Kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Agosti 18 mwafaka na tarehe mosi Safar mwaka 45 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tuma kuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa, na kwenye safu ya vipindi tutakuwa na darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir mkoaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia ni saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate mukhtasari wake. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teheran anasema Marekani na Wazayuni zimehusika katika hujuma ya kigaidi Shah Cheragh. Wanajeshi 36 wa Nigeria wameuawa na majambazi na katika ajali ya helikopta. Na Mpalestina aliyepigwa risasi na askari wa Israel katika msikiti wa Al-Aqsa afariki dunia kutokana na majeraha. Pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa muda wa swala ya Ijumaa hapa Teheran amesema kuna mkono wa Marekani na Wazayuni katika shambulio la kigaidi la hivi karibuni dhidi ya haram takatifu ya Hadhrat Ahmad bin Musa alaihi salam maarufu kama Shah Charagh kusini mwa Iran. Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami katika hotuba zake za swala ya Ijumaa wiki hii mjini Tehran, akizungumzia tukio la hivi karibuni la kigaidi katika haram ya Shah Cheragh amesema, na hapa na nukuu, jinai hii ina pande tatu. Sehemu ya kwanza ya uhalifu huu ni kuwa washahidi watu wawili, ambao kwa hakika wamebarikiwa kwani Watakusanya na Mwenyezimgu, watakutana na Mwenyezimgu katika hali ambayo wamekufa shahidi. Ayatullah Khatami amefafanua kuhusu mtazamo wa pili wa jina hiyo na kusema, kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limetangaza kuhusika na shambulio hilo dhidi ya haram ya Shah Cheragh, ambapo ISIS iliundwa na Marekani. Ameongeza kuwa Wamarekani wenyewe wamekiri kuanzisha kundi la Daesh. Amebaini kuwa katika midahalo waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hilary Clinton ambaye aligombea urais alipoambiwa kuwa alihusika katika kuunda kundi la kigaidi la ISIS hakuweza kusema chochote bali alikaa kimya. Aidha amesema magaidi wa ISIS walipokuwa wakijeruhiwa vitani walipelekwa Tel Aviv na Haifa kwa matibabu na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu alienda kuwajulia hali hospitalini. Ayatullah Hatami ameendelea kusema kwa mtazamo watatu kuhusu jinai hii ni kwamba serikali ya Iran ina azma imara ya kukabiliana na magaidi. Amesema hakuna shaka kwamba uhalifu wao utashughulikiwa haraka na kisasi cha damu hizi safi kitachukuliwa. Siku ya Jumapili, gaidi kutoka Tajikistan alifanya ufyatuaji risasi katika madhahabu ya Shah Cheragh na kuwa shahidi watu wawili na kujeruhi watu saba. Gaidi mmoja alikamatwa papo hapo na kukabidhiwa kwa vyombo vya sheria. Kundi la kigaidi la Daesh limedai kuhusika na shambulio hilo la kigaidi. Ikumbuko kuwa mnamo Oktoba tarehe 26 mwaka jana, gaidi mwenye silaha aliingia ndani ya yani, eneo hilo la ibada na kuwaua wafanya ziara 15 wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine kadhaa kabla ya kupigwa risasi na kujeruhiwa na vikosi vya usalama gaidi huyo baadaye alifariki dunia hospitalini kutokana na majeraha aliyoyapata. Kwingineko, shirika la anga za juu la Iran limetangaza kuzindua mchakato wa uzalishaji wa Pars tatu, satelaiti ya kisasa zaidi na yenye usahihi wa juu Hasan Salarie, Mkuu wa shirika hilo amenukuliwa na tovuti ya Tasnima akisema hapo awali tulitoa ahadi kadhaa kuhusu utengenezaji wa satelaiti za uchunguzi kutoka mbali zenye usahihi wa hali ya juu. Ameongeza kuwa leo ninatangaza kwa fahari kwamba shirika la anga za juu la Iran limechukua hatua muhimu sana katika kubuni na kutengeneza satelaiti za kufanya uchunguzi kwa usahihi mzuri sana. Alizitaja Pars mbili na Pars tatu kama satelaiti mbili kama hizo ambazo taratibu zake za uzalishaji zimeanza rasmi. Salarie amedokeza kuwa litambua Pars mbili na Pars tatu kama satelaiti zenye usahihi wa upigaji picha wa mita nne na mbili. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi za dunia zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu humu nchini, na kwa hiyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii kati ya nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Hivi sasa ujenzi wa vituo vya kurushia satelaiti uko mikononi mwa nchi sita tu, na Iran iko kwenye nafasi inayofuata katika uwanja huo wa kustawisha vituo vya anga za mbali. Iran iliirusha katika anga za mbali satelaiti yake ya kwanza kabisa inayojulikana kama Omid yaani tumaini mnamo mwaka elfu mbili na tisa. Iran pia imetangaza kuwa katika kipindi cha miaka michache ijayo itatuma mwanadamu katika anga za mbali. Katika hatua nyingine, takriban wanajeshi thelathini na sita wa Nigeria wameuawa katika mashambulizi mawili wakati wa operesheni dhidi ya magenge yenye silaha huko kaskazini mwa jimbo la Niger, Jeshi la Nigeria limetangaza kuwa magenge ya watu waliojihami kwa silaha nzito yamesababisha uharibifu kote kaskazini magharibi mwa Nigeria katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kuwateka nyara maelfu na kuua mamia na kufanya kutokuwa na usalama au kutokuwa salama kusafiri kwa barabara au kulima katika baadhi ya maeneo. Msemaji wa jeshi Meja Jenerali Edward Buba alisema waliouawa ni pamoja na maafisa watatu na askari ishirini na wawili na askari wengine saba walijeruhiwa wakati wa shambulio la kuvizia karibu na kijiji cha Kundu katika eneo la serikali ya mtaa wa Shiroro katika jimbo la Naijer. Mnamo Agosti 14 helikopta ya jeshi la anga aina ya MI 171 iliyotumwa kuwahamisha majeruhi ilianguka karibu na kijiji cha Chukuba huko Shiroro siku ya Jumatatu na kuwaua askari wengine. Wakati Buba haijathibitisha chanzo cha ajali hiyo, duru mbili za kijeshi zimesema kuwa helikopta hiyo huenda iliangushwa baada ya kulengwa kwa risasi na magengi ya wahalifu. Buba amesema katika operesheni tofauti ya kijeshi katika jimbo la Kaduna, wanajeshi waliookoa mateka kumi waliokuwa wameshikiliwa katika kijiji kimoja katika serikali ya mtaa ya Igabi ya jimbo hilo kufuatia taarifa na kuwaoa watekaji nyara baada ya mapigano ya bunduki. Mashambulizi ya magenge ambayo mara nyingi hujulikana kama majambazi yamechanganya vikosi vya usalama vya Nigeria ambavyo vimekuwa vikikabiliana na magaidi wa kufurishaji wa Boko Haram na ISIS au Afrika Magharibi ISO katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Xi Jinping wa China atahudhuria mkutano wa 15 wa kilele wa BRICS na pia atakuwa mwenyekiti au mwenyekiti mwenza wa mazungumzo ya viongozi wa China na Afrika huko nchini Afrika Kusini wiki ijayo. Hua Chunying, msemaji wa wizara mambo ya nje ya China, ametangaza Ijumaa hii kwamba chi atafanya ziara ya kiserikali nchini Afrika Kusini kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi. Mkutano huo utafanyika Johannesburg, ambapo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa atakuwa mwenyeji wa chi, rais wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva na waziri mkuu wa India Narendra Modi kuanzia Agosti 22 hadi 24. Rais wa Urusi Vladimir Putin, ambaye anakabiliwa na hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa madai ya uhalifu wa kivita nchini Ukraine, hatohudhuria mkutano huo. BRICS kwa sasa inajumuisha nchi tano: Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini, na upanuzi wa kundi hilo unatarajiwa kuwa ajenda kuu katika mkutano huo. Nchi zingine ambazo zimeomba kwa kujiunga na BRICS ni pamoja na Algeria, Argentina, Bangladesh, Bahrain, Belarus, Iran, Kyrgyzstan, Morocco, Palestina, Saudi Arabia, muungano wa falme za Kiarabu, Venezuela na Vietnam, miongoni mwa nchi nyingine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema chi pia atakuwa mwenyekiti mwenza wa Ramaphosa wa mazungumzo ya viongozi wa China na Afrika katika mji mkuu wa Afrika Kusini. Hii itakuwa ni safari ya pili ya chi kutoka China mwaka huu baada ya kufanya ziara ya kiserikali nchini Russia mwezi Machi. Na kijana wa Kipalestina ameaga dunia kutokana na majeraha ya risasi aliyopigwa na, na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel miaka miwili iliyopita wakati wa uvamizi wa kikatili wa Israel kwenye msikiti wa Al Akswa mjini Quds. Shirika rasmi la habari la Palestina Wafa limetangaza kifo cha Hamza Abu Sneina aliyekuwa na umri wa miaka 30 siku ya Jumaa asubuhi. Sneina alipata majeraha mabaya pale risasi ilipomtoboa fuvu la kichwa wakati wa uvamizi mkali wa Mei 7 mwaka 2021 ulioambatana na Lailatul Qadr, siku muhimu kwa Waislamu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika uvamizi huo wanajeshi katili wa Israel walitumia gesi ya kutoa machozi, risasi za chuma zilizoelekezwa na mpira dhidi ya waumini, na hivyo kusababisha mamia ya Wapalestina kujeruhiwa. Snina alipasuka fuvu la kichwa na kupoteza jicho lake la kushoto kutokana na uvamizi huo. Alikimbizwa katika hospitali ya Hadasa Ainul Karim huko al Quds kwa matibabu. Licha ya hali yake mbaya, vikosi vya Israel vilimkamata siku kadhaa baadaye na kumwachia huru baadaye. Vyanzo vya kimatibabu vimeripoti kwamba Sneina alikuwa akipata maumivu makubwa kutokana na majeraha yake kwa muda wa miezi, huku afya yake ikizorota kwa kiasi kikubwa wiki kadhaa kabla ya kifo chake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na vilevile, tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Endelea kunimiminia arafa zako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, na muda si mrefu nitasoma baadhi ya jumbe hizo. Iwapo bado hujatutumia ujumbe, una muda bado wa kufanya hivyo. Tutumie kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 98 90 35 06 54 87. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho ulazima wa kukiri Uingereza, jinsi ilivyohusika katika mapinduzi ya kijeshi ya Mordad 28 mwafaka na Agosti 19 nchini Iran, David Owen aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kuanzia mwaka 1977 hadi 1979 ameeleza bayana kwamba kwa sababu ya kulinda heshima yake Uingereza itapaswa hatimaye ikiri kuwa ilikuwa na nafasi kuu katika mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 19 mwaka 1953 mwafaka na Mordad 28 mwaka 1332 kwa mujibu wa kalenda ya Kirani ambayo yalipelekea kupinduliwa serikali ya waziri mkuu wa Iran wakati huo Muhammad Mosaddeq. Serikali ya Uingereza ilikuwa ndiye mpangaji mkuu wa mapinduzi ya Mordad 28, na Marekani ilitoa mchango muhimu na athirifu katika kufanikisha mpango huo. Bila ya msaada wa Washington London, isingiliweza kamwe kuitekeleza njama hiyo peke yake. Shirika la ujasusi wa nje la Uingereza linalojulikana kama MI6 au kipenda Military Intelligence Section 6 liliweka kwenye ajenda yake kuu utekelezaji wa mpango wa kuipindua serikali ya Musaddiq uliopewa jina la operesheni ya buti au kipenda kwa kimombo Operation Boot. Baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, Washington yakishirikiana bega kwa bega na London ilianza hatua kwa hatua kuingilia masuala ya ndani ya Iran, na katika kufanikisha mpango huo ilishirikiana na Uingereza na kujihusisha moja kwa moja katika kupanga na kutekeleza mapinduzi ya Agosti mwaka elfu moja mia kenda hamsini na tatu dhidi ya serikali ya kitaifa ya waziri mkuu Muhammad Mosaddeq. Kuhusiana na swala hilo, gazeti la The Guardian limeandika katika ripoti yake kwamba miaka kumi iliyopita Marekani ilikiri rasmi namna ilivyohusika katika mapinduzi ya Agosti mwaka 1953 nchini Iran kwa kuweka hadharani idadi kubwa ya nyaraka zake za kijasusi. Katika nyaraka hizo za Marekani imebainishwa wazi kuwa kuuzuliwa kwa Musadek kulikofanyika miaka sabini iliyopita katika wiki kama hii yalikuwa matokeo ya njama na hatua za pamoja zilizochukuliwa na CIA na MI6. Hata hivyo, kwa upande wa Uingereza, msimamo rasmi wa nchi hiyo umekuwa ni kutokuwa tayari kusema chochote juu ya kadhia hiyo ya kiintelijensia. Mwanahistoria wa Iran Amir Maki anasema kwa muda mrefu serikali za Marekani na Uingereza zilikuwa zikitafuta njia za ufumbuzi wa kisiasa kwa ajili ya kumpindua Mossadeq. Lakini baada ya uasi wa Julai 21 mwaka 1952, waliona njia pekee ya kuiondoa serikali ya kitaifa ya Mossadegh ni kutumia mapinduzi ya kijeshi, na ndipo Waingereza wakajitosa uwanjani, huku wakitumia mitaji yao ya misingi na ya kimundo, muhimu zaidi ukiwa ni wataalamu wao wenye tajriba na uzoefu ambao walikuwa wakifanya kazi nchini Iran wakiwa na uelewa kamili wa lugha ya Kifarsi. Kwa maelezo hayo, wahusika wakuu wa mapinduzi ya kijeshi ya Murdadi 28 walikuwa ni madola ya Magharibi, yaani Uingereza likiwa dola la jadi la kikoloni nchini Iran na Marekani, ambayo wakati huo lilikuwa dola jipya ya kibeberu duniani baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, wakishirikiana na vibaraka wao wa ndani ya Iran. Waziri Mkuu wa Uingereza wakati huo Winston Churchill alitambua vyema kuwa isingewezekana kufanikisha njama hiyo ya mapinduzi bila ya msaada wa Marekani. Kwa muktadha huo, alifikia maelewano na Dwight Eisenhower, rais wa Marekani wakati huo na mrithi wa Truman, ambaye alikuwa na mtazamo wa kupiga vita ukomunisti, akiwa na uhusiano wa karibu pia na makampuni makubwa ya mafuta. wakati wa msimu wa mapukutiko wa mwaka elfu moja mia kenda hamsini na mbili wawakilishi wa Uingereza walikutana na wenzao wa Marekani mjini Washington na kufikia maelewano juu ya utekelezaji wa njama hiyo mpya dhidi ya serikali ya Mosadek iliyojulikana katika serikali ya Marekani kama Operation Ajax na kutambuliwa na London kama Operation Boot. Mm. chambuzi huo nimeukata mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, lakini unaweza kusoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw. Niruhusu sasa nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Naanzira ujumbe wake Profesa Ali Magema akiwa Madinatu Zahara huko Tanga, Tanzania, anasema ndugu zetu wa Palestina hawana utetezi wowote kuonewa na Wazayuni. Basi kama ni hivyo, wapalestina watamalizika? Sante sana Prof ukiwa hapo Tanga. Sante sana pia Abdallah, Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora huko huko Tanzania. Lakini Idris Maliya Mungu wa Mombasa, Kenya anasema tafadhali, Redio Teheran, naomba kujua miezi ya Kiislamu mfano Muharam, Safar aya inshallah. <laughs> aya tafanya kibarua hicho, asubiri kwanza tumalize kusoma jumbe zingine hapa. Yusuf Sambiga wa Dar es Salaam, asante sana pia kwa ujumbe wako, anafuatilia matangazo haya akiwa da kipala. MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, jijini Mwanza, Tanzania, anasema Nigeria na kujipendekeza ukibaraka leo majambazi wanaoua wanajeshi huku Boko Haram inafanya inavyotaka nchini Nigeria. Nigeria iwache ukibaraka, ishughulikie mambo yake ya ndani na wananchi wake. Kitendo, kitendo chochote cha kuivamia Niger ni kulichafua eneo hilo la Afrika yote Magharibi, asema eneo hilo halitobaki salama kiusalama na kiuchumi. Asante sana Bulemela kwa ujumbe wako huo. ni malizia na ujumbe wake Sherali Fazili akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema baada ya salamu, toban dhulma wanayopata wa Palestina ni kwa sababu OIC na Arab League zimewafanyia khiana. Asante sana Sherali Fazil ukiwa hapo Da. Tunaingia sasa katika ngo ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyo na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya mia tisa na sitini na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 53 ya An-Najm. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 54 ya Al-Qamar. Sura hii iliteremshwa Maka na aya zake zinatoa maonyo na indhari kwa washirikina na wapinzani wa haki. Inabainisha pia hatima za kaumu zilizopita za watu wa ovu ambao waliasi wito waliofikishiwa na mitume wa Mwenyezi Mungu kutokana na inadi na ukaidi wao. Inabainisha hayo ili kuwaasa washirikina waache upinzani wa kumpinga na kumkadhibisha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na badala yake wajisalimishe mbele ya haki <mulia> Baada ya utangulizi huo mfupi, sasa tunaianza darsa yetu hii kwa aya ya mwanzo hadi ya tatu ya sura hiyo, ambazo zinasema: Bismillahir Rahmanir Rahim, Audhubillahi minashaitani rrajim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Iktarabati ssaatu wanshakkal kamar. Kiyama kimekaribia na mwezi umepasuka. wa in yarau ayatan yu'ridu wa yakulu sihrun mustamir, na wakiona ishara hugeuka upande na husema huu ni uchawi tu unaoendelea wakadhabu wattabau ahwaahum wa kullu amrin mustaqirr, na wamekanusha na wamefuata matamanio yao na kila jambo limewekwa kwa wakati wake. Aya za mwanzo za suratul Qamar zinaashiria moja ya miujiza mikubwa ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ili kupata njia na kisingizio cha kukadhibisha na kuupinga wito wa Bwana Mtume, washirikina wa Maka walimtaka mtukufu huyo awafanyie jambo ambalo kwa mawazo yao walidhani kwamba hataweza katu kulifanya. Walimwambia Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alayhi wa ali, kama uyasemayo ni kweli kuwa wewe ni mtume wa mwenyezi Mungu, tupasulie mwezi ugawanyike vipande viwili. Wao walikuwa wakiamini kuwa uchawi na mazinga ombwe una taathira katika vitu vya ardhini lakini hauwezi kuwa na athari katika vitu vya mbinguni. Kwa hivyo kama kweli mwezi utapasuka, hapo ndiyo itadhihiri kwamba ayafanyayo Muhammad si uchawi au mazingaombwe. Kufuatia takwa hilo la washirikina, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimwelekea mola wake na kumwomba amtimizie sharti walilompa wapinzani hao wa haki. Kwa idhini ya Allah jalla jalalu, katika usiku mmoja, wakati mwezi ulipokuwa duara kamili, kwa ishara ya bwana mtume ulipasuka katikati kati na kugawanyika nusu mbili, na baada ya watu wa Makka kulishuhudia tukio hilo kwa macho yao Mwezi ukarudi tena kwenye hali yake ya mwanzo. Lakini pamoja na hayo, wapinzani wa haki ambao hawakutarajia katu kujiri tukio hilo la muujiza walitia ulimi puani na kudai kwamba huo pia ulikuwa uchawi na mazingaombwe. Walimkadhibisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumwambia Ukweli ni kwamba mwezi haukupasuka na kugawanyika vipande viwili. Ulichofanya wewe kama wafanyavyo wachawi wengine ni kutuzuga kwa kiinimacho, ili tuhisi na kudhani kuwa mwezi umepasuka na kugawanyika nusu mbili. Lakini kinyume na madai hayo ya washirikina, ukweli ni kwamba tukio hilo la kupasuka mwezi lilijiri kweli, kiasi kwamba wasafiri wa misafara ya Sham na Yemen walilishuhudia hilo walipokuwa njiani katika safari zao, na hata watu wa ardhi ya Barahindi nao pia walijionea kwa macho yao muujiza huo wa kupasuka mwezi. Kurani tukufu inaendelea kueleza kwamba chimbuko la ukadhibishaji huo ni hawa na matamanio ya nafsi ambayo humbana mtu asikubali kuifuata haki na badala yake apendelee kila mara kufanya mambo kwa kufuata matamanio na matashi ya nafsi yake, lakini mwishowe ukweli utadhihirika na shirki na ukafiri havitakuwa na hatima nyingine isipokuwa kuporomoka na kuangamia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujiri kwa Kiama ni hakika isiyo na shaka, na kuna karibia na hili, ni onyo na indhari kali kwa walioghafilika nacho na juu ya yale watakayokwenda kuulizwa na kusailiwa kwayo siku hiyo kubaathiwa na kupewa utume nabii wa mwisho wa Allah Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, nayo pia ni ishara mojawapo inayoonyesha kuwa mwisho wa dunia unakaribia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mbali na Qur'an ambao ni muujiza wa milele wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, mtukufu huyo alikuwa na miujiza mingine pia. Kupasuka mwezi na kugawika sehemu mbili sawa sawa sawa, ulikuwa mmoja ya miujiza muhimu zaidi kati ya hiyo. Wa aidha ya hizi zinatuonyesha kwamba kwa watu walio wakaidi hata kama watauona muujiza kwa macho yao wataendelea kupinga kwa kusema huo ni uchawi na mazinga ombwe na kumkadhibisha mtume wa mwenyezi Mungu. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa kufuata matamanio ya nafsi ni moja ya sababu muhimu zaidi zinazowafanya wapinzani wawe wakaidi na wasiwe tayari kukubali ukweli. tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya nne na ya tano za sura hii ya Al-Qamar, ambazo zinasema: Wa laqad ja'ahum min al-anba'i ma fihi muzdajar, na bila shaka zimewajia habari zenye makaripio hekima kamili, lakini maonyo haya fai kitu. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia, na kueleza kwamba kukaidi na kuasi wapinzani wito wa mtume wa Allah hakufanyiki kwa utovu wa uelewa, kwa sababu wao wanajua ni hatima gani iliwapata watu wa kaumu zilizopita na vipi waliangamizwa kutokana na kuasi kwao na kwa maovu waliofanya. Waliwasikia wafuasi wa dini zilizopita wakisema baada ya kifo kitasimamishwa Kiama na kwamba huko akhera kuna pepo na moto, lakini pamoja na hayo wao washirikina hawataki kuacha maovu na maasi wanayofanya. Lisilo na shaka ni kuwa anachofanya Allah subhanahu wa taala na mitume wake ni kutimiza dhima ya kuhakikisha maneno ya haki na hekima yanawafikia ya watu, ijapokuwa wengi wao hawayajali maonyo na indhari wanazopewa na kutojali kwao huko hakutawafalia kitu wala kuwa na faida yoyote kwao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kusoma na kutalii historia za waliotangulia kunaweza kumsaidia mtu kufahamu sababu za kuangamizwa kaumu na staarabu zilizopita na kumfanya aache kufuru, madhambi na maasi anayofanya. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jumbe na mafunzo ya Qur'an yamesimama juu ya msingi wa hekima na mantiki na yanaweza kufahamika na kukubaliwa na akili za watu wote wa kawaida. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mitume walitimiza wajibu wao na kukamilisha dhima yao kwa wanadamu wote kwa kuwafikishia wito wa haki, lakini hawawalazimishi wala kuwateza nguvu watu wauamini na kufuata wito wao. Inatakiwa watu waikubali haki kwa hiari yao wenyewe. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya nane ya Suratul Qamar ambazo zinasema: fatawalla anhum yawma yad'u addaai ila shayin nukur, basi jiepushe nao siku atakapoita muhitaji kuliendea jambo linalotisha. Wanamkimbilia mhitaji huku makafiri wanasema hii ni siku ngumu. Baada ya aya zilizotangulia kubainisha ubishi na ukaidi wa makafiri na wakanushaji wa haki, aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa kumwambia watu hao waachie kama walivyo, waendelee na mambo yao, na badala yake waendee watu walio tayari kuiamini na kuifuata haki. Watu hawa watakuja kuamka na kuzinduka wakati watakapokiona kiama kwa macho yao, wakati wafu wote watakapotoka mmoja mmoja ardhini kwa amri ya Mwenyezi Mungu, wakielekea huku na kule kwa woga hofu na mshtuko. Hali na mazingira ya kiama yatakuwa kitu kigeni kwa watu hao, na watakuwa wanapiga mbio kukimbilia kila inakosikika miito na sauti, kwa kutaka kujua kinachoendelea ili wapate utulivu, lakini kadiri watakavyosonga mbele ndivyo watakavyozidi kutambaliwa na hofu na mshtuko na kubaini kuwa hii ndiyo ile siku waliokuwa wakielezwa habari zake duniani lakini wakawa wanaikadhibisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, baada ya kutimiza dhima na jukumu letu la kuwafikishia wapinzani wito wa haki, wakati mwingine huwa inapasa tuwachane nao kwa kuwaacha kama walivyo ili wasije wakadhani kuwa sisi ni wahitaji wa wao kusilimu au kuikubali haki na kwamba tunawaomba na kuwabembeleza waifuate haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mandhari za siku ya Kiama zitakuwa ngumu, nzito na za kutisha kwa makafiri na watu waovu kwa sababu zitakuwa na hali na mazingira ambayo wao hawakutarajia hata kidogo kukabiliana nayo. wa aidha ya hizi zinatuelimisha kwamba maadi na kufufuliwa kwa viumbe kutakuwa katika sura na hali ya kimwili, na watu wenyewe watafufuka na kutoka chini ya ardhi, si kwamba zitakazofufuliwa siku hiyo ni roho zao tu. Upenzi wa wasikilizaji, darsa ya 969 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Safar mwaka 1445 Hijiria, sawa mwaka na tarehe 18 Agasti 2023. Siku kama ya leo miaka 1408 iliyopita, awamu ya mwisho ya vita kati ya jeshi la Imama Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na Muawiya bin Abi Sufyan ilianza katika eneo la Sifin kando kando ya mto Furati nchini Iraq. Baada ya Imamu Ali bin Abitalibu kushika hatamu za uongozi, Muawiya alikataa kumpa mkono wa utiifu na akaamua kuanzisha vita dhidi ya serikali yake. Tarehe mosi Safar, miaka 1384 iliyopita Msafara wa familia ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambayo ilichukuliwa mateka katika vita vya Karbala uliwasili katika nchi ya Sham, ambayo ilikuwa makao makuu ya utawala wa Yazidi bin Muawiya. Wakiwa Sham, Ahlulbaiti wa Mtume hususan Bibi Zainab alaihi ssalam na Imam Ali Assajad Walitoa hotuba tofauti katika msikiti wa Sham wakifichua maovu ya mtawala Yazidi bin Muawiya, kiongozi dhalimu wa Bani Umayya. Vilevile Ahlulbaiti wa mtume walifikisha kwa watu ujumbe wa harakati ya mashahidi wa Karbala kwa njia nzuri kiasi kwamba watu wa Sham walielewa ukweli kuhusu jinai za jeshi la Yazidi na kuzua hasira kubwa miongoni mwa watu dhidi ya utawala huo. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, baada ya vita vya miaka minane 8 vya kulazimishwa Iran na Iraki, hatimaye Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi kusimamishwa vita hivyo, kwa mujibu wa moja ya vipengee vya azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la umoja wa mataifa. Na katika siku kama hii ya leo miaka 15 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliungana na kundi la nchi kumi zenye teknolojia ya kurusha chombo cha kupeleka angani satelaiti kilichopewa jina la Safire Omid, kwa maana ya balozi wa matumaini. Operesheni hiyo ilifanyika kwa mafanikio. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio airib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu