Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji. Kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unazungumzia jinsi ya utawala haramu wa Israel ulivyotengwa na kuchukiwa na watu katika ulimwengu wa Kiarabu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni saa moja na nusu jioni kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia <mulia> na kwanza kabisa ni muhtasari wake <mulia> Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wameshindwa kuwatikisha na kuwakatisha tamaa wananchi wa Iran. Al Burhan, kiongozi wa baraza la utawala nchini Sudan, amewasili leo mjini Kairo, ikiwa safari ya kwanza nje ya nchi tangu baada ya kuanza vita vya ndani nchini Sudan. Duru za habari zinasema mazungumzo ya Cairo kuhusu ujenzi wa bwawa la Renaissance huko Ethiopia yamegonga mwamba, na Walibya wamesema kwamba serikali ya Dibeiba inapaswa kutimuliwa kwa kuvuka mistari miekundu baada ya waziri wa mambo ya nje wa serikali yake kukutana na waziri wa mambo ya utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema adui amefeli katika njama zake za kuitenga Jamhuri ya Kiislamu na dunia na pia kuwakatisha tamaa wananchi wa Iran. Akizungumza katika kikao cha waandishi wa habari leo Jumanne hapa mjini Teheran, Rais Ibrahim Raisi ameashiria mafanikio ya serikali yake katika kuimarisha uhusiano wa nchi za kigeni na kusisitiza kwamba Sera hiyo ni msingi wa kugonga ukuta njama za maadui dhidi ya taifa la Iran. Said Ibrahim Raisi ameeleza bayana kwamba tumefuatilia kuimarisha uhusiano na majirani na tumefanikiwa katika uwanja huu, vilevile kuhuisha uhusiano na nchi za Kiislamu kumeongezeka kwa asilimia 14, na vilevile vile kuna ongezeko kubwa la mabadilishano ya kibiashara na mataifa jirani. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali yake imeweka rekodi mpya ya kuwa na uhusiano wa kibiashara na nchi za nje na ushirikiano huo utaimarika zaidi kwa Irani kujiunga na Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai na vilevile kundi la BRICS. Kadhalika Rais wa Iran amesema maadui wameshindwa kulitumbukiza taifa la Iran katika dimbwi la masononeko na kukata tamaa kupitia vita vya mitandao dhidi ya vituo vya gesi miezi michache baada ya kuundwa baraza la mawaziri hapa nchini, kuhusu ghasia zilizochochewa na nchi ya jinabi nchini Irani hapo mwaka jana. Said Ibrahim Raisi amesema maadui walikusudia kukwamisha ustawi na maendeleo ya nchi, lakini njama hizo zilifeli kutokana na kusimama kidete wananchi wa, wa Iran. Amesema kuondolewa vikwazo vya Marekani ni mojawapo ya mambo yanayofuatiliwa na serikali yake na kwamba inafuatilia pia kujumuishwa Iran katika miungano ya kieneo na kimataifa. Baadhi wanasema njia pekee ya kuondokana na matatizo ya sasa ya Iran ni tabasamu la Marekani na baadhi ya wengine wanasema nchi za Ulaya, lakini sisi tunasisitiza kwamba katu hatutasubiri tabasamu la Marekani wala nchi za Ulaya, amesisitiza Rais Ibrahim Raisi. Mkuu wa baraza la utawala wa Sudan Abdul Fatah al Burhan leo Jumanne amewasili nchini Misri katika ziara yake ya kwanza katika nchi ya kigeni tangu kuanza mapigano ya ndani nchini Sudan yapata miezi mitano iliyopita, huku mapigano yakiendelea kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF katika mji wa Khartum na maeneo mengine shirika la habari la Middle East News limeripoti kwamba Asisi amempokea Al Burhan katika uwanja wa ndege wa El Alamein. Baraza la utawala wa Sudani limesema katika taarifa yake kwamba katika ziara hiyo Jenerali Abdel Fatah Al Burhan anafanya mazungumzo na rais wa Misri kuhusu hali ya sasa ya Sudan, uhusiano kati ya nchi hizo mbili na njia za kuimarisha na kustawisha uhusiano huo. Katika safari hiyo Kamanda wa jeshi la Sudan, Abdul Fatah al Burhan, anafuatana na kaimu waziri wa mambo ya nje Balozi Ali Assadiq, mkurugenzi wa idara ya ujasusi Luteni Jenerali Ahmed Ibrahim Mufaddal na mkurugenzi mkuu wa viwanda vya ulinzi Luteni Jenerali Mirghani Idrisi Suleiman. Abdul Fatah al Burhani alisema hapo awali kwamba hakuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na wale aliyowaita wasaliti. Na amekanusha kuwepo kwa makubaliano yoyote ya kuondoka kwake mjini Khartoum. Wakati huo huo, shirika la habari la Ufaransa limewanukua walioshuhudia na vyanzo vya matibabu leo Jumanne kwamba takriban watu 39 wameuawa katika mashambulizi ya makombora yaliyolenga nyumba za raia katika kitongoji cha Sika Al-Hadid katika mji wa Nyala, makao makuu ya Darfur kusini huko magharibi mwa Sudan wakati wa mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF. Shirika hilo limesema kwamba wengi kati ya waliouawa ni wanawake na watoto, ikiwa ni pamoja na familia moja ambayo watu wake wote wameuawa. Mazungumzo ya mawaziri wa rasilimali za maji wa Misri, Sudani na Ethiopia kuhusu kujazwa maji na kuanza kutumika sehemu nyingine ya bwawa la Renaissance huko Ethiopia yamemalizika bila ya mafanikio Duru mpya ya mazungumzo kuhusu bwawa la Renaissance ilianza tena Jumapili iliyopita mjini Cairo baada ya kusimama kwa miaka miwili, ikiwashirikisha wajumbe wa nchi tatu za Sudan, Ethiopia na mwenyeji Misri. Muhammad Ghanim, msemaji wa wizara ya rasilimali za maji na umwagiliaji ya Misri, amesema hakuna mabadiliko yaliyoshuhudiwa katika misimamo ya Ethiopia kuhusu bwawa la Renaissance. Kwa mujibu wa afisa huyo wa Misri, katika mkutano wa Cairo Misri ilitoa mapendekezo kuhusu ujazaji wa maji na kuanza kazi bwawa la Renaissance, lakini Ethiopia imetoa majibu hasi. Bwawa la Renaissance ambalo limejengwa kwenye mto Nile umbali wa kilomita 15 kutoka mpaka wa Ethiopia na Sudan litakuwa mtambo mkubwa zaidi wa kufua umeme barani Afrika na bwawa la saba kwa ukubwa duniani. Na Cairo inasema kujazwa maji kikamilifu katika bwawa hilo ni tishio kubwa kwa maisha ya watu wa Misri. Ujenzi wa bwawa hilo juu ya maji ya mto Nile umesababisha migogoro mikubwa kati ya Ethiopia, Misri na Sudan, na nchi hizi mbili za Kiarabu zinasisitiza haja ya kutiwa saini makubaliano mapya juu ya kugawana sehemu ya maji ya mto huo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Viongozi na wanasiasa mashuhuri wa Libya wametoa wito wa kuondolewa mamlakani serikali nzima ya waziri mkuu wa nchi hiyo Abdul Hamid Dbeiba baada, baada ya kufichuka habari ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo kuonana kwa siri na waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel Eli Cohen nchini Italia. Khalid Al Mishri, mwenyekiti wa zamani wa baraza kuu la uongozi la Libya, amelaani mkutano baina ya wawili hao, ambao anasisitiza kwamba yumkini si wa kwanza kufanyika. Amesema hayo katika ujumbe aliyouchapisha katika ukurasa wake wa Facebook na kuongeza kwamba serikali ya Dibeiba imevuka mistari yote miekundu na inapaswa kuondolewa madarakani. Wakati huo huo, mgombea urais wa Libya Suleiman al Bayudi ameishutumu serikali ya waziri mkuu wa nchi hiyo kwa kuendeleza kampeni ya kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, akitaka kuondolewa madarakani serikali hiyo katika uchaguzi ujao. Katika kuonyesha hasira zao dhidi ya serikali, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Libya kuonana na waziri wa utawala haramu wa Israel, wananchi wenye hasira wa Libya wamefanya maandamano na kuchoma moto bendera za Israel na vilevile kulaani kitendo chochote cha kuwa karibu na utawala katili wa Israel. Huku hayo yakiarifiwa, waziri huyo wa mambo ya nje wa Libya amekimbilia Uturuki baada ya mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya kumsimamisha kazi kwa kosa la kuonana na waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israeli. Almangushi amekiri kwamba alifanya mazungumzo na Eli Cohen kwa uratibu wa waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani, lakini amedai kwamba mazungumzo hayo hayakuwa rasmi na hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa baina ya pande hizo mbili na vikosi maalumu vya Danab vya jeshi la Somalia vimeua makumi ya magaidi wa Al-Shabab katika operesheni ya hivi karibuni katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Magaidi hao wameangamizwa saa chache kabla ya vikosi vya Somalia kuanza operesheni nyingine dhidi ya kundi hilo katika majimbo ya Jubaland na kusini magharibi. Wimbi la operesheni hizi limekuja baada ya wanajeshi kadhaa wa taifa wa jeshi la taifa la Somalia kuuawa na wanachama wa Shabab katika kijiji cha Oswain katikati mwa Somalia. Arab Dek Ahmed, kamanda wa kikosi cha tano cha vikosi vya Danab, amesema magaidi zaidi ya 47 wa Shabab wameangamizwa katika operesheni hiyo mpya iliyolenga maficho yao katika eneo la Yak Dabey, jimbo la Lowash Juba. Amesema makomando wa kikosi cha tano cha Danab wamefanya operesheni za kusafisha jimbo la Loa Juba ili kuwatimua wahalifu waliokuwa wamejificha katika msitu ulioko katika eneo hilo. Duru za kiusalama zinaarifu kwamba magaidi zaidi ya mia tatu wameuawa katika awamu ya kwanza ya operesheni ya kulitokomeza kundi hilo hasa katika majimbo ya Hirshabele na Garmadug. Hivi karibuni Rais Hassan Sheikh Mahamud wa Somalia alisema lengo la operesheni za kijeshi zinazoendelea nchini humo ni kulitokomeza na kulisambaratisha kundi la kigaidi la Shabab katika kipindi cha miezi mitano ijayo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kuchukiwa utawala haramu wa Israel katika ulimwengu wa Kiarabu. Waziri wa mashauri ya kigeni na wa mambo ya nje wa Libya, Najla al Magushi, amekimbilia Uturuki baada ya mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya kumsimamisha kazi kwa kosa la kukutana na waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel huko nchini Italia. Hayo ni kwa mujibu wa televisheni ya WION ambayo imesema kwamba al Magushi amekiri kwamba alifanya mazungumzo na waziri wa mashauri ya kigeni wa Israel kwa uratibu wa Antonio Tajani, waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Italia, lakini amedai kwamba mazungumzo hayo hayakuwa rasmi na kwamba hakuna makubaliano yaliyofikiwa baina ya pande hizo mbili. Hata hivyo, utawala wa kizayuni wa Israel unachukiza unachu mno katika ulimwengu wa kiarabu na kiislamu kiasi kwamba kitendo chochote cha kuwa karibu na wazayuni kinapokewa kwa hasira kubwa. Kilichotokea Libya kwa mara nyingine tena kimesawiri na kuonyeshwa taswira ya hasira, ghadhabu na chuki ya wananchi wa eneo la magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika dhidi ya utawala haramu wa Israel unaokalia kwa mabavu Kudsi tukufu. Hasira hii ni kubwa kiasi kwamba hata kikao cha afisa wa Libya katika uh, Ki, mkutano usio rasmi na kisichopangwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel hakikubaliki, na Najla al Magush amelipa gharama ya suala hilo kwa kusimamishwa kazi na baadaye kukimbia nchi yake mwenyewe. Waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel Eli Cohen, Jumapili ya juzi, alitoa habari ya kukutana na kuzungumza na waziri wa mashauri ya kigeni wa Libya bi Najila al Magush na kusema kwamba mkutano huo ulifanyika wiki iliyopita huko Roma, mji mkuu wa Italia, aliotaja mkutano huo kuwa ni wa kihistoria. Saa chache tu baada ya kutangazwa kwa habari hiyo, wananchi wa Libya walifanya maandamano makubwa na kulaani mkutano