile ina vile habari yenye anwani semayo Lisu kuburutwa mahakamani ni baada ya kutoa madai yanayotajwa kuwa ya urongo dhidi ya kampuni moja ya kibiashara Magazeti karibu yote ya leo nchini Kenya yametawaliwa na habari za mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi ya elfu mbili na ishirini na tatu unaofanyika Nairobi. Gazeti la Daily Nation limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno mkutano wa tabia nchi wakati wa Afrika, na limedokeza kwamba katika mkutano huo mkubwa zaidi wa kujadili tabia nchi, Afrika inazungumza kwa sauti moja, ikitoa wito wa kuchukuliwa vitendo na sio maneno matupu na ahadi hewa. Picha inayohusiana na habari hiyo ndiyo iliyotanda sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele toleo la gazeti la Daily Nation. Gazeti hilo pia limeandika kwamba upanuzi wa haraka wa kundi la BRICS katika mabara ya Afrika na Asia unaweza kukomesha ushawishi wa nchi za magharibi katika masoko yanayoinukia. Habari hiyo utaipata chini ya kichwa cha maneno jinsi BRICS inavyoweza kubadili biashara ya kimataifa. Vilevile limeandika kuhusu moto ulioteketeza bweni katika shule ya Kakamega. Moto huo ulizuka wakati wanafunzi wakiwa darasani. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari inayoambatana na picha ya mwanasiasa Martha Karua, uh, ikiambatana iki na maandishi yanayohoji yuko katika giza, linadokeza kwamba iwapo kiti cha kiongozi rasmi wa upinzani na naibu wake kitabuniwa, huenda Raila akachukua kimoja na kumpa Kalonzo kingine hasa baada ya kumtwika Musyoka jukumu la kuongoza azimio kwenye majadiliano na Kenya Kwanza. Vichwa vya habari nyingine za Taifa leo ni pamoja na mabadiliko ya tabia nchi, pesa nzito ya mwagika, Kidero sasa yuko huru, deni la shilingi bilioni 117 la sekta ya sukari kufutwa, Malala na Barasa wazika tofauti zao, na wikiendi ya matatu matatu kwani mbali na Arsenal kuichapa Man United mabao matatu timu za Liverpool, Crystal Palace na Brighton pia zilipata ushindi wa mabao matatu kila moja. Na New Times la Rwanda limeandika kwamba watu milioni 110 barani Afrika waliathiriwa moja kwa moja na hali ya hewa, tabia nchi na hatari zinazohusiana na maji mnamo mwaka uliopita wa 2022 na kusababisha hasara za kiuchumi za zaidi ya dola bilioni tano nukta tano. Gazeti hilo pia limeandika kwamba wakuu wa mamlaka mbalimbali za udhibiti wa matibabu ya meno barani Afrika wanakutana nchini Rwanda kwa siku tatu zijazo ili kujadili changamoto zinazokabili taaluma ya afya katika bara hilo ambazo kuu ni kuhajiri kwa madaktari na uwiano mdogo wa daktari kwa mgonjwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na taekwondo. Timu ya vijana wa kike ya taekwondo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya dunia ya taekwondo ya makurutu wa kijeshi yaliyofanyika nchini Bosnia. Mabanati hao wa Kiirani wameibuka kidedea kwa mara ya tatu mfululizo baada ya kutoa medali kochokocho kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika Sarajevo, mji mkuu wa Bosnia, siku ya Alhamisi. Medali za dhahabu za Iran kwenye mashindano hayo zilitwaliwa na Rosan Sofi, Seyede Kimia Muhammadi na Hana Zaren Kamar. Aidha, Kosar Ojaglu, Helia Ibrahimian na Aila Jalili walipa Iran medali za fedha, huku umu Irani Nilofar Sarafian akitajwa kuwa kocha bora kwenye mashindano hayo ya makurutu ya wa kijeshi wanawake. Korea Kusini imeibuka ya pili kwa kuchota medali mbili za dhahabu na mbili za fedha, huku Kazakhstan ikifunga orodha ya tatu bora kwa dhahabu moja na fedha moja. Mbali na hayo, Jamhuri Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya ubingwa wa Asia ya kukwea ukuta. Wenyeji Kazakhstan wameibuka kidedea kwenye duru ya pili ya mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika mjini Almati. Timu kumi kutoka Iran, Kazakhstan, Japan na Korea Kusini zimeshiriki kwenye mashindano hayo. Wakweaji ukuta mahiri waliyoipaisha Iran kwenye mashindano hayo ya kibara ni Ghasem Bolboli na Mojtaba Kahihie. Tuelekee huko barani Afrika. Tuanze na soka, timu ya jeshi la kujenga taifa JKT kutoka Tanzania itawakilisha mashirikisho ya soka mashariki na kati SEKAFA katika mashindano ya klabu bingwa Afrika yatakayoandaliwa na shirikisho la soka Afrika CAF huko nchini Kodivaa mwezi Novemba mwaka huu. JKT Queens walipata tiketi ya moja kwa moja baada ya kuinyeshea wanabenki wa CBE ya Ethiopia mabao matano kwa manne katika penalti baada ya kuambulia sare tasa katika fainali iliyochezwa katika uwanja wa Fufa Technical Center huko mjini Njeru nchini Uganda siku ya Jumatano, hakuna yeyote aliyeona lango la mwenzake muda wa kawaida, na hata baada ya kucheza dakika thelathini za ziada timu hizo zililazimika kuingia katika upigaji matuta, na hapo mshindi akapatikana. Now, Malkia wa JKT wa Tanzania hapo waking'ara awali katika uwanja huo. Vihiga Queens ya Kenya walimaliza kwenye nafasi ya nne katika mashindano hayo baada ya kupoteza kwa bao moja kwa sifuri dhidi ya Buja Queens ya Burundi katika uwanja huo kwenye mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. In the area, Ruth still not yet away and safe and Buja Queens managed to draw first blood here and uh, they laid siege and finally, timu tisa ambazo zilishiriki mashindano hayo ya kikanda ziligawanywa kwenye makundi mawili. Mbali na hayo, shirikisho la soka Afrika CAF, Jumamosi ya Septemba pili, lilipanga draw ya michuano ya African Football League au kwa jina jingine Super League. Hii ni michuano mipya kibara na inashirikisha timu nane pekee. Simba Sports Club ya Tanzania itacheza dhidi ya Al Ahli ya Misri katika hatua hiyo ya robo fainali na wataanzia nyumbani mnamo Oktoba ishirini na marudiano yatapigwa Cairo Oktoba 24. Al Ahli, Esperance ya Tunisia, Wydad Casablanca kutoka Moroco, Enyimba ya Nigeria, TP Mazembe ya Congo DR ndizo timu kutoka ukanda wa kati magharibi. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Petro Atletico Dulwanda ya Angola na Simba ya Tanzania ndizo klabu kutoka ukanda wa kusini mashariki. Mashindano hayo yatafanyika kwa muda wa wiki nne huku mechi ya fainali ikitarajiwa eh, kuchezwa kati ya novemba 5 na 11 tuangazie sasa riadha kenya imeitoa kimasomaso bara afrika kwenye mashindano ya riadha ya dunia ya budapest huko nchini hungary kwa kujizolea jumla ya medali 10 wanariadha wa kenya walimaliza katika nafasi ya tano duniani lakini wa kwanza barani afrika kwenye mashindano hayo walizoa medali tatu za dhahabu fedha tatu na shaba nne, katika mashindano hayo yaliyofanyika kuanzia Agosti 19 hadi Agosti 27. Afrika Kusini ambayo huonekana kuwa miamba ya riadha barani Afrika ilimaliza ikiwa hoi bintaban, baada ya kuandikisha matokeo duni kabisa ya medali sufuri. Walioshinda dhahabu kutoka Kenya ni Faith Kipyegon katika mbio za mita 5000 na mita 1500, huku Meri Mora akiipa Kenya dhahabu nyingine katika mbio za mita 800. Wanariadha hao wamepokewa na rais William Ruto katika ikulu ya Nairobi na kutunukiwa pesa taslimu mbali na kumiminiwa sifa kede kede. Dr Ruto amesema serikali yake itaendelea kuwatia shime wanariadha kwa kuwa wameendelea kuiweka Kenya kwenye ramani ya dunia. Taifa la Ethiopia ambalo limekuwa likivizia Kenya katika riadha liliridhika na nafasi ya pili barani Afrika, likitoa dhahabu mbili, fedha nne na shaba tatu. Uganda nao wametosheka na nafasi ya tatu Afrika kutoa dhahabu mbili katika mashindano hayo. Marekani ilimaliza ya kwanza duniani kwa kupata medali 29, zikiwa ni dhahabu 12, fedha 8 na shaba 9. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Klabu ya Arsenal Jumapili iliendeleza matokeo mazuri huu, ya msimu huu wa ligi kuu ya Uingereza EPL, baada ya kuwatandika watani wao wa jadi Manchester United mabao matatu kwa moja la kufutia machozi. Vijana wa Ganas ambao timu yao inaundwa na makinda waliuanza mchezo huo kasi ajabu huku wakitandaza soka la kisasa. Wangeweza kupata mabao ya haraka mapema, lakini walichezea nafasi walizokuwa wakipata. Upepo ulikwenda kinyume kabisa na jinsi mchezo ulivyokuwa ukienda, kwani licha ya Arsenal kushambulia goli la mashetani wekundu kama nyuki, lakini walijikuta wakipachikwa bao na Marcus Rashford katika dakika 27 ya mchezo. Hata hivyo, wakati mashabiki wa Manyu wakiwa hawajamaliza kushangilia, Gunners walisawazisha dakika moja baadaye kupitia kwa nahodha wake kijana Martin Odegaard. Hadi mapumziko mambo yalikuwa nguvu sawa. Kipindi cha pili kilishuhudia Arsenal wakikosa nafasi za wazi huku Man U wakiweka ukuta wakionekana kuridhika na sare. Wakati mashabiki wengine wakiwa wameshatoka uwanjani wakidhani matokeo ni sare, vijana wa Arsenal walipachika mabao ya haraka haraka katika dakika za nyongeza kupitia Declan Rice na Gabriel Jesus na kuibuka na ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja Fiyera. Katika mechi zingine zilizopigwa Jumapili katika ligi ya EPL, klabu ya Liverpool waliigaragaza Aston Villa mabao matatu kwa yai huku Crystal Palace wakilaza Wolves kwa mabao matatu kwa mawili Man City pia Jumapili iliichabanga Fulham mabao matano kwa moja huku mchezaji nyota Erling Haaland akifunga hatrick yake ya saba tangu hajiunge na timu hiyo. na nikudokeze tu kwamba klabu ya Al-Itihad imesema iko tayari kutoa dau la paoni milioni mia mbili kumnunua mshambuliaji wa Liverpool Muhamed Salah kabla ya dirisha la usajili la ligi ya Saudia kufungwa Septemba 7. Kwa habari hiyo kutoka Saudia, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na, na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Safar mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 5 Septemba mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 1274 iliyopita, na alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja kati ya wanajimu na wasomi wakubwa wa Kiirani. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almadkhali Lkabir na Almawalidi Alsaghira. <tune> miaka 136 iliyopita sawa na tarehe tano mwezi Septemba mwaka 1887 mto mkubwa wa Huang He huko China ulianza kufurika maji. Mafuriko hayo makubwa yalisababishwa na kujaa maji katika mto huo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Zaidi ya watu laki tisa walipoteza maisha katika mafuriko hayo na taathira zake mbaya. Aidha, miji kadhaa, mamia ya vijiji na mashamba mengi yaliharibiwa baada ya kukumbwa na mafuriko ya mto Huang He nchini Uchina. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Ayatullah Ali Qudusi, mwendesha mashtaka mkuu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, aliuawa shahidi katika mlipuko wa bomu lililotegwa na kundi la kigaidi la MKO. Shahidi Kudusi alipata elimu kutoka kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Ayatullah Burujerdi, Allama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini. Shahidi Kudusi alishiriki ipasavyo katika masuala ya kidini, na mfano wa wazi wa mchango wake ni kuasisi shule ya mafunzo ya kidini ya Haqani. Ayatollah Kudusi alisabilia miaka ya mwishoni mwa umri wake katika juhudi za kuimarisha mfumo mchanga wa wakati huo wa kiislamu nchini Iran, na hatimaye aliwawa shahidi na magaidi wa kundi la MKO katika siku kama ya leo. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita moja ya misikiti mikubwa katika ulimwengu wa kiislamu ulifunguliwa rasmi huko kasablanka nchini moroko msikiti huo umejengwa kwa mtindo wa kisasa na una minara inayowakisi usanifu majengo wa hali ya juu wa kiislamu eneo la uwanja wa msikiti huo lina uwezo wa kuchukua waumini 75,000 eneo la ndani ya msikiti limepambwa kiufundi. Pembeni ya msikiti huo kumejengwa maktaba kubwa na chuo kikuu cha kidini. Msikiti huo unahesabiwa kuwa moja ya misikiti mikubwa na maridadi sana katika ulimwengu wa Kiislamu Wa Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Sweden, ambayo imekuwa ikijulikana kama mfano wa ustahamilivu tangu miaka ya sabini, imebadilika sana katika miongo michache iliyopita, na kuwa nchi ya ubaguzi wa rangi, kuongezeka kwa vitendo vya chuki dhidi ya wageni na wahamiaji na kushamiri harakati zenye misimamo mikali za mrengo wa kulia. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya uchunguzi iliyoonyeshwa na televisheni ya Aljazira ya huko Qatar. Waziri mkuu wa Niger amemtaka balozi wa Ufaransa kuondoka nchini humo mara moja. Ali Muhammad al Amin Zein, waziri mkuu aliyeteuliwa wa na baraza la kijeshi la Niger, amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba uwepo wa vikosi vya jeshi la Ufaransa nchini humo ni kinyume cha sheria na kwamba balozi wa Ufaransa hana nafasi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Muhamad Amin Zain pia amesisitiza kwamba vikwazo dhidi ya Niger si halali na kuongeza kwamba zinafanyika jitihada kubwa za kushinda vikwazo vilivyowekwa na nchi nyingi dhidi ya nchi hiyo ya Kiafrika. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake kuhusu namna utawala wa kizayuni wa Israel unavyowatendea waandamanaji wa Kiafrika katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni baada ya wayahudi wa wenye asili ya Eritrea na Ethiopia uh, kukabiliana na polisi ambao walivunja maandamano yao kwa kutumia nguvu kupita kiasi. Na kikosi cha radia mali ya haraka huko Sudan kimetangaza kwamba kimetungua ndege ya kivita ya jeshi la taifa la nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, e, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi katika matangazo yetu ya asubuhi na haya ya mchana, na sina budi kukushukuruni nikikuwa geni e, nikiwa na matarajio kwamba tutakutana tena katika matangazo yetu yajayo. Nakutakie ni kila la heri na kwaherini.