Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna 'alayna lal-huda mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale ulipo hasa huko nyumbani Afrika Mashariki, tunakutana tena katika matangazo yetu mchana wa leo, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe nane mfunguo tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe ishirini na tano Agost mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia kukuleteni matangazo haya mchana huu ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet, anooneti ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir. Katika meza ya matangazo ya Redio Teherani mchana wa leo, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Lindi, Singida, Shinyanga na Tabora. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wananchi wa Zimbabwe wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa rais kwa hamu na shauku. Watawala wa Naija waruhusu wanajeshi wa Mali na Burkina Faso kwenda nchini humo endapo itashambuliwa. Na Rais Vladimir Putin wa Russia asema amesikitishwa na kifo cha kiongozi wa Wagner lakini akasema alifanya makosa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya, ya uchaguzi huko nchini Zimbabwe ambapo wananchi wa nchi hiyo wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi huo, baada ya uchaguzi huo kufanyika juzi na kisha kuongezwa jana. Wakati huu wananchi wa Zimbabwe wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika siku ya Jumatano na kuendelea mpaka jana, polisi wanasema wamewakamata waangalizi 41 wa ndani. Waangalizi hao kutoka vuguvugu la kupigania demokrasia wamekamatwa jijini Harare na vifaa vyao vya kazi kama tarakilishi na simu kuchukuliwa. Polisi wanasema wamechukua hatua hiyo kwa madai kuwa waangalizi hao walikuwa wanajumuisha matokeo ya urais, kitendo ambacho wanasema ni kinyume cha sheria. Hatua hii imekuja wakati huu upinzani ukidai mbinu chafu za kuiba kura baada ya upigaji kura kucheleweshwa katika ngome zao kwa lengo la kuwakatisha tamaa wapiga kura. Rais Emerson Mnangagwa anatazamiwa kupata ushindi na hivyo kumwezesha kuendelea kuiongoza nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwa muhula wa pili na wa mwisho. Katika nchi hiyo yenye utajiri wa maliasili, Mnangagwa mwenye umri wa miaka 80 alichukua wadhifa huo wakati kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe alipoondolewa katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2017. Katika uchaguzi huu wa Zimbabwe waliwachagua pia madiwani na wabunge wapya, lakini kinyang'anyiro cha uraisi ndicho chenye kuangaziwa zaidi. Rais Mnangagwa anachuana na wagombea wengine kumi, akiwemo mpinzani wake mkuu wakili na mchungaji Nelson Chamisa mwenye umri wa miaka 45 wa chama cha upinzani cha eh, Citizens Coalition for Change. Chaguzi huu pia utaamua muundo mpya wa bunge lenye viti 350 na zaidi ya nyadhifa 1900 za udiwani. Viongozi wa kijeshi wa Naija wameidhinisha vikosi vya Mali na Bukina Faso kuingia katika ardhi yake endapo nchi hiyo itashambuliwa. Taarifa hiyo pamoja iliyotolewa na nchi hizo tatu inaashiria kwamba viongozi wa mapinduzi wa Niger wanapanga kuendelea kutosalimu amri mbele mashinikizo ya kikanda na kimataifa ya kuachia madaraka. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hizo tatu walikutana mjini Niamey jana ili kujadili ushirikiano zaidi wa kiusalama na masuala mengine. Burkina Faso na Mali zimekariri msimamo wao wa kukataa uingiliaji wowote wa kijeshi dhidi ya Niger ukiutaja kama tangazo la vita Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS imekuwa ikijaribu kufanya majadiliano na viongozi wa mapinduzi, lakini imeonya kwamba iko tayari kupeleka wanajeshi nchini humo kwa lengo la kurejesha utulivu endapo juhudi za kidiplomasia zitashindwa kuzaa matunda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika kipindi cha chini ya saa 24 baada ya kutangazwa kwa ajali ya ndege binafsi ambayo kiongozi wa kundi la Wagner Yevgen Prigozhin alikuwemo, na wakati ukimya wa mamlaka umeshuhudiwa nchini Russia, Vladimir Putin, rais wa nchi hiyo, amevunja ukimya huo na kuelezea kuhuzunishwa kwake na kifo cha mtu aliyefanya makosa. Rais wa Rasia ametoa salamu za rambirambi kwa ndugu wa wahanga wa ajali hiyo. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, Putin amesema wachunguzi wataangalia kilichotokea, lakini hilo litachukua muda. Aliyeripotiwa kuwa pamoja na Prigozhin kwenye ndege hiyo ni mtu wake wa mkono wa kulia Dimitri Utkin pamoja na washiriki wengine watano wa Wagner na wafanyakazi watatu. nimemjua Prigozhin kwa muda mrefu tangu mwanzoni mwa miaka 1990, Putin anasema katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, katika kumbukumbu ya wazi, wasi wa Wagner, yuni, ya uwasi wa Wagner mnamo Juni, Putin anaendelea. Huyu alikuwa mtu mwenye hatima ngumu na alifanya makosa makubwa maishani, lakini pia alitafuta kupata matokeo muhimu yeye mwenyewe, na wakati nilipomtaka kufanya hivyo kwa sababu za kawaida, kama vile katika miezi hii ya hivi karibuni. Takwimu za awali zinaonyesha kuwa wafanyakazi wa kampuni ya Wagner walikuwa kwenye ndege Putin na kiri Ningependa kutambua kwamba hawa ni watu ambao wametoa mchango mkubwa kwa sababu yetu ya pamoja ya kupigana na utawala wa unazi mamboleo nchini Ukraine, aliendelea. Tunaikumbuka na kuijua na hatutaisahau. Putin amedai kwa mara mara kwa mara kuwepo kwa wanazi mamboleo nchini Ukraine kama uhalali wa uvamizi wake katika nchi jirani, madai ambayo yamekuwa yakikanushwa. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa zaidi ya watu milioni nne wamekimbia makazi yao nchini Ethiopia kutokana na mzozo na ukame katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Ripoti ya shirika la wahamiaji la Umoja wa Mataifa IOM kuhusiana na watu wanaoyakimbia makazi yao nchini humo imesema jumla ya watu milioni nne nukta tatu nane wameyakimbia makazi yao kuanzia Disemba mwaka jana hadi Juni mwaka huu. Kulingana na ripoti hiyo, mizozo iliongoza kwa kuchochea tatizo hilo kwa asilimia 66.41, huku janga la ukame likichangia kwa asilimia 18.49. Na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesisitiza kuwa kukamatwa, ukandamizaji na hata mauaji ya kigaidi haviwezi kuzima moto wa mapambano ya ukombozi huko Palestina. Walid Al Katati amesema katika hotuba yake kwamba kukamatwa, kukandamizwa au mauaji ya kigaidi, kushambuliwa msikiti wa Al Akswa na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina ni majaribio yaliyofeli ya wavamizi wa kizayuni ya kutaka kuzima moto wa mukawama na kusitisha mapambano yanayoongezeka ya taifa la Palestina, huku akieleza kuwa adui mzayuni amepoteza mlingano wa kiakili. Alkatati ameongeza kuwa harakati ya Jihadi la Islamu itakabiliana ipasavyo na vitisho vya mara kwa mara vya utawala wa kizayuni na kujibu vitisho hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho njama za Uingereza za kuzuia uchunguzi kuhusu jinai za wanajeshi wake duniani <mulia> Kwa mujibu wa televisheni ya Sky News, ya serikali ya Uingereza inatumia visingizio mbalimbali mbali vya kuzuia uchunguzi kuhusu jinai za wanajeshi wake katika nchi nyingi duniani vikiwemo visingizio vya kiusalama. Hii ni katika hali ambayo ripoti zote zilizosambazwa na mashirika tofauti ya habari daima zinaonyesha kuwa wanajeshi wa Uingereza wa na Ujerumani wamehusika katika jinai dhidi ya binadamu ikiwa ni pamoja na huko Afghanistan kwa mgongo wa jeshi la nchi za magharibi NATO. Hata uchunguzi wa shirika moja la haki za binadamu la Uingereza unaonyesha kuwa wanajeshi wa kikosi maalum cha Uingereza nchini Afghanistan waliua raia wasiopungua wa 80 katika kipindi cha baina ya mwaka 2010 na 2014. Hii ni sehemu ndogo ya jinai nyingi za wanajeshi wa Uingereza katika maeneo mbalimbali duniani. Shirika hilo la haki za binadamu lililazimika kuchunga sheria zote za Uingereza, ndipo lilipoweza kufichua angalau sehemu hiyo ndogo ya jinai za wanajeshi wa nchi hiyo. Abbas Fayadh, mtaalamu wa masuala ya Asia Magharibi, anasema Wanajeshi wa Uingereza ambao ni sehemu ya wanajeshi walioivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan katika kipindi cha miaka 20 daima walikuwa wanaodhalilisha na kufanya jinai dhidi ya wananchi wa nchi hiyo. Vitendo vyao ni sawa na unyanyasaji wanaofanyiwa watu weusi wa nchini Marekani, kiasi kwamba wanajeshi vamizi wa Uingereza walijipa haki ya kufanya unyama wote wanaotaka dhidi ya wananchi wa Afghanistan. Ripoti nyingi zinaonyesha kuwa wanajeshi wa Uingereza baadhi ya wakati walikuwa wanaofanya mauaji ya raia kwa ajili ya kujifurahisha tu. Wanajeshi wa Uingereza wanahusishwa pia na mateso na mauaji ya wafungwa katika jela mbalimbali zisizo rasmi, ikiwa ni pamoja na huko Afghanistan na Iraq. Hamid Karzai, rais wa zamani wa Afghanistan, anasema vitendo vya kikatili vya wavamizi wa nchi yake hasa Waingereza na Wamarekani vilikuwa vikubwa kiasi kwamba walikuwa wanavamia nyumba za watu nyakati za usiku na kuwateka nyara wananchi bila ya hofu yoyote. zaji Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu na wa mapinduzi ya Kiislamu asema njia ya kukabiliana na maadui wa mapinduzi ya Kiislamu ni mukawama na kusimama kidete; rais wa Iran asema ushirikiano wa Iran na Algeria ni kwa maslahi ya umma wa Kiislamu; na balozi wa Kenya nchini Iran atembelea viwanda vya uzalishaji katika mji wa Arak. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika kikao chake na wajumbe wa kongamano la kitaifa la elfu tatu mia nne wa mkoa wa Ardabil nchini Iran kuwa njia ya kukabiliana na maadui wa mapinduzi ya Kiislamu ni mapambano na kusimama kidete. Ayatola Sayyid Ali Khamenei ameashiria nafasi na mchango wa mapambano ya mashahidi katika kufungua mafundo na kuondoa vigingi, hususan katika kipindi cha miaka minane ya kujitetea kutakatifu na kusisitiza kwamba njia ya kukabiliana na vita vya kiutambuzi, kiuchumi, kisiasa na kiusalama vya kambi ya maadui wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuendeleza njia ya mashahidi na kutekeleza mafundisho yao, yaani jihadi na mapambano na kusimama imara. Ayatullah Khamenei amesema kuwa ni jukumu muhimu kulinda na kuimarisha njia ya mashahidi waliouawa katika njia ya Mwenyezi Mungu na kufikisha sira na maisha yao ya kivitendo kwa kizazi kipya. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria aya za Qurani tukufu zinazozungumzia nafasi adhimu ya mashahidi na hadhi yao kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na kusema Mwenyezi Mungu ameibariki damu ya mashahidi, na mfano wa juu kabisa na wawazi wa suala hilo ni damu ya Imam Husein alaihi salam, ambayo imelifanya tukio la Karbala libakie hai katika historia na kuzidisha mapenzi ya Waislamu na hata wasio Waislamu kwa mtukufu huyo siku baada ya siku. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria azma ya Tehran ya kuimarisha uhusiano wake na Algeria na kusisitiza kuwa ushirikiano wa Iran na Algeria ni kwa maslahi ya mataifa haya mawili na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo yake wiki hii na Ibrahim Bughali, spika wa bunge la taifa la Algeria hapa jijini Tehran, ambapo amehitaja safari ya afisa huyo wa ngazi za juu wa Algeria kama hatua kubwa katika mchakato wa kuimarisha uhusiano wa mataifa haya mawili katika nyuga mbalimbali. Saidi Ibrahim Raisi amesema ku kwa aamilishwa kamisheni ya pamoja ya uchumi ya Iran na Algeria sanjari na kutayarishwa kwa ramani ya njia ya kufanikisha mapatano yatakayofikiwa kwenye kamisheni hiyo kutaharakisha mpango wa kupanuliwa uhusiano wa Tehran na Algiers katika nyuga tofauti. Aidha amebainisha kuwa Iran hii leo ni nchi inayopiga hatua kubwa katika uga wa teknolojia na imefanikiwa kugeuza vikwazo na mashinikizo ya maadui kuwa fursa ya ustawi na kwamba jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuipa Algeria uzoefu wake katika sekta hiyo. Naye spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran na mwenzake wa Algeria wamesisitiza udharura wa kustawishwa uhusiano wa kiuchumi, kieneo na kimataifa pande mbili. Muhamed Bakar Kalibaf, spika wa, wa bunge la Iran, amewaambia waandishi habari baada ya kikao cha pamoja na mwenzake wa Algeria mjini Teheran kuwa pande mbili zimebadilishana mawazo kuhusu suala so, la, la kustawishwa uhusiano wa kiuchumi kieneo na kimataifa. Akifafanua zaidi kuhusu mazungumzo yake na mwenzake wa Algeria, spika wa bunge la Iran amesema masuala yeah. ya uhusiano wa pande mbili yeah. na uhusiano wa kimataifa yamejadiliwa yeah. ya katika mazungumzo yetu ya leo. Moja kati ya masuala muhimu ni sisitizo yeah. la kuimarishwa tume ya kiuchumi yeah. ya nchi mbili na nukta hiyo ilisisitizwa pia katika safari ya waziri wa mambo ya nje wa Algeria nchini Iran hivi karibuni. Kwa njia hiyo uhusiano wa kiuchumi wa nchi mbili utaimarika. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi na mawaziri wa serikali yake wiki hii wamezuru haram mtakatifu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kutoa ahadi tena ya kuyaenzi na kuyadumisha malengo matukufu ya mwasisi huyo mtukufu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, sambamba na kuadia maadhimisho ya wiki ya serikali. Rais Ibrahim Raisi na wajumbe wa baraza lake la mawaziri wiki hii wamezuru haram tukufu ya mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na kutoa tena mkono wa baia kwa malengo matukufu ya Imam Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya wajumbe wa serikali kutoa heshima zao, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alihutubia hadhara hiyo Alhamisi ya tarehe pili Shahrivari na mwaka elfu moja mia nne na mbili hijiria shamsia inayosadifiana na Agosti 24, mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu, ni siku yanapoanza maadhimisho ya wiki ya serikali katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mnamo mwaka 1981 Rais Muhammad Ali Rajai na Waziri Mkuu Muhammad Jawad Bahunar waliua washahidi katika mlipuko wa kigaidi uliotokea ndani ya ofisi ya waziri mkuu. Genge la kigaidi eh, la mko ndilo lililohusika na jinai hiyo. Tarehe 24 hadi 31 Agosti. Wiki ya kwanza ya mwezi wa Shaharivar imepewa jina la wiki ya serikali kwa ajili ya kuenzi kumbukumbu ya mashahidi hao wawili ambao walikuwa nembo na kigezo cha viongozi katika mfumo wa Kiislamu. Wiki ya serikali ya Iran ni fursa mwafaka kwa viongozi wa serikali ya Iran kuelezea mipango na kazi zao, ikiwa ni katika kujenga maelewano na maingiliano ya pande zote na wananchi. Kwingineko, wiki hii Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua ndege isiyo na rubani yenye uwezo wa kuruka kwa saa 24 mfululizo bila kusimama. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA, droni hiyo iliyozinduliwa siku ya Jumanne imepewa jina la Muhajer 10 na ina uwezo wa kioperesheni wa kilomita elfu mbili. Ndege hii isiyo na rubani iliyoundwa na wataalamu wa hapa nchini imezinduliwa kwa mnasaba wa siku ya viwanda vya zana za ulinzi vya Iran iliyoadhimishwa Jumanne. Droni ya Mohajer kumi, mbali na kuwa na uwezo wa kujazwa mafuta hadi lita 450 inaweza pia kuruka kwa kasi ya kilomita 210 kwa saa. Kadhalika, ina uwezo wa kubeba aina mbalimbali za mabomu na maroketi. Aidha, droni ya Muhajir 10 iliyozinduliwa hapa nchini imeshehenezwa kwa mifumo ya kivita vya kielektroniki na mifumo ya kukusanya taarifa za kiintelijensia au kiusalama. Akizungumza pembezoni mwa hafla ya kuzinduliwa droni hiyo, Rais Ibrahim Raisi wa Iran ameagiza kuanza mchakato wa kukabidhiwa majeshi ya ulinzi ya Iran na kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu makombora ya Huramshar na Haj Qasim. Na wiki hii balozi wa Kenya hapa nchini Iran ametembelea viwanda vya vi uzalishaji katika mji wa Arak, makao makuu ya mkoa wa Markazi unaofahamika kama mji mkuu wa viwanda wa Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, balozi Joshua Gatimu alizitembelea kampuni za uzalishaji, yakiwemo mashirika ya kuzalisha dawa jijini Arak siku ya Jumapili. Katika mahojiano na Iran Press pembezoni mwa ziara yake hiyo mjini Arak Katikati mwa Iran, Balozi Gatimu ameashiria safari ya hivi karibuni ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Kenya na kusema kuwa anatumai kuwa ziara hiyo itakuwa na mchango mkubwa katika kuimarisha uhusiano wa nchi mbili. The trip by President Raisi to Kenya and the subsequent meeting with our President. Kulipatikana mafanikio makubwa katika safari ya Rais Ibrahim Raisi wa Iran nchini Kenya na mkutano wake na Rais William Ruto wa Kenya. Safari yake nchini Kenya ilikuwa nzuri zaidi katika safari yake ya nchi tatu barani Afrika. Alifurahishwa sana na safari hiyo. Mimi kama balozi pia nilikuwa na furaha, kwani wakati marais wanapotembeleana huwa ni kilele cha uhusiano mwema. Niko tayari kuendelea kukuza uhusiano huu na kufuatilia utekelezaji wa mapatano yaliyofikiwa baina ya nchi mbili, na tayari utekelezaji umeshaanza. Naam na kwa mahojiano hayo tuliofanya na balozi Joshua Gatimu balozi wa Jamhuri ya Kenya nchini Iran tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran tumahili kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola kwa herini H kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Henia, kipindi ambacho tupia jicho matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha siku uh, saba zilizopita. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo tarehe ishirini na tano Agosti, Ijumaa, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia nchini Tanzania na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi zinasema mabadiliko ya kishindo KKKT dayosisi zote kuendeshwa na katiba moja yapitishwa kwa kura mia mbili na kumi na nne Yatajwa kumaliza migogoro na kuleta utulivu. Mrithi wa askofu Sho kupewa rungu nchi nzima. Imani potofu na elimu vyaelezwa kuwa mwiba wa vita vya kutokomeza malaria. JWTZ kuwasaka wanaovaa sare za majeshi. Mtanzania aliyetekwa Nigeria achiliwa huru, baba mzazi afunguka. Samia unguruma mkutano wa kundi la BRICS na TMA, TMA ni mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, imetahadharisha mvua za El Nino nchini. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Mwananchi nakutana na habari na zisemazo zilivyo mbivu na mbichi. Kumpata mkuu wa KKKT, watumishi wa TANESCO wasomewa mashtaka 125, mchakato mbunge kupandishwa kizimbani, waiva naye anena nani anahusika kifo cha bosi wa wagna waigizaji, mafuta wa kwama kisa dola na JWTZ, jeshi la wananchi wa Tanzania, kuendesha msako sare zake baada ya wiki. Habari Leo kwa upande wake limeandika Tanzania yachungulia fursa mataifa tajiri, Rais Samia ashiriki mkutano wao wa Afrika Kusini apongezwa wachumi wataja manufaa nchi ikijiunga sita za karibishwa. TMA yataja mikoa itakayokumbwa na el Nino. Mtanzania aliyetekwa Nigeria aachiliwa huru. JWTZ yatoa siku saba kusalimisha sare. TTCL yaongeza huduma mkongo wa taifa. Wananchi 87 waagwa wakihama Ngorongoro jaji kazi kuongoza tume ya uchaguzi Zanzibar, ZEK. Tamasha la Kizimkazi kuzinduliwa kesho. Wananchi wafunguka. Na bilioni 859 kuboresha barabara za wilaya. Haya akiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umetawaliwa na habari zisemazo total man mpya. kipaza sauti kiongozi walio wengi katika Bunge la Taifa la Kenya amegeuka kuwa kipaza sauti cha rais akikabili mawaziri na mrengo wa upinzani alivyofanya Biwot. Kinara wa upinzani Raila Odinga adai jeshi lake linawindwa, asema viongozi wa upinzani wanaoikosoa serikali wanaandamwa. Rais Ruto awinda Gusii katika ka ziara nyingine areji ya kaunti ya Nyamira kuzindua miradi wiki moja baada ya kuzuru kaunti jirani ya Kisii. Na habari ya kuaga dunia katika ajali ya ndege kiongozi wa kundi la Wagner aliyejaribu kumpindua rais Putin, kama inavyoelezwa imeakisiwa pia na gazeti hili la Taifa Leo. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inahusiana na mipango na mikakati ya Kenya kutokomeza maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa watoto Standard kwa upande wake limeandika viongozi wa Azimio Mlima Kenya watofautiana kuhusu kuundwa kwa jukwaa la umoja wa Kamwene. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation. Naitimishia huko nchini Uganda, ambapo gazeti hilo limeandika kuhusiana na kuanza uchunguzi wa eh, tukio la ajali ya ndege iliyopelekea kuaga dunia kiongozi wa Wagner linamnukuu Rais Vladimir Putin wa Rusia akisema kuwa kiongozi huyo wa Wagner alifanya makosa. Limeandika pia kuwa mwanamume mmoja kutumikia kifungo cha miaka 40 jela kwa kosa la kumuua mkewe aliyekuwa mjamzito. Linaandika kuwa mahakama kuu ya Jinja imemhukumu kifungo cha miaka 40 jela Thomas Mpaulo baada ya kupatikana na hatia ya kumuua mkewe aliyekuwa na ujauzito wa miezi mitano. Jinsi shule za udereva zinavyorarua madereva wapya ni kichwa kingine cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa gazeti hili la Daily Monitor. New Vision kwa upande wake limeakisi habari ya uamuzi wa rais Museveni wa kusimamisha uagizaji wa, wa mitumba. Limeandika pia kuhusiana na mkutano wa kundi la BRICS na kugusia kukubaliwa mataifa sita kama wanachama wapya wa kundi hilo. Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Abdullah Ali Makajura kutoka huko Tabora anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Idrisa malia Mungu anasema Ijumaa mubarak, nasi tunasema Ijumaa mubarak pia. Shukran kwa ujumbe wako. Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, anasema ni hatua nzuri kwa umoja wa BRICS, uendelevu na kuhakikisha kuporomosha dola ama kwa upande wake anajiita Hussein Ali e, Bilali yupo maeneo ya Mtwara huko nchini Tanzania, anasema asante sana Radio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, anasema BRICS wanachama wote watabadilika katika nchi zao kuonekane utulivu baina ya wananchi wao, nchi zao kutotumia divide and rule siasa za kugawa na kuongoza, umoja wa kiuchumi katika nchi zote wanachama kutoka ngazi ya wananchi hadi kufikia taasisi yenyewe kima ya kimataifa ya BRICS. Hakika hiyo ndio kutaleta umoja mpya, umoja wa mataifa mpya wenye amani, ushirikiano na uadilifu. Ni Shirali Fazili huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Makala ya wiki hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho uzinduzi wa filamu mbili za Hollywood, Barbi na Oppenheimer, mpambano baina ya filamu hizo mbili na jinsi zilivyopokewa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Filamu mbili za Barbie na Oppenheimer zilizinduliwa rasmi siku moja ya tarehe 21 Julai mwaka 2023 katika kivuli cha manunuzi makubwa ya hivi karibuni ya vyombo vya habari vya Marekani kwenye kumbi za sinema duniani na kuzusha mpambano mkali wa kuvunja kwa shoka. Filamu hizo mbili zimezusha gumzo na mjadala mkubwa kwa muda mrefu katika vyombo vya habari baina ya wapenzi na mashabiki wa sinema. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tunatupia jicho filamu hizo na ukosoaji wa wataalamu wa tasnia hiyo. Kwanza kabisa, tunatupia jicho filamu ya Oppenheimer iliyoongozwa na Christopher Nolan. Filamu hiyo inasimulia kisa cha maisha ya mwanafizikia wa Marekani Julius Robert Oppenheimer. Mwanafizikia huyu alikuwa mkuu wa maabara ya Los Alamos wakati wa vita vya pili vya dunia, na kwa sababu ya nafasi na mchango wake muhimu katika mradi wa The Manhattan Project ambao ulipelekea kuundwa silaha ya kwanza ya nyuklia katika vita vya pili vya dunia, alijulikana pia kwa jina la baba wa bomu la Atomiki. Kisa cha filamu hii kinaanza wakati afisa wa Marekani anayejulikana kwa jina la Leslie Groves alipomtaka mwanasayansi Robert Oppenheimer kufanya kazi kwenye mradi mkubwa na wasiri huko Manhattan. Huu ulikuwa mradi hatari ambao hatimaye ulisababisha kuundwa kwa bomu la kwanza la atomiki. Kitabu cha American Prometheus, The Triumph and Tragedy of uh, J. Robert Oppenheimer kilichoandikwa na Kai Bird na Martin J. Sherwin ndicho kilichotumiwa na Nolan kwa ajili ya kutengeneza filamu ya Oppenheimer. Hata hivyo, kile kilichowasilishwa na mkurugenzi huyu wa filamu kuhusu vita vya pili vya dunia na shahsia ya Oppenheimer mwenyewe kiko mbali kabisa na hakika na ukweli wa mambo. Katika filamu hiyo Nolan anajaribu kumwarifisha baba wa bomu la atomiki kama shujaa kwa kuonyesha picha zilizoparaganyika na zinazopingana zilizoibuliwa na akili yake yeye mwenyewe. Hii ni licha ya kwamba mtu aliyeunda silaha mbaya zaidi katika historia ya mwanadamu hawezi kamwe kutambuliwa kuwa ni shujaa japokuwa yeye mwenyewe alijutia mara kadhaa ugunduzi wake na matumizi ya bomu la atomiki dhidi ya binadamu. Filamu ya Nolan inasimulia sehemu ya drama ya kihistoria iliyotokea mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, wakati wa Marekani walipokuwa wakijaribu kuwapiku na kuwashinda wanazi wa Umoja wa Kisovieti katika uundaji wa bomu la atomiki. Kipindi hicho cha historia ya Marekani iliwaua na kuwalemaza raia wake ili tu kuhakikisha kwamba silaha zake hatari zinafanya kazi kwa usahihi na wakati unaofaa, na ili kuonyesha uwezo wake kwa umoja wa Kisovyeti, ilishambulia miji ya Hiroshima na Nagasaki huko Japan kwa mabomu ya atomiki na kuua makumi ya maelfu ya raia wasio na hatia. Kwa msingi huo kisa cha filamu ya Oppenheimer sio hadithi ya shujaa au tukio kubwa la hamasa bali hata athari nyingi za sauti na taswira za hali ya juu na umahiri wa mwigizaji maarufu kama Cillian Murphy aliyecheza nafasi ya Oppenheimer kwenye filamu hiyo haviwezi kuifanya kazi hii kuwa athari bora ya kibinadamu na ya kimaadili wapenzi wa wasikilizaji Christopher Nolan amejaribu kueleza kisa cha filamu hii na kukielekeza upande wa kumsifia na kumwenzi mtu ambaye alitengeneza silaha ya maangamizi makubwa ya binadamu kupitia njia ya kuwasilisha picha zisizo wazi zilizoparaganyika na zenye utata na migongano mingi vilevile vile ametumia picha za filamu hiyo kutuma ujumbe wa kisiasa Simulizi hii ya saa tatu ya Nolan kuhusu mkasa wa kihistoria inapanda shoka nyingi. Kwa upande mmoja, anajaribu kumsafisha na kumwondoa hatiani Robert Oppenheimer kama muundaji wa silaha mbaya zaidi katika historia ya binadamu kwa kuonyesha kuwa alipinga upanuzi wa tasnia ya silaha za hidrojeni, na kwa upande mwingine, anaiona serikali ya wakati huo ya Marekani kuwa ni stahili kuhukumiwa kwa mauaji ya raia wa kawaida kwa kutumia bomu la atomiki lililoundwa na mwanasansi huyo. Japokuwa hatuwezi kufumbia macho mtazamo wa kiukosoaji wa filamu hii dhidi ya siasa za Marekani, lakini pia tunashuhudia waziwazi kwamba Nolan hakuonyesha taswira halisi ya kiwango cha uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulizi ya Marekani huko Hiroshima na Nagasaki baada ya hujuma hiyo ya mabomu ya atomiki. Kwa msingi huo, wakosoaji wa Kijapani wanaamini kwamba kiasi cha uharibifu uliosababishwa na mashambulizi ya mabomu ya nyuklia ya Marekani huko Hiroshima na Nagasaki hakikuonyeshwa ipasavyo katika filamu ya Oppenheimer. Wasikilizaji, baada ya kupitia kwa haraka filamu ya Oppenheimer, sasa tutupie jicho walau kwa muhtasari ile ya Barbie. Filamu hiyo imeongozwa na Greta Gerwig katika mpambano wa kisinema na Oppenheimer iliyotengenezwa na Nolan. Filamu hii inasimulia kisa cha mwanasesere Barbie anayeishi katika mji wa Mababi, lakini anatofautiana na wenzake. Mwanasesere huyo anafukuzwa katika mji huo kwa sababu ya kutokuwa mkamilifu na mapungufu yake, na anaamua kwenda kwenye ulimwengu wa wanadamu, hasa atapata kuona mwanga wa saada na mafanikio. Wazo asili la filamu ya Barbie lilianzishwa na kampuni ya Sony ambayo ilipanga kutengeneza sinema hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne Babi inakabiliwa na matatizo mengi huko Vietnamu na Uingereza. Katika siku za kwanza za kuzinduliwa kwake, mamlaka ya Vietnam haikuruhusu kuonyeshwa filamu hiyo katika nchi hiyo, na Uingereza pia imepiga marufuku watoto kutazama filamu ya Babi wakiwa peke yao. Baadhi ya nchi za Kiislamu na Kiarabu pia zimepiga marufuku kuonyeshwa filamu hiyo ya Babi kwa sababu ya kukiuka maadili ya kibinadamu na kidini. Mpenzi msikilizaji, katika sehemu yake moja ya filamu hiyo inaonyesha ramani yenye mistari tisa inayohusiana na madai ya China kumiliki eneo la bahari ya China Kusini, jambo ambalo Vietnam inasema ni ukiukaji wa uhuru wake na kwamba maeneo hayo ni milki ya nchi hiyo. Vilevile vile bodi ya filamu ya Uingereza yenye jukumu la kuainisha umri wa watazamaji wa filamu mbalimbali imetangaza kuwa ni marufuku kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi na miwili kutazama filamu hiyo bila ya kuwepo wazazi wao, ikiashiria matukio yenye ukatili mkubwa yaliyoko kwenye filamu hiyo. Miongoni mwa changamoto nyingine za filamu ya Barbie katika siku za kwanza za kuonyesha kwake ni kushindwa kwa filamu hiyo nchini Korea Kusini kutokana na kutokubalika na watu wa nchi hiyo. Hein Shim, mwanaharakati wa haki za wanawake wa Korea Kusini, anaamini kwamba mada na maudhui ya filamu hiyo inaweza kuwakatisha tamaa watazamaji wa sinema. Shim anasema, nadhani Babi inaonyesha ukweli kwamba filamu yenye mafundisho ya kifeministi kwa mtindo wa nchi za magharibi bado inatambuliwa kuwa ni mwiko nchini Korea Kusini. Baadhi ya wakosoaji wanaamini kuwa Babi ni filamu ya tangazo la kipropaganda kuhusu fikra za ufeministi, na wengine wanahitaja kuwa ni filamu ya kukera na kuudhi. Kwa sasa filamu hii imeitimulia kivumbi na kuiacha nyuma Oppenheimer ya Christopher Nolan, na ndiyo filamu iliyoingiza pesa nyingi zaidi katika historia ya sinema iliyotengenezwa na mwanamke. Hata hivyo, inatupaswa kusema kwamba bajeti ya matangazo ya kuipigia debe Barbie ni zaidi ya ile ya Oppenheimer. Wapenzi wasikilizaji, mpambano huu tunaoweza kupachika jina la Barbieheimer ni mchuano kati ya ukweli mchungu wa maisha ya dunia ya fantasia na ya kinjozi na dunia ya waridi ya Barbi katika ulingo wa Hollywood. Oppenheimer ni filamu inayozungumzia nguvu ya kutisha ya silaha za nyuklia na mabomu mengine hatari, na Barbi ni kazi ya fantasia inayompa mtazamaji fursa ya kutembelea na kuingia katika ulimwengu wa dhahania. Vyovyote itakavyokuwa, ni muhimu kukumbuka kwamba wakurugenzi wakuu wa sinema za Hollywood wanaofuata sera za Marekani wanajaribu kuibua milipuko mingi katika akili za watu duniani kote. Milipuko hiyo inaweza kuwa ya mabomu ya atomiki kupitia filamu kama Oppenheimer au mabomu ya waridi kupitia filamu ya Barbie. Kipindi chetu cha wiki ijayo kitazungumzia jinsi filamu ya Barbie ilivyopokewa katika ulimwengu wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi cha makala ya wiki. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 8 mfungo wa tano Safara mwaka 1445 Hijria, mwafaka na tarehe 25 Agosti mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 928 iliyopita, sawa na tarehe 25 Agosti mwaka elfu moja na tisini na tano vilianza vita vya msalaba kati ya Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri wakiwa na lengo la kuteka Beitul Muqaddas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya Msalaba. Miaka 198 mya iliyopita mwafaka na siku hii ya leo, Yorugwe ilipata uhuru. Tangu Yorugwe ivumbuliwe na wagunduzi wa Kihispania mwaka 1516, ilitawaliwa na Wareno na Wahispania. Beina ya mwaka 1810 na 1814 kuliotokea uwasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo nchi hiyo ilipata uhuru wa kiasi fulani. Hata hivyo, mwaka 1820 Brazil iliikalia tena kwa mabavu, na miaka mitano baadaye nchi hiyo ikajikomboa na kujipatia uhuru kamili. Katika siku kama hii ya leo, miaka 156 iliyopita, alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza Michael Faraday. Faraday alizaliwa mwaka 1791 mjini London na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajriba. Michael Faraday aligundua chombo cha mkondo wa umeme kinachojulikana kwa kitaalamu kama electric current. na siku kama ya leo miaka 82 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, ikiwa ni wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, majeshi ya nchi wa itifaki yaliivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran. Wasiwasi wasi ulikuwa umezikumba nchi za Marekani, Ufaransa na Uingereza kufuatia kusonga mbele vikosi vya Ujerumani katika ardhi ya Umoja wa Kisovyeti, kwani nchi hizo zilikuwa zikitambua kwamba endapo Ujerumani itaushinda Umoja wa Kisovieti, masilahi yao katika eneo la mashariki ya kati yangekuwa hatarini. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana madola hayo yakapeleka huko Urusi silaha na vifaa vingi vya kijeshi kupitia ardhi ya Iran. Licha ya Iran kutangaza kutunga mkono wa upande wowote katika vita hivyo, Umoja wa Sovieti ulianza kuishambulia Iran kutoka upande wa magharibi na mashariki, huku majeshi ya Uingereza yakifanya mashambulio kama hayo kwa upande wa kusini. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Wakati huu wananchi wa Zimbabwe wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika siku ya Jumatano na kuendelea mpaka jana, baada ya muda kuongezwa, polisi wanasema wamewakamata waangalizi 41 wa ndani. Waangalizi hao kutoka vuguvugu la kupigania demokrasia walikamatwa e, jijini Harare na vifaa vyao vya kazi kama tarakilishi na simu kuchukuliwa. Polisi wanasema wamechukua hatua hiyo kwa kuwa waangalizi hao walikuwa wanajumuisha matokeo ya urais, kitendo ambacho e, ni kinyume e, cha sheria. Viongozi wa kijeshi wa Naija wameidhinisha vikosi vya Mali na Bukina Faso kuingia katika ardhi yake endapo nchi hiyo itashambuliwa, kutokana na kuweko vitisho vya kushambuliwa kijeshi na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika uh, ECOWAS, katika kipindi cha saa 24 baada ya kutangazwa kwa ajali ya ndege binafsi ambayo kiongozi wa kundi la Wagner Uh, Yevgeny uh, Prigozhin alikuwemo. Na wakati ukimya wa mamlaka umeshuhudiwa nchini Russia, uh, rais wa nchi hiyo Vladimir Putin amevunja ukimya huo na kuelezea kuhuzunishwa kwake na kifo cha mtu aliyemtaja kama aliyefanya makosa. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa zaidi ya watu milioni nne wamekimbia makazi yao nchini Ethiopia kutokana na mzozo na ukame katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Ripoti ya shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa, IOM kwa kifupi, kuhusiana na watu wanaoyakimbia makazi yao nchini humo imesema jumla ya watu milioni 4.38 uh, wamewakimbia makazi yao kuanzia ya Desemba mwaka jana hadi Juni mwaka huu na mjumbe wa ofisi ya kisiasa Harakati ya Jihadi la Islami ya Palestina amesisitiza kuwa kukamatwa, ukandamizaji na mauaji ya kigaidi ni mambo ambayo katu hayawezi kuzima moto wa mapambano a ukombozi huko Palestina. Na mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na udha jahazi la matangazo ya Redio Teherani kwa mchana huu ilikuwa mimi Salum Bendera na Kwageni, nikikutakieni mchana mwema na Ijumaa njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.