Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazieni mubashara, moja kwa moja kutoka hapa studio zetu za Jame Jam jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni Jumapili hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteeni kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na kile kipindi kinachojulikana kama hekaya za aya kuhusiana na sababu za kushuka aya za Qurani tukufu. Baada ya hapo, wapenzi usikilizaji, tutawaleteni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu mta kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kwa kumusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Baada ya muda si mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban huko Afghanistan afanya mazungumzo na wabunge wa Iran jijini Kabul. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli atoa vitisho vya kumuua naibu kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Na Umoja wa Mataifa watoa imdhari kuwa magaidi wa Daesh au ISIS wameshamirisha harakati zao barani Afrika karibuni. Na sasa ni habari kamili. Ujumbe wa bunge wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge walioko ziarani huko Afghanistan wamekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban inayoongoza nchi hiyo katika mji mkuu Kabul. Ujumbe wa bunge hao saba unaoongozwa na Javad Karimi Kudusi umekutana na Amir Khan Mutakii, waziri wa mambo ya nje wa Taliban, na kuzungumza naye kuhusu masala yanayohusu masilahi ya pande mbili, ikiwa ni pamoja na usalama, mapambano dhidi ya dawa za kulevya, uzuiaji wa magendo, ulinzi wa mipaka na biashara. Kwa upande wake, Mutaki amesema kutokana na kurejea madarakani kundi la Taliban, ulinzi umeimarishwa nchini Afghanistan na vyombo vya usalama vya nchi hiyo vimeweza kuwamaliza magaidi wa Daesh au ISIS, jambo ambalo lina manufaa si kwa Afghanistan pekee, bali pia kwa nchi za ukanda huu na ulimwengu kwa ujumla. Waziri wa mambo ya nje wa Taliban ameongeza kuwa serikali ya mpito ya Taliban imechukua hatua madhubuti katika vita dhidi ya mihadarati na kilimo cha mpopi kimepungua hadi kiwango cha karibu sifuri. Katika mazungumzo yao na Mtaki, wabunge hao wamesisitiza juu ya uzuiaji wa magendo, ushughulikaji wa matatizo ya mipakani na uzuiaji endelevu na wa pamoja wa safari za watu wasio na vibali vya kuingia katika nchi mbili. Matukio yaliyojiri karibuni huku Afghanistani yameibua wimbi jipya la raia wa Afghanistan wanaomiminika nchini Iran, na Jamhuri ya Kiislamu, licha ya kukabiliwa na matatizo ya kiuchumi yaliyosababishwa na vikwazo vya kidhalimu na uh, vya madola ya Magharibi na bila ya usaidizi wa kimataifa, haikuweka vikwazo vyovyote kwa vya vya watu hao kuingia nchini na imekuwa mwenyeji mwema na uh, uh, mkarimu kwa wahamiaji hao. Uhusiano mzuri kati ya wananchi wa Iran na wale wa Afghanistan. Safari za raia wa Afghanistan kuelekea Iran na kuwepo kwa wahajiri wa Afghanistan hapa Iran kwa zaidi ya miongo minne sasa kumewafanya wa Afghanistan waichukulia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa nchi yao ya pili. Tuelekee sasa barani Afrika. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS limeongeza maradufu idadi ya maeneo yaliyo chini ya udhibiti wake huko Mali. Kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya Ayomu Sabi, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametangaza kuwa katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja uliopita, magaidi wa Daesh wameongeza takribani maradufu idadi ya maeneo wanayoyadhibiti huko Mali sambamba na hayo makundi mengine yenye misimamo mikali yenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida yanaripotiwa kutumia fursa ya kudhoofika makundi yanayobeba silaha nchini Mali yaliyotia saini mkataba wa amani elfu mbili kumi na tano ili kujizatiti zaidi kijeshi na kuhodhi maeneo ya ardhi ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Imeelezwa katika ripoti hiyo ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwamba Daesh na makundi mengine yenye uhusiano na kundi la kigaidi la Alqaida yamepata nguvu zaidi, na magaidi wa Daesh wamehama kutoka kaskazini mwa Mali, ambao ni sehemu kavu na isiyo na maji wala nyasi, na kuhamia katikati mwa nchi hiyo. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliwahi kukiri huko nyuma kwamba Daesh ndiyo iliyopelekea kuibuka makundi ya kigaidi ikiwa ni pamoja um, Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliwahi kukiri huko nyuma kwamba nchi hiyo ndiyo iliyopelekea kuibuka makundi ya kigaidi ikiwa ni pamoja na Daesh au ISIS katika nchi za siria na Iraq. Ikumbukwe kuwa mgogoro wa Siria ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja kwa uvamizi mkubwa wa makundi ya kigaidi yaliokuwa yakiungwa mkono na Marekani na washirika wake, lengo likiwa ni kubadilisha mlingano wa nguvu za kijeshi katika eneo la ishi ya Magharibi kwa manufaa ya utawala haramu wa Israeli. Hivyo lengo hilo lilikuwa ni kuiangusha serikali halali ya Siria. Miaka miwili baada ya kuanza machafuko na mapigano nchini Siria, mnamo Aprili 2013 kundi la kigaidi la ISIS lilitangaza uwepo wake nchini humo na kuanza kuvutia wanachama. Mnamo mwaka 2017 na baada ya miaka mitatu ya mapigano, Iraq ilitangaza ushindi dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh, lakini baadhi ya wanachama wa vikundi vidogo vidogo vya kundi hilo la kigaidi vingalikwa katika baadhi ya maeneo ya Iraq na Siria na, na magaidi hao wengi walielekea Afrika baada ya kusambaratishwa huko Siria na Iraq. Kwa mujibu wa ripoti rasmi, hadi sasa Marekani imeshatoa silaha na vifaa vyenye thamani ya mabilioni ya dola kwa magaidi hao wa ISIS au Daesh walioko Siria na Iraq, na yamkini silaha hizo na fedha hizo walizopokea wanazitumia sasa kueneza ugaidi barani Afrika. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wa usikilizaji, inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli ametoa vitisho vya kumuua mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, na kukiri pia kwamba sasa hivi utawala huo unapita katika kipindi kigumu. Binyamin Netanyahu leo ametishia kuamuru mauaji ya kigaidi dhidi ya Saleh al-Aruri, naibu wa Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Palestina Netanyahu amekiri kuwa mhimili wa mukawama umezunguka kitaarifa utawala huo kwa ndani na nje, na hivi sasa unakabiliana nao. Akizungumzia ongezeko la mashambulizi dhidi ya wazayudi katika ukinga wa magharibu wa mto Jordan na Beitul Mukadas, yani Kuds au Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu, Netanyahu ameshikilia kuwa Sale ya Laruri naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas na kiongozi wa harakati hiyo ya mukawama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ndiye msababishaji wa hali hiyo na kutishia kuwa watamuua siku mbili zilizopita. Saleh Al Aruri alisema kuwa makundi ya mukawama au kupigania ukombozi wa Palestina yamejiweka tayari kwa ajili ya vita kamili na utawala wa kizayuni wa Israeli. Utawala huo haramu wa Israeli hivi sasa uko katika hali mbaya zaidi ya kisiasa na kiuchumi, na mbali na kukabiliwa na machafuko ya ndani na kutengwa kimataifa, umepoteza pia uwezo wake wa kuzuia hujuma na mashambulio ya wapigania ukombozi wa Palestina khususan katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Tuelekee sasa huko Amerika ya Latini ambapo rais Luis Inacio Lula da Silva wa Brazil amerudia tena wito wake wa kufanyiwa mageuzi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Lula da Silva ametoa wito huo katika mkutano na waandishi wa habari Luanda, Angola, ambapo mbali na kutaka yafanyike mageuzi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, amebainisha kwamba badala ya kuwa mdhamini wa usalama, amani na utulivu, baraza la usalama sasa linaeneza vita duniani. Rais wa Brazil amesema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lazima liendane na hali halisi ya hivi sasa duniani na kubainisha kuwa taasisi hiyo ya kimataifa imedhoofika, na muundo wa sasa wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa haukidhi tena malengo yaliyoundiwa. Kwa mujibu wa Lula da Silva, katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu Umoja wa Mataifa umejiweka mbali sana na itibari uliokuwa nayo mwaka elfu tisa mia arobaini na tano akikamilisha safari yake ya siku mbili ya Angola, kisha leo Jumapili ameelekea katika nchi ya Sao Tome na Principe. Lula da Silva atahudhuria mkutano wa kumi na nne wa viongozi wa jumuia nchi zinazozungumza Kireno. Na kwa kumalizia ni kuwa wimbi la hasira limeibuka nchini India baada ya kusambaa kwenye mitandao ya kijamii e, video inayomwonyesha mwalimu wa skuli moja katika jimbo la Uttar Pradesh akimdhalilisha mwanafunzi Mwislamu darasani kwa kuwataka wanafunzi wenzake wamchape vibao na kutaka pia afukuzwe skulini hapo kwa sababu ya dini yake. Video hiyo iliyosambaa siku ya Ijumaa ilimwonyesha Trapta Tiagi, mwalimu wa skuli ya Uttar Pradesh jimbo lenye watu wengi zaidi nchini India akitoa matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu pamoja na kuwahimiza wanafunzi wengine wampige makofi makali zaidi mwenzao huyu mwenye umri wa huyumu, miaka saba katika video hiyo. Inasikitisha uh, uh, na inasikitisha kuona kwa nyuma, sauti ya kiume ikikabiliana na agizo la mwalimu huyo. Nimemtangaza kwamba watoto wote watu wa kiislamu wanapaswa waondoke, Tiage anasikika akisema kwenye video hiyo. Uko sahihi Inaharibu elimu, mwanamume huyo anasikika akisema, wakati mtoto huyo mwislamu mwathirika akisimama mbele ya darasa huku akiomboleza kwa hofu. Wazazi wa mtoto huyo Muhammad Al-Tamash wamevieleza vyombo vya habari kwamba tukio hilo lilitokea siku ya Alhamis katika skuli ya serikali ya Niha katika kijiji cha Kubapur, kilomita 30 kutoka mji wa Muzaffar Nagar amesema jana mwanangu alikuja nyumbani akilia, ameeleza Rubina ambaye ni mama wa mtoto na kuongeza kusema kuwa alipatwa na kiwewe. Hivyo sivyo inavyopasa kuwatendea watoto. Kilingana na baba yake Muhammad Irshad, mwalimu aliwataka wanafunzi wampige mtoto wake kwa zamu moja baada ya mwingine. Irshad ameongeza kuwa mwalimu alihalalisha matendo yake kwa kusema Mwanangu hakudurusu masomo yake. Mwanangu ni hodari katika masomo yake, anachukua masomo ya tusheni pia. Tunashindwa kuelewa kwa nini mwalimu alimtendea hivi. Inaonekana mwalimu amejawa na chuki na na. Kwa habari hiyo, ndio tunafika mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na naendeleza matangazo yetu haya ya uh, wakati huu kwa kuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mnasaba wa wiki ya serikali ya Iran ambapo tutaangazia mafanikio matatu ya serikali hii ya awamu ya tatu katika sera za kigeni. Miaka miwili inapita tangu serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran inayoongozwa na Said Ibrahim Raisi ichukue hatamu za uongozi, na siasa za nje ni moja ya maeneo ambayo mafanikio yake yamekuwa yakionekana na kuhisika waziwazi wazi. Mkakati muhimu zaidi wa serikali ya Said Ibrahim Raisi katika uga wa sera za kigeni katika kipindi cha miaka miwili iliyopita umekuwa ni kuzingatia kurejesha au kuendeleza uhusiano na majirani pamoja na nchi za Kiislamu. Sambamba na kuwa uhusiano na nchi ulikuwa uh, kwenye ajenda, kulikuwa na taswira na malengo pia ya kufufua uhusiano na Saudi Arabia. Kwa upatanishi wa China, uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia ulirejeshwa baada ya miaka saba, Machi mwaka huu. Mikutano minne ya kidiplomasia ilifanyika kati ya mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hizi mbili, ikiwa ni pamoja na kufanyika katika miji ya Teheran na Riadh. Kufuatia kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Iran na Saudia, tatizo la uhusiano na Imarati pia lilitatuliwa, na upanuzi wa uhusiano na nchi za Kiarabu pia ukawa kwenye ajenda. Mkakati mwingine katika uwanja wa sera za kigeni wa serikali ya Said Ibrahim rais ulikuwa kupata wanachama katika mashirika na jumuia muhimu za kikanda. Kuhusiana na hilo, wanachama wa kudumu wa Iran katika jumuia ya ushirikiano wa Shangai na hali kadhalika wanachama rasmi katika jumuia uh, uh, ya BRICS pia umepatikana. Matokeo muhimu zaidi ya wanachama katika taasisi hizi yalikuwa ni kushindwa kwa sera za kuitenga Iran zilizokuwa zikipigiwa upatu na Ulaya na Marekani na hivyo kupatikana uwiano katika sera za kigeni za Iran. Ali Bagheri Kani, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran katika masuala ya kisiasa, anasema kuhusiana na hili kwamba kujiunga Iran na BRICS, kama ilivyokuwa kukubaliwa kwa wanachama wake katika shirika la Shanghai la ushirikiano ni katika upande wa kimataifa wa sera za kigeni za serikali ya awamu ya 13. Upande wa kimataifa wa sera za kigeni za serikali ya awamu hii ya 13 ya Iran umejengeka juu ya msingi wa kuhakikisha kwamba Iran inafanikiwa kupata nafasi yake inayostahiki e katika uhusiano wa kimataifa na inaweza kuwa na mchango ufaao katika miundo na mifumo ya kimataifa ili kwa njia hiyo kulinda maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu na ya wananchi wa Iran na wakati huo huo ifanikiwe kufikisha fikra zake katika uga wa uhusiano wa kieneo na kimataifa na kuzifanya zifanikiwe na kuzaa matunda. Mkakati mwingine muhimu wa serikali ya awamu ya kumi na tatu katika sera ya mambo ya nje ulikuwa ni kudhamini malengo ya kiuchumi. Kwa hakika, kipengele muhimu cha sera ya ujirani mwema ya serikali ya awamu ya kumi na tatu ni kuhakikisha kunapatikana masilahi ya pande mbili kwa nchi zote za kanda iwe katika nyanja za kisiasa, usalama au kiuchumi. Swala hili linadhihirika bayana katika diplomasia ya uchumi ya serikali ya awamu ya kumi na tatu. Kupanua uhusiano wa kibiashara na nchi jirani ilikuwa mojawapo ya malengo yaliyowekwa na serikali ya awamu ya kumi na tatu katika kipindi cha miezi e, kumi na moja e, iliyotajwa Uh, yani kuanzia uh, uh, mwaka uliopita wa uh, kuanzia mwaka huu wa hijiria shamsia na baadhi ya miezi kumi na moja ya mwaka uliopita wa hijiria shamsia, uwiano wa kibiashara wa Iran na nchi jirani ulifikia dola bilioni ishirini na nane na usawa wa biashara kwa Iran ulikuwa bilioni mbili na dola milioni mia mbili hamsini. Hivyo basi eh, Iran E, katika serikali hii ya awamu ya kumi na tatu imeweza kufanikiwa katika kuimarisha uhusiano na nchi jirani, kujiunga na mashirika ya kimataifa kama BRICS na jumuiya ushirikiano ya Shanghai na pia kupanua biashara yake na nchi jirani na kwa ujumla pia na nchi zingine hasa nchi za bara la Afrika. Barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, kitafuatiwa na kipindi cha hekaya za aya, na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Uislamu Chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho kusikiliza niliyokuandalia hii leo. Karibuni. Kwa dhati yake ya maumbile, mwanadamu huwa anapenda vitu vya kuvutia. Kwa mfano, kila mmoja hufurahia kutazama mandhari nzuri na ya kuvutia ya maji safi katika ziwa. Kila mmoja hupenda kutazama bustani iliyojaa maua ya kuvutia au mchoro maridadi. Baadhi ya wakati hisia ya kuvutia na vitu maridadi huwa ni ya juu sana kiasi cha kuwa chimbuko la athari ya sanaa. Qurani tukufu inatoa wito kwa mwanadamu atafakari wakati wa kuangalia mazingira ya maumbile. Hii ni kwa sababu kupitia maajabu ya maumbile mwanadamu huweza kutambua mambo mengi ya kiakili. Katika aya ya 190 ya sura Ali Imran tunasoma kama ifuatavyo: Hakika katika kuumbwa mbingu na ardhi na kuhitilafiana usiku na mchana, ziko ishara kwa wenye akili. Kwa hivyo wapenzi usikilizaji, kutafakari kuhusu maumbile ni jambo ambalo linaweza kuhuisha na kuleta mabadiliko katika fikra za mwanadamu. katika maisha ya kujikariri katika dunia ya leo, watu wamekuwa ni wenye kurudiarudia ada na hivyo kusahau uhakika wa juu na waadhifa wao wa kuwa makhalifa wa Mwenyezi Mungu katika ardhi. Leo tunashuhudia taathira mbaya za kutozingatiwa misingi ya jamii iliyostaarabika. Olf Carlson ni Msweden aliyesilimu. Kabla ya hapo, alikuwa hamwamini Mwenyezi Mungu wala kufuata dini yoyote, lakini wakati huo huo, alikuwa akitafuta uhakika. Maajabu ya maumbile ni jambo ambalo lilikuwa likimfanya atafakari sana. Carlson anaendelea kwa kusema: Sikuwa na mwamini Mwenyezi Mungu na nilikuwa nikipuuza masuala yote ya kidini. Moja ya vitu vinavyonivutia ni kupiga picha. Kwa msingi huo, mimi hutilia maanani sana mazingira ya maumbile na umaridadi wake. Siku moja, nilikuwa katika msitu nikipiga picha, na nikaanza kutafakari na kuhisi kuwa mimi nimeumbwa na nguvu kubwa na adhimu, na kwamba mimi ni sehemu ndogo tu ya maumbile nilikuwa na uhakika kuwa umaridadi wote huu uliojaa maajabu hauwezekani kuwepo pasina kuwa na muumba wake. Fikra hii ilipelekea nianze kumtafuta Mwenyezi Mungu wangu ili niweze kudiriki ukweli wa maumbile. Ingawa Carlson hakuwa mtu mwenye kufungamana na dini, lakini kutokana na kuwa familia yake ilikuwa Kikristo, alikuwa ana ufahamu kwa kiasi fulani Ukristo. Pamoja na hayo hakuweza kupata majibu ya baadhi ya maswali yake katika Ukristo. Kwa msingi huo, alianza kujitahidi kuzijua dini zingine. Anaendelea kwa kusema: sikumbuki ni muda gani nilikuwa nikijishughulisha kufanya utafiti kuhusu dini, lakini kile kilichonibainikia ni kuwa Ukristo haukuweza kukidhi mahitaji yangu. Sikuweza kuamini kuwa Mwenyezi Mungu alikuwa na washirika wengi, na pia sikukubali kumwabudu mtu ambaye alitakiwa kuwa nusu mungu na nusu mwanadamu. Kwangu mimi, itikadi kama hii ilikuwa ni itikadi isokubalika. Nilianza kufanya utafiti, na hapo niliweza kuzijua dini mbalimbali mbali. Lakini nilizozichunguza si tu kuwa hazikujibu maswali yangu, bali maswali mengi zaidi yaliibuka akilini. Hali hii iliendelea hadi wakati ambao, kwa kutumia intaneti, niliweza kupata rafiki Mwislamu ambaye alinifahamisha kuhusu imani na itikadi yake imara yakini yake kuhusu Uislamu ni jambo linalonivutia sana. Imani yake imara kuhusu Uislamu ilinivutia kufanya utafiti zaidi kuhusu dini hii tukufu. Kwa mtazamo wa Qurani Tukufu, dunia ni tawi tu la maumbile na hivyo inatoa mwito kwa mwanadamu afanye taamali na aitazame dunia kwa mtazamo wa kufanya utafiti. Leo tunashuhudia namna Qur'ani Tukufu kitabu cha mwisho kutoka mbinguni kilivyo na maudhui ambazo ndizo kwanza zimeanza kuvumbuliwa na wanasayansi. Kwa msingi huo, kila ambaye anafanya utafiti kuhusu Qur'ani Tukufu atapata majibu ya maswali yake mengi. Carlson aliweza kuujua Uislamu na hivyo baada ya hapo akaamua uh, kuendeleza utafiti wake kwa kuisoma Qur'ani. Anafafanua zaidi kwa kusema, Nilivutiwa kila siku katika utafiti wangu kuhusu Kurani na tafsiri ya aya zake. Nilihisi kwamba maswali yangu mengi yalikuwa na majibu katika Kurani. Kwa msingi huo, Uislamu ulinivutia zaidi. Kurani na dalili na mantiki katika aya zake, uhakika wa kivitendo pia unadhihirika katika aya zake tukufu. Hizo ni baadhi ya nukta ambazo zilinipelekea niamini kuwa kitabu hiki si maneno ya mwanadamu bali ni ya Mola Muumba. Kwa msingi huo niliamini kikamilifu kuwepo Mwenyezi Mungu, na pia niliamini kuwa Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Wakati nilipopata yakini kuhusu hayo mawili, niliukumbatia Uislamu maishani, anasema Msweden aliyesilimu Ulf Carlson. Wakati Carlson alipoamua kusilimu, alikuwa na wasiwasi kuhusu masaibu ambayo angekumbana nayo katika maisha yake. Anafafanua zaidi kwa kusema, Wakati nilipoamua kuwa muislamu niliingiwa na hofu. Nilikuwa na wasiwasi kuhusu mustakabali wangu. Nilikuwa nikiishi katika jamii ambayo Waislamu walikuwa wachache sana, na hata katika baadhi ya maeneo hapa kuwa na muislamu hata mmoja. Na katika eneo langu ilinibidi niende kwa muda wa saa moja ili kufika katika mtaa wenye Waislamu. Hivyo singeweza kuwapata Waislamu kila nilipowahitajia. Pamoja na hayo, mvuto wa itikadi ya kiislamu na mafundisho yake matukufu ni mambo ambayo yalinipelekea ni sahau hofu hiyo na kuamua kusonga mbele. Nilitawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na hivyo hatimaye ni kasilimu. Mwenyezi Mungu alinisahilishia na kunisaidia katika kukabiliana na masaibu yelo ni kumba, kufikia utulivu wa kweli ndio takwa la daima la mwanadamu, kiasi kwamba katika kipindi chote cha historia wanadamu wamestahamili masaibu mengi ili kufikia uhakika na ukweli maishani. Wengine hufanikiwa na wengine hushindwa kupata utulivu. Kutokana na kuwa Uislamu ndio dini ya mwisho na kamili zaidi, dini hii ndiyo chimbuko asili la utulivu, na kila anayesilimu hupata utulivu wa daima. Bwana Ulf Carlson naye pia, baada ya kujua na hatimaye kuukumbatia Uislamu, anasema aliweza kupata utulivu na furaha zaidi kuliko huko nyuma. Hivi sasa nahisi kuwa ni mwenye furaha zaidi, sina mfadhaiko wa nafsi na vishawishi vibaya kama siku za nyuma. Kutokana na uamuzi wa kusilimu na msaada wa Mwenyezi Mungu, nimeweza kufikia utulivu. Marafiki zangu wananiambia kuwa nimetulia sana na maisha yangu yamekuwa mazuri zaidi kuliko siku zilizopita Msweden huyo aliyesilimu anamaliza kwa kusema, hatimaye Uislamu ulipelekea niweze kustawi katika sekta zote za maisha. Hivi sasa nimepata utulivu na naweza kusema hii ndiyo kati ya tofauti kubwa zaidi kabla na baada ya kusilimu 18, Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine cha Hekaya za Aya ambacho leo kitaendelea kuzungumzia sababu ya kuteremshwa aya za 140, 144 na 146 za Suratu Ali Imran. Bismillahi Rahmani Rahim. Na nafsi haiwezi kufa ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kama ilivyoandikwa ajali yake. Na mwenye kutaka malipo ya duniani tutampa, na mwenye kutaka malipo ya akhera tutampa huko, na tutawalipa wenye kushukuru. Katika kipindi cha wiki iliyopita tulisema kwamba baada ya baadhi ya wa Waislamu kuasi amri ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ya kubakia juu ya mlima Uhud Islamu, na safu za jeshi la Waislamu zikasambaratika wakati waliposhambuliwa na jeshi la makafiri likiongozwa na Khalid bin al-Walid, ilisikika sauti iliyosema nimemuua Muhammad, nimemuua Muhammad Baadaye washirikina wa Maka walitangaza kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameuliwa, suala ambalo lilizusha hofu, wasiwasi wasi na mparaganyiko katika safu za jeshi la Waislamu. Wapiganaji wengi walikimbia medani ya vita na kumwacha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba wachache sana walioongozwa na Imamu Ali bin Abi Talib katika uwanja wa vita. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mwisho wa kusikitisha wa vita vya Uhud washirikina walirudi Makka wakionekana kuwa washindi. Hata hivyo, katikati ya njia walifikiria kurejea Madina ili kupora na kutokomeza kikamilifu nguvu za jeshi la Kiislamu. Kwa upande mwingine, wakati Waislamu waliporejea Madina kutoka eneo la Uhud huzuni na vilio vya wanawake waliofiwa na waume zao na watoto walioachwa yatima vilisikika kutoka kila kona. Wakati huo huo, majeraha yaliyosababishwa na maneno ya kejeli ya baadhi ya wanafiki wanaowania fursa waliokuwa wamebakia majumbani mwao na kuasi kushiriki katika vita vya Uhud pamoja na mtume yalizidisha huzuni za Waislamu na kuumiza zaidi moyo wa Mtume Muhammad alayhi wa alihi wasallam. Mbali na hayo yote habari za jeshi la Makuraishi wa Maka kurejea Madina zilizua wimbi la wasiwasi na hofu kubwa. Wakati huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 140 ya Suratu Ali Imran ili kuwafariji na kuimarisha ari na moyo wa Waislamu, na ili waweze kusimama dhidi ya vitisho vya adui na kuihami Madina katika hali na kipindi hicho kigumu. Kama yamekupateni majeraha basi na hao watu wengine yamewapata majeraha mfano wa haya na siku za namna hii tunawaletea watu kwa zamu, ili Mwenyezi Mungu apate kuwajua walioamini katika nyinyi na afanye miongoni mwenu mashahidi, na Mwenyezi Mungu hawapendi madhalimu. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu amelinganisha kushindwa katika vita vya Ohod na kushindwa kwenye vita vya Badre. Jinsi washirikina baada ya kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badre hawakuketi chini na wamefidia kushindwa huko katika vita vya Ohud, hivyo nyinyi pia msikae chini, bali simameni kufidia na kushindwa huku. Baada ya kuteremka aya hii wale wote walioshiriki katika vita vya Uhud walilazimika kujiandaa kwa ajili ya kumwandama na kumfuata adui, na wale ambao hawakushiriki katika vita wabakie Madina. Kwa utaratibu huo, mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliondoka Madina akiwa pamoja na jeshi la Kiislamu ambao wengi wao walijeruhiwa katika vita vya siku iliyotangulia huko Uhud. Walipiga kambi katika eneo linalojulikana kwa jina la Hamra al-Asad, umbali wa maili nane kutoka Madina. Jeshi la Makuraishi pia lilikuwa limefika eneo la Rauha ambalo lilikuwa umbali wa maili thelathini na sita kutoka Madina na kupiga kambi eneo hilo. Usiku huo Abu Sufyan aliona baadhi ya wapanda farasi kutoka kabila la Abdul Qais wakielekea Yathrib. Aliwauliza, mnakwenda wapi? Walisema, tunakwenda Yathrib kutafuta chakula. Abu Sufiani alisema, kama mtafikisha ujumbe wangu kwa Muhammad nitakupeni chakula kama malipo. Walikubali pendekezo hilo, kisha Abu Sufiani akasema, mwambieni Muhammadi kwamba tutakuja kupigana na wewe tena. Watu hao waliokuwa wamepanda farasi Walikutana na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Hamra al Asad, na wakamfikishia ujumbe wa abu Sufiana. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kwa utulivu mkubwa, hasbunallah wa nimal wakil, Mwenyezi Mungu anatutosha naye ni mbora wa kutegemewa. Usiku huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliwaamuru masahaba zake kuwasha moto katika eneo pana la jangwani na sehemu mbalimbali, ili adui adhani kwamba idadi ya Waislamu ni kubwa sana. Suala hili la kusimama imara kwa Waislamu lilidhoofisha moyo wa washirikina kiasi kwamba baadhi yao walimwendea Abu Sufiani na kumwambia Waislamu sasa ni kama simba aliyejeruhiwa, hivyo iwapo tutakabiliana nao tena watatushinda. Abu Sufiani alikubali maneno yao na akaliamuru jeshi la washirikina lirudi na kuelekea Maka. Wakati Ali bin Abitalib aliporudi kutoka kwenye vita vya Uhud, alikuwa na majeraha 61 kwenye mwili wake. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam Aliwaamuru Umu Salim na Umu Atia kutibu majeraha ya Ali. Baada ya muda, walikwenda kwa mtume kwa wasiwasi mkubwa na kumwambia, ya Rasulullah, kila sehemu tunapotibu na kufunga bendeji kwenye mwili wa Ali, kidonda kingine kinafumuka. Tunahofia maisha yake kutokana na majeraha yake makubwa. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake Alikwenda kumtembelea na kumjulia hali ya Ali bin Abitalib akiwa pamoja na masahaba zake kadhaa na kuona mwili wake ukiwa na majeraha tele. Mtume alisema huku akigusa majeraha ya mwili wa Ali kwa mkono wake uliojaa baraka kwamba, ewe Ali, mtu anayekuwa tayari kusabilia maisha yake katika njia ya Mwenyezimungu, Mwenyezimungu subhanahu wataala atamlipa ujira mwema. Ali bin Abitalib alaihi salam, aliyekuwa akilia na kububujikwa na machozi kutokana na kumwona Mtume aliyekwenda kumjulia hali, alisema nawatoa mhanga wazazi wangu wawili kwa ajili yako, ya Rasulullah, ninamshukuru mola wangu kwamba sikugeuka nyuma na kutoroka vita. Kisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimjulisha Ali bin Abitalib kwamba jeshi la Makuraish lina nia ya kuishambulia Madina na akasema, ewe Ali, Abu Sufyan anakusudia kurejea na ametuita kwenye vita. Ali alaihi ssalamu alisema, ya Rasulullah, kiasi chochote atakachokusanya kupigana nasi hatutajitenga na vita bali tutakabiliana naye. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 145 na 146 za Suratu Ali Imran na kusifia kujitolea mhanga kwa Ali bin Abi Talib, Wa ma kana linafsin an tamuta illa bi idhnillahi kitaban muajjala wa man yurid thawaba dunya nutihi minha wa man yurid thawaba akhira nutihi minha wa sanajzi shakirin. Na nafsi haiwezi kufa ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kama ilivyoandikwa ajali yake na mwenye kutaka malipo ya dunia tutampa, na mwenye kutaka malipo ya khera tutampa huko, na tutawalipa wenye kushukuru. Wa kain min nabiyin katala maahu ribbiyuna kathirun fama wahanu Fama wahanu lima asabahum fi sabili Llahi wama daufu wama stakanu wallahu yuhibbu ssabirin, na manabii wangapi waliopigana pamoja nao, waumini wengi wenye ikhlasi, hawakulegea kwa yaliyo wasibu katika njia ya Mwenyezi Mungu wala hawakudhoofika wala kujisalimisha kwa adui, na Mwenyezi Mungu huwapenda wanaosubiri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe kumi sofar mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na tarehe 27 Agosti mwaka 2023 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 388 iliyopita alifariki dunia Lop de Vega, mwandishi mkubwa wa Uhispania. Vega alizaliwa mwaka 1562 miladia. Na akiwa kijana mdogo alionekana kuwa mwenye harakati nyingi na mwenye kipawa kikubwa cha akili, huku akianza pia kusoma mashairi. Akiwa na umri wa miaka 14, alijiunga na shule ya msingi na sekondari ya kidini ambapo baada ya kuhitimu masomo yake katika chuo kikuu alijiunga na jeshi la kujitolea. Taratibu, akaanza kuonyesha kipawa chake katika michezo ya kuigiza na masuala mengine na hivyo kuwavutia watu wengi. Lope de Vega anajulikana kuwa mwanzilishi wa michezo ya kuigiza kitaifa huko nchini Hispania. Tarehe tano shahari vara miaka 45 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani mwanzo wa kalenda ya Iran ulirejeshwa tena katika mwaka wa Hijiria Shamsia kutoka mwanzo wa tarehe ya kifalme katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Utawala wa kidikteta wa Pahlavi, ambao ulitambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni kinyume na masilahi yake, ulikuwa ukifanya njama za kukabiliana na Uislamu kwa kutumia utajiri na turathi ya kihistoria ya Iran. Katika mkondo huo, bunge la kimwonyesho la utawala wa Kipahlavi lilipasisha sheria iliyobadilisha mwanzo wa kalenda ya Iran kutoka mwaka wa Hijria ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuifanya kuwa tarehe ya kuvikwa taji la mfalme Kurush wa silsila ya Khahamaneshi. Hatua hiyo ilikabiliwa na hasira na malalamiko makubwa ya Imam Ruhullah Khomeini na wananchi wa Islamu wa Iran. na katika siku kama ya leo miaka 32 miwili iliyopita, yaani tarehe 27 Agosti mwaka 1991, nchi ya Moldova iliyoko mashariki mwa Ulaya ilipata uhuru. Kwa mujibu wa kumbukumbu za historia, nchi hiyo ilikaliwa kwa mabavu na tawala kaumu na nchi mbalimbali zikiwemo Ukraine, Russia, Romania na utawala wa Uthmania. Baada ya mapinduzi ya kikomunisti nchini Russia, Moldova iliungana na Romania. Mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, Moldova ilikaliwa kwa mabavu na Urusi. Hata hivyo, baada ya kusambaratika Umoja wa Kisovieti, nchi hiyo ikajikomboa na kupata uhuru. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.