Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho wasiwasi kuhusu kubadilishwa uongozi barani Afrika kwa kutumia nguvu za jeshi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha vita vya riwaya. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapisha leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuletea ni dondoo za matukio muhimu ya michezo aa, katika kipindi cha juma zima, kitakujieni baada ya dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki. Makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Iran imemrejesha balozi wake nchini Saudi Arabia na kusisitiza umuhimu wa ushirikiano wa kieneo. Nchi ya Niger imefungwa tena mipaka yake baada ya kufungwa kufuatia mapinduzi ya jeshi yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa nchi hiyo. Ufaransa imetaka kuwepo makubaliano ya usalama baina ya nchi za magharibi na Rusia, na zaidi ya wanafunzi milioni 2.3 wameanza mwaka mpya wa masomo katika nchi iliyoathiriwa na vita ya Libya. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba kuna wajibu wa kuimarisha ushirikiano wa pande zote na nchi za eneo la magharibi mwa Asia. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo wakati wa mazungumzo yake na balozi mpya wa Iran nchini Saudi Arabia, na kusema kwamba kustawi na kuongezeka ushirikiano wa nchi za ukanda huu kutaziinua nchi hizo katika milingano ya kimataifa. Alireza Enayati, balozi mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Saudi Arabia, alikutana na rais Said Ibrahim Raisi kwa ajili ya kupewa miongozo na nasaha za mwisho kabla ya kuelekea Riadh kuiwakilisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama balozi kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, rais Ibrahim Raisi amesisitiza kwenye mazungumzo hayo kwamba msimamo wa jamhuri ya Kiislamu Iran ni kuendeleza na kuimarisha uhusiano na majirani zake na ameitaja Iran na Saudi Arabia kuwa ni nchi mbili zenye taathira na ushawishi katika eneo hili na ulimwengu mzima wa Kiislamu. Amesema kuna haja ya kutumiwa vizuri nafasi na suhula zilizopo ili kuhakikisha uhusiano wa Teheran na Riyadh unaimarishwa kadiri inavyowezekana. Vilevile amesema ushirikiano wa Iran na Saudi Arabia na kuongezeka ushirikiano wa nchi za eneo la magharibi mwa Asia katika nyuga tofauti za baina ya pande mbili na pande kadhaa na katika masuala ya ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla katika ngazi za serikali na wananchi wa kawaida kutaimarisha nafasi ya nchi za eneo hilo kwenye milingano ya kikanda na kimataifa na kuzuia uingiliaji wa madola ya jinabi katika masuala ya nchi za eneo hilo. Maafisa wa serikali ya kijeshi inayoongoza Niger wametangaza kwamba wamefungua tena anga ya nchi hiyo ambayo ilifungwa tangu tarehe 6 Agosti. Msemaji wa wizara ya uchukuzi ya Niger ametangaza kwamba viongozi wa kijeshi wa nchi hiyo wamefungua tena anga ya Niger kwa safari zote za ndege. Viongozi wa kijeshi wa Niger ambao walichukua madaraka baada ya rais wa nchi hiyo kung'olewa madarakani mwezi Julai mwaka huu walifunga anga ya nchi hiyo mnamo tarehe 6 Agasti kujibu vitisho vya mashambulizi ya kijeshi vilivyotolewa na nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS. Maafisa wa baraza kuu la kijeshi la Niger wametangaza kwamba anga ya nchi hiyo imefunguliwa tena kwa safari zote za ndege za ndani na nje ya nchi. Lakini amri hiyo haijumuishi safari za ndege za kijeshi na safari nyingine maalumu zinazohitaji idhini ya mamlaka husika. tarehe 26 Julai mwaka huu walinzi wa rais wa Niger walifanya mapinduzi dhidi ya kiongozi wa nchi hiyo Muhammad Bazoum, na mkuu wa walinzi hao Jenerali Abdurahmane Chiani alijitangaza kuwa kiongozi mpya wa nchi na mkuu wa baraza la mpito. Sambamba na hayo wananchi wa Niger Wameendelea kufanya maandamano mjini Niamey wakitaka kuondoka balozi wa Ufaransa na majeshi ya nchi hiyo katika ardhi ya Niger. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya kijeshi ya Niger wiki iliyopita ilimpa balozi wa Ufaransa Sylvain Yate saa 48 kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Serikali ya kijeshi ya Niger ilimtaka, ilitamka bayana kwamba balozi wa serikali ya Paris hana tena upendeleo na kinga zinazohusiana na hadhi yake kama mfanyakazi wa kidiplomasia wa ubalozi wa Ufaransa. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa amesema kuna udharura wa kutiwa saini makubaliano ya usalama baina ya nchi za magharibi na Russia baada ya kumalizika vita vya Ukraina. Catherine Colonna amesema katika mahojiano na gazeti la Le Monde kwamba vita vya Ukraine vitakapomalizika itakuwa muhimu kwa viongozi wa nchi za magharibi kuainisha muundo wa usalama unaoheshimu maslahi ya Russia. Msimamo huo wa serikali ya Ufaransa unakwenda kinyume na ahadi ya serikali ya Paris ya kuiunga mkono serikali ya Kiev kwa gharama yoyote ile. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa ameongeza kwamba ukweli Historia na jiografia vyote vinaonyesha kwamba Russia iko katika bara la Ulaya. Hivyo tunahitaji kutafuta njia za kuanzisha upya mfumo thabiti wa usalama unaozingatia maslahi ya amani ya pande zote. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesisitiza tangu mwaka jana kwamba Ulaya inapaswa kujadili jinsi ya kutoa dhamana kwa Russia wakati itakaporejea kwenye meza ya mazungumzo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya imetangaza kwamba zaidi ya wanafunzi wapya milioni, milioni mbili na laki tatu kote Libya wameanza mwaka mpya wa masomo mashuleni. Taarifa ya serikali hiyo imesema kwamba takriban shule elfu sita zimefungua milango yake kwa ajili ya kupokea wanafunzi wapya na wazamani katika mwaka mpya wa masomo kwenye kona mbalimbali mbali za Libya. Taarifa hiyo imeongeza kwamba serikali ya Libya inayoongozwa na Waziri Mkuu Abdul Hamid Dibeiba imesaidia kuandaa madarasa mapya elfu mbili kwa ajili ya kupokea zaidi ya wanafunzi elfu arobaini na tano katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema serikali ya Libya imepanga kujenga shule 1500 ili iweze kutengeneza nafasi mpya za ajira kwa ajili ya zaidi ya wafanyakazi elfu kumi. Juzi Jumapili, shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF lilionyesha nia ya kusaidia katika juhudi za kuwekwa misingi imara ya kupatikana elimu bora huko nchini Libya. Taarifa ya UNICEF ilisema, lengo letu ni kuwapa watoto umahiri na maarifa ya muhimu ya kiustadi ya kuendeshea maisha, kutoa mafunzo maalumu kwa walimu na kuwawezesha kimaisha, kuhakikisha elimu bora na yenye thamani inatolewa kwa wanafunzi wote bila ya ubaguzi, na kuhakikisha sekta ya elimu ya wananchi wa Libya inafufuka na inakabiliana vizuri na masaibu na machungu ya vita vya miaka mingi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na polisi katika jimbo la Limpopo la kaskazini mashariki mwa Afrika Kusini wametangaza kwamba wamewapiga risasi na kuwaua watu 18 waliokuwa na silaha. Maafisa polisi wa Afrika Kusini wamesema kwamba walilazimika kuwafyatulia risasi watu ambao walikuwa na nia ya kuteka gari moja lililokuwa limebeba fedha. Katika taarifa yake, jeshi hilo la polisi la Afrika Kusini limesema kwamba mara baada ya kuwasili polisi katika eneo hilo, kundi hilo la majambazi lilianza kuwafyatulia risasi, ambao nao walilazimika kujibu mashambulizi. Ufyatuaji risasi baina ya maafisa polisi na majambazi hao uliendelea kwa muda wa nusu saa na kupelekea kuuawa wanaume 16 na wanawake wawili. Fani Masemola, kamishna wa polisi wa jimbo la Limpopo, ambalo liko umbali wa takriban kilomita 430 kaskazini mashariki mwa Johannesburg, amewaambia waandishi wa habari kwamba afisa mmoja wa polisi amejeruhiwa kwenye ufyatuaji risasi huo. Mwaka jana pia majambazi kumi waliuawa wakati walipojaribu kusimamisha gari la kusafirisha fedha. Majambazi hao waliuawa baada ya kuifatulia risasi helikopta ya polisi na kumjeruhi rubani wake. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ejemhori ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, unaotupia jicho wasiwasi kuhusu kubadilishwa uongozi barani Afrika kwa kutumia nguvu za jeshi. Siku chache baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini Gabon, baraza la kijeshi la nchi hiyo limefungua mipaka yote ya nchi kavu, bahari na anga na kutangaza kwamba lina azma ya kudumisha utawala wa sheria, uhusiano mzuri na majirani zake na nchi zote za dunia, sambamba na kutimiza wajibu wa kimataifa wa nchi hiyo. Jenerali Bris Oligue Nguema, kamanda wa waliopanga mapinduzi ambaye sasa amechukua mamlaka nchini Gabon pia amesisitiza haja ya kujiepusha kufanya uchaguzi wa haraka, akisema baraza la kijeshi litachukua hatua za haraka lakini kwa uthabiti. Uvunjaji wa taasisi za serikali ni wa muda tu, na kwamba baraza limejitolea kupanga upya mfumo wa utawala kwa kutegemea misingi ya kidemokrasia. Mapinduzi ya kijeshi nchini Gabon yalitokea baada ya kutangazwa ushindi wa Ali Bongo, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Bongo alikuwa anapanga kuendelea kutawala kwa muhula watatu, lakini jeshi likamwondoa madarakani na kumweka katika kizuizi cha nyumbani. Wakuu wa jeshi la Gabon wanasema kulikuwa na uchakachuaji wa matokeo ya uchaguzi. Wamesema nchi kwa muda mrefu imeharibiwa na ufisadi, utawala usiowajibika na usiotabirika. Gaboni ni nchi ya tatu barani Afrika ambapo katika miezi michache iliyopita majeshi yalitoa mamlaka na kuwaondoa madarakani marais wa nchi hizo. Kabla ya hapo, wanajeshi waliingia madarakani kupitia mapinduzi katika nchi za Niger na Burkina Faso. Jambo la kuzingatiwa hapa ni kwamba mabadiliko hayo ya utawala kwa kutumia nguvu za jeshi yameungwa mkono na raia watu wa nchi hizo, ambao wamenasa katika duara la watawala wanaofungamana na nchi za Magharibi, hususan Ufaransa. Sasa wanataka kujikomboa na kupata uhuru kamili kutoka kwa wakoloni wa zamani. Katika miongo ya karibuni, Ufaransa ikiwa na ushawishi wa kisiasa na kiuchumi katika nchi nyingi za Kiafrika, sio tu imepora maliasili na utajiri wa nchi hizo, bali pia imeingilia maamuzi ya ndani kwa kujipenyeza katika maamuzi ya serikali, jambo ambalo kwa muda mrefu limewakasirisha wananchi wazalendo katika nchi za Afrika. Mtaalamu wa masuala ya kisiasa Amauri Constant Saintes amesema Afrika inazidi kupata utandawazi na siku hizi marais wa Afrika wameiweka dunia nzima katika hali ya tahadhari, kwani chochote kinaweza kutokea. Naye Antoine Grace mwandishi wa Kifaransa anasema katika muktadha huu kwamba Afrika imeingia katika mchakato ambao haiwezekani kurudi nyuma, ambapo Faransa itafukuzwa kutoka katika nchi za bara hilo, kwa sababu ilipaswa kuacha makoloni yake ya zamani huko Afrika magharibi na katikati mwa bara hilo miaka mingi iliyopita, lakini iliamua kuendeleza jukumu la polisi katika nchi za Afrika na kudumisha vituo vya kijeshi katika bara hilo suala ambalo limesababisha hasira ya umma barani Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha vita vya riwaya Vita vya simulizi. Assalamu alaikum wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya vita vya simulizi. Katika kipindi cha leo, tutazungumzia unduma kuwili wa vyombo vya habari vya nchi za Magharibi katika kuakisi matukio yanayofanana tunakuombeni muwe pamoja nasi hadi mwisho na wa kipindi hiki. Noam Chomsky mwanafalsafa na mwanafikra mkosoaji wa Marekani amekemea namna vyombo vya habari vya nchi za Magharibi vinavyoamiliana kindumakuwili kuhusu swala zima la maisha ya wanadamu na kusisitiza kuwa kwa mtazamo wa Marekani kuna wahanga wenye thamani na wasio na thamani wa matukio mbalimbali ulimwenguni. Wahanga walio na thamani kwa Marekani ni wale watu wanaoishi na kuuawa katika nchi ambazo ni adui wa Marekani, huku wakiwa wanafuatilia malengo ya Washington katika nchi hizo, na wasio na thamani ni wale wanaouawa nchini Marekani kwenyewe au katika nchi ambao hawapaswi kuzingatiwa wala kupewa umuhimu. Kwa mujibu wa kauli ya Chomsky, ni jambo la kushangaza kuona ni kwa nini mabinti wawili wanaouawa kwa wakati mmoja katika maeneo mawili tofauti ya kijiografia, mmoja hupigiwa makelele yakienda wazimu na vyombo vya habari vya kimataifa, na mwingine anayeishi katika eneo tofauti hupuuzwa na vyombo hivyo na hata kutojulikana na wananchi wenzake. Mwaka uliopita televisheni ya Al Mayadin ilitoa ripoti ndefu kuhusu namna vyombo vya habari vya nchi za magharibi vinavyotangaza habari kwa upendeleo na unduma kuwili wa kupindukia na kusema Zainab Isama ni binti wa Kiiraki ambaye aliuawa kwa wakati mmoja na kifo cha Mahsa Amini binti wa Kiirani. Zainab alipigwa risasi na kuuawa shahidi na askari wa Marekani katika eneo la Abu Ghuraib magharibi mwa Baghdadi, mji mkuu wa Iraki. Binti huyo aliyekuwa na umri wa miaka 15 aliuawa shahidi kwa kupigwa risasi na askari wa Marekani alipokuwa shambani kwa baba yake, katika hali ambayo vyombo vya habari vya kimataifa vilitangaza na kumpigia makelele ya kiwenda wazimu Mahsa Amini, kwa namna ambayo huenda hakuna mtu yoyote duniani ambaye hakupata kulisikia jina hilo. Lakini kwa upande wa pili, Zeinab aliuawa kidhalim na mauaji yake hayo ya kusikitisha yakafunikwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi, kwa kadri kwamba si wengi waliopata kujua mauaji hayo hata ndani ya Iraq kwenyewe, licha ya kuwa baadhi ya viongozi wa serikali na watetezi wa haki za binadamu nchini Iraq walilaani jinai hiyo iliyotekelezwa na wanajeshi wa Marekani dhidi ya Zeinab Iswam na suala hilo kusambazwa kwa wingi katika mitandao ya kijamii ya Iraq lakini kwa ujumla wake habari hiyo ilifunikwa na kutoakisiwa kabisa katika vyombo vya vi habari vya nchi za Kiarabu na Kimagharibi wala katika duru za kutetea haki za binadamu za Umoja wa Mataifa. Siasa za Marekani kuibua migogoro ulimwenguni zimeikumba Ukraine tangu mwaka uliopita. Shambulio la Russia katika ardhi ya Ukraine liliakisiwa pakubwa katika pembe zote za dunia, hata kama kwa mujibu wa Nicolas Sarkozy, rais wa zamani wa Ufaransa, ulikuwa upuuzi kutaja shambulio hilo kuwa jinai, kwa kutilia maanani kwamba mauaji ya kwanza ya umati yalitekelezwa barani Ulaya. Lakini kwa vyovyote vile lililaaniwa na radiamali tofauti ilitolewa na jamii ya kimataifa. Moja ya radiamali hizo ni ile iliyotolewa na shirikisho la soka duniani FIFA, ambayo ilikuwa ya kwanza kukemea shambulio hilo. Taasisi hiyo ikishirikiana na shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA, zilipiga marufuku vilabu vya michezo vya Russia ikiwemo timu ya taifa kushiriki katika mashindano yoyote ya kombe la Ulaya na kombe la dunia mwaka elfu mbili ishirini na mbili nchini Qatar. Marufuku hiyo ilitekelezwa katika michezo yote, japokuwa jambo hilo kidhahiri lilipokelewa na kwa furaha na shangwe na baadhi ya watu lakini ni wazi kwamba lilithibitisha kivitendo uwepo wa taathira za kisiasa katika masuala ya michezo. Bila shaka, tunaweza kusema kuwa kukemewa vita na jamii ya kimataifa ni swala zuri, kwa sababu kwa vyovyote vile hakuna anayependa vita vitokee katika pembe yoyote ya dunia. Kwa ibara nyingine, ni kuwa watu wote duniani wanapinga vita, lakini swala linalokera ni undumakuwili unaotekelezwa kuhusiana na swala hilo. Kwa mfano tunaweza kuashiria hapa swala la watu wa Palestina ambao kwa miaka mingi wanakabiliwa na mateso na jinai kubwa na za mara kwa mara kutoka kwa utawala wa kigaidi wa Israel. Lakini kwa masikitiko makubwa, utawala huo hauchukuliwa hatua zozote za kisheria wala kuwekewa vikwazo kutokana na jinai zake za kutisha dhidi ya watu wasio na hatia. Watu wa Yemen pia wamekuwa chini ya vita vya kikatili vya miaka minane. La kusikitisha hapa ni kuwa katika vita hivyo vya kichokozi, Saudi Arabia haikuwekewa vikwazo wala kupigwa marufuku wanamichezo wake kushiriki katika mashindano mbalimbali mbali ya mashirika ya michezo yakiwemo yale yanayoandaliwa na kamati ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki. Wapenzi wa wasikilizaji, Afghanistani na Siria ni nchi nyingine ambazo zinaweza kutolewa mifano katika uwanja huo unduma kuwili na ubaguzi huo ulimpelekea raia mmoja wa Kanada kumuuliza Bi Paskale Stong, waziri wa michezo wa nchi hiyo, kwamba sisi tumewapiga marufuku wana michezo wa, wa Rasia kushiriki mashindano. Je, ni nani atakayeipiga marufuku Marekani kwa kuishambulia iraki? Ni nani anayepaswa kupiga marufuku Israel ambayo imevamia na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina? Nani anayepaswa kuipiga marufuku Kanada yenyewe ambayo imechangia kushambulia kwa mabomu nchi za Afghanistani na Libya? Baada ya kukabiliwa na maswali hayo mazito na kukosa jibu, waziri wa michezo wa Kanada aliamua kuondoka mahala pale akiwa hana la kusema. Siasa za undumakuwili hazihusiani tu na vyombo vya habari vya kawaida, bali pia zimeikumba mitandao ya kijamii. Katika miaka ya karibuni watawala wa Marekani wanawatuhumu viongozi wa nchi kama China na Russia kuwa wanakiuka misingi ya uhuru wa kujieleza kutokana na kile wanasema ni hatua za mashirika ya kiteknolojia na baadhi ya mitandao ya kijamii ya nchi hizo kutaka kufuta kwenye mitandao hiyo baadhi ya mambo yanayokwenda kinyume na maadili na thamani zao. Marekani yenyewe hivi sasa imechukua hatua kama hizo dhidi ya shirika la TikTok la China. Tofauti pekee iliyopo kati ya shirika hilo na mashirika mengine ya kijamii ya Marekani ni kwamba shirika hilo ni la kigeni. Watawala wa Marekani wamechukua uamuzi wa kubana shughuli za TikTok kutokana na kupenda sana mtandao huo huko nchini Marekani. Wakati fulani wabunge wa Congress waliamua kumuita na kumsaili mkurugenzi mtendaji wa mtandao huo wa kijamii nchini Marekani. Kisingizio mashuhuri kinachotumiwa na watawala wa Marekani kwa lengo la kubana shughuli za TikTok nchini humo ni kwamba mtandao huo wa kijamii unatoa fursa kwa China kuwadhibiti wa Marekani. Kuhusu suala hilo, mjumbe wa Texas alimwambia mkurugenzi mtendaji wa TikTok kwamba TikTok ina uwezo mkubwa wa kukusanya habari na maelezo kuhusu raia. Sisi sote tunalitambua hilo. Hili lina maana kwamba ikipenda inaweza kutumia habari hizo kuelezea simulizi na mienendo kama inavyotaka, kuanzisha kampeni za upotoshaji, kuhimiza tabia za kujiharibu kuruhusu kwa makusudi magenge ya dawa za kulevya kuwasiliana kwa uhuru na kupanga biashara ya dawa za kulevya na magendo ya binadamu. Iwapo tutakuwa uadilifu, mitandao yote ya kijamii inaweza kufanya hivyo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, anaohutubu vijana na watu wenye ushawishi kwenye jamii kwa kusema, huenda likawa si jambo muhimu kwenu kwa sasa kwamba wana maelezo na takwimu zenu, lakini siku itafika ambapo jambo hili litakuwa na umuhimu mkubwa kwenu. Na tatizo kuu hapa ni kwamba wataweza kutumia takwimu hizo kupata nguvu, ambapo wanaweza kukuchukulieni maamuzi kuhusu nini mtakachotazama na mfikirie vipi. Wanaweza kufanya jambo ambalo litakupelekeni kuamini mambo ambayo hayana ukweli wowote, na kukushawishini kufanya mambo ambayo yanaharibu kabisa maisha yenu. Wanaweza kukutakeni kutumia deta na takwimu zote za TikTok kubuni mfumo maalum wa akili mnemba au akili bandia ambao lengo lake kuu ni kudhamini masilahi ya China na kuharibu jamii yetu tokea ndani. Kile kinachowatia hofu watawala wa Marekani kilishuhudiwa kivitendo nchini Irani mwaka uliopita, lakini si kuhusu mtandao wa kijamii wa TikTok, bali kuhusu mitandao ya kijamii ya Marekani ikiwemo ya WhatsApp, Instagram na Twitter na mingineyo mingi. Mitandao hiyo ambayo wajuzi wa mambo wanasema inaendeshwa na maafisa wa mashirika ya ujasusi na usalama ya Marekani ilipanga na kutekeleza njama iliyopangiliwa vyema, ambapo iliweza kuwasilisha taswira potofu kuhusu utawala mbovu na tegemezi wa Kipahlavi na hali ya kijamii iliyokuwepo nchini Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na hivyo kuathiri fikra za kizazi kipya iliweza kueneza upotofu na kuibua shaka katika fikra za tabaka la vijana kuhusu Jamhuri ya Kiislamu na hivyo kuathiri vibaya mtazamo wa baadhi yao kuhusiana na uhuru wa kisiasa na kiuchumi na umuhimu wake katika maendeleo ya nchi. Kwa maelezo hayo, wengi wanaamini kwamba ghasia zilizoibuliwa nchini Iran mwaka uliopita kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini zilitokana na njama kubwa iliyopangwa na maadui wa Iran kwa lengo la kusambaratisha utawala wa Kiislamu hapa nchini. Tukio jingine lolote lingeweza kutumiwa na wa magharibi kwa shabaha ya kuanzisha machafuko na kuvuruga usalama wa nchi. Katika msimu uliopita wa mapukutiko, baadhi ya miji ya Iran ilishuhudia baadhi ya vijana ambao awali walijitokeza mitaani kulalamikia kifo cha msichana mdogo, lakini malalamiko hayo yakabadilika ghafla kuwa ghasia na machafuko. Watu waliokamatwa kwenye ghasia hizo walikiri waziwazi wazi kwamba walikuwa wamejifunza kutoka kwenye mitandao ya kijamii ya Marekani ya WhatsApp na Instagram jinsi ya kutengeneza vifaa vya kuwasha moto, vilipuzi na kuvitumia katika kushambulia na kuharibu maeneo ya umma, kutengeneza silaha kwa lengo la kukabiliana na vyombo vya usalama na sheria, na kubuni hashtagi au alama za reli kwa shabaha ya kuchochea migomo nchini. Walikiri kwamba walichochewa na kufundishwa kupitia mitandao hiyo namna ya kuharibu maduka ya watu ambao hawakujiunga na migomo hiyo ya kulazimishwa. Wapenzi wasikilizaji, tusisahau kwamba katika zama za utandawazi mashirika makubwa ya vyombo vya habari hutumika kama zana za vita laini vinavyoathiri jamii lengwa na kuwachochea watu dhidi ya serikali zao halali zisizokabiliana na siasa za Marekani. Kwa mujibu wa Herbert Schiller, mwana sosiolojia na mkosoaji wa vyombo vya habari, kazi ya ubeberu wa vyombo vya habari ni kudhibiti kwa hadaa akili na mioyo ya watu. Na hadi hapo ndo tumefika mwisho wa sehemu ya sita ya kipindi hiki cha vita vya simulizi. Hadi wakati mwingine, Tunakuaga kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Magazeti mengi ya leo ya Tanzania yameangazia hotuba iliyotolewa jana na Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu utendaji wa jeshi la polisi nchini humo. Samia, nataka msimamie haki, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza, gazeti la Mwananchi ambalo limedokeza kwamba Rais Samia Suluhu Hassan amesema licha ya jitihada zinazoendelea kuliboresha jeshi la polisi lakini bado rushwa imekuwa mfupa mgumu kwa jeshi hilo. Amesisitiza kwamba rushwa inalitia doa jeshi la polisi Tanzania. Chini ya kichwa cha maneno maumivu ya mafuta EWURA, ya washushia rungu wanaoyaficha Mwananchi limeandika kwamba huenda Watanzania wakaendelea kuonja maumivu ya gharama za maisha kuanzia kesho, kupitia gharama mbalimbali zinazohusishwa na huduma ya bidhaa za mafuta. Baadhi ya habari za gazeti hilo zina vichwa vya maneno: mifumo ya tajwa tengua ya vigogo nchini Zanzibar, sintofahamu vipimo vya kupimia a, virusi vya ukimwi vikiadimika, na miaka kumi na saba ya majanga vicheko, shule za kata. Kuhusu matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan hiyo jana, katika hafla ya ufunguzi wa kikao cha kazi cha maafisa waandamizi wa jeshi la polisi, gazeti la Nipashe limeashiria kauli ya kiongozi huyo aliyelalamikia vitambi vikubwa vya maafisa wa jeshi hilo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno vitambi vya polisi vya mshtua Samia ahadharisha lijalo. Hata hivyo, habari iliyopewa umuhimu zaidi katika toleo la leo la gazeti hili ni ile iliyoambatanishwa na picha kubwa aa, ya watu wakiwa wamepanga foleni kwenye mojawapo ya vituo vya mafuta kwa ajili ya kupata huduma ya bidhaa hiyo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno upatikanaji mafuta, vituo vyafungiwa, kashfa ya kuyaficha. Gazeti la Majira limejikita kwenye sakata la mkataba wa bandari ya Dar es Salaam kwa habari yenye kichwa cha maneno ACT Wazalendo yaunga mkono uwekezaji bandari, yasema inataka nchi ifaidike na uchumi wa jiografia, yahimiza huduma za bandari ziingize mapato na kutoa ushauri makubaliano DP. Picha kuu ukurasa wa mbele gazeti la Majira inamwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akipokea taarifa ya jeshi la polisi kutoka kwa mkuu wa jeshi hilo baada ya kuwasili kwenye bwalo la maofisa wa polisi Oysterbay, jijini dar es Salaam. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa gazeti la Majira limeakisi maandamano ya wananchi wa Niger wanaomtaka mkoloni wa zamani wa nchi hiyo Ufaransa iondoe majeshi yake katika ardhi ya Niger. Vilevile habari yenye anwani Lisu kuburutwa mahakamani inaonekana kwenye gazeti la leo la ni Majira. Ni baada ya kutoa madai yanayotajwa kuwa ya uongo ya uongo dhidi ya kampuni moja ya kibiashara magazeti karibu yote ya leo nchini Kenya yametawaliwa na habari za mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi ya 2023 unaofanyika jijini Nairobi. Gazeti la Daily Nation limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno mkutano wa tabia nchi wakati wa Afrika na limedokeza kwamba katika mkutano huo mkubwa zaidi wa kujadili tabia nchi, Afrika inazungumza kwa sauti moja, ikitoa wito wa kuchukuliwa vitendo na si maneno matupu na ahadi hewa. Picha inayohusiana na habari hii ndiyo iliyotanda na kuchukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele toleo la gazeti la Daily Nation. Gazeti hilo pia limeandika kwamba upanuzi wa haraka wa kundi la BRICS katika mabara ya Afrika na Asia unaweza kukomesha ushawishi wa nchi za magharibi katika masoko yanayoinukia. Habari hiyo taipata chini ya kichwa cha maneno jinsi BRICS inavyoweza kubadili biashara ya kimataifa. Vile vile limeandika kuhusu moto ulioteketeza bweni katika shule ya Kakamega. Moto huo ulizuka wakati wanafunzi wakiwa madarasani. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele zaidi habari inayoambatana na uh, picha ya mwanasiasa Martha Karua uh, ikiambatana na maandishi yanayosema yuko katika giza, linadokeza kwamba iwapo kiti cha kiongozi rasmi wa upinzani na naibu wake kitabuniwa, huenda Raila akachukua kimoja na kumpa Kalonzo kingine hasa baada ya kumtwika Musyoka jukumu la kuongoza azimio kwenye majadiliano na Kenya Kwanza. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Taifa Leo ni pamoja na mabadiliko tabia nchi, pesa nzito ya mwagika, Kidero sasa yuko huru, deni la shilingi bilioni 117 la sekta ya sukari kufutwa, Malala na Barasa wazika tofauti, na wikiendi ni matatu matatu Kwani mbali na Arsenal kuichapa Man United mabao matatu, timu za Liverpool, Crystal Palace na Brighton pia zilipata ushindi wa mabao matatu kila moja. Newtimes la Rwanda limeandika kwamba watu milioni mia moja na kumi barani Afrika waliathiriwa moja kwa moja na hali ya hewa, tabia nchi na hatari zinazohusiana na maji mwaka uliopita wa 2022 na kusababisha hasara za kiuchumi za zaidi ya dola bilioni nane na nusu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Ulimwengu wa michezo. Ujambo, mpenzi mwanaspoti, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na taekwondo. Timu ya vijana wa kike ya taekwondo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya dunia ya taekwondo ya makurutu wa kijeshi yaliyofanyika nchini Bosnia. Mabanati hawa wa Kiirani wameibuka kidedea kwa mara ya tatu mfululizo baada ya kutoa medali kochokocho kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika Sarayevo, mji mkuu wa Bosnia, siku ya Alhamisi. Medali za dhahabu za Iran kwenye mashindano hayo zilitwaliwa na Seyede Kimia Muhammadi na Hana Zaren Kamar. Aidha, Kosar Ojaglu, Helia Ibrahimian na Aila Jalili walipa Iran medali za fedha, hukumw Irani Nilofar Sarafian akitajwa kuwa kocha bora kwenye mashindano hayo ya makurutu ya wa kijeshi wanawake. Korea Kusini imeibuka ya pili kwa kuchota medali mbili za dhahabu na mbili za fedha, huku Kazakhstan ikifunga orodha ya tatu bora kwa dhahabu moja na fedha moja. Mbali na hayo Jamu... Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya ubingwa wa Asia ya kukwea ukuta. Wenyeji Kazakhstan wameibuka kidedea kwenye duru ya pili ya mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika mjini Almati. Timu kumi kutoka Iran, Kazakhstan, Japan na Korea Kusini zimeshiriki kwenye mashindano hayo. Wakweaji ukuta mahiri walioipaisha Iran kwenye mashindano hayo ya kibara ni Ghasem Bolboli na Mojtaba Kahihie. Tuelekee huko barani Afrika tuanze na soka timu ya jeshi la kujenga taifa JKT kutoka Tanzania itawakilisha mashirikisho ya soka mashariki na kati SEKAFA katika mashindano ya klabu bingwa Afrika yatakayoandaliwa na shirikisho la soka Afrika CAF huko nchini Codivar mwezi Novemba mwaka huu. JKT Queens walipata tiketi ya moja kwa moja baada ya kuinyeshea wanabenki wa CBE ya Ethiopia mabao matano kwa manne katika penalti baada ya kuambulia sare tasa katika fainali iliyochezwa katika uwanja wa FUFA Technical Center huko mjini Njeru nchini Uganda siku ya Jumatano. Hakuna yeyote aliyeona lango la mwenzake muda wa kawaida, na hata baada ya kucheza dakika thelathini za ziada timu hizo zililazimika kuingia katika upigaji matuta, na hapo mshindi akapatikana. Now, Stand up for the champions and stand up for the newly crowned East African champions. Malkia wa JKT wa Tanzania hapo wa Kingara. Awali, katika uwanja huo, Vihiga Queens ya Kenya walimaliza kwenye nafasi ya nne katika mashindano hayo baada ya kupoteza kwa bao moja kwa sifuri dhidi ya Buja Queens ya Burundi katika uwanja huo kwenye mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu. In the area Ruth Aturo makes a touch still not yet away and safe and Buja Queens Managed to draw first blood here and, uh, they laid siege and finally timu tisa ambazo zilishiriki mashindano hayo ya kikanda ziligawanywa kwenye makundi mawili. Mbali na hayo, shirikisho la soka Africa CAF Jumamosi ya Septemba pili lilipanga draw ya michuano ya African Football League au kwa jina jingine Super League. Hii ni michuano mipya ya kibara na inashirikisha timu nane pekee. Simba Sports Club ya Tanzania itacheza dhidi ya Al Ahli ya Misri katika hatua hiyo ya robo fainali na wataanzia nyumbani mnamo Oktoba 20 na marudiano yatapigwa Cairo Oktoba 24. Al Ahli, Esperance ya Tunisia, Wydad Casablanca kutoka Moroko, Enyimba ya Nigeria, TP Mazembe ya Congo DR ndizo timu kutoka ukanda wa kati magharibi. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Petro Atletico du Luanda ya Angola na Simba ya Tanzania ndizo klabu kutoka ukanda wa kusini mashariki. Mashindano hayo yatafanyika kwa muda wa wiki nne huku mechi ya fainali ikitarajiwa e, kuchezwa kati ya novemba 5 na 11. Tuangazie sasa riadha. Kenya imeitoa kimasomaso bara Afrika kwenye mashindano ya riadha ya dunia ya Budapest huko nchini Hungary kwa kujizolea jumla ya medali kumi. Wanariadha wa Kenya walimaliza katika nafasi ya tano duniani, lakini wa kwanza barani Afrika. Kwenye mashindano hayo walizoa medali tatu za dhahabu fedha tatu na shaba nne katika mashindano hayo yaliyofanyika kuanzia Agosti 19 hadi Agosti 27. Afrika Kusini, ambayo huonekana kuwa miamba ya riadha barani Afrika, ilimaliza ikiwa hoi bintaban, baada ya kuandikisha matokeo duni kabisa ya medali sufuri. Walioshinda dhahabu kutoka Kenya ni Faith Kipyegon katika mbio za mita 5000 na mita 1500, huku Mary Mora akiipa Kenya dhahabu nyingine katika mbio za mita 800. Wanariadha hao wamepokewa na rais William Ruto katika ikulu ya Nairobi na kutunukiwa pesa taslimu mbali na kumiminiwa sifa kedekede kede. Dr Ruto amesema serikali yake itaendelea kuwatia shime wanariadha kwa kuwa wameendelea kuiweka Kenya kwenye ramani ya dunia. Taifa la Ethiopia ambalo limekuwa likivizia Kenya katika riadha liliridhika na nafasi ya pili barani Afrika, likitoa dhahabu mbili, fedha nne na shaba tatu. Uganda nao wametosheka na nafasi ya tatu Afrika kwa kutoa dhahabu mbili. Katika mashindano hayo, Marekani ilimaliza ya kwanza duniani kwa kupata medali 29 zikiwa ni dhahabu 12 fedha nane na shaba tisa. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Klabu ya Arsenal Jumapili iliendeleza matokeo mazuri ya msimu huu wa ligi kuu ya Uingereza, EPL, baada ya kuwatandika watani wao wa jadi Manchester United mabao matatu kwa moja la kufutia machozi. Vijana wa Ghana ambao timu yao inaundwa na makinda waliuanza mchezo huo kwa kasi ajabu, huku wakitandaza soka la kisasa. Wangeweza kupata mabao ya haraka mapema, lakini walichezea nafasi walizokuwa wakipata. upepo kinyume kabisa na jinsi mchezo ulivyokuwa ukienda, kwani licha ya Arsenal kushambulia goli la mashetani wekundu kama nyuki, lakini walijikuta wakipachikwa bao na Marcus Rashford katika dakika 27 ya mchezo. Hata hivyo, wakati mashabiki wa Manu wakiwa hawajamaliza kushangilia, Ganas walisawazisha dakika moja baadaye kupitia kwa nahodha wake kijana Martin Odegar. Hadi mapumziko mambo yalikuwa nguvu sawa. Kipindi cha pili kilishuhudia Arsenal wakikosa nafasi za wazi huku manu wakiweka ukuta, wakionekana kuridhika na sare. Wakati mashabiki wengine wakiwa wameshatoka uwanjani wakidhani matokeo ni sare, vijana wa Arsenal walipachika mabao ya haraka haraka katika dakika za nyongeza kupitia Declan Rice na Gabriel Jesus, na kuibuka na ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja. Katika mechi zingine zilizopigwa Jumapili katika ligi ya EPL klabu ya Liverpool waliigaragaza Aston Villa mabao matatu kwa yai, huku Crystal Palace wakilaza Wolves kwa mabao matatu kwa mawili. Mancity pia Jumapili iliichabanga Fulham mabao matano kwa moja huku mchezaji nyota Erling Haaland akifunga hatrick yake ya saba tangu hajiunge na timu hiyo. na nikudokeze tu kwamba klabu ya Al-Ittihad imesema iko tayari kutoa dau la paoni milioni mia mbili kumnunua mshambuliaji wa Liverpool Mohamed Salah kabla ya dirisha la usajili la ligi ya Saudia kufungwa Septemba saba. Kwa habari hiyo kutoka Saudia, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Safar mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 5 Septemba 2. Katika siku kama ya leo miaka 1274 iliyopita alizaliwa Abu Mashar Balkhi, mmoja kati ya wanajimu na wasomi wakubwa wa Kiirani. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almadkhali Lkabir na Almawalidi Alsaghira. <tip> Miaka 136 iliyopita sawa na tarehe tano mwezi Septemba mwaka 1887 mto mkubwa wa Huang He huko China ulianza kufurika maji. Mafuriko hayo makubwa yalisababishwa na kujaa maji katika mto huo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Zaidi ya watu laki tisa walipoteza maisha katika mafuriko hayo na taathira zake mbaya. Aidha, miji kadhaa, mamia ya vijiji na mashamba mengi yaliharibiwa baada ya kukumbwa na mafuriko ya mto Huang He nchini Uchina. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Ayatullah Ali Qudusi, mwendesha mashtaka mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, aliuawa shahidi katika mlipuko wa bomu lililotegwa na kundi la kigaidi la MKO. Shahidi Kudusi alipata elimu kutoka kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Ayatullah Burujerdi, Alama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini. Shahidi Kudusi alishiriki ipasavyo katika masuala ya kidini na na mfano wa wazi wa mchango wake ni kuasisi shule ya mafunzo ya kidini ya Haqani. Ayatollah Qudusi alisabilia miaka ya mwishoni mwa umri wake katika juhudi za kuimarisha mfumo mchanga wa wakati huo wa kiislamu nchini Iran, na hatimaye aliuawa shahidi na magaidi wa kundi la MKO katika siku kama ya leo. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita moja ya misikiti mikubwa katika ulimwengu Islamu, wa Kiislamu ulifunguliwa rasmi huko Kasablanka nchini Moroko. Msikiti huo umejengwa kwa mtindo wa kisasa na una minara inayowakisi usanifu majengo wa hali ya juu wa Kiislamu. Eneo la uwanja wa msikiti huo lina uwezo wa kuchukua waumini 75,000. Eneo la ndani ya msikiti limepambwa kiufundi. Pembeni ya msikiti huo kumejengwa maktaba kubwa na chuo kikuu cha kidini. Msikiti huo unahesabiwa kuwa moja ya misikiti mikubwa na maridadi sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba kuna wajibu wa kuimarishwa ushirikiano wa pande zote wa nchi za eneo la magharibi mwa Asia. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo wakati wa mazungumzo yake na balozi mpya wa Iran nchini Saudi Arabia, na kusema kwamba kustawisha na kuongeza ushirikiano wa nchi za ukanda huu kutaziinua nchi hizo katika mlingano wa kimataifa. Maafisa wa serikali ya kijeshi inayoongoza Niger wametangaza kwamba wamefungua tena anga ya nchi hiyo ambayo ilikuwa imefungwa tangu tarehe sita Agasti. Msemaji wa wizara ya uchukuzi ya Niger ametangaza kwamba viongozi wa kijeshi wa nchi hiyo wamefungua tena anga ya nchi hiyo kwa safari zote za ndege. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa amesema kuna udharura wa kutiwa saini makubaliano ya usalama baina ya nchi za magharibi na Russia baada ya kumalizika vita nchini Ukraine. Catherine Colonna amesema katika mahojiano na gazeti la Le Monde kwamba vita vya Ukraine vitakapomalizika itakuwa muhimu kwa viongozi wa nchi za magharibi kuainisha muundo wa usalama unaoheshimu maslahi ya Russia na serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya imetangaza kwamba zaidi ya wanafunzi wapya milioni mbili na laki tatu kote nchini humo wameanza mwaka mpya wa masomo mashuleni wiki hii. Wapenzi wasikilizaji, wa muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa inaekwa geni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwaherini.