Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baadaye kidogo tutakuwa na kipindi cha kila wiki cha darsa ya Quran kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Makala ya leo katika historia itakujieni eh, mwishoni mwa matangazo yetu ya leo, lakini kabla ya hapo tutakuwa na mawaidhi ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na Said Aidarus Walamu nchini Kenya. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Watawala wa serikali mpya nchini Niger wamewapa mabalozi wa Marekani, Ufaransa, Ujerumani na Nigeria masaa 44 kuondoka nchini humo. Wasimamizi wa SADC na Umoja wa Ulaya wamesema uchaguzi wa Zimbabwe umekumbwa na kasoro nyingi. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu hatari ya maafa ya binadamu nchini Sudan. Na rais wa Belarus amesema kwamba upanuzi wa kundi la BRICS utakuwa mwisho wa utawala wa kibeberu wa nchi za Magharibi. Na sasa ni habari kamili. Watawala wa kijeshi nchini Niger wameamuru mabalozi wa Ufaransa, Ujerumani, Nigeria na Marekani kuondoka nchini humo ndani ya masaa 48 huku uhusiano kati ya Niami na wakoloni wake wa zamani ukiendelea kuharibika. Wizara ya mambo ya nje ya Niger imesema uamuzi huo umechukuliwa kufuatia hatua ya mabalozi wa nchi hizo kukataa mwaliko wa watawala wa kijeshi wa nchi hiyo uliotolewa kwa ajili ya kujadili hatua zitakazochukuliwa na serikali zao ambazo zinakwenda kinyume na maslahi ya Niger. Ufaransa imepinga uamuzi huo mara moja ikisema kwamba haitambui mamlaka ya watawala hao wa kijeshi. Msimamo huo wa Paris umechukuliwa katika hali ambayo mamia ya waandamanaji wamefanya maandamano mbele ya kambi ya jeshi la Ufaransa mjini Niamey na kutishia kuivamia iwapo Ufaransa haitaondoa askari wake katika ardhi ya taifa hilo la Magharibi mwa Afrika ndani ya kipindi cha wiki moja. Watu wa Niger mara kadhaa wamejitokeza kwa nguvu na kufanya maandamano ya kuunga mkono viongozi wao wa, wa kijeshi na kupinga kwa sauti moja watawala wa zamani wa nchi hiyo ambao wametambuliwa kuwa ni vibaraka wa nchi za Magharibi. Majenerali wa jeshi la Niger walimpindua rais Muhamad Bazum wa nchi hiyo anayeungwa mkono na nchi za Magharibi mnamo Julai 26. Tangu wakati huo wameituhumu Ufaransa kuwa inataka kuingilia kijeshi katika nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika kwa madhumuni ya kumrejesha madarakani Muhamad Bazum. Mapinduzi ya kijeshi yalifanyika huku kukiwa na wimbi kubwa la chuki dhidi ya Wafaransa ambao wamekuwa wakituhumiwa kuingilia mambo ya ndani ya Niger. Niger ina umuhimu mkubwa na wa kistratejia, ikiwa ni moja ya wazalishaji wakubwa wa, wa urani ulimwenguni, ambapo wanajeshi wa Ufaransa, Marekani na nchi nyingine za kigeni wametumwa nchini humo kupora utajiri wa nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na makundi ya wanamgambo. Huku wananchi wa Zimbabwe wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Jumatano iliyopita na kuendelea, kuendelea mpaka Alhamisi, timu ya uangalizi wa uchaguzi huo zimetilia shaka mwenendo wa zoezi hilo la kidemokrasia zikisisitiza kwamba uchaguzi huo umekumbwa na dosari na wizi wa kura. Uangalizi wa uchaguzi kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC wamekosoa mwenendo mzima wa uchaguzi nchini Zimbabwe ambapo kura zinaendelea kuhesabiwa. Sadek imesema ingawaje upigaji kura ulikuwa wa amani, lakini baadhi ya vipengele havikufuata sheria na miongozo ya uchaguzi. Kadhalika, timu ya uangalizi na wa uchaguzi ya umoja wa Ulaya imesema mchakato mzima wa uchaguzi huo umekumbwa na dosari, ambapo haki za binadamu zimekiukwa, utumiaji wa mabavu, haki za watu kukusanyika imekanyagwa, mbali na mikutano ya upinzani kuzuiwa kabla ya uchaguzi huo. Umoja wa Ulaya umesema kasoro hizo zimeufanya uchaguzi wa Zimbabwe kutokuwa huru na wa haki. Hii ni katika hali ambayo zaidi ya wasimamizi 40 wa kura walikamatwa na maafisa usalama wa Zimbabwe walipokuwa wakijaribu kujumuisha kura ambazo hazikupigwa na wananchi. Huku hayo yakiarifiwa, mgombea wa chama kikuu cha upinzani katika uchaguzi wa rais nchini Zimbabwe Nelson Chamisa amesema zoezi hilo la wiki hii imekumbwa na kasoro nyingi za udanganyifu mkubwa na kwamba kuna njama ya kuchakachua matokeo ya uchaguzi. Chamisa, Chamisa amesema licha ya mizengwe kuibuka zoezi hilo la kidemokrasia, lakini ana uhakika kwamba ushindi utakuwa wake. Amesema kuna njama za kutupokonya ushindi, lakini tutaendelea kushinikiza kutolewa matokeo halali na yenye itibari ya uchaguzi. Wananchi wa Zimbabwe waliotimiza masharti ya kupiga kura mapema, Jumatano walielekea kwenye vituo vya kupigia kura kushiriki uchaguzi huo utakaoamua iwapo rais wa sasa Emmanuel Mnangagwa atashinda muhula wake wa pili wa mwisho au la. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya binadamu amesema mzozo wa Sudan unaweza kulitumbukiza eneo zima kwenye maafa ya binadamu. Martin Griffiths amesema kwamba vita na njaa vinaielekeza Sudani kwenye ukingo wa maangamizi. Griffiths amesema kwamba mamia ya watoto nchini Sudani wako katika hatari ya kifo na matatizo ya utapiamlo. Wakati huo huo, vyanzo vya habari jana Ijumaa, viliripoti mapigano makali kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya msaada wa haraka katika miji ya Khartoum na Omdurman. Martin Griffiths ameelezea wasiwasi wake kuhusu kuanza tena kwa mapigano nchini Sudan na kusema kwamba njia za usambazaji wa chakula katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita zimefungwa sambamba na kumalizika akiba ya chakula. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amezitaka pande zinazozozana kusimamisha mapigano na kuruhusu operesheni za misaada ya kibinadamu. Maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya milioni nne wamelazimika kuyahama makazi yao haswa katika mji wa Darfur na jimbo la mji wa Khartum na jimbo la Darfur tangu kuanza kwa mapigano kati ya vikosi vya msaada wa haraka RSF na jeshi la Sudani SAF tarehe 15 Aprili mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais wa Belarus amesema upanuzi wa jumuia ya BRICS ni hatua muhimu kuelekea kukomeshwa utawala wa kibeberu wa nchi za magharibi. BRICS ni muungano unaojumuisha nchi kutoka mabara tofauti ambazo ambao umetoa muundo mpya wa uchumi na siasa za dunia. Siku ya Alhamisi iliyopita, BRICS ilizialika rasmi nchi sita mpya kujiunga na kundi hilo linaloinukia kiuchumi na kisiasa ikiwa ni pamoja na jamhuri ya kiislamu ya Iran huku akisisitiza kwamba kupanuliwa kundi la BRICS na kujiunga nchi mpya zenye nguvu na kundi hilo ni mwanzo wa kumalizika ubeberu wa nchi za magharibi duniani. Rais Alexander Lukashenko wa Belarus amesema suala hilo si tu limevikasirisha vyombo vya habari vya magharibi, bali pia wanasiasa wa ngazi za juu wa nchi hizo kwa sababu ni jambo linaloharakisha jitihada za kubuni ulimwengu ulio na pande kadhaa za ushawishi na uchukuaji wa maamuzi. Amedokeza kwamba iwapo mambo yatakwenda kama ilivyopangwa, sarafu moja itaanza kutumika kati ya nchi wanachama wa BRICS na kuchukua nafasi ya dola ya Marekani, swala ambalo wa magharibi, hasa serikali ya ya Washington, wanaliogopa. Na Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran na amesema muungano wa kimataifa wa BRICS una nafasi na mchango muhimu katika ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kote duniani. Rais Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana Ijumaa baada ya kurejea nchini akitokea Afrika Kusini alikohudhuria kikao cha 15 cha kilele cha viongozi wa kundi la BRICS kilichofanyika mjini Johannesburg. Na huo wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teherana. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho njama za Uingereza za kuzuia uchunguzi kuhusu uhalifu na jinai za kivita zilizofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo. Ripoti iliyotolewa na televisheni ya Sky News imesema kwamba serikali ya Uingereza inatumia visingizio vya aina mbalimbali vya kuzuia uchunguzi kuhusu jinai zilizofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo katika nchi nyingine duniani vikiwemo visingizio vya kiusalama. Hii ni licha ya kwamba ripoti zote zilizosambazwa na mashirika tofauti ya habari daima zinaonyesha kwamba wanajeshi wa Uingereza wa na Ujerumani wamehusika katika uhalifu dhidi ya binadamu ikiwa ni pamoja na kufanya jinai huko Afghanistan kwa mgongo wa jeshi la nchi za magharibi NATO. Hata uchunguzi wa shirika moja la haki za binadamu la Uingereza unaonyesha kwamba wanajeshi wa kikosi maalum cha nchi hiyo huko Afghanistan waliua raia wasiopungua 80 katika kipindi cha baina ya mwaka 2010 na 2014 hiyo ni sehemu ndogo tu ya jinai nyingi zilizofanywa na wanajeshi wa Uingereza katika maeneo mbalimbali ya dunia. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu lililazimika kuchunguza sheria zote za Uingereza, ndipo lilipoweza kufichua angalau sehemu hiyo ndogo ya jinai za wanajeshi wa nchi hiyo. Abbas Fayadh, mtaalamu wa masuala ya Asia Magharibi, anasema wanajeshi wa Uingereza ambao ni sehemu ya wanajeshi walioivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Afghanistan kwa kipindi cha miaka ishirini daima wamekuwa wanawadhalilisha na kufanya jinai na uhalifu wa kutisha dhidi ya watu wa Afghanistan. Vitendo vyao ni sawa na unyanyasaji wanaofanyiwa watu weusi nchini Marekani, kiasi kwamba wanajeshi vamizi wa Uingereza walijipa haki ya kufanya unyama wowote wanaotaka dhidi ya watu wa Afghanistan. Mwisho wa kunukuu. Ripoti nyingi zinaonyesha kwamba wanajeshi wa Uingereza wakati mwingine walikuwa wanafanya mauaji ya raia kwa ajili ya kujifurahisha tu. Wanajeshi wa Uingereza wanahusishwa pia na mateso na mauaji ya wafungwa katika jela mbalimbali zisizo rasmi, ikiwa ni pamoja na huku Afghanistan na Iraq. Hamid Karzai aliyekuwa rais wa Afghanistan anasema vitendo vya ukatili vya wavamizi wa nchi yake hasa Waingereza na Wamarekani vilikuwa vya kutisha kiasi kwamba walikuwa wanavamia nyumba za watu nyakati za usiku na kuwateka nyara wananchi bila ya hofu yoyote ijapokuwa hakuna ripoti huru ya uchunguzi wa kina wa jinai na uhalifu uliofanywa na askari wa Uingereza dhidi ya raia lakini jinai zao ni kubwa kiasi kwamba hata hivyo sehemu ndogo ambayo hutokezea baadhi ya wakati ikafichuka ni ya kutisha na kupita kiasi Kabla ya kufichuliwa jinai na uhalifu wa Uingereza huko Afghanistan, serikali ya London iliamua kujitoa kimasumaso kwa madai ya kufanya uchunguzi kuhusu jinai hizo. Awali, viongozi wa Uingereza walidai kwamba watafanya uchunguzi huru na wawazi, lakini baadaye wameamua kufanya kwa siri na kificho uchunguzi kuhusu uhalisia wa mambo, kiasi kwamba wachambuzi wengi hawana imani hata kidogo na madai hayo ya viongozi wa London. Asadullah Zaeri, mtaalamu wa masuala ya kisiasa anasema, wananchi wa Afghanistan walipitisha kipindi kigumu sana cha kukaliwa kwa mabavu nchi yao na madola vamizi ikiwemo Uingereza. Wanajeshi wa Uingereza walitumia fursa yoyote waliopata kufanya mauaji na unyanyasaji wa kutisha dhidi ya watu wa Afghanistan, pembeni mwa mauaji makubwa yaliyofanywa na wanajeshi vamizi wa Uingereza dhidi ya raia, anaendelea kusema Asadullah Zairi. Wanajeshi hao walitumia mabomu yaliyopigwa marufuku dhidi ya watu wa kawaida na kusababisha kuzuka magonjwa ya aina mbalimbali ya kiakili, magonjwa ya ngozi na mwili kati ya wananchi wa Afghanistan. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wataala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Samudi waliwakanusha waonyaji Faqalu abasharan minna wahidan nattabiu inna idha la fi dhalalin wa sur wakasema ati tumfuate mtu mmoja miongoni mwetu basi hivyo sisi tutakuwa katika upotofu na kichaa Aulqiya adhdhikru alayhi min bainina bal huwa kadhab ashir, ameteremshiwa yeye tu huo ukumbusho baina yetu sote, bali yeye ni mwongo mwenye kujiona. Sayalamuna ghadan man alkadhab alashir, kesho watajua ni nani huyo mwongo mwenye kujiona. Katika darsa zilizopita tulizungumzia habari na hatima iliyozipata kaumu za Nuhu na Adi. Katika darsa yetu ya leo, tutazungumzia habari za kaumu ya Thamudi. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakiishi kaskazini ya bara Arabu na mtume wao alikuwa Saleh alaihi salam. Kwa hakika kiburi na ghururi waliokuwa nayo watu hao iliwafanya wasiyajali maonyo na indhari walizokuwa wakipewa na mtume huyo wa Allah na kuamua kuendelea kufanya maasi na maovu. Watu wa kaumu ya Thamudi sio tu hawakuwa tayari kuukubali wito wa Nabii Saleh, lakini walimtuhumu pia mtume wao huyo kuwa ni mtu mpotofu na mwenda wazimu, na kwamba kumfuata yeye kunawapotosha watu pia na kuwatia uwenda wazimu. Lakini mbali na hayo, watu hao walikuwa na kisingizio kingine pia walichotoa kumpinga Nabii Saleh alaihi ssalam. Walikuwa wakisema: Itawezekanaje mtu aliye kama sisi ambaye anaishi baina yetu maisha ya kawaida tu, tena hana mamlaka, utajiri wala umati wa watu walio nyuma yake aje adai jambo kubwa kama hili la kusema kwamba ametumwa na Mwenyezi Mungu kuja kutuletea sisi uongofu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika sifa za kipekee za mitume ni kwamba walitokana na watu wa kawaida na walikuwa wakiishi maisha ya kawaida ili wawe mfano na kigezo cha kuweza kuigwa na kufuatwa na watu wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baadhi ya wakati watu huporomoka katika utu wao wakafika hadi ya kukataa katakata kuwafuata wajawema na safi kama mitume, lakini wakati huo huo wakawaradhi kuishi maisha ya madhila chini ya watawala matawuti, au hata wakafika hadi ya kuabudu vitu visivyo na roho wala hisia yoyote. Aya hizi aidha zinatuelimisha kwamba kuwatuhumu mitume kuwa ni watu waongo na wenye kiburi na majivuno ni miongoni mwa silaha zinazotumiwa na wapinzani, ilhali wanaofanya hivyo wao wenyewe ndio wenye tabia na hulka hizo. <tipas> Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 27 hadi ya 29 ya sura yetu ya Alqamar ambazo zinasema: inna mursilun naqati fitnatan lahum fartaqibhum wastabir, hakika sisi tutawaletea ngamia jike ili kuwajaribu basi watazame tu na usubiri. Wa nabbiihum anna al-maa qismatun bainahum kullu shirbin muhtadar, na waambie kwamba maji yatagawanywa baina yao kila sehemu ya maji itahudhuriwa na mwenye zamu yake. Fanadau sahibahum fataata faaqar, basi wakamwita mtu wao akaja akamchinja. Ni jambo lililowazi kwamba haiwezekani kumkubali mtu yeyote anayedai kuwa mtume mpaka aonyeshe muujiza wa kuthibitisha ukweli wa madai yake. Kwa hivyo kwa irada ya Allah subhanahu wa taala, jabali lilipasuka na ndani yake akatoka ngamia mwenye umbo kubwa na aliyekuwa tofauti na ngamia wengine kiwango cha maji ambacho alihitaji kunywa ngamia huyo kilikuwa kikubwa kiasi kwamba ilipasa maji hayo yagawanywe kwa zamu baina ya watu wa kaumu ya Thamudi na mnyama huyo. Huo taban ulikuwa mtihani wa Mwenyezi Mungu kwa watu hao, kwa hivyo iliwapasa wachunge na kuheshimu mgao huo wa maji na kwenda kutumia kila ilipofika zamu yao. Wakuu wa kaumu ya Thamudi ambao hawakuwa na uwezo wa kuukana muujiza huo waliamua wamuue ngamia. Kwa hiyo wakamtafuta mtu wa kumpa jukumu la kuitekeleza kazi hiyo. Nabi Saleh alaihi salam aliwaonya na kuwapa indhari kwamba ikiwa baada ya kujionea muujiza kwa macho yao wataendelea kukadhibisha na kuikaidi haki, Matokeo ya ukaidi wao yatakuwa ni kuteremkiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo, kaumu ya Thamudi iliyapuuza maonyo ya Nabii Saleh, wakaamua kumchinja ngamia yule wa miujiza. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na ya hizi ni kwamba miujiza ya Allah ni njia ya kuwatahini watu pia ili ibainike ni nani wenye nia ya dhati ya kuijua haki na ukweli na kuifuata na nani ambao kutokana na inadi, ubishi na ukaidi wamedhamiria kuipinga na kuipiga vita haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Allah subhanahu wataala hamwadhibu mtu wala hawateremshii watu adhabu Kabla hajatimiza dhima kwa watu hao. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa wapinzani wa mitume huwatumia watu makhabithi na wamwagaji damu ili kufikia malengo yao maovu. Hakika sisi tuliwapelekea ukelele mmoja tu wakawa kama majani makavu yaliyosagika yaliyozizini. wa laqad yassarna alqur'ana lidhikri fahal min muddakir, na bila shaka sisi tumeifanya Qur'an iwe nyepesi kuikumbuka, basi je, yupo anayekumbuka? Baada ya kuuliwa ngamia ambaye aliletwa na Mwenyezi Mungu ili kuthibitisha ukweli wa utume wa Nabii Saleh alayhi ssalam, adhabu ya Mola iliwateremkia watu wa kaumu ya Thamudi kwa sura ya moto wa radi ambao uliwapiga watu wa kaumu hiyo ukawakausha na kuwafanya washindwe hata kutikisika. Matokeo yake wakawa ni mithili ya nyasi kavu ambazo wafugaji huzichambua na kuzivuruga ili kuzitumia kwa ajili ya chakula cha mifugo yao. Katika kuhitimisha simulizi za kaumu ya Thamudi, kwa mara nyingine tena, Allah Subhanahu wa Ta'ala anakumbusha kuwa lengo la kuteremshwa Quran ni kutoa mawaidha na maonyo ili watu wajue hatari zilizoko mbele yao na kwa hivyo wajinusuru kwa kuziepusha nafsi zao na hatari hizo, ili wasije wakafikwa na adhabu ya Mola duniani na akhera. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa muuaji wa ngamia alikuwa mtu mmoja, lakini kwa vile dhambi hiyo iliridhiwa na watu wengine kwa umoja wao, Qur'an imekihusisha kitendo cha kumchinja ngamia huyo na wao wote na adhabu iliyoteremshwa ikawafika wote. Funzo nyingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa hakuna mtu yeyote mwenye nguvu na uwezo wa kuizuia irada na lile alitakalo Mola. Watu wenye nguvu wa kaumu ya Thamudi walitupwa na kugaragazwa chini mithili ya matawi ya miti yaliyokauka kisha yakakatika katika na kuvurugika chini wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba Quran si kitabu cha historia, lakini inabainisha kwa usahihi na kulingana na uhalisia wake historia ya baadhi ya kaumu zilizopita ili itoe ibra na mazingatio kwa watu wote. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 971 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijaalie Qur'an iwe kilainishi na ponyo la nyoyo zetu na iwe kinawirishi na pambo la macho yetu, na siku ya kiyama ije iwe sahibu na mwombezi wetu. wassalamu alaykum Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tutupie jicho baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, Dkt Malasusa alivyopenya tena KKKT, achaguliwa kuongoza kwa mara ya pili katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali. Dkt Show atoa ufafanuzi kuondolewa kwa Dkt Bagoza na Mwaipopo kikaoni. Katika habari nyingine, gazeti la Mwananchi la Tanzania limemnukuu makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Tundu Lissu akitaka serikali kupeleka mikataba inayohusiana na rasilimali za nchi zikiwemo bandari na misimu kwa wananchi. Kando kando ya habari hiyo, kuna habari nyingine iliyoandikwa kwa anwani uwekezaji bandari ya Daa: viongozi wa dini washauri serikali iachwe ifanye kazi ni taarifa iliyotolewa na Jumuiya ya Maridhiano na Amani Tanzania JMAT inayojumuisha viongozi wa dini na wakimila kuhusu sakata la bandari ya Dar es Salaam. Uh, gazeti la Habari Leo limetanguliza mbele picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia mkutano wa 15 wa kundi la BRICS nchini Afrika Kusini, kwa kichwa cha habari, Samia ataka mageuzi ya kifedha habari nyingine muhimu za gazeti la Habari Leo zinasema machinga waridhia kulipa kodi laki moja bilioni mia sita kuifumua Muhimbili, majengo zaidi ya majengo ya zaidi ya miaka sabini kuondolewa na aliyedaiwa kuua mke na kuacha mtoto akimnyonya akamatwa Uyui. Ukurasa wa mbele gazeti la Uhuru unaakisi picha ya mkutano wa Rais Samia Suluhu Hassan na rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi wakiwa Johannesburg nchini Afrika Kusini ambako wamehudhuria mkutano wa 15 wa kundi la BRICS. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha maneno kinachosema gumzo hotuba ya rais Samia BRICS. Ni baada ya kuhutubia mkutano wa kimataifa uliofanyika Johannesburg. Picha hiyo hiyo ya mazungumzo ya Rais Samia Suluhu Hassan na mwenzake wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi ndiyo inayoonekana ukurasa wa mbele gazeti la Daily News ikiwa na kichwa cha maneno mgawanyiko wa kaskazini kusini, Samia atoa wito wa kupunguzwa pengo. Na katika ukurasa wake wa michezo Daily News lina habari yenye kichwa cha maneno mkuu wa shirikisho la soka Uhispania kujiuzulu kwa sababu ya busu la kombe la dunia. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limemulika zaidi mgogoro wa wanafunzi karibu milioni moja walioacha shule katika mwaka mmoja uliopita. Habari hiyo imeandikwa kwa kichwa cha maneno sakata la chuo kikuu la chochea maafa ya kuacha shule habari nyingine muhimu ya gazeti la Saturday Nation ni ile inayohusiana na mazungumzo ya timu za Azimio na Kenya Kwanza. Limeandika kwamba timu za mazungumzo za Raila Odinga na Rais William Ruto zimemkashifu Gachagua aliyedai kwamba mazungumzo hayo hayana umuhimu. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno siri ya ndoa ya Raila, ikiambatana na picha ya Raila Odinga na mkewe Ida wakikata keki ya kuadhimisha miaka 73 ya kuzaliwa kwa Ida. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno mke wa Odinga ataja uvumilivu na mapenzi ya kweli kama nguzo ya ndoa yao ya miaka hamsini. Vichwa vya habari nyingine muhimu katika gazeti la Taifa Leo Jumamosi vinasema Walimu wasio na ajira walilia Ruto wa waokoe. Kioja Raila na Gachagua wakiraruana kwa maneno mazishini. na Arsenal FC mawindoni leo huko Emirates. Mitumba ni nguo za watu waliokufa asema Museveni. ni habari iliyoandikwa na gazeti la Saturday, uh, Nish, Monitor la Uganda kuhusu matamshi yaliyotolewa na rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni akipiga marufuku uagizaji wa nguo za mitumba kutoka nje ya nchi habari. Eh, i, i, nyingine ni ile inayojadili hotuba za Muhozi Kainerugaba, mwana wa kiume wa rais Yoweri Museveni na jenerali wa jeshi la nchi hiyo, likisema kwamba hotuba zake uh, zinajitenga na vijana na kwamba wala haziwagusi na kuwavutia <mulia> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Sayyid Aidarosi wa Lamu, nchini Kenya uh, hotuba na mawaidha ambayo yatafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari mwishoni mwa matangazo haya. Alsheikh Ahmad Lwaili rahimahu llah, ambaye ni mmoja katika mabingwa wa mimbar za abi abdillah alimam lhusein alayhi ssalam, asema yeye amewagawanya watu katika sehemu mbili kuhusu swala letu. Sehemu ya kwanza, asema kuna watu amewaita mauqifi rathina lahu, waliposikia habari hizi ziliyotokea Karbala walimuomboleza Imam Husein, walimhurumia, waliwalilia, walipatwa na sikitiko kuhusu yale yaliyotokea. Akapiga mfano mmoja, ni Alfaqih Khalid bin Maadan katika maulama walikuweko Sham kule Siria. Huyu wakati ruus zinaingizwa kule Siria, kitwa cha Alimamu Lhusein alaihi ssalam na vitwa vya ashabu Alimamu Lhusein zimebebwa katika rimah zilipokuwa zaingia yeye alikuweko kule na aliyashuhudia mambo yale. Alipoyashuhudia mambo yale, alitoa ali mashairi haya mashairi ya kuonesha msimamo wake, akasema: jau birasika yabna binti muhammadi mutazammilan bidimaihi tazmila wa kaannama bika ya yabna binti muhammadin qatalu jiharan amidina rasula qataluka atshanan wanasherehekea bi an kutilta kwamba wewe umeuliwa, lakini hawajui: wa inna ma katalu bika takbira wa tahlila, ile takbiri wanaoipiga katika kusherehekea, Allahu akbar, walikuwa wakisherehekea wakipiga takbir, wakisherehekea wakifanya tahlili, yani la ilaha illa llah. Hawajui ile takbiri wanayoipiga na ile tahlili wanayoileta ndio waliiyua siku ile, si Imamu Hussein, kwa sababu yule waliomuua kana yumathilu takbir wa kana yumathilu altahlil, ando akatwambia, qataluu bika ltakbira watahlila. Huyu ni Khalid ibn Ma'dan. Ukizisikia shiri hizi, wamuona hali yake ya kinafsi. Pamoja na kwamba hakwenda kushiriki hakwenda kupigana, lakini alikuwa na mauqifu ya kuhurumia na kuhuzunika na lile lilotendeka katika mambo yaliyonikosesha usingizi na yakanizeesha kabla ya wakati yakanifanya nyele zangu nyeupe kabla ya wakati, ni mambo gani? Asema, tasarifu ayamin lahunna khutubu, ni mabadiliko ya siku, na mabadiliko ya siku yanakuwa na misiba mikubwa sana. Faman muballighin anni alhuseina risalatan, je, kuna mtu anaweza kunifikishia barua yangu kwa Imam Husein? Imam Shafi asema nataka mtu anifikishie ujumbe wangu kwa Imam Hussein. faman muballighin anniya anni al-Husayna risalatan wa in karihatha anfusun wa qulub, japokuwa najua kuna watu wataudhika kwa maneno haya ninayonena. Sikilizeni vizuri sana, Imam Shafi asema mimi namwomboleza Imam Hussein, na najua wakati ninapoomboleza kuna watu nafsi zao zitakuwa zinakasirika. Aendelea asema, katilun bila jurmin kaanna kamisahu sabighun bima il urjuwani khadhibu. Sema muuliwa ameuliwa bila ya dhambi, kanzu yake utafikiri imepakwa maji mekundu yani, yani ameloama damu. Ndio mwisho akanena, inkana dhambi hubu ali muhammadin fadhalika dhambun lastu fihi atubuu ikiwa kosa langu ni kuwapenda ahli lbeit basi, Imam shafi asema sina nia ya kutubia kosa hilo kabisa, ya usitarajie kuna siku mimi nitatubia kosa la kuwapenda nani? Ahli lbeit. Sa so, Imam shafi yurthi, anamwomboleza nani? Alimamu lhusein. Mmoja katika msimamo huu, nimalize, nisirefushe mifano, ni alhasanu lbasari katika tabiini, japokuwa yeye hakushiriki katika vita na mara nyingi al hasan albasari ukimsoma tarikhi yake alikuwa ni mtu wa kujitenga kukaa peke yake majabalini huyu alipofikiwa na habari ya mauaji kuuliwa imam husein alaihi salam alilia watuambia muarikhin baka bukaan shadidan hatta khtalaja sidgha alilia kilio kikali sana mpaka akaloama matavu yake haya akaloama matozi kisha akasema neno lake maarufu Adhalla llahu ummatan qatalat bna binti nabiyiha Mwenyezi Mungu ataudhalilisha maisha umma uliosimama kumuua mjukuu wa mtume wao ini limesimama ipo Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya tisa mfunguo wa tano Safar mwaka 1445 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 26 Agost mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 1408 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria aliuwawa shahidi Amar bin Yasir, sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na msaidizi wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Amar bin Yasir aliwawa katika vita vya Sifin vilivyojiri kati ya majeshi ya Imamu Ali alaihi ssalam na Muawiya bin abi Sufian. Amari alizaliwa miaka 57 kabla ya hijra ya Mtume, na wazazi wake wawili yaani Yasir na Sumaya ndio waliokuwa mashahidi wa kwanza katika Uislamu. Miaka elfu moja na ishirini na nne iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Abu Ali Maskawei, mtaalamu mwanahistoria na mwanafikira mkubwa wa Kiislamu. Maskawei alizaliwa mwaka miatatu na ishirini katika mji wa Rei ulio karibu na mji mkuu wa Irani ya sasa. Maskawai alikuwa mwalimu katika elimu za zama zake sambamba na kufanya utafiti katika elimu ya tiba, kemia, historia na falsafa. Tarehe 9 Safar, miaka 850 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ibnu Rushdi Andalusi, msomi mkubwa wa falsafa wa Kiislamu, Abulwalid Muhammad bin Ahmad bin Rushdi, ambaye alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa wa elimu wa ya falsafa wa Kiislamu katika karne ya sita Hijiria. Alikuwa pia mtaalamu katika elimu za fiqhi, hadithi, fasihi, mantiki na elimu nyingine za wakati huo. na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilaani hatua Iraki ya kutumia silaha za kemikali baada ya utawala wa zamani wa Iraki kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran, na kufuatia mashtaka aliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraqi na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <mulia> Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Watawala wa kijeshi wa Niger wamewaamuru mabalozi wa Ufaransa, Ujerumani, Marekani na Nigeria kuondoka nchini humo ndani ya masaa 48 huku uhusiano kati ya Niami na wakoloni wake wa zamani ukiendelea kuharibika. Wizara ya mambo ya nje ya Niger imesema uamuzi huo umechukuliwa kufuatia hatua ya mabalozi wa nchi hizo kukataa mwaliko wa watawala wa kijeshi wa nchi hiyo uliotolewa kwa ajili ya kujadili hatua zinazochukuliwa na serikali zao ambazo zinakwenda kinyume na masilahi ya Niger. Ufaransa imepinga uamuzi huo mara moja ikisema kwamba haitambui mamlaka ya watawala hao wa kijeshi. Huku wananchi wa Zimbabwe wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumatano iliyopita na kuendelea mpaka Alhamisi. Timu za uangalizi wa uchaguzi huo zimetilia shaka mwenendo wa zoezi hilo la kidemokrasia zikisisitiza kwamba uchaguzi huo umekumbwa na dosari na wizi wa kura. Waangalizi wa uchaguzi kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC wamekosoa mwenendo mzima wa uchaguzi nchini Zimbabwe ambapo kura zinaendelea kuhesabiwa. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu amesema mzozo wa Sudan unaweza kulitumbukiza eneo zima kwenye maafa ya binadamu. Martin Griffiths amesema kwamba vita na njaa vinaielekeza Sudani kwenye ukingo wa maangamizi kamili. Griffiths ameongeza kwamba mamia ya watoto nchini Sudani wako katika hatari ya kifo na utapia mlo. Na raisi wa Belarus rus amesema upanuzi wa jumuiya ya BRICS ni hatua muhimu kuelekea kukomeshwa utawala wa kibeberu wa nchi za Magharibi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.