Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi Rrahmani Rrahim assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. Ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani ni moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni jumane tarehe 12 mfungo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano Hijria inayosadifiana na tarehe 29 Agosti elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi cha vita vya simulizi udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetumia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi ifuatayo. Sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu Sayid Hasan Nasrullah aionya Israeli kuwa mauaji yoyote yatakayofanywa ndani ya ardhi ya Lebanon yatakabiliwa na jibu kali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asisitiza kuwa Marekani inapaswa kuondoka Siria kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mia walowezi wa kizayuni wavamia msikiti wa Al-Aqsa na kuvunjia heshima, na serikali ya Naija yazikatia umeme, maji na chakula balozi za Ufaransa. Habari kamili Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrallah amewaonya viongozi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwamba mauaji yoyote yatakayofanywa ndani ya ardhi ya Lebanon ya kumlenga raia wa Lebanon, Palestina au Iran au raia wa nchi nyingineyo, haya yatapita bila ya jibu. Nasrallah amesema, hatutaruhusu katu Lebanon iwe tena uwanja wa kufanyia mauaji na Israel inapaswa ili jue hili vizuri. Amesema adui yuko kwenye mkwamo wa kihistoria, kiutambulisho na kistratejia na hana njia ya kujitoa kwenye mkwamo huo. Akabainisha kwamba hakuna kitisho chochote kitakachoweza kuzuia mukawama na harakati yake, bali kitazidisha na kuimarisha msimamo na nguvu zake. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Nasrullah ametaka kuwepo mshikamano wa kweli na mateka wa Kipalestina na wafungwa wa kisiasa nchini Bahrein. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ameongeza kuwa tokea siku ya mwanzo hadi leo, Marekani imekuwa ndiye kamanda wa vita dhidi ya Siria na balozi wa nchi hiyo amelikiri hilo. Sayid Hasan Nasrullah ameeleza kwamba magaidi wa kufurishaji wanaobeba silaha ni vikaragosi tu wanaotekeleza njama na mpango wa Marekani na akaongeza kuwa kwa kutumia kisingizio cha Daesh, majeshi ya Marekani yamerejea tena nchini Iraq na kwa kisingizio hicho hicho yameingia Siria ili yalikalia kwa mabavu eneo la mashariki ya mto Euphrates. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuhusu harakati za kijeshi za Marekani katika eneo hili kwamba kuwepo kijeshi nchi hiyo ya kibeberu katika ardhi ya Siria ni kinyume kabisa cha sheria. Naser Kanaani amesema hayo na kuongeza kuwa serikali ya Siria haijawaalika wanajeshi wa Marekani kuingia nchini humo, bali ombi rasmi la serikali ya Siria ni kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani haraka iwezekanavyo. Matukio ya Siria yanaonyesha kuwa uwepo wa wanajeshi vamizi wa Marekani mbali na kuwa ni kinyume cha sheria, lakini pia ndiyo sababu ya kuendelea kukosekana utulivu nchini humo mara kwa mara. Wakati magenge ya kigaidi yanapokaribia kusambaratishwa kabisa, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinafanya njama za kuyafanya magenge hayo yaendelee kupumua, amesema. Hakuna sababu yoyote inayohalalisha kuendelea wanajeshi wa Marekani kuweka nchini Siria, si sheria za kimataifa wala si kwa mwaliko wa serikali ya nchi hiyo. Suala la uingiliaji wa madola au dola la kibeberu la Marekani katika masuala ya ndani ya nchi nyingine limekuwa likilalamikiwa mara kwa mara na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia msikiti wa Al Aksa na kuvunjia heshima. Kwa mara nyingine tena, walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia msikiti wa Al Aksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu lenye historia kongwe. Walowazi wengi wa kizayuni wenye misimamo mikali jana walivamia msikiti wa Al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu na kufanya vitendo vya kichochezi, huku wakiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala haramu wa Israel. Msikiti wa Al Aksa unajulikana kuwa nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na Kipalestina wa eneo takatifu la Quds na utawala wa Israel unajaribu kuharibu utambulisho huo lakini kusimama imara na kuwa macho wananchi wa Palestina kumeufedhehesha utawala huo wa kizayuni na kupelekea njama zake kushindwa. Hii si mara ya kwanza kwa walowezi wa kizayuni wenye misimamo mikali kuvamia msikiti wa Al Aksa wakisaidiwa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wanaotenda jinai kila uchao dhidi ya Wapalestina. Vitendo vya hujuma za walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Al Aksa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi wazi dhidi ya wapalestina na maneo, maeneo yao matakatifu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Serikali ya mpito nchini Niger imezikatia maji na umeme balozi za Ufaransa katika mji mkuu Niamey na ubalozi mdogo wa dola hilo la kikoloni ulioko Zinder na kupiga marufuku kupelekwa chakula kwenye balozi hizo. Taarifa imeeleza kuwa mkuu wa kamati ya taifa ya msaada ya baraza la taifa la kulinda nchi CNSP Elham Isa Hasun Bureima amewataka washirika wote wa vituo vya Ufaransa nchini Niger kusimamisha usambazaji wote wa maji, umeme na bidhaa za chakula. Vile vile amesema mtu au upande wowote utakaoendelea kuwasaidia Wafaransa katika kusambaza bidhaa na huduma zozote zile watahesabiwa kuwa ni maadui wa watu huru wa Niger. Taarifa hiyo imetolewa baada ya muda wa siku mbili uliotolewa na utawala wa kijeshi kumtaka balozi wa Ufaransa awe ameondoka nchini humo kumalizika siku ya Jumapili. Wizara ya mambo ya nje ya Niger ilimpa balozi wa Ufaransa nchini humo Sylvain Ite muda wa saa 48 za kuondoka katika ardhi ya Niger. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya Ufaransa kuendeleza fikra zake za kikoloni na kutoheshimu amri za serikali mpya Niger iliyoingia madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi yaliyompindua rais Muhammed Bazoum ambaye wananchi wa Niger wanasema alikuwa kibaraka mkubwa wa Ufaransa. na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa shukurani rasmi kwa wananchi wa Libya kwa hatua yao ya kuonyesha msimamo imara wa kulaani hatua ya waziri wa mambo ya nje wa nchi yao ya kuonana na waziri wa mambo ya nje wa Israel siku ya Jumapili. Televisheni ya utawala wa kizayuni ilitangaza kuwa waziri wa mambo ya nje wa Israel Eli Cohen ameonana na waziri wa mambo ya nje wa Libya Najla Almangush nchini Italia. Mara baada ya kuenea taarifa hiyo, waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dabaiba alimsimamisha kazi Mangush na waziri huyo wa mambo ya nje amekimbilia nchini Uturuki. Vyombo vya habari vya Palestina vimemnukuu Hazim Kasim, msemaji wa Hamas, akisema jana Jumatatu kwamba upinzani mkali ulioonyeshwa na wananchi wa Libya dhidi ya kitendo hicho cha Najla Al Mangush unaonyesha dhati ya wananchi wa Libya ya kuunga mkono kadhia ya Palestina, ambalo ndilo suala muhimu zaidi katika umma mzima wa Kiarabu na Kiislamu. Upinzani huo umethibitisha kivitendo kuwa utawala wa kizayuni ndiye adui mkuu wa umma tangu zamani, hivi sasa na milele. Msemaji huyo wa Hamas pia amewataka wananchi wa nchi zote za kiarabu na kiislamu kupinga vikali na kwa nguvu zote jaribio lolote la kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala pandikizi wa Israeli. Amesisitiza kuwa matangazo au kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli kunatoa pigo kwa manufaa ya kitaifa ya nchi husika na ni hatari kubwa kwa kadhia ya Palestina. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho wasiwasi wa Umoja wa Mataifa juu ya kuwepo na kuongezeka harakati za Daesh nchini Afghanistan. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena limeeleza kwamba linatiwa wasiwasi na kuwepo na kuongezeka kwa shughuli za kundi la kigaidi la Daesh au ISIS nchini Afghanistan. Kwa mujibu wa mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Afghanistan haipasi kuwa kimbilio salama kwa makundi ya kigaidi yakiwemo ya, ya Alqaida na Daesh. Vladimir Voronkov, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na mapambano dhidi ya ugaidi amesema katika mkutano huo wa umoja wa mataifa kwamba hali ya usalama nchini Afghanistan ni mbaya, na mbali na ISIS, karibu makundi mengine ishirini ya kigaidi yanaendesha harakati zao nchini Afghanistan. Na hii ni katika hali ambayo kundi la Taliban ambalo limerejea madarakani kwa mara ya pili nchini Afghanistan lina mtazamo tofauti juu ya suala hilo likiamini kuwa moja ya mafanikio liliyopata katika miaka miwili iliyopita ni kuimarisha misingi ya usalama nchini Afghanistan. Kuwepo kwa harakati za makundi ya kigaidi ya ISIS na Alqaida na makundi mengine ishirini nchini Afghanistan si suala jipya, na maafisa wa serikali iliyopita nchi hiyo nao pia walilizungumzia mara kwa mara lakini nukta muhimu ni kwamba makundi hayo yalipanua wigo harakati zao katika miongo miwili ya Afghanistan kukaliwa kwa mabavu na Marekani na shirika la kijeshi la NATO, na siyo jambo geni katika masuala ya usalama ya nchi hiyo. Kuhusiana na suala hilo, Martin Haidar, mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema, masuala ya usalama siku zote yamekuwa ndiyo udhaifu unaotumiwa na Marekani na, na washirika wake kuingilia masuala ya Afghanistan na kuwa na huwa wanayaibua kila, na huwa wanayaibua kila mara na kwa njia na mbinu mbalimbali ikiwemo kulitumia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na harakati za kigaidi na vitisho vyao kwa Afghanistan na eneo kwa ujumla. Hakuna shaka kuwa indhari iliyotolewa na baraza la usalama ni sahihi kabisa, lakini ingekuwa bora kama baraza hilo lingechukua kwanza au lingechunguza kwanza chimbuko la uwepo wa magaidi nchini Afghanistan kisha likapanga na kutekeleza mpango madhubuti wa kuwatokomeza magaidi hao. Russia pia imekuwa ikitoa tahadhari kila mara kuhusu kuongezeka kwa uwezo wa tawi la Khorasan la kundi la kigaidi la Daesh ndani ya Afghanistan. Kulingana na maelezo ya Moscow, kuwatata zaidi mashambulizi yanayofanywa na Daesh dhidi ya Taliban na vituo vya kimataifa ni ishara kwamba uwezo wa kufanya hujuma za kigaidi wa kundi hilo lililowekewa vikwazo umeongezeka ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Duru za usalama zinaamini kuwa wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh nchini Afghanistan ni mabaki ya magaidi wale wale wa kundi hilo walioshindwa huko Siria, Afghanistan na hata Yemen, ambao wamehamishiwa na kuzatitiwa kuza, kuza upya huko Afghanistan kwa msaada na ushirikiano wa Marekani. Kwa muktadha huo baada, baada ya Marekani na NATO kuondoka kimadhila katika ardhi ya Afghanistan, inaonekana kuwa hivi sasa zimeamua kuibua masuala ya usalama ya nchi hiyo katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, hususan harakati za kundi la kigaidi la Daesh. Ili kujaribu kuandaa mazingira ya kuweza kurudi tena huko Afghanistan. Murtaza Hussein, mtaalamu wa masuala Afghanistan, anasema kuhusiana na suala hilo, kama ninavyomnukuu: Marekani na NATO ndizo sababu kuu ya kuendelea kukosekana amani na usalama Afghanistan, wakati wa miongo miwili ya kuikalia kwa mabavu nchi hii, na sababu ni kuwa, kwa kuliunda kundi la Daesh Sio tu Marekani ili waandaa na kuwazatiti wanachama wa kundi hilo ndani ya Afghanistan, lakini pia inadhamiria kuwatumia kimasilahi magaidi hao kwa ajili ya malengo yake ya baadaye. Kwa hivyo inavyoonekana, maonyo ya mtawalia yanayotolewa na Baraza la Usalama kuhusu masuala ya usalama nchini Afghanistan yanaandaa mazingira ya utekelezaji wa malengo ya nyuma pazi ya pazia ya Marekani katika eneo la Afghanistan. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vita vya Simulizi. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha vita vya simulizi. Katika kipindi chetu cha leo, tutazungumzia mradi wa nchi za Magharibi wa kuibua hofu na chuki dhidi ya Uislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni. Mwaka 1979 Waislamu wa Iran wakiongozwa na mwanazuoni shupavu yaani Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, waliweza kuasisi mapinduzi yaliyosimama kwenye misingi ya dini ya Uislamu, kinyume kabisa na matarajio ya wasomi na wanafikra wa Kimagharibi. Yakiwa katika muongo wa tano wa uhai wake, mapinduzi hayo hayajafifia kivyovyote vile, bali yanaendelea mbele kufuatilia malengo yake ya awali ikiwa ni pamoja na kutetea masilahi ya Uislamu, kupambana na ubeberu wa kimataifa, kulinda uhuru wa nchi, heshima ya mwanadamu, kutetea wanyonge na kufuatilia maendeleo na ustawi wa nchi katika nyanja zote zikiwemo za kielimu na kiteknolojia, kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa. Ni wazi kwamba kwa mujibu wa kauli ya Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, pamoja na kwamba kumekuwepo na matatizo na changamoto ambazo zimeyakabili mapinduzi katika njia yake ya kufikia mafanikio, lakini ni wazi kuwa misingi ya harakati ya mapinduzi haya ni ile ile ya mwanzoni mwa kuasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Misingi hiyo ndiyo imekuwa chanzo cha uadui wa mahasimu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini na katika ngazi za kimataifa. Kufuatia kuanguka mfumo wa kambi mbili zenye nguvu duniani na hatimaye siasa za kigeni za Marekani kuchukua nguvu na kuwa nguvu ya pekee kubwa iliyobakia nguvu hiyo ilikosa maana na utambulisho halisi. Baadhi ya wanafikira wa Kimarekani waliutambua Uislamu kuwa mbadala wa ukomunisti kwa shabaha ya kuelekeza sera za kigeni za nchi hiyo. Joseph Nye, Jean Sharp, Francis Fukuyama na Samuel Huntington ni watu mashuhuri ambao baadhi huwaita kuwa wana falsafa wa Pentagon. Wote wanne ni wahitimu wa chuo kikuu cha Harvard na watafiti wakuu wa taasisi ya Rockefeller, Ford na Carnegie. Waliwasilisha nadharia za kisiasa ambazo zilikuwa misingi ya kimkakati ya Marekani katika karne ya 21. Kwa mfano, Huntington ni miongoni mwa wale ambao katika nadharia yake ya clash of civilizations ya mwaka 1993 alizungumzia kugawanyika ulimwengu katika staarabu tofauti. Alitambua ustaarabu wa ulimwengu wa Kiislamu kwa ustaarabu hatari zaidi kwa ustaarabu wa nchi za Magharibi. Dini ya Uislamu inakinzana na wazo la usekula wa Magharibi. Utamaduni wa Kiislamu umejengeka katika misingi ya utu na maadili ya kidini ya mwanadamu. Mafundisho ya Kiislamu yamejaa mafunzo ya kutokubali dhuluma na kupambana nayo. Muhamad Hasan Azoreq, mhadhiri wa chuo kikuu, anasema watawala wa magharibi wana wasiwasi mkubwa kuhusu Uislamu kwa sababu unapigania uhuru wa mataifa na mataifa kujiamulia hatima yao yenyewe bila ya kuingiliwa na wageni. Uislamu ni dini ya uadilifu, na katika Qurani tukufu ambacho ni kitabu kitukufu cha Uislamu, swala la uadilifu na kuepuka dhulma limezungumziwa sana. Masuala haya mawili ni mazito na magumu sana na wale wanaotaka kuitawala dunia kwa kukiuka haki za mataifa. Mapinduzi ya watu wa Iran yenye kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi, Jamhuri ya Kiislamu, na yanayotokana na kalima tukufu ya la ilaha illallah, hakuna Mungu ila Mwenyezi Mungu yalidhihirisha ukweli kwamba mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu haukuiga ukomunisti wa mashariki wala ubepari wa nchi za magharibi, bali umekuwa ukijitenga na kambi mbili hizi na kujichukulia misimamo huru katika siasa zake kwa kutegemea Uislamu. Watu wa Iran wamethibitisha kwamba wana thamani na misingi huru katika harakati zao za kimapinduzi, na wameonyesha mfano mpya kwa watu wenye fikra na misimamo huru, hususan Waislamu. Noam Chomsky, mwandishi mashuhuri wa Marekani, anaamini kwamba uadui, njama na upinzani wa Marekani na nchi nyingine za magharibi dhidi ya Iran unatokana na misimamo huru ya nchi hii na kutosalimu amri mbele ya utawala wa kikoloni wa nchi za magharibi. Anasema maadamu Iran itaendelea kuwa huru na kutojidhalilisha mbele ya utawala wa Marekani uhasama na upinzani wa Marekani dhidi yake utaendelea. Kwa mtazamo wa Marekani, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani haikubaliki kwa sababu haitaki kufumbia macho uhuru wake. Mpenzi msikilizaji, mfumo wa ubeberu wa magharibi na haswa Marekani umepitia matatizo na changamoto nyingi kutoka Iran katika kipindi cha miongo minne ya mapinduzi ya Kiislamu. Muhimu zaidi kati ya changamoto hizo ikiwa ni kutumbukiza hatarini ubabe wa Marekani katika ngazi za kimataifa na haswa, ikitiliwa maanani kwamba mafanikio mengi ambayo imeyapata Iran katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yamewathibitisha watu wanaoishi katika mazingira ya kudhulumiwa na madola makubwa, haswa katika nchi za Kiislamu kwamba wanaweza kupambana na madola ya kibeberu na kuishi katika mazingira huru na ya kujitawala iwapo tu watakuwa na imani ya kumtegemea Mwenyezi Mungu katika mambo yao. Kwa mujibu wa wachambuzi wa maswala ya kimataifa wa Marekani kama Morton A. Kaplan, Irani ni nchi ya pekee Mashariki ya Kati ambayo ina uwezo wa kukabiliana na madola makubwa. Hii ni kwa sababu tangu zama za kale nyanda za juu za Iran zimekuwa nchi kamili na nchi zote zinazoizunguka ziliundwa na kupata utambulisho baada ya vita vya dunia na kusambaratika kwa utawala wa Uthmania. Kinyume na nchi hizo, Iran daima imekuwa nguvu ya kihistoria. Israel na Saudi Arabia zinatambua vizuri uwezo huo wa kijiopolitiki, kiutamaduni na kihistoria wa Iran kuweza kuhuisha nguvu yake hiyo ya jadi. Marekani na Uingereza pia zinaotambua vizuri ukweli huo wa kihistoria. Hivyo, strategia nzuri zaidi ya kuweza kuzuia nguvu hiyo ya Iran ambayo inaweza kuwa tishio kubwa kwao ni kuendelea kushinikiza nchi hiyo kiuchumi, kisiasa, kipropaganda na kijeshi, ili kuidhofisha kwa kila njia na hatimaye kuifanya isiweze kufikia malengo yake. Kila moja ya dalili tulizotaja yaani, Uislamu, mapinduzi na Iran, inatosha kuwa sababu tosha ya madola makubwa ya magharibi kuanzisha wimbi la chuki na hofu dhidi ya Uislamu na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfumo wa ubeberu wa Magharibi umewekeza pakubwa na kwa miaka mingi katika uwanja huo. Mbali na kutumia taasisi za kimataifa na kidiplomasia, mfumo huo pia unatumia mbinu za kijeshi, yakiwemo magenge ya, ya kigaidi kama vile Taliban na Daesh kwa ajili ya kutoa mashinikizo dhidi ya Iran. Vyombo vya habari vya Magharibi pia vina nafasi muhimu katika kuathiri fikra za walio wengi katika nchi za magharibi kwa kueneza propaganda chafu dhidi ya Uislamu na Iran katika nchi hizo. Tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi leo, vyombo hivyo vimepewa jukumu muhimu na mfumo wa ubeberu wa kimataifa la kukabiliana na Uislamu na Iran na kuzishawishi fikra za walio wengi duniani kuhusiana na swala hilo. Kwa kuzingatia mfumo wa kisiasa katika nchi za magharibi, vyombo vya habari kama walivyo wanasiasa wa nchi hizo vinamilikiwa na kudhibitiwa na mabepari ambao wengi wao ni wazayuni. Dkt Fouad Izadi, mhadhiri wa taaluma ya mawasiliano katika chuo kikuu cha Teherani, anasema kuhusiana na suala hili kwamba kuna vyombo vingi mno vya habari, zikiwemo televisheni, redio, magazeti, majarida na mitandao ya kijamii katika nchi za magharibi na za kibepari, lakini pamoja na hayo, vyombo hivyo vinamilikiwa na watu wachache. Hivyo habari za vyombo hivyo hutayarishwa na kutangazwa kwa msingi wa matakwa ya wamiliki wavyo. Kwa mujibu wa muundo wa kisiasa wa nchi za magharibi, wanasiasa pia hudhibitiwa na mabepari. Hii ni kwa sababu mabepari na wawekezaji hao, ambao kimsingi huwa ni wazayuni, hutumia fedha nyingi kugharamia kampeni za wanasiasa wakati wa kampeni zao za kisiasa. Hivyo, katika mfumo wa kisiasa wa nchi za magharibi, mabepari hudhibiti vyombo vya habari na wakati huo huwadhibiti wanasiasa kupitia fedha nyingi wanazomwaga katika kampeni zao. Nchi za magharibi zimetambua na kutumia vilivyo nguvu ya vyombo vya habari katika hali ambayo vyombo vya habari huteka fikra za wasikilizaji, wasomaji na watazamaji wake kwa muda mfupi, kwa kuwatangazia habari zisizo na kikomo. Lakini katika upande wa pili, sinema za Hollywood hupanga mikakati ya muda mrefu, lakini yenye athari kubwa na za kina kwa watazamaji wa filamu zake, athari ambazo hubakia kwa muda mrefu katika maisha yao. Kimsingi, hiyo ndio tofauti kubwa iliyopo kati ya vyombo vya habari kama vile CNN na Fox News na filamu za Hollywood. Vyombo vya habari vina athari za muda mfupi na za wakati huo huo kwa wateja wake, lakini athari za sinema hubakia kwa muda mrefu katika fikra za watazamaji wake. Kazi hiyo hufanywa na wahusika kwa utaalamu na umakini mkubwa. Jambo hilo humpelekea mtazamaji kufikiria kama vyombo hivyo vinavyotaka na siyo anavyotaka yeye mtazamaji. Kwa mfano, Hilary Clinton, waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani, anaposema na kukiri mwenyewe kwamba ni Marekani ndiyo iliyobuni na kudhamini vitendo vya kundi la kigaidi la Daesh, vyombo vya habari vya nchi za Magharibi huchezea maneno na habari hiyo kwa namna ambayo humfanya msikilizaji na mtazamaji wa vyombo hivyo kupuuza na kufumbia macho nafasi ya Marekani na washirika wake katika mauaji ya mamilioni ya watu wasio na hatia katika nchi kama Iraki, Afghanistani na Siria ambapo mayowe na makelele ya sinema za Hollywood huwafanya wasisikie kabisa sauti za watu wanaodhulumiwa katika nchi hizo ambapo badala ya kuwalaumu na kuwawajibisha wahusika halisi wa jinai hizo zinazotekelezwa na Daesh huwavisha magaidi hao vazi la Uislamu, sawa kabisa na vinavyotaka vyombo vya habari na kipropaganda vya nchi za magharibi. Hali hiyo imewaathiri sana watazamaji, wasomaji na wasikilizaji wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi kiasi kwamba wamepoteza kabisa uwezo wao wa kuchambua na kutathmini ukweli wa mambo kupitia fikra za uhuru. Na hadi hapo, mpenzi msikilizaji, ndo tumefika mwisho wa sehemu ya tano ya kipindi cha vita vya simulizi. Hadi wakati mwingine, tunakuaga kwa kusema kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni kutoka hapa Teheran, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumane tarehe 29 Agosti linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao kwa leo amevutiwa na habari kuhusu taarifa mpya ya serikali juu ya mchakato wa katiba mpya. Mwananchi limeandika uchaguzi mkuu bila katiba mpya. Gazeti hilo limeambatisha kichwa hicho cha habari na dondoo isemayo, ndoto ya vyama vya siasa kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa mwakani na ule wa 2025 chini ya katiba mpya zimeanza kuyeyuka. Ni baada ya serikali kuweka wazi mpango wa kuanza na elimu kwa miaka mitatu. Mnyika zito, na wadau wapinga wakionya ni ucheleweshaji. Habari hiyo hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na Nipashe kwa kichwa cha maneno, katiba mpya msimamo mpya serikalini washtua upinzani wacharuka wanasheria walonga gazeti la kila wiki la Jamhuri limechangamkia habari liliyoyakisi kwa anwani upigaji wa mawaziri, likimaanisha uchotaji wa fedha za umma unaofanywa na viongozi hao, na kufafanua kwa dondoo isemayo ma CAG wa zamani wataja mwarobaini wa kuwadhibiti wasichote fedha za mashirika. Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari maagizo ya Samia yaanza kung'ata, arobaini mbaroni, wakiwemo wa madiwani, wataalamu tehama kumi na wanne kortini, watuhumiwa kuiba katika mikoa mitano kwa kutumia mifumo isiyo rasmi ya mapato. Habari nyingine yenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ile yenye anwani mapato ya stamiko ya paa zaidi mara sitini. Gazeti la Wamachinga limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuteuliwa Balozi Alisiwa kuwa mkurugenzi mpya wa usalama wa taifa TISS, kuchukua nafasi ya Saidi Masoro aliyeteuliwa kuwa balozi. Mwanahabari linatupasha kuwa bunge linaanza vikao vyake leo, ambapo miswada miwili itajadiliwa. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo inamnukuu waziri wa mambo ya ndani Masauni akisema serikali itafunga kamera za usalama barabarani katika majiji manne upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Uhuru ambalo pamoja na habari nyingine linatupasha kuwa rais wa Zanzibar Dr. Hussein Mwinyi amemwapisha mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi ya visiwa hivyo ZEC, pamoja na wajumbe wake. Habari nyingine iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Baraza la Maulamaa Zanzibar latakiwa kutoa elimu ya athari za kuvunjika ndoa. Nageukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: Rege yanukia harakati za wajuzi wa sheria kutaka mageuzi ya katiba na ajenda za mazungumzo zaelekea kwenye kura ya maamuzi. Taifa Leo linadokeza kuwa baadhi ya ajenda za mazungumzo ya kutafuta maridhiano kati ya William Ruto rais na kiongozi wa upinzani Raila Odinga zikipitishwa zitahitaji marekebisho ya katiba sawa na BBI almaarufu rege iliyozimwa mwaka 2021. Mishahara sasa walimu ni tabasamu tu ni kichwa kingine hicho cha habari linachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Taifa Leo. Likifafanua zaidi, linatupasha kuwa walimu hao wanafungua shule na motisha baada ya tume ya huduma za walimu TSC kukubali kuongeza mishahara hatimaye. Habari nyingine iliopewa umuhimu maalum na gazeti hilo na mengine likiwemo la Star, ina kichwa cha maneno pigo kwa wasichana usajili KDF, baadhi waambiwa hawana nafasi katika uajiri wa makurutu wa kijeshi. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa na kichwa cha habari mishahara ya juu kwa waalimu huku skuli zikifunguliwa. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani Ruto atoa amri kuhusu Mumia, sambamba na kitendawili cha rai kutekwa nyara. Ukurasa wa mbele wa Star una habari ya mkasa wa kusikitisha isemayo, mwanaume mmoja aliyekosa ajira huko Naivasha amefariki baada ya kujichoma moto. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, sababu ya Museveni kutoa msamaha kwa Lwamafa na wengine. Mia 99 ni katibu mkuu wa zamani wa kudumu katika Wizara ya Huduma za Umma ambaye amepata msamaha wa rais, kutokana na umri wake na mwendo mzuri au mwenendo mzuri aliyoonyesha wakati anatumikia kifungo chake cha miaka ishirini na miwili jela. Toleo la mtandaoni la Monita limetoa kipaumbele maalum kwa habari mpasuko ndani ya FDC, Amuria ataka kukutana na Birigwa. Aidha limeandika polisi wa nasa wa Eritrea 20 waliokuwa wakiingizwa Uganda kimagendo. Nalo gazeti la New Vision limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani shambulio la Kasese, mtu mgeni ndiye aliyewaandaa wanafunzi wote. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ujambo, mpenzi mwanaspoti, natumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na futsal. Timu ya futsal ya chuo kikuu cha Teheran na cha jamhuri ya kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano kima ya kimataifa ya vyuo vikuu ya mwaka huu 2023 huko nchini Russia. Timu hiyo imetunukiwa medali ya fedha baada ya kushindwa kufurukuta mbele ya chuo cha Unanasau pe cha Brazil katika mchuano wa fainali uliopigwa wikendi. Wanachuo wa kiirani walikubali kulimwa mabao sita kwa mawili na vijana hawa wa kibrazili kwenye mchezo wa soka inayosakatwa ukumbeni. Mabao ya Iran mashindano hayo ya University International Sports Festival yalifungwa na Sajad Adelipur na Mehdi Gudarzi. Taasisi ya serikali ya elimu ya viungo ya Mosco imetunukiwa medali ya shaba kwenye tamasha hilo baada ya kuibuka ya tatu. Medali 193 katika michezo 14 zinawaniwa na mamia ya wanachuo kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani kwenye mashindano hayo yanayoendelea mjini Ekaterinburg huko nchini Rusia na yatakayofunga pazia lake Agosti 31. Kwengineko, timu ya mchezo wa kunyanyua uzani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inajumuisha wanamichezo wenye matatizo ya kuona, imemaliza kwa mafanikio michezo ya dunia inayoandaliwa na shirikisho la michezo ya vipofu duniani, kwa kifupi IBSA. Iran imefanikiwa kuzoa jumla ya medali 12 kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika mjini Birmingham, Nchini Uingereza. Iran iliwakilishwa na wanamichezo sita kwenye mashindano hayo, ambao wamezoa medali tatu za dhahabu, sita za fedha na tatu za shaba katika mashindano hayo yaliyomalizika Jumamosi ya Agosti 25 na nikudokeze tu kwamba Iran imeshindwa kufurukuta mbele ya Japan katika fainali ya ubingwa wa voliboli Asia na kukubali kubamizwa seti tatu za 2520 2518 na 2518 za moja kwa moja katika mji wa Urmia hapa nchini Iran. Qatar imeshinda China alama tatu kwa mtungi na kutunukiwa medali ya shaba. Tutupie jicho voliboli timu ya taifa ya voliboli ya wanawake ya Kenya almaarufu Malkia Strikers ilipokelewa kwa shangwe, mbwembwe na vifijo jijini Nairobi baada ya kuibuka kidedea katika mashindano ya mataifa ya afrika huko mjini Yaunde nchini Cameroon. Malkia walitoa ubingwa wa mashindano hayo ya kibara baada ya kuinyuka Misri katika fainali iliyopigwa Alhamisi. Mkufunzi wa timu hiyo anasema kina dada hao walijituma kwenye mashindano hayo na kuitoa kimasomaso nchi hiyo ya afrika mashariki waliwadhalilisha wenyeji Cameroon kwenye nusu fainali kabla ya kuingia mzima mzima wa arabu wa kaskazini mwa Afrika kwenye mchezo wa fainali. Kasi yetu ilikuwa ni ku qualify for the olympics and also to carry this trophy. Nataka kushukuru Mungu kwa game tumecheza leo. Actually tulikuwa prepared na nijua sini wazuri tuko tumejiamini, kutoka tuanze polin yetu mpaka tumemaliza. Nasikia vizuri juu nime qualify Olympics mara ya pili tena. Sasa ni kuomba Mungu aendelee kutupatia good health na pia tuendelee kujikaza, so that we can go there and show the world that Africa we are the best. Kwa ushindi huo Malkia Strikers mbali na kutunukiwa dhahabu, lakini pia wamejikatia tiketi ya kushiriki mashindano yajayo ya Olimpiki ya msimu wa joto kali ya huko Paris nchini Ufaransa mwaka 2024. Riadha. Rais William Ruto ameongoza taifa kupongeza wanariadha walioishindia Kenya medali mbalimbali mbali katika mashindano ya Budapest huko nchini Hungary Jumamosi Agosti 27. Bingwa wa mita 1500 na 5000 Faith Kipyegon alishinda dhahabu ya pili katika riadha ya mita elfu tano katika mashindano hayo. Faith mwenye umri wa miaka 29 alitimka kwa muda wa dakika 14 na sekunde 53.88, akifuatwa kwa karibu na Sifan Hassan wa Uholanzi aliyejizolea nishani ya fedha. Nafasi ya tatu ilitwaliwa na Mkenya mwingine Beatrice Chebet aliyezoa shaba na kumaliza mbio hizo kwa muda wa dakika 14 na sekunde 54.33. six meters goes clear Wakenya hawakuishia hapo. Emmanuel Wanyonyi wa riadha za mita 800 katika upande wa wanaume aliibuka wa pili na kuzoa medali ya fedha Jumanne ya Agosto 22. Faith alitia kampuni dhahabu ya kwanza katika riadha za mita 1500 Mkenya mwingine Mary Mora aliipa Kenya medali nyingine ya dhahabu huko Budapest siku ya Jumapili baada ya kuibuka kidedea katika mbio za mita 800 kwa upande wa wanawake. Hata hivyo, na kwa mara ya kwanza katika duru hiyo ya saba ya mashindano hayo huko Budapest, Kenya ilitoka mikono mitupu katika mbio za kilomita 42 za wanawake siku ya Jumamosi. Wa Ethiopia Hamane Beriso, Gotitom Gebrasalase na Moroko Fatma Azahara Gardadi wamenyakua nafasi tatu za kwanza mtawalia. Wakati huo bingo, huo bingwa wa michezo ya jumuiya ya Madola Victor Kiplagat wa Uganda ndiye bingwa mpya wa mbio za marathon mwaka huu huko Budapest. Kiplagat ambaye ni mzawa wa Kenya ametoa taji hilo baada ya kuibuka kidedea kwa kutoa utepe wa ushindi kwa kutumia saa 2 dakika 8 na sekunde 53. Maru Teferi wa Ethiopia ametunukiwa medali ya fedha baada ya kuibuka wa pili kwenye mashindano hayo, huku mhabeshi mwenza Leul Gebrasalase akifunga orodha ya tatu bora World this year. Tunafunga kipindi kwa soka barani Afrika. Klabu ya Yanga ya Tanzania imetinga hatua ya kwanza ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kuibuka na ushindi wa mabao 5 kwa moja dhidi ya Asas FC ya Jibuti katika mchuano uliochezwa katika uwanja wa Azam Complex jijini Dar es Salam siku ya Jumamosi. Yanga inafuzwa hatua ya hiyo kwa ushindi wa jumla ya mabao 7 kwa 1 baada ya mchezo wa kwanza uliochezwa wiki iliyopita kwenye uwanja wa azam complex huko Chamazi, kushinda kwa magoli mawili kwa mtungi. Mabao ya wenyeji kwenye mchezo wa Jumamosi yalifungwa na Maxi Nzegeli aliyefunga mawili dakika ya 70 na 90, Hafiz Konkoni dakika ya 45, Pacom Zoazoa dakika 55 na Clement Mzize katika dakika ya 69. bao la kufutia machozi kwa wageni lilifungwa kwa mkwaju wa penalti na nyota wa timu hiyo Tito Lukchir Madul Mayor katika dakika ya 85. Ushindi kwa Yanga unaifanya kutinga hatua ya kwanza ya mtoano wa ligi ya mabingwa Afrika, ambapo sasa itakutana na Elmerih ya Sudan. Aidha, klabu Herabat ya Rabat ya wa Wamoroko, iliyotangulia kupata ushindi mwembamba wa bao moja kwa sifuri genini huko nchini Togo dhidi ya askokara imeshinda nyumbani kwa mabao saba kwa sifuri. Na kwa dondoo hizo kutoka Afrika ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya kimwona. Jina langu ni Husein Hasan. Asante na kwa heri Katika historia. Leo ni Jumanne mwezi 12 mfunguo tano Safari mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 29 Agosti mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita Urusi ya zamani ilifanya majaribio ya siri ya bomu lake la kwanza la nyuklia. Kwa utaratibu huo, Urusi ikawa nchi ya pili yenye mabomu ya nyuklia baada ya Marekani, suala ambalo liliibua mlingano wa nguvu kati ya nchi hizo mbili ambao ulipewa jina la mlingano wa hofu, kwani katika hali hiyo kila mmoja wao aliogopa kutumia silaha hizo za nyuklia dhidi ya mwenzake kwa kuogopa kushambuliwa pia na silaha kama hizo. Tangu wakati huo, Marekani na Urusi ya zamani ziliingia katika vita vya kipropaganda. Vita hivyo vilipewa jina la vita baridi au cold war kwa Kimombo. Vita hivyo vya kati ya kambi ya mashariki na magharibi viliendelea hadi wakati wa kusambaratika Urusi ya zamani mwaka 1991 katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita. Msanii na mchoraji maarufu wa katuni wa Palestina Naja Alali ambaye alikuwa ameshambuliwa na maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad huko London Uingereza alifariki dunia baada ya siku 38 za kuwa katika hali ya kupoteza fahamu. Alali aliyezaliwa mwaka 1937 huko Palestina na alilazimika kukimbia nchi yake akiwa bado mtoto mdogo pamoja na familia yake na kuishi katika kambi wa ya wakimbizi ya Ain al Halwa kusini mwa Lebanon. Kutokana na ukatili na unyama wa Wazayuni, alishuhudia kwa karibu mashaka na masaibu ya Wapalestina na akaamua kutumia kipawa chake cha usanii kufichua unyama na ukatili wa utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia sanaa ya uchoraji vibonzo. Hatimaye magaidi wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walimshambulia na kumuua shahidi mwana mapambano huyo akiwa njiani ya kuelekea ofisini kwake mjini London. Miezi sita baada ya kufariki kwake dunia, jumuiya ya kimataifa ya wachapishaji ili mtunuku msanii huyo tunzo ya kalamu ya dhahabu ya uhuru. <tune> Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita inayosadifiana na tarehe saba Shahrivar 1369 hijria shamsia alifariki dunia Ayatullah al-Udhma Sayyid Shahabuddin Marashi Najafi, mmoja wa maraji na viongozi wa juu wa kiislamu hapa nchini Iran akiwa na umri wa miaka 96. Alimu huyo alisoma ilmu za fiqhi, usuli fiqhi hadith tafsiri ya Quran, theolojia na misingi ya kimaadili katika vyuo vikuu vya kidini katika miji ya Kardhmein na Najaf, Iraq. Moja ya athari kubwa zilizoachwa na Ayatullah Marashi Najafi ni maktaba kubwa ya vitabu iliyoko mjini Qum, ambayo inahesabiwa kuwa ya aina yake, ambayo ina vitabu zaidi ya laki tatu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrullah amewaonya viongozi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwamba mauaji yoyote yatakayofanywa ndani ya ardhi ya Lebanon kumlenga raia wa Lebanon, Palestina au Iran au raia wa nchi nyingineyo hayatapita bila ya jibu. Nasrullah amesema kama inavyomnukuu, hatutaruhusu katu, Lebanon iwe tena uwanja wa kufanyia mauaji. Na Israel inapaswa ilijue hili vizuri. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Naser Kanaani amesema kuhusu harakati za kijeshi za Marekani katika eneo hili kwamba kuwepo kijeshi nchi hiyo ya kibeberu katika ardhi ya Siria ni kinyume kabisa cha sheria. Makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia tena msikiti wa Al Aksa na kuvunjia heshima. Serikali ya mpito nchini Niger imezikatia maji na imezi umeme balozi za Ufaransa katika mji mkuu Niame na ubalozi mdogo wa dola hilo la kikoloni ulioko Zinder na kupiga marufuku kupelekwa chakula kwenye balozi hizo. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa shukrani rasmi kwa wananchi wa Libya kwa hatua yao ya kuonyesha msimamo imara wa kulaani hatua ya waziri wa mambo ya nje wa nchi yao ya kuonana na waziri wa mambo ya nje wa Israel. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.