wa Najla al Magush na Eli Cohen katika kuonyesha hasira zao dhidi ya serikali baada ya waziri wa mambo ya nje wa Libya kuonana na waziri mkuu wa mambo ya nje wa Israel. Wananchi waliokuwa na hasira wa Libya walichoma moto bendera za Israel na kulani kitendo chochote cha kuwa karibu na utawala katili na haramu wa Tel Aviv. Katika mji wa mashariki mwa Libya wa Tajura, waandamanaji walifunga barabara kuu wakilalamikia kitendo cha al-Maghushi cha kukutana na mzayuni huyo na kuapa kuendeleza maandamano hayo ikiwa ni pamoja na kufunga njia ya reli kuelekea makao makuu ya serikali ya waziri mkuu Abdul Hamid Dbeiba, kama hatua kali dhidi ya Najla aliyochukua na kukutana na wazayuni. Watumiaji wa mitandao ya kijamii pia nchini Libya wamelani mkutano huo kwenye mitandao hiyo na kuita kuwa ni usaliti na uhaini. Chama cha Uadilifu na Ujenzi cha Libya kimesisitiza katika taarifa yake kwamba hatua hii ni hatari na mstari mwekundu ambao haupaswi kuvukwa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran ambacho kitafuatiwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 972 na, na sura tunayoizungumzia kwa sasa ni ya 54 ya, ya Alqamar. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 33 Inna arsalna alayhim hasiban illa ala Lutin najaynahum bisahar, hakika sisi tukawapelekea kimbunga cha vijiwe, isipokuwa wafuasi wa Luti, hao tuliwaokoa karibu na alfajiri. Nimatan min indina kadhalika najzi man shakara, kwa neema inayotoka kwetu hivyo ndivyo tumlipavyo anayeshukuru. Qaumu ya Luti ni qaumu ya nne iliyotajwa ndani ya sura hii ya Alqamar ambayo nayo pia ilifikwa na hatima na mwisho mbaya kutokana na kuyapuuza maonyo ya mtume wao. Mwenendo mchafu wa liwati na ujengaji mahusiano ya kingono baina ya mwanamme na mwanamme mwenzake ulikuwa umeenea na kuzoeleka kati ya wanaume wa kaumu hiyo, kiasi ambacho maonyo na indhari za mtawalia alizokuwa akiwapa mtume wao kuhusu ubaya wa uovu huo na matokeo yatakayowapata hazikuwa na taathira yoyote kwa watu hao. Badala ya kuyakubali maneno ya mantiki aliyokuwa akiwaambia Nabi Luta alaihi ssalam, watu wa kaumu hiyo walikwenda mbali zaidi kwa kumtishia kumfukuza mtume huyo katika mji wao, ili wapate kuepukana na nasaha alizokuwa akiwapa kwa uchungu na huruma. Mwenyezi Mungu aliwapelekea watu hao pia upepo mkali wa kimbunga ambao ulisomba wimbi kubwa la mchanga na changarawe na kulipeperusha angani, kisha likawashukia ghafla na kwa mpigo watu waovu na mafasiki wa kaumu hiyo. Matokeo yake, nyumba na maskani za watu hao zilifunikwa na kuzikwa na zege hilo la kokoto na changarawe na wao wote wakaangamizwa. Lakini kabla ya kuteremshwa adhabu hiyo, Mwenyezi Mungu alimpa habari mtume wake Lut alaihi ssalam, kwa kumtaka yeye na watu wake, ukiondoa mke wake, ambaye alikuwa akishirikiana na watu hao waovu, watoke nje ya mji ili wasalimike na adhabu ya Allah itakayowateremkia watu hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba maonyo na indhari ni miongoni mwa majukumu yaliyokuwa yakitekelezwa na mitume wote katika zama zote za historia, lakini akthari ya watu hawakuwa wakiajali maonyo hayo wala kuaidhika kwa nasaha na indhari walizokuwa wakipewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa uadilifu wa Allah unahukumu kwamba wakati athabu wa kuteremshwa adhabu inapasa waumini na wajawema waokoke na adhabu hiyo. Konde inapotaka kusafishwa, visiki na magugu ndivyo vinavyong'olewa vikachomwa moto na kutupwa, lakini miti na mimea yake yenye faida hutunzwa na kubakishwa. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba kukubali wito wa mitume na kufuata maamrisho ya wajumbe hao wa Allah ni aina mojawapo ya ushukurivu wa kivitendo, ambao hufuatiwa na malipo na neema za Mola hata hapa duniani pia yeah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 36 hadi 40 ya sura yetu hii ya Alqamar, ambazo zinasema walaqad andharahum batshatna fatamarau binnudhur, na hakika yeye aliwaonya adhabu yetu, lakini wao waliyatilia shaka hayo maonyo. Walaqad rawaduhu an dayfihi fatamasna a'yunahum fadhuqu adhabi wa nudhur, na walimtaka awape wageni wake tukayapofua macho yao na tukawaambia onjeni basi adhabu na maonyo yangu. Walaqad sabbahahum bukratan adhabun mustaqir na iliwafikia wakati wa asubuhi adhabu yangu ya kuendelea. Fadhuqu adhabi wa nudhur, basi onjeni adhabu na maonyo yangu. Wa laqad yassarna alquran lidhikri fahal min mudakkir, na hakika tumeifanya Quran iwe nyepesi kuikumbuka. Basi je, yupo anayekumbuka Nabii Lutu alayhi salam alikuwa akiwaonya na kuwatahadharisha kila mara watu wa kaumu yake juu ya hatima na mwisho mbaya utakaowafika kwa sababu ya vitendo vichafu na viovu walivyokuwa wakifanya lakini watu hao walitilia shaka maneno yake na kuyaona hayaendani na ukweli lakini siku malaika wa Allah waliokuwa katika maumbo ya vijana wenye sura jamili walipofika nyumbani kwa Nabi Lut alaihi ssalam, baadhi ya wahuni na waovu waliofurutu mpaka katika maasi ya liwati walimtaka mtume wao huyo awapatie wao wageni wake hao. Kwa amri ya Allah, macho ya watu wale yalipofuka hata hivyo si wao wenyewe wala wenzao wa kaumu hiyo walionasihika na kupata ibra kutokana na adhabu hiyo ya wazi wazi ya Mwenyezi Mungu. Na sio tu watu hao hawakujutia waliyoyafanya, bali walidhamiria hata kumuua pia Nabi Luth alaihi ssalam na hapo ndipo Allah akamwokoa wa mtume wake na watu wake wakati wa usiku na asubuhi yake akaiangamiza kaumu ya watu hao waovu na mafasiki. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, huwa kwanza anatimiza dhima kwa watu kupitia mitume wake na baadaye ndipo huwateremshia adhabu wapinzani na wakadhibishaji wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inapofika hadi ya maasi na maovu kuzoeleka na kuonekana jambo la kawaida katika jamii, nyumba za waja safi, wema na waumini, nazo pia hazitasalimika na hujuma za watu wachafu na mafasiki. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Quran si kitabu cha historia, lakini kinasimulia habari na hatima zilizowapata watu wa kaumu zilizopita, ili wale wanaokuja baada ya hao wapate ibra na mazingatio, na iwe wepesi zaidi kwa wao kuikubali haki ya du, ya utu, ya Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 41 na 42 ya sura yetu ya Alqamar ambazo zinasema: walaqad jaa al firauna nudhur, na waonyaji waliwafikia watu wa Firauni kadhabu biayatina kulliha fa akhadhnahum akhdha azizim muqtadir, walizikadhibisha ishara zetu zote, nasi tukawashika mshiko wa mwenye nguvu, mwenye uweza. Kaumu ya tano ambayo hatima na mwisho mbaya ulioipata umezungumziwa ndani ya sura hii ya Alqamar ni kaumu ya Firauni ambayo watu wake walikuwa wakimwabudu taghuti huyo kwa kumfanya kama mungu na kutii amri zake bila kuhoji wala kudadisi. Mafirauni walikuwa wakiwamiliki na kuwafanya watumwa watu wa kaumu ya Bani Israeli, na wakawa wanawatesa na, na kuwafanyia madhila na unyanyasaji wa kupindukia. Nabi Musa alaihi ssalam alimwendea kwanza Firauni kwa ajili ya kumlingania yeye na watu wa utawala wake, wito wa tauhidi wa kumwabudu mola pekee wa haki na kwa ajili ya kuwakomboa pia Bani Israel kwa kuwatoa kwenye utumwa wa tawaguti huyo. Kwa amri ya Allah Mtukufu, huyo alimwonyesha Firauni na watu wake miujiza kadhaa lakini badala ya kusilimu na kuikubali haki na kuacha ukafiri na dhulma wakadhamiria kumwangamiza Nabii Musa alayhi ssalam na wafuasi wake. Kwa sababu hiyo, Allah subhanahu wa taala aliwaangamiza madhalimu hao wote kwa kuwagharikisha kwenye maji ya mto Nail. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Kuwatii watawala madhalimu na mataghuti pamoja na kufuata fikra zao kunamshirikisha mtu kwenye hatima na mwisho wao wa hapa duniani na huko akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa miujiza ya Mwenyezi Mungu inaletwa kwa ajili ya kuwaelewesha watu haki na kutimiza dhima juu yao lakini watu wanaoiona miujiza hiyo kwa macho yao, kisha wakaikadhibisha hufikwa na adhabu hata hapa duniani pia. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba nguvu na uwezo usioshindika ni wa Allah jala jalalu peke yake, lakini nguvu na uwezo wa mwanadamu mbele ya uwezo mutlaki wa mola si lolote si chochote, hata kama mwanadamu huyo ataonekana kidhahiri ni mwenye nguvu na uwezo mkubwa sana. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 972 na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika maji mazito ni bidhaa ya pili ya kimkakati ya sekta ya nishati ya nyuklia baada ya urani duniani na iran ni moja ya nchi tano zinazozalisha bidhaa hii kwa usafi wa hali ya juu kabisa kiasi kwamba nchi nyingi zinatazamia kununua maji mazito ya iran licha ya uwepo wa vikwazo chini ya makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 iran inaruhusiwa kutumia maji mazito katika kinu chake cha nyuklia cha arak kilichorekebishwa lakini ikizalisha maji mazito ya ziada na pia ikirutubisha urani zaidi ya mahitaji yake, lazima iuze bidhaa hizo katika soko la kimataifa, makubaliano yanayosisitiza kwamba maji mazito yasizidi tani mia thelathini. Lakini uh, kujiondoa kwa Marekani kutoka kwenye makubaliano ya nuklia ya JCPOA mnamo Mei elfu mbili kumi na nane kumeiruhusu Iran kuongeza uzalishaji na kuwa na akiba ya bidhaa hizo mbili, yaani maji mazito na madini ya urani yaliyorutubishwa. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Mohammad Islami, aliwaambia waandishi wa habari wakati wa ziara yake hivi karibuni kwenda kwenye kiwanda cha uzalishaji maji mazito huko Hondab karibu na Arak kwamba maji mazito ya Iran yana wateja wengi alisema. Iran kwa sasa inawekeza kwenye maji mazito Islamia iliongeza kuwa wateja wetu wamegundua ubora wa juu na usafi wa maji mazito ya Iran. Marekani ilikuwa imejitolea kununua tani 32 za maji mazito ya Iran kwa ajili ya matumizi ya vinu vyake vya nyuklia, lakini ilisitisha ununuzi huo baada ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuchana na makubaliano ya nyuklia JCPOA na kutangaza vikwazo dhidi ya Iran. Baada ya miaka mingi ya jitihada, tasnia ya nyuklia ya Iran sasa imeimarika kwa kiwango cha juu. Iran imestahamili ukaguzi mkubwa zaidi wa kimataifa uliowahi kutokea ulimwenguni, ambao uliweka breki kwenye kasi ya maendeleo yake ya nyuklia. Lakini pamoja na vizingiti hivyo, sekta ya nyuklia ya Iran imeendelea kupiga hatua bila kusita. Hivi sasa mafanikio ya kiuchumi ya sekta ya nyuklia yanaanza kudhihirika, kulingana na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Tasnia ya nyuklia ni moja ya tasnia zenye thamani ya juu zaidi ulimwenguni, anasema. Tulikuwa tumepuuza jambo hili muhimu, lakini tunataka kuzingatia uchumi wa nyuklia kwa njia maalum. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei alitoa wito kwa viongozi wa nchi mwezi Juni kuchukua hatua zinazohitajika ili kufanyia biashara bidhaa na huduma za nyuklia. Bidhaa na huduma za nyuklia za Iran lazima ziwe za kibiashara. Kuna mahitaji mazuri ya mafanikio yetu katika masoko ya kimataifa ambayo yanaweza kutumika kusaidia uchumi wetu na mapato. Tunapaswa kuwa na ushirikiano na nchi washirika, alisema. Tangu mwaka 2021 Iran imesajili mafanikio 159 ya kisayansi katika sekta ya nyuklia, ikiwa ni pamoja na nyanja za nishati ya nyuklia, leza, plasma, mionzi, mazingira, pamoja na maji na udongo islamia anasema, katika mwaka mmoja uliopita uwezo wa Iran wa kurutubisha madini ya urani umeimarika kwa kiasi kikubwa, na anasema alipoingia ofisini zaidi ya mwaka mmoja uliopita ni migodi miwili tu ya urani iliyokuwa ikifanya kazi, lakini idadi hiyo imefikia minane na itapindukia ishirini mwaka ujao. Shirika la anga za juu la Iran ISA limetangaza kuzindua mchakato wa uzalishaji wa Pars tatu, satelaiti ya kisasa zaidi na yenye usahihi wa juu. Hassan Salarie, mkuu wa shirika hilo, amenukuliwa na tovuti ya Tasnimu akisema hapo awali tulitoa ahadi kadhaa kuhusu utengenezaji wa satelaiti za uchunguzi kutoka uh, maeneo ya mbali zenye usahihi wa hali ya juu. Ameongeza kuwa leo ninatangaza kwa fahari kwamba shirika la anga za juu la Iran limechukua hatua muhimu sana katika kubuni na kutengeneza satelaiti za kufanya uchunguzi kwa usahihi mzuri sana. Alizitaja Pars 2 na Pars 3 kama satelaiti mbili ambazo taratibu zake za uzalishaji zimeanza rasmi. Salaria amedokeza kuwa Pars 2 na Pars 3 ni satelaiti zenye usahihi wa upigaji picha wa mita nne na mbili. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi duniani zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa humu nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii. E, kati ya nchi chache, e, zilizo na teknolojia hiyo. Hivi sasa ujenzi wa vituo vya kurusha satelaiti uko mikononi mwa nchi sita tu duniani na Iran iko kwenye nafasi inayofuata katika uwanja huo wa kusawisha vituo vya anga za mbali. Iran ilirusha satelaiti yake ya kwanza katika anga za mbali e, mwaka elfu mbili na tisa. Satelaiti hiyo ilipewa jina la Omid, Tumaini. Iran pia imetangaza kuwa katika kipindi cha miaka michache ijayo itatuma mwanadamu katika anga za mbali, na tayari mazoezi yameshafanyika kuhusiana na lengo hilo kwa kutumwa nyani hai katika anga za mbali ambaye alirejea ardhini akiwa salama. namapa wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika uga wa satelaiti ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, mwezi 12 mfunguo tano Safari, mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 29 Agosti mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita Urusi ya zamani ilifanya majaribio ya siri ya bomu lake la kwanza la nyuklia. Kwa utaratibu huo, Urusi ikawa nchi ya pili yenye mabomu ya nyuklia baada ya Marekani, suala ambalo liliibua mlingano wa nguvu kati ya nchi hizo mbili ambao ulipewa jina la mlingano wa hofu, kwani katika hali hiyo kila mmoja wao aliogopa kutumia silaha hizo za nyuklia dhidi ya mwenzake kwa kuogopa kushambuliwa pia na silaha kama hizo. Tangu wakati huo, Marekani na Urusi ya zamani ziliingia katika vita vya kipropaganda. Vita hivyo vilipewa jina la vita baridi au cold war kwa Kimombo. Vita hivyo vya kati ya kambi iya mashariki na magharibi viliendelea hadi wakati wa kusambaratika Urusi ya zamani mwaka 1991. <tune> Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, msanii na mchoraji maarufu wa katuni wa Palestina Naja Alali ambaye alikuwa ameshambuliwa na maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad huko London Uingereza alifariki dunia baada ya siku 38 za kuwa katika hali ya kupoteza fahamu. Alali aliyezaliwa mwaka 1937 huko Palestina na alilazimika kukimbia nchi yake akiwa bado mtoto mdogo pamoja na fam familia yake na kuishi katika kambi wa ya wakimbizi ya Ain al Halwa kusini mwa Lebanon. Kutokana na ukatili na unyama wa Wazayuni, alishuhudia kwa karibu mashaka na masaibu ya Wapalestina na akaamua kutumia kipawa chake cha usanii kufichua unyama na ukatili wa utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia sanaa ya uchoraji vibonzo. Hatimaye magaidi wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walimshambulia na kumuua shahidi Mwana mapambano huyo akiwa njiani ya kuelekea ofisini kwake mjini London. Miezi sita baada ya kufariki kwake dunia, Jumuia ya Kimataifa ya Wachapishaji ilimtunuku msanii huyo tunzo ya kalamu ya dhahabu ya uhuru. <tune> na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita inayosadifiana na tarehe saba Shahrivar 1369 hijria shamsia alifariki dunia Ayatullah Ludhma Sayyid Shahabuddin Marashi Najafi, mmoja wa maraji na viongozi wa juu wa kiislamu hapa nchini Iran, akiwa na umri wa miaka 96. Alimu huyo alisoma ilmu za fiqhi, usuli lfiqhi, hadith tafsiri ya Quran, theolojia na misingi ya kimaadili katika vyuo vikuu vya kidini katika miji ya Kardhmein na Najaf, Iraq. Moja ya athari kubwa zilizoachwa na Ayatullah Marashi Najafi ni maktaba kubwa ya vitabu iliyoko mjini Qum, ambayo inahesabiwa kuwa ya aina yake, ambayo ina vitabu zaidi ya laki tatu. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami, jamhur ya ki Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema adui amefeli katika njama zake za kuitenga Iran na dunia na pia kuwakatisha tamaa wananchi wa taifa hili. Ameyasema hayo katika kikao na waandishi wa habari leo Jumanne mjini Teheran. Na vilevile vile ameashiria mafanikio ya serikali yake ya kuimarisha uhusiano na nchi za kigeni na kusisitiza kwamba sera hiyo ndio msingi wa kugonga ukuta njama za maadui dhidi ya taifa la Iran. Mkuu wa baraza la utawala wa Sudan Abdul Fatah Al Burhan leo Jumanne amewasili mji nchini Misri katika ziara yake ya kwanza ya kigeni tangu kuanza mapigano ya ndani huko Sudan yapata miezi mitano iliyopita, huku mapigano yakiendelea kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF katika mji wa Khartoum na maeneo mengine ya nchi hiyo. Shirika la habari la Middle East News limeripoti kwamba Al-Sisi amempokea Al Burhan katika uwanja wa ndege wa Al Alamain. Baraza la utawala la Sudani limesema katika taarifa yake kwamba katika ziara hiyo Jenerali Abdul Fatah Al Burhan anafanya mazungumzo na rais wa Misri kuhusu hali ya Sudan, uhusiano kati ya pande hizo mbili na njia za kuimarisha na kustawisha uhusiano. Wakati huo huo, shirika la habari la Ufaransa limewanukuu watu walioshuhudia wakisema kwamba takriban watu 39 wameuawa katika mashambulizi ya makombora yaliyolenga nyumba za raia katika kitongoji cha Sika Al-Hadid katika mji wa Nyala, makao makuu ya jimbo la Darfur Kusini, huko magharibi mwa Sudan. Mazungumzo ya mawaziri wa rasilimali za maji wa Misri, Sudani na Ethiopia kuhusu kujazwa maji na kuanza kutumika sehemu nyingine ya bwawa la Renaissance yamemalizika bila ya mafanikio. Duru mpya ya mazungumzo kuhusu bwawa la Renaissance ilianza tena Jumapili iliyopita nchini Misri baada ya kusimama kwa miaka miwili, ikiwashirikisha wajumbe wa, wa nchi tatu za Sudan, Ethiopia na mwenyeji Misri. Ujenzi wa bwawa hilo juu ya mto Nile nchini Ethiopia umesababisha mgogoro mkubwa kati ya nchi hizo tatu, na nchi mbili za Kiarabu yaani Misri na Sudan zinasisitiza haja ya kutiwa saini makubaliano mapya ya kulinda sehemu yao katika maji ya mto Nile. Viongozi wa na wanasiasa mashuhuri wa Libya wametoa wito wa kuondolewa mamlakani serikali nzima ya waziri mkuu wa nchi hiyo Abdulhamid Dbeiba baada ya kufichuka habari kwamba waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo alionana kwa siri na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel Eli Cohen nchini Italia. Na vikosi maalumu vya Danab vya jeshi la Somalia vimeua makumi ya magaidi wa Shabab katika operesheni ya hivi karibuni kwenye nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim ninayekutakia ni usiku mwema. Kwa herini.