Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponik? Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya kwa moyo mkunjufu, na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan na kusihi tulia hapo ulipo tukupe mingi ambayo tumekuandalia mchana huu. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa na vilevile udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qur'ani, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju, sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Megonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Jeshi la Gabon latoa madaraka ya nchi huku likibatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais. Umoja wa Afrika kuondoa askari wengine elfu tatu kutoka Somalia, na mzingiro dhidi ya uwanja wa ndege wa Sanaa unaua wagonjwa 30 kwa siku, pamoja na habari inginezo. Habari kamili. Hali ya taharuki imetanda nchini Gabon baada ya maafisa waandamizi wa, wa jeshi la nchi hiyo kutangaza kuwa wametoa madaraka ya nchi siku chache baada ya kufanyika uchaguzi wa rais. Kupitia taarifa yao iliyorushwa kwa njia ya televisheni, makamanda hao wa jeshi la Gabon wamesema wametoa madaraka kwa kuwa uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa wiki hauna itibari wametangaza kufuta matokeo ya uchaguzi huo mbali na kuvunja taasisi zote za serikali na vilevile vile kufunga mipaka ya nchi. Wamesema wametoa taarifa yao kwa niaba ya vikosi vyote vya usalama na ulinzi vya nchi hiyo. Mapema leo, kamati ya uchaguzi ya Gabon ilitangaza kuwa Rais Ali Bongo Ondimba ameshinda muhula wa tatu wa miaka saba baada ya kuzoa asilimia 64 ya kura zilizopigwa. Dakika chache baada ya tangazo hilo, milio ya risasi ilianza kuhinikiza anga ya mji mkuu wa nchi hiyo ya katikati mwa Afrika, Libreville. Takriban wapiga kura laki nane na elfu 47 waliotimiza masharti ya kupiga kura walishiriki katika uchaguzi mkuu wa Jumamosi iliyopita nchini Gabon. Wagombea 19 walichuana kwenye kinyang'anyiro cha urais mwaka huu akiwemo rais Ondimba wa chama tawala cha Gabon Democratic Pati amegombea urais kwa kipindi cha tatu mfululizo akipambana na wagombea wengine 18, na ushindi wake ulitazamiwa kurefusha utawala wa familia ya Bongo ambayo imetawala nchi hiyo kwa miaka 55. Itakumbukwa kuwa rais Ali Bongo wa Gabon alipatwa na maradhi ya kiharusi mwaka 2018 huku wapinzani wakishinikiza kuwa alipaswa kujiuzulu, kwani hawezi kutawala baada ya kukumbwa na maradhi hayo. Mbali na hayo, kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kimesema kitawaondoa wanajeshi wengine elfu tatu wa kikosi hicho katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kamanda wa ATMIS Luteni Jenerali Sam Okiding alisema hayo jana Jumanne mjini Mogadishu, katika kikao na waandishi wa habari na kuongeza kuwa na hapana nukuu maandalizi ya awamu ya pili ya kuondoa askari elfu tatu wa ATMIS nchini Somalia kufikia mwishoni mwa Septemba yanaendelea. Kikosi hicho ambacho hapo awali kilikuwa kinajulikana kama AMISOM kiliondoa wanajeshi wake elfu mbili wa kulinda amani nchini Somalia mapema mwaka huu. Juhudi za kujenga uwezo wa kuviwezesha vikosi vya usalama vya Somalia kuchukua jukumu kamili la usalama wa nchi yao, wa nchi yao wakati ATMIS itakapoondoka kikamilifu nchini Somalia mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na nne zinaendelea. Haya yanajiri huku wapiganaji wa kundi la kigaidi la Alshabab wakiripotiwa kuteka miji mitano iliyoko katikati ya Somalia kwa mujibu wa shirika la habari la Tas. Magaidi hao kufurishaji wametoa miji ya Wabho, Oswein, Budbud, Galad na Masagawei katika jimbo la Galmudug baada ya wanajeshi wa Somalia kuondoka katika miji hiyo juzi Jumatatu. Habari zaidi zinasema kwamba genge hilo la kigaidi limeua wanajeshi 178 wa Somalia katika mapigano baina ya pande mbili hizo katikati ya Somalia. Hata hivyo, halijasema idadi ya wanachama waliouawa katika makabiliano hayo. Kwingineko, maafisa wa Saudi Arabia wameripotiwa wakisema kwamba Riadh ipo tayari kuanza tena kuipa mamlaka ya ndani ya Palestina msaada wa kifedha mkabala wa kupata uungaji mkono wa Ramallah katika juhudi zake za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Gazeti la The Wall Street Journal limeripoti hayo jana Jumanne, ambapo limenukuu maafisa ambao majina yao hayakutajwa Wasaudia wakisema kwamba mara ya kwanza mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman kutoa pendekezo hilo ilikuwa ni Aprili mwaka huu, wakati wa safari ya rais wa Palestina Mahmud Abbas huko mjini Jidda. Katika mazungumzo hayo, bin Salman alisema kuwa Riyadh ipo tayari kuendelea kuipa misaada ya kifedha Palestina na kwamba makubaliano yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel hayatoathiri jitihada za kuundwa taifa huru la Palestina. Ripoti ya gazeti hilo imedokeza kuwa Saudia inatumai kwamba Abbas kubariki uhusiano na Tel Aviv kutawanyamazisha wakosoaji wa watawala wa Riadh wanaotuhumiwa kuipa mkono kadhia ya Palestina. Saudia imeipa mamlaka ya ndani ya Palestina misaada yenye thamani ya dola bilioni tano tokea mwaka 1948 lakini ilianza kupunguza msaada huo mwaka 2016 kutoka dola milioni 174 kwa mwaka mnamo mwaka 2019 hadi sifuri mwaka 2021. Licha ya kuwa hadi sasa hakuna uhusiano rasmi baina ya Israel na Saudi Arabia, lakini pande hizo mbili, hususan kuanzia mwaka 2020, zimechukua hatua katika mkondo wa kupanua wigo wa ushirikiano wao. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, Umoja wa Mataifa umesema kwa akali watu 183 wameuawa katika mapigano yanayoendelea kushuhudiwa katika eneo la Amhara huko kaskazini mwa Ethiopia. Mata Hurtado, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Alisema hayo jana Jumanne mjini Jeniva na kuongeza kuwa tunatiwa wasiwasi na kuvurugika hali ya haki za binadamu katika baadhi ya maeneo ya Ethiopia. Watu 183 wameuawa tokea Julai katika mapigano baina ya jeshi na wanamgambo wa kundi la Fano. Afisa huyo wa Umoja Mataifa ameeleza kuwa kutangazwa kwa hali ya hatari katika eneo la Amhara mapema mwezi huu wa Agosti kumeshadidisha vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu Hurtado amesema wa watu zaidi ya elfu moja wametiwa mbaroni tangu serikali ya Ethiopia itangaze hali ya hatari ya miezi sita iliyokukabiliana kukabiliana na ghasia zilizotokea Bahir Dar, Gondar, mji wa kihistoria wa Lalibela na miji mingine, ghasia ambazo zimesababisha vifo vya makumi ya raia. Mapigano hayo makali yalizuka Julai kati ya jeshi la Ethiopia na wanamgambo eneo la Fano wa Mhara juu ya uamuzi wa, wa serikali wa kuunganisha vikosi vya kikanda katika polisi wa shirikisho au jeshi. Na wagonjwa wasiopungua thelathini wanaaga dunia kila siku nchini Yemen kutokana na mzingiro dhidi ya uwanja wa kimataifa wa ndege wa Sanaa. Kanali ya Press TV imeripoti habari hiyo na kueleza kuwa kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Sanaa kumezuia kuingizwa nchini humo dawa na suhula zinazohitajika za matibabu, na wakati huo huo kumezuia kusafirishwa nje ya nchi wagonjwa wanaohitaji matibabu maalum. Vifo hivyo vinaripotiwa huku jitihada za kimataifa za kushinikiza kufunguliwa kwa uwanja huo ambao umefungwa kwa miaka saba sasa zikiendelea. Hivi karibuni shirika la haki za wanawake na watoto la Entesaf lilisema katika taarifa yake ya kumi na saba wa siku ya saratani duniani kwamba zaidi ya watoto elfu tatu wa Yemen ambao wamepata saratani kutokana na uvamizi wa Saudia na kuzingira kwa bahari, nchi kavu na angani nchini humo sasa wako katika hatari kubwa ya kifo. Wananchi wa Yemen wamekuwa wakitoa mito kwa jamii ya kimataifa kutekeleza majukumu yake ya kibinadamu ili kuhitimisha mzingiro wa kila upande dhidi ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka redio teheran haya ni matangazo ya jumatano mchana ya redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho kupigwa marufuku vazi la abaya katika shule za umma huko nchini Ufaransa. Katika miaka ya hivi karibuni, nchi za magharibi zimeonyesha sera za chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa na kijamii. Kuhusiana na hilo, wizara ya elimu ya Ufaransa katika hatua yake ya hivi juzi imepiga marufuku wasichana wa, wa Kiislamu kuvaa abaya katika shule za umma nchini humo. Waziri wa elimu wa Ufaransa Gabriel Attal amesema kuwa serikali ya nchi hiyo itapiga marufuku wanafunzi kuvaa abaya wakati wanapokuwa shuleni. Katika mahojiano na shirika la habari la Ufaransa la TF1, waziri huyo ameeleza kuwa atafanya mazungumzo mapema wiki hii na wakuu wa shule za umma ili kuwasaidia kutekeleza marufuku hiyo. Marufuku hiyo inatarajiwa kuanza kutekelezwa pindi tu muhula mpya wa masomo utakapoanza mnamo Jumatatu ijayo. Waziri wa elimu wa Ufaransa alipokuwa akitangaza kupiga marufuku uvaaji wa abaya kwa wasichana wenye stara katika shule za nchi hii au za nchi hiyo, alidai eti abaya inakiuka sheria za kisekula za Ufaransa katika elimu. Uamuzi huu unatangazwa katika hali ambayo ripoti nyingi zinaonyesha kuwa wasichana wa Kiislamu walipokea kwa wingi mno kuvaa abaya katika shule za Ufaransa. Kwa hakika vazi la abaya, ambalo linachukuliwa kuwa buibui la mtindo wa kisasa, huvaliwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu kama stara na aina ya vazi na sio vazi la kidini, lakini mamlaka za Ufaransa zinalichukulia vazi hili kama ishara ya kidini na kulipiga marufuku. Katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja uliopita, aliyekuwa waziri wa elimu wa Ufaransa Pap Ndiaye alikataa kupiga marufuku uvaaji wa abaya, na katika kutekeleza uamuzi wake au na katika kuelezea uamuzi wake kwa seneti ya nchi hiyo alisema, ni vigumu sana kuamua kuhusu abaya kwa mujibu wa sheria. Kama uamuzi huu utapingwa katika mahakama ya idara, basi tutashindwa katika mjadala wa kisheria. Daud Refe mhadhiri wa masomo ya Kiislamu katika taasisi ya mafunzo ya kisiasa ya Lille huko Ufaransa anasema kuhusiana na hili kwamba hakuna kitu kinachoitwa mavazi ya Kiislamu peke yake, lazima tuipe changamoto simulizi hii. Hii si mara ya kwanza kwa viongozi wa Ufaransa kuchukua maamuzi dhidi ya mavazi ya Waislamu. Uchambuzi huo mpenzi msikilizaji, na habari nilizokusomea unaweza kuzisoma taratibu kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho 98 9035065487, na muda si mrefu nitasoma baadhi ya maoni hayo. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 972 na sura tunayoizungumzia kwa sasa ni ya 54 ya, ya Alqamar. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 33 Kadhalika najzi man shakr, kwa neema inayotoka kwetu. Hivyo ndivyo tumlipavyo anayeshukuru. Kaumu ya Luti ni kaumu ya nne iliyotajwa ndani ya sura hii ya Alqamar, ambayo nayo pia ilifikwa na hatima na mwisho mbaya kutokana na kuyapuuza maonyo ya mtume wao. Mwenendo mchafu wa liwati na ujengaji mahusiano ya kingono baina ya mwanamme na mwanamme mwenzake ulikuwa umeenea na kuzoeleka kati ya wanaume wa kaumu hiyo, kiasi ambacho maonyo na indhari za mtawalia alizokuwa akiwapa mtume wao kuhusu ubaya wa uovu huo na matokeo yatakayowapata hazikuwa na taathira yoyote kwa watu hao. Badala ya kuyakubali maneno ya mantiki aliyokuwa akiwaambia Nabii Luta alaihi ssalam, watu wa kaumu hiyo walikwenda mbali zaidi kwa kumtishia kumfukuza mtume huyo katika mji wao ili wapate kuepukana na nasaha alizokuwa akiwapa kwa uchungu na huruma. Mwenyezi Mungu aliwapelekea watu hao pia upepo mkali wa kimbunga ambao ulisomba wimbi kubwa la mchanga na changarawe na kulipeperusha angani, kisha likawashukia ghafla na kwa mpigo watu waovu na mafasiki wa kaumu hiyo. Matokeo yake, nyumba na maskani za watu hao zilifunikwa na kuzikwa na zege hilo la kokoto na changarawe, na wao wote wakaangamizwa. Lakini kabla ya kuteremshwa adhabu hiyo, Mwenyezi Mungu alimpa habari mtume wake Lut alaihi ssalam, kwa kumtaka yeye na watu wake, ukiondoa mke wake, ambaye alikuwa akishirikiana na watu hao waovu, watoke nje ya mji ili wasalimike na adhabu ya Allah itakayowateremkia watu hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Maonyo na indhari ni miongoni mwa majukumu yaliyokuwa yakitekelezwa na mitume wote katika zama zote za historia, lakini akthari ya watu hawakuwa wakiajali maonyo hayo wala kuaidhika kwa nasaha na indhari walizokuwa wakipewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa uadilifu wa Allah unahukumu kwamba wakati wa kuteremshwa adhabu, inapasa waumini na wajawema waokoke na adhabu hiyo. Konde inapotaka kusafishwa, visiki na magugu ndivyo vinavyong'olewa vikachomwa moto na kutupwa, lakini miti na mimea yake yenye faida hutunzwa na kubakishwa. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba kukubali wito wa mitume na kufuata maamrisho ya wajumbe hao wa Allah ni aina mojawapo ya ushukurivu wa kivitendo, ambao hufuatiwa na malipo na neema za Mola hata hapa duniani pia, yeah. iendeleza darsa yetu kwa aya ya 36 hadi 40 ya sura yetu hii ya Alqamar ambazo zinasema, walaqad andharahum batshatana <tipata> fatamarau binnudhur, na hakika yeye aliwaonya adhabu yetu, lakini wao waliyatilia shaka hayo maonyo walaqad rawaduhu an dayfihi fatamasna a'yunahum fadhuqu adhabi wanudhur, na walimtaka awape wageni wake tukayapofua wa macho yao na tukawaambia onjeni basi adhabu na maonyo yangu. walaqad sabbahum bukratan adhabun mustaqir na iliwafikia wakati wa asubuhi adhabu yangu ya kuendelea. Fadhuqu adhabi wa nudhur, basi onjeni adhabu na maonyo yangu. Wa laqad yassarna alqur'ana lidhikri fahal min mudakkir, na hakika tumeifanya Qur'an iwe nyepesi kuikumbuka. Basi je, yupo anayekumbuka? Nabi Lut alaihi salam alikuwa akiwaonya na kuwatahadharisha kila mara watu wa kaumu yake juu ya hatima na mwisho mbaya utakaowafika kwa sababu ya vitendo vichafu na viovu walivyokuwa wakifanya, lakini watu hao walitilia shaka maneno yake na kuyaona hayaendani na ukweli. Lakini siku malaika wa Allah waliokuwa katika maumbo ya vijana wenye sura jamili walipofika nyumbani kwa Nabi Lut alaihi ssalam, baadhi ya wahuni na waovu waliofurutu mpaka katika maasi ya liwati walimtaka mtume wao huyo awapatie wao wageni wake hao. Kwa amri ya Allah, macho ya watu wale yalipofuka. Hata hivyo si wao wenyewe wala wenzao wa kaumu hiyo walionasihika na kupata ibra kutokana na adhabu hiyo ya wazi wazi ya Mwenyezi Mungu. Na sio tu watu hao hawakujutia walioyafanya, bali walidhamiria hata kumuua pia nabii Lut alaihi salam. Na hapo ndipo Allah akamwokoa wa mtume wake na watu wake wakati wa usiku na asubuhi yake akaiangamiza kaumu ya watu hao waovu na mafasiki. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala huwa kwanza anatimiza dhima kwa watu kupitia mitume wake na baadaye ndipo huwateremshia adhabu wapinzani na wakadhibishaji wa haki. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inapofika hadi ya maasi na maovu kuzoeleka na kuonekana jambo la kawaida katika jamii, nyumba za waja safi, wema na waumini nazo pia hazitasalimika na hujuma za watu wachafu na mafasiki. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Quran si kitabu cha historia, lakini kinasimulia habari na hatima zilizowapata watu wa kaumu zilizopita ili wale wanaokuja baada ya hao wapate ibra na mazingatio, na iwe wepesi zaidi kwa wao kuikubali haki ya nuru, ya utu, ya nuru. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 41 na, na 42 ya sura yetu ya Al-Qamar ambazo zinasema: Nasi tukawashika mshiko wa mwenye nguvu mwenye uweza. Kaumu ya tano ambayo hatima na mwisho mbaya ulioipata umezungumziwa ndani ya sura hii ya Al-Qamar ni kaumu ya Firauni ambayo watu wake walikuwa wakimwabudu taghuti huyo kwa kumfanya kama mungu na kutii amri zake bila kuhoji wala kudadisi. Mafirauni walikuwa wakiwamiliki na kuwafanya watumwa watu wa kaumu ya Bani Israeli, na wakawa wanawatesa na, na kuwafanyia madhila na unyanyasaji wa kupindukia. Nabi Musa Alaihi Ssalam alimwendea kwanza Firauni kwa ajili ya kumlingania yeye na watu wa utawala wake wito wa tauhidi wa kumwabudu Mola pekee wa haki na kwa ajili ya kuwakomboa pia Bani Israel kwa kuwatoa kwenye utumwa wa taguti huyo. Kwa amri ya Allah Mtukufu, huyo alimwonyesha Firauni na watu wake miujiza kadhaa, lakini badala ya kusilimu na kuikubali haki na kuacha ukafiri na dhulma wakadhamiria kumwangamiza Nabii Musa alayhi ssalam na wafuasi wake. Kwa sababu hiyo, Allah subhanahu wa ta'ala aliwaangamiza madhalimu hao wote kwa kuwagharikisha kwenye maji ya mto Nile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwatii watawala madhalimu na mataghuti pamoja na kufuata fikra zao kunamshirikisha mtu kwenye hatima na mwisho wao wa hapa duniani na huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa miujiza ya Mwenyezi Mungu inaletwa kwa ajili ya kuwaelewesha watu haki na kutimiza dhima juu yao, lakini watu wanaoiona miujiza hiyo kwa macho yao kisha wakaikadhibisha hufikwa na adhabu hata hapa duniani pia. Waidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba nguvu na uwezo usioshindika ni wa Allah jalla jalalu peke yake, lakini nguvu na uwezo wa mwanadamu mbele ya uwezo mutlaki wa mola si lolote si chochote, hata kama mwanadamu huyo ataonekana kidhahiri ni mwenye nguvu na uwezo mkubwa sana Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 972 na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Tunafungua udondozi wetu wa magazeti ya Afrika mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa huko nchini Tanzania, limetanguliza mbele habari yenye kichwa kisemacho, katiba mpya bado ya moto. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema, nia ya serikali ya kutaka kutoa elimu ya miaka mitatu kwa umma yaibua mjadala mkali miongoni mwa wananchi, wakiwa na mawazo tofauti. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka, misuguano ya uchaguzi isivyoacha watu salama. Sakata la upigaji mbea madiwani watajwa, mmoja atoroka asakwa. Samia asema sisi si watawala, ni watumishi, na siri kumi na moja za mateso ya, ya Samia kwa wakuu wa mikoa na wilaya. Nipashe limetanguliza mbele habari semayo bunge latoa msimamo kuhusu sakata la bandari. Pia limeandika askari polisi sita mbaroni, tuhuma mauaji kwa risasi. Rais aahidi neema sekta binafsi, azindua miradi na kikokotoo mafao cha ibua hoja bungeni. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zinasema: Samia asema tutumie fursa mapinduzi ya viwanda, Tanzania yafundisha amani wabunge Maziwa Makuu, serikali yaielekeza bunge mambo saba kulinda shilingi, na spika azuia mjadala wa bandari bungeni. Gazeti la Majira limetanguliza mbele ya habari hiyo ya bandari chini ya anwani semayo spika atoa msimamo mjadala wa bandari. Habari nyingine iliyopoa muhimu na gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno LHRC yatoa ushauri mchakato wa katiba. Wakazi Ngorongoro watoa ya moyoni, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika kuwa wataka serikali iwachukulie hatua kali wale wanaopotosha uhamiaji wa khiari. Nalo gazeti la Raia Mwema limeamua kutoa kipaumbele kwa habari ya kumwarifisha kachero mkuu mpya Balozi Ali Idisiwa ambaye sasa ataongoza TISS. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho zawadi ya Museveni kwa wakuu wa koo ya igawa Buganda. Kwa muhtasari ni kuwa ufichuzi kuwa rais Museveni alinunua kipande cha ardhi na kuwapa wakuu koo wa karibu na makao makuu ya ufalme wa Buganda eneo la Bulange mjini Kampala umekosolewa na maafisa wa ufalme huo ambao wanasema hawakushirikishwa kwenye mkutano wa kufikiwa mapatano hayo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa Monitor zina vichwa vinavyosomeka msipige marufuku ukulima wa mirungi asema Bobi Wine. Wizara za serikali zapigania marupurupu na uchunguzi waanza kuhusu ardhi ya ekari elfu moja yenye mzozo. Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika azma ya mabirizi ya kuanzisha kesi dhidi ya mhozi yagonga ukuta. Muisraeli anayetuhumiwa kumuua mkewe Mganda ahamishiwa gereza la Luzira. Museveni awapa msamaha wafungwa mia mbili na kieneo. Upinzani Zimbabwe wataka uchaguzi mpya, wasema uliopita ni batili. Tunatamatisha dondo zetu nchini Kenya, ambapo Daily Nation na The Standard yametanguliza mbele habari kuhusu matamshi yanayoonekana kuwa ya vitisho ya vitisho ya rais William Ruto dhidi ya mabwanyenye walaghai wanaofisidi sekta ya sukari nchini humo. Nation limeipa habari hiyo anwani yenye kuweka kwenye mizani matamshi hayo ya Ruto: Je, alipatia au alichapia? The Standard nalo limeipa kichwa habari hiyo kichwa kisemacho, futa matamshi yako ya vitisho vya kifo, viongozi wamwambia Ruto. Kwa, mf, uh, kwa mukhtasari ni kwamba chama cha wanasheria LSK, muungano wa upinzani wa Azimio na mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekosoa kauli hizo za vitisho za Dr Ruto dhidi ya mafisadi wa sekta ya sukari wanasisitiza kwamba mkondo wa sheria unapaswa kufuata dhidi ya watuhumiwa na si kutishiwa kwa mauaji. Standard toleo la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika, majaji walioachwa kwenye baridi na uhuru wataka kuombwa radhi na fidia ya shilingi bilioni moja. Mabadiliko kwenye sheria ya nukia, huku wabunge wakiidhinisha kamati ya mazungumzo. Maisha ya bwanyenye aliyetekwa rai, ambaye familia yake inadhibiti sekta ya sukari na babuawinu Afutiwa mashtaka katika kesi ya kumpiga risasi DJ Evolve. Shamba la mauti, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa leo. Mwandishi anatupasha zaidi kwamba kampuni ya Mbakasi Ranching yageuka uwanja wa kifo kwa wasimamizi, hasa wenyekiti wanaouawa wakiajabu Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, bado sijasahau maoni yako, nitayasoma muda si muda. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Maji mazito ni bidhaa ya pili ya kimkakati ya sekta ya nishati ya nuklia baada ya urani duniani, na Iran ni moja ya nchi tano zinazozalisha bidhaa hii kwa usafi wa hali ya juu kabisa, kiasi kwamba nchi nyingi zinatazamia kununua maji mazito ya Iran licha ya uwepo wa vikwazo. Chini ya makubaliano ya nuklea mwaka elfu mbili kumi na tano eh, Iran inaruhusiwa kutumia maji mazito katika kinu chake cha nuclear cha Arak kilichorekebishwa, lakini ikizalisha maji mazito ya ziada na pia ikirutubisha urani zaidi ya mahitaji yake lazima iuze bidhaa hizo katika soko la kimataifa, makubaliano yanayosisitiza kwamba majimazito yasizidi eh, tani mia thelathini. Lakini eh, kujiondoa kwa Marekani kutoka kwenye makubaliano ya nuklea ya JCPOA mnamo Mei elfu mbili kumi na nane umeiruhusu Iran kuongeza uzalishaji na kuwa na akiba ya bidhaa hizo mbili, yaani maji mazito na madini ya urani yaliyorutubishwa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, aliwaambia waandishi wa habari wakati wa ziara yake hivi karibuni kwenda kwenye kiwanda cha uzalishaji maji mazito huko Hondab karibu na Arak kwamba maji mazito ya Iran yana wateja wengi. Alisema Iran kwa sasa inawekeza kwenye maji mazito. Islami aliongeza kuwa wateja wetu wamegundua ubora wa juu na usafi wa maji mazito ya Iran. Marekani ilikuwa imejitolea kununua tani 32 za maji mazito ya Iran kwa ajili ya matumizi ya vinu vyake vya nyuklia, lakini ilisitisha ununuzi huo baada ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuchana na makubaliano ya nuklia JCPOA na kutangaza vikwazo dhidi ya Iran. Baada ya miaka mingi ya jitihada, tasnia ya nuklia ya Iran sasa imeimarika kwa kiwango cha juu. Iran imestahamili ukaguzi mkubwa zaidi wa kimataifa uliowahi kutokea ulimwenguni ambao uliweka breki kwenye kasi ya maendeleo yake ya nyuklia, lakini pamoja na uh, vizingiti hivyo, sekta ya nyuklia ya Iran imeendelea kupiga hatua bila kusita. Hivi sasa mafanikio ya kiuchumi ya sekta ya nyuklia yanaanza kudhihirika. Kulingana na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, tasnia ya nyuklia ni moja ya tasnia zenye thamani ya juu zaidi ulimwenguni, anasema Tulikuwa tumepuuza jambo hili muhimu, lakini tunataka kuzingatia uchumi wa nuklia kwa njia maalum. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei alitoa wito kwa viongozi wa nchi mwezi Juni kuchukua hatua zinazohitajika ili kufanyia biashara bidhaa na huduma za nuklia Bidhaa na huduma za nyuklia za Iran lazima ziwe za kibiashara. Kuna mahitaji mazuri ya mafanikio yetu katika masoko ya kimataifa ambayo yanaweza kutumika kusaidia uchumi wetu na mapato. Tunapaswa kuwa na ushirikiano na nchi washirika, alisema. Tangu mwaka 2021 Iran imesajili mafanikio 159 ya kisayansi katika sekta ya nyuklia, ikiwa ni pamoja na nyanja za nishati ya nyuklia, leza, plasma, mionzi, mazingira, pamoja na maji na udongo islamia anasema katika mwaka mmoja uliopita uwezo wa Iran wa kurutubisha madini ya urani umeimarika kwa kiasi kikubwa, na anasema alipoingia ofisini zaidi ya mwaka mmoja uliopita ni migodi miwili tu ya Irani iliyokuwa ikifanya kazi, lakini idadi hiyo imefikia minane na itapindukia ishirini mwaka ujao. Shirika la anga za juu la Iran ISA limetangaza kuzindua mchakato wa uzalishaji wa Pars tatu, satelaiti ya kisasa zaidi na yenye usahihi wa juu. Hassan Salarie, mkuu wa shirika hilo, amenukuliwa na tovuti ya Tasnim akisema hapo awali tulitoa ahadi kadhaa kuhusu utengenezaji wa satelaiti za uchunguzi kutoka uh, maeneo ya mbali zenye usahihi wa hali ya juu. Ameongeza kuwa leo ninatangaza kwa fahari kwamba shirika la anga za juu la Iran limechukua hatua muhimu sana katika kubuni na kutengeneza satelaiti za kufanya uchunguzi kwa usahihi mzuri sana. Alizitaja Pars 2 na Pars 3 kama satelaiti mbili ambazo taratibu zake za uzalishaji e, zimeanza rasmi. Salaria amedongeza kuwa Pars 2 na Pars 3 ni satelaiti zenye usahihi wa upigaji picha wa mita 4 na a, mbili. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi duniani zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa humu nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii e, kati ya nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Hivi sasa ujenzi wa vituo vya kurusha satelaiti uko mikononi mwa nchi sita tu duniani na Iran iko kwenye nafasi inayofuata katika uwanja huo wa kusawisha vituo vya anga za mbali. Iran ilirusha satelaiti yake ya kwanza katika anga za mbali e, mwaka elfu mbili na tisa. Satelaiti hiyo ilipewa jina la Omid, tumaini. Iran pia imetangaza kuwa katika kipindi cha miaka michache ijayo itatuma mwanadamu katika anga za mbali, na tayari mazoezi yameshafanyika kuhusiana na lengo hilo kwa kutumwa nyani hai katika anga za mbali ambaye alirejea ardhini akiwa salama. Na wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika uga wa satelaiti, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 13 Safar mwaka 1445 Hijria sawa na tarehe 30 Agasti mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 11, 1142 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa hadithi wa Kiislamu Abdurahman Ahmad bin Shuaib Nasai maarufu kwa jina la Sheikhulislam Nasai. Alizaliwa mwaka 220 hijiria katika mojawapo ya vijiji vya Khorasan huko kaskazini mwa Iran na akaelekea nchini Misri akiwa kijana. Huko alipata elimu ya fikhi na hadithi na akaanza kufunza taaluma hizo. Baadaye Sheikhulislam Nasai alielekea Damascus nchini Siria, ambako alibainisha sifa na maadili ya watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kupigwa mara kadhaa na wapinzani wa Ahlulbait. Hatimaye alielekea Hijazi na kuishi mjini Maka. Nasai ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha Khasaisu Amirulmuminina Ali alaihi ssalam na kile cha Sunanu Nasai ambacho ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vya hadithi vya Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 152 iliyopita alizaliwa Ernest Rutherford, mtaalamu mkubwa wa fizikia wa Uingereza, maarufu kwa jina la baba wa nishati ya nyuklia. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali alikozaliwa, Ernest alielekea katika mji wa kielimu wa Cambridge na kujiunga na chuo kikuu. Kuanzia mwaka 1919 Rutherford alitokea kuwa mahiri na mhadhiri mwenye tajiriba katika uga wa fizikia na akajiunga na jumuiya ya kifalme mjini London mwaka 1903. mwaka 1904, msomi huyo alisambaza kitabu chake alichokipa jina la shughuli za mionzi. Katika siku kama hii ya leo miaka 35 iliyopita Muhammad Ali Rajai rais wa wakati huo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na waziri mkuu Hujjatul Islam wal Muslimin Muhammad Javad Bahonar waliuawa shahidi baada ya kutokea mlipuko mkubwa wa bomu katika ofisi ya waziri mkuu. Jinai hiyo ya kinyama ilifanywa na kundi la kigaidi la mko Imamu Khomeini, mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, alisema baada ya kuuawa washahidi Rajai na Bahonar kwamba thamani za mabwana hawa, yaani Rajai na Bahonar, ni kwamba viongozi hao walikuwa bega kwa bega na wananchi wa kawaida na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita wananchi wa Timori Mashariki huko kusini mashariki mwa bara Asia walishiriki katika kura ya maoni na kuchagua kujitenga na nchi ya Indonesia. Hii ni Redio Teheran. Ni saa saba kasorobo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi kama nilivyokuahidi, nisome hapa maoni mawili matatu. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zahara, anasema wananchi wengi wanakabiliwa na baa la njaa hapo Sudan. Je, Umoja wa Mataifa una mipango gani kumaliza baa la njaa huko Sudan? Sherali Fazilo, Dar es Salaam, Tanzania, yeye anaandika baada ya salamu, jamii ya kimataifa tunawahimiza viongozi wa BRICS kujizatiti kwa kuaminiana, kutegemeana, kutokubali kutumika na wa magharibi katika kuidhoofisha BRICS. Anasema adhama ya kujitegemea katika biashara ya kimataifa baina yao ni kujikomboa na ukoloni mpya wa wa magharibi. Sante sana, sante sana pia. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia, nani huyu? Isa Musango yupo Oicha Beni uh, huko mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia anafuatilia matangazo haya. Maoni ni mengi, lakini muda ni mchache. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Hali ya taharuki imetanda nchini Gabon baada ya maafisa waandamizi wa jeshi la nchi hiyo kutangaza kuwa wametoa madaraka ya nchi siku chache baada ya kufanyika uchaguzi wa rais. Kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kimesema kitaondoa wanajeshi wengine alfu tatu katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Maafisa wa Saudia wameripotiwa wakisema kuwa Riyadhi ipo tayari kuanza tena kuipa mamlaka ya ndani ya Palestina msaada wa kifedha mkabala wa kupata uungaji mkono wa Ramallah katika juhudi zake za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na Umoja wa Mataifa umesema kwa wakali watu mia moja themanini na watatu wameuawa katika mapigano yanayoendelea kushuhudiwa katika eneo la Amhara huko kaskazini mwa Ethiopia. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumatano mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 . Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